วันนี้ตัดสินใจเริ่มหยุดจ่ายแล้วค่ะ กับ บัตรทั้งหมด ที่มี

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74348 โดย jinnyja
14/8/58 part 1

up date การทวงหนี้จ้า

- scb รายแรก
scb : สวัสดีค่ะ เรียนสายคุณ...... ขอติดตามยอดค้างชำระ ของบัตรกดเงินสด และบัตรเครดิตค่ะ ลูกค้าสามารถชำระได้หรือยังค่ะ
เรา : ยังค่ะ ติดปัญหาการเงินค่ะ
scb : ค่ะๆ แจ้งครบ 3 รอบบิล ต้องส่งเรื่องตามระบบนะค่ะ
เรา : ค่ะ /วางสายกันไป
* หลังจากที่จัดเต็มไปแล้ว รอบหลังๆที่โทรทวงมา พูดน้อย สั้นๆ ไม่เยอะ
-citibank โทรมาสอบถามยอด แต่ เจ้าหน้าที่บอกไม่ได้ยินเสียงเรา สัญญานไม่ดี( แต่เราได้ยินเสียงเขาชัดเจน)เลยขออนุญาตวางสายไป นึกว่าจะดทรมาใหม่ ไม่โทรมา

- Eon เจ้าประจำเรา วันนี้มันจัดเรามาเต็มอีกแล้วจ้า มันไม่แนะนำตัวมันด้วยค่ะ ว่าชื่ออะไร รอบนี้ เป็นผู้หญิงค่ะ เสียงแข็ง เหวี่ยง วีนมาเลยค่ะ
eon : เรียนสายคุณ ..........
เรา : พูดสายค่ะ
eon: ว่าไงค่ะเรื่องค่างวด จะจ่ายได้เมื่อไหร่ค่ะ(เสียงห้วนๆแข็งๆ)
เรา : ยังไม่สะดวกจ่ายจริงๆค่ะ ติดปัญหาเงินไม่พอใชค้ะ
eon: ไม่มี ไม่จ่ายไม่ได้นะค่ะ ถ้าไม่จ่ายก็ต้องทำประนอมหนี้(ขึ้นเสียง)
เรา:ไม่สะดวกจริงๆค่ะ ประนอมหนี้ก็ยังจ่ายไม่ไหวค่ะ
eon : ไม่ได้ค่ะ ต้องหามาจ่ายค่ะ จะมาบอกว่ายังไม่มีไม่ได้ค่ะ ทีตอนกดเงินเราออกไปใช้ ทำไมไม่คิดบ้าง ยอดเยอะ นะค่ะ ตั้ง ครึ่งแสน จะไม่รับผิดชอบไม่ได้นะค่ะ ถ้าไม่มีจ่าย ก้ต้องประนอมหนี้ค่ะ(มันจะบังคับให้ทำประนอมหนี้ท่าเดียวเลยค่ะ)ถ้างั้น ก็หามาจ่ายก่อน แค่ยอดเดียว 1400
เรา : รับผิดชอบค่ะ ไม่ใช่ไม่จ่าย จ่ายค่ะ แต่ขอเคลียปัญหาที่บ้านก่อน ถ้ามีแล้วจะติดต่อเข้าไปจ่ายค่ะ
eon : ไม่ได้ค่ะ เรารอคุณไม่ได้หรอกค่ะ ไม่รู้จะต้องรอ อีกกี่เดือน 1ปีหรือ 2 ปี ตอนสมัคร เงินเดือนคุณก็เยอะ ได้ตั้งเท่านี้ XXXXX จะไม่มีจ่ายได้ยังไง ถ้างั้นเราก็ต้องส่งเจ้าหน้าที่เข้าไปหา ไปคุยกับหัวหน้างานคุณ มันจะเป็นเรื่องราวใหญ่โต เราเข้าใจว่าเป้นเรื่องส่วนตัว ไม่อยากเปิดเผยกับบุคคลอื่น (มันขู่เราแบบนี้ด้วย ยังมีมุขควายๆอยู่)
เรา: รายจ่ายมันเยอะขึ้น หมุนไม่ทันค่ะ มีหนี้หลายบัตรด้วยค่ะ แล้ว ดิฉันก้ทราบว่า หนี้เป็นเรื่องส่วนตัวไม่สามารถดึงหัวหน้างานเข้้ามาเกี่ยวข้องไม่ใช่หรือค่ะ
eon : เราก้จะทำหนังสือไปจากบริษัทเลยค่ะ(ยังค่ะมันยังไม่เลิกข่มขู่)
เรา : ทำไม่ได้ ไม่ใช่เหรอค่ะ แบบนั้น เห็นกฏหมาย เขากำหนดมา ใกล้จะบังคับใช้แล้วนี่ค่ะ (ทีนี้มันเปลี่ยนเรื่องเลยค่ะ ในใจเราคิดล่ะว่าถ้ามันไม่หยุดข่มขู่เรา จะถามชื่อนามสกุลมันล่ะ)
eon : ต้องหาค่ะ หายืมญาต พี่น้อง พ่อแม่ สามี ยืมมาจ่ายให้อิออน ก่อน(เปลี่ยนมาทวงตังใหม่แทน)
เรา : ยืมมาหมดแล้วค่ะ ยืมไม่ได้แล้วค่ะ
eon : ให้ยืมมาจ่ายอิออน ไม่ใช่จ่ายที่อื่น นะค่ะ เราก้ปล่อยมันพูดๆๆๆไป ขี้เกียจเถียงกับมัน จนมันหยุด คงเห็นเราเงียบ มันเลยถามใหม่ เอาตรงๆนะค่ะ คุณเอาเงินไปใช้อะไรหมดค่ะ บอกได้ไหม เผื่อเป้นเหตุผลประกอบพิจารณาเรื่อง
เรา : ใช้จ่ายในชีวิต ค่ารักษาพยาบาลคนที่บ้านค่ะ
eon : พ่อหรือแม่ค่ะ รักษาตัวอยู่ที่ไหนค่ะ โรงพยาบาลชื่ออะไร
เรา :เรื่องส่วนตัวค่ะ ขอไม่ตอบค่ะ ทำไมต้องบอก งั้นดิฉัน ขอทราบ ชื่อ นามสกุล คุณ บ้างค่ะ ไว้เป็นข้อมูลในการติดต่อค่ะ
eon : ........(ได้ผลค่ะ ทีนี้มันเงียบเลยค่ะ)
เรา : ว่าไงค่ะขอทราบชื่อนามสกุล ด้วยค่ะ
eon : กสมา ค่ะ (กว่าจะยอมตอบ เงียบไปนานค่ะ ตอนแรกพูดไม่มีหางเสียง ทีนี้เริ่มมีหางเสียง)
เรา : ขอทราบนามสกุลด้วยค่ะ
eon: ......... มีคนเดียวค่ะ
เรา: นามสกุล มีคนเดียวเหรอค่ะ
eon : ไม่ใช่ ค่ะ คือ ชื่อกสมา มีคนเดียวค่ะ ไม่มีคนอื่น (เสียงงี้ อ่อยลงเลยค่ะ ไม่เหมือนตอนแรก ยังกะจะกินหัวเรา)
เรา : อ่อ ไม่ค่ะ ขอทราบชื่อนามสกุลเต็มค่ะ จะได้บันทึกข้อมูลไว้ต่อเรื่องถูก
eon : ค่ะๆ งั้นไม่บันทึกข้อมูลนะค่ะ .......ตู้ดๆๆๆๆๆๆ

* มันไม่ยอมบอกค่ะ พอเรารุกหนักขึ้น มันรีบวางสายไปเลยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74349 โดย jinnyja
14/8/58 part2

- K bank หลังจบสายสนทนา กับ อีออน กสิกรก้โทรตามมาติดๆ สถานการณ์ แตกต่างกันยังกะสวรรค์ กะนรกเลยค่ะ อีออน พนักงาาน เหมือน หลุดมาจากขุมนรก ส่วนกสิกร พนักงาน งี้ ยังกะนางฟ้า หยุด ครบ 3 รอบบิลเหมือน กัน ยอดหนี้ ใกล้เคียงกัน แต่ ความสุภาพ และมารยาทในการติดตามทวงถามต่างกันมากค่ะ
จนอยากจ่ายเป็นรายแรกๆเลยค่ะ

กสิกร สวัสดีค่ะ เรียนสายคุณ .........
เรา พุดสายอยู่ค่ะ
กสิกร ดิฉัน .....(รายงานชื่อ นามสกุล เรียบร้อยค่ะ) ติดต่อสอบถามเรื่องค่างวดค่ะ ลูกค้า พอจะชำระได้ไหมค่ะ
เรา ยังไม่สะดวกจริงๆค่ะ ติดปัยหาการเงินค่ะ
กสิกร ค่ะ ขอโทษนะค่ะ ลูกค้ายังจะใช้บัตรอยู่ไหมอ่ะค่ะ ถ้าใช้ หรือไม่ใช้ยังไง จะได้เสนอแนวทางให้นะค่ะ(เสียง เพราะมาก พูดเพราะมาก)
เรา คงไม่ใช้แล้วค่ะ บัตรโดนยกเลิกไปแล้้วนี่ค่ะ
กสิกร อ่อ ค่ะ แค่ยกเลิกชั่วคราวค่ะ ถ้าลูกค้าจ่ายตังได้แล้ว ก็สามารถกลับมาใช้ได้ใหม่ค่ะ หรือถ้าลุกค้าจะไม่ใช้ ก็จะเสนอ ทำประนอมหนี้ให้พิจารณาค่ะ
เรา แล้วประนอมหนี้ จ่ายเดือนล่ะเท่าไหร่ เวลาเท่าไหร่เหรอค่ะ ถึงจะหมด
กสิกร เดวขอคำนวนให้แบนึงนะค่ะ บัตรกดเงินสด 500 เครดิต 600 รวม 1100 ประมาน 36 งวดค่ะ
เรา ขอศึกษาข้อมูลก่อนนะค่ะ
กสิกร :ได้ค่ะ ถ้าสนใจทำ ก้มี สำเนาบัตรประชาชน ฯ แล้ววันจันทร์ติดต่อมาขอคำตอบได้ไหมค่ะ
เรา ค่ะ / วางสายไป

* เจ้าหน้าที่พูดเพราะพูดดี ไม่มีขมขู่(หรือเรายังไม่เจอก็ไม่รู้นะ 555555555 )

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74366 โดย ชายกลาง

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74404 โดย jinnyja

ชายกลาง เขียน: เป็นกำลังใจให้นะครับ

ขอบคุณคร้า จะสู้ๆค่ะ
:สู้ๆ::สู้ๆ:

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74435 โดย jinnyja
16/8/58
วันเสาร์ ที่ผ่านมา (15/8/58)ไม่มีใครโทรมาเลยสักเจ้าค่ะ เหงาๆ เหมือนชีวิต ขาดอะไรไป หลังจากที่เราโดนอิออน จัดหนักพูดจาข่มขู่เราไป เมื่อวันที่ 14/8/58 เรากลับไปนอนคิดมา 1 คืน เลยตัดสินใจร้องเรียนไปทางศูนย์รับร้องเรียนของอิออนค่ะ(เรามีคลิปเสียงด้วยแต่ยังไม่ได้ส่ง พิมพ์แจ้งแต่เนื้อหาไป กะว่าถ้าไม่มีใครติดต่อมาจะส่งร้องเรียนแบงก์ชาติ พร้อม คลิปเสียง) วันนี้ ตอน 12:10 น.มีเจ้าหน้าที่ จาก ศูนย์บริการของ อิออน โทรเข้ามาสอบถามข้อมูล และแจ้งว่าจะส่งเรื่องไปยังหน่วยงานที่รับผิดชอบ และจะชี้แจงกลับภายใน 5 วันทำการ รอว่าจะเป็นอย่างไรต่อไปค่ะ

- scb โทรสอบถามยอดตามปกติ ยังชำระไม่ได้ งั้นปล่อยเรื่องไปตามระบบนะค่ะ

- citibank สอบถามยอดชำระ และบอกให้ชำระสัก 1 งวดก่อน ภายในวันพุธ นี้ เราไม่ได้พูดไรเลย วางสายไป

อยากถูกหวย มั่งจัง เผื่อจะได้มีทุนมาปิดหนี้บ้าง

:cry2::cry2:

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74477 โดย jinnyja
จากที่ร้องเรียน ไปกับทาง อิออน เรื่องพนักงานโทรทวงหนี้ไม่สุภาพ เมื่อกี้ พนักงานชื่อ เสรี แจ้งว่าเป็นหัวหน้าของพนักงานที่ข่มขู่เรา โทรมาแจ้ง ขั้นตอนการทำงาน ของเขา บอกว่า ทางอิออน ก็ต้องมีการส่งคนเข้ามาพบ แล้วหลบเลี่ยง เรื่องที่ข่มขู่เราว่าจะมาพบหัวหน้างาน เราไปว่า ที่จะมาพบ คือขอพบคุณ นั่นแหละครับ แต่ต้องแจ้งหัวหน้างาน ไม่ได้จะแจ้งเรื่องหนี้ ก็มีการขอโทษ และอธิบายขั้นตอนการทำงานให้ฟัง แจ้งว่าลูกค้าอาจจะเข้าใจผิด เราเลยว่างั้นรอบต่อไปช่วยแจ้งให้ชัดเจน ไปเลยค่ะ อย่าพูดกำกวม ให้เข้าใจผิด แล้ว ก็ตบท้าย ด้วยการสอบถามยอดที่ค้างชำระ แถมแจ้งว่า ครบ 3 รอบ หมดโปรแกรม ที่จะช่วยเหลือลูกค้าแล้ว เลยติดตามยอด ค้าง ของแต่ละงวด สรุป มันก็โทรมาทวงหนี้เหมือนเดิม สงสัยรอบหน้าถ้ามีอีก คงจะต้องพึ่งแบงก์ชาติ
:laughing::laughing::laughing::ไม่ยอม::ไม่ยอม::ไม่ยอม:

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74494 โดย jinnyja
มะกี้ตอน ทุ่มกว่าๆ มีเจ้าหน้าที่จากศูนย์รับร้องเรียนอิออนโทรมาสอบถามอีกค่ะ พูดจาดีมากค่ะ สอบถามเราว่ามีคนโทรมาชี้แจงไหมค่ะ และบอกเราว่าทางบริษัทไม่มีนโยบายติดตามหนี้ลูกค้าในแบบนี้ เค้าก้ขอโทษ และชี้แจงมา แต่พูดแบบเข้าใจเรามากๆกว่าหัวหน้างานคนเมื่อกลางวัน ค่อยคุยกันรู้เรื่อง
:ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: เก้บตังปิดหนี้ต่อไป

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74673 โดย jinnyja
19/8/58
อัพเดท สถานะ รายการที่หยุดจ่าย 7 รายการ หลังจากที่หยุดจ่าย มาครบ 3 รอบบิล กำลังจะเข้ารอบบิลที่ 4 และ 2 รายการ ที่หยุดจ่ายมาครบ 2 รอบบิล กำลังจะครบรอบบิลที่ 3 จ้า

1. Eon บัตรเครดิต/และกดเงินสดยัวแคลช หยุดจ่าย 2/6/2558 ครบ 3 รอบบิล กำลังเข้ารอบบิลที่ 4 เสนอประนอมหนี้แล้ว เจ้าหนี้ ดุเดือด จิกกัด สมคำร่ำลือ ส่งคนเข้ามาพบตอน เข้ารอบบิลที่3 ล่าสุด ร้องเรียนไป เรื่องการทวงหนี้ข่มขู่

2.FC สินเชื่อเงินสด หยุดจ่าย 2/6/2558 ครบ 3 รอบบิล กำลังเข้ารอบบิลที่ 4 เสนอประนอมหนี้แล้ว เมื่อรอบครบ รอบบิลที่ 2 โดนทวงแบบกดดันจัดหนัก 1 ครั้ง ปัจจุบัน โทร น้อยลง และแจ้ง ครบ 3 รอบบิล บัตรยกเลิกถาวร ปล่อยเรื่องตามระบบ

3.SCB
3.1 บัตรกดเงินสด หยุดจ่าย 2/6/2558 ครบ 3 รอบบิล กำลังเข้ารอบบิลที่ 4
3.2 บัตรเครดิต หยุดจ่าย 15/6/2558 ครบ 3 รอบบิล กำลังเข้ารอบบิลที่ 4
เสนอประนอมหนี้แล้ว โดนทวงแบบ กดดัน แบบจัดเต็ม ไป 1 รอบ ช่วงรอบ ครบรอบบิลที่3 ปัจจุบัน โทร น้อยลง และแจ้ง ครบ 3 รอบบิล บัตรยกเลิกถาวร ปล่อยเรื่องตามระบบ

4.k bank
4.1 บัตรกดเงินสด หยุดจ่าย 2/6/2558,ครบ 3 รอบบิล กำลังเข้ารอบบิลที่ 4
4.2 บัตรเครดิต หยุดจ่าย 22/6/2558 ครบ 2 รอบบิล กำลังเข้ารอบบิลที่ 3
เสนอประนอมหนี้แล้วทั้งสองรายการ ยังไม่เคยโดนทวงแบบ กดดัน แบบจัดเต็ม โทรตามน้อยมาก ปัจจุบัน อยู่ในระหว่างให้เราตัดสินใจ ทำประนอมหนี้ สิ้นเดือนจะโทรมาสอบถามใหม่

5.citibank สินเชื่อเงินสด หยุดจ่าย 29/6/2558 ครบ 2 รอบบิล กำลังเข้ารอบบิลที่ 3 โทรตามยอดปกติเป็นระยะๆ ยังไม่เสนอประนอมหนี้

รอ และเฝ้ารอ ว่า จะมีเจ้าไหน เสนอส่วนลดมาให้เราบ้าง อยากเริ่มปิด ไปบ้าง ถ้าได้ข้อเสนอดีๆ

:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74677 โดย nok05
เป็นหนี้อิออนเหมือนกันเลยค่ะ...เพิ่งตัดสินใจหยุดจ่ายเดือนนี้ เดือนแรก แรก ๆ ก็โทรมาพูดดี สั้น ๆ ง่าย ๆ ว่าเลยกำหนดแล้ว รบกวนไปชำระด้วยนะคะ จนเมื่อวานโทรมายาวหน่อย บอกว่าไหนว่าจะจ่ายวันนี้ นี้ ๆ แต่ไม่เห็นจ่ายเลย ตกลงจะจ่ายเมื่อไหร่ วันนี้ไปจ่ายได้มั้ย รู้ยอดใช่มั้ย ยอดเท่านี้นะ คุณจ่ายมาแล้วก็กดเงินออกไปใช้ได้อีก เราจะปลดลอคบัตรให้ เท่ากับคุณจ่ายเงินคืนเราแค่ พันเดียวเองนะ จะไปจ่ายกี่โมง บอกมาเลย จะได้รอเช็ค... เราก็บอกว่าไม่รุ บอกไม่ได้ ยังไม่เลิกงาน ถ้ามีจะไปจ่ายให้ ถ้าไม่มีก็คงไม่มีจ่าย มันก็บอกมาเสียงเนือย ๆ เอือม ๆ ว่า ฉันเชื่อคุณนะ ฉันจะรอเช็คยอดวันนี้ ไปจ่ายให้ด้วย แล้วก็วางไป...เฮ้อออออ สุด ๆ ไปเลย

มีเรื่องอยากถามค่ะว่า...อิออนนี่ จะตามไปหาเราที่ออฟฟิศทุกรายเลยหรือคะ หรือว่าจะไปตามที่บ้านซะส่วนใหญ่ ใครมีประสบการณ์บอกบ้างนะคะ...ทุกวันนี้ยังไม่ได้บอกที่บ้านเลยค่ะ กลัว ไม่อยากให้รับรู้ คือไม่ได้อยู่กับพ่อแม่ค่ะ (ถ้าเป็นพ่อแม่คงบอกไปนานแล้ว) แต่อยู่กับญาติ ๆ ซึ่งเป็นคนที่เราไม่ค่อยถูกด้วยเท่าไหร่ เลยไม่อยากไปพูดอะไรด้วย เคยมีเจ้าควิกแคชโทรไปที่บ้าน พูดหมดเลยค่ะ บอกว่าโทรจากควิกแคช เราเป็นหนี้อยู่ ให้โทรกลับหาด้วย ให้ไปชำระเงินด้วย... พอตกเย็นถูกเรียกไปถามเลย แต่เราก็ยังไม่กล้าบอกอยู่ดี เลยบอกว่าไม่รู้เรื่อง ช่างมันเหอะ ไม่ต้องไปสนใจ พวกโรคจิต ป้าที่บ้านเลยเข้าใจว่าเป็นพวกหลอกลวงที่จะมาหลอกเหมือนที่เคยได้ยินในข่าว....ไม่รู้ว่าจะเชื่อแบบนี้ได้อีกนานป่าว เพราะมีโทรมาบ่อยเกิน จนเขาถามว่าทำไมมันโทรมาบ่อยจัง

แต่ถ้าอิออนไปถึงบ้าน งานนี้คงแย่หนัก...ตัวเราเองไม่กลัวปัญหาอะไรเลยจริง ๆ ถ้ามาอะไรกับเรา แต่กลัวก็ตรงที่เข้าไปยุ่งเกี่ยวกับครอบครัวนี่แหละ ท้อจริง ๆ ค่ะ แต่ไม่รู้จะทำไงจริง ๆ เพราะไม่มีเงินมาปลดหนี้นี่แหละ

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74686 โดย jinnyja

nok05 เขียน: เป็นหนี้อิออนเหมือนกันเลยค่ะ...เพิ่งตัดสินใจหยุดจ่ายเดือนนี้ เดือนแรก แรก ๆ ก็โทรมาพูดดี สั้น ๆ ง่าย ๆ ว่าเลยกำหนดแล้ว รบกวนไปชำระด้วยนะคะ จนเมื่อวานโทรมายาวหน่อย บอกว่าไหนว่าจะจ่ายวันนี้ นี้ ๆ แต่ไม่เห็นจ่ายเลย ตกลงจะจ่ายเมื่อไหร่ วันนี้ไปจ่ายได้มั้ย รู้ยอดใช่มั้ย ยอดเท่านี้นะ คุณจ่ายมาแล้วก็กดเงินออกไปใช้ได้อีก เราจะปลดลอคบัตรให้ เท่ากับคุณจ่ายเงินคืนเราแค่ พันเดียวเองนะ จะไปจ่ายกี่โมง บอกมาเลย จะได้รอเช็ค... เราก็บอกว่าไม่รุ บอกไม่ได้ ยังไม่เลิกงาน ถ้ามีจะไปจ่ายให้ ถ้าไม่มีก็คงไม่มีจ่าย มันก็บอกมาเสียงเนือย ๆ เอือม ๆ ว่า ฉันเชื่อคุณนะ ฉันจะรอเช็คยอดวันนี้ ไปจ่ายให้ด้วย แล้วก็วางไป...เฮ้อออออ สุด ๆ ไปเลย

มีเรื่องอยากถามค่ะว่า...อิออนนี่ จะตามไปหาเราที่ออฟฟิศทุกรายเลยหรือคะ หรือว่าจะไปตามที่บ้านซะส่วนใหญ่ ใครมีประสบการณ์บอกบ้างนะคะ...ทุกวันนี้ยังไม่ได้บอกที่บ้านเลยค่ะ กลัว ไม่อยากให้รับรู้ คือไม่ได้อยู่กับพ่อแม่ค่ะ (ถ้าเป็นพ่อแม่คงบอกไปนานแล้ว) แต่อยู่กับญาติ ๆ ซึ่งเป็นคนที่เราไม่ค่อยถูกด้วยเท่าไหร่ เลยไม่อยากไปพูดอะไรด้วย เคยมีเจ้าควิกแคชโทรไปที่บ้าน พูดหมดเลยค่ะ บอกว่าโทรจากควิกแคช เราเป็นหนี้อยู่ ให้โทรกลับหาด้วย ให้ไปชำระเงินด้วย... พอตกเย็นถูกเรียกไปถามเลย แต่เราก็ยังไม่กล้าบอกอยู่ดี เลยบอกว่าไม่รู้เรื่อง ช่างมันเหอะ ไม่ต้องไปสนใจ พวกโรคจิต ป้าที่บ้านเลยเข้าใจว่าเป็นพวกหลอกลวงที่จะมาหลอกเหมือนที่เคยได้ยินในข่าว....ไม่รู้ว่าจะเชื่อแบบนี้ได้อีกนานป่าว เพราะมีโทรมาบ่อยเกิน จนเขาถามว่าทำไมมันโทรมาบ่อยจัง

แต่ถ้าอิออนไปถึงบ้าน งานนี้คงแย่หนัก...ตัวเราเองไม่กลัวปัญหาอะไรเลยจริง ๆ ถ้ามาอะไรกับเรา แต่กลัวก็ตรงที่เข้าไปยุ่งเกี่ยวกับครอบครัวนี่แหละ ท้อจริง ๆ ค่ะ แต่ไม่รู้จะทำไงจริง ๆ เพราะไม่มีเงินมาปลดหนี้นี่แหละ

ส่วนใหญ่นะค่ะ ของอิออน จะไปค่ะ จะโดนตามไปที่ทำงาน กรณีที่เรายังทำงานประจำ ส่วนที่บ้าน ก็โดนตามกรณีที่เราไม่ได้ทำงานประจำ โดยพยายามรับมันทุกสายที่มันโทรมาค่ะ มันจะกดดันหรือบังคับเราให้ไปจ่ายยังไง ต้องใจแข็งไว้ค่ะ อดทนๆ และเท่าที่เราสังเกตุ เรารับมันทุกสาย น้อยมากที่จะพลาดไม่ได้รับ เรายังไม่โดนโทรไปบ้าน หรือ ที่ทำงาน(แต่มันมาส่งพนักงานมาจะให้เราเซ้นต์ประนอมหนี้ เราปฏิเสธไป เราไม่ให้เข้าพบ) ศึกษาแนวทางในการรับมือ ไว้เยอะๆ ค่ะ และอย่าไปกลัวพวกนี้ค่ะ ถ้าโทรมาประจานหนี้เรา ร้องเรียนไปที่ ธนาคารประเทศไทยเลยค่ะ และกฏหมาย ทวงหนี้ จะมีผลบังคับใช้วันที่ 6 กันยายน 2558 นี้แล้วค่ะ แจ้งความได้เลยค่ะ ถ้ามันทำอีก ส่วนคนที่บ้านพยายามรวบรวมความกล้าบอกไปเลยค่ะ ไม่ต้องกลัว แล้วบอกเขาให้เข้าใจว่าเราจะแก้ปัญหาแบบนี้ ต้องสู้นะค่ะ แรกๆ เราก็กลัวเหมือนคุณ คิดเหมือนคุณ แต่พออ่านข้อมูล จากเพื่อนๆ พี่ๆ ในนี้แล้ว มีกำลังใจฮึดสู้ เราทำได้ คุณก็ต้องทำได้น่ะ เป็นกำลังใจและเอาใจช่วย นะค่ะ เอา link มาให้อ่าน ด้วยลองอ่านดูนะค่ะ

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64

โปรดเกล้าฯ ก.ม.ทวงหนี้ฉบับใหม่ ห้ามข่มขู่ ดูหมิ่น ก่อความรำคาญ (ชมคลิป)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42576&Itemid=64

การรับมือพวกทวงหนี้
www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1917#837สักวาว่าด้วยการทวงหนี้ของหมูสมิง

:สู้ๆ::สู้ๆ::สู้ๆ:

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74760 โดย nok05
โดนเหมือนกันเลยค่ะ บอกถ้าไม่จ่าย งั้นส่งเจ้าหน้าที่ลงสนามไปหานะ ตามระบบ ถ้า จนท. ไปก็ต้องจ่าย ขั้นต่ำมา ไม่ก็ปิดยอดไปเลย ถ้าคุณไม่อยากเสียงาน เสียอนาคต ก็ไปหามาจ่ายค่ะ....เราก็เลยบอกไปว่า ได้ค่ะ ตามสบาย (คิดว่ามะนขู่ค่ะ เพราะเท่าที่อ่านกรณีของเพื่อน ๆ มา ไม่มีใครเจอตามถึงบ้าน ถึงที่ทำงานในเดือนแรกเลย) แต่ปรากฎว่า วันนี้กลับบ้านมาเจอซองจดหมายลายมือไก่เขี่ยจ่าหน้าถึงเรา และเขียนแค่เลขที่บ้าน (ดูไม่ใช่ส่งไปรษณีย์มาแน่ ๆ ) พอแกะซองดู ปรากฏเป็นแบบนี้ค่ะ

สุดยอดไปเลย ตอนนี้เกร็ง ๆ อยู่ว่าที่บ้านใครเป็นคนรับจดหมาย และพวกมันพูดอะไรกับที่บ้านบ้าง กลัวจริง ๆ เพราะไม่ใช่พ่อกับแม่ แต่เป็นคนที่เราไม่อยากให้เขารู้เรื่องพวกนี้ ถ้าเป็นพ่อกับแม่คงบอกไปนานแล้ว และเขาต้องเข้าใจเรา แต่คนพวกนี้(ที่อยู่ด้วยกัน) ไม่ใช่อย่างที่คิดค่ะ ร้ายแรงกว่านั้นเยอะ ไม่เห็นใจ ไม่รับรู้ ด่าและประนามลูกเดียว!!!

เครียดมากเลยค่ะ จนรู้สึกท้อ ๆ อยากจะไแหาเงินมาจ่าย ๆ มันซะให้จบ แต่ก็ยากเหลือเกิน
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74778 โดย mommam...1_1

nok05 เขียน: โดนเหมือนกันเลยค่ะ บอกถ้าไม่จ่าย งั้นส่งเจ้าหน้าที่ลงสนามไปหานะ ตามระบบ ถ้า จนท. ไปก็ต้องจ่าย ขั้นต่ำมา ไม่ก็ปิดยอดไปเลย ถ้าคุณไม่อยากเสียงาน เสียอนาคต ก็ไปหามาจ่ายค่ะ....เราก็เลยบอกไปว่า ได้ค่ะ ตามสบาย (คิดว่ามะนขู่ค่ะ เพราะเท่าที่อ่านกรณีของเพื่อน ๆ มา ไม่มีใครเจอตามถึงบ้าน ถึงที่ทำงานในเดือนแรกเลย) แต่ปรากฎว่า วันนี้กลับบ้านมาเจอซองจดหมายลายมือไก่เขี่ยจ่าหน้าถึงเรา และเขียนแค่เลขที่บ้าน (ดูไม่ใช่ส่งไปรษณีย์มาแน่ ๆ ) พอแกะซองดู ปรากฏเป็นแบบนี้ค่ะ

สุดยอดไปเลย ตอนนี้เกร็ง ๆ อยู่ว่าที่บ้านใครเป็นคนรับจดหมาย และพวกมันพูดอะไรกับที่บ้านบ้าง กลัวจริง ๆ เพราะไม่ใช่พ่อกับแม่ แต่เป็นคนที่เราไม่อยากให้เขารู้เรื่องพวกนี้ ถ้าเป็นพ่อกับแม่คงบอกไปนานแล้ว และเขาต้องเข้าใจเรา แต่คนพวกนี้(ที่อยู่ด้วยกัน) ไม่ใช่อย่างที่คิดค่ะ ร้ายแรงกว่านั้นเยอะ ไม่เห็นใจ ไม่รับรู้ ด่าและประนามลูกเดียว!!!

เครียดมากเลยค่ะ จนรู้สึกท้อ ๆ อยากจะไแหาเงินมาจ่าย ๆ มันซะให้จบ แต่ก็ยากเหลือเกิน

เราก็เกร็งๆกับเจ้านี้เหมือนกัน เราเลยกำหนดแค่6วันมันให้คนมาหาที่ทำงานล่ะ ทีนี้เราเลยอยากรู้ว่าถ้ามาเจอเราที่ทำงานแล้วมันยังจะตามไปที่บ้านอีกไหม ตอนนี้กำลังจะเข้างวดที่สอง ไม่อยากให้มันไปที่บ้านกลัวคนที่บ้านรู้เหมือนกัน :No:

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #74969 โดย jinnyja
ี24/8/2558

รายงานสถานการณ์ กันหน่อยค่ะ
1.Eon กำลังจะเข้ารอบบิลที่ 4 แล้วค่ะ 2/9/58 นี้ หลังจากที่ร้องเรียนไปกับ Call center เรื่องการโดนทวงแบบข่มขู่ เงียบไปเลยค่ะ ยังไม่มีโทรมา (เดี๋ยวคงโทรมาใหม่ จะสิ้นเดือนล่ะ)
2.FC เข้ารอบบิลที่4 หลังจากที่แจ้ง ส่งเรื่องตามระบบ ก้ยังไม่มีโทรมา
3. SCB เข้ารอบบิลที่ 3 และ 4 ยังมีโทรมาบ้าง แต่ความถี่ลดลง และแจ้งจะส่งเรื่องตามระบบแล้ว รายนี้บางครั้งยิงมา รับไม่ทัน
4. K bank เข้ารอบบิลที่ 3 และ 4ยังเสนอ ประนอมหนี้ นัดไว้ช่วงสิ้นเดือน จะโทรมาถามใหม่ ความถี่ในการทวงน้อยมาก
5.Citibank เข้ารอบบิลที่ 3 สดๆร้อน หลังจากที่เมื่อวันเสาร์โทรมาตามยอดชำระ เราสอบถามยอดที่ค้างทั้งหมดไป นางหลุดมาสนใจจะปิดบัญชีเหรอค่ะ เราว่าถ้ามีตังก็สนใจอ่ะค่ะ นัดจะโทรมาวันจันทร์ เมื่อกี้โทรมา ให้ฟังเงื่อนไขการประนอมหนี้ จ่ายเดือนละ 1000 X 60 เดือน หนี้เพิ่มไปอีกเลยบอกไปเลยค่ะว่าถ้าเราสนใจจะปิดบัญชีล่ะค่ะ เจ้าหน้าที่ก้แนะนำดีนะค่ะ ให้เบอร์ติดต่อมา และให้คุยกับพนักงานที่โทรมาแจ้งยอดชำระเรา กะว่าเจ้านี้ถ้าให้ข้อเสนอดีๆมา อยากจะลดศัตรูลงสักเจ้า ขึ้นชื่อฟ้องไวด้วย
:upset::upset::สู้ๆ:

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75002 โดย jinnyja
25/8/2558

วันนี้ รายแรกที่โทรมา
SCB : สอบถาม ถึงยอดค้างชำระ จะครบ 4 รอบบิลเต็มแล้วนะค่ะ
เรา : ยังไม่สะดวกชำระค่ะ
SCB : สนใจทำประนอมหนี้ไหมค่ะ
เรา : ประนอมหนี้ ก็ยังไม่สะดวกค่ะ
SCB : ลูกค้ามีแนวทางที่จะชำระยังไงค่ะ
เรา : ช่วงนี้พยายามรวบรวมตังเพื่อมาจ่ายอยู่ค่ะ
SCB : ค่ะ ลูกค้าพยายามดูนะค่ะ บัญชี จะอยู่กับ แบงก์ ถึงประมาณกลางๆเดือนหน้านะค่ะ หลังจากนั้น จะตกระบบไป ติดแบล็คลิตส์นะค่ะ /วางสายไป

*อย่างน้อยก้ยังได้รู้ว่ายังอยู่กะธนาคารอีกเดือนนึง
:upset::upset:

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75081 โดย jinnyja
28/8/58

เริ่มได้ข้อเสนอ ส่วนลดปิดบัญชีมาบ้างแล้ว โดยรายแรก FC เสนอมาให้ 36000 ปิดจบก้อนเดียว จากยอดปัจจุบัน 55310 (ยอดตอนหยุด ประมาน 52000) ลองต่อรองขอแบ่งผ่อน ถ้าผ่อนจ่าย ยอดเพิ่มเป็น 42000 ให้ 3 เดือน เดือนล่ะ 14000 สูงกว่าเดิม คุยไปมา เราบอกว่าเราอยากจ่าย แต่ตังยังไม่พอ มีเสนอเพิ่มบอก ภาระหนี้พี่มีเยอะไหมค่ะ ลองส่งเอกสารภาระหนี้มา อาจจะขอได้ที่ 31000 นัดกันวันที่ 29 จะโทรมาสอบถามใหม่
เฮ้อ ส่วนลดมาแล้ว ยอดยังสูงอยู่เลยตังเก็บได้นิดเดวเอง

:cry2::cry2::cry2::cry2:

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75090 โดย Poonpai
สู้ๆค่ะมาเป็นกำลังใจให้กัน พี่ก็เก็บเงินได้นิดเดียวกำลังเข้าเดือนที่3และ มีอิออนบอกว่าจะมาหาแล้วค่ะ จะให้ทำประนอมประมาณนั้นบอกว่าถ้าไม่ทำกฏหมายใหม่ออกมานี่เขาบอกว่าฝ่ายกฏหมายจะมาทำเรี่องหักเงินเราเดือนละหมื่นกว่าไหวเหรอ เอ...เราอ่านแล้วมันไม่มีนะ อย่างนี้คือขู่ใช่มั้ยคะ ตอนนี้กำลังรอล่ะค่ะ สู้ๆไปด้วยกันค่ะคุณน้อง

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75091 โดย jinnyja

Poonpai เขียน: สู้ๆค่ะมาเป็นกำลังใจให้กัน พี่ก็เก็บเงินได้นิดเดียวกำลังเข้าเดือนที่3และ มีอิออนบอกว่าจะมาหาแล้วค่ะ จะให้ทำประนอมประมาณนั้นบอกว่าถ้าไม่ทำกฏหมายใหม่ออกมานี่เขาบอกว่าฝ่ายกฏหมายจะมาทำเรี่องหักเงินเราเดือนละหมื่นกว่าไหวเหรอ เอ...เราอ่านแล้วมันไม่มีนะ อย่างนี้คือขู่ใช่มั้ยคะ ตอนนี้กำลังรอล่ะค่ะ สู้ๆไปด้วยกันค่ะคุณน้อง

ใช่เลยค่ะ มันขู่เราค่ะ เพราะกฏหมายใหม่ ที่จะบังคับ นี้ ทางเจ้าหนี้แหละค่ะที่จะต้องทวงหนี้ ให้สุภาพมากขึ้น รัดกุมมากขึ้น ถ้าขืนมาใช้มุขควายๆแบบนี้ข่มขู่เรา เจ้าหนี้แหละค่ะ จะโดนจับ เราสามารถแจ้งจับได้น่ะ ทางที่ดี ตอนนี้ พี่ลองเซฟๆ ตัวเอง ด้วยการหาแอพบันทึกเสียงมาใช้เพื่อเก็บไว้เป็นหลักฐาน ได้นะค่ะ
สู้ๆ ไปด้วยกันะค่ะ

:สู้ๆ::สู้ๆ::สู้ๆ::สู้ๆ:

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75100 โดย jinnyja
28/8/58
13:42 น.
กสิกรโทรมาติดตามเรื่องการปรับปรุงโครงสร้างหนี้ แจ้งว่า บัตรกดเงินสดจะถูกยกเลิกวันที่ 2 กันยายน นี้แล้ว เราบอกไปว่า เรามีหนี้หลายเจ้า เพิ่งแบ่งจ่ายไป เขาให้ส่วนลดปิดบัญชีมา เดือนนี้ไม่ทันแล้ว ขอเป้นเดือนหน้า นางว่า จะให้ปล่อยเรื่องไปตามระบบเหรอค่ะ เราเลยตอบไปเลยว่าค่ะ แล้วนางก็ค่ะๆ วางสายไป พูดดีมากไม่เหวี่ยง ไม่วีน
(o_O)(o_O)

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75141 โดย zadayu
ของเราscbส่งคนมาทวงที่บ้านวันนี้สดๆร้อนๆเลยค่ะ พูดจาดี แต่เราคิดว่าไมาควรส่งมา เสียความรู้สึกกับscbไปเลย เข้ารอบบิลที่4

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75150 โดย jinnyja

zadayu เขียน: ของเราscbส่งคนมาทวงที่บ้านวันนี้สดๆร้อนๆเลยค่ะ พูดจาดี แต่เราคิดว่าไมาควรส่งมา เสียความรู้สึกกับscbไปเลย เข้ารอบบิลที่4

เราก็มี scb สองบัตร รวมกัน ยอดแสน กว่าๆ บอกเราว่าแบ้งตัดเรื่องส่งฟ้องแล้วนะค่ะ เข้ารอบ บิลที่4 เหมือนกันค่ะ สงสัยเปลี่ยนรูปแบบการทวงใหม่แล้ว ก่อนส่งคนมาเขาแจ้งคุณก่อนไหมค่ะ หรือมาเลย เราก้กำลังเตรียมตัวเตรียมใจ กะ scb คงจะได้หมายศาลเช่นกัน
:cry2: :sweat: :hurt: :pray:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.867 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena