เป็นหนี้บัตรกดเงินสด และ สินเชื่อบุคคล หลายใบ หยุดจ่ายเดือนแรก พ.ย.58

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89232 โดย ใจดี
คุณ rainy ค่ะ

วันนี้ 9/09/59 ทาง city advance โทรมาถามว่าจะให้ฟ้องหรือเปล่า

ใจดีเลยบอกว่า ถ้าถามก็คงไม่อยากให้ฟ้อง แต่ถ้าต้องทำตามระบบก็คงต้อง

ปล่อยตามนั้น เค้าบอกว่าถ้าให้ปิดยอดตอนนี้ก็คงต้องปิดที่ 30 %

ซึ่งมันสูงมาก ของคุณ rainy ได้ส่วนลดเยอะ แต่ใจดีก็ยังไม่มีอยู่ดีแหละค่ะ

:cry2: :cry2: :cry2:

เค้าถามมาแบบนี้ เค้าขู่เรา หรือว่าเค้าจะทำจริง ๆ ค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89238 โดย rainy2016

ใจดี เขียน: คุณ rainy ค่ะ

วันนี้ 9/09/59 ทาง city advance โทรมาถามว่าจะให้ฟ้องหรือเปล่า

ใจดีเลยบอกว่า ถ้าถามก็คงไม่อยากให้ฟ้อง แต่ถ้าต้องทำตามระบบก็คงต้อง

ปล่อยตามนั้น เค้าบอกว่าถ้าให้ปิดยอดตอนนี้ก็คงต้องปิดที่ 30 %

ซึ่งมันสูงมาก ของคุณ rainy ได้ส่วนลดเยอะ แต่ใจดีก็ยังไม่มีอยู่ดีแหละค่ะ

:cry2: :cry2: :cry2:

เค้าถามมาแบบนี้ เค้าขู่เรา หรือว่าเค้าจะทำจริง ๆ ค่ะ

คุณใจดี เพิ่งหยุดได้ 2 รอบ เขาก็เสนอลดแย่บ แค่ 30% ก็บอกไปไม่มี มีปัญหาเรื่องเงิน...ยอดปิด 40% ขึ้น จะเริ่มเสนอ มาเมื่อเข้าเดือนที่ 5 ขึ้นไป แต่ citi adv ฟ้องเร็ว สู้ๆ คุ่

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89275 โดย rainy2016
10.9.59
ตัดสินใจหักคอจ่าย งวดแรก ก่อนคำบังคับ(คำพิพากษาคดี) จะมาถึง ..แอบหวั่นเรื่อง ถูกอายัดเงินเดือน จากกรมบังคับคดี ถ้าโดนเดือดร้อนมากกว่านี้แน่ เดือนหน้าก็จะจ่าย ภายในวันที่ 10 ไปเรื่อยๆ...
#คิดบวก อย่างน้อยก็แสดงเจตนา จ่ายหนี้ ไม่หนีหนี้ #
มีความคืบหน้าอย่างไร จะ update เรื่อยๆ ฮึบ ฮึบ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89286 โดย jackTs

rainy2016 เขียน: 10.9.59
ตัดสินใจหักคอจ่าย งวดแรก ก่อนคำบังคับ(คำพิพากษาคดี) จะมาถึง ..แอบหวั่นเรื่อง ถูกอายัดเงินเดือน จากกรมบังคับคดี ถ้าโดนเดือดร้อนมากกว่านี้แน่ เดือนหน้าก็จะจ่าย ภายในวันที่ 10 ไปเรื่อยๆ...
#คิดบวก อย่างน้อยก็แสดงเจตนา จ่ายหนี้ ไม่หนีหนี้ #
มีความคืบหน้าอย่างไร จะ update เรื่อยๆ ฮึบ ฮึบ

เรียน คุณ rainy2016

คุณเข้าใจผิดอย่างมหันต์เลยนะครับ

- คำพิพากษาของศาล ก็คือคำสั่งของศาล(ศาลมีคำสั่งให้ลูกหนี้ต้องปฎิบัติตามคำสั่งของศาล)

- ส่วนคำบังคับคดี(คำสั่งยึดทรัพย์/อายัดเงินเดือนของลูกหนี้) จะเกิดขึ้นก็ต่อเมื่อ ลูกหนี้ไม่ยอมปฎิบัติต่อคำพิพากษาของศาล(คำสั่งของศาล)...เท่านั้น

มันเป็นคำสั่งคนละฉบับกันเลยนะครับ
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89287 โดย jackTs
.
การ"หักคอจ่าย"ก็คือการชำระหนี้แบบผ่อนได้นานถึง 5ปี

แต่การชำระหนี้ของงวดแรกนั้น...ลูกหนี้จะต้องรีบจ่ายภายใน 15วัน นับตั้งแต่วันที่ศาลเอาคำพิพากษามาปิดไว้ที่หน้าบ้าน

หากเกินกว่า 15วัน ที่ว่านี้ไปแล้ว ลูกหนี้จะไม่สามารถร้องขอต่อ"ศาลแพ่ง" เพื่อให้ออกคำสั่งคุ้มครองการยึด/อายัดได้ (ลูกหนี้ต้องโดนอายัดเงินเดือน หรือถูกยึดทรัพย์เท่านั้น) เพราะตามกฏหมายถือว่า จำเลยไม่ยอมปฎิบัติตามคำสั่งของศาล ที่ระบุไว้ในคำพิพากษาแล้ว
จำเลยจึงไม่อาจหลีกเลี่ยงต่อคำสั่งอายัดเงินเดือน หรือยึดทรัพย์ได้เลย

*** วิธีนี้จะใช้ได้ก็ต่อเมื่อ ลูกหนี้ต้องยอมปล่อยให้ศาลทำการพิพากษาไปก่อน แล้วค่อยมาทำการ"หักคอจ่าย"ในทีหลัง *** (แนวทางที่ 3.)

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

แต่ถ้าลูกหนี้ไปศาล แล้วไปทำยอมความ(แนวทางที่ 2.) ลูกหนี้จะไม่สามารถใช้วิธี "หักคอจ่าย"ได้เลย

มีความคิดว่าจะหยุดจ่ายหลังได้ไ​ปขึ้นศาลแล้ว
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44237&Itemid=64#84141

ที่สำคัญของการจ่ายแบบหักคอในกรณีของลูกหนี้ก็คือ จำเลยต้องรีบทำการ"หักคอจ่าย"(หน้าด้านจ่าย) ภายในไม่เกินที่ศาลกำหนดไว้ในคำพิพากษา
(เช่น...ถ้าในคำพิพากษา ศาลสั่งให้จำเลยต้องปฏิบัติตามคำสั่งศาล ภายใน 15วัน ลูกหนี้ก็ต้องรีบทำการ"หักคอจ่าย"งวดแรก ภายในไม่เกิน 15วัน เป็นต้น)
และห้ามจ่ายน้อยกว่า 2,000 ต่อเดือน(ในกรณีของคุณ) ห้ามจ่ายๆหยุดๆ หรือ จ่ายเดือนเว้นเดือน (ห้ามจ่ายแบบฟันหลอ) โดยจะจ่ายภายในวันที่เท่าไหร่ก็ได้ แต่ต้องอยู่ภายในเดือนนั้นๆ

อ้างอิงข้อมูลจาก
สอบถามเรื่องขึ้นศาลค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40812&Itemid=64#52748

ห้ามจ่ายๆหยุดๆ หรือ จ่ายเดือนเว้นเดือน (ห้ามจ่ายแบบฟันหลอ) และต้องจ่ายทุกเดือน ภายในไม่เกินวันที่เดียวกันกับที่เริ่มจ่ายของเดือนแรก (เดือนแรกเริ่มจ่ายในวันที่เท่าไหร่? เดือนต่อๆไปก็ห้ามจ่ายเกินกว่าวันที่นั้นๆของทุกเดือน)

ขออนุญาติสอบถามนะคะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44139&Itemid=64#87947

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่ยอมปฎิบัติตามที่ศาลมีคำสั่งพิพากษา ทางฝ่ายเจ้าหนี้(โจทก์) ก็จะไปยื่นเรื่องต่อหน่วยงานราชการที่มีชื่อว่า"กรมบังคับคดี" เพื่อให้เจ้าหน้าที่บังคับคดี(จพค.) ทำการอายัดเงินเดือนและยึดทรัพย์ของลูกหนี้ต่อไป

วิธีการคำนวณยอดหนี้ ตามคำพิพากษาของศาล

รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยครับ เรื่องหมายศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43866&Itemid=64#78324

สมาชิกใหม่ขอปรึกษามีหมายศาลบัตรเคดิตกรุงศรีมาครั้งแรกคะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44236&Itemid=64#83833

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89288 โดย jackTs
.
ตัวอย่างการ"หักคอจ่าย "...ในนี้ก็มีครับ

ตัวสุดท้าย!!
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41932&limitstart=20&Itemid=64#79611

หักคอจ่ายมาได้ปีครึ่ง และแล้วก็มีส่วนลด
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41932&limitstart=60&Itemid=64#85569

อ่านมา 1 ปีแล้ว ครับ ขอความรู้หน่อยครับ โดนเหมือนกัน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43979&Itemid=64&limitstart=0#82368

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43979&Itemid=64&limitstart=20

โดนบังคับคดีบัตรกรุงศรี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44818&Itemid=64#88498

.

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89297 โดย rainy2016

นกกระจอกเทศ เขียน:

เรียน คุณ rainy2016

คุณเข้าใจผิดอย่างมหันต์เลยนะครับ

- คำพิพากษาของศาล ก็คือคำสั่งของศาล(ศาลมีคำสั่งให้ลูกหนี้ต้องปฎิบัติตามคำสั่งของศาล)

- ส่วนคำบังคับคดี(คำสั่งยึดทรัพย์/อายัดเงินเดือนของลูกหนี้) จะเกิดขึ้นก็ต่อเมื่อ ลูกหนี้ไม่ยอมปฎิบัติต่อคำพิพากษาของศาล(คำสั่งของศาล)...เท่านั้น

มันเป็นคำสั่งคนละฉบับกันเลยนะครับ
.

ตกม้าตายตอนจบหรือป่าวนี่เรา?
เรียกตามเอกสารนี้คะ ท่านประธาน (เอกสารนี้คือ ได้รับตอน ถูกศาลตัดสินเป็น คดีแดงของซิตี้แอด.) ตรงหัวมุมบนซ้ายเอกสาร เขียนว่า

(๔๑)
คำบังคับ

แนบรูปไม่ขึ้นค่ะ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89344 โดย jackTs

ตัดสินใจหักคอจ่าย งวดแรก ก่อนคำบังคับ(คำพิพากษาคดี) จะมาถึง

ขออภัยครับ คุณ rainy2016

ผมอ่านสิ่งที่คุณพิมพ์ในข้อความแล้ว ผมเกิดการเข้าใจผิดไปเองครับ
คำ่าคำบังคับที่คุณกล่าวถึง...ก็หมายถึงคำพิพากษาของศาลนั้น...ถูกต้องแล้วครับ

ตัวอย่าง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44139&Itemid=64#87932

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43866&Itemid=64#78326

ส่วนหมายบังคับคดี(หรือ"คำบังคับคดี")นั้น...จะออกโดยกรมบังคับคดี(หรือสำนักงานบังคับคดี) ภายหลังจากที่ลูกหนี้เพิกเฉยต่อคำบังคับ(คำพิพากษาของศาล)แล้ว

หรือสรุปง่ายๆก็คือ ถ้าหากลูกหนี้"เบี้ยว"หรือเพิกเฉยต่อคำบังคับ(คำพิพากษาของศาล) ลูกหนี้ก็จะโดนยึดทรัพย์และอายัดเงินเดือนนั่นเอง

ตัวอย่าง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64#28148

ผมเข้าใจผิดไปเอง คิดว่าประโยคที่คุณพิมพ์ว่า"คำบังคับ"นั้น...ก็หมายถึง"หมายบังคับคดี"(หรือ คำบังคับคดี) ที่ออกโดยกรมบังคับคดี

ก็ต้องขออภับมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

แต่การหักคอจ่ายตามที่ผมได้อธิบายและยกตัวอย่างไปนั้น
ลูกหนี้จะสามารถทำการ"หักคอจ่าย"ได้ก็ต่อเมื่อ จะต้องรอให้มี"คำบังคับ"(คำพิพากษาของศาล)มาติดแปะไว้ที่หน้าบ้านของจำเลยเสียก่อนแล้ว...เท่านั้นนะครับ

ไม่ใช่เป็นการผ่อนจ่ายเงินไปก่อนที่จะมีคำบังคับ"(คำพิพากษาของศาล) มาติดแปะไว้ที่หน้าบ้านของจำเลย

เพราะจำเลยจะไม่มีทางคำนวณได้เลยว่า จำเลย(ลูกหนี้)ควรจะต้องทำการผ่อนจ่ายแบบ"หักคอจ่าย"งวดละเท่าไหร่?(งวดละกี่บาท?) ถ้าหากไม่มี"คำบังคับ"(คำพิพากษาของศาล)มาติดแปะไว้ที่หน้าบ้านของจำเลยเสียก่อน

- ศาลสั่งให้จำเลยต้องจ่ายหนี้ทั้งหมด...เป็นจำนวนเงินกี่บาท?
- ศาลสั่งให้จำเลยต้องจ่ายดอกเบี้ยย้อนหลังทั้งหมด...เป็นจำนวนกี่เดือน?
- ค่าฤชาธรรมเนียม ที่ศาลสั่งให้จำเลยต้องจ่ายด้วย...เป็นจำนวนเงินกี่บาท?
- ค่าทนายโจทก์ ที่ศาลสั่งให้จำเลยต้องจ่ายด้วย...เป็นจำนวนเงินกี่บาท?
- ดอกเบี้ยเดินตามตูด ที่ศาลสั่งให้จำเลยต้องจ่าย จนกว่าจำเลยจะชำระหนี้ให้หมดสิ้น...เป็นอัตราร้อยละเท่าไหร่ต่อปี?

ถ้าหากจำเลยไม่มีข้อมูลทั้งหมดเหล่านี้ ตามที่ผมเขียนเอาไว้ในด้านบน

แล้วจำเลย(ลูกหนี้)จะสามารถคำนวณได้อย่างไร?

ว่าตัวเองควรจะต้องทำการผ่อนแบบ"หักคอจ่าย"เดือนละกี่บาท?

ถึงจะสามารถผ่อนจ่ายหนี้ให้ได้หมดภายใน 5ปี

ตามคำพิพากษาของศาล...จริงไหม?

.

.

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: rainy2016

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89375 โดย rainy2016
ขอบคุณท่านประธานที่ชี้แนะ ทุกกระทู้ ทุกคำตอบท่านประธานไล่อ่าน ไล่ตอบให้หมด ขอบพระคุณอย่างสูง ..
ที่ตัดสินใจจ่ายก่อนได้รับคำตัดสิน ไม่รู้ตัวเองตัดสินใจเร็วไปก้าวหรือเปล่า ขออนุญาตอ้างอิง ข้อความสมาชิกท่านหนึ่งในเวบนี้ ค่ะ

"ของคุณ Warwaresunny เขียนไว้ เมื่อ 1ปี 6 เดือนที่ผ่านมา
สวัสดีครับ หลังจากห่างหายไปนาน ตอนนี้ก็มีรายการอัพเดตมาเพิ่มให้ครับ
เป็นของบัตรเครดิต KTC และสินเชื่อ KTC ยอดรวมประมาณ 60,000 บาทครับ

เคยขอลดไปแล้วรอบนึงแต่เจ้าหน้าที่ไม่ตกลง บอกว่าจะติดต่อมาใหม่ หลังจากนั้นผมก็รอๆๆ ใช้ชีวิตปกติและเก็บเงินไปเรื่อย จู่ๆช่วงมกราคม 2558 ก็มีจดหมายจากกรมบังคับคดีส่งมาที่บริษัท
บอกว่าจะต้องอายัดเงินเดือนผมเพื่อชำระหนี้ ตกใจมากเลยครับ เค้าไปฟ้องผมตอนไหน สืบไปสืบมาปรากฎว่าคดีผมฟ้องไปแล้วครับ

เค้าให้ไปศาลเดือนพฤศจิกายน 2557 ที่ผ่านมาแต่ผมไม่ได้รับแจ้งหมายศาลเลย ซึ่งคาดว่าน่าจะส่งไปบ้านที่ปล่อยเช่าอยู่ที่ต่างจังหวัดครับ แต่คนเช่าบ้านไม่ได้แจ้งเรา เราก็เลยไม่ได้ไปศาล
ผมไม่อยากให้อายัดเงินเดือน เลยโทรไปขอจ่ายครั้งเดียว ได้ยอดมาที่ 66,000 บาทครับ คือไม่ได้ลดเลยแหละเจ้านี้ แถมยังต้องจ่ายดอกทั้งหมดด้วย แต่ก็ไม่เป็นไร อยากให้มันจบๆไป แต่ช่วงปีใหม่ผมใช้เงินไปเยอะ เลยจ่ายไม่ได้ในทันทีเพราะเงินไม่พอ เลยขอเลื่อนเป็นจ่ายเดือนกุมภาพันธ์ครับ จ่ายทีเดียว 66,000 บาท สรุปปิดไปอีกหนึ่งเจ้า ได้ใบปิดหนี้มาก็เอาไปยื่นกับฝ่ายบุคคลของบริษัท ไม่ต้องมาอายัดเงินเดือนผม

เจ้านี้ผิดพลาดนิดหน่อยที่ผมเก็บเงินได้แล้ว แต่ชะล่าใจไม่โทรไปหาเค้าตั้งแต่ก่อนปีใหม่ เพราะอาจจะทันไม่ต้องโดนฟ้อง หรืออาจจะได้ลดยอดหนี้ไปได้บ้าง กะว่าให้เค้าติดต่อมาแล้วค่อยตกลงกัน แต่ก็จบลงไปด้วยดีครับ นึกว่าฟ้องแล้วจะคุยยากเสียอีก ก็คุยง่ายๆ จ่ายปิดทีเดียว เขาก็ถอนอายัดเงินเดือนออกให้ครับ

ตอนนี้เหลือ 2 เจ้า คืออิออน กับกรุงศรีสไมล์แคส ยอดประมาณ 70,000 บาท กำลังเก็บเงินใหม่ รอจ่ายครับผม
ขอเป็นกำลังใจให้เพื่อนๆสมาชิกทุกท่านนะครับ"
###
เคสของดิฉันเอง ไม่ได้ไปศาลเหมือนกันค่ะ จะครบ 3 เดือน วันที่ 21 ก.ย.59 นี้ (นับจากวันนัดไกล่เกลี่ยรอบ 2) ยังไม่ทราบว่าเคสแบบนี้เราต้องไปคัดหรือ หรือรอศาลส่งมา ไม่กล้าโทรเช็คด้วยค่ะ กลัวเจ้าหนี้ให้จ่ายเต็ม
และตัวเลขคำตัดสิน ไปเช็คที่คอมพิวเตอร์ของศาลมาเรียบร้อยแล้วค่ะ ช่วงที่ไปขึ้นศาล มารยู 2 นัด

พอท่านประธานทัก ก็เลยนึก เราตัดสินใจผิดหรือเปล่า? ที่รีบจ่าย..แต่เมื่อตัดสินใจจ่ายไปแล้ว ก็ต้องรอผลที่จะตามมา..อย่างน้อยให้เจ้าหนี้เห็นว่า เรามีเจตนาจ่ายหนี้ ไม่หนีค่ะ..ไว้จะแชร์ผลให้ทราบอีกที ถ้ามี feed back จากเจ้าหนี้รายนี้

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89380 โดย ใจดี

rainy2016 เขียน:

ใจดีเป็นหนี้ของ city advance + citibank visa ด้วย ต้องรอประมาณกี่เดือน ถึงคาดว่าจะมีการ HC

คุณใจดี ของเราciti adv เข้าเดือนที่ 5 ก็เริ่มคุยกันเรื่องส่วนลดแล้ว 50% up แน่นอนค่ะ ส่วน citi visa เราไม่มี แต่ก็เครือเดียวกัน หลักการณ์คงเหมือนๆ กัน อ่านของเพื่อนๆ เขาก็ได้ส่วนลดงามๆ กันเริ่ม 6 เดือนขึ้นไป

ตามที่ชมรมแนะนำ ส่วนลดที่งามที่สุด คือ ก่อนฟ้อง

คุณ Rainy

city advance โทรมาหาใจดีค่ะ บอกว่าจะให้ฟ้องหรือเปล่า ใจดีก็ไม่รู้จะพูดยังไง

ใจดีก็ตอบไปว่าก็ไม่ได้อยากให้ฟ้อง แต่เมือ่ยังไม่มีก็ไม่ทราบจะต้องให้ทำยังไง

คุณ rainy ทำไงดี :ไม่ยอม: :ไม่ยอม: :ไม่ยอม: :ไม่ยอม:

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89417 โดย rainy2016

ใจดี เขียน:

rainy2016 เขียน:

ใจดีเป็นหนี้ของ city advance + citibank visa ด้วย ต้องรอประมาณกี่เดือน ถึงคาดว่าจะมีการ HC

คุณใจดี ของเราciti adv เข้าเดือนที่ 5 ก็เริ่มคุยกันเรื่องส่วนลดแล้ว 50% up แน่นอนค่ะ ส่วน citi visa เราไม่มี แต่ก็เครือเดียวกัน หลักการณ์คงเหมือนๆ กัน อ่านของเพื่อนๆ เขาก็ได้ส่วนลดงามๆ กันเริ่ม 6 เดือนขึ้นไป

ตามที่ชมรมแนะนำ ส่วนลดที่งามที่สุด คือ ก่อนฟ้อง

คุณ Rainy

city advance โทรมาหาใจดีค่ะ บอกว่าจะให้ฟ้องหรือเปล่า ใจดีก็ไม่รู้จะพูดยังไง

ใจดีก็ตอบไปว่าก็ไม่ได้อยากให้ฟ้อง แต่เมือ่ยังไม่มีก็ไม่ทราบจะต้องให้ทำยังไง

คุณ rainy ทำไงดี :ไม่ยอม: :ไม่ยอม: :ไม่ยอม: :ไม่ยอม:

citi adv. ตอบจากประสบการณ์ ตัวเอง ค้างจ่ายครบ 3 งวด ยังไม่ฟ้อง ของเราคุยเรื่องส่วนลดกันเมื่อค้างจ่ายครบ 5 เดือน ในช่วง 1-3 เดือนแรก เจ้าหนี้ยังมีความหวังจะให้ลูกหนี้ชำระหนี้ หรือชวนประนอมหนี้ (จ่ายต่องวดน้อยลง ระยะยาวขึ้น เหมือนช่วยเหลือแต่จริงๆ แล้ว จำนวนเงินที่จ่ายรวมแล้วเยอะกว่าเดิมมาก)..เมื่อค้างครบ 4 เดือน, 5 เดือน, 6 ... เจ้าหนี้เริ่มเห็นแล้วว่า รายนี้ไม่ชำระแน่ ก็จะเริ่มเข้ากระบวนการทาง กม.)

จุดสังเกตอีกข้อ ก่อนฟ้อง จะมีจดหมายลงทะเบียน ตี AR ตัวหนาๆ หน้าซอง ลงนามโดย ทนายความผู้รับมอบอำนาจ บางรายมีไปรษณีย์ตอบรับด้วย นั่นล่ะ ใกล้แล้ว ของเราโดน 3 หมาย ได้จดหมายลักษณะนี้ทั้ง 3 ธนาคาร เจ้าที่ขึ้นชื่อเรื่องฟ้องเร็ว KTC , citi adv , UOB เรารับทุกเจ้าค่ะ (ฟังดูดีมีประสบการณ์จริงๆ )....
คุณใจดี สู้ๆ เมื่อยึดแนวทางนี้ ถึงเวลาได้ส่วนลดที่เราพอใจ+จ่ายไหว และเรามีเงิน เราก็ปิด แต่ถ้าเราไม่มีเงิน เจ้าหนี้เขาฟ้อง ก็ไปตกลงไกล่เกลี่ยกันที่ศาล ต่อรองผ่อนจ่ายตามที่เราไหว...

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #89782 โดย tha

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #89832 โดย rainy2016

tha เขียน: สู้ๆๆๆนะคะ

ขอบคุณค่ะ คุณ tha เป็นยังไงบ้าง ? ปิดหนี้ได้หมดยังค่ะ สู้ๆ เช่นกัน

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #89836 โดย toon1988
รบกวนสอบถามค่ะ เมื่อวานเราไปขึ้นศาล ทำยอมความมา และผ่อนชำระเป็นงวดๆ ภายใน 1 ปี หมายความว่า เราไม่มีสิทะิ์ HC แล้วใช่มัย้คะ

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #89837 โดย jackTs

toon1988 เขียน: รบกวนสอบถามค่ะ เมื่อวานเราไปขึ้นศาล ทำยอมความมา และผ่อนชำระเป็นงวดๆ ภายใน 1 ปี หมายความว่า เราไม่มีสิทะิ์ HC แล้วใช่มัย้คะ

Hair cut สามารถทำได้ตลอด

ทุกช่วงเวลาหลังจากที่"หนี้"ของเรา"เน่า"แล้ว
...ไม่ว่าจะเป็น

- ก่อนได้รับหมายฟ้อง (แต่ต้องหยุดจ่ายนานๆ หลายๆเดือนซะก่อนนะครับ)
- ได้รับหมายฟ้องแล้ว แต่ยังไม่ถึงวันที่ต้องไปขึ้นศาล
- ขึ้นศาลแล้ว แต่ยังอยู่ในระยะเวลาระหว่างการต่อสู้คดี โดยรอขึ้นศาลอีกครั้งในนัดหน้านัด หรือนัดต่อไป (ศาลยังไม่ได้พิพากษา)
- ได้รับหมายฟ้องแล้ว และไปขึ้นศาลมาแล้ว โดยไปทำ"สัญญาไกล่เกลี่ยประนีประนอมยอมความ "ที่ชั้นศาลมาแล้ว
- ถูกศาลพิพากษาแล้ว และอยู่ในระหว่าง รอการจ่ายชำระหนี้คืนตามคำพิพากษา
- ถูกศาลพิพากษาแล้ว แต่ก็ยังไม่ได้จ่ายชำระหนี้คืน จนกระทั่งถูกอายัดเงินเดือน หรือถูกอายัดทรัพย์สินอยู่ในขณะนี้

เห็นไหมล่ะครับ ว่า Hair cut สามารถทำได้ตลอดชีพจริงๆ

แต่การ Hair cut ที่ได้ราคางามที่สุด (หรือที่เรียกว่า "นาทีทอง" นั้น...มักจะอยู่ในช่วงของเวลาดังต่อไปนี้
- หยุดจ่ายนานเกิน 10 เดือนขึ้นไป
- ได้รับหมายฟ้องแล้ว แต่ยังไม่ถึงวันที่ต้องไปขึ้นศาลในนัดแรก
- ขึ้นศาลแล้ว แต่ยังอยู่ในระยะเวลาระหว่างการต่อสู้คดี อีกหลายนัด (ยังไม่ได้พิพากษา)
ถ้าพ้นกำหนดช่วงเวลาดังกล่าวนี้ไปแล้ว โปรโมชั่น "นาทีทอง" อาจหมดไป แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า จะทำ Hair-cut ไม่ได้...เพียงแต่ว่า อาจไม่ได้ราคางามๆตามโปรโมชั่นของ "นาทีทอง" ก็เท่านั้นเอง

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

.

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #89839 โดย toon1988
ขอบคุณมากค่ะท่านประธาน พอจะเข้าใจแล้วแต่อค่ยังไม่แน่ใจเท่านั้นค่ะ

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #89947 โดย rainy2016
update 30/9/59
คำพิพากษาเคทีซี ก็ยังไม่มา .. แต่เริ่มหักคอไปแล้ว 1 งวด งวดที่ 2 กำลังจะตามไป
ยังไม่มี จนท.โทรมาหา แต่สังเกตุเห็นว่าหลังจ่ายงวดแรกเข้าไป ได้รับ email จากธนาคารนี้แจ้งโปรโมชั่น ทั่วๆไป เหมือนช่วงยังเป็นลูกหนี้ปกติ...แต่ตอนหยุดจ่าย 3 เดือนขึ้น จนถึง ฟ้อง email พวกนี้หายไปเลย หรือเราคิดมากไป ...

ท่านใด มีประสบการณ์ กรณี ตกลง h/c แต่ งวดสุดท้าย สูง (ของตัวเองต้องจ่าย2.2k)
*ถ้า* เงินไม่พอ จ่ายควรทำอย่างไร -->เดี๋ยว ท่านประธานบ่นอีก ถ้าคิดว่าไม่ไหว ไปตกลงทำไม?
แต่บางที*คนเป็นหนี้ มักมีค่าใช้จ่าย มาแทรก ให้แพลนเงินยากมาก (ยังมีเวลาอีก 2 เดือน แค่คิดเผื่อไว้)
:vomit:

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90266 โดย rainy2016
Update 10.10.59
หักคอจ่าย เคทีซี เป็นเดือนที่ 2 ..
ยังไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง คำพิพากษาก็ยังไม่มา ศาลตัดสินตั้งแต่ 21.6.59 และยังไม่มีเจ้าหน้าที่จาก เคทีซีโทรมา ...
คนคาดการณ์ว่า เศรษฐิกจ ไตรมาส 4 โตขึ้นเท่านั้น เท่านี้ เขาวัดจากอะไรหว่า...ทำไม เราว่า มันไม่ดีเลยเศรษฐกิจตอนนี้ แย่มาก

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90737 โดย rainy2016
Update 3/11/59
ไม่ได้เข้าเวบมาสักพักแล้ว.. เดือนที่แล้ว เดือนแห่งความโศรกเศร้า T_T

หักคอจ่าย ktc ไป 2 งวดแล้ว...
เดือน พ.ย.59 งวดที่ 3 กำลังจะตามไป ..
จนถึงวันนี้ก็ยังไม่ได้คำบังคับ (คำพิพากษาของศาลคดี KTC) และยังไม่มีเจ้าหน้าที่ธนาคาร หรือ ผู้ใดติดต่อมา....
จากเริ่มหยุดจ่าย ถึงปัจจุบัน(พ.ย.59) ชนปีพอดี ตอนนี้หมดเสียงทวงหนี้ แต่ยังไม่หมดหนี้..สบายใจ สบายหู เรื่องรับโทรศัพท์ ...
แต่สิ้นเดือน พ.ย.59 จะมีเคสหนัก ปิดซีไอเอ็มบี งวดสุดท้าย 2.2K ลองแย่บๆ กับเจ้าหนี้ ถ้าไม่มีเงินพอจ่าย จะมีทางออกอย่างไร? คร่าวๆ คือสามารถแบ่งได้อีก แต่จะเสียดอกเบี้ย เท่าไร ยังไม่รู้ยอด ยังไม่ได้ตกลงกัน...ไว้จะแชร์ให้อ่านค่ะ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90943 โดย rainy2016
update 14/11/59
หนี้เคทีซี หักคอจ่ายไป เป็นงวดที่ 3 ...วันศุกร์ มีเจ้าหน้าที่เคทีซี โทรติดมา ถ้าจะปิด ลดดอกเบี้ยให้ 70% ถ้าไม่มีเงินก้อน แบ่งจ่าย 12 งวด ตกเดือนละ 9xxx ไม่มีกินพอดี ... คงหลับหู หลับตา หักคอไปก่อน ถ้าเจ้าหนี้จะอายัดเงินเดือน ก็สุดแท้ :vomit:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.917 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena