มือใหม่หยุดจ่ายเดือนแรกและฝากขอบคุณพี่ๆทุกคน

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #54426 โดย nutprapan
วันนี้ อิออน โทรมาคะ ขู่ว่าจะส่งเซอร์เวย์ ชั้นก้บอกส่งไปเลยคะไม่เปนรัย ทำตามหน้าที่คุณเลยคะ

มันเงียบไปนานมากเลยคะ พอกลับมามันบอก แค่นี้นะคะ สวัสดีคะ แอบขำมันคะ

ส่วนที่อื่นก็โทรปะปาย

แต่สำคัญคือ KTC โทรมานี่ละคะ บอกว่า ให้จ่ายจาก 3%เป็น 1% จากยอดแต่อัตราดอกเบี้ยเท่าดิม

ถ้าเราผิดชำระอีก จะตัดเป็น 3% เหมือนเดิม อันนี้คือไม่ใช่ประนอมหนี้ใช่มั๊ยคะ ไม่แน่ใจเลยบอกว่า

ขอคิดดูก่อนอะคะ เพราะเคยอ่านประนอมหนี้จะต้องปรับดอกเบี้ยให้เป็น 15% /ปี

รบกวนพี่ๆเข้ามาตอบหน่อยนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #54468 โดย nutprapan
วันนี้ scb speedy loan โทรมาทวงคะ แต่บอกว่าสนใจทำประนมหนี้มั๊ย ทำไมเร็วจัง หยุดแค่ 2 รอบบิลเอง

ส่วน KTC จะเอายังไดีละคะนี่ เห่อๆ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54630 โดย nutprapan
อาทิตย์นี้สายเริ่มเงียบมากเลย รู้สึกว่า scb จะส่งออกนอกธนาคารแล้ว เพราะเวลาโทรมาทวงไม่พุดชื่อ ไม่บอกสังกัดเลยคะ น้ำเสียงหยาบๆแต่พูดจาดีคะ

อิออน หายไปเปนอาทิดละคะ หลังจากที่วันนั้นบอกว่า จะส่งเซอเวย์

ktc หลังจากชวนลดจ่าย 3% เป็น 1% ก้เงียบไปคะ

scb มีการชวนประนอมหนี้แล้ว

ธนชาติมีโทรบ้างเลกน้อย

เทสโก้พรีเมียร์ โทรมาน่าจะเปน สนง ข้างนอกคะ

ยูเมะ โทรไม่ถี่ละคะ

เห้อๆ สู้ๆคะสู้ :laughing: :เฮ้อ: :No:

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55080 โดย nutprapan
เข้าเดือนที่ 3 แล้วนะคะ แต่ช่วงนี้เงียบมากเลยคะ

อิออนก็เงียบคะ มีแต่ ผช โทรมาจาก เอซีเอส เป็นพักๆ

ส่วนเทสโก้พรีเมีย บอกจะให้คนเข้ามาเกบเงินคะ

ส่วนใหญ่เงียบมากเลยคะ

:upset:

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55234 โดย nutprapan
เมื่อวาน อิออน มันมาถึงที่เลยคะ มันเข้ามาไม่มีการโทรบอก แต่พนักงาน มันพูดดีมากบอกว่า ได้รับรายชื่อส่งมาเลยเข้ามาหาไม่มีการเขียนอะไร หรือ ทำเสียงดังอะไรเลยคะ มาแบบสุภาพมากๆ เราบอกไม่มีก้กลับคะ

ผช ตัวดำๆ คะ พูดจาดีมาก แต่อีคนที่โทรตาม ผช เสียงกวนตีนมากคะ พูดจาห้วนๆ :No:

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #55819 โดย nutprapan
มีเรื่องขอคำแนะนำคะ

พอดีคุณพ่อมีบัตร อิออน อยู่ตั้งแต่สมัยทำงาน เป็น บัตรกดเงินสดคะ แต่ตอนนี้พ่อไม่ได้ทำงาน นานมากแล้วคะ

แต่ก็ยังจ่ายบัตรอยู่ วงเเงินบัตร เต็มคะ 85,000 บาท ส่งทุกเดือนเลยนะ ดอกเบี้ยตกเดือนละ 2000 บาท

โดยหมุนเงินเอาเวลาเราเงินเดือกออก ก้เอาเงินเดือนเราไปจ่าย แล้วก้เอาดอกที่พ่อ 2000 บาทไปจ่าย

ตอนนี้พ่อเริ่มแก่ลง แล้วก็หารายได้ได้น้อยกว่าเดิม คือการวิ่งวินมอเตอร์ไซต์ คือที่จะขอแนะนำว่า ถ้าให้พ่อ

หยุด จ่ายไปเลย แล้วเปลี่ยนเบอติดต่อดีรึป่าว เพราะตอนนี้พ่อไม่ได้ทำงานนานมากแล้ว แต่ก้ยังส่งประกัน

สังคมอยู่เป็นประกันตนเอง ตอนนี้พ่ออายุ 68 ปีแล้ว คิดว่าพ่อคงไม่ได้ทำอะไรเกี่ยวกับธุรกรรมแล้วแน่นอน

จะหยุดจ่าย และเปลี่ยนเบอร์โทสับ เพื่อไม่ให้มันโทรตาม เพราะ พ่อเป็นความดันสูง อาจจะเครียดได้ ถ้า

โดนโทรทวงบ่อยๆ ถ้าหยุดจ่าย ตัวนี้ พ่อคงสบายใจขึ้นมาก เรารบกวนสอบถามผู้รู้ หรือ พี่นกกระจอกเทศ

ช่วยชี้แนะด้วยเถอะคะ ขอบคุณคะ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #55820 โดย jackTs
อิอ้อนไม่ยอมฟ้อง

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=178&Itemid=29

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=36792

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54490

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54490&limitstart=6

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54722

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&id=129&catid=5

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=41540

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1662

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=12379

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=211&Itemid=29

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=4118&Itemid=29

แต่มันจะใช้วิธีทวงหนี้แบบ"กดดัน"แทน...จนกว่าจะ Hair cut สำเร็จ หรือไม่ก็ขายหนี้เน่าออกไป

www.google.co.th/#q=site:debtclub.consumerthai.org+%E0%B8%AD%E0%B8%B4%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%99+%E0%B8%97%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%B5%E0%B9%89+%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56254 โดย nutprapan
รบกวนสอบถามพี่นกกระจอกเทศอีกทีคะ

พอดี พ่อไม่ได้ทำงานแล้วคะ แต่ขับวินมอไซ แทน
ตอนนี้มีผ่อนมอไซ อยู่

ถ้าพ่อไม่จ่ายบัตรอิออน แบบนี้ถ้าพ่อผ่อนรถมอไซหมด มันจะยึดทรัพย์มั๊ยคะ

ได้ไปอ่านในบทความของรถยนต์ ไม่รู้มันเหมือนกันรึป่าว

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56308 โดย nutprapan
รบกวนผู้รู้ช่วย ชี้แนะด้วยคะ

ขอบคุณคะ :vomit: :ไม่ยอม:

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56310 โดย iamadogdog
อย่าไปกลัวพวกทวงหนี้ ยิ่งกลัวก็ยิ่งแสดงความอ่อนแอให้เค้าเห็น ก็ยิ่งโดนข่มเหง เอาเปรียบ

ไม่มีก็คือไม่มี คำว่าไม่มีเงิน ไม่ได้แปลว่า ไม่จ่าย ชำระให้เมื่อพร้อม ยังไม่ตายหนี้ต้องหมด

เอาใจช่วยและเป็นกำลังใจให้ ของเราหยุดจ่ายเข้าสี่เดือนละ กะว่าสิ้นปี ได้โบนัส ก็คงปิดได้

บ้างสักบัตรสองบัตร เงินเดือนไม่พอเก็บหรอก ประหยัดใช้วันละ 100 ยังไม่พอเก็บเลย ชีวิต

ประจำวันก็มีค่าใช้จ่าย เพราะงั้น เราก็ต้องสู้กันต่อไป :sweat:

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56457 โดย nutprapan
รบกวนสอบถามพี่นกกระจอกเทศอีกทีคะ

พอดี พ่อไม่ได้ทำงานแล้วคะ แต่ขับวินมอไซ แทน
ตอนนี้มีผ่อนมอไซ อยู่แล้วก็ทำป้ายเหลืองแล้ว

ถ้าพ่อไม่จ่ายบัตรอิออน แบบนี้ถ้าพ่อผ่อนรถมอไซหมด มันจะยึดทรัพย์มั๊ยคะ

บัตรชื่อพ่อ รถชื่อพ่อคะ

ได้ไปอ่านในบทความของรถยนต์ ไม่รู้มันเหมือนกันรึป่าว

รบกวนด้วยคะ :say: :say: :say:

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56605 โดย jackTs

nutprapan เขียน: รบกวนสอบถามพี่นกกระจอกเทศอีกทีคะ

ตอนนี้มีผ่อนมอไซ อยู่แล้วก็ทำป้ายเหลืองแล้ว

บัตรชื่อพ่อ รถชื่อพ่อคะ

รบกวนด้วยคะ

ถ้าเจ้าหนี้มันสืบรู้ หรือมันสืบเจอ ว่าลูกหนี้มีชื่อเป็นเจ้าของรถมอเตอร์ไซด์แล้ว
มันก็ส่งเรื่องให้เจ้าหน้าที่บังคับคดีทำการยึดได้ครับ(เหมือนกับกรณีรถยนต์เปี๊ยบ ไม่ได้แตกต่าง)

ว่าแต่...อิอ้อนมันจะทำเรื่องยึดมอเตอร์ไซด์ได้ยังไงล่ะ?

ถ้ามันไม่ยอมฟ้องศาลเสียก่อน

ข้อกฏหมายที่ต้องจำ

ศาลไม่มีหน้าที่ไปอายัดหรือยึดทรัพย์ใดๆของลูกหนี้

หน้าที่ในการอายัดหรือยึดทรัพย์ของจำเลย เป็นหน้าที่ของกรมบังคับคดีเท่านั้น...ผู้อื่นไม่มีสิทธิ์...แม้กระทั่งตัวของเจ้าหนี้เอง...ก็ไม่มีสิทธิ์

โดยกระบวนการอายัดหรือยึดทรัพย์ดังกล่าว จะเกิดขึ้นได้ก็ต่อเมื่อ
ต้องจบสิ้นคดีในการฟ้องร้องต่อศาลแล้ว โดยศาลได้มีคำสั่งให้ลูกหนี้ต้องจ่ายหนี้ ตามคำพิพากษาที่ศาลสั่ง

หากลูกหนี้ยังคงเพิกเฉย ไม่ยอมปฎิบัติตามคำพิพากษาของศาลอีก
เจ้าหนี้ก็จะเอาคำพิพากษาของศาลในคดีดังกล่าว ไปยื่นคำร้องต่อ"กรมบังคับคดี"
เพื่อให้ทางกรมบังคับคดีเป็นผู้ออกคำสั่ง ยึด/อายัด (หมายบังคับคดี)
โดยเจ้าหน้าที่บังคับคดีจะเป็นผู้ดำเนินการ ในการยึดทรัพย์หรืออายัดเงินเดือนของลูกหนี้ (ซึ่งเจ้าหนี้มีอำนาจในการยื่นคำร้อง ให้ยึดทรัพย์และอายัดเงินเดือน พร้อมๆเลยกันก็ได้)
เพื่อนำมาชำระหนี้ตามคำพิพากษาของศาลต่อไป

ดังนั้น...การที่ไอ้พวกทวงหนี้ชอบอ้างว่า หากลูกหนี้ไม่ยอมจ่ายหนี้ที่ค้างชำระอยู่
เจ้าหนี้มีสิทธิ์มาอายัดหรือยึดทรัพย์ใดๆของลูกหนี้ได้เลย โดยไม่จำเป็นต้องฟ้องต่อศาล และต้องทำเรื่องผ่านกรมบังคับคดี นั้น

จึงเป็นคำพูดที่โกหกตอแหลโดยสิ้นเชิง

อ้างอิงข้อมูลจาก
ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64#9240

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56608 โดย nutprapan
ขอบคุณพี่มากเลยคะ คำตอบพี่ช่วยได้เยอะเลยคะ ขอบคุณจริงๆคะ -/\-

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56612 โดย junpen
สวัสดีค่ะ ดิฉันเป็นหนี้อิออน 39000เริ่มหยุดจ่ายอิออนได้ 4 วันกะวันนี้ เมื่อวานโทรมา บอกว่าวันที่10 จะโทรมา วันนี้โทรมาอีกแระ โทรมาเวลาทำงานอีกค่ะ แต่ไม่รับ เด๋วว่างๆค่อยรับ มาเป็นกำลังใจให้นะคะ ยังไงก้อสู้ๆนะคะ

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58077 โดย nutprapan
หายจากชมรมไปนานเลยคะ

ตอนนี้ หนี้นอกระบบ เริ่มหมดลงแล้วคะ อีกแค่ไม่กี่เดือน โบนัสก็จะออกแล้ว

ทุกที่เสนอส่วนลดมาให้ค่อนข้างมากพอสมควร

แต่ก็คิดเสมอว่า ในระบบ ยังไงก็รอได้ ต้องรีบใช้นอกระบบ ให้หมดก่อน ไม่น่าเชื่อนะคะ ว่า ระยะเวลา 5 เดือน

จะสามารถเคลียนอกระบบ เกือบๆ 7 หมื่น แถบจะหมดแล้วคะ ขอบคุณชมรมนี้ันะคะ

ห่วงแต่ ktc เงียบมากเลยคะ กลัวจะโผล่มาอีกทีคือ ขึ้นศาล สะแล้ว เห่อออออออออออ

เจ้าอื่นๆก็โทรมาตามบ้างปะปายคะ สู้คะ คำเดียวเลย :bye: :bye:

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58689 โดย nutprapan
อยากจะทราบว่า เราจะเช็คกับทาง ktc ได้หรือไม่คะ ว่าได้ทำการส่งเรื่องฟ้องเราหรือยัง

เช็คได้ทางไหนาบ้างคะ

ขอบคุณคะ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60531 โดย nutprapan
รบกวนสอบถาม ผู้รู้ด้วยคะ

ถ้าในกรณี อายัดเงินเดือนคะ

ถ้าเรามีการกู้ยืมบริษัท อยู่แล้ว ทางบริษัท หักเงินเดือนเราทุกเดือน

ถ้ามีเอกสารอายัดเงินมา เค้าก็สามารถอายัดเราได้จากยอดเงินเดือนหรอคะ

เช่น เงินเดือน 15000 หักประกันสังคม 5% เหลือ 14,250 บาท หักเงินยืมอีก 4000 บาท

เหลือ 10,250 บาท แบบนี้กรมบังคับคดีก็จะสั่งหักเราอีก 30 % ของเงินเดือนหรอคะ

เข้าไปอ่านในไขข้อข้องใจอายัดเงินเดือน ก็ ยัง งง อะคะ

รบกวนพี่นกกระจอกเทศช่วยตอบทีนะคะ

ขอบคุณคะ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60536 โดย Eagle KY CNX
เขาจะหักจากเริ่มแรกเลยไม่เกี่ยวว่าจะเป็น ภาษี เงินกู้อะไรต่างๆ ที่บริษัทหักจากเรา

เงินออกมาเริ่มแรกคือหักใช้หนี้ก่อนเลย ครับ

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62048 โดย nutprapan
ในกรณี ที่บัตรฟ้องเรา คนที่ฟ้อง เป็นบริษัททวงหนี้ หรือ เป็น บริษัทเจ้าของบัตรฟ้องคะ

ขอบคุณคะ

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62081 โดย johnydebt
เท่าที่ผมโดนมา คือ บริษัทเจ้าของบัตรส่งมอบอำนาจช่วงให้สำนักกฎหมา ซึ่งสำนักกฎหมา จะไป outsource เพิ่มรับอำนาจช่วงต่ออีกก็ได้หากงานทำนาบนหลังคนของพวกมันเยอะเกินครับ ก็จะส่งมอบจนถึงผู้รับอำนาจช่วงคนสุดท้าย คือ ทนายที่รับทำคดี ครับ ของผมเจอที่ 3 แห่งส่งมอบอำนาจกันมาฟ้องครับ ก่อนขึ้นศาลนี่นั่งไล่กันเพลีย กว่าจะเจอไอ้คนฟ้องตัวจริง เอกสารมัน xerox แปะมากับหมายศาลหนายังกะสมุดโทรศัพท์สมัยก่อนเลยครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.711 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena