ลากันทีกับหนี้ 1.3 ล้าน บทเรียนชีวิตที่ยิ่งใหญ่!!!!!

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64936 โดย IndyGirL
ขอบคุณทุกๆ คอมเม้น. และทุกๆ กำลังใจคะ. ได้เข้าไปอ่านกระทู้ของเพื่อนๆหลายๆท่ายไว้เป็นแนวทางรับมือบ้าง
จากวันที่เริ่มหยุดจ่าย ประมาณ กลางเดือนธันวาคม 57 จนมาถึงตอนนี้ทำไมบางบัตรมันไป 3-4 งวดแล้วหว่า งงจิงๆ :shy:
ส่วนตัวเราว่าส่วนมากจะพูดจายังดีอยู่ ไม่ค่อยมีคำพูดรุนแรง. อาจจะมีน้ำเสียงแข็งหรือ บางแบงก์อาจจะแกล้งโทรเข้าที่ทำงานบ้าง. แต่ยังดีกว่าที่เราคจินตนาการไว้ตอนแรกๆมาก. ยกเว้น citi ad แบรนนี้ทำให้เราปวดหัวทุกครั้งที่โทรมาทวง. แต่ทำไงได้อ่ะเนอะ :pray:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65043 โดย kanisorn1982

IndyGirL เขียน: ขอบคุณทุกๆ คอมเม้น. และทุกๆ กำลังใจคะ. ได้เข้าไปอ่านกระทู้ของเพื่อนๆหลายๆท่ายไว้เป็นแนวทางรับมือบ้าง
จากวันที่เริ่มหยุดจ่าย ประมาณ กลางเดือนธันวาคม 57 จนมาถึงตอนนี้ทำไมบางบัตรมันไป 3-4 งวดแล้วหว่า งงจิงๆ :shy:
ส่วนตัวเราว่าส่วนมากจะพูดจายังดีอยู่ ไม่ค่อยมีคำพูดรุนแรง. อาจจะมีน้ำเสียงแข็งหรือ บางแบงก์อาจจะแกล้งโทรเข้าที่ทำงานบ้าง. แต่ยังดีกว่าที่เราคจินตนาการไว้ตอนแรกๆมาก. ยกเว้น citi ad แบรนนี้ทำให้เราปวดหัวทุกครั้งที่โทรมาทวง. แต่ทำไงได้อ่ะเนอะ :pray:

จากประสบการณ์ของผมเอง ที่มีหนี้ที่เดียวกันกับคุณ IndyGirL สี่ตี กับยูโอกะโปโตก มันกวน teen สุดๆครับ ยังจำอารมณ์นั้นได้ มันกวนมา ผมกวนกลับเลยครับ หมั่นไส้

กรูเป็นหนี้เงินนะเฟ้ย ไม่ได้เป็นหนี้ชีวิต

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65131 โดย IndyGirL
ตอนนี้มี 2 ที่ เสนอ ส่วนลดมาแล้วค่ะ แต่แค่ประมาณ 30% เราเลยลดกดไปที่ 50% ไม่รู้จะได้ไหม เพราะได้ยินมาว่าทั้ง 2 ที่น่าจะได้ไม่ต่ำกว่า 50%. :เฮ้อ:

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65199 โดย IndyGirL
Umay ยอดต้น 44800 ตอนนี้วิ่งไป 48xxx เค้าเสนอปิด ที่ 32,000 เราต่อไป 2 หมื่นถ้วน จนท.โทรแจ้งลดได้แค่ 23,000 ผ่อน 2 เดือน เพื่อนๆ ว่าถ้าเราไม่รับตอนนี้ จะยังมีสิทธิ์ได้ส่วนลดอีกมั้ย เพราะใจเราอยากได้ สัก 2 0,000 ถ้า เพรายอดทีาเร้าเสนอมาเราต้องหาเพิ่มอีก 3,000 แต่ใจก้ออยากจะปิด กลัวพลาดไปแล้วจะอดไปเลย :hurt:

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65213 โดย pfs
ต้องขั้นอยูกับว่า
1. หยุดมานานกี่เดือน ส่วนลดงามๆ จะมาหลังจาก 6 เดือน (60-68%) แต่ถ้าเงินคุณพร้อมและยอมรับ
กับยอดที่เสนอได้ แต่ถ้าจะรอดอกเบี้ยก็เดินต่อ (ดอกที่เดินบวกค่าติดตามเดือนละประมาณ 1500 บาท)
ถึงเวลานั้นถึงได้ส่วนลดเพิ่มขึ้นอาจจะไม่แตกต่างมากค่ะ
ตามความเห็นคุณน่าจะต่อรองอีกสักรอบขอที่ 20000 โดยเสนอไปว่าถ้าได้ยอดนี้จะปิดในงวดเดียว
แต่ถ้ายังยืนยอด 23000 ก็ต่อรองขอผ่อนเพิ่มเป็น 3 หรือ 4 งวดน่าจะเป็นทางออกที่ดีกว่า ลดศัตรูไปได้

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65220 โดย IndyGirL
หยุดมานานประมาณ 4 รอบบิลคะ ลองโทรไปต่อรองที่ยอด 21,000 ผ่อน 2 เดือนมาอีกครั้งค่ะ เจ้าหน้าที่แจ้งว่าจะเสนอหัวหน้าอีกที ตอนแรกที่คิดว่าลดน้อยเพราะเราคิดจากเงินต้น :เฮ้อ:
แต่ตอนนี้ดอกเบี้ยเรา วิ่งเพิ่มมาอีก 3000 เป็นเงิน 48500 แล้วค่ะ ถ้าคิดอย่างที่คุณ. Pfs บอกคิดจากต้น บวก ดอกเบี้ยเราก็ว่าไม่น่าเกลียดอะไร
แต่เจ้าหน้าที่ก็ไม่สามารถให้คำตอบได้เลยต้อง นำเสนอผู้บริหารอีก รอเวลาอนุมัติมาแจ้งเราอีกที ลุ้นคะ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65228 โดย pfs
ตอบตามประสบการณ์ น่าจะอนุมัตินะ ขอให้โชคดีค่ะ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65280 โดย IndyGirL
สับสนมึนงง กับ umay เจ้าหน้าที่ที่ต่อรองยอดไป แจ้งว่า ต้องรออนุมัติจากหัวหน้า แต่ถ้าได้แบ่งจ่ายงวดแรก ไม่เกินวันที่ 9 มีนา58 นี้ เราเลยบอกว่าขอหนังสือH/C ก่อนเดี๋ยวจะชำระให้ แล้วมันจะทันเหรอค่ะ วันจันทร์นี้แล้ว

Citi ready+ credit BES โทรมาตั้งแต่เช้าแต่พูดกันพอเข้าใจแจ้งว่าส่วนลดปิดทีละบัตรได้ แต่ยังไงลดไม่เกิน 30%แน่นอน และไม่รับประกันว่าขอไปจะได้หรือไม่ หรือเรายังค้างไม่นานพอแค่ 3รอบบิล

CITI AD หลังจากห่างหายไปนานหลายวัน วันนี้กลับมาโน้มน้าวให้ประนอมหนี้ พูดนานมากเวียนหัว

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65322 โดย IndyGirL
โทรไปตามเอกสาร H/C เจ้าหน้าที่บอกหัวหน้าประชุม น่าจะบ่ายๆ ทราบผล เซ็งมากกกก แล้วมาบอกว่าจ่ายวันนี้วันสุดท้ายคืออะไรอ่ะ ตามเรื่องตั้งแต่วันศุกร์แล้วนะ :ไม่ยอม:
มันควรจะทราบผลได้แล้วนะ เรื่องมากชักช้าไม่ปิดก็ได้นะเอาเงินไปปิดเจ้าอื่นดีกว่า :เฮ้อ:

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65343 โดย IndyGirL
ในที่สุด H/C ใบแรกก็มาซะที ได้เอกสาร มาน่าจะถูกต้องแล้วละคะ งวดแรก วันนี้เลย 9 มีนา 58
ไม่ทราบว่า ถ้าจ่ายครบแล้วต้องมีเอกสารจากทางเจ้าหน้าที่อีกมั้ยว่าปิดหมดแล้ว
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65347 โดย kanisorn1982

IndyGirL เขียน: ในที่สุด H/C ใบแรกก็มาซะที ได้เอกสาร มาน่าจะถูกต้องแล้วละคะ งวดแรก วันนี้เลย 9 มีนา 58
ไม่ทราบว่า ถ้าจ่ายครบแล้วต้องมีเอกสารจากทางเจ้าหน้าที่อีกมั้ยว่าปิดหมดแล้ว

ขอไว้ได้ก็ดีครับ ตามประสบการณ์ผมนั้น ส่วนใหญ่ใบปลดภาระหนี้ ทางเจ้าหนี้จะออกให้เราช้าครับ เขาจะยึดใบ H/C เป็นหลัก ซึ่งจะมีรายละเอียดที่สำคัญอยู่ครบถ้วน เราต้องอ่านในใบ H/C อย่างละเอียดและ ข้อมูลทุกอย่างถูกต้องครบถ้วนอาทิ เช่น ขื่อ ตราธนาคาร เลขที่สัญญาหนี้ วันเวลาที่ชัดเจน ยอดหนี้และดอกเบี้ยตามจริง และเก็บใบ H/C และใบเสร็จชำระหนี้ไว้ด้วยกัน ไว้เป็นหลักฐานครับ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65361 โดย oillyz
ไปปิดยูเมะมาวันนี้เหมือนกันเลยค่ะ หมดศัตรูไปหนึ่ง ดีใจมาก
สู้ๆไปด้วยกันนะคะ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65370 โดย jackTs

IndyGirL เขียน: ในที่สุด H/C ใบแรกก็มาซะที ได้เอกสาร มาน่าจะถูกต้องแล้วละคะ งวดแรก วันนี้เลย 9 มีนา 58

หนังสือยืนยันสิ้นสุดภาระหนี้ ไม่ค่อยสำคัญเท่าไหร่นักหรอกครับ (ถ้ามีก็ดี แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไร)

ที่สำคัญที่สุดก็คือ

1. หนังสือแฮร์คัท ซึ่งเป็นใบยืนยันว่าคุณได้รับข้อเสนอส่วนลด จากสถาบันการเงิน หรือจากบริษัทรับจ้างติดตามหนี้

2. บิลชำระหนี้จากเคาเตอร์การเงิน ไม่ว่าจะเป็นธนาคารต่างๆ หรือ non-bank หรือ เคาเตอร์เซอร์วิส เพื่อเป็นหลักฐานว่า คุณได้ชำระหนี้ในวันที่....เป็นที่เรียบร้อยแล้ว
*** ต้องถ่ายเอกสารเก็บเอาไว้ด้วย หากได้รับบิลใบเสร็จการชำระเงินที่ เป็นจำพวกกระดาษคาร์บอน เพราะถ้าหากวันเวลาผ่านไปนานๆ(หลายๆเดือน) ตัวหนังสือที่อยู่ในใบเสร็จของกระดาษคาร์บอน มันจะเลือนหายไปตามกาลเวลา ***

ตัวอย่างกระดาษคาร์บอน

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: IndyGirL

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65402 โดย IndyGirL
รู้สึกมีกำลังใจ ในการรับมือการทวงหนี้ขึ้นเยอะเลยคะ ปิด umay ไปได้เป็นรายแรก ด้วยยอดเงินทีาเราพอรับได้ :bye:

ตอนนี้มีทาง powerbuy เสนอปิดมาอีกเจ้า เจ้านี้จากยอดหยุด 38,000 ตอนนี้พุ่งมา 41xxx จะเข้ารอบบิลที่ 4 เสนอปิดมาที่ 30,000 เราบอกไม่มีคะ เต็มที่หายืมได้ 15,000 นางเลยรีบบอกเลยว่าถ้างั้นให้จ่ายเข้ามาก่อน 1 รอบบิล ไม่หลงกลหรอกจ้ะ ทวงจากสำนักงาน พีซีเจ คอนซัลแทน ไม่รู้ว่าเคี่ยวหรือป่าว

CITI AD ก้อโทรมากล่อม จนเกือบใจอ่อนแนะ คือพูดเยอะจิงๆ จนเราหลุดปากบอกไปว่าถ้าพี่ประนอมหนี้ไปเกิดผิดนัด คุณฟ้องเราก้อแพ้เต็มๆ เจ้าหน้าที่ก้ออึ้งไป สุดท้ายกล่อมเราไม่สำเร็จ บอกจะโทรมาใหม่

Cimb โทรมาชนกับ citi ad บอกให้โทรมาใหม่ ระหว่างนั่นมาสายซ้อนอีก เอาเข้าไป โทรศัพท์แฮ้งไปเลย :No:

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65538 โดย IndyGirL
เมื่อวาน 11/3/58 เป็นวันแรกที่ไม่มีเจ้าหนี้ที่ไหนโทรมาเลยแปลกใจมากกก มี citibank โทรมาเจ้าเดียวแตาเรารับไม่ทันเค้าก็ไม่โทรมาอีก

สงสัยว่าอย่าง uob citi standard เรามีหนี้ที่ละ 3 บัตร เวลาปิดขอปิดทีละรายการได้มั้ย เพราะเวลาทวงเค้าทวงรวมๆ กันมา ถ้าต้องปิดหมด คงไม่มีปัญญาอ่ะคะ แต่ละราย หลักแสนขึ้นไปเก็บเงินไม่มันจริงๆ :ไม่ยอม:

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65542 โดย Mayong01

อีกนิดนะ เขียน: KTC บัตรเครดิตของเรายอด 28,000 หยุดจ่าย 7/56 หมายศาลมาถึงบ้านแล้วคะ
เห็นเงียบๆ เทอฟ้องเรียบนะจ๊ะ นัด 9/03/58 นี้ สู้ๆไปด้วยกันคะ

แปลกใจมากค่ะ ทำไมฟ้องเร็วจังทั้งๆ ที่ยอดหนี้ก็ไม่ได้สูงมากนัก เราเองก็มีหนี้ของเจ้าตัวนี้อยู่เหมือนกันค่ะ ยอดเกือบแสนค่ะ หยุดจ่ายมา 4 เดือนแล้วค่ะ แต่ก็มีโทรมาบ้าง แต่ไม่บ่อยค่ะ แอบลุ้นต่อว่าจะโดนแบบนี้หรือเปล่า ... แต่ก็.... สู้เว้ย !!!! 555

สู้ สู้ ไปด้วยกันนะพวกเรา

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65578 โดย IndyGirL

Mayong01 เขียน:

อีกนิดนะ เขียน: KTC บัตรเครดิตของเรายอด 28,000 หยุดจ่าย 7/56 หมายศาลมาถึงบ้านแล้วคะ
เห็นเงียบๆ เทอฟ้องเรียบนะจ๊ะ นัด 9/03/58 นี้ สู้ๆไปด้วยกันคะ

แปลกใจมากค่ะ ทำไมฟ้องเร็วจังทั้งๆ ที่ยอดหนี้ก็ไม่ได้สูงมากนัก เราเองก็มีหนี้ของเจ้าตัวนี้อยู่เหมือนกันค่ะ ยอดเกือบแสนค่ะ หยุดจ่ายมา 4 เดือนแล้วค่ะ แต่ก็มีโทรมาบ้าง แต่ไม่บ่อยค่ะ แอบลุ้นต่อว่าจะโดนแบบนี้หรือเปล่า ... แต่ก็.... สู้เว้ย !!!! 555

สู้ สู้ ไปด้วยกันนะพวกเรา

ของเราเจ้านี้เราตัดสินใจผ่อนต่อค่ะเพราะยอดเราไม่เยอะ และได้ยินว่าฟ้องเร็วไม่ค่อยมีส่วนลดเท่าไหร่ เลยคิดว่ากัดฟันไปเดือนละ 1,000 น่าจะดีกว่า เจ้าหนี้เราหลายรายอ่ะคะ อย่างน้อยยอดที่น้อยสุดและคิดว่าไหวเราก็ผ่อนไปเพราะนอกนั้นเราหยุดจ่ายมา ร่วมๆ 3 เดือนแล้ว ยอดใหญ่ๆ ก็เยอะ กลัวว่าถ้าโดนฟ้องทีเดียวพร้อม ๆ กันจะแย่เอา

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65606 โดย IndyGirL
13/03/58
Citibank บัตรเครดิต และบัตร ready ดูแลโดย BES โทรมาติดตามยอดค้างพูดจาดีมาก ในส่วนของบัตรเครดิตเราบอกว่าเจ้าหน้าทีเคยเสนอส่วนลด แต่ยังตกลงกันไม่ได้ เค้าแจ้งว่าได้เต็มที่แค่ 20% จากยอกหนี้ ของเราวงเงิน 38,000 ยอมาอยู่ที่ 40,100 ลดไป 8100 จบอยู่ที่ 32,000 เราเลยปฏิเสธไป เพราะเจ้าหน้าที่เค้าก็แจ้งนะคะ ว่าให้ส่งเอกสารขอลดยอดเพื่อปิดบัญชี แต่เค้าก้อไม่ยืนยันว่าจะได้ยอดตามนั้นมั้ย :cry2:

สรุปเค้าเลยแจ้งให้พยายาม หาเข้าไปก่อนใบละ 1 งวด

9 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #65781 โดย IndyGirL
17/03/58
หลังจากที่การกระหน่ำทวงซาไปหลายวัน วันนี้โดนรุมเกือบครบทุกสถาบันหนี้เลยค่ะ อ่วมจริง :hurt:

Citi โทรมารับไม่ทัน แต่ยังดีไม่โทรเข้าที่ทำงาน

Power Buy โทรมาตามสเตปให้จ่ายเข้าไป ขอลดปิดบัญชี เสนอมา 26,000 จากตอนแรกให้ 30,000 เราบอกเด่วหายืมก่อนค่อยว่ากันใหม่ ยอดหยุด 38,000 วิ่งมาที่ 41,500

Cimb ตามเดิมให้หาชำระมา และถามหยั่งเชิงว่าพี่แนวทางยังไง เราก็บอกหาเงินปิด แจ้งว่า บัญชีที่เราผ่อนนานแล้วอาจจะได้ลด แต่ที่เพิ่งผ่อนน่าจะได้เต็มที่แค่เงินต้น เราพูดจนเค้าคงรำคาญขอวางสายไปเลย

กรุงศรี สินเชื่อ เสียงเหมือนพนักงานใหม่ พูดยังไม่คล่องเลย เราเลยตอบผ่านๆ ไปว่าจะพยายามตอนนี้ไม่มีจริง ๆ จ้ะคุณน้อง

UOB เจ้านี้มาแรงมาก โทรมาไม่่ได้รับสายเราเลยโทรกลับ แจ้งว่าตอนนี้เรื่องส่งฟ้องแล้วนะคะ ค้างชำระมา 4 รอบบิลแล้ว เราก็ทำเฉย ๆ ตอบค่ะ เจ้าหน้าทีเลยแจ้งให้ชำระเข้ามาก่อน 1 งวดเพื่อชะลอเรื่องส่งฟ้อง เราก็บอกไปตรง ๆ ว่าตอนนี้ไม่มีเงินในมือ ต่อรองอะไรไม่ได้หรอกค่ะ ทำตามระบบไปเลย คือไม่ได้ประชดนะคะ เจ้านี้เป็นเจ้าเดียวที่ไม่เคยชวนประนอมหนี ไม่เคยเอ่ยส่วนลดอเไรมาเลย แม้กระทั่งลดดอกเบี้ย เลยคิดว่าน่าจะฟ้องเร็วสุด เจ้าหน้าที่ก็กล่อม ให้จ่ายโดยแจ้งว่า เรื่องส่งฟ้องไปแต่ยังไม่อนุมัติฟ้องยังระงับทันนะคะ ตกลงจะยังไงกับเราเนี่ยะ :say:

พอได้ยินเรื่องส่งฟ้องเริ่มกลัว ๆ เหมือนกันคะ่ มีหลายเจ้าเลยที่ยอดเกินแสน กลัวจะเก็บเงินไม่ทันจริง

9 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #65784 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.905 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena