สอบถามความเคลื่อนไหวการหยุดจ่าย ครับ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31800 โดย Rider V1
สักพักศาลอีกท่านก็ขึ้นพิจารณาคดี ท่าทางค่อนข้างดุครับ เป็นคดีมรดก
ผมแอบเห็นทนายท่านหนึ่งที่ว่าความ ไม่ใส่รองเท้า คงรีบแล้วลืมเอารองเท้าหุ้มส้นมา คงมีปัญหากันระหว่าง2ฝ่าย เนื่องจากอีกฝ่ายหนึ่งให้เฉพาะทนายมาและจะขอเลื่อนนัดศาลท่านจึงให้ทนายโทรหาผู้ที่เลื่อนนัด(ไม่ทราบเพราะเหตุใดไม่ได้ตั้งใจฟัง) ในระหว่างนั้น ศาลท่านก็เริ่มพิจารณาคดี ของ UOB ศาลขานชื่อ คุณ B และเรียกคุณ B พร้อมทนายฝ่ายโจทย์ไปยืนข้างบัลลังก์
ศาล: เจรจากันว่าอย่างไร
คุณB : จะขอเลื่อนนัดไปก่อนค่ะ เพื่อเจรจากับธนาคารอีกครั้ง
ทนายUOB : ขอเลื่อนนัดเป็น ปลายเดือน มีนาคม ครับ
ศาล: แล้วธนาคารยังเจรจาส่วนลดได้ใช่ไหม
ทนายUOB:ธนาคารให้ ผ่อน 12เดือน ลดดอกเบี้ยให้ 13%
ศาล:ถ้าเจรจาลดได้ศาลก็ให้เลื่อน แต่ถ้าทางธนาคารไม่ยอมเจรจาแล้ว ศาลก็ไม่ให้เลื่อนนะ
ทนายUOB :ยังเจรจาได้ครับ
ศาล:ศาลให้เลื่อนแล้วไปเจรจากับ ธนาคารนะ
คุณ B :ค่ะ
หลังจากนั้นทางทนายก็เอาเอกสารเลื่อนนัดมาให้ คุณ Bเซ็น ซึ่งคุณ Bได้ให้ผมช่วยตรวจสอบดูก่อนเซ็นครับ หลังจากนั้นก็กลับมาว่าความต่อเรื่องมรดก ในขณะนั้นผมเห็น หนุ่มผมยาว(แต่รวบไว้)เดินเข้ามาในห้องภายหลังจึงได้ทราบว่ามาคดี UOB เช่นเดียวกัน (มาช้าอีกนิดหมดสิทธิ์แสดงตัวเลยนะเนี๊ย) สักครู่ศาลที่ท่าทางใจดีท่านแรกก็มานั่งคู่กับศาลท่านเดิม แล้วเริ่มขานชื่อผู้ที่มาคดี UOB พอถึงชื่อผมท่านบอกว่าไม่มานะ ผมรีบยกมือแล้วบอกชื่อพร้อมบอกว่ามาครับ ผมยืนขึ้นคิดว่าท่านจะเรียกไปข้างบัลลังก์เหมือน คุณ B แต่ท่านไม่เรียกไปข้างบัลลังก์ ท่านเพียงพูดว่าให้ไปเจรจากับทางธนาคารนะ แล้วท่านก็เรียกชื่อ เจ้าหนุ่มผมยาว ทนายได้พูดอะไรกับท่าน ท่านจึงเรียกทั้งทนาย UOB และ เจ้าหนุ่มผมยาวมายืนข้างบัลลังก์ ปรากฏว่าเจ้าหนุ่มผมยาวคงให้ศาลท่านพิพากษาเลยครับ โดยศาลท่านบอกว่าจะดูเรื่องดอกเบี้ยให้และกลับไปรอคำพิพากษา

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31801 โดย Rider V1
ในระหว่างนั้นคุณ B ได้ขอเอกสารเลื่อนนัดจาก ทนาย ทนายได้ประสานงานเจ้าหน้าที่ศาลให้ Print เอกสารดังกล่าวให้ผมและคุณ B หลังจากรับเอกสาร ทนายUOB ก็เข้ามาคุยด้วยนิดหน่อย และบอกว่าเสร็จแล้ว ผมจึงถามว่าถ้าอย่างนั้นผมกลับแล้วนะ ผมและคุณB ลุกขึ้นทำความเคารพศาลและออกจากห้อง พอดีออกมาแล้วเจอเจ้าหนุ่มผมยาวจึงแนะนำให้รู้จักชมรมเพราะเขาบอกว่ายังมีปัญหากับอีกบัตรนึงด้วย
ผมกับคุณ B ได้คุยเรื่องภาระหนี้กันต่อหลังจากออกจากห้อง และก็ได้แยกย้ายกันกลับบ้าน
การไปศาลไม่ได้น่ากลัวใดๆเลยครับ เราไปเพื่อแสดงตัวและรักษาสิทธิ์ ครับ และเสียดายคนที่ไม่ได้ไปอีกหลายคนที่ไม่ได้รักษาสิทธิ์ของตัวเอง และเจตนาหนีศาลคงไม่ได้รับความเห็นใจใดๆครับ
ขอบคุณทุกกำลังใจอีกครั้งครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31807 โดย Thanpao
เป็นกำลังใจให้กับคนที่สู้ด้วยนะ ไม่มีอะไรน่ากลัวเท่ากับความคิดเราเอง

เลื่อนศาลปากเปล่านะ ได้แค่ 1 เดือน ดีแล้ว อยากเลื่อนนาน เพื่อซื้อ

เวลา ไปหาคุณอาที่สวนลุมนะ แต่คิดให้รอบคอบก่อน ว่าจะวางแผน

กำจัดมารยูยังไง ใช้ช่องสืบค้นให้เป็นคุณ

:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: Rider 1

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31818 โดย Rider V1

Thanpao เขียน: เป็นกำลังใจให้กับคนที่สู้ด้วยนะ ไม่มีอะไรน่ากลัวเท่ากับความคิดเราเอง

เลื่อนศาลปากเปล่านะ ได้แค่ 1 เดือน ดีแล้ว อยากเลื่อนนาน เพื่อซื้อ

เวลา ไปหาคุณอาที่สวนลุมนะ แต่คิดให้รอบคอบก่อน ว่าจะวางแผน

กำจัดมารยูยังไง ใช้ช่องสืบค้นให้เป็นคุณ

:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: Rider 1

ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำ และกำลังใจมากครับท่านเปา

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32215 โดย Rider V1
UP DATE สถานการณ์หยุดจ่ายล่าสุดครับ มารยู หลังจากเลื่อนนัดศาล โทรมาแค่ครั้งเดียวแจ้งว่าเป็นผู้ดูแลบัญชีบัตรกดเงินสด
มารยู: ไปศาลมาแล้วผลเป็นอย่างไรครับ.
Rider V1 : เออ….เลื่อนนัดครับ
มารยู: เลื่อนไปเมื่อไหร่ครับ
Rider V1: จำไม่ได้ครับ(อยากรู้ก็ไปเช็คเอาเอง)
มารยู: ทาง สนง.กฎหมาย ยังไม่แจ้งมาครับ(สนง.กฎหมายยังไม่แจ้งแล้วจะให้กระผมแจ้งเหรอครับ)
Rider V1:มีข้อเสนออะไรบ้าง
มารยู: เสนอลดแต่ดอกเบี้ยให้ครับ แต่ผมดูแลเฉพาะบัตรกดเงินสด ไม่รู้ว่าทางผู้ดูแลบัตรเครดิตจะว่ายังไง เพราะฟ้องรวม
Rider V1: ปิดบัตรใด บัตรหนึ่งก่อนไม่ได้ใช่ไหม กลัวขัดกับสำนวนที่ยื่นฟ้องไปใช่ไหม
มารยู:เรายื่นฟ้องรวมเพราะอยากประหยัดค่าใช้จ่ายของลูกหนี้ ในเรื่องค่าทนายครับ
Rider V1: ฟังดูดีนะ ผมอยากให้ยื่นระยะเวลาผ่อนให้นานขึ้นและตัดดอกเบี้ยและค่าทวงถามออก
มารยู:นโยบายให้ผ่อนแค่ 12 เดือนครับ
Rider V1: งั้นคุณลองเสนอให้ผมหน่อยครับ ได้ผลยังไงโทรมาบอกด้วยครับ

การเจรจากับ สี่ตี๋ ซึ่งตอนนี้เหลือ ตี๋เอ็ม กับตี๋Redy ยังไม่สามารถตกลงกันได้ CIMB เสนอ ส่วนลด 40% ตอนนี้มีเงินอยู่ก้อนเดียว ต้องเลือก H/C ได้เพียงบัญชีเดียว เจ้าไหนเสนอเงื่อนไขดี คงเลือกปิดเจ้านั้นก่อน

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32219 โดย balm
ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจค่ะ

สู้ๆต่อไป

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32233 โดย Rider V1

balm เขียน: ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจค่ะ

สู้ๆต่อไป

ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ พี่balm :ลั่ลล้า:

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32667 โดย Rider V1
UP DATE สถานการณ์หยุดจ่ายสัปดาห์ที่ผ่านมาครับ
- UOB หลังจากโทรมาหลังขึ้นศาลนัดแรกก็เงียบหายไปเลยครับ
-CIMB หลังจากโทรมาเสนอส่วนลด 40% ก็เงียบไปเลย (โทรมาซิจ๊ะ อยากคุยด้วยมากๆ)
-TMB หลังจากเงียบหายไปนานโทรมาบอกว่าได้ลำดับฟ้องมาแล้ว(มีจริงๆเหรอ?) ให้เดินบัญชีเข้ามา(โอ้แม่จ้าว จะให้เดินบัญชีเข้าไปตั้งเกือบ สามหมื่น เก็บไว้ H/C เจ้าอื่นไม่ดีกว่าเหรอแม่คู๊ณ.........)
-SCB หลังจากหายไป 2เดือน โทรมาชวนประนอมหนี้ เลยบอกไปว่ายังจ่ายไม่ไหวยังมีปัญหาอยู่ คนทวงหนี้ บอกว่าตอบเหมืนเดิมเลยนะ(ทำการบ้านมาดีจำข้อมูลลูกหนี้ได้ด้วยว่าเคยตอบอะไรไว้ คนตอบยังจำไม่ได้เลยครับ) แล้วบอกว่าจะกลับมาขอคำตอบ (คงได้คำตอบเดิมแหละจ๊ะ)
- 4ตี๋ คงเป็นมหากาพย์ จริงๆ หลังจากตกลงกันไม่ได้ ก็เงียบไปเลยคงซุ่มทำอะไรอยู่แน่ๆ แต่เตรียมตัวเตรียมใจพร้อมแล้ว อะไรจะเกิดมันก็ต้องเกิด

วันอาทิตย์ ที่ผ่านมาได้เดินทางไปสวนลุมเพื่อขอคำปรึกษาคุณอาครั้งที่2 ในเรื่องของ UOB ออกเดินทางจากบ้าน เกือบสิบโมง กะจะไปถึงสวนลุมสักบ่ายโมงพอดี เดินทางโดยขนส่งสาธารณะ กว่าจะผ่านหนองแขมไปได้ใช้เวลาเกือบชั่วโมงเพราะคนออกไปใช้สิทธิเลือกตั้งกันเยอะและฝนตกด้วย กว่าจะถึงสถานีรถไฟฟ้าก็บ่ายโมงกว่าแล้ว ถึงสวมลุมเกือบบ่ายสอง มีสมาชิกมาปรึกษาคุณอา ค่อนข้างบางตา คงจะติดการไปเลือกตั้งและฝนตกสมาชิกจึงมาไม่มาก พบพี่อังคนสวยเช่นเดิม ต้องขอขอบพระคุณ คุณอาประพัฒน์ และพี่อังมากครับ แม้จะฝนตกรถติดอย่างไรก็ยังมาให้คำปรึกษาพวกเราชาวหนี้อย่างไม่รูจักเหน็ดเหนื่อยครับ

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32693 โดย kill-bill
คุณ Rider V1 สอบถามหน่อยครับ เรดดี้ ที่คุณค้างชำระกี่เดือนแล้วครับยอดเยอะไหม ขอแนวทางเรื่องระยะเวลาหน่อยครับ ยอดหยุดที่ 60,000 บาท คำนวณเงินแล้วถ้าเก็บเงินรอ H/C ก็คงต้อง 6 เดือน ไปแล้วถึงจะเก็บเงินก้อนรอจ่ายได้ ตอนนี้ผมหยุดจ่าย เข้างวดที่ 2 แล้วครับ ยังโดนโทรทวงแบบสม่ำเสมอเกือบทุกวัน

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32700 โดย Aoddo
ผมขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจ ให้ คุณ Rider V1 สู้ๆ ครับ

ผมก้อหยุดได้จะเข้าเดือนที่ 3 แล้วคัฟ โดนโทรทวงทุ๊กวัน

ช่วงหนี้ก้ออ่านและหาข้อมูลจากบอร์ด ไว้รับมือคัฟ

เลยยังไม่ได้ตัังกระทู้ เพื่อขอคำแนะนำ

สู้ๆ ครับ :สู้ๆ:

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32728 โดย Rider V1

kill-bill เขียน: คุณ Rider V1 สอบถามหน่อยครับ เรดดี้ ที่คุณค้างชำระกี่เดือนแล้วครับยอดเยอะไหม ขอแนวทางเรื่องระยะเวลาหน่อยครับ ยอดหยุดที่ 60,000 บาท คำนวณเงินแล้วถ้าเก็บเงินรอ H/C ก็คงต้อง 6 เดือน ไปแล้วถึงจะเก็บเงินก้อนรอจ่ายได้ ตอนนี้ผมหยุดจ่าย เข้างวดที่ 2 แล้วครับ ยังโดนโทรทวงแบบสม่ำเสมอเกือบทุกวัน

สวัสดีครับ คุณ Kill Bill ยอดหยุด Ready ผมประมาณ แปดหมื่น หยุดตั้งแต่ สิงหาคม ปีที่แล้วครับ ช่วงเดือน ธันวาคม ปีที่แล้ววางแผนว่าจะมีเงินก้อนนึงเข้ามาในช่วงต้นเดือน กุมภาพันธ์ ปีนี้ เลยคิดจะ H/C จึงเฝ้ารอโทรศัพท์ ของ Redy แต่คนทวงหนี้ ใช้วิธีโทรแล้วตัดสาย(เหมือนไม่อยากคุยด้วย คงโทรตามระบบแล้วอยากโอนไปให้ สนง.กฎหมายเต็มที) ผมรับไม่เคยทันซักที จนช่วงต้นเดือนมกราคม จึงรับสายได้แล้วจึงเริ่มเจรจา ในเรื่องการ H/C แต่ Redy ลดให้แค่ 30% เงินตอนนี้ยังไม่พอครับ เลยต้องละเอาไว้ก่อน แต่หากยอมลดลงมาตามเงินที่มีก็พร้อมจะ H/C (ผมกันเงินส่วนหนึ่งไว้เป็นเงินฉุกเฉินของครอบครัวจะไม่นำมาเป็นเงินสำหรับ H/C ครับ เพราะเราไม่ทราบว่าอนาคตจะเป็นอย่างไรบ้าง หากจำเป็นต้องใช้เงินจริงๆ ก็ยังมีเงินก้อนนี้อยู่ครับ)

ในกรณีของ คุณ Kill Bill หากอีก 6 เดือนจะมีเงิน H/C ต้องลองคำนวณ ดูว่าพอใจที่ส่วนลดเท่าไหร่(ได้ข่าวว่า 4ตี๋ กำลังตระเวน ชี้แจงนโยบายกับบรรดา สนง.กฎหมาย จึงยังไม่ทราบว่าจะมีนโยบายอะไรเปลี่ยนแปลงไหม) หากคุณ Kill Bill ยังไม่สามารถจ่ายได้งวดเดียว ก็ต่อรองชำระหลายงวดได้ครับ โดยเฉลี่ย 4ตี๋ จะให้ผ่อนได้ 3 งวด (หากวาทศิลป์ดีอาจได้มากกว่านั้น) แต่ต้องพิจารณาว่าสามารถจ่ายได้ครบตามงวดที่ตกลงไว้นะครับ

คุณหยุดเข้าเดือนที่สอง ช่วงนี้จะเป็นช่วง Hot มากครับพยายามรับทุกสายนะครับ(ตามโอกาสและความเหมาะสมด้วย)พยายามจัดระเบียบเจ้าหนี้ให้โทรมาในเวลาที่ คุณสะดวก สู้ๆต่อไปครับ

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32731 โดย Rider V1

Aoddo เขียน: ผมขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจ ให้ คุณ Rider V1 สู้ๆ ครับ

ผมก้อหยุดได้จะเข้าเดือนที่ 3 แล้วคัฟ โดนโทรทวงทุ๊กวัน

ช่วงหนี้ก้ออ่านและหาข้อมูลจากบอร์ด ไว้รับมือคัฟ

เลยยังไม่ได้ตัังกระทู้ เพื่อขอคำแนะนำ

สู้ๆ ครับ :สู้ๆ:

ขอบคุณสำหรับกำลังใจมากครับ คุณ Aoddo สู้ๆต่อไปเช่นเดียวกันครับ ผมเองก็หาข้อมูลในบอร์ดทุกวันเช่นเดียวกันครับ ข้อมูลในบอร์ดมีมากมายสามารถนำไปปรับใช้ให้เหมาะกับตัวเราได้ครับ

ช่วงนี้ก็อดทนรับสายอีกสักเดือนสายก็จะเริ่มซาไปมาก เก็บเงิน H/C ได้เร็วๆนะครับ

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32733 โดย kill-bill
ขอบคุณครับ คุณRider V1 ที่ช่วยชี้แนะ ผมยังเสียดายอยู่เลยปลายปี ค้างอยู่ 2 งวด ทั้งหมดก็ 4 บัตร ช่วงนั้นกำลังศึกษาว่าจะเอายังไงดี จะหยุดจ่ายรึว่าจ่ายต่อ สุดท้ายก็จ่ายไป พอดีต้นปีโบนัสออกไม่อยากเสียเคดิต และยังคิดว่าตัวเองส่งไหว พลาดอย่างแรง (แทนทีจะเก็บไว้สู้ปิดรอบเดียวตอนนี้เลยเก็บได้แต่เงินงวดที่ไม่ได้จ่ายบัตรเท่านั้น) แต่เวลามันย้อนกลับไปไม่ได้แล้วก็ก้มหน้าก้มตาเก็บเงินรอ H/C ต่อไป แต่ของคุณRider V1 มี หลายบัตร ของซิตี้ จบไป 1 บัตร ผมสงสัยหน่อยบัตรที่คุณติดมันเครือเดียวกัน ถ้าเขาเช็คก็คงไม่ยาก ว่าสามารถจบบัตรได้ เขาเลยวิเคราะห์ว่าคุณมีจ่ายแล้วดึงหนี้รึเปล่า พอบัตรต่อมาเขาเลยลดให้น้อย แต่ผมหวังว่าถ้าได้ซัก 40% ขึ้นไป ก็จะปิด แต่ถ้าฟ้องก่อน 6 เดือนแล้วส่วนลดไม่ดีก็ค่อยต่อรองกันไปจนกว่าจะฟ้องแล้วค่อยไปขอศาลท่านเลื่อนเอาแต่ถ้าลากไปจนถึงปีใหม่โบนัสออกอีกทีก็ปิดจบไปเลย (อันนี้แผนที่ผมวางไว้นะมันอาจจะไม่เป็นความจริงก็ได้) เวลายังอีกนานเลยแต่ขอทำการบ้านไว้หน่อยกันเหนียว พลาดแผนแรกจะได้ใช้แผน 2 ซื้อเวลาหาเงินหน่อย

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32737 โดย Rider V1

kill-bill เขียน: ขอบคุณครับ คุณRider V1 ที่ช่วยชี้แนะ ผมยังเสียดายอยู่เลยปลายปี ค้างอยู่ 2 งวด ทั้งหมดก็ 4 บัตร ช่วงนั้นกำลังศึกษาว่าจะเอายังไงดี จะหยุดจ่ายรึว่าจ่ายต่อ สุดท้ายก็จ่ายไป พอดีต้นปีโบนัสออกไม่อยากเสียเคดิต และยังคิดว่าตัวเองส่งไหว พลาดอย่างแรง (แทนทีจะเก็บไว้สู้ปิดรอบเดียวตอนนี้เลยเก็บได้แต่เงินงวดที่ไม่ได้จ่ายบัตรเท่านั้น) แต่เวลามันย้อนกลับไปไม่ได้แล้วก็ก้มหน้าก้มตาเก็บเงินรอ H/C ต่อไป แต่ของคุณRider V1 มี หลายบัตร ของซิตี้ จบไป 1 บัตร ผมสงสัยหน่อยบัตรที่คุณติดมันเครือเดียวกัน ถ้าเขาเช็คก็คงไม่ยาก ว่าสามารถจบบัตรได้ เขาเลยวิเคราะห์ว่าคุณมีจ่ายแล้วดึงหนี้รึเปล่า พอบัตรต่อมาเขาเลยลดให้น้อย แต่ผมหวังว่าถ้าได้ซัก 40% ขึ้นไป ก็จะปิด แต่ถ้าฟ้องก่อน 6 เดือนแล้วส่วนลดไม่ดีก็ค่อยต่อรองกันไปจนกว่าจะฟ้องแล้วค่อยไปขอศาลท่านเลื่อนเอาแต่ถ้าลากไปจนถึงปีใหม่โบนัสออกอีกทีก็ปิดจบไปเลย (อันนี้แผนที่ผมวางไว้นะมันอาจจะไม่เป็นความจริงก็ได้) เวลายังอีกนานเลยแต่ขอทำการบ้านไว้หน่อยกันเหนียว พลาดแผนแรกจะได้ใช้แผน 2 ซื้อเวลาหาเงินหน่อย

คุณ Kill Bill ยังตัดสินใจถูกครับที่เลือกวิธีที่เหมาะสมกับตัวเองแล้ว ผมก็เคยพลาดเช่นเดียวกันครับ ผมเจอบอร์ดนี้เมื่อปี 54 อ่านแนวทางแล้วคิดว่ารับไม่ได้กับการถูกโทรทวงหนี้ ก็ยังใช้แนวทางจ่ายขั้นต่ำในเดือน กุมภาพันธ์ ปี55 ผมกู้เงินบริษัทมา 2แสนมีดอกเบี้ยเล็กน้อยและได้เงินจากน้ำท่วมทั้งทางรัฐบาลและประกันที่ผมทำไว้เกือบ 8หมื่นบาท ผมนำเงินส่วนหนึ่งไปชำระหนี้ของบัตรแพลตินั่ม เกือบหนึ่งแสนบาทในอัตตราดอกเบี้ย 20% ส่วนหนึ่งนำไปลงทุน(ขาดทุนไป60,000)ส่วนหนึ่งนำไปจ่ายขั้นต่ำ ในเดือนกรกฎาคม ปี 55 ผมไม่สามารถหมุนเงินได้อีกแล้ว ถ้าผมใช้แนวทาง secondway out ตั้งแต่แรกผมคงปลดหนี้ โดยการ Hair Cut ไปได้สักครึ่งหนึ่งไปแล้ว(ยอดหยุดรวมของผมอยู่ที่เกือบเก้าแสนบาทครับ)
ผมยังมีคอนโดอยู่ห้องหนึ่งให้คนเช่าอยู่ ผมตัดสินใจจะนำคอนโดเข้าแบงค์แต่โดยความอนุเคราะห์ของแบงค์ ออมสิน ไม่อนุมัติวงเงินให้ผม(โชคดีชะมัด) ผมตัดสินใจหยุดจ่ายและตัดสินใจขายคอนโด ได้เงินมาก้อนหนึ่งเพื่อเก็บไว้ H/C แต่เกิดเหตุบางประการผมต้องนำเงินส่วนหนึ่งให้น้อง เนื่องจากก่อนหน้านี้ยืมเงินเขามาก้อนหนึ่ง(มากพอควร) เมื่อเขามีความจำเป็นจึงต้องคืนให้เขา

ดังนั้นเวลาผมเห็นสมาชิกบางท่านจะเลือกใช้วิธี first way out ผมจึงมักจะเข้าไปเตือนเพื่อให้ทบทวนสถานะการเงินของตนเองก่อน ว่าเหมาะที่จะใช้วิธี first way out หรือไม่เพราะหากเลือกวิธีไม่ถูก ผลเสียก็จะเกิดกับเพื่อนสมาชิกท่านนั้นๆ เช่นเดียวกับผม หากเลือกวิธีที่ถูกก็อาจหมดหนี้ไปแล้วก็ได้ครับ

ในกรณีของ 4ตี๋ เป็นไปได้ตามที่ คุณ Kill Bill วิเคราะห์ครับ เพราะคนดูแลบัญชีของธนาคารที่ดูแลบัญชีของผมอยู่ก็ดูแลบัญชีหนี้ทั้งหมดของผมครับ(ยกเว้น Advance ที่จะเป็นคนละบริษัทกัน)

คุณ Kill Bill วางแผนไว้ดีแล้วครับหากตกลงกันไม่ได้ก็ให้ศาลท่านตัดสิน หากเราสู้คดีก็อาจยืดเวลาได้ถึง 6 เดือน เป็นอย่างน้อย ซึ่งคุณ Kill Bill อาจจะ H/C ได้ในช่วง
โบนัสออกในเดือน มกราคมปีหน้าก็ได้ ครับ การไม่กลัวการขึ้นศาลเป็นเรื่องที่ดีครับ

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #33120 โดย kill-bill
คุณ Rider V1 สอบถามหน่อย หลังจากที่ ซิตี้แบงค์ ชวนประนอมหนี้ อีกนานไหมครับกว่าจะส่งให้ สนง. กฎหมายโทรทวง คิดว่า แนวการทำงาน ในเครือซิตี้น่าจะเหมือนกัน วันนี้ผมได้รับสาย จาก ซิตี้ โทรมา ชวนประนอมหนี้แล้ว (ไวจริงๆ 2 เดือนครึ่ง ชวนประนอมหนี้แล้ว) อัตราดอกเบี้ยจาก ร้อยละ 28 เหลือ 13 ต่อปี ผ่อนยาวๆแบบลดต้นลดดอก ผมเลยบอกไปว่าขอพิจารณาดูก่อน พูดตะกุกตะกักนิดนึง ตีฟอร์มเนียนทำเหมือนไม่รู้เรื่องพวกนี้(อ่านเรื่องเล่าชาวหนี้มาจากพี่ๆมาเยอะ ได้ความว่าต้องทำตัว เหมือนเด็กใหม่วัยใส ห้ามปริปากขอส่วนลด แม้ใจอยากให้ถึงเวลานั้นเร็วๆ ต้องตามขั้นตอน ห้ามลัดสนามเดียวได้ราคาลดไม่งาม)

kill-bill : มีประนอมหนี้ด้วยหราาา...ครับ
ซิตี้ :มีค่ะ ดูเหมือนว่าคุณจะชำระไม่ไหวเราเลยมีโครงการประนอมหนี้ให้คุณลดอัตราดอกเบี้ยให้ สนใจไหมค่ะเดียววันจันทร์เอาเอกสารเข้าไปให้เซ็น
(ในใจคิดไม่ต้องมาเลยนะไม่อยากได้ ถ้าจะส่งมาส่งใบ ลดหนี้มาดีกว่าไหม)
kill-bill : ขอคิดดูก่อนได้ไหมครับภาระเยอะจริงๆช่วงนี้กลัวส่งไม่ไหว
ซิตี้ : งั้นลองเอาไปพิจารณาดูก่อนนะค่ะเดียวให้เจ้าหน้าที่โทรไปใหม่อาทิตย์หน้า

พูดดีมากๆ ผมยังไม่เคยเจอแบบที่ทวงถ่อยทวงโหด เต็มที่ก็ชวนคุยยาวๆพยายามโน้มน้าวให้รีบหาไปจ่าย จนบางครั้งต้องตัดบทขอตัวทำงานก่อน

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #33130 โดย Rider V1

kill-bill เขียน: คุณ Rider V1 สอบถามหน่อย หลังจากที่ ซิตี้แบงค์ ชวนประนอมหนี้ อีกนานไหมครับกว่าจะส่งให้ สนง. กฎหมายโทรทวง คิดว่า แนวการทำงาน ในเครือซิตี้น่าจะเหมือนกัน วันนี้ผมได้รับสาย จาก ซิตี้ โทรมา ชวนประนอมหนี้แล้ว (ไวจริงๆ 2 เดือนครึ่ง ชวนประนอมหนี้แล้ว) อัตราดอกเบี้ยจาก ร้อยละ 28 เหลือ 13 ต่อปี ผ่อนยาวๆแบบลดต้นลดดอก ผมเลยบอกไปว่าขอพิจารณาดูก่อน พูดตะกุกตะกักนิดนึง ตีฟอร์มเนียนทำเหมือนไม่รู้เรื่องพวกนี้(อ่านเรื่องเล่าชาวหนี้มาจากพี่ๆมาเยอะ ได้ความว่าต้องทำตัว เหมือนเด็กใหม่วัยใส ห้ามปริปากขอส่วนลด แม้ใจอยากให้ถึงเวลานั้นเร็วๆ ต้องตามขั้นตอน ห้ามลัดสนามเดียวได้ราคาลดไม่งาม)

kill-bill : มีประนอมหนี้ด้วยหราาา...ครับ
ซิตี้ :มีค่ะ ดูเหมือนว่าคุณจะชำระไม่ไหวเราเลยมีโครงการประนอมหนี้ให้คุณลดอัตราดอกเบี้ยให้ สนใจไหมค่ะเดียววันจันทร์เอาเอกสารเข้าไปให้เซ็น
(ในใจคิดไม่ต้องมาเลยนะไม่อยากได้ ถ้าจะส่งมาส่งใบ ลดหนี้มาดีกว่าไหม)
kill-bill : ขอคิดดูก่อนได้ไหมครับภาระเยอะจริงๆช่วงนี้กลัวส่งไม่ไหว
ซิตี้ : งั้นลองเอาไปพิจารณาดูก่อนนะค่ะเดียวให้เจ้าหน้าที่โทรไปใหม่อาทิตย์หน้า

พูดดีมากๆ ผมยังไม่เคยเจอแบบที่ทวงถ่อยทวงโหด เต็มที่ก็ชวนคุยยาวๆพยายามโน้มน้าวให้รีบหาไปจ่าย จนบางครั้งต้องตัดบทขอตัวทำงานก่อน

สวัสดีครับ คุณ Kill bill citi ทุกบัตรของผมจะส่งให้ สนง.กฎหมายทวง เฉลี่ยอยู่ที่ 5 เดือนหลังจากหยุดจ่ายครับ

ตอนนี้ก็รับมือกับการโทรทวงหนี้ไปสักระยะก่อนครับ พอเดือนที่4 จะเริ่มเงียบ และCiti ชอบใช้วิธีโทรแล้วตัดสายในช่วงเดือนที่ 4 ไปแล้วครับ

:สู้ๆ:

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #33134 โดย maruko
ขอเป็นกำลังใจให้ผ่านไปได้ด้วยดีนะครับ สู้ๆ ครับ

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #33135 โดย kill-bill
ของผมไม่ตัดตัดสายนะ แต่ถือสายรอหน่อย เหมือนว่ากำลังโอนสายให้เจ้าหน้าที่อยู่ ถือรอซักพักก็ได้คุย ถ้ามาแบบให้ถือสายรอรู้เลยว่าสายของซิตี้แน่นอน แต่ถ้าเข้าเดือนที่ 4 เดียวรอดูว่าเขาจะแค่โทรหยอดแล้วรีบวางรึเปล่า สงสัยเขาจะกลัวเรา ทวงเท่าไหร่ก็ได้คำตอบเดิมเลยแค่โทรให้เข้าในระบบว่าโทรแล้วจะได้บอกหัวหน้าถูกว่าโทรแล้วแต่ลูกหนี้ไม่รับ เลยรีบวาง 555+

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #33145 โดย Rider V1

maruko เขียน: ขอเป็นกำลังใจให้ผ่านไปได้ด้วยดีนะครับ สู้ๆ ครับ

ขอบคุณสำหรับ กำลังใจมากครับ คุณ maruko

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #33205 โดย Champcyber99
เจ้าของกระทู้นี้เรารู้จักกันหรือเปล่า เห็นอยู่ในเว็บทุกวัน
ไฟล์แนบ:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.497 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena