ลากันทีกับหนี้ 1.3 ล้าน บทเรียนชีวิตที่ยิ่งใหญ่!!!!!

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #89892 โดย nhk1983
SCBTลดให้เยอะดีจังเลย แต่ของเราขึ้นศาลไกล่เกลี่ยเรียบร้อย แถมไม่ได้ส่วนลดอะไรเลย :cry2:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90194 โดย ใจดี
คุณ indy ค่ะ

กี่เดือนค่ะ uob ถึงจะฟ้อง รู้สึกว่าระยะเวลา นานนะค่ะ

IndyGirL เขียน: อัปเดทเคส UOB นัดที่ 2 เรายื่นคำให้การเนื่องจาก เค้านำบัตรที่กำลัง HC และจบไปแล้วมาฟ้องรวม เราเลยต้องการสู้คดี แต่กลับกลายเป็นว่า พอเรายื่นปุ๊ป หน้าบัลลังก์ก็ทักท้วงมากมาย แต่เราเองก็ยืนยันจะยืน ก็รอท่านมานั่งบัลลังก์ พอท่านทำคดีอื่น ๆ เสร็จสิ้นก็มาสอบถาม ทางเราว่ายื่นคำให้การเรื่องอะไร ต้องการอะไร ยังไง เราก็เลยอธิบายว่าที่ต้องการยื่นคำให้การเพราะเราไม่ทราบว่าแนวทางต้องทำอย่างไรในเมื่อเจ้าหนี้ฟ้องรวมหนี้ที่เราผ่อนจบไปแล้วมาด้วย :shy: :shy:

ท่านได้อธิบายเราว่า ถ้าทางทนายโจทก์รับข้อเท็จจริงว่าชำระเสร็จสิ้นไป 1 สัญญาแล้วท่านก็พิพากษาส่วนที่เหลือได้ โดยเรื่องดอกเบี้ยที่ว่าเกินกฏหมายกำหนด 28% หรือเบี้ยปรับต่าง ๆ นั้นศาลจะดูแลให้อยู่แล้ว
ระหว่างที่ยืนคุยหน้าบัลลังก์นั้น เราเองก็ได้ซักถามข้อสงสัยบ้างเล็กน้อย ท่านก็กรุณาตอบ อธิบาย แล้วยังช่วยคุยเรื่องยอดอีกด้วย โดยที่ได้ช่วยแจ้งในรายงานกระบวนการพิจารณา ว่าถ้าเราจ่ายชำระหนี้ก้อนเดียวได้ ทางโจทก์ จะลดยอดหนี้ให้ประมาณ 40% (ตามแต่ตกลงกันได้)
ทางด้านทนายของ UOB เองก็ดีนะคะ อธิบายข้อสงสัยอีกเยอะแยะเลย(หลังจากเสร็จเรื่องแล้ว)

สิ่งที่เราต้องการคือ
1. เวลาในการหาเงินเพื่อปิดบัญชี หรือถ้าปิดไม่ได้ก็คงปล่อยอายัติเงินเดือน (แต่ถ้าดึงเวลาได้นาน ๆ ก็ดี)
2. ยอดมูลหนี้ ของบัตรที่เรา HC ไปแล้วต้องจบ ซึ่งท่านผู้พิพากษายืนยันว่าพิพากษาแต่ยอดที่เหลือเท่านั้นไม่เช่นนั้นจะเป็นการพิพากษาเกิน

และแล้วเราก็ได้เวลามาอีก 2 เดือน ซึ่งระหว่างนั้นถ้าหาเงินได้ก็จะปิดแต่เราคิดว่าทางแบงก์เองก็คงไม่ลดให้เยอะแยะอยู่แล้ว คงอาศัยเวลาดึงเรื่องเพื่อให้อายัติเงินเดือนให้ช้าที่สุด

สิ่งที่เราทำไปในการไปศาลครั้งนี้อาจจะไม่ตรงกับที่ท่านประธานเคยกรุณาแนะนำแต่เราก็ถือว่าพอใจในระดับนึงแล้วคะ ได้ไขข้อข้องใจหลาย ๆ อย่างและเอกสารที่ได้มาก็พอให้อุ่นใจแล้วคะ :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

เคสนี้ขอแชร์ให้เพื่อน ๆ ในชมรมทราบ ผิดถูกอย่างไร โดนกล่อมหรือโดนหลอกหรือไม่ ก็คงตอบไม่ได้ ทั้งนี้พิจาราณา แล้วแต่แนวทางของแต่ละท่านนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90281 โดย IndyGirL

nhk1983 เขียน: SCBTลดให้เยอะดีจังเลย แต่ของเราขึ้นศาลไกล่เกลี่ยเรียบร้อย แถมไม่ได้ส่วนลดอะไรเลย :cry2:

เคยอ่านเจอบางคนได้ลดเยอะหว่านี้อีกนะคะ ของ อินดี้เอง ส่วนลดพอใจแล้วคะ ถ้ายังไม่ฟ้องน่าจะคุยส่วนลดได้ง่ายกว่า

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90282 โดย IndyGirL

ใจดี เขียน: คุณ indy ค่ะ

กี่เดือนค่ะ uob ถึงจะฟ้อง รู้สึกว่าระยะเวลา นานนะค่ะ

IndyGirL เขียน: อัปเดทเคส UOB นัดที่ 2 เรายื่นคำให้การเนื่องจาก เค้านำบัตรที่กำลัง HC และจบไปแล้วมาฟ้องรวม เราเลยต้องการสู้คดี แต่กลับกลายเป็นว่า พอเรายื่นปุ๊ป หน้าบัลลังก์ก็ทักท้วงมากมาย แต่เราเองก็ยืนยันจะยืน ก็รอท่านมานั่งบัลลังก์ พอท่านทำคดีอื่น ๆ เสร็จสิ้นก็มาสอบถาม ทางเราว่ายื่นคำให้การเรื่องอะไร ต้องการอะไร ยังไง เราก็เลยอธิบายว่าที่ต้องการยื่นคำให้การเพราะเราไม่ทราบว่าแนวทางต้องทำอย่างไรในเมื่อเจ้าหนี้ฟ้องรวมหนี้ที่เราผ่อนจบไปแล้วมาด้วย :shy: :shy:

ท่านได้อธิบายเราว่า ถ้าทางทนายโจทก์รับข้อเท็จจริงว่าชำระเสร็จสิ้นไป 1 สัญญาแล้วท่านก็พิพากษาส่วนที่เหลือได้ โดยเรื่องดอกเบี้ยที่ว่าเกินกฏหมายกำหนด 28% หรือเบี้ยปรับต่าง ๆ นั้นศาลจะดูแลให้อยู่แล้ว
ระหว่างที่ยืนคุยหน้าบัลลังก์นั้น เราเองก็ได้ซักถามข้อสงสัยบ้างเล็กน้อย ท่านก็กรุณาตอบ อธิบาย แล้วยังช่วยคุยเรื่องยอดอีกด้วย โดยที่ได้ช่วยแจ้งในรายงานกระบวนการพิจารณา ว่าถ้าเราจ่ายชำระหนี้ก้อนเดียวได้ ทางโจทก์ จะลดยอดหนี้ให้ประมาณ 40% (ตามแต่ตกลงกันได้)
ทางด้านทนายของ UOB เองก็ดีนะคะ อธิบายข้อสงสัยอีกเยอะแยะเลย(หลังจากเสร็จเรื่องแล้ว)

สิ่งที่เราต้องการคือ
1. เวลาในการหาเงินเพื่อปิดบัญชี หรือถ้าปิดไม่ได้ก็คงปล่อยอายัติเงินเดือน (แต่ถ้าดึงเวลาได้นาน ๆ ก็ดี)
2. ยอดมูลหนี้ ของบัตรที่เรา HC ไปแล้วต้องจบ ซึ่งท่านผู้พิพากษายืนยันว่าพิพากษาแต่ยอดที่เหลือเท่านั้นไม่เช่นนั้นจะเป็นการพิพากษาเกิน

และแล้วเราก็ได้เวลามาอีก 2 เดือน ซึ่งระหว่างนั้นถ้าหาเงินได้ก็จะปิดแต่เราคิดว่าทางแบงก์เองก็คงไม่ลดให้เยอะแยะอยู่แล้ว คงอาศัยเวลาดึงเรื่องเพื่อให้อายัติเงินเดือนให้ช้าที่สุด

สิ่งที่เราทำไปในการไปศาลครั้งนี้อาจจะไม่ตรงกับที่ท่านประธานเคยกรุณาแนะนำแต่เราก็ถือว่าพอใจในระดับนึงแล้วคะ ได้ไขข้อข้องใจหลาย ๆ อย่างและเอกสารที่ได้มาก็พอให้อุ่นใจแล้วคะ :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

เคสนี้ขอแชร์ให้เพื่อน ๆ ในชมรมทราบ ผิดถูกอย่างไร โดนกล่อมหรือโดนหลอกหรือไม่ ก็คงตอบไม่ได้ ทั้งนี้พิจาราณา แล้วแต่แนวทางของแต่ละท่านนะคะ

น่าจะโดนฟ้องตอน ปีครึ่งได้มั้งคะ :ลั่ลล้า:

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90351 โดย IndyGirL
11/10/59

กรุงศรีโทรมาแจ้งว่าฟ้องแล้ว แต่ยังไม่มันได้สอบถามรายละเอียดพอดีติดงานอยู่ หมายศาลเช็คกับที่บ้านแล้วยังไม่เห็น :เฮ้อ: ถึงเวลาต้องเครียดอีกครั้ง ที่หายไปเพราะได้พอพักใจบ้าง เพราะปิดไปพอควรแล้ว ไม่รู้เลยว่าต้องแนวทางไหนดี

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90360 โดย Witsusu
เป็นกำลังใจให้นะครับพี่อินดี้ ขอให้โชคดีเป็นของเรา

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90366 โดย Tom9449

IndyGirL เขียน: 11/10/59

กรุงศรีโทรมาแจ้งว่าฟ้องแล้ว แต่ยังไม่มันได้สอบถามรายละเอียดพอดีติดงานอยู่ หมายซาลเช็คกับที่บ้านแล้วยังไม่เห็น :เฮ้อ: ถึงเวลาต้องเครียดอีกครั้ง ที่หายไปเพราะได้พอพักใจบ้าง เพราะปิดไปพอควรแล้ว ไม่รู้เลยว่าต้องแนวทางไหนดี

สู้ครับคุณ IndyGirL

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90416 โดย IndyGirL
ไม่รู้ว่าโดน เทรด คอลเลคชั่น หลอกหรือเปล่า วันนี้เค้าโทรมาเสนอส่วนลด (ซึ่งสูงกว่าต้นที่ค้างไปอี้กก). เราถามหาเลขคดี. ถามว่านัดวันไหน นางก็บ่ายเบี่ยง บอกว่าถ้านัดไปศาลก็คือนัดไกล่เกลี่ยผ่อนจ่ายต้องมีดอกเบี้ยอีก แล้วก็อ้างว่าแล้วแต่ศาลจะบอกว่าดอกเบี้ยเท่าไหร่ :upset:

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90591 โดย Tann
เจ้าเดียวกันเลย แต่ของผมเด็ดมาก ชวนให้เอาเครดิตบูโรไปยื่นกับเค้าเพื่อรวมหนี้ แล้วทางเค้าจะเจรจากับธนาคารเพื่อขอส่วนลดให้ แล้วเราค่อยผ่อนกะเค้า เลยถามเค้าว่าชวนผมทำหนี้นอกระบบรึเนี่ย เลยจบบทสนทนาไป

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90594 โดย IndyGirL

Tann เขียน: เจ้าเดียวกันเลย แต่ของผมเด็ดมาก ชวนให้เอาเครดิตบูโรไปยื่นกับเค้าเพื่อรวมหนี้ แล้วทางเค้าจะเจรจากับธนาคารเพื่อขอส่วนลดให้ แล้วเราค่อยผ่อนกะเค้า เลยถามเค้าว่าชวนผมทำหนี้นอกระบบรึเนี่ย เลยจบบทสนทนาไป

เคยเจอแบบนี้กับ. สนง ที่ทวงของแสตนดาร์ดคะ อธิบายว่า ยื่นกู้กับเค้า แต่เราต้องเสัย ค่าธรรมเนียมให้เค้าด้วยเท่าไหร่ไม่แน่ใจ :pray:

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90979 โดย IndyGirL
15/11/59
ได้รับหมายศาล ของกรุศรีอย่างเป็นทางการแล้ว :cry2: ว่าจะไม่เครียดแต่ก็อดไม่ได้ ได้แต่บอกตัวสู้ สู้เข้าไว้ หนทางคงอีกไม่ไกล

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90981 โดย Tom9449

IndyGirL เขียน: 15/11/59
ได้รับหมายศาล ของกรุศรีอย่างเป็นทางการแล้ว :cry2: ว่าจะไม่เครียดแต่ก็อดไม่ได้ ได้แต่บอกตัวสู้ สู้เข้าไว้ หนทางคงอีกไม่ไกล

สู้ๆครับคุณIndyGirL เป็นเหมือนกันเลย ทั้งๆที่เตรียมใจไว้แล้วว่าต้องเจอแต่ก็อดเครียดไม่ได้

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90984 โดย Tann
ของผมก็น่าจะใกล้จะได้แล้วล่ะมั้ง จำได้ว่าหยุดจ่ายใกล้ๆกับคุณIndy คงปล่อยละงานนี้ พึ่งได้H/Cของอิออน

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #91026 โดย IndyGirL
ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะคะ

กรุงศรีเสนอส่วนลดก่อนไปขึ้นศาล จากยอดฟ้อง 205,xxx ลดให้เหลือ 150,000 โอ้ยยยจะเอาที่ไหนละคะ ถ้ามีคงปิดได้ก่อนจะมาฟ้องเราแล้วล่ะ ไม่รู้ว่าเจ้านี้มีข้อเสนอแบบทำยอมมั้ยน้า :sweat: :sweat:

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #91045 โดย badzmaru
ข้อเสนอที่ให้มาคล้ายๆๆกันเลยค่ะ สำหรับbad เองตอนนี้ยอมจ่ายเท่าเงินต้นพอ ขี้เกียจต่อรองละค่ะ ตอนนี้ก็รอทางกรุงศรีติดต่อมาอีก แต่ตอนนี้กรุงศรีให้jmt ดูแลไม่รุ้ข้อเสนอใหม่จะเป็นไง รอ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #91059 โดย Arker101
กรุงศรี ถ้าลดให้เท่าเงินต้น และถ้ามีเงินพอก็ปิดๆไปครับ ผมว่าเจ้านี้ลดยากมากๆ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #91068 โดย IndyGirL

Arker101 เขียน: กรุงศรี ถ้าลดให้เท่าเงินต้น และถ้ามีเงินพอก็ปิดๆไปครับ ผมว่าเจ้านี้ลดยากมากๆ

อยากปิดใจจะขาดคะ แต่ทรัพย์ไม่อำนวยเอาซะเลยคะ ตอนนี้เหลืออีก 2 เจ้าหนัก ๆ เน้น ๆ คิดว่าคงทำได้แค่รอฟ้องแล้วขอผ่อนทำนอมกันไป เงินก้อนไม่ทีจริงทๆ :cry2:

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #91105 โดย yingyai

IndyGirL เขียน: 11/10/59

กรุงศรีโทรมาแจ้งว่าฟ้องแล้ว แต่ยังไม่มันได้สอบถามรายละเอียดพอดีติดงานอยู่ หมายศาลเช็คกับที่บ้านแล้วยังไม่เห็น :เฮ้อ: ถึงเวลาต้องเครียดอีกครั้ง ที่หายไปเพราะได้พอพักใจบ้าง เพราะปิดไปพอควรแล้ว ไม่รู้เลยว่าต้องแนวทางไหนดี

ของเราก็โทรมาวันนี้แจ้งว่าส่งหมายแล้ว และถามเราว่ามีแนวทางที่จะปิดก้อนเลยไหม เพราะถ้าฟ้องส่วนลดจะไม่มี เลยเช็คไปที่บ้าน ยังไม่มา เฮ้ย เหนื่อย มากๆๆ อยากปิดใจจะขาด แต่ไม่มีเงินก้อนเลย

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91138 โดย Conan58
สงสัยกรุงศรีคงเริ่มระบบใหม่แนๆเลยึะ เพราะแนนก็ได้รับการโทรทวงแบบถี่ยิบจากสินเชื่อกรุงศรีช่วงนี้เหมือนกัน ยอดหยุดประมาน158000ตอนนี้อยู่ประมาน200000ยอดเจรจาตอนนี้ก็อยู่ยอดเดียวกะคุณอินดี้เลยคะ 160000บ้าง บางวันก็150000คือ เงื่อนไขก็จะเป็นงวดเดียวจบ เคยมีคนเสนอให้แต่ผ่อนแบบเดือนละ14000บาท 1ปี ซึ่งยอดผ่อนก็เยอะมากไม่ไหว ตอนนี้ก็รอเจรจาอย฿คะ สู้ๆนะคะ กับสินเชื่อตัวนี้ ขอให้ผ่านพ้นไปได้ด้วยดี และเราจะผ่านเรื่องนี้ไปด้วยกันคะ

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91162 โดย dnnkid
ของผมกรุงศรีเพิ่งปิดไปเมื่อสัปดาห์ที่แล้วครับ ได้ลดจ่ายแค่เงินต้นครับ ตลอด 2 ปีที่ผ่านมากรุงศรีไม่ค่อยติดต่อและไม่ลดเลย เพิ่งติดต่อมาเมื่อสัปดาห์ที่แล้วนี่เอง

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.730 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena