พร้อมรับมือแล้วครับ หนี้เกือบหนึ่งล้านบาท หยุดจ่ายสิ้นเดือนนี้ ขอกำลังใจ+แนวทางครับผม

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44044 โดย niyombant

pfs เขียน: ยูเมะพลัสกว่าจะสำเร็จถึงจุดนี้หยุดจ่ายกี่เดือนคะรบกวนสอบถามค่ะ เก่งมากจริงๆในการต่อรองขอขอบคุณที่มาแชร์ประสบการณ์ให้

ยูเมะจ่ายครั้งสุดท้าย 15 มีนา56ครับ ได้ข้อเสนอนี้หลังหยุดได้ 5 เดือนครับ

เดือนที่ 1-2 โทรกระหน่ำวันละ 2-3 ครั้งแต่พูดจาดีครับ ไม่อะไร แต่ถ้าคุณไม่รับจะโทรเข้าที่ทำงานหรือโทรหาพ่อแม่ญาติๆทันที

ปลายๆเดือนที่2 เริ่มมีส่วนลดแล้ว ลดให้ 20%

เดือนที่3 ลดให้ 35%

เดือนที่4 ลดให้ 55%งวดเดียว หรือ 50% 3งวด

เดือนที่5 ลดให้ 58% ผ่อน6 งวด แต่งวดแรกจ่ายเยอะหน่อย

ต้องพยายามเจรจาครับ บอกเค้าว่าเราติดปัญหาอะไร แต่อยากจ่ายจริงๆ พอช่วยได้มั้ย ขอผ่อนตามที่เราไหวครับ ปีนี้นโยบายเค้าค่อนข้างดีเลยครับ เห็นใจลูกหนี้ อิอิ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44045 โดย niyombant

nunin2011 เขียน:

• ของเรา ยูเมะ หยุดมาได้4เดือน พอเริ่มเข้าเดือนที่5 เสนอมาแล้วค่ะ ยอด ณ ปัจจุบันแจ้งมา 62,679 ให้ปิดจบที่29,000 ได้4งวด [1.=9,000 2.=7,000 3.=7,000 4.=6,000] ตอนนี้รอเค้าทำเรื่อวให้นายอนุมัติ แล้วจะแฟกซ์หนังสือให้ ความว่าไง จะแต้งให้ทราบตอนต่อไปค่ะ เริ่มมีกำลังใจล :ลั่ลล้า:

ขอให้ได้ส่วนลดตามที่หวังนะครับ สู้ไปพร้อมกันครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44220 โดย niyombant
    วันนี้สแตนดาร์ดโทรมาให้ส่วนลดเหลือ 32000 จาก 54000 ยังไม่มีเลยต่อไปเหลือ 25000 หุหุ เจ้าหน้าที่บอกว่าคงไม่ได้ค่ะแล้ววางสายไปเลย 555

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44245 โดย dawichy
    ของผมหนี้ 1.4 ล้าน เก็บเงินได้เดือนละ 3 หมื่นบวกโบนัสอีกประมาณ 1 แสนบาท ใช้เวลาปิดหนี้ทุกใบ 1ปีกับอีก 2 เดือน ของคุณ niyombant น่าจะปิดได้เร็วกว่าผมนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
    พอดีเห็นว่ามีของ KTC เหมือนกัน ของผมยอดรวมประมาณ 2.6 แสน โดนฟ้องประมาณ 1 ปีหลังจากหยุดครับแต่ไปจ่ายปิดก่อนเลยไม่ต้องไปขึ้นศาล อยากจะบอกว่าแบงค์เขาจะไม่ค่อยโทรมาทวง แต่อาจจะยื่นฟ้องเลยถ้าเราไม่ได้ติดต่อไปเจรจาครับ

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44252 โดย niyombant

kampawa เขียน: ของผมหนี้ 1.4 ล้าน เก็บเงินได้เดือนละ 3 หมื่นบวกโบนัสอีกประมาณ 1 แสนบาท ใช้เวลาปิดหนี้ทุกใบ 1ปีกับอีก 2 เดือน ของคุณ niyombant น่าจะปิดได้เร็วกว่าผมนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
    พอดีเห็นว่ามีของ KTC เหมือนกัน ของผมยอดรวมประมาณ 2.6 แสน โดนฟ้องประมาณ 1 ปีหลังจากหยุดครับแต่ไปจ่ายปิดก่อนเลยไม่ต้องไปขึ้นศาล อยากจะบอกว่าแบงค์เขาจะไม่ค่อยโทรมาทวง แต่อาจจะยื่นฟ้องเลยถ้าเราไม่ได้ติดต่อไปเจรจาครับ

ขอบคุณมากครับที่มาแชร์ประสบการณ์ KTC เงียบจริงครับ โทรมาเดือนละครั้งได้ ตัวนี้คงรอขึ้นศาลเลยครับ ยอดสูง ไปขอผ่อนที่ศาลเอาครับ ตอนนี้พยายามเก็บเงินปิดรายอื่นที่ให้ส่วนลดดีๆไปก่อน

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44339 โดย pompam
    เรียนปรึกษาคุณ niyombant ค่ะ ทางสำนักกฎหมายของบัตรกรุงศรีมาสเตอร์โทรมาให้ปิดบัญชีจากยอดปัจจุบัน 109600 ลดให้ 45 % เหลือ 60000 บาท ค่ะ อยากขอความคิดเห็นว่าใช้ได้ไหมคะ จะสามารถต่อรองได้มากกว่านี้อีกหรือไม่คะ

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44340 โดย niyombant

pompam เขียน: เรียนปรึกษาคุณ niyombant ค่ะ ทางสำนักกฎหมายของบัตรกรุงศรีมาสเตอร์โทรมาให้ปิดบัญชีจากยอดปัจจุบัน 109600 ลดให้ 45 % เหลือ 60000 บาท ค่ะ อยากขอความคิดเห็นว่าใช้ได้ไหมคะ จะสามารถต่อรองได้มากกว่านี้อีกหรือไม่คะ

ของผมในเครือกรุงศรีก็ได้ประมาณนี้ครับ 45-47% ถ้าคุณ pompam พร้อมที่จะจ่ายและไม่เดือดร้อนก็น่าจะ OK ครับ เพราะถ้าปล่อยไปยังไงก็ได้ไม่เกินนี้มากนัก แล้วก็คิดดอกเบี้ยเพิ่มไปอีกทุกๆเดือน ยังไงลองขอแบ่งเป็น 2-3 งวดดูก็ได้ครับจะได้ไม่หนักมาก เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ

:ลั่ลล้า:

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44348 โดย pompam
    ค่ะได้พยายามต่อรองแล้วค่ะ แต่เค้าบอกว่าได้สูงสุดเท่านี้ซึ่งเค้าได้พูดกับหัวหน้าเค้าทั้งวัน ก็อย่างที่คุณ niyombant บอกค่ะเค้าบอกว่าถ้ารอดอกเบี้ยมันจะเพิ่มมากกว่านี้ แต่ลอผ่อนเค้าสองงวดเค้าบอกว่าไม่ได้ ยังกล้วว่าถ้ารับข้อเสนอของกรุงศรี จะถูกทาง UOB ฟ้องน่ะ ก็เลยต่อรองกับเจ้่าหน้าที่คนนี้ว่าขอคิดอีกทีแล้วจะตอบวันจันทร์ค่ะ เพราะ UOB ก็โทรมาเหมือนกัน แต่ยังไม่ได้คุยเพราะเวลาที่เค้าโทรมามีประชุมทุกวันค่ะ

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44502 โดย niyombant

pompam เขียน: ค่ะได้พยายามต่อรองแล้วค่ะ แต่เค้าบอกว่าได้สูงสุดเท่านี้ซึ่งเค้าได้พูดกับหัวหน้าเค้าทั้งวัน ก็อย่างที่คุณ niyombant บอกค่ะเค้าบอกว่าถ้ารอดอกเบี้ยมันจะเพิ่มมากกว่านี้ แต่ลอผ่อนเค้าสองงวดเค้าบอกว่าไม่ได้ ยังกล้วว่าถ้ารับข้อเสนอของกรุงศรี จะถูกทาง UOB ฟ้องน่ะ ก็เลยต่อรองกับเจ้่าหน้าที่คนนี้ว่าขอคิดอีกทีแล้วจะตอบวันจันทร์ค่ะ เพราะ UOB ก็โทรมาเหมือนกัน แต่ยังไม่ได้คุยเพราะเวลาที่เค้าโทรมามีประชุมทุกวันค่ะ

ทำไมกลัวยูโอบีฟ้องละครับ คุณมีบ้านหรือทรัพยืสินอะไรที่ยึดได้มั้ยละครับ หรือไม่ก็สู้คดีและยื่นอุทรณ์เพื่อยืดเวลาเก็บเงินก็ได้นะครับ บางท่านหลังจากศาลตัดสินแล้วยังขอผ่อนกับธนาคารได้อีกครับ ลองดูหลายๆแนวทางครับ ผมเจ้าไหนให้ส่วนลดดีก็จ่ายก่อนครับ เจ้าไหนไม่ให้ก็ค่อยทยอยตกลงในศาลเอาครับ

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44621 โดย pompam
    ขอบคุณมากค่ะ กับคำแนะนำ คิดว่าจะจ่ายให้กับกรุงศรีเหมือนกันค่ะ เพราะเจ้าหน้าที่ที่โทรมาพูดจาดี และแนะนำให้ด้วยค่ะ นัดเค้าคุยสับดาห์หน้าค่ะ

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44721 โดย niyombant
    สแตนดาร์ด ยอมลดให้ 45% เหลือ 30000 บาท หลังจากหยุด 5 เดือน ให้จ่ายงวดเดียววันที่ 23 กันยานี้

ผมยังไม่ไหวเลยขอผ่อนไป 3 งวด เจ้าหน้าที่บอกว่าไม่ได้ต้องงวดเดียวเท่านั้น แล้ววางสายไป

ไม่เอาก็จ่ายเจ้าอื่นก่อนครับ ไม่รีบ อยากได้งวดเดียวก็รอโบนัสสิ้นปีละกัน

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44737 โดย meawpung
    บางทีเราก็ต้องบอกทั้งเจ้าหนี้ และตัวเราว่า ช่างมัน ไม่มีว้อยยยย

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #44932 โดย niyombant
    ช่วงนี้เจ้าหนี้เงียบกันไปหมดแล้ว สบายหูจริงๆ555

ย้อนนึกไปตอนจะหยุดใหม่ๆกลัวโน้นกลัวนี่ กลัวถูกยึดบ้าน กลัวพ่อแม่รู้ แต่แล้วก็ต้องตัดสินใจหยุดเพราะไม่ไหวจริงๆ ไม่น่าเชื่อว่าผ่านไป 6 เดือนแล้ว เร็วจริงๆ ถึงแม้หนี้จะยังไม่หมดเหลืออีก 5 ใบ กว่า 350,000 บาทแต่ทุกวันนี้ชีวิตมีความสุขมากขึ้นเยอะ และจะสู้ต่อไปจนหมดหนี้ให้ได้ ต้องขอบคุณชมรมจริงๆที่ทำให้ผมมีวันนี้ และขอเป็นกำลังใจให้กับผู้ที่ประสบปัญหาทุกท่านครับ

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45211 โดย niyombant
    สแตนดาร์ดก็ผีเข้าผีออกนะครับ วันนั้นให้ 30000 งวดเดียว วันนี้เปลี่ยนสำนักงานกฏหมายบอกไม่ได้แล้ว ต้องจ่าย 38000 บาทถึงจะจบไม่งั้นจะฟ้องละ เลยบอกไปว่า จะเท่าไรก็ไม่มีครับตอนนี้ ทำตามระบบเลยครับ

สำนักงานกฎหมายธนภูมิ พูดจาไม่ค่อยดีเลยครับ ใครจะอยากหามาจ่ายให้

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45309 โดย pompam
    ขอมาแชร์ค่ะ
    ของดิฉันตกลงกับบัตรกรุงศรีมาสเตอร์ ยอด 109600 ลดให้เหลือ 66000 จ่ายสามงวดๆละ 22000 บาท ก็เลยตกลงและได้รับใบยืนยันเรียบร้อยเลยจ่ายงวดแรกไปเมื่อวานนี้ค่ะ
    มีกำลังใจมากขึ้นค่ะ ตกลงได้หนึ่งรายก็ยังดี แต่วันนี้ไม่ทราบว่าบัตรไหน โทรเข้าที่ทำงานบอกทางแบงคร์ให้เบอร์มา ดิฉันบอกไม่สะดวกให้โทรเข้าที่ทำงานทำเค้าตอบว่าทางแบงค์ให้ข้อมูลไม่ครบ และดิฉันสะดวกรับหลัง 5 โมงเย็น เค้าบอกว่าครั้งแรกที่ติดต่อก้ไม่ประทับใจ ดิฉันเลยตอบไปว่าดิฉํนกำลังประชุมค่ะ คุณควรขอข้อมูลเบอร์โทรของดิฉันจากแบงค์ จากนั้นเค้่าโทรกลับมาฝากเบอร์ให้โทรกลับ ดิฉันโทรกลับไปหลัง 5 โมงเย็นเจ้าหน้าที่คนนั้นก็กลับบ้านแล้ว ดิฉันเลยฝากเรื่องไว้ว่าไม่สะดวกรับสายเวลาทำงาน และขอให้เค้าโทรเข้ามือถือค่ะ เพราะดิฉันไม่ได้อยู่ที่ห้องทำงานตลอดเวลา มิฉะนั้นดิฉันจะไม่รับสายค่ะ

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45321 โดย ada
    ยินดีด้วยค่ะ คุณได้ส่วนลดหลายเจ้าเยอะเลยทีเดียวค่ะ
    ของดิฉันมีอีซีบาย มีโทรตามแต่ไม่เคยเสนอส่วนลดใดๆๆเลย รู้ตัวอีกทีมีหมายศาลแล้ว ค่อนข้างเร็ว
    เจรจาที่ศาลได้ส่วนลดมาแค่ 20%เองค่ะ แต่จ่าย6งวด ก็เลยยอมผ่อนจ่ายอยู่ค่ะ

และมีSCBT ด้วยค่ะ หยุดปีกว่าแล้วแต่ไม่เคยได้ส่วนลดดีๆ เลย เสนอมาแค่ประมาณ 20%เอง
    ผ่อนจ่ายมา 30 งวดแล้ว หนี้จะกลับมาเท่าตอนกู้แล้วค่ะ ตอนนี้สำนักงานเชษฐ์คอลเลคชั่นทวงอยู่
    อ้างว่าSCBT ไม่มีนโยบายให้ส่วนลดเยอะ 40-50% อ้างบลาๆๆๆๆ

รอติดตาม SCBT ของคุณค่ะ อยากจะได้ส่วนลดเยอะๆบ้างจังค่ะ (o_O)

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45322 โดย pritty
    ขอตอบแทนคุณ niyombant แทนหล่ะกันนะ พอมีมีเคสของ Easy Buy เหมือนกัน และเพิ่งทำ H/C ใบนี้เป็นใบแรก รายละเอียดคร่าว ๆ ดังนี้ค่ะ ซึ่งแต่ละคนอาจจะไม่เหมือนกัน ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่าง เพียงแต่เรานำวิธีไปประยุกต์ ใช้ให้เหมาะกับของตัวเองค่ะ
    1. ณ ตอนนี้ที่เจรจาอยู่ ทางเจ้าหนี้มีนโยบาย ไหนออกมาบ้าง ซึ่งแต่ละเดือนก็ไม่เหมือนกัน
    2. ระยะเวลาของการเป็นลูกหนี้ของเรา ว่า เป็นลูกหนี้กับเขา มานาน มากน้อยแค่ไหน การผ่อนชำระเป็นอย่างไร เช่น เคยเป็นลูกหนี้มา 10 ปี แต่เพิ่งจะหยุดจ่ายใน 2-3 เดือน
    3. อยู่ที่การเจรจา การรับโทรศัพท์ของคุณ อย่ากลัวการรับโทรศํพท์ การโต้ตอบกับทางเจ้าหนี้ 1-2 เดือนแรก จะทวงมากหน่อย คุยรู้เรื่องบ้าง ไม่รู้เรื่องบ้าง อย่าใสใจ คุยดีมา ก็ดีตอบ ถ้ากวนมา ก็กวนกลับไปเลย
    4. พอเข้าเดือนที่ 3-4 จะเริ่มมีการให้ปรับปรุงโครงสร้างหนี้ / ปิดบัญชี และอื่น ๆ อันนี้สำคัญ คุณต้องวางแผนการเงินของคุณให้ดี มองว่า มีภาระค่าใช้จ่ายในแต่ละเดือนอะไรบ้าง ที่ต้องชำระ แล้ววางแผนว่าจะจัดการอย่างไรกับมัน ขอแนะนำ ถ้าคุณมีเงินเก็บมากพอ ก็เจรจาขอส่วนลดเพื่อปิดบัญชี แต่ถ้าไม่มี ก็คือ 1. เจรจาผ่อนจ่าย คือ ปรับโครงสร้างหนี้ ต้องดูข้อดี/ข้อเสีย ของข้อนี้ด้วย ถ้าคิดว่า จ่ายได้ ไม่ติดขัด วิธีนี้ก็ไม่เลวร้ายจนเกินไป แต่ถ้าหยุดจ่าย จะฟ้องศาลเร็ว (ของเรายอมเจรจาผ่อนจ่ายก่อน รอเงินก้อนแล้วก็ H/C อาจได้ส่วนลดไม่มาก แต่ถ้าเทียบกับค่าใช้จ่ายแล้ว มันโอเค วิธีนี้ก็ไม่ต้องขึ้นศาล)
    2. ยอมให้เจ้าหนี้ฟ้องศาล แล้วไปตัดสินใจว่าจะใช้วิธีเลือกทางใด ตามที่คุณนกกระจอกเทศแนะนำในเว็บฯ

พยายามศึกษาอ่านข้อมูลในเว็บ ให้มากที่สุดค่ะ แล้วเลือกแนวทางที่เหมาะกับเรา แต่ละเคส แต่ละคน ก็ไม่เหมือนกัน ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลาย ๆ อย่าง เช่น มีภาระค่าเลี้ยงดูพ่อ-แม่ ลูก ค่ารักษาพยายาม และอื่น ๆ อีกหรือเปล่า ถ้าเป็นคนโสด ไม่ต้องมีภาระครอบครัวหรือต้องเลี้ยงดูพ่อ-แม่ ก็มีชัยไปกว่าครึ่งแล้ว (แอบอิจฉาเล็ก ๆ รู้งี้อยู่เป็น โสด ดีกว่า) สู้ ๆ ค่ะ จะได้หมดหนี้ ยิ่งตอนนี้ เริ่มมีข่าว น้ำเน่ามาแล้วว่า เหตุจากรถคันแรก ทำให้ คนเป็นหนี้ครัวเรือนมากขึ้น กดเงินจากบัตรเครดิตมาจ่ายค่างวด ตอนนี้บรรดา ลีสซิ่ง โดนแล้วเป็นด่านแรก ต่อมาจะเป็นเจ้าหนี้บัตรเครดิต บัตรกดเงินสดทั้งหลายแหล่ ตามมา เชื่อว่า จะต้องมีปัญหาแบบนี้เกิดขึ้นอีกมากไม่รู้กี่เท่า

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45604 โดย niyombant

pompam เขียน: ขอมาแชร์ค่ะ
    ของดิฉันตกลงกับบัตรกรุงศรีมาสเตอร์ ยอด 109600 ลดให้เหลือ 66000 จ่ายสามงวดๆละ 22000 บาท ก็เลยตกลงและได้รับใบยืนยันเรียบร้อยเลยจ่ายงวดแรกไปเมื่อวานนี้ค่ะ
    มีกำลังใจมากขึ้นค่ะ ตกลงได้หนึ่งรายก็ยังดี แต่วันนี้ไม่ทราบว่าบัตรไหน โทรเข้าที่ทำงานบอกทางแบงคร์ให้เบอร์มา ดิฉันบอกไม่สะดวกให้โทรเข้าที่ทำงานทำเค้าตอบว่าทางแบงค์ให้ข้อมูลไม่ครบ และดิฉันสะดวกรับหลัง 5 โมงเย็น เค้าบอกว่าครั้งแรกที่ติดต่อก้ไม่ประทับใจ ดิฉันเลยตอบไปว่าดิฉํนกำลังประชุมค่ะ คุณควรขอข้อมูลเบอร์โทรของดิฉันจากแบงค์ จากนั้นเค้่าโทรกลับมาฝากเบอร์ให้โทรกลับ ดิฉันโทรกลับไปหลัง 5 โมงเย็นเจ้าหน้าที่คนนั้นก็กลับบ้านแล้ว ดิฉันเลยฝากเรื่องไว้ว่าไม่สะดวกรับสายเวลาทำงาน และขอให้เค้าโทรเข้ามือถือค่ะ เพราะดิฉันไม่ได้อยู่ที่ห้องทำงานตลอดเวลา มิฉะนั้นดิฉันจะไม่รับสายค่ะ

ยินดีด้วยนะครับ ที่ปิดกรุงศรีได้

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45606 โดย niyombant

ada เขียน: ยินดีด้วยค่ะ คุณได้ส่วนลดหลายเจ้าเยอะเลยทีเดียวค่ะ
    ของดิฉันมีอีซีบาย มีโทรตามแต่ไม่เคยเสนอส่วนลดใดๆๆเลย รู้ตัวอีกทีมีหมายศาลแล้ว ค่อนข้างเร็ว
    เจรจาที่ศาลได้ส่วนลดมาแค่ 20%เองค่ะ แต่จ่าย6งวด ก็เลยยอมผ่อนจ่ายอยู่ค่ะ

และมีSCBT ด้วยค่ะ หยุดปีกว่าแล้วแต่ไม่เคยได้ส่วนลดดีๆ เลย เสนอมาแค่ประมาณ 20%เอง
    ผ่อนจ่ายมา 30 งวดแล้ว หนี้จะกลับมาเท่าตอนกู้แล้วค่ะ ตอนนี้สำนักงานเชษฐ์คอลเลคชั่นทวงอยู่
    อ้างว่าSCBT ไม่มีนโยบายให้ส่วนลดเยอะ 40-50% อ้างบลาๆๆๆๆ

รอติดตาม SCBT ของคุณค่ะ อยากจะได้ส่วนลดเยอะๆบ้างจังค่ะ (o_O)

ของผม SCBT เป็นบัตรกดเงินสดครับ หยุดมาได้ 6 เดือน โทรต่อรองเดือนละ 1-2 ครั้ง แต่เปลี่ยนสำนักงานกฏหมายบ่อยมาก ยอดลดก็ไม่เท่ากันสักที่ เท่าที่ศึกษามาตัวนี้ฟ้องช้า ก็พยายามยื้อเวลาเก็บเงินต่อไปครับ

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45607 โดย niyombant

pritty เขียน: ขอตอบแทนคุณ niyombant แทนหล่ะกันนะ พอมีมีเคสของ Easy Buy เหมือนกัน และเพิ่งทำ H/C ใบนี้เป็นใบแรก รายละเอียดคร่าว ๆ ดังนี้ค่ะ ซึ่งแต่ละคนอาจจะไม่เหมือนกัน ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่าง เพียงแต่เรานำวิธีไปประยุกต์ ใช้ให้เหมาะกับของตัวเองค่ะ
    1. ณ ตอนนี้ที่เจรจาอยู่ ทางเจ้าหนี้มีนโยบาย ไหนออกมาบ้าง ซึ่งแต่ละเดือนก็ไม่เหมือนกัน
    2. ระยะเวลาของการเป็นลูกหนี้ของเรา ว่า เป็นลูกหนี้กับเขา มานาน มากน้อยแค่ไหน การผ่อนชำระเป็นอย่างไร เช่น เคยเป็นลูกหนี้มา 10 ปี แต่เพิ่งจะหยุดจ่ายใน 2-3 เดือน
    3. อยู่ที่การเจรจา การรับโทรศัพท์ของคุณ อย่ากลัวการรับโทรศํพท์ การโต้ตอบกับทางเจ้าหนี้ 1-2 เดือนแรก จะทวงมากหน่อย คุยรู้เรื่องบ้าง ไม่รู้เรื่องบ้าง อย่าใสใจ คุยดีมา ก็ดีตอบ ถ้ากวนมา ก็กวนกลับไปเลย
    4. พอเข้าเดือนที่ 3-4 จะเริ่มมีการให้ปรับปรุงโครงสร้างหนี้ / ปิดบัญชี และอื่น ๆ อันนี้สำคัญ คุณต้องวางแผนการเงินของคุณให้ดี มองว่า มีภาระค่าใช้จ่ายในแต่ละเดือนอะไรบ้าง ที่ต้องชำระ แล้ววางแผนว่าจะจัดการอย่างไรกับมัน ขอแนะนำ ถ้าคุณมีเงินเก็บมากพอ ก็เจรจาขอส่วนลดเพื่อปิดบัญชี แต่ถ้าไม่มี ก็คือ 1. เจรจาผ่อนจ่าย คือ ปรับโครงสร้างหนี้ ต้องดูข้อดี/ข้อเสีย ของข้อนี้ด้วย ถ้าคิดว่า จ่ายได้ ไม่ติดขัด วิธีนี้ก็ไม่เลวร้ายจนเกินไป แต่ถ้าหยุดจ่าย จะฟ้องศาลเร็ว (ของเรายอมเจรจาผ่อนจ่ายก่อน รอเงินก้อนแล้วก็ H/C อาจได้ส่วนลดไม่มาก แต่ถ้าเทียบกับค่าใช้จ่ายแล้ว มันโอเค วิธีนี้ก็ไม่ต้องขึ้นศาล)
    2. ยอมให้เจ้าหนี้ฟ้องศาล แล้วไปตัดสินใจว่าจะใช้วิธีเลือกทางใด ตามที่คุณนกกระจอกเทศแนะนำในเว็บฯ

พยายามศึกษาอ่านข้อมูลในเว็บ ให้มากที่สุดค่ะ แล้วเลือกแนวทางที่เหมาะกับเรา แต่ละเคส แต่ละคน ก็ไม่เหมือนกัน ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลาย ๆ อย่าง เช่น มีภาระค่าเลี้ยงดูพ่อ-แม่ ลูก ค่ารักษาพยายาม และอื่น ๆ อีกหรือเปล่า ถ้าเป็นคนโสด ไม่ต้องมีภาระครอบครัวหรือต้องเลี้ยงดูพ่อ-แม่ ก็มีชัยไปกว่าครึ่งแล้ว (แอบอิจฉาเล็ก ๆ รู้งี้อยู่เป็น โสด ดีกว่า) สู้ ๆ ค่ะ จะได้หมดหนี้ ยิ่งตอนนี้ เริ่มมีข่าว น้ำเน่ามาแล้วว่า เหตุจากรถคันแรก ทำให้ คนเป็นหนี้ครัวเรือนมากขึ้น กดเงินจากบัตรเครดิตมาจ่ายค่างวด ตอนนี้บรรดา ลีสซิ่ง โดนแล้วเป็นด่านแรก ต่อมาจะเป็นเจ้าหนี้บัตรเครดิต บัตรกดเงินสดทั้งหลายแหล่ ตามมา เชื่อว่า จะต้องมีปัญหาแบบนี้เกิดขึ้นอีกมากไม่รู้กี่เท่า

เห็นด้วยกับคุณ pritty ครับผม ขอบใจมากครับที่ช่วยมาตอบคำถามเพื่อนสมาชิก
    :love:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
    เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.974 วินาที
    ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena