สอบถามความเคลื่อนไหวการหยุดจ่าย ครับ

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #45888 โดย leeanucha

Rider V1 เขียน:

leeanucha เขียน: มารายงานความคืบหน้าเพื่อประโยชน์คนอื่นๆ นะครับ

ผมโทรไปแล้ว ของทหารไทย ฝ่ายเร่งรัดหนี้สินที่เบอร์ 02 849 5326-28 (ติดยากมาก) เขาให้พนักงานอีกคนโทรกลับมาภายใน 10 นาที

เลยทราบว่าแม้ถูกพิพากษาไปแล้ว เรื่องก็ยังคงอยู่ที่ธนาคารทหารไทย และคุยต่อรองเพื่อปิดบัญชีได้

คำแรกที่เขาพูดคือ โดนหมายศาลใช่ไหม ผมบอกใช่ แต่ไม่ได้ไปศาล เขาเลยบอกว่า ปิดเลยได้ไหม จะมีส่วนลดให้ มีเงินไหม แต่ผมบอกไปว่าไม่มีเงินก้อน ขอผ่อนได้ไหม เดือนละพันบาท 180 เดือน เขาก็บอกว่า ขอคุยกับหัวหน้าก่อน

พรุ่งนี้ทางธนาคารจะโทรมาใหม่ครับผม

ตอนนี้สบายใจขึ้นมาบ้างแล้วครับ

สวัสดีครับ คุณ leeanucha ช่างกล้าต่อรองจริงๆครับ :P :P :P ยังไงคิดแผนสองไว้บ้างนะครับ รอการ UP DATE ข้อมูลหลังจากตกลงกับ Bank นะครับ

:wo: :wo: :wo:

ก็ต่อๆ ไปก่อนน่ะครับ 2,000 ก็โอเค แต่ตอนนี้ธนาคารยังไม่โทรกลับเลย สงสัยคิดหนัก สงสัยคงต้องโทรไปอีกรอบ โทรติดยากมากเลย TMB

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #45916 โดย Rider V1
สวัสดีครับ คุณ leeanucha TMB น่าจะยอมที่ 36 เดือน ครับ

(o_O) (o_O) (o_O) (o_O) (o_O)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48541 โดย Rider V1
สวัสดีปีใหม่ 2557 ครับ ขออำนาจศักดิ์สิทธิ์ดลบัลดาลให้ทุกท่านมีความสุขสมหวัง เงินทองไหลมาเทมา หมดหนี้กันเร็วๆนะครับ

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49924 โดย Rider V1
สวัสดีครับ กลับมา UP DATE เหตุการณ์ที่ผ่านมาครับ ตอนนี้หยุดจ่ายครบ 20 เดือนพอดี จากที่ทุกข์มากๆๆ เมื่อ 20 เดือนก่อน ตอนนี้สุขมากขึ้นและมากขึ้นตามลำดับครับ เพราะเห็นแสงสว่างที่ปลายอุโมงค์แล้ว จากที่เคยกังวลและกลัวหลายๆเรื่อง หลังจากที่ศึกษาความรู้และแนวทางในบอร์ดแล้ว ทำให้เดินได้ถูกทิศถูกทางเรียกว่าสถานการณ์ในปัจจุบันนี้ควบคุมได้แล้ว แม้จะถึงเป้าหมายช้าหน่อยแต่ก็ถึงเป้าหมายแน่นอน

การเปลี่ยนแปลงชีวิตในช่วง 20 เดือนที่ผ่านมา ทำให้จ่ายน้อยลง คิดวางแผนการใช้เงินมากขึ้น เก็บเงินได้มากขึ้น และสามารถเติมความสุขให้ครอบครัวโดยการไปเที่ยวแบบประหยัดได้(ก่อนจะหยุดจ่ายไม่เคยมีพอสำหรับเติมความสุขให้ครอบครัวเลยครับ)

ยอดหนี้ตอนหยุดแปดแสนกว่าๆตอนนี้เหลือประมาณ ห้าแสนกว่าๆ(จากยอดตอนหยุดจ่าย)

ปิดไปหมดแล้วสำหรับ บัตรและสินเชื่อในเครือ CITI

UOB และ TMB ฟ้องและบังคับคดีอยู่ในระหว่างการผ่อนจ่าย

SCB อยู่ในระหว่างการผ่อนปิดแบบไม่มีดอกเบี้ย

ธนาคาร สิงคโปร์ ขายหนี้ทิ้งเจ้าหนี้รายใหม่โทรมาถามเป็นระยะ

ธนาคาร มาเลย์ เงียบฉี่

ตอนนี้ยังคงวางแผนเก็บเงินคาดว่าเร็วๆนี้ น่าจะปิดได้อีกซักบัตรครับ

เป็นกำลังใจให้ทุกท่านที่เลือกแนวทางของชมรม ซึ่งแนวทางนี้แก้ปัญหาได้จริง และหากมีวินัยเรื่องการเงินมากขึ้น จะช้าหรือเร็วก็ปลดหนี้ได้แน่นอนครับ
:love: ^^ (o_O)

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49927 โดย uncle john
สู้ สู้ ตามถนนปลดหนี้ครับ ขอให้หมดไวๆๆๆๆๆ

o_) o_) o_) o_) o_)

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49934 โดย kulist
ขอโทษค่ะของคุณ Rider V1 Hiar Cut ได้ 50% ฟ้องรึยังค่ะถึงได้ลดเยอะ พอดีเป็นหนี้อยู่แสนกว่าบาทเหมือกันค่ะแต่ยังไม่ได้ฟ้อง อยู่ระหว่าการต่อรอง city advance บอกว่าสูงสุดไม่เกิน 30% แล้วก็เงียบไปยังไม่โทรมา รบกวนตอบด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49952 โดย Rider V1

kulist เขียน: ขอโทษค่ะของคุณ Rider V1 Hiar Cut ได้ 50% ฟ้องรึยังค่ะถึงได้ลดเยอะ พอดีเป็นหนี้อยู่แสนกว่าบาทเหมือกันค่ะแต่ยังไม่ได้ฟ้อง อยู่ระหว่าการต่อรอง city advance บอกว่าสูงสุดไม่เกิน 30% แล้วก็เงียบไปยังไม่โทรมา รบกวนตอบด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ คุณ kulist ตอนที่ผม H/C Advance ผมยังไม่โดนฟ้องครับ ตอนนั้นหยุดจ่ายราว 6เดือนครับ
ผม H/C ช่วงเดือน พ.ย. 55 ครับ

:wo: o_) :wo: o_) :wo: o_) :wo: o_) :wo: o_)

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49994 โดย kulist
คุณ Rider V1 ค่ะ uob หยุดจ่ายได้กี่เดือนค่ะถึงฟ้อง ขึ้นศาลแล้วให้ผ่อนจ่ายเต็มที่เท่าไหร่ค่ะ พอดีก่อนจะเข้า Web ชมรม uob เพิ่งโทรมาบอกว่าจะฟ้องศาล ตอนนี้สำนักงานกฏหมายออกจดหมายแล้วต้องจ่ายขั้นต่ำเข้ามาก่อนถึงจะชลอเรื่องและทำประนอมหนี้ได้ และถ้าไม่จ่ายฟ้องศาลแล้วก็ไม่มีส่วนลดใดๆ แล้วต้องจ่ายหนี้คืน ภายใน 12 งวดเท่านั้น มิฉะนั้นจะบังคับคดี ยึดทรัพย์ อายัดเงินเดือนค่ะ เป็นหนี้อยู่ประมาณ 2 แสนกว่า ถ้าฟ้องแล้วต้องจ่ายภายใน 12 งวดไม่มีความสามารถจริงๆ ช่วยแชร์ประสบการณ์ของ uob หน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #50031 โดย Rider V1

kulist เขียน: คุณ Rider V1 ค่ะ uob หยุดจ่ายได้กี่เดือนค่ะถึงฟ้อง ขึ้นศาลแล้วให้ผ่อนจ่ายเต็มที่เท่าไหร่ค่ะ พอดีก่อนจะเข้า Web ชมรม uob เพิ่งโทรมาบอกว่าจะฟ้องศาล ตอนนี้สำนักงานกฏหมายออกจดหมายแล้วต้องจ่ายขั้นต่ำเข้ามาก่อนถึงจะชลอเรื่องและทำประนอมหนี้ได้ และถ้าไม่จ่ายฟ้องศาลแล้วก็ไม่มีส่วนลดใดๆ แล้วต้องจ่ายหนี้คืน ภายใน 12 งวดเท่านั้น มิฉะนั้นจะบังคับคดี ยึดทรัพย์ อายัดเงินเดือนค่ะ เป็นหนี้อยู่ประมาณ 2 แสนกว่า ถ้าฟ้องแล้วต้องจ่ายภายใน 12 งวดไม่มีความสามารถจริงๆ ช่วยแชร์ประสบการณ์ของ uob หน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ คุณkulist UOB ฟ้องเร็วมากครับ ผมหยุดสี่เดือนก็ฟ้องแล้วครับ ผมได้รับหมายศาลเดือน ธันวาคม 2555 และเรื่องอยู่ในกระบวนการของศาลประมาณ 10 เดือน(ผมสู้คดี กับ UOB ครับ) ผมจึงได้รับคำพิพากษาและได้เจรจาต่อรองกับทางเจ้าหน้าที่ดูแลบัญชีซึ่งตั้งใจว่าหากคุยกันไม่รู้เรื่อง ผมจะใช้วิธีหักคออจ่าย แต่ตกลงกันได้โดยให้จ่ายเป็นขั้นบันได(หากเลยขั้นแรกค่อยว่ากันอีกที)

ผมเริ่มจ่ายหลังจากได้คำบังคับคดี งวดแรกเมื่อเดือน ตุลาคม 2556 ที่ผ่านมาครับ
ดังนั้น หากฟ้องจริง คุณkulist ยังมีเวลาตั้งหลักในกระบวนการของศาลอีก 8-10 เดือน ครับ

ฝากลิงค์ให้อ่าน การหักคอจ่าย ครับ

เทคนิคการจ่ายหลังมีคำพิพากษาออกมาแล้ว และหักคอจ่าย

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=31566&limitstart=6 พี่นกแนะนำวิธีจ่ายหนี้ขณะฟ้องและคำพิพากษาออกมาแล้ว เคสอิสิควาย ของเด็กดอย

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=2388 ข้อสงสัยในคำพิพากษา มีการจ่ายแบบหักคอพี่นกแนะนำ และอธิบาย “คำขออื่นให้ยก”

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=2996 ความหมายของคำว่าปฏิบัติตามคำพิพากษา ความหมายของคำว่าบังคับคดี

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=8746&Itemid=29 หากหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือ​นและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?​

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=11682&Itemid=29#11682 ข้อควรระวังของการใช้วิธีหักคอจ่าย ของคุณเก่ง FamilyMan

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=13737 เทคนิคการเตะถ่วงผ่อนจ่ายหลังขึ้นศาลของคุณใกล้เป็นไท

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=18655 เทคนิคการจ่ายหยอดหลังพิพากษา

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=15909 จ่ายหยอดหลังพิพากษา

o_) :wo: o_) :wo: o_) :wo: o_) :wo: o_) :wo: o_)

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #50323 โดย aodaod
รบกวนสอบถามคุณ Rider V1 หน่อยครับว่า

สุดท้ายแล้ว TMB ให้ผ่อนจ่ายอย่างไรครับ หลังจากขึ้นศาล

พอดีของผมมี สินเชื่อ TMB อยู่ครับ ยอดก็ 34X,XXX ครับ หยุดจ่ายมา 3 รอบบิลแล้วครับ

ขอบคุณครับ

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #50325 โดย Rider V1
:love:

aodaod เขียน: รบกวนสอบถามคุณ Rider V1 หน่อยครับว่า

สุดท้ายแล้ว TMB ให้ผ่อนจ่ายอย่างไรครับ หลังจากขึ้นศาล

พอดีของผมมี สินเชื่อ TMB อยู่ครับ ยอดก็ 34X,XXX ครับ หยุดจ่ายมา 3 รอบบิลแล้วครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ คุณ aodaod ผมต่อรองได้ที่ 12เดือนแรก เดือนละ 1,500 ครับ โดยจ่ายเป็นขั้นบันไดหลังจาก 12 เดือนแล้ว ค่อยไปคุยกับคนดูแลบัญชีอีกที จากยอดแสนต้นๆนะครับ

:) :) :) :) :) :) :) :) :) :) :) :) :) :) :) :) :) :) :) :) :)

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #50455 โดย pfs
รบกวนสอบถาม scb ที่ผ่อนแบบไม่มีดอกเบี้ยผ่อนได้กี่งวดคะ?
scb ได้รับหมายศาลหรือยอมความที่ศาลคะ กำลังเจรจากับ scb อยู่จะได้เป็นแนวทางค่ะ
ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #50460 โดย Rider V1

pfs เขียน: รบกวนสอบถาม scb ที่ผ่อนแบบไม่มีดอกเบี้ยผ่อนได้กี่งวดคะ?
scb ได้รับหมายศาลหรือยอมความที่ศาลคะ กำลังเจรจากับ scb อยู่จะได้เป็นแนวทางค่ะ
ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ คุณ pfs ผมตกลงกับ SCB ที่ 24 เดือน ครับ เป็นการเจรจาก่อนเข้าสู่กระบวนการทางกฎหมายคือยังไม่ฟ้องศาลครับ
โดยผมไม่ได้เซ็นต์สัญญาใดๆ แต่จะมีเอกสารยืนยันมาจากสำนักงานกฎหมาย(เอกสารยืนยันเงื่อนไขการจ่ายปิดหนี้ครับ) ส่ง fax มาให้ก่อนจ่ายงวดแรกครับ

:) :) :) :) :) :) :) :) :) :) :) :) :) :) :) :) :) :) :) :) :) :) :)

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #50468 โดย pfs
ขอขอบคุณมากค่ะที่มาช่วยตอบคำถามค่ะ pfs หยุดเข้าเดือนที่ 7 สรุป H/C อยู่ระหว่่างผ่อนจ่ายได้ 4 รายการ กำลังเจรจาของ SCB ถ้าโชคดีได้ผ่อน 24 งวดไม่มีดอกเบี้ยก็คงดี เพราะ pfs ไม่มีทางเลือกมากนักเพราะเงินเดือนจ่ายผ่าน SCB บ้านก็ผ่อนอยู่กับ SCB เลยเจรจาส่วนลดได้น้อยมากประมาณ 10%
เลยเก็บเงินรวมไว้จ่ายรายที่มีส่วนลดเยอะแต่ฟ้องเร็วอย่างซิตี้

10 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 10 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #52012 โดย Rider V1
กลับมา UP DATE สถานการณ์ ล่าสุดหลังจากหยุดจ่ายมา 22 เดือนครับ

ปิดจบไปอีกตัว สำหรับ Speedy Case กับส่วนลดประมาณ 30%(รวมยอดที่ผ่อนจ่ายมาแล้วบางส่วน)

ช่วงนี้ก็เก็บเงินไปเรื่อยๆครับ พร้อมก็ค่อยปิดเพิ่มไปทีละตัว จ่ายปิดไปแล้วครึ่งทางเหลืออีกครึ่งทาง

จากยอดแปดแสนกว่า เหลือ สี่แสนกลางๆ ไม่ได้ตั้งเป้าหมายว่าจะต้องหมดเมื่อไหร่ แต่ตั้งเป้าหมายว่าจะ

ต้องหมด และต้องไม่กลับไปสร้างหนี้เพิ่มอีก

เหลืออีกสองเจ้าธนาคารต่างชาติ ย่านอาเซียนเป็นสินเชื่อทั้งคู่ยังไม่ฟ้องก็รอลุ้นต่อไปครับ

10 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #52029 โดย Rider V1

10 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #52065 โดย uncle john
เจ้าประคู้น หมดไวๆๆๆๆนะครับท่าน V1 เปนกำลังใจให้ อ่ะนะ

o_) o_) o_) o_) o_)

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55663 โดย Rider V1
3 เดือนกว่าๆ แล้วซิไม่ได้เข้ามา Up Date กระทู้เลย 55555
สถาณการณ์ตอนนี้ ธนาคารสิงคโปร์ ที่ขายหนี้ไปให้เจ้าหนี้รายใหม่ เจ้าหนี้รายใหม่ตามมาเป็นระยะ
ธนาคาร มาเสเซีย มีส่งจดหมายมาหาบ้างไม่ได้โทรมาหานานแล้ว ทั้งสองธนาคารเป็นสินเชื่อ ดอกเบี้ยคงขึ้นไปไกลโขแล้ว เดี่ยวมีเงินเก็บมากพอ ค่อยไปเจรจา

ทบทวนย้อนดูผ่านไปแล้ว 24 เดือน สำหรับการหยุดจ่าย อืมก็ผ่านมันมาได้ระดับหนึ่งแล้ว สิ่งที่เคยคิดว่าน่ากลัวจริงๆแล้ว ก็ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด 5555
เดือน กันยายน 57 น่าจะมีเงินพอปิดอักสักเจ้า ตัดศัตตรูไปอีกหนึ่ง
:bye: :bye: :bye:

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59926 โดย Rider V1
สวัสดีครับ หายไปนานทีเดียว 4 เดือน 1วัน จากการเขียนกระทู้ครั้งสุดท้าย 2ปีกว่าที่หยุดจ่ายมาจน ณ.ขณะนี้ก็ไม่ค่อยมีอะไรน่าตื่นเต้นแล้วครับ อาจจะชาชินแล้วมั๊ง 55555

UOB หลังจากจ่ายหลังคำพิพากษาโดยต่อรองกับทาง ธนาคารขอจ่ายบัญชีละ 2,000 บาท 2บัญชีเป็น 4,000 บาท/เดือน หลังจากครบ 12เดือน ตามที่คุยไว้ธนาคารเริ่มย้ำตั้งแต่เดือนที่สิบให้เตรียมจ่ายปิดบัญชีตอนแรกก็จะยื้อไปก่อน พอดีโชคดีมีคนใจดีให้ยืมตังค์ จึงเจราจาขอปิดบัญชี ต่อรองจนเพลียได้ลดเพียงดอกเบี้ยก็จบไปอีกหนึ่งราย
CIMB หลังจากหายไปนานกลับมาทวงอีกครั้งพร้อมส่วนลดน่าสนใจแต่ก็ยังต่อรองไปเพราะพึ่งปิด UOB ไปไม่กี่วันเอง ได้ส่วนลดมากกว่า 60% หลังหยุดจ่ายไป สองปีกว่า จบไปอีกเจ้า
ตอนยังคงต้องผ่อนรายเดือนของ TMB หลังคำพิพากษา SCB จ่ายแบบปลอดดอกเบี้ย(ยังไม่ฟ้อง) และรอลุ้นตัวสำคัญอีกตัวหลังจากขายหนี้ไปให้บริษัทวงหนี้ไปแล้ว ซึ่งมีโทรมาทวงเป็นระยะ คาดว่าไม่นานคงจะยื่นฟ้องแล้ว

ยังคงเป็นกำลังใจให้กับผู้ร่วมชมรมทุกท่านนะครับแม้ไม่ได้เข้ามา UP DATE เท่าไหร่ ขอให้ทุกท่านผ่านช่วงเวลาที่เลวร้ายไปให้ได้ท่านมาพบชมรมแห่งนี้ก็เปรียบกับท่านเห็นแสงสว่างปลายอุโมงค์ แต่ท่านต้องพยายามเดินไปให้ถึงปลายอุโมงค์ได้ด้วยตัวท่านเอง หนทางแห่งเส้นชัยมีให้ท่านศึกษาแล้วในเวปบอร์ดนี้ ขอให้ประสบความสำเร็จทุกท่านครับ

:สู้ๆ: :ลั่ลล้า: :สู้ๆ: :ลั่ลล้า: :สู้ๆ: :ลั่ลล้า: :สู้ๆ: :ลั่ลล้า: :สู้ๆ:

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #72987 โดย Rider V1
ผ่านมาแล้ว 37 เดือน หลังจากตัดสินใจเลือกแนวทางที่สอง
SECONDWAY OUT ปลดหนี้ไปได้ 10 บัญชี จากทั้งหมด 12 บัญชี
ไม่ได้ตั้งเป้าว่าจบเมื่อไหร่แต่มากถึงขนาดนี้แล้วมั่นใจว่าจบแน่ๆ
ขอเป็นกำลังใจให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกคน กับหนทางที่ปฏิบัติได้ผลจริง

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.744 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena