ลากันทีกับหนี้ 1.3 ล้าน บทเรียนชีวิตที่ยิ่งใหญ่!!!!!

8 ปี 4 วัน ที่ผ่านมา #83980 โดย Sophy
กสิกรของเราไมีเคยโทรทวงเลยตลอด 1 ปี4เดือน

ล่าสุดโทรไปขอส่วนลดเองเลย

ยอดหยุด 57000 /2 บัตร

ยอดหนี้ปัจจุบัน 70777.15

ปิดยอดไป 30000 ถ้วน ตอนนี้รอใบจบภาระหนี้ค

กสิกรคุยไม่ยากค่ะ สถานะตอนนี้ รอ

อิออน
ธนชาติ
ยูโอบี
รวมแล้ว 160000 กว่าบาท จะเป็นลม ไม่หมดสะทึ 5555

สู้ๆนะคะจขกท มีเพื่อนเยอะค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 4 วัน ที่ผ่านมา #83989 โดย Tann
กรุงศรีของคุณIndyGirl ก็หายไปป่ะครับ ของผมนี่เงียบกริบ มีแค่อิออนที่นานๆโทรมาที

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 4 วัน ที่ผ่านมา #83991 โดย IndyGirL

Audsri เขียน: UOB 3 บัญชี. จะฟ้องแล้ว ลดก็น้อย
คุยยากมาก รอรับหมายศาลทำยอมดีกว่า
เก็บเงินไว้ปิดเจ้าที่ลดเยอะๆดีไหมคะ

ของอินดี้ ก็เน้นแนวทางปิดเจ้าที่ลดเยอะๆ ก่อนคะ ลดน้อยรอไปก่อน ส่วนของ UOB คงปล่อยไปอ่ะคะ
^^ ^^

8 ปี 4 วัน ที่ผ่านมา #83992 โดย IndyGirL

Sophy เขียน: กสิกรของเราไมีเคยโทรทวงเลยตลอด 1 ปี4เดือน

ล่าสุดโทรไปขอส่วนลดเองเลย

ยอดหยุด 57000 /2 บัตร

ยอดหนี้ปัจจุบัน 70777.15

ปิดยอดไป 30000 ถ้วน ตอนนี้รอใบจบภาระหนี้ค

กสิกรคุยไม่ยากค่ะ สถานะตอนนี้ รอ

อิออน
ธนชาติ
ยูโอบี
รวมแล้ว 160000 กว่าบาท จะเป็นลม ไม่หมดสะทึ 5555

สู้ๆนะคะจขกท มีเพื่อนเยอะค่ะ

สู้ สู้เช่นกันนะคะ ของเรายอดหนี้อีกเยอะจ้าหวังว่าคงจะหมดในเร็ววัน :สู้ๆ:

8 ปี 4 วัน ที่ผ่านมา #83993 โดย IndyGirL

Tann เขียน: กรุงศรีของคุณIndyGirl ก็หายไปป่ะครับ ของผมนี่เงียบกริบ มีแค่อิออนที่นานๆโทรมาที

หายไปหลายเดือนแล้วคะ ชักกลัว ๆ เหมือนกัน

8 ปี 3 วัน ที่ผ่านมา #84067 โดย badzmaru
มาตามติดเกี่ยวกับสินเชื่อ TMB และสินเชื่อKrungsri personal loan ค่ะ เพราะเจ้าหนี้ แบบเงียบมากไม่มีติดต่อกลับมาเลย แถมยอดของKrungsri personal loanก็พรุ่งไปไกลมากจาก 138,xxxไปเปน 198,XXx เหลือสินเชื่อ2ตัวนี้ก็จะหมดหนี้แล้วค่ะ หยุดมาได้ปีกว่าละคะเดือน8/57

:cry2: :cry2: :cry2: :cry2: :cry2:

ขอมาศึกษาข้อมูลแล้วกันนะคะ

8 ปี 3 วัน ที่ผ่านมา #84072 โดย IndyGirL

badzmaru เขียน: มาตามติดเกี่ยวกับสินเชื่อ TMB และสินเชื่อKrungsri personal loan ค่ะ เพราะเจ้าหนี้ แบบเงียบมากไม่มีติดต่อกลับมาเลย แถมยอดของKrungsri personal loanก็พรุ่งไปไกลมากจาก 138,xxxไปเปน 198,XXx เหลือสินเชื่อ2ตัวนี้ก็จะหมดหนี้แล้วค่ะ หยุดมาได้ปีกว่าละคะเดือน8/57

:cry2: :cry2: :cry2: :cry2: :cry2:

TMB. กับสินเชื่อ กรุงศรี ของอินดี้เองก็หายเงียบไปนานแล้วเหมือนกันคะ แต่เท่าที่เคยอ่าน น่าจะใกล้ฟ้องแล้วหยุดมาปีกว่า ๆ. :cry2: :cry2:

8 ปี 2 วัน ที่ผ่านมา #84146 โดย มีหวัง

IndyGirL เขียน:

badzmaru เขียน: มาตามติดเกี่ยวกับสินเชื่อ TMB และสินเชื่อKrungsri personal loan ค่ะ เพราะเจ้าหนี้ แบบเงียบมากไม่มีติดต่อกลับมาเลย แถมยอดของKrungsri personal loanก็พรุ่งไปไกลมากจาก 138,xxxไปเปน 198,XXx เหลือสินเชื่อ2ตัวนี้ก็จะหมดหนี้แล้วค่ะ หยุดมาได้ปีกว่าละคะเดือน8/57

TMB. กับสินเชื่อ กรุงศรี ของอินดี้เองก็หายเงียบไปนานแล้วเหมือนกันคะ แต่เท่าที่เคยอ่าน น่าจะใกล้ฟ้องแล้วหยุดมาปีกว่า ๆ. :cry2: :cry2:

ด้วยคนค่ . เงียบจริงทั้ง TM . และกรุงศรี(ของเราเป็นดรีมโลน)

8 ปี 1 วัน ที่ผ่านมา #84155 โดย Arker101
กรุงศรี สไมล์ แคช ผมก็เหลือตัวนี้ตัวเดียวครับ 1 ปี 6 เดือนแล้ว
เงินต้น 92,000 ตอนนี้น่าจะ 120,000 แล้ว
ต่อรองล่าสุด 83,000 สุดๆ เท่านี้ครับ ยังปิดไม่ได้

8 ปี 5 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #84233 โดย น้าชู
ขอสอบถามประสบการณ์คุณIndyGirL และเพื่อนๆพี่ๆอีกครั้งครับ
เรื่อง UOB ผมหยุดประมาณกลางเดือนมกรา 59 นี่เองครับ
รวมหยุด ประมาณ 4เดือน ขึ้นเดือนที่5ครับ สำหรับบัตร เครดิตและบัตรกดเงินสด
ส่วน สินเชื่อ i-cash ปลายเดือนธันวาคม 58รวม หยุด 5 เดือน กำลังจะเข้า 6 เดือน
ตลอดระยะเวลา เสนอให้ประนอมหนี้ ไม่ให้ส่วนลดเลย ผมบอกว่าจะปิดประมาณ
เดือน พ.ค. โดยขอส่วนลด มีพนักงานโทรมาก่อนสงกรานต์ ว่าจะเช็คยอดให้แล้วเงียบไป
มา เมื่อมีวันศุกร์ พนักงานอีกคนโทรมาว่า UOB อนุมัติฟ้องแล้ว รอหมายเลขบัญชี
และไม่มีส่วนลด ต้องจ่ายเงินต้นเต็มจำนวนเท่านั้น โดยแจ้งมา 2 บัตร คือบัตรเครดิตและบัตรกดเงินสด
แต่สินเชื่อ ไม่ได้บอก
ขอรบกวนว่าผมควร ทำอย่างไรต่อดีครับ ขอบคุณครับ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84243 โดย Elle-rs

น้าชู เขียน: ขอสอบถามประสบการณ์คุณIndyGirL และเพื่อนๆพี่ๆอีกครั้งครับ
เรื่อง UOB ผมหยุดประมาณกลางเดือนมกรา 59 นี่เองครับ
รวมหยุด ประมาณ 4เดือน ขึ้นเดือนที่5ครับ สำหรับบัตร เครดิตและบัตรกดเงินสด
ส่วน สินเชื่อ i-cash ปลายเดือนธันวาคม 58รวม หยุด 5 เดือน กำลังจะเข้า 6 เดือน
ตลอดระยะเวลา เสนอให้ประนอมหนี้ ไม่ให้ส่วนลดเลย ผมบอกว่าจะปิดประมาณ
เดือน พ.ค. โดยขอส่วนลด มีพนักงานโทรมาก่อนสงกรานต์ ว่าจะเช็คยอดให้แล้วเงียบไป
มา เมื่อมีวันศุกร์ พนักงานอีกคนโทรมาว่า UOB อนุมัติฟ้องแล้ว รอหมายเลขบัญชี
และไม่มีส่วนลด ต้องจ่ายเงินต้นเต็มจำนวนเท่านั้น โดยแจ้งมา 2 บัตร คือบัตรเครดิตและบัตรกดเงินสด
ขอรบกวนว่าผมควร ทำอย่างไรต่อดีครับ ขอบคุณครับ

ขอแชร์ประสบการณ์ปิดหนี้ของ UOB เราเพิ่งปิดไปเมื่อวานนี้เองค่ะ (ศุกร์ที่ 22 เม.ย.) ของเจ้านี้เรามี 3 บัตร
1.สินเชื่อ i-Cash 131,xxx
2.บัตรเครดิต 158,xxx
3.บัตรกดเงินสด 22,xxx
ยอดรวม 3 บัตร 312,xxx
เริ่มหยุดตั้งแต่เดือนตุลา 58 เจรจากันมาหลายรอบมาก ที่ผ่านมาเสนอส่วนลดน้อยมากโดยให้เหตุผลว่าเพราะเราทำงานสถาบันการเงินเหมือนกัน (เราทำงานแบงค์ค่ะ) ถือว่าหน้าที่การงานดี เซ็งกับเหตุผลเหลือเกิน ช่วงปลายเดือนมีนาโทรมาบอกว่าเตรียมส่งฟ้องแล้ว โดยแยกฟ้องสินเชื่อก่อนเพราะค้างนานสุด (แต่ละบัตรรอบการตัดไม่ตรงกันทำให้วันค้างต่างกันไป) ไม่มีส่วนลดต้องชำระเงินต้นทั้งหมด เราก็บอกจะรอหมายศาล ล่าสุดคือช่วงก่อนสงกรานต์ก็มีอีกคนโทรมาเสนอส่วนลดสำหรับอีก 2 บัตรที่เหลือเพื่อชะลอฟ้อง ให้ชำระ 115,000 แบ่ง 2 งวด แต่ 2 งวดของนางคือกลางเดือนกับสิ้นเดือนเมษาค่ะ แหม!ก็กล้าเรียกว่า 2 งวดเนอะ หลังจากนั้นหัวหน้านางโทรมาบอกว่าไม่อนุมัติต้องชำระเงินต้นเต็มเพราะกำหนดวันฟ้องแล้ว เราบอกงั้นก็ขอผ่านเราจะรอหมายศาล พอหัวหน้าวางสายไป ลูกน้อง (คนเดิม) โทรมาใหม่บอกว่าจะพยายามวิ่งให้อีกรอบแต่ขอเพิ่มยอดชำระเป็น 130,000 เราก็ตกลง แต่คิดว่าคงไม่ได้หรอก สรุปก็ไม่ได้จริงๆ นางโทรมาบอกว่าหัวหน้าใหญ่ไม่อนุมัติต้องชำระเงินต้นเต็ม เราก็ยืนยันว่าขอผ่านจะรอหมายศาล นางยังบอกว่าหนูพยายามช่วยพี่นะ ถ้าปล่อยผ่านก็คือกำหนดส่งฟ้องวันที่ 20 เมษานะ เอาเถอะถ้าช่วยได้แค่นี้ก็อย่าช่วยเลยเธอจ๋า คุยกับ UOB นี่เหนื่อยจริงๆค่ะ เราก็ตัดใจไปละ กะว่ารอหมายศาลแล้วเดี๋ยวไปขอผ่อนเอา 1 ปีก็พอไหว ปรากฏว่าพอวันที่ 20 มีคนจากอีกแผนกของ UOB โทรมาบอกว่าสามารถทำเรื่องขอส่วนลดให้ได้ เราบอกว่าเคยคุยแล้วแต่แบงค์ไม่อนุมัตินี่ เธอคนนี้ก็ยืนยันว่าเธอสามารถขอให้ได้ทั้ง 3 บัตรเลย ให้เราเสนอยอดที่ต้องการจ่าย เราคำนวณเงินแล้วก็ขอจ่ายที่ 180,000 งวดเดียว คิดว่าถ้าขอต่ำกว่านี้โอกาสได้คงยาก วันรุ่งขึ้นก็มีอีกคนโทรมาจากแผนกอนุมัติส่วนลดพิเศษ บอกว่าอนุมัติยอดที่เราขอ โห! เรารู้สึกทึ่งมาก ทำไมง่ายงี้ล่ะ แล้วที่ผ่านๆมาทำไมมันช่างยากเย็น แต่ๆๆๆ...ไม่เคยมีคำว่าตรงไปตรงมาสำหรับ UOB ค่ะ นายคนนี้บอกว่าเราต้องจ่ายค่าถอนฟ้องอีก 5,000 เราบอกเราหมดตัวแล้วไม่มีจริงๆ เขาก็รับว่าจะไปเสนอขอลดให้อีกที หายไปครึ่งวันก็โทรมาบอกยอดที่จะให้จ่ายสำหรับแต่ละบัตร แต่พอบอกมามันเป็นยอดของ 2 บัตรรวม 179,000 อ้าว!แล้วอีกบัตรนึงล่ะ เขาบอกเพราะเราไม่จ่ายเพิ่ม 5,000 ก็จะปิดให้ได้แค่ 2 บัตรและลดไปให้อีก 1,000 โดยบัตรกดเงินสดค้างยังไม่นานตอนนี้ส่วนลดน้อย เดี๋ยวอีกเดือน2เดือนให้เรามาขอใหม่จะให้ส่วนลดในเปอร์เซ็นเท่าๆกัน โอ๊ย!จะบ้าตาย ดูความเจ้าเล่ห์ยึกยักของอีแบงค์นี้สิคะ สรุปมันก็จะบีบให้เราจ่ายอีก 5,000 น่ะแหละเพราะถ้าเราไม่จ่ายแล้วรอไปขอส่วนลดทีหลังอีกบัตรนึงยังไงเราก็คงต้องจ่ายไม่ต่ำกว่า 15,000 อยากจะด่ามันจริงๆ สุดท้ายเราก็ต้องกัดฟันจ่ายเพิ่มอีก 5,000 สรุปรวม 3 บัตรได้ลดเฉลี่ยประมาณ 41% ไปจ่ายที่สาขาแล้วก็รอรับใบปิดยอดเลย จบสิ้นกันซะทีกับแบงค์บ้าๆนี่ ลาขาดเลยค่ะ

อีกเรื่องค่ะ คือวันที่ 20 พอวางสายจาก UOB ปุ๊ป ซิตี้แบงค์ก็โทรมาปั๊ปเลยยังกับนัดกันแน่ะ เจ้านี้ก็คุยมาหลายรอบ เป็นบัตรเครดิตยอด 252,xxx ค้างตั้งแต่เดือน ต.ค.58 เหมือนกัน ที่ผ่านมาแบงค์จะให้จ่าย 150,000 แต่เราขอจ่ายแค่ 120,000 ก็ยังตกลงกันไม่ได้สักที คราวนี้คนทวงพูดจาดีมาก บอกขอคนละครึ่งทางนะให้เราจ่าย 135,000 เราบอกเรามีเต็มที่แค่ 130,000 มากกว่านี้ไม่มีแล้ว ต้องจ่ายงวดเดียววันที่ 22 เม.ย. เหมือนกัน เขาก็หายไป 1 วัน แล้วก็โทรมาบอกว่าอนุมัติแล้ว Fax ใบยืนยันเงื่อนไขมาให้เรียบร้อย ก็ได้ลดประมาณ 49%

สรุปว่าวันศุกร์ที่ผ่านมาเราจ่ายไปทั้งหมด 315,000 ปิดได้ 4 บัตร หมดเลย หมดตัวค่ะ 555 (หัวเราะทั้งน้ำตา T_T) เดือนหน้าจะเอาเงินที่ไหนมากินข้าวคะ แต่เอาเถอะถือว่าหมดศัตรูตัวเอ้ไปนะ หมดกังวลไปได้เยอะ ตอนนี้ที่เหลือคือบัตรเครดิตกรุงศรียอด 96,xxx เคยขอชำระ 47,000 ยังไม่ตกลง ตอนนี้ก็ต้องรอเก็บเงินใหม่นะจ๊ะอีก 2 เดือนเจอกัน และสุดท้าย KTC ค่ะ จะไปศาลวันที่ 10 พ.ค. หลังจากเลื่อนมา 1 นัด เจ้านี้เป็นหนี้ตัวใหญ่สุดของเราค่ะ 2 บัตร ยอดฟ้อง 353,xxx คุยกับแบงค์แล้ว ให้ไปทำยอมเงื่อนไขผ่อน 3 ปี แล้วค่อยทำสัญญาผ่อนระยะสั้น 1 ปีไม่คิดดอกเบี้ย เราคำนวณแล้วพอมีกำลังผ่อนไหวจะได้ไม่ต้องเสียดอกเบี้ย 10%
ต้องขอโทษที่เขียนยาวไปหน่อยนะคะ ขอเป็นกำลังใจให้เพื่อนๆทุกคนค่ะ โดยเฉพาะใครมีหนี้ UOB ต้องอดทนกับนางมากๆจริงๆ เราเองก็ได้ส่วนลดมาแบบงงๆนะคะ คิดว่าฟ้องแน่ๆแล้ว แต่ก็ยังได้มา เพราะงั้นใครที่ยังไม่ได้รับหมายศาลอาจมีลุ้นได้ข้อเสนอนะคะ ขอให้โชคดีค่ะ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84262 โดย น้าชู

Elle-rs เขียน:

น้าชู เขียน: ขอสอบถามประสบการณ์คุณIndyGirL และเพื่อนๆพี่ๆอีกครั้งครับ

ขอแชร์ประสบการณ์ปิดหนี้ของ UOB เราเพิ่งปิดไปเมื่อวานนี้เองค่ะ (ศุกร์ที่ 22 เม.ย.) ของเจ้านี้เรามี 3 บัตร
1.สินเชื่อ i-Cash 131,xxx
2.บัตรเครดิต 158,xxx
3.บัตรกดเงินสด 22,xxx
ยอดรวม 3 บัตร 312,xxx
เริ่มหยุดตั้งแต่เดือนตุลา 58 เจรจากันมาหลายรอบมาก ที่ผ่านมาเสนอส่วนลดน้อยมากโดยให้เหตุผลว่าเพราะเราทำงานสถาบันการเงินเหมือนกัน (เราทำงานแบงค์ค่ะ) ถือว่าหน้าที่การงานดี เซ็งกับเหตุผลเหลือเกิน ช่วงปลายเดือนมีนาโทรมาบอกว่าเตรียมส่งฟ้องแล้ว โดยแยกฟ้องสินเชื่อก่อนเพราะค้างนานสุด (แต่ละบัตรรอบการตัดไม่ตรงกันทำให้วันค้างต่างกันไป) ไม่มีส่วนลดต้องชำระเงินต้นทั้งหมด เราก็บอกจะรอหมายศาล ล่าสุดคือช่วงก่อนสงกรานต์ก็มีอีกคนโทรมาเสนอส่วนลดสำหรับอีก 2 บัตรที่เหลือเพื่อชะลอฟ้อง ให้ชำระ 115,000 แบ่ง 2 งวด แต่ 2 งวดของนางคือกลางเดือนกับสิ้นเดือนเมษาค่ะ แหม!ก็กล้าเรียกว่า 2 งวดเนอะ หลังจากนั้นหัวหน้านางโทรมาบอกว่าไม่อนุมัติต้องชำระเงินต้นเต็มเพราะกำหนดวันฟ้องแล้ว เราบอกงั้นก็ขอผ่านเราจะรอหมายศาล พอหัวหน้าวางสายไป ลูกน้อง (คนเดิม) โทรมาใหม่บอกว่าจะพยายามวิ่งให้อีกรอบแต่ขอเพิ่มยอดชำระเป็น 130,000 เราก็ตกลง แต่คิดว่าคงไม่ได้หรอก สรุปก็ไม่ได้จริงๆ นางโทรมาบอกว่าหัวหน้าใหญ่ไม่อนุมัติต้องชำระเงินต้นเต็ม เราก็ยืนยันว่าขอผ่านจะรอหมายศาล นางยังบอกว่าหนูพยายามช่วยพี่นะ ถ้าปล่อยผ่านก็คือกำหนดส่งฟ้องวันที่ 20 เมษานะ เอาเถอะถ้าช่วยได้แค่นี้ก็อย่าช่วยเลยเธอจ๋า คุยกับ UOB นี่เหนื่อยจริงๆค่ะ เราก็ตัดใจไปละ กะว่ารอหมายศาลแล้วเดี๋ยวไปขอผ่อนเอา 1 ปีก็พอไหว ปรากฏว่าพอวันที่ 20 มีคนจากอีกแผนกของ UOB โทรมาบอกว่าสามารถทำเรื่องขอส่วนลดให้ได้ เราบอกว่าเคยคุยแล้วแต่แบงค์ไม่อนุมัตินี่ เธอคนนี้ก็ยืนยันว่าเธอสามารถขอให้ได้ทั้ง 3 บัตรเลย ให้เราเสนอยอดที่ต้องการจ่าย เราคำนวณเงินแล้วก็ขอจ่ายที่ 180,000 งวดเดียว คิดว่าถ้าขอต่ำกว่านี้โอกาสได้คงยาก วันรุ่งขึ้นก็มีอีกคนโทรมาจากแผนกอนุมัติส่วนลดพิเศษ บอกว่าอนุมัติยอดที่เราขอ โห! เรารู้สึกทึ่งมาก ทำไมง่ายงี้ล่ะ แล้วที่ผ่านๆมาทำไมมันช่างยากเย็น แต่ๆๆๆ...ไม่เคยมีคำว่าตรงไปตรงมาสำหรับ UOB ค่ะ นายคนนี้บอกว่าเราต้องจ่ายค่าถอนฟ้องอีก 5,000 เราบอกเราหมดตัวแล้วไม่มีจริงๆ เขาก็รับว่าจะไปเสนอขอลดให้อีกที หายไปครึ่งวันก็โทรมาบอกยอดที่จะให้จ่ายสำหรับแต่ละบัตร แต่พอบอกมามันเป็นยอดของ 2 บัตรรวม 179,000 อ้าว!แล้วอีกบัตรนึงล่ะ เขาบอกเพราะเราไม่จ่ายเพิ่ม 5,000 ก็จะปิดให้ได้แค่ 2 บัตรและลดไปให้อีก 1,000 โดยบัตรกดเงินสดค้างยังไม่นานตอนนี้ส่วนลดน้อย เดี๋ยวอีกเดือน2เดือนให้เรามาขอใหม่จะให้ส่วนลดในเปอร์เซ็นเท่าๆกัน โอ๊ย!จะบ้าตาย ดูความเจ้าเล่ห์ยึกยักของอีแบงค์นี้สิคะ สรุปมันก็จะบีบให้เราจ่ายอีก 5,000 น่ะแหละเพราะถ้าเราไม่จ่ายแล้วรอไปขอส่วนลดทีหลังอีกบัตรนึงยังไงเราก็คงต้องจ่ายไม่ต่ำกว่า 15,000 อยากจะด่ามันจริงๆ สุดท้ายเราก็ต้องกัดฟันจ่ายเพิ่มอีก 5,000 สรุปรวม 3 บัตรได้ลดเฉลี่ยประมาณ 41% ไปจ่ายที่สาขาแล้วก็รอรับใบปิดยอดเลย จบสิ้นกันซะทีกับแบงค์บ้าๆนี่ ลาขาดเลยค่ะ

อีกเรื่องค่ะ คือวันที่ 20 พอวางสายจาก UOB ปุ๊ป ซิตี้แบงค์ก็โทรมาปั๊ปเลยยังกับนัดกันแน่ะ เจ้านี้ก็คุยมาหลายรอบ เป็นบัตรเครดิตยอด 252,xxx ค้างตั้งแต่เดือน ต.ค.58 เหมือนกัน ที่ผ่านมาแบงค์จะให้จ่าย 150,000 แต่เราขอจ่ายแค่ 120,000 ก็ยังตกลงกันไม่ได้สักที คราวนี้คนทวงพูดจาดีมาก บอกขอคนละครึ่งทางนะให้เราจ่าย 135,000 เราบอกเรามีเต็มที่แค่ 130,000 มากกว่านี้ไม่มีแล้ว ต้องจ่ายงวดเดียววันที่ 22 เม.ย. เหมือนกัน เขาก็หายไป 1 วัน แล้วก็โทรมาบอกว่าอนุมัติแล้ว Fax ใบยืนยันเงื่อนไขมาให้เรียบร้อย ก็ได้ลดประมาณ 49%

สรุปว่าวันศุกร์ที่ผ่านมาเราจ่ายไปทั้งหมด 315,000 ปิดได้ 4 บัตร หมดเลย หมดตัวค่ะ 555 (หัวเราะทั้งน้ำตา T_T) เดือนหน้าจะเอาเงินที่ไหนมากินข้าวคะ แต่เอาเถอะถือว่าหมดศัตรูตัวเอ้ไปนะ หมดกังวลไปได้เยอะ ตอนนี้ที่เหลือคือบัตรเครดิตกรุงศรียอด 96,xxx เคยขอชำระ 47,000 ยังไม่ตกลง ตอนนี้ก็ต้องรอเก็บเงินใหม่นะจ๊ะอีก 2 เดือนเจอกัน และสุดท้าย KTC ค่ะ จะไปศาลวันที่ 10 พ.ค. หลังจากเลื่อนมา 1 นัด เจ้านี้เป็นหนี้ตัวใหญ่สุดของเราค่ะ 2 บัตร ยอดฟ้อง 353,xxx คุยกับแบงค์แล้ว ให้ไปทำยอมเงื่อนไขผ่อน 3 ปี แล้วค่อยทำสัญญาผ่อนระยะสั้น 1 ปีไม่คิดดอกเบี้ย เราคำนวณแล้วพอมีกำลังผ่อนไหวจะได้ไม่ต้องเสียดอกเบี้ย 10%
ต้องขอโทษที่เขียนยาวไปหน่อยนะคะ ขอเป็นกำลังใจให้เพื่อนๆทุกคนค่ะ โดยเฉพาะใครมีหนี้ UOB ต้องอดทนกับนางมากๆจริงๆ เราเองก็ได้ส่วนลดมาแบบงงๆนะคะ คิดว่าฟ้องแน่ๆแล้ว แต่ก็ยังได้มา เพราะงั้นใครที่ยังไม่ได้รับหมายศาลอาจมีลุ้นได้ข้อเสนอนะคะ ขอให้โชคดีค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับคุณ Elle-rs
ผมลองโทรเข้าไปถาม ทางuob เค้าก็ให้จ่ายเฉพาะเงินต้นไม่มีส่วนลดใดๆให้
ผมเลยบอกก็ต้องเป็นแบบนั้นแล้วครับ ไปคุยที่ศาลเลยก็ได้ เราไม่มีอะไรจะเสียแล้วนี่ครับ
บ้านก็ไม่มี ให้ยึด เงินเดือนก็เหลือน้อยนิด เอาครับสู้ๆในชั้นศาลละกัน

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84287 โดย IndyGirL

สำหรับเคสโดนฟ้องแล้วต้องถามตัวเองก่อนคะว่ามีเงินพร้อมเคลียมั้ย ถ้าไม่พร้อมเคลีย ก้อมี2ทางคือ ทำยอมซึ่งก็ต้องดูอีกว่าเรามีเหลืออีกกี่เจ้า เยอะมั้ยผ่อนไปได้ตลอดรอดฝั่งหรือไม่ อีกทางก็คือปล่อยไปให้ศาลตัดสินแล้วค่อยว่ากันอีกทีจะปิดหรือจะปล่อยให้อายัติเงินเดือน

ตอนนี้อินดี้เองเคลียยอดเล็กๆหมดแล้วเหลือแต่พวกยอดหลักแสนเก็บเงินไม่ทันคงต้องปล่อยให้ศาลท่านตัดสินไปแล้วค่อยว่ากันอีกทีว่าจะยังไง. ตอนนี้อยู่ในโหมดสับสนเช้นกันเก็บเงินไม่ได้เลย ค่าใช้จ่ายยุบยิบเยอะแยะ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84292 โดย น้าชู

IndyGirL เขียน:

สำหรับเคสโดนฟ้องแล้วต้องถามตัวเองก่อนคะว่ามีเงินพร้อมเคลียมั้ย ถ้าไม่พร้อมเคลีย ก้อมี2ทางคือ ทำยอมซึ่งก็ต้องดูอีกว่าเรามีเหลืออีกกี่เจ้า เยอะมั้ยผ่อนไปได้ตลอดรอดฝั่งหรือไม่ อีกทางก็คือปล่อยไปให้ศาลตัดสินแล้วค่อยว่ากันอีกทีจะปิดหรือจะปล่อยให้อายัติเงินเดือน

ตอนนี้อินดี้เองเคลียยอดเล็กๆหมดแล้วเหลือแต่พวกยอดหลักแสนเก็บเงินไม่ทันคงต้องปล่อยให้ศาลท่านตัดสินไปแล้วค่อยว่ากันอีกทีว่าจะยังไง. ตอนนี้อยู่ในโหมดสับสนเช้นกันเก็บเงินไม่ได้เลย ค่าใช้จ่ายยุบยิบเยอะแยะ

สวัสดีครับคุณ IndyGirL
เค้าว่าทำเรื่องฟ้องแล้วรอหมายเลขคดีครับ ถ้าต้องการเครียร์คือต้องจ่ายเงินต้นเต็มจำนวน
หรือทำสัญญาประนอมหนี้ครับ
ผมเลยไม่รู้จะทำอย่างไร ไม่เคยให้ส่วนลดเลยครับ ขอบคุณครับ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84298 โดย kcp
UOB ของเราตอนนี้คงใกล้ฟ้องเหมือนกันมั้งคะ เพราะว่าเข้าเดือนที่ 4 และ เดือนที่ 5 แล้ว เจ้าหน้าที่โทรมาทุกเดือน ชวนทำประนอมหนี้ เราได้แต่ปฏิเสธไป อีกอย่างนึงตอนนี้เรายังไม่มีเงินก้อนเยอะขนาดนั้น เลยไม่ได้เจรจาขอส่วนลดใดๆทั้งสิ้น

ล่าสุดเจ้าหน้าที่บอกว่า ขออนุญาตส่งตามระบบเลยนะคะ เพราะลูกค้าไม่มีแนวโน้มที่จะจ่ายให้กับทางธนาคารได้ แถมยอดทั้ง 3 บัตรก็สูงมากด้วย

เรายังสับสนเหมือนคุณ Indy Girl เหมือนกันค่ะ ว่าจะไปยอมความหน้าศาลเลยดีมั้ย แต่ก็กลัวว่าจะไม่สามารถจ่ายได้ตลอด กลัวเก็บเงินก้อนไปปิดเจ้าอื่นไม่ได้

หรือว่าเราจะรอคำสั่งอายัดเงินเดือนดี :sweat:

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84307 โดย Him
เก่งมากๆเลยค่ะ อดทนและผ่านมาจนเหลือไม่เยอะแล้ว ยอดหนี้เราพอๆกันเก็บได้ก็พอๆกันเลยค่ะ แต่คุณต่อรองเก่งมากๆเลยค่ะ ของเรามีแต่ยอดหนักๆ เงินเก็บได้เพียง แสนกว่าๆเท่านั้น เครียดมากมายค่ะ แต่ก็คงต้องอดทนและศึกษาข้อมูลไปเยอะๆค่ะ ขอบคุณที่นำข้อมูลมาแบ่งปันนะคะ ขอคำแนะนำในการต่อรองหน่อยได้มั้ยคะ ว่าต้องคุยประมาณไหน

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84314 โดย IndyGirL

Him เขียน: เก่งมากๆเลยค่ะ อดทนและผ่านมาจนเหลือไม่เยอะแล้ว ยอดหนี้เราพอๆกันเก็บได้ก็พอๆกันเลยค่ะ แต่คุณต่อรองเก่งมากๆเลยค่ะ ของเรามีแต่ยอดหนักๆ เงินเก็บได้เพียง แสนกว่าๆเท่านั้น เครียดมากมายค่ะ แต่ก็คงต้องอดทนและศึกษาข้อมูลไปเยอะๆค่ะ ขอบคุณที่นำข้อมูลมาแบ่งปันนะคะ ขอคำแนะนำในการต่อรองหน่อยได้มั้ยคะ ว่าต้องคุยประมาณไหน

เอาจริง ๆ เทคนิคการต่อรองของเราคือ บอกเจ้าหนี้ตรง ๆ ว่าตอนนี้หนี้เยอะ ทยอยปิดอยู่ แต่ตอนนี้เงินยังไม่พร้อม ขอให้เจ้าหนี้รอสักหน่อย ไม่ใข่ว่ามีแต่ไม่จ่ายเพื่อรอลดเยอะ ๆ (จริง ๆ ลดเยอะก็ดีแหละนะ 555) :555: :555: ที่สำคัญอยู่ที่เงินในมือพร้อมขนาดไหน สามารถจ่ายได้เท่าไหร่ที่ไม่กระทบกับชีวิตประจำวัน เราก็บอกไปเลยค่ะ แต่ทั้งนี้ก็อาจจะอยู่บนพื้นฐานที่ลด 40% ขึ้นไปได้ก็ดี อย่ามองที่คนนั้นคนนี้ได้ลดเยอะ แล้วเราต้องได้ตามเค้า ต่างกรรมต่างวาระ เราเองบางเคสก็นึกเสียดายที่ลดน้อย แต่ก็ทำใจปิดก่อนลดศัตรูก่อนคะ ดูความพร้อมของตัวเองก่อนดีที่สุด
:ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:
อย่างบัตรกดเงินสด UOB นั้นเราได้ลดแค่ดอกเบี้ย จ่ายต้นทั้งหมด แต่เป็นแบบแบ่งจ่าย 10 เดือน ซึ่งบัตรใบนี้เราแทบไม่เคยจ่ายดอกเบี้ยแบงก์เลย เพราะจ่ายแค่ 2 ครั้งก็เริ่มหยุดจ่ายหนี้ทั้งหมดทันที เลยรับได้กับยอดลดแค่ดอกเบี้ยค้าง
:สู้ๆ: :สู้ๆ:

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84496 โดย jinnyja
คุณ IndyGirl ค่ะ เมื่อกี้เห็นใบ ยืนยันส่วนลดปิดบัญชีของกสิกร ที่โพสต์ไ้ว้ สอบถามเพิ่มเติมนะค่ะ คือ เขาระบุ รายการหนี้มาแค่ 2 บัญชี อีกบัญชีไม่ระบุ เขาแจ้งไหมค่ะ เพราะอะไร แล้วคุณ IndyGirl ได้ใบยืนยันปิดหนี้มายังอ่ะค่ะ แล้วใบยืนยัน จบหนี้ เขาระบุรายละเอียดมาให้ไหมค่ะ ว่ามีบัตรอะไร เลขที่สัญญา/หมายเลขบัตรอะไรบ้าง ที่จบหนี้อ่ะค่ะ ขอเก็บข้อมูลไว้ หน่อยนะค่ะ เผื่อเราได้มาบ้างจะได้ เตรียมตัวถูกค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ

(o_O)(o_O)(o_O)

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84558 โดย IndyGirL

jinnyja เขียน: คุณ IndyGirl ค่ะ เมื่อกี้เห็นใบ ยืนยันส่วนลดปิดบัญชีของกสิกร ที่โพสต์ไ้ว้ สอบถามเพิ่มเติมนะค่ะ คือ เขาระบุ รายการหนี้มาแค่ 2 บัญชี อีกบัญชีไม่ระบุ เขาแจ้งไหมค่ะ เพราะอะไร แล้วคุณ IndyGirl ได้ใบยืนยันปิดหนี้มายังอ่ะค่ะ แล้วใบยืนยัน จบหนี้ เขาระบุรายละเอียดมาให้ไหมค่ะ ว่ามีบัตรอะไร เลขที่สัญญา/หมายเลขบัตรอะไรบ้าง ที่จบหนี้อ่ะค่ะ ขอเก็บข้อมูลไว้ หน่อยนะค่ะ เผื่อเราได้มาบ้างจะได้ เตรียมตัวถูกค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ

(o_O)(o_O)(o_O)

เราสอบถามเค้าก็บอกว่าปิด 3 บัตรค่ะ แต่แบงก์เค้าเกลี่ยยอดให้จ่ายเข้า ที่ 2 บัตร คือบัตรเครดิตทั้ง 2 ใบ เฉลี่ยยอดโดยมีบัตรที่ยอดเล็ก จ่ายเต็ม ๆ ตามหนี้ ที่เหลือจ่ายเข้าอีกบัตร ส่วนบัตรกดเงินสด K express เว้นว่างไว้ในใบไม่ได้ชำระ ส่ว่นเหตุผล เราคืดว่าคงเป็นที่ระบบของเค้าอ่ะคะ ไม่เข้าใจเหมือนกัน ประมาณ 1 เดือนก็ได้ใบยืนยันปิดหนี้แล้วค่ะ. เอกสารมาครบถูกต้องปิดทั้ง3 ใบเรียบร้อยคะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84559 โดย jinnyja
ขอบคุณนะค่ะ สำหรับข้อมูล

(o_O)(o_O)(o_O)(o_O)(o_O)(o_O):love::love::love::love::love:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.943 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena