มีประวัติชำระล่าช้าค่ะ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28560 โดย angelse7ven
:เฮ้อ: รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ

ข้อที่ 1
พอดีดิฉันเป็นหนี้บัตรอิออนและบัตรเฟริส์ช้อย และ บัตรอิออน ได้ชำระหมดเรียบร้อยแล้วค่ะ แต่เคยมีประวัติชำระล่าช้า พอจะผ่อนสินค้าตัวต่อไป เขาแจ้งว่าบัตรถูกระงับ ต้องทิ้งระยะไว้พักนึงแล้วค่อยมาติดต่อขอผ่อนสินค้าใหม่
คำถามคือ นานแค่ไหนหรอค่ะ ถึงจะสามารถใช้บัตรได้ตามปกติ

ข้อที่ 2 ดิฉันมีบัตรเฟริส์ช้อย อีก 1 ใบค่ะ วงเงินประมาณ 24,000 บาท เคยค้างชำระ 2 งวด และมีการผ่อนชำระล่าช้าเนื่องจาก ตกงาน :cry2: และได้มีการติดต่อเจ้าหน้าที่ในการขอชำระ ค่าติดตามทวงถาม
และหลังจากที่ดิฉันชำระ ค่าติดตามทวงถามแล้ว หลังจากนั้นดิฉันไม่สามารถใช้บัตรได้อีก ดิฉันโทรไปสอบถามเฟริส์ช้อย จนท.แจ้งว่า ต้องวงเงินคงเหลือ 0 บาท ดิฉันได้สอบถามว่านานแค่ไหนหรอค่ะ จนท. ตอบว่า 3 ปี ถึงจะสามารถใช้บัตรได้ตามปกติ ดิฉันก็ :upset: รู้สึกว่า หดหู่และ เศร้ามาก

คำถามคือ
เพื่อน ๆ คนไหนเคยเป็นแบบดิฉันบ้างค่ะ แล้วมันนานขนาดนั้นเลยถึงจะสามารถใช้บัตรได้ตามปกติ

พอดีเงินเดือนดิฉันน้อยค่ะ แค่ 10,000 เดียว หักค่าไฟ,ค่าน้ำ ,ค่าประกันสังคม,ค่าใช้จ่าย ฯลฯ

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ :bye:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28561 โดย jackTs
คุณเคยมีประวัติเสียในการชำระหนี้
หรือที่เรียกกันว่า ติด Blacklist ในเครดิตบูโร นั่นแหละครับ

ต้องรอ 3 ปีครับ ข้อมูลประวัติที่เคยเสียจึงจะถูกลบให้หายไป

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1372&Itemid=52

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28579 โดย Ly89
ก็ไม่ต้องใช้เลยสิครับ....คนที่นี่ เข็ดกับการรูดบัตรกันทุกคนครับ

เงินเดือนหมื่นเดียว...หักค่านู่นนี่แล้วเหลือไม่เท่าไหร่

ถ้ายังต้องผ่อนบัตรอีก คงจะต้องกินข้าวกับเกลือแล้วล่ะครับ...

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28580 โดย tor
ถูกต้องแล้วครับผมก็คนหนึ่งที่กำลังลำบากเพราะการรูดบัตรใช้เงินเกินตัว

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28584 โดย balm
แนะนำให้ค่ะ

1.ทำรายรับรายจ่ายแต่ละวัน แต่ละเดือน
2.ใช้เงินที่ตัวเองมีในกระเป๋าเท่านั้น ไม่ใช้เงินในอนาคต
3.ลำบากช่วงแรกๆที่อยากได้ของพิเศษ แต่ต้องตัดใจให้ได้ค่ะ อย่าก่อหนี้
4.การที่ใช้บัตรไม่ได้ 3 ปี พี่คิดว่าเป็นลางดีมากๆๆๆๆค่ะ เพราะเท่ากับคุณไม่ต้องก่อหนี้ก่อสินให้ตัวเองลำบากในอนาคต
5.อดทนกับเงินที่มีอยู่อย่างจำกัดให้ได้ อยู่อย่างพอกิน ในช่วงแรก สิ่งของต่างๆไม่จำเป็นไม่ต้องซื้อค่ะ อาหารสำหรับเราสำคัญที่สุด สำคัญมากกว่าเสื้อผ้า เครื่องสำอางค์ ฯลฯ
6.บริหารเงินให้อยู่ให้ได้ กับเงินเดือนที่มีอยู่เท่านั้น

ทั้งหมดคือคำแนะนำ ถ้าทำได้ตามนี้ คุณจะไม่อยากกลับมาใช้บัตรเครดิตอีกแน่ค่ะเพราะเราไม่ต้องเสียดอกเบี้ยให้เขา แต่เอาเงินค่าดอกเบี้ย มากินมาใช้ในชีวิตประจำวัน มีความสุขมากที่สุดค่ะ "การไม่เป็นหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ"

11 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #34133 โดย angelse7ven
ขอบคุณทุกท่านมากค่ะ

ที่นี่ดูไม่เหมือนที่ปรึกษาหนี้เลยนะค่ะ เหมือน พวกซ้ำเติม กันมากกว่า

ยังไงก็ขอขอบพระคุณค่ะ

11 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #34134 โดย tomyumkung
งง ใครซ้ำเติมคุณ พี่ๆ เค้าก็ช่วยตอบชัดเจนตรงประเด็นแล้วนะครับ

11 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #34137 โดย pichit
ผมก็งงด้วย พวกพี่ๆให้คำแนะนำถูกต้องแล้วนะครับ :เฮ้อ:

11 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 11 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #34139 โดย พ่อยอด

angelse7ven เขียน: ขอบคุณทุกท่านมากค่ะ

ที่นี่ดูไม่เหมือนที่ปรึกษาหนี้เลยนะค่ะ เหมือน พวกซ้ำเติม กันมากกว่า

ยังไงก็ขอขอบพระคุณค่ะ

เฮ้อ...

ที่นี่เขาให้คำปรึกษา เพื่อให้หลุดจากวังวนของหนี้สิน เราไม่สนับสนุนให้สร้างหนี้หรอกคุณ

จริงๆคุณก็ทำงานบริษัทด้านนี้นี่ครับ น่าจะมีความรู้พวกนี้อยู่แล้วมั้ง

ต้องการคำตอบแบบไหนหล่ะคร๊าบ จะได้ตอบให้ถูกใจ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #34145 โดย tomyumkung
พวกป่วน เยอะจัง

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.504 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena