สอบถามความเคลื่อนไหวการหยุดจ่าย ครับ

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #33207 โดย Rider V1

chaowalert เขียน: เจ้าของกระทู้นี้เรารู้จักกันหรือเปล่า เห็นอยู่ในเว็บทุกวัน

ผมเคยพบคุณ เชาวเลิศ หนึ่งครั้งตอนไปสวมลุมครั้งแรกประมาณต้นเดือนกุมภาพันธ์ ที่ผ่านมาครับ ขอขอบคุณสำหรับกำลังใจนะครับ
:สู้ๆ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #33659 โดย Rider V1
UP DATE สถานะการณ์ มารยู พรุ่งนี้ได้เวลา ไปศาลนัดที่2 แล้วครับ ซึ่งตั้งแต่เลื่อนศาลนัดแรกมาได้คุยกับคนดูแลบัญชีแค่สองครั้ง ครั้งสุดท้ายจะยอมลดให้แค่ดอกเบี้ยแล้วปิดงวดเดียว ข้อเสนอยังไม่เป็นที่หน้าพอใจไปคุยกันต่อที่ศาลแล้วกันครับ(ก็ถือว่าได้ปฏิบัติตามที่แจ้งความจำนงค์ในการขอเลื่อนนัดกับศาลท่านแล้ว)

วันอาทิตย์ที่ผ่านมาก็ได้เข้าไปขอคำปรึกษาและรับคำให้การที่คุณอาประพัฒน์ ซึ่งคุณอาท่านได้กรุณาเขียนคำให้การมาหนาน้องๆ หมายศาลทีเดียว ต้องขอขอบพระคุณ คุณอาประพัฒน์และคุณอาไพโรจน์มากๆครับสำหรับความเมตตาของท่าน

สู้ต่อไปครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #33661 โดย rodman
สวัสดีครับ..เป็นกำลังใจให้ครับ..
ผมก็เพิ่งเริ่มหยุดได้ เดือน สองดือนนี้เอง
ก็มีเริ่มทวงเยอะขึ้น ตอนนี้ศึกษาหาข้อมูลก่อน
ไว้เจอทวงหนัก ๆ คงตั้งกระทู้ถามครับ...

11 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #33687 โดย Rider V1

rodman เขียน: สวัสดีครับ..เป็นกำลังใจให้ครับ..
ผมก็เพิ่งเริ่มหยุดได้ เดือน สองดือนนี้เอง
ก็มีเริ่มทวงเยอะขึ้น ตอนนี้ศึกษาหาข้อมูลก่อน
ไว้เจอทวงหนัก ๆ คงตั้งกระทู้ถามครับ...

ขอขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ คุณ rodman สู้ๆต่อไปเช่นกันครับ :สู้ๆ:

11 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #33689 โดย Rider V1
สวัสดีครับ กลับมารายงานผลจากการไปศาลนัดที่2
วันนี้ออกจากบ้านสายไปถึงศาลเกือบถึงเวลานัดแล้วครับ
คุณ B โทรเข้ามาตอนเกือบถึงศาลแล้วบอกว่าวันนี้ต้องขึ้นศาลคนละบัลลังก์
(เอาแล้วซิคิดว่าจะมีเพื่อนบังลังก์เดียวกัน วันนี้ต้องบินเดี่ยวเสียแล้ว)
พอถึงศาลก็รีบไปตรวจสอบรายชื่อและบัลลังก์ แล้วจึงรีบไปตามบังลังก์ตามเอกสารที่แจ้งชื่อผม
ไปถึงหน้าห้องพิจารณาตรวจสอบรายชื่ออีกครั้ง ในห้องพิจารณามีทนายมารออยู่แล้วสองท่าน ซึ่งมาในคดีอื่นๆ

วันนี้บัลลังก์นี้มีคดีบัตรเครดิตและสินเชื่อของผมคนเดียว
นั่งรอสักพักยังไม่เห็นเจ้าหน้าที่หน้าบังลังก์เข้ามาจึงออกจากห้อง โทรหาคุณ อาประพัฒน์ แจ้งท่านว่าวันนี้ต้องแยกบังลังก์กับคุณ B หากนัดครั้งถัดไปนัดกันวันเดียวได้หรือไม่
(เกรงใจคุณอามากๆ หากจำเป็นจริงๆก็ไม่อยากให้ท่านต้องมาหลายรอบ) คุณอาท่านรับสาย(โชคดีมากเพราะวันนี้ท่านก็ติดว่าความคดีที่อื่น) ท่านก็บอกว่านัดวันเดียวกันได้ให้เป็นช่วงเช้า

หลังจากคุยโทรศัพท์กับคุณอาท่านเสร็จผมก็กลับเข้าห้องพิจารณาคดี(จะโทรไปแจ้งคุณ B แต่คุณ B ปิดเครื่องไปแล้ว)
:pray:

11 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #33694 โดย Rider V1
ผมนั่งรออยู่ในห้องพิจารณาคดี ประมาณ 20นาที เจ้าหน้าที่หน้าบังลังก์จึงเข้ามาแล้วถามว่าแต่ละคน มาคดีอะไรบ้าง ผมก็แจ้งไปว่ามาคดี มารยู
นั้งรออีกสักพักเห็นทนายท่านอื่นๆเอาเอกสารไปให้เจ้าหน้าที่หน้าบัลลังก์ ผมจึงถือคำให้การไปให้เจ้าหน้าที่หน้าบัลลังก์บ้าง(ตอนแรกก็กะว่าจะคุยกับทนายโจทก์ก่อนแต่ยังไม่มาสักทีสงสัยจะอยู่ที่บัลลังก์ คุณB แต่คนดูแลบัญชีก็บอกแล้วว่าทนายโจทก์มีหน้าที่ว่าความอย่างเดียวตัดสินใจเรื่องส่วนลดหรือเงื่อนไขการชำระไม่ได้ ก็ยื่นคำให้การเสียเลยดีกว่า)
เจ้าหน้าที่หน้าบัลลังก์รับคำให้การของผมโดยไม่ได้ถามอะไร บอกเพียงให้แยกสำเนากับฉบับจริงให้ หลังจากนั้นก็ประทับตรารับคำให้การ
หลังจากนั้นสัก 10นาที เจ้าหน้าที่ สนง.กฎหมาย ที่เป็นตัวแทนของมารยูก็เข้ามา(ทนายยังไม่เข้ามา) และเข้าไปถามเจ้าหน้าที่หน้าบัลลังก์ เจ้าหน้าที่บอกว่าจำเลยมาแล้วขอเลื่อนนัด และให้ถ้าโจทก์และจำเลยหาวันนัดที่สามารถมาศาลได้ (ผมถือตารางของคุณอา ที่ท่านกรุณาถ่ายเอกสารให้ไปด้วย ท่านจะว่างช่วงเดือน มิถุนายน เลยทีเดียว)เจ้าหน้าที่สนง.คิดว่าคุณอาประพัฒน์เคยมาว่าความให้ผมแล้ว ซึ่งผมก็บอกว่าคงจำคนผิดแล้วคุณอาท่านยังไม่เคยมาว่าความคดีของผม(คุณอาท่านคงเคยว่าความกับทนาย สนง.กฎหมายนี้หลายครั้งดูจะรู้จักคุณอาดี)แจ้งว่าขอเป็นวันเดียวกับคุณ B (เพราะไม่อยากให้คุณอาต้องมาหลายครั้ง และทนายโจทก์คงเห็นด้วยเพราะเขามาครั้งเดียวก็ได้ว่าความสองคดีพร้อมกัน)
เจ้าหน้าที สนง.กฎหมาย ของมารยูก็ได้ออกจากห้อง คงไปบัลลังก์ที่ทางทนายกำลังว่าความคดีคุณB อยู่
เพื่อตกลงวันนัด

สักพักทนายของ มารยู ก็เข้ามาจึงแจ้งว่าผมขอยื่นคำให้การ ทนายมารยูก็บอกว่าได้ไม่คัดค้านขอศาลเลื่อนไปต้นเดือน มิถุนายน (2เดือนทีเดียว)
เจ้าหน้าที่หน้าบัลลังก์รับทราบและทำเอกสารเสนอต่อศาล

(o_O)

11 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #33696 โดย kill-bill
บารมีคุณอาประพัฒน์ล้นเหลือรังสีสามารถปกคลุมเข้าไปถึงห้องพิจารณาคดีได้ มารยูเห็นยังรู้ว่าลูกศิษย์คุณอา ถ้าผมได้หมายศาลคงต้องไปเที่ยวสวนลุมมั่งเพื่อว่าได้รับเกราะคุ้มกันดีๆแบบท่าน Rider V1 บ้าง เลื่อนได้ตั้ง 2 เดือน
:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

11 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #33700 โดย Rider V1
อีกประมาณ20นาทีถัดมา ศาลท่านก็ขึ้นบัลลังก์ว่าความคดี พอถึงคดีมารยู ท่านก็เรียกชื่่อผมแล้วถามว่ายื่นคำให้การสู้คดีเหรอ ผมแจ้งว่าใช่ครับ ท่านจึงถามว่าจะสู้คดีเรื่องอะไร ผมก็ได้อธิบายท่านไปเรื่องการคิดดอกเบี้ยที่เกินกว่ากฏหมายกำหนดและผมมีเจตนาจะชำระหนี้ตามที่สมเหตุสมผล
ศาลท่านได้ชี้แจงและอธิบายให้ฟังเกี่ยวกับคดีบัตรเครดิตและสินเชื่อบุคคลซึ่งธนาคารจะเรียกเก็บดอกเบี้ยได้ตามประกาศ ธนาคารแห่งประเทศไทย และคดีผู้บริโภคอำนาจขอบเขตของศาลจะมากกว่าปกติและศาลจะช่วยในเรื่องดอกเบี้ยอยู่แล้วแต่การสู้คดีหากแพ้จะมีค่าใช้จ่ายจะคุ้มกันหรือไม่ และท่านถามผมว่าคิดเห็นอย่างไร ผมก็ไดแจ้งว่าอย่างน้อยก็จะทำให้ผมมีเวลาในการเก็บเงินจ่ายคืนเจ้าหนี้(ตอบตรงไปหรือเปล่านี้)

จากนั้นท่านก็ไม่พูดอะไร(ซึ่งขณะที่ผมคุยอยู่กับศาลอยู่นั้น ทนายโจทก์ไม่ได้อยู่ในห้องนะครับ มีเพียงเจ้าหน้าที่ของสำนักงานกฎหมายเท่านั้นที่อยู่กับผม)
ศาลท่านได้พิจารณาวันนัด แล้วแจ้งเจ้าหน้าที่หน้าบัลลังก์ว่าเลื่อนได้แค่ 30วัน ให้โจทย์และจำเลยไปเลื่อนนัดมาใหม่เป็นช่วงต้นเดือน พฤษภาคม ซึ่งเดือนมิถุนายน นานไป (เอาแล้วซิเมื่อตะกี้ผมคงพูดอะไรผิดไปแน่ๆ)
เจ้าหน้าที่ สนง.เดินออกไปจากห้องอีกครั้งเพื่อไปหาทนายในห้องที่พิจารณาคดี คุณB เพื่อเลื่อนวันนัด
ผมคิดในใจจะทำอย่างไรดีล่ะ วันว่างคุณอาเดือน พฤษภาคม แทบจะไม่มีจะแก้ปัญหาอย่างไรดีนี่
สักพัก เจ้าหน้าที่สนง.กฏหมายเดินเข้ามาในห้องและเดินไปที่หน้าบัลลังก์

ผมนึกถึงคำท่านประธานนกกระจอกเทศ บอกว่า" มาศาลอย่าเอาปากมากินข้าวอย่างเดียว "มจึงเดินตามเจ้าหน้าที่ สนง.กฎหมาย ไปหน้าบัลลังก์เช่นกัน
ผมแจ้งต่อศาลท่านว่า ผมขอความเมตตาจากท่านในการเลื่อนวันนัดเป็น ต้นเดือนมิถุนายน เช่นเดิมเพราะทางทนายจำเลยไม่มีวันว่าง ในช่วงเดือน พฤษภาคม เลยและในระหว่างนี้ผมก็จะกลับไปคุยกับทาง มารยู เรื่องการชำระอีกครั้งหากตกลงกันได้ก็คงไม่ต้องมาศาลแล้ว
ศาลท่านนิ่งไป แล้วนำเอกสารนัดมาเขียนอะไรไม่ทราบและส่งให้เจ้าหน้าที่หน้าบัลลังก์
ศาลท่านก็กลับมาพูดกับผมและเจ้าหน้าที่ สนง.กฎหมาย ว่าตกลงเลื่อนเป็น ต้นเดือนมิถุนายน เหมือนเดิมแต่ให้กลับไปเจรจาพยายามไกล่เกลี่ยให้เรียบร้อยอีกครั้ง
ผมยกมือไหว้ทำความเคารพศาล
หลังจากนั้น ศาลท่านก็ว่าความคดีอื่นคงเป็นคดีอาญา จำเลยไม่มา ศาลท่านจึงแจ้งให้ทางเจ้าหน้าที่หน้าบัลลังก์อนุมัติหมายจับ จากนั้นท่านก็ลงจากบัลลังก์

ในขณะที่ศาลท่านกำลังลงจากบัลลังก์ ทนายมารยูเข้ามาพอดี หันมาพูดกับผมว่า ศาลท่านลงจากบัลลังก์พอดี(ดูวันนี้ทนายจะไปอยู่ในบัลลังค์ที่พิจารณาคดีของคุณ B เสียเป็นส่วนใหญ่ มาอีกครั้งก็ตอนจบแล้ว)
ผมคุยกับทนายโจทก์อีกพักหนึ่ง ซึ่งก็แนะนำผมเรื่องการชำระแบบขั้นบันได ซึ่งก็ได้บอกว่าตัวเขาเองก็ตัดสินใจเรื่องนี้ไม่ได้ ต้องต่อรองกับคนดูแลบัญชี
หลังจากนั้นผมก็ลาจากทนายโจทก์ เพื่อมาพบคุณ B ที่ชั้นล่าง

11 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 11 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #33704 โดย Rider V1
ผมลงมาพบคุณ B ปรากฎว่าได้เลื่อนนัดวันและเวลาเดียวกัน(หากยังตกลงกับมารยูไม่ได้ วันนั้น คุณอาท่านต้องวิ่งเข้าห้องโน้นมาห้องนี้เหมือนทนาย มารยู วันนี้แน่ๆ เกรงใจท่านมากๆครับ)
ผมคุยกับคุณ B เรื่องการขึ้นศาลวันนี้ ซึ่งก็เจอศาลท่านที่ดุเหมือนเดิมและท่านก็ได้สอน(ดุคุณB )และอธิบายเรื่องการสู้คดีซึ่งท่านก็เห็นว่าจะมีค่าใช้จ่ายมากหากแพ้คดี แต่ท่านให้เลื่อนนัดเป็นต้นเดือนมิถุนายน ตามที่โจทย์และจำเลยตกลงกันไม่ได้คัดค้านแต่อย่างใด ทำให้เห็นได้ว่าศาลแต่ละท่านจะมีดุลยพินิจที่แตกต่างกัน
ผมจึงได้คุยเรื่องเจราจากับ มารยู ซึ่งตอนนี้ลดให้เพียงดอกเบี้ยและต้องปิดจบครั้งเดียวเหมือนกัน
จากนั้นจึงได้แยกย้ายกับกลับ วันนี้ใช้เวลาที่ศาลทั้งหมดประมาณ 3 ชั่วโมง (วันนี้ลางานทั้งวัน ครั้งหน้าถ้าต้องมาคงลางานเพียงครึ่งวันพอ)
หลังจากนี้คงกลับไปเจรจากับมารยูอีกครั้ง หากถอยกลับมาบ้างให้ผมได้จ่ายแบบขั้นบันไดและจ่ายในอัตตราสมเหตุสมผลผมคงจะตกลงเพื่อไม่ต้องไปรบกวนคุณอาท่าน แต่หากมารยูยังยืนกรานเช่นเดิม ก็คงเข้าสู่กระบวนการของศาลอีกครั้งซึ่งอาจแพ้หรือชนะก็ได้(แต่อย่างไรก็ตามผมมีเจตนาจะชำระคืนอย่างแน่นอนจะช้าหรือเร็วตามสถานะการณ์ครับ)

11 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 11 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #33706 โดย Rider V1

kill-bill เขียน: บารมีคุณอาประพัฒน์ล้นเหลือรังสีสามารถปกคลุมเข้าไปถึงห้องพิจารณาคดีได้ มารยูเห็นยังรู้ว่าลูกศิษย์คุณอา ถ้าผมได้หมายศาลคงต้องไปเที่ยวสวนลุมมั่งเพื่อว่าได้รับเกราะคุ้มกันดีๆแบบท่าน Rider V1 บ้าง เลื่อนได้ตั้ง 2 เดือน

:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

สวัสดีครับ คุณ Kill Bill บารมีของคุณอาท่านมีมากครับ เพราะท่านทำบุญมาก ท่านได้ให้ชีวิตใหม่กับหลายๆคนครับ

สำหรับ มารยู หลังจากได้รับหมายเดือน ธันวาคม 55 ถึงการเลื่อนนัดไปนัดหน้า รวมเวลาประมาณ 6เดือน ครับ หากผมไม่สะดุดเรื่องเงินกู้ของบริษัท ตอนนี้ผมก็คงจะเก็บเงิน H/C ได้แล้วครับ ตอนนี้ก็พยายามลดค่าใช้จ่ายไม่จำเป็น จัดสมดุลของเงินให้พอใช้และเหลือเก็บบ้างเล็กน้อยหาอาชีพเสริมซึ่งก็เริ่มดีขึ้น(เดิมผมทำกิจการส่วนตัวคู่กับงานประจำ แต่ช่วงหลังกิจการมีปัญหาหลังจากทำมาสิบกว่าปี ประจวบกับห้างซึ่งเป็นที่ตั้งของร้านปิดตัวไปผมก็เลยไปลงทุนในห้างอื่น ก็ขาดทุนไปพอสมควร และเหตุของการเป็นหนี้สะสมก็เกิดจากเหตุนี้ส่วนหนึ่งด้วยครับ)

11 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #33708 โดย tomyumkung
สู้ ๆ ครับ คุณ Rider V1

อยู่ชมรมนี้ ได้ย้อนวัยดีนะครับ พี่ Goku ก็ ดราก้อนบอล แซด

พี่ Rider ก็ มดเอ็กส์

พี่ยอด (พ่อยอด) ก็ อุลตร้าแมน

ชอบจริงๆ มาเป็นกำลังใจให้ครับ

11 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #34484 โดย ดอกไม้ไหว
สุขสันต์วันปีใหม่เช่นกันค่ะ
ขอให้ชีวิตราบรื่น ชื่นบานนะคะ
เก็บเงินให้ได้เยอะๆ

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #35439 โดย Skynine

คิดถึงเสมอคะน้องชายสุดหล่อ v1

พี่อัง สวยประหาร (ตัวจริง เสียงจริง)
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Rider V1

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #35610 โดย Rider V1
คิดถึงพี่อัง......คนสวยเช่นกันครับ ช่วงนี้ภาระกิจค่อนข้างมากเลยไม่ค่อยได้เข้าบอร์ดครับ
:P

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #35617 โดย Nok2865
ไล่อ่านตั้งแต่แรก จนถึงสุดท้าย
เหมือนตัวเองเป็นน้องใหม่ หัดตอบ หัดอ่านกระทู้เลย ฮ่าๆ
คุณทำการบ้านดีมาก บัวชอบตรงที่คุณนึกถึงคำของพีนกว่า "มีปากอย่าสักเอาไว้แค่กินข้าว"
ส่วนใหญ่ จำเลยเวลาไปศาล ความกลัวมันจะท่วมท้นอยู่แล้ว จะให้เก่งแค่ไหน ก็อดปอดๆ ไม่ได้
แต่พยายามฮึดสู้เข้าไว้ บัวเองมีประสบการณ์ไปศาลแค่ครั้งเดียว นับว่าน้อยมาก แต่ก็พยายามแถลงหน้าบัลลังก์แบบยิบตา เรื่องปิดหมายศาลของเราผิดบ้าน
สู้ให้ดีที่สุด เต็มกำลัง จะได้ไม่เสียใจทีหลังว่า "รู้เงี้ย...เราน่าจะ..."
ศาลท่านก็ทำหน้าที่ของท่าน กรรมการหลายคนเอาตัวเองเป็นเคสตัวอย่าง ให้ศาลเห็นว่า จำเลยหรือลูกหนี้บัตรเครดิต ไม่ใช่คนที่สุรุ่ยสุร่าย ฟุ่มเฟือยเสมอไป
เราทุกคนเคยล้ม เคยพลาด แต่อยากจะแก้ไขให้ดีที่สุด แต่ก็ต้องยุติธรรมสำหรับเราด้วย
เป็นกำลังใจให้สมาชิกคุณภาพ...สู้ๆนะคะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Rider V1

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #36960 โดย Rider V1

กอบัว เขียน: ไล่อ่านตั้งแต่แรก จนถึงสุดท้าย
เหมือนตัวเองเป็นน้องใหม่ หัดตอบ หัดอ่านกระทู้เลย ฮ่าๆ
คุณทำการบ้านดีมาก บัวชอบตรงที่คุณนึกถึงคำของพีนกว่า "มีปากอย่าสักเอาไว้แค่กินข้าว"
ส่วนใหญ่ จำเลยเวลาไปศาล ความกลัวมันจะท่วมท้นอยู่แล้ว จะให้เก่งแค่ไหน ก็อดปอดๆ ไม่ได้
แต่พยายามฮึดสู้เข้าไว้ บัวเองมีประสบการณ์ไปศาลแค่ครั้งเดียว นับว่าน้อยมาก แต่ก็พยายามแถลงหน้าบัลลังก์แบบยิบตา เรื่องปิดหมายศาลของเราผิดบ้าน
สู้ให้ดีที่สุด เต็มกำลัง จะได้ไม่เสียใจทีหลังว่า "รู้เงี้ย...เราน่าจะ..."
ศาลท่านก็ทำหน้าที่ของท่าน กรรมการหลายคนเอาตัวเองเป็นเคสตัวอย่าง ให้ศาลเห็นว่า จำเลยหรือลูกหนี้บัตรเครดิต ไม่ใช่คนที่สุรุ่ยสุร่าย ฟุ่มเฟือยเสมอไป
เราทุกคนเคยล้ม เคยพลาด แต่อยากจะแก้ไขให้ดีที่สุด แต่ก็ต้องยุติธรรมสำหรับเราด้วย
เป็นกำลังใจให้สมาชิกคุณภาพ...สู้ๆนะคะ

ขอขอบคุณสำหรับกำลังใจมากๆครับ คุณกอบัว

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #37124 โดย meawpung
เข้ามาอ่าน
เป็นกำลังใจให้นะครับ
ไม่รู้จะตอบอะไร
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: tomyumkung, Rider V1

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #38251 โดย Rider V1
สวัสดีครับ กลับมารายงานหลังจากไปศาลนัดที่สาม การไปศาลนัดนี้ไม่ค่อยรู้สึกตื่นเต้นกระตือรือร้น เหมือนการไปศาลนัดแรกและนัดที่สองครับ เพราะครั้งนี้คุณอาประพัฒน์ไปด้วยครับ

วันนัดตรงกับวันที่ลูกชายหยุดพอดีเพราะโรงเรียนมีกิจกรรม แฟนกับลูกชายจึงไปด้วยครับ ไปถึงศาลประมาณ 8:45 น. ก่อนเวลานัด 15 นาที จึงโทรหาคุณ B ซึ่งตอนแรกคุณ B แจ้งกับคุณอาว่าจะไม่ไปเพราะไม่อยากลางานแต่หลังจากโทรหาผม คุณ B ก็เปลี่ยนใจไปศาลด้วยครับ

คุณ B บอกว่ามาถึงศาลพักใหญ่แล้วกำลังคุยกับคุณอาอยู่หน้าห้องพิจารณาคดี ผมจึงขึ้นไปห้องพิจารณาคดี โดยแฟนและลูกรออยู่ด้านล่างครับ

ไปถึงหน้าห้องพิจารณาคดีก็พบคุณ B คุณอา และ ทนายอีกท่านซึ่งมาช่วยว่าความให้คุณ B นั่งคุยกันอยู่ พอถึงเวลานัดคุณ B ก็ได้ลากลับไปทำงาน

ส่วนคุณอาก็ได้ชี้แจงแนวทางสำหรับการเบิกความ โดยผมไม่ได้เข้าไปในห้องตอนเบิกความ หลังจากนั้นสักพักคุณอาก็ได้ออกมาเรียกผมให้เข้าไปในห้องพิจารณาคดี

โดยในขั้นตอนการสืบคดีนั้นคุณอาท่านจะเป็นผู้ตอบแทนผม ซึ่งผมเพียงเข้าไปดูการสืบคดีเท่านั้น โดยเริ่มจากคุณอาถาม ทนายฝ่ายโจทย์เรื่องการคิดค่าทวงถามและอัตราดอกเบี้ย

ส่วนทนายฝ่ายโจทย์ก็ถามการคำนวณดอกเบี้ยจากคำให้การ ซึ่งใช้เวลารวมในการสืบไม่ถึง 10 นาที เนื่องจากรายละเอียดทั้งหมดของคำคัดค้านอยู่ในคำให้การสำหรับให้ศาลท่านพิจารณาคดีหมดแล้ว.

หลังจากนั้นศาลท่านก็สรุปคำให้การ และนัดฟังคำพิพากษาในช่วงต้นเดือนหน้า โดยใช้เวลาไม่ถึงชั่วโมงก็จบการพิจารณาคดีครับ

วันนี้ศาลเงียบสงบไม่ค่อยวุ่นวายและในห้องพิจารณาคดีก็มีคดีของผมเพียงคดีเดียว หลังจากออกจากห้องผมก็ได้ปรึกษาคุณอาถึงแนวทางดำเนินการต่อไป

ซึ่งในใจผมไม่ได้หวังว่าจะชนะ แต่อย่างน้อยก็ได้ยืดเวลาให้เรามีเวลาจัดการและเก็บเงินได้นานขึ้น โดยคิดว่าจะไม่อุทธรณ์ แต่จะใช้แนวทางเจรจาหลังคำพิพากษาออกมาโดยขอผ่อนแบบขั้นบันได หากเจ้าหนี้ไม่ยอมก็มีแผน 2 และ แผน 3รองรับเรียบร้อยแล้วครับ

นับเวลาตั้งแต่โจทย์ ฟ้องจนกระทั่งศาลนัดฟังคำพิพากษา ใช้เวลารวม 8เดือน มีค่าใช้จ่ายในการสู้คดี ห้าพันบาท ยังไม่รวมค่าเดินทางและค่าถ่ายเอกสารครับ

หลังจากนี้คงมีอีกสองเจ้า จ่อคิวฟ้อง(หรืออาจฟ้องไปแล้ว) ผมก็คงต้องเตรียมแผนรับมือต่อไป เพราะขณะนี้ยังเก็บเงินได้ไม่มาก แต่อาชีพเสริมที่ทำอยู่กำลังดีขึ้นเรื่อยๆขอเวลาสักพักน่าจะเก็บเงิน Hair Cut ได้อีกสักเจ้าครับ

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #38268 โดย tomyumkung
มาเป็นกำลังใจให้ครับ

สู้ ๆ ครับ

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #38273 โดย พ่อยอด
มาเป็นกำลังใจอีกคนครับ

ของผมมีนัดขึ้นศาลนัดที่ 3 สืบพยานเหมือนกัน เดือนหน้า 3 นัด 3 หมาย 3 วัน

ไปศาลกันสนุกสนานเลยผม พอดีเจอทั้ง UOB ทั้ง CITI

หนทางอีกยาวไกล สู้กันต่อไปไอ้มดแดง

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.821 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena