กำลังจัดการกับหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อก้อนโต 5 ล้านกว่าบาท

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #43843 โดย pfs
คุณเจคะ Kbank และ KTC มีข้อมูลเพิ่มเติมสำหรับสองรายนี้ไหมคะรบกวนแชร์ข้อมูลได้ไหมคะค่อนข้างกังวนเพราะยอดหนี้สูงค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #43852 โดย jae

pfs เขียน: คุณเจคะ Kbank และ KTC มีข้อมูลเพิ่มเติมสำหรับสองรายนี้ไหมคะรบกวนแชร์ข้อมูลได้ไหมคะค่อนข้างกังวนเพราะยอดหนี้สูงค่ะ

ของ Kbank Jae ได้ส่วนลดประมาณ 39% หยุดจ่าย 9 เดือน

รวมทุกบัญชี บัตรเครดิต สินเชื่อ และ บัตรกดเงินสด ยอดฟ้อง 84X,XXX บาท ปิดจบ 51X,XXX บาท เจ้านี้ Jae มีผ่อนบ้านกับเค้าส่วนลดเลยไม่ค่อยงาม ทำยอมหน้าศาล และ Jae ขายบ้านเลยเอาส่วนต่างปิดจบไป

ส่วน KTC เท่าที่ทราบมาเค้าไม่มีนโยบายลดเงินต้น ลดได้เฉพาะดอกเบี้ย วันจันทร์ที่ผ่าน KTC โทรมาแจ้งว่าจะฟ้อง แล้ว ถ้าปิดงวดเดียวลด ดอกเบี้ย 70 % ถ้าแบ่งชำระ ลดดอกเบี้ย 50 % ก็รอกันไป ข้อมูลเพิ่มเติม อื่นๆ รอเพื่อนๆสมาชิกที่มีประสบการณ์มาแชร์นะครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #43874 โดย kitti
ขอบคุณคุณ Jae ค่ะที่มาเล่าประสพการณ์ให้ฟัง kitti ก็ติดตามกระทู้คุณ Jae เพื่อเป็นแนวทางเพราะยอดหนี้ kitti กับ คุณ maruko แต่ละบัตรยอดสูง ถ้าขึ้นศาลก็คงต้องเป็นศาลแพ่งค่ะ
ต้องขออนุญาตินำวิธีการของคุณไปใช้นะค่ะ ที่น่าสนใจคือวิธีการต่อรองกับกับเจ้าหนี้ สามารถเลื่อนนัดศาลได้ 2 รอบก่อนที่จะสู้คดี ถ้ามีโอกาศได้พบคุณ Jae ต้องขอสอบถามวิธีการนะค่ะ
วันที่ 22 ก.ย 56 มีอบรมคุณ Jae ไปหรือเปล่าค่ะ Kitti สมัครไปร่วมงานด้วย ถ้าคุณ Jae ไปก็คงได้พบกันที่งานนะค่ะ
เป็นกำลังใจให้คุน เก่งค่ะ นับถือจริงๆ ที่ปลดหนี้ได้ไว :สู้ๆ:

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #43896 โดย pfs
ต้องขอบคุณ K. เจมากที่กรุณาตอบกลับเรื่อง KBANK และ KTC ช่วยได้มากเลยค่ะ

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #43997 โดย meawpung
ยินดีด้วยนะครับ

แป่บๆ เดี๋ยวก็หมดหนี้ครับ

ผมก็ขายที่ดินไปเหมือนกันตอนปิดหนี้ แต่ก้ไม่เป็นไร ไม่ตายหาเอาใหม่ครับ

สู้ต่อไป คุณเจ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: jae

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44385 โดย jae
@คุณ Kitti เจ คงไม่ได้เข้าไปอบรมวันที่ 22 กย นี้คับ แต่จะพยายามเข้ามาแชร์ประสบการณ์เท่าที่จะพอมีเวลานะครับ
@คุณ pfs ด้วยความยินดีครับ
@คุณ Norasingh ขอบคุณครับ และแสดงความยินดีสำหรับบ้านใหม่ด้วยนะครับ สุดยอด ปิดหนี้ไป 9 เดือน สามารถยื่นกู้ผ่านด้วย เอาไว้วันหลังจะขอคำปรึกษาเพิ่มเติมนะครับ :)

update สถานการณ์กันสักนิดดีกว่า ตอนนี้เจ เหลือภาระหนี้ประมาณ 2.2 ล้านจาก 5 ล้านกว่าๆ เหลือทั้งหมด 8 บัญชี ของ 6 ธนาคาร

เหมือนฟ้ามีตาและคงสงสารมนุษย์ตาดำๆ อย่างเจ ก็เลยดล บันดาล ให้เจได้ปรับตำแหน่งและมีรายได้ที่มากขึ้นด้วยรายได้หลังหักภาษีแล้ว 11X,XXX บาท ทำให้เจสามารถเก็บเงินไว้รอ H/C ได้เร็วขึ้น เจพยายามอดออมมากขึ้นไปอีกเพื่อที่จะได้หลุดบ่วงหนี้ให้ได้ในเร็ววัน ทุกวันนี้ใช้เงินต่อเดือนไม่ให้เกิน 10,000 บาท

เป็นกำลังใจสำหรับเพื่อนสมาชิกทุกท่านนะครับ ณ วันนี้เราอาจจะรู้สึกว่า ปัญหาของเรามันดูหนักหนาสาหัสเหลือเกิน มืดมนไม่มีทางออกของการแก้ปัญหา เจเคยเป็นอย่างนั้นมาก่อนครับ อยากบอกทุกคนว่าขอให้เราตั้งสติ และรู้จักอดทนรอเวลาและอดออม ค่อยๆแก้ปัญหาไปทีละขั้น อย่าใจร้อน คิดซะว่าภาระที่เราสร้างขึ้นมาใช้เวลาขนาดไหน การแก้ปัญหาย่อมใช้เวลาเช่นกัน

โชคดีหนี้หมดไวๆ ประกาศอิสระกันในเร็ววันนะครับ :wo:

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44387 โดย pfs
ขอแสดงความยินดีเรื่องการได้ปรับตำแหน่งด้วยค่ะ

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44388 โดย pompam
ยินดีด้วยกับคุณเจด้วยนะคะกับตำแหน่งใหม่ค่ะ ของพี่เองก็กำลังเจรจากับกรุงศรีมาสเตอร์เป็นใบแรกค่ะ เค้าบอกจะให้ปิดที่ 45% ประมาณ 60000 บาทจากยอด 109600 รอเจรจาค่ะ สู้ๆไปด้วยกันนะคะ

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44424 โดย Eagle
ขอแสดงความยินดีกับตำแหน่งใหม่ และรายได้ที่เพิ่มขึ้นค่ะ ^^

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44593 โดย jae

pompam เขียน: ยินดีด้วยกับคุณเจด้วยนะคะกับตำแหน่งใหม่ค่ะ ของพี่เองก็กำลังเจรจากับกรุงศรีมาสเตอร์เป็นใบแรกค่ะ เค้าบอกจะให้ปิดที่ 45% ประมาณ 60000 บาทจากยอด 109600 รอเจรจาค่ะ สู้ๆไปด้วยกันนะคะ

ของเครือกรุงศรี เค้าส่วนลดมาเร็วและแรง ถ้าเราพอไหวก็ปิดไปครับ อาจขอแบ่งจ่ายตามกำลัง เป็นกำลังใจให้ครับ

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44599 โดย wich76
โห www.consumerthai.org/debtclub/components/com_kunena/template/default/images/emoticons/sweating.gif สุดยอดเลยครับ เป็นกำลังใจให้ครับ หนี้ของคุณทำให้ หนี้ของผมกลายเป็นกองขี้หมาไปเลย

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44601 โดย nr_panpan
เพิ่งได้มีโอกาสเข้ามาอ่านเรื่องของคุณเจ ทึ่งมากๆ ไม่กี่เดือนสามารถปิดได้ตั้งหลายบัญชี ยอดหนี้ของเราก็พอกันค่ะ พวก 5 ล้านกว่าๆ ของเราเพิ่งหยุดหนี้ส่วนใหญ่ได้สองเดือน มีแต่ยูโอบีที่หยุดเข้าเดือนที่ 4 ไม่รู้จะเริ่มฟ้องแล้วหรือยัง

ถึงแม้จะหยุดได้สองเดือนแล้ว แต่ไม่สามารถเก็บเงินได้ fix cost แต่ละเดือนสูงมาก ตอนนี้อยู่ในช่วงปรับตัวค่ะ ตั้งเป้าหมายไว้เหมือนกันว่าหนี้ต้องหมด ภายในไม่เกิน 5 ปี แต่ถ้าโดนอายัดเงินเดือนซะก่อนก็คงเพิ่มไปอีก

ยินดีด้วยน่ะค่ะสำหรับการปรับตำแหน่งและเงินเดือน
:P :P :P

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44616 โดย kitti
ยินดีกับตำแหน่งใหม่ค่ะ คุณ Jae เงินเดือนขนาดนี้ต้องปลดหนี้ได้เร็วแน่เลยค่ะ เป็นกำลังให้นะค่ะ ถ้าหมดหนี้แล้วก็อย่าลืมเพื่อนๆสมาชิกนะค่ะ ^^
แต่ Kitti กับคุณ maruko คงต้องอยู่ในวงการนี้อีกนานเพราะยังมีภาระ ลูกๆกำลังเรียน 3 คนพยามเก็บอยู่ค่ะไม่ท้อค่ะ

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44623 โดย powerfully
ขอแสดงความยินดีกับคุณเจด้วยนะคะที่ได้รับตำแหน่งใหม่ และรายได้ที่เพิ่มขี้น

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44659 โดย jae

wich76 เขียน: โห www.consumerthai.org/debtclub/components/com_kunena/template/default/images/emoticons/sweating.gif สุดยอดเลยครับ เป็นกำลังใจให้ครับ หนี้ของคุณทำให้ หนี้ของผมกลายเป็นกองขี้หมาไปเลย

ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับคุณ wich76 หนี้มากหรือหนี้น้อยไม่สำคัญหรอกครับ สำคัญที่ว่าเราจะจัดการกับมันอย่างไรมากกว่า ไม่ว่าจะจัดการอย่างไรครอบครัวและตัวเราเองต้องอิ่มก่อนนะครับไม่งั้นไม่มีแรงไปจัดการ :) สู้ๆครับ

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44660 โดย jae

nr_panpan เขียน: เพิ่งได้มีโอกาสเข้ามาอ่านเรื่องของคุณเจ ทึ่งมากๆ ไม่กี่เดือนสามารถปิดได้ตั้งหลายบัญชี ยอดหนี้ของเราก็พอกันค่ะ พวก 5 ล้านกว่าๆ ของเราเพิ่งหยุดหนี้ส่วนใหญ่ได้สองเดือน มีแต่ยูโอบีที่หยุดเข้าเดือนที่ 4 ไม่รู้จะเริ่มฟ้องแล้วหรือยัง

ถึงแม้จะหยุดได้สองเดือนแล้ว แต่ไม่สามารถเก็บเงินได้ fix cost แต่ละเดือนสูงมาก ตอนนี้อยู่ในช่วงปรับตัวค่ะ ตั้งเป้าหมายไว้เหมือนกันว่าหนี้ต้องหมด ภายในไม่เกิน 5 ปี แต่ถ้าโดนอายัดเงินเดือนซะก่อนก็คงเพิ่มไปอีก

ยินดีด้วยน่ะค่ะสำหรับการปรับตำแหน่งและเงินเดือน
:P :P :P

ขอบคุณ ยินดีที่รู้จักและต้อนรับเข้าชมรมนะครับคุณ nr_panpan บัญชีรายรับรายจ่ายคือหัวใจในการจัดการภาระของเราเลยครับ พอทำเสร็จเราจะรู้ว่าเราควรจะปรับ ลด ออม หรืออุดรูรั่วของเราได้จากตรงไหน ช่วง 4-5 เดือนแรกรับโทรศัพท์ถี่หน่อยครับ หลังจากนั้นแล้วจะคิดถึงเจ้าหนี้เชียวหล่ะ ไม่ค่อยมีสายให้ปะทะวาจา 555

ปล ของเจ ถ้ารวมหนี้บ้านเข้าไปด้วยก็ปาเข้าไปเกือบ 9 ล้านครับ แต่ตอนนี้ขายไปแระ ได้ส่วนต่างมา H/C ได้เยอะ

เจเป็นกำลังใจให้นะครับเริ่มจัดการทีละขั้น ไม่ต้องรีบร้อน อดออม และอดทน รอเวลา หนี้ไปจากเราแน่นอนครับ สู้ๆ

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44661 โดย jae

kitti เขียน: ยินดีกับตำแหน่งใหม่ค่ะ คุณ Jae เงินเดือนขนาดนี้ต้องปลดหนี้ได้เร็วแน่เลยค่ะ เป็นกำลังให้นะค่ะ ถ้าหมดหนี้แล้วก็อย่าลืมเพื่อนๆสมาชิกนะค่ะ ^^
แต่ Kitti กับคุณ maruko คงต้องอยู่ในวงการนี้อีกนานเพราะยังมีภาระ ลูกๆกำลังเรียน 3 คนพยามเก็บอยู่ค่ะไม่ท้อค่ะ

ขอบคุณ คุณKitti และคุณ Powerfully เช่นกันครับ เจเองก็มีสาวน้อย 2 ขวบกว่าๆให้ดูแล 1 คนเช่นกัน ทุกวันนี้พอกลับบ้านแล้วเจอสาวน้อยส่งตาหวานแล้วเข้ามากอดก็หายเหนื่อยเป็นปลิดทิ้ง และมีกำลังใจสู้หนี้ต่อไป ซักวันครอบครัวเราจะปลดหนี้ และประกาศอิสระภาพ แต่ไม่ลืมชมรม และเพื่อนๆที่นี่แน่นอนครับ

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44729 โดย pompam
คุณ jae คะ ทางกรุงศรีที่เค้าติดต่อให้มาบอกว่าลดให้ประมาณ 45% จากยอดหนี้ 109600 เหลือ 60000 แต่ดิฉันบอกว่าเงินไม่พอถ้าขอผ่อนจะได้ไหม เจ้าหน้าที่เค้าตอบว่าถ้าอย่างนั้นงวดนี้ให้ส่งเข้าไปก่อน 7500 เพื่อเอาไปตัดยอดต้น แล้วจะคำนวณให้ใหม่ เค้ายืนยันว่าจะตัดจากยอดต้น ค่ะ อย่างนี้เชื่อเค้าได้ไหมคะ ว่าเค้าไม่ได้หลอกให้จ่ายหยอดเข้าไปค่ะ

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44734 โดย jae

pompam เขียน: คุณ jae คะ ทางกรุงศรีที่เค้าติดต่อให้มาบอกว่าลดให้ประมาณ 45% จากยอดหนี้ 109600 เหลือ 60000 แต่ดิฉันบอกว่าเงินไม่พอถ้าขอผ่อนจะได้ไหม เจ้าหน้าที่เค้าตอบว่าถ้าอย่างนั้นงวดนี้ให้ส่งเข้าไปก่อน 7500 เพื่อเอาไปตัดยอดต้น แล้วจะคำนวณให้ใหม่ เค้ายืนยันว่าจะตัดจากยอดต้น ค่ะ อย่างนี้เชื่อเค้าได้ไหมคะ ว่าเค้าไม่ได้หลอกให้จ่ายหยอดเข้าไปค่ะ[/quot

อย่าหลงคารม หลวมตัวจ่ายหยอดเข้าไปนะครับ คุณ pompam ไม่จ่ายอะไรเข้าไปทั้งนั้นจนกว่าเราจะได้หนังสือยืนยันปิดหนี้จากสำนักงานกฏหมายหรือธนาคาร ไม่ต้องรีบร้อนครับ ถ้ายังไม่พร้อมก็ยังไม่ต้องจ่าย ส่วนลดถ้าเค้าเคยเสนอมาแล้วเท่าไหร่ เราก็ยังคงได้เท่านั้นหรือบางครั้งอาจได้มากกว่านั้นแล้วแต่กรณีครับ

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #44820 โดย jae
Update วันนี้ สำนักงานกฏหมาย SCB speedy cash โทรมาเสนอส่วนลด ยอดหยุด 18X,XXX บาท หยุดมา 9 เดือน ปัจจุบัน 21X,XXX บาท
3 เดือนที่แล้วเสนอให้ปิดที่ยอดหยุด 18X,XXX บาท
เดือนที่แล้วเสนอให้ปิด 13X,XXX บาท
เดือนนี้เสนอให้ปิด 12X,XXX บาท

เจต่อรองไปขอปิดที่ 10X,XXX บาท ยังไม่ ok รอเก็บเงินต่อไป

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.745 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena