ขึ้นศาล Citi advance วันที่ 21 ธ.ค 54

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8639 โดย Na123123
ได้รับหมายศาลของ CitiAdvance แล้วเหมือนกันค่ะ
ต้องไปขึ้นศาลวันที่ 19 พ.ค.55
เลยเข้ามาศึกษากรณีของคุณDream อ่านแล้วได้ความรู้ดีค่ะ
สงสัยต้องใช้วิธีของ พี่ลี ค่ะ
ข้อแรก ไปขอเลื่อนก่อนค่ะ (ขอตั้งตัวก่อน) เฮ้อ...เครียดจริงๆค่ะ
:say:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8772 โดย Ketsara9652
ถามคุณ dream หน่อยครับ

ก่อนหน้าที่จะฟ้อง ทาง Citi adv. เค้ามีเสนอส่วนลดมาให้บ้างหรือเปล่าครับ
พอดีน้องทีทำงานเจอเคสเดียวกัน หยุดมา 4 เดือน โทรตามตลอดแต่ไม่เคยเสนอส่วนลดให้เลย
มุขล่าสุดโทรมาแจ้งว่า ผ่อนชำระไม่ถึง 9 เดือน นโยบายส่งฟ้องไม่มีการไกล่เกลี่ย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8918 โดย Pachiby8

ultra เขียน: ถามคุณ dream หน่อยครับ

ก่อนหน้าที่จะฟ้อง ทาง Citi adv. เค้ามีเสนอส่วนลดมาให้บ้างหรือเปล่าครับ
พอดีน้องทีทำงานเจอเคสเดียวกัน หยุดมา 4 เดือน โทรตามตลอดแต่ไม่เคยเสนอส่วนลดให้เลย
มุขล่าสุดโทรมาแจ้งว่า ผ่อนชำระไม่ถึง 9 เดือน นโยบายส่งฟ้องไม่มีการไกล่เกลี่ย

เขาจะมีส่วนลดมาให้ก่อนฟ้องค่ะ ส่วนลดพอสู้ได้สำหรับคนที่หยุดแล้วเก็บเงินได้จริงค่ะ แต่ถ้าช่วงนั้นไม่มีจ่าย ก็เตรียมรับหมายศาลค่ะ แต่ไม่น่ากลัวนะคะ เราก็เจรจากับเขาเรื่อยๆ แต่ส่วนลดจะไม่ได้เยอะเหมือนก่อนฟ้อง แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับวาทศิลป์ค่ะ ส่วนเรื่องนโยบายไม่ไกล่เกลี่ย คงไม่ได้นะคะ เพราะถ้าไปศาลแล้ว จุดประสงค์ของศาลคือ ต้องการให้ทั้งฝ่ายไกล่เกลี่ยกัน และยอมความกัน โดยที่ทั้งสองฝ่ายได้รับความพอใจทั้งคู่ค่ะ

12 ปี 5 วัน ที่ผ่านมา #9656 โดย jaruwan wangrangka
สวัสดีครับ พี่ๆ
บัตร Citi advance ของผมยอดหนี้อยู่ประมาณ 170000 บาท ไปขึ้นศาลวันที่ 21 ธันวาคม 2554 จนถึงทุกวันนี้ยังไม่มีจดหมายมาที่บ้านเลยครับ หรือว่ากำลังดำเนินตรวจทรัพย์สินของผมอยู่หรือเปล่า หลังจากที่ผมไปขึ้นศาลมาหนึ่งเดือน ผมได้โทรสอบถามที่ศาลแล้วเขาบอกว่าเรื่องจากทาง ธนาคาร ยังไม่ส่งมา ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมเรื่องถึงยังไม่มา ตอนนี้เก็บเงินไปเรื่อยๆ เก็บได้บ้างไม่ได้บ้าง ก็แล้วแต่สถานการณ์ เพราะลูก สองคน ภรรยา ไม่ทำงาน ต้องกินต้องใช้ เดี๋ยวเดือนหน้าก็ค่าเทอมแล้วเจ้าตัวโตแล้ว ครับ

ส่วนอีก สอง เจ้าหนี้มี Citi Visa 70000 บาท ยังเงียบอยู่ , Citi Ready 67000 บาท โทรให้ส่วนนลด ทั้งหมดยอด ณ ปัจจุบัน
เมื่อวันที่ 3 เมษายน 2555 เวลาบ่าย 3 โมงเย็น เจ้าหนี้ Ready โทรมาจากยอด 67000 บาท ลดให้เหลือ 28000 บาท แต่ต้องจ่ายภายในวันนี้ ไม่เกิน 2 ทุ่ม ผมขอใบปลดหนี้จากทาง ธนาคาร ก่อนเขาบอกว่า ให้เอาเงินโอนเข้ามาก่อน อีก 15 วันใบปลดหนี้จะตามไป ผมเลยแจ้งเจ้าหน้าที่สำนักงานทนายความไปว่า ถ้าอย่างนั้นผมคงโอนให้ไม่ได้หรอกครับถ้าไม่มีใบปลดหนี้มาก่อน เพราะทุกวันนี้ผมก็เดือดร้อนเรื่องเงินอยู่แล้ว

ทุกชีวิต ทุกครอบรัว ปัญหาต่างกัน เมื่อเรามีสติ แล้วปัญญาก็เกิดตามมาครับ

12 ปี 5 วัน ที่ผ่านมา #9662 โดย ntps
ผมขอใบปลดหนี้จากทาง ธนาคาร ก่อนเขาบอกว่า ให้เอาเงินโอนเข้ามาก่อน อีก 15 วันใบปลดหนี้จะตามไป ผมเลยแจ้งเจ้าหน้าที่สำนักงานทนายความไปว่า ถ้าอย่างนั้นผมคงโอนให้ไม่ได้หรอกครับถ้าไม่มีใบปลดหนี้มาก่อน เพราะทุกวันนี้ผมก็เดือดร้อนเรื่องเงินอยู่แล้ว

คุณ Dream เขาเรียกว่า หนังสือยืนยันว่า ลดหนี้ใ้ห้เหลือ....เพื่อปิดหนี้ค่ะ
ดีแล้วที่ฉลาด รอบคอบ ไม่หลงจ่ายโดยไม่มีหลักฐานค่ะ

เรื่องขึ้นศาล แล้ว คุณไปคัดคำพิพากษาได้ที่ศาลนะค่ะ
ป่านนี้ก็ออกมาแล้วค่ะ ส่วนเรื่องที่คุณคิด คือ การอายัดใช่ไหมค่ะ
เขาไม่ถามศาลหรอกค่ะ ต้องถามเจ้าหนี้ หรือ กรมบังคับคดีค่ะ

ศาลท่านไม่เกี่ยวแล้วค่ะ ท่านได้ตัดสินไปแล้ว อยู่ที่โจทก์จะ
เจรจา หรือ นำไปยื่นกรมบังคับคดีเพื่ออายัดหรือเปล่าค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 4 วัน ที่ผ่านมา #9686 โดย jaruwan wangrangka
พี่ kaewja
ผมได้โทรสอบถามจากกรมบังคับคดี ที่จังหวัดทะเบียนบ้านอยู่แล้วครับ เจ้าหน้าแจ้งว่ายังไม่มีมาเลย ผมก็ไม่รู้ว่าเรื่องถึงไหนแล้ว แต่ผมก็ไม่คิดอะไรมากเพราะผมวางแผนชีวิตไว้แล้วว่าจะทำอย่างไรต่อไป ผมว่าหลังสงกรานต์นี้ ผมจะโทรไปที่ สอบถามที่กรมบังคับคดีอีกครั้งหนึ่ง ครับ

ขอบคุณพี่ๆมากครับที่คอยให้กำลังใจผมมาตลอดเวลา่ เมื่อผมมีสติ ปัญหาก็เกิด

ผมไม่หนี โทรศัพท์ รับตลอดเวลา คุยกับเจ้าหนี้ดีตลอด ไม่เคยว่า เจ้าหน้าที่เลย เพราะผมคิดตลอดเวลา มันคือหน้าที่ เขา ที่ถูสั่งมาให้ทำ ครับ

12 ปี 4 วัน ที่ผ่านมา #9694 โดย Skynine
o_) o_) o_) o_) o_) o_) คุณ Dream ไม่ว่าเหตุการณ์จะดำเนินต่อไปอย่างไร ก็รับมือไปตามสถานการณ์ที่เกิดขึ้นนะ พี่อังจะส่งกำลังใจไปยังคุณเสมอและพร้อมจะยืนเคียงข้างคุณทุกสถานการณ์ ทุกอย่างต้องผ่านไปได้ด้วยดี....
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี สู้ๆๆๆๆ เป็นกำลังใจให้ตลอด พี่อัง สวยประหาร o_) o_) o_) o_) o_)

12 ปี 4 วัน ที่ผ่านมา #9695 โดย Pych

ขออนุญาตย้ายกระทู้มารวมไว้ในกระทู้ของคุณ Dream เองนะครับ เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง ไม่สับสนเรื่องที่มา ที่ไป

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10648 โดย jaruwan wangrangka
สวัสดีครับ

:vomit: :sleep:
วันที่ 27 เมษายน 2555 เจ้าหนี้ citi Advance โทรมาแจ้งว่าทางธนาคารกำลังแต่งตั้ง คณะกรรมการตรวจสอบ ผมงง ตรวจสอบอะไร ผมแจ้งว่า จะทำก็ทำไป เพราะผมยอมที่จะทำตามอยู่แล้วถ้ามาถูกขั้นตอน

ผมแวะมา Update ครับ ส่วน Visa , Ready เงียบไปผมรอต่อรองขอส่วนลดอยู่ น่าจะอีกไม่นาน แน่ เพราะตอนนี้ก็เข้าเดือนที่ 8 แล้ว

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12433 โดย jaruwan wangrangka
สวัสดีครับ พี่ๆ
ผมมา update ข่าวของ Citi advance , Citi Ready , Citi Visa
- เจ้าหนี้ Citi advance ฟ้องแล้วเมื่อวันที่ 21 ธ.ค 54 ช่วงแรกๆ โทรมาเป็นระยะๆ ให้ส่วนลดบ้าง โทรมาบอกว่าถ้าไม่จ่ายจะโดน บังคับคดี อะไรประมาณนี้ แต่ปัจจุบันนี้หายไป 1 เดือนแล้ว ยังไม่ติดต่อมาเลย โทรศัพท์ไม่เปลี่ยนเบอร์ รอรับทุกวัน ส่วน Citi Ready , Citi VIsa ตั้งแต่จะให้ส่วนลด 30 % จากยอดทั้งหมดร่วมดอกเบี้ยแล้ว ผมเลยบอกว่าคงไม่ไหวหรอกครับ ทุกวันยังลำบากอยู่ หลังจากนั้นก็หายไป .......

ขอบคุณพี่ บัว มากครับที่คอยให้กำลังใจ มาตลอด และพี่ๆ ที่ให้ข้อมูลมา ผมต้องสู้ต่อไปเพื่อตัวเองและลูกเมีย

:ไม่ยอม:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12447 โดย The Sun
เป็นกำลังใจให้นะครับของผมก็มีของ Citi Ready ตอนนี้เงียบๆ ให้ส่วนลดล่าสุด 20 เปอร์เซ็นบอกผ่านไปครับ ตอนนี้ต้องใช้ตังค์ที่เก็บไปลูกป่วย เก็บใหม่ครับยังมีเวลา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13098 โดย jaruwan wangrangka

วันนี้ผมเครียดมาก แต่ยังมีสติอยู่บ้าง
ผมถูกทางฝ่าย HR บริษัทเรียกเข้าไปคุยเรื่องการบังคับคดีและอายัดเงินเดือนจากทางเจ้าหนี้ บริษัท ซิตี้คอร์ป ลีสซิ่ง เงินรายได้ประจำเดือนทั้งหมดเป็นจำนวนร้อยละ 30 รวม OT อื่นๆ อีกยังไม่หักอื่นๆ

แล้วครอบครัวผมจะอยู่อย่างไรครับ ที่อยู่ได้ทุกวันนี้ก็ด้วย OT เท่่านั้น..............ลาออกจากงานใช้หนี้ดีไหม ครับ หรือว่า อยูไปเรื่อยๆ

เครียดนิดหน่อยครับ แต่กำลังหาวิธีแก้ไขอยู่ว่าจะทำอย่างไรต่อไปดี ลูก 2 คน กำลังเรียน
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13099 โดย Ly89
ใจเย็นครับ...อย่าคิดมาก

การอายัดเงินเดือนก็เป็นอีกทางของการใช้หนี้...

ถ้ามั่นใจว่าจะให้อายัดเจ้าเดียว ก็ไปยื่นขอลดยอดอายัดดูครับ น่าจะช่วยได้เยอะ...

แต่ต้องคำนึงถึงเจ้าหนี้ที่เหลือด้วยครับ...

อย่าออกจากงานเลยครับ ถ้ายังไม่มีอาชีพใหม่รองรับ...เดี๋ยวจะไปกันใหญ่นะครับ

คิดถึงลูกๆเข้าใว้ แรงใจจะได้เกิด...เอาใจช่วยครับ....ซู่ๆๆๆๆๆๆๆๆ++

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13100 โดย Nok2865
อ้าว...สติไปไหนหมดน้องชายคนเก่งของฉัน
เราตั้งใจอยู่แล้วไม่ใช่หรือคะ ที่จะให้ปลายทางเป็นแบบนี้
เราคุยกันหลายรอบแล้ว เพราะน้องบอกว่าเก็บเงินไม่ได้ จะไปยืมญาติมันก็ไม่จบ เป็นบุญเป็นคุณกันอีก เกรงใจเขาด้วย น้องเล่าให้พี่บัวฟังเมื่อตอนจะไปขึ้นศาล ภรรยาก็หย่าการเมืองไปแล้วเรียบร้อย
การอายัดก็เป็นการใช้หนี้อย่างหนึ่ง มีวันหมดหนี้
น้องยังจำได้ไหมที่เคยคิดอยากฆ่าตัวตาย มีทางออกให้กับชีวิตแล้ว มีเมียที่ไม่เคยทิ้งผัวคนนี้ไปไหน มีลูกสาวน่ารักสองคน
น้องมองหาข้อดีๆที่ตัวเองมีสิ...จะได้มีกำลังใจ
ไปลดอายัดตามที่น้องแบดบอก เอาค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับลูกกับบุพการี จะได้รับความเมตตากว่าค่าใช้จ่ายอย่างอื่น
หนทางใช้หนี้ไม่มีอะไรที่ไม่เจ็บตัว จะมากจะน้อยน้องต้องเจอและเลือกเอา
เป็นกำลังใจให้เสมอ...
เฮ้อ...พิมพ์ผ่านไอแปร๊ด เมื่อยชิปเป๋ง :sweat:

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: 3190400254488B

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13101 โดย jaruwan wangrangka
ขอบคุณมากครับ
วันศุกร์นี้จะไป กรมบังคับคดีครับ เดี๋ยวจะมาเล่าให้ฟังครับ

ไม่เป็นไรครับผมยังมีสติ อยู่ ยังสู้ ต่อไป ........ยังมีลมหายใจอยู่

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13114 โดย Bphatt
คุณdream คุณต้องเข้มแข็งนะ เพื่อครอบครัว สู้ๆๆ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13123 โดย Pych
ตามที่คุณบัติและพี่บัวบอกเลยครับ

การอายัดเงินเดือนเป็นวิธีการใช้หนี้ที่ดีวิธีหนึ่ง เพราะเจ้าหนี้จะอายัดได้ทีละราย ยิ่งไม่มีทรัพย์สินใดๆ ให้กังวล ยิ่งหมดห่วงกับเจ้าหนี้รายอื่นไปได้เลย

แต่คุณมีของ Ready credit กับ Visa card อยู่ ถ้ายอดสูง ยังไงก็โดนฟ้องแน่ๆ
และเมื่อคุณได้ทำการลดหย่อยการอายัดเงินเดือนเหลือ 15% แล้ว โจทก์รายที่สองจะสามารถมาขออายัดอีก 15% ที่เหลือได้นะครับ

ผมไม่เห็นด้วยเท่าไรนักที่จะไปขอลดหย่อนครับ เพราะการที่เจ้าที่สอง สาม สี่ยังไม่สามารถอายัดเงินเดือนของคุณได้ และถ้าเกิดเจ้าแรก อายัดไปจนสิบปีแล้วก็ยังไม่หมด

เจ้าที่สอง สาม สี่ก็หมดสิทธิ์อายัดเงินเดือนคุณแล้วครับ

เพราะ เจ้าหนี้มีเวลาในการ“ยื่นเรื่อง”เพื่อขอบังคับคดี ภายในระยะเวลา 10 ปี นับตั้งแต่วันมีคำพิพากษา...หากไม่รีบยื่นเรื่องภายในระยะเวลาดังกล่าว ก็จะไม่สามารถยื่นเรื่องได้อีกเลย เนื่องจากหมดระยะเวลาในการยื่นเรื่อง

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13127 โดย Na123123
อดทนนะคะ ถ้าหัวใจเข้มแข็งซะอย่าง ใคร หรือ อะไร ก็ทำร้ายเราไม่ได้ค่ะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13164 โดย น้ำมนต์
สวัสดีค่ะ คุณ Dream :P

สู้ ๆ นะคะ คุณ Dream มาถูกทางแล้วนะคะ สักวันหนี้เราก็หมด (เหมือนอย่างคุณ อนาคินว่าเลยค่ะ) จะด้วยวิธีใดก็แล้วแต่ เราทำดีที่สุด เราก็ไม่ต้องเสียใจ หรือ ท้อแท้นะคะ

น้ำมนต์มีหนี้เยอะค่ะ น้ำมนต์ก็คิดว่าปล่อยจนถึงกระบวนการทางศาลค่ะ แล้วให้อายัดเงินเดือน (เพราะเงินเดือนไม่มาก แล้วสภาพก็ใกล้จะคล้ายตอนเกิดมาดูโลกแล้ว ^^ ) แต่ถ้าโชคดี ถูกหวยรวยทรัพย์ ก็ค่อยว่ากันใหม่ (หวยก็ไม่เล่นแล้วอ่ะ :laughing: )

ในที่นี้มีกำลังใจให้กันและกันเสมอ โชคดีค่ะ :bye: :bye:

ปล. เรื่องรายได้ของคุณ Dream ลองคุยกับทางฝ่ายบุคคลดู เพื่อหาทางออก เพราะถ้าเอารายได้ทั้งหมดที่ได้แล้วหัก ๓๐ % จะทำให้เราและครอบครัวไม่พอใช้ (พี่กอบัวอาจแนะนำได้ค่ะ เหมือนเคยอ่านเจอ)
ถ้าน้ำมนต์เข้าใจผิด ต้องขออภัยนะคะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13196 โดย jaruwan wangrangka
ผมขอบคุณพี่ๆ มากครับ
ผมตั้งใจเอาไว้ ว่าบทสรุปต้องเป็นแบบนี้ แต่ก็ดีครับจะได้วางแผนชีวิตได้ถูกสักที เมื่อเขาหักก็ไปขอส่วนลด ถ้าได้ 15 % ก็อาจจะชะลออีกสองเจ้า Visa & Ready ไปสักระยะหนึ่ง ก็ยังดีกว่าไม่ทำอะไรเลย เพราะลูกต้องกิน แฟนต้องใช้ ทุกวันนี้อะไรก็แพง

ผมจะต้องสู้และค่อยๆผ่อนไป สักวันหนึ่งมันก็ต้องหมดหนี้เราก็จะเป็นไทย

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.805 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena