มีหนี้สินเชื่อ บัตรต่างๆ สามแสนกว่า

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64500 โดย dow
ได้ติดตามอ่าน แต่ก้ยังกลัวการทวงหนี้ พออ่านมีกำลังใจ จะ H/C เดือนนี้แต่จะทำไงดี
ตอนนี้เงิน 14500 /ด รวมโอที 20000/ ด มีลูกต้องรับผิดชอบ 2 คน
คนโตอยู่มหาวิทยาลัย คนเล็กป.3
มีหนี้บัตร กดเงินสด
1. ธนชาต / 21050.42
2.กสิกรไทย / 16685.82
3. เค ที ซี / 25848.18
4. ยู โอ บี / 20000
5. อิออน / 50055.52
6. อยุธยาแคปปิตอล /เคดิต/ กดเงิน/ผ่อนสินค้า 54707.60
หนี้สินเชื่อ
1. ซีไอเอ็มบี/ 39636.99 จ่ายไป3 งวด
2. ซิติ้แบงค์/ 123148 จ่ายไป 13 งวด
ตอนนี้เป็นหนี้กว่า 351,131.99
รายจ่ายหลักต่เดือน
1. ค่าผ่อนเอื้ออาทร 2300
2. ค่าผ่อนรถ 8270
3. ค่าหอ+ค่ากิน 2500
4. ค่ารถ รร+ค่าเรียนพิเศษ+สอนการบ้าน 4500
5 ค่าน้ำมันรถต่อเดือน 2500
6. ค่าอาหารลูกคนเล็ก 1500
รวม 21750
ดูเหมือนมันมากกว่ารายได้ได้รับ แต่ก็ทนหมุนแบบนี้มาหลายปี จนมาเจอกระทู้นี้ ช่วยแนะนำด้วยค่ะต้องทำยังไงบ้าง

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64501 โดย FFM
วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64

ทำใจสบายๆ ปล่อยวาง แล้วค่อยๆอ่านครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64502 โดย dow
ถ้ารายจ่ายหลักยังติดลบ จะใช้วิธีที่ 2 ได้มัย ถ้าวิธีที่ 1 คงไม่ดีแน่ เพราะไม่เหลือเก็บเลย

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64503 โดย FFM
ถ้าจะเลือกวิธีที่ 2 คุณต้องปรับการใช้ชีวิตใหม่ครับ
อะไรประหยัดได้ก็ประหยัด ต้องเหลือเงินเก็บให้มากที่สุดเพื่อรอส่วนลด

หนี้คุณจากที่ดู ตัวที่ยอดน้อยๆ ถ้าได้ส่วนลด ก็น่าจะพอเก็บเงินจ่ายได้หลายบัญชีอยู่

ส่วนพวกที่ยอดเยอะๆ ถ้าเก็บเงินก้อนไม่ไหวจริงๆ ผมแนะนำให้รอเจรจาที่ศาล (ผมก็ใช้วิธีนี้)

สรุปคือ พยายามเก็บเงินแล้วค่อยๆปิดไปทีละบัญชีครับ ส่วนอันไหนมันไม่ทันจริงๆก็ต้องปล่อยไปก่อน

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64510 โดย dow
จะมัตรของธนชาต ที่บัญชีเงินเดือนผ่านเราจะทำแฮร์คัตจะได้มัย แล้วเค้าจะยึดเงินเดือนเรามัย แต่ยอดไม่สูงมาก

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64596 โดย dow
สินเชื่อ KTC เลยวันครบกำหนดชำระ ยอด 25484.18บาท ขั้นต่ำ 764.52ขออภัยหากท่านชำระแล้ว วันนี้KTC ส่งข้อความมาทวง รายแรก แต่ต่อไปจะโทรมา

9 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #65187 โดย dow
ทุกวันนี้รับแต่สายทวงหนี้ อิออน แรงสุดให้หามาจ่ายวันพรุ่งนี้ ไม่งั้นจะดำเนินตามกฎหมาย เร็วขนาดนั้นหรือ

9 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #65190 โดย chudchom
สู้ๆครับเป็นกำลังใจให้ครับ เก็บเงินทำตารางค่าใช้จ่ายไว้จะได้รู้ว่าคงเหลือเท่าไหร่และใช้จ่ายเท่าที่จำเป็นครับ...รอวัน H/C ครับ (คนมีหนี้ถือว่ามีเครดิต) อย่าไปคิดมากครับคิดบวกเข้าไว้สุขทุกข์อยู่ที่ใจ*** :No:

9 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #65193 โดย FFM
อย่ากลัวการโดนกดดัน หรือ ขู่โดยการอ้างกฎหมายครับ บางครั้งกฎหมายก็ไม่ได้เลวร้ายสำหรับลูกหนี้ ^^

9 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #65449 โดย dow
วันนี้รับสายจากบริษัท อิออน ค่ะ
เมื่อไรคุณจะชำหนี้คะ จ่ายคุณก็กดออกมาได้ ยืมใครก่อนไม่ได้หรือ
ดิฉันตอบค่ะว่าไม่มี หาไม่ได้ เค้าก็ไม่ยอมวางสายค่ะ
พรุ่งนี้ได้กี่โมง
ไม่มีค่ะ ดูน้ำเสียงคนปลายสายไม่พอใจเป็นเอามาก

9 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #65479 โดย dow
ขอปรึกษา วันนี้ชิตี้แบงค์ โทรเข้ามาให้ทำเรื่องประนอมหนี้ คือไม่ค่อยเข้าเรื่องการประนอมหนี้ พอถามไปว่าถ้าทำแล้วจะคิดดอกเพิ่มมัยจะต้องส่งกี่ปี เขาก้ไม่ตอบอะไร ให้เราเข้าไปคุย

9 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #65490 โดย jackTs

dow เขียน: ขอปรึกษา วันนี้ชิตี้แบงค์ โทรเข้ามาให้ทำเรื่องประนอมหนี้ คือไม่ค่อยเข้าเรื่องการประนอมหนี้ พอถามไปว่าถ้าทำแล้วจะคิดดอกเพิ่มมัยจะต้องส่งกี่ปี เขาก้ไม่ตอบอะไร ให้เราเข้าไปคุย

“สัญญา นรก”...คืออะไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6343&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #66635 โดย dow
รบกวนค่ะ หยุดจ่ายมา2งวดรับสายทุกสายที่ทวงค่ะ แต่เจออิออนวันนี่เป็นบริกษัทรับจ้างทวง แจ้งว่าถ้าเราไม่มีจ่ายภายในวันนี้จะส่งเจ้าหน้ามาที่ทำงานเลย ขู่หรือจะส่งส่งมาจริงๆ

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #66867 โดย Pheonix
บัตรกดเงินสด เป็นหนี้ตามสัญญาบัญชีเดินสะพัด ไม่ใช่หนี้กู้ยืมเงิน จึงไม่ใข้สินเชื่อส่วนบุคคลตาม ประกาศธนาคารแห่งประเทศไท่ย ที่ 173/2551 จึงไม่มีสิทธิคิดดอกเบี้ย 28% ตามประกาศธนาคารแห่งประเทศไทย ที่ 183/2551 นับแต้่หยุดใช้บัตรและหยุดชำระหนี้พฤติการณ์ดังกล่าวถือว่าสัญญาเลิกต่อกันโดยปริยาย โจทก์จะอาศัยข้อตกลงตามสัญญาที่เลิกกันไปแล้ว คิดดอกเบี้ยในอัตราร้อยละ 28 ต่อปี อีกไม่ได้ เพราะเป็นการกำหนดเบี้ยปรับที่สูงเกินส่วนอันสมควร ศาลปรัีบลดลงให้ได้ตามท่ี่ศาลเห็นสมควร ปัจจุบันต้นทุึนเงินฝากอยู่ที่อัตราร้อยละ 1.5 ต่อปี โจทก์มีกำไรขั้นต้น 26.5 ต่อปี โจทก์มีกำไร 1,766.67% ของต้นทุนเงินฝาก

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #68444 โดย dow
วันนี้เฟิร์สช้อยส์ โทรมาบอกว่าคุณต้องทำสัญญาประนอมหนี้ ให้ได้เลย บอกว่าไม่สดวก เขาบอกว่าเหตุผลไม่เพียง พอบอกว่าดำเนินการตามการทำงานของคุณเลย โมโหใส่เลยเลยค่ะ ถ้าเราไปท้าทายเขาให้ฟ้องศาล แล้วบอกว่าเราจะเสียใจ ทุกวันนี้รับสายทุกบริษัท

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #68445 โดย เจ๋งแจ๋ว
เข้าใจสถานะและจิตใจของคุณ dow ครับ
ขอยกตัวอย่างเคสผมนะครับ เค้าก็ถามแบบนี้ แหละครับว่าทำใมถึงไม่จ่ายซักที ผมก็บอกว่ามันไม่พอจริงๆ
ค่าอยู่ค่ากิน ถ้าจ่ายไปจะเอาที่ใหนมากินล่ะครับ ทางนั้นก็ตอบกลับมาว่า คุณมีแนวทางอย่างไรสำหรับจ่ายเงิน ผมก็บอกเลยว่า ถ้ามีพอผมจ่ายแน่นอน ไม่หนีหรอก ไม่งั้นผมไม่รับสายคุณไม่ดีกว่าเหรอ เพราะยังใงคุณก็ต้องทำตามระบบของคุณอยู่แล้ว ไม่ได้ท้ทายอะไรนะ แต่มันไม่มีจริงๆ

เชื่อมั้ย อีก 2 วัน มันก็โทรมาทวงแบบเดิม ถามคำถามแบบเดิมๆอีกครับ
:wake: :wake:

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #72117 โดย dow
หลังจากหยุดจ่ายมา6เดือนตอนนี้ซิตี้แบงค์ มาเสอขอปิดบัญชีแต่ให้ส่งเอกสารที่เป็นหนี้ของบริษัทไปให้ด้วยและบัตรประชาชน จัต้องทำยังไงดี

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #72180 โดย kidzdevilz
หลายๆคำถาม มีในกระทู้ต่างๆเยอะเลยนะครับ มีเวลาลองอ่านดูนะครับ จะได้คำตอบเร็วกว่าการมีคนตอบครับ
เรื่องเค้าขอเอกสาร เท่าที่อ่านมาก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร ว่งไป แต่เราต้องเขียนคร่อมตัวเอกสารว่า
ใช้เพื่ออะไร ยังไงด้วยนะครับ ใช้เวลากับการอ่านให้มากครับ คำตอบมีอยู่เยอะแยะ
ผมว่าหลายๆท่านก็เจอแบบเดียวกัน แต่ต่างกันแค่จำนวนมากกว่าครับ สู้ๆๆ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #81480 โดย dow
11เดือนที่ผ่านมาได้ปิดบัตร 1ใบ ของเฟริส์ซ้อย วันนี้ได้รับหมายศาลของ ktc บัตรกรุงไทย ครั้งที่แรกที่ได้หมายศาล ได้เข้าไปอ่านข้อมูลหลายข้อมูล สงสัยว่าวันที่ที่ต้องไปติดต่อศาลซึ่งมี2ข้อมูลตกลงจะไปวันไหนได้ เพราะติดต่อศาลไม่ได้เลย

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #81483 โดย jackTs

ความหมายของ วันนัดไปศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64

ในส่วนของวันที่ในด้านล่าง ที่เจ้าหนี้(KTC)มันเป็นฝ่ายนัดเอง เขาเรียกกันว่า มหกรรมนัดไกล่เกลี่ยของ KTC ครับ

สอบถามเรื่องงานมหกรรมของ KTC ค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41957&Itemid=64#58878

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.712 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena