สอบถามครับ ผมได้หมายนัดขึ่นศาล ที่รัตนบุรี สุรินทร์ วันที่ 2 นี้แล้ว KTC

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59817 โดย jumbo2you
สอบถามครับ ผมได้หมายนัดขึ่นศาล ที่รัตนบุรี สุรินทร์ วันที่ 2 นี้แล้ว KTC ยอด 2 ใบรวมกัน 124000 บาทครับ

1.ในหนังสือแจ้งมาผมต้องจ่ายค่าทนายด้วย...ผมต้องจ่ายมั้ยครับ
2.ผมต้องมีทนายมั้ยครับ
3. ค่าใช้จ่ายในการไปศาลครั้งนี้ต้องมีอะไรบ้างครับ..
4.ผมต้องการจ่ายให้น้อยที่สุดครับ..เช่นเดือนละ 1000 พอไหวครับ

แนะนำด้วยครับ...ผมต้องทำยังไงบ้างครับ ขอบคุณมากครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59818 โดย jumbo2you
ผมใหม่มากๆ เลยครับ...สู้กับเจ้าหนี้มาหลายเจ้าแล้ว..มีเจ้านี้ฟ้องเจ้าแรกเลยครับ...แนะนำด้วยนะครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59821 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59822 โดย jumbo2you

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59829 โดย pfs
ขอแชร์ประสบการณ์ขึ้นศาลของบัตรกรุงไทยเผื่อจะเป็นประโยชน์สำหรับเพื่อนสมาชิกใหม่ค่ะ
บัตรกรุงไทยไปศาลรอบแรกไปขอเลื่อนไป 1 นัดให้เหตุผลว่าจะไปเจรจากับเจ้าหนี้อีกครั้งซึ่งช่วย
ยืดเวลาไปได้ประมาณ 2 เดือนค่ะ
ไปศาลครั้งที่สองของคดีบัตรกรุงไทย เป็นวันที่ทางบัตรกรุงไทยจัดมหกรรมทุกๆ 3 เดือน
ผลการไกล่เกลี่ยค่อนข้างดีเกินความคาดหมายดังนี้
จากยอดหนี้ที่ฟ้อง 428,XXX บาท (ยอดรวมสองบัตรเครดิตและบัตรกดเงินสด)
ลดดอกเบี้ยให้ 28,XXX บาท
ยอดหนี้ที่ต้องจ่าย 400,000 บาท ติดดอกเบี้ยระหว่างผ่อน 7.5% ผ่อน 36 เดือน
เดือนที่ 1 - 12 ผ่อน 5,000 บาท (แยกจ่ายบัตรเครดิต 2,500 , บัตรกดเงิน 2,500)
เดือนที่ 13 - 24 ผ่อน 5,000 บาท (แยกจ่ายบัตรเครดิต 2,500 , บัตรกดเงิน 2,500)
เดือนที่ 25 - 36 ผ่อนขั้นต่ำ 5,000 บาท (แยกจ่ายบัตรเครดิต 2,500 , บัตรกดเงิน 2,500)
โดยต้องผ่อนให้ครบภายใน 36 งวด
ส่วนตัว pfs เองวางแผนปีแรกจ่าย 5000 เพื่อเก็บเงินก้อนเพื่อ H/C เจ้าอื่น โดยที่ไม่ต้องกังวลกับกรุงไทยอีก และจะจ่ายกรุงไทยมากขึ้นในปีที่สองและปีที่สามโดยถ้าเดือนไหนมีมากเราก็จ่ายมาก ถ้าเดือนไหนมีความจำเป็นเราก็จ่ายปกติตามข้อกำหนดของกรุงไทยที่ให้จ่ายไม่ต่ำกว่า 5000 ค่ะ (เป้าหมายคือจ่ายกรุงไทยจบเจ้าสุดท้ายค่ะ) ดอกเบี้ยกรุงไทยก็เดินตลอดที่ 7.5% ค่ะ แต่คิดแล้วก็คุ้มที่เราเก็บเงินไป H/C เจ้าอื่นได้ถึง 40-50% วันที่มีการต่อรองทางกรุงไทยตั้งธงมาจะให้จ่ายที่ 8,000 บาทต่อเดือน ก็ขอต่อรองยอดให้ลดการผ่อนเหลือ 5000 บาท โดยบอกเหตุผลความจำเป็นและแนวทางการจ่ายคืนมากขึ้นในปีที่สาม และให้เหตุผลว่าถ้ายอดขั้นต่ำสูงเกินไปและเป็นการผ่อนระยะเวลายาวๆ ถ้าจ่ายไม่ไหวก็โดนบังคับคดีขอให้เห็นใจเราด้วย เพราะเรามีเจตนาที่จะจ่ายหนี้คืนอยู่แล้ว ไม่งั้นคงไม่ต้องเสียเวลามาไกล่เกลี่ย เขาเลยตกลงค่ะ

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59847 โดย aaayayaye
แอบมาหาความรู้ด้วยคนค่ะ
หมายศาลเพิ่มมาถึงเช่นกันค่ะ KTC เช่นกัน (พร้อมกัน2ใบ)
ขึ้นศาลวันที่ 3 ธ.ค. ค่ะ ขออนุญาตนำคำแนะนำคุณ pfs ไปใช้นะคะ

ขอบคุณมากค่ะ

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59853 โดย jumbo2you
ขอบคุณที่แนะนำครับ...ผมก็ว่าจะขอเจรจาผ่อน 36 งวดนี้แหละครับ..แต่สงสัยว่าเราต้องเสียค่าใช้จ่ายอะไรบ้างนะครับ

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59859 โดย pfs
ถ้าคุณไกล่เกลี่ยทีศาลไม่มีค่าใช้จ่าอะไรเลยแต่คุณต้องอยู่จนจบที่ท่านผู้พิพากษาเรียกชื่อเราและต้องแสดงตัวและยืนยันและรอเซ้นเอกสารรายละเอียดที่ระบุว่าเราจะต้องจ่ายหนี้เดือนละเท่าไร เริ่มวันไหน (ส่วนใหญ่จะให้เวลาอีก 1 เดือนแล้วเร่ิ่มจ่ายงวดแรกค่ะ

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59880 โดย jumbo2you

pfs เขียน: ถ้าคุณไกล่เกลี่ยทีศาลไม่มีค่าใช้จ่าอะไรเลยแต่คุณต้องอยู่จนจบที่ท่านผู้พิพากษาเรียกชื่อเราและต้องแสดงตัวและยืนยันและรอเซ้นเอกสารรายละเอียดที่ระบุว่าเราจะต้องจ่ายหนี้เดือนละเท่าไร เริ่มวันไหน (ส่วนใหญ่จะให้เวลาอีก 1 เดือนแล้วเร่ิ่มจ่ายงวดแรกค่ะ

ขอบคุณมากครับ.ที่แนะนำครับ..สบายใจขึ้นเยอะเลยครับ ตอนแรกเห็นหมายศาล.ก็กลัวนึกว่าต้องจ่ายค่าทนาย ค่านู้น นี่ นั่น มากมาย..ขอบคุณที่แนะนำครับ..

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60514 โดย jumbo2you
จะออกเดินทาง..ไปจัดการ KTC แล้วครับ...ขอกำลังใจด้วยครับ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60516 โดย jumbo2you
สอยถามหน่อยครับ ผมค้องเตรียมเอกสารอะไรไปด้วยมั้ยครับ นอกจากหมายศาล ครับผม แนะนำด้วยครับ จะเดินทางพรุ่งนี้แล้วครับ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60518 โดย eakasak
มีหนี้บัตรกดเงินสดเคทีซีเหมือนกันแต่ยังไม่ฟ้อง ยอดสี่หมื่น ลุ้นๆอยู่กำลังจะปิดรายต่อไป หยุดจ่ายมา 11 เดือนแล้ว ในนี้บอกว่าฟ้องเร็ว

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60519 โดย eakasak
ขอสอบถามหน่อยครับ นัดแรก เราควรจะขอเลือนหรือเปล่าครับ เพราะยืดเวลาไปอีกตั้งสองเดือน เผื่อเก็บเงินเพิ่มได้อีกคับ

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62577 โดย Apirada.Tan
ไม่ค่อยเข้าใจอ่ะค่ะ คุณที่บอกเป็นหนี้ 400000 บาท เคทีซีให้ผ่อนทั้งหมด 36 งวด งวดละ 5000 บาท (รวม 180000)นั่นหมายความว่าต้องไปโปะที่งวดสุดท้ายเยอะเลยสิคะ

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62581 โดย FFM

Apirada.Tan เขียน: ไม่ค่อยเข้าใจอ่ะค่ะ คุณที่บอกเป็นหนี้ 400000 บาท เคทีซีให้ผ่อนทั้งหมด 36 งวด งวดละ 5000 บาท (รวม 180000)นั่นหมายความว่าต้องไปโปะที่งวดสุดท้ายเยอะเลยสิคะ

ผ่อนเกิน 36 งวดก็ได้ครับ แต่งวดต่อๆไป จะต้องเสียดอกเบี้ย 15% (ระหว่างงวดที่ 1 - 35 เสียแค่ 7.5%)

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62593 โดย eakasak
ไปขึ้นศาลแล้ว เป็นยังไงบ้างครับ มาแชร์ประสบการณ์ ให้อ่านได้ไหมคับ

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62698 โดย nattie
ของเราไปขึ้นศาลแขวงสมุทรปราการวันเสาร์ที่ 24 มกราคม นี้ค่ะ เป็นการเริ่มต้นปีใหม่ที่แย่ทีเดียว

แต่ !! ทำไงได้ค่ะ หนี้เราสร้างขึ้นมาเอง เราก้อต้องจัดการมันเอง แต่สำหรับเราเอง ยังไม่มีเงินก้อน

ในการปิดบัญชีทั้งหมดค่ะ ยอดฟ้อง 7 หมื่นสามพัน รวมดอกเบี้ยแล้ว เราไม่มีรถ ไม่มีบ้าน บ้านที่อยู่

ก้ออาศัยเค้าอยู่ค่ะ มีแต่เงินเดือนสุทธิ 2 หมื่นที่จะต้องรอโดนอายัด :ไม่ยอม: ยังไงไปศาลมาแล้ว

รบกวนช่วยแบ่งปัญประสบการณ์ด้วยค่ะ เผื่อว่าจะมีแนวทางในการเจราจาเหมือนกัน เพราะเจ้าหนี้

ที่เดียวกัน ,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,, ขอบคุณนะค่ะ :สู้ๆ:

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63011 โดย rodman

nattie เขียน: ของเราไปขึ้นศาลแขวงสมุทรปราการวันเสาร์ที่ 24 มกราคม นี้ค่ะ เป็นการเริ่มต้นปีใหม่ที่แย่ทีเดียว

แต่ !! ทำไงได้ค่ะ หนี้เราสร้างขึ้นมาเอง เราก้อต้องจัดการมันเอง แต่สำหรับเราเอง ยังไม่มีเงินก้อน

ในการปิดบัญชีทั้งหมดค่ะ ยอดฟ้อง 7 หมื่นสามพัน รวมดอกเบี้ยแล้ว เราไม่มีรถ ไม่มีบ้าน บ้านที่อยู่

ก้ออาศัยเค้าอยู่ค่ะ มีแต่เงินเดือนสุทธิ 2 หมื่นที่จะต้องรอโดนอายัด :ไม่ยอม: ยังไงไปศาลมาแล้ว

รบกวนช่วยแบ่งปัญประสบการณ์ด้วยค่ะ เผื่อว่าจะมีแนวทางในการเจราจาเหมือนกัน เพราะเจ้าหนี้

ที่เดียวกัน ,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,, ขอบคุณนะค่ะ :สู้ๆ:

ผมเองก็มีนัดไปศาล วันอาทิตย์ ที่ 25 นี้ครับ ศาลแขวงสมุทรปราการเหมือนกันเลย ยอดฟ้อง 55000 ไม่รู้เจรจาตัดจบกับทนายได้หรือไม่ครับ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63069 โดย pichit
ผมมีนัดกับ ไทยพาณิชย์ ขึ้นศาลแขวงสมุทรปราการเหมือนกันครับ 27/1/15 เวลา 13.00 น.ยอด 92000 กว่าคงให้ศาลตัดสินเลยครับมีแต่เงินเดือน เงินเก็บก็ไม่มี

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63346 โดย eakasak
มีใครไปขึ้นศาล ของเคทีซีแล้ว มาแชร์ประสบการณ์ กันนนะครับ นัดแรกขอเลื่อนได้นะ บอกว่าจะกลับไปเจรจากับเจ้าหนี้อีกที ยืดเวลาเก็บเงินไปได้อีก อันนี้อ่านจากในนี้นะเค้าบอกมาแบบนี้

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.643 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena