มีท่านใดไดหมายศาล แล้วไม่ไปบ้างคะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #81498 โดย Minimee
ได้หมายศาล ต้องไปขึ้นศาล 29 พย นี้ค่ะ
ถ้าไม่ไปจะเป็นอะไรไหมคะ
คือเราไม่ได้ทำงานประจำ ไม่มีทรัพย์สินอะไรให้ยึดเลย

วันนี้โทรไปสอบถามเพื่อขอส่วนลด ทางเจ้าหน้าที่ก็แจ้งว่า ลดได้แค่ดอกเบี้ย

ถ้าไม่ไปศาลจะเกิดอะไรขึ้นไหมคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81501 โดย jinnyja

Minimee เขียน: มีหนี้ Speedy Loan ยอดคงเหลือ 103,000 บาท หยุดจ่ายมา 4 เดือนแล้ว
ทางธนาคารโทรมาเจรจาดังนี้
1. ให้จ่าย 25,000 บาท แล้วบัญชีจะเป็นปกติ แล้วจ่าย 6,500 บาท ไปอีก1.6 เดือน
แต่เราไม่มี เราออกจากงานมาดูแลแม่ที่ป่วย เงินที่มีก็ต้องใช้จ่ายรายเดือนค่ะ
ซึ่งเรายังมีหนี้กับธนาคารอื่นมากมาย
2. ปรับโครงสร้างหนี้ ซึ่งคิดไปคิดมา ต้องจ่าย 2,500 บาท(โดยประมาณ) 60 เดือน ซึ่งเฉลี่ยตกที่ 150,000 ซึ่งมากกว่าที่กู้ตอนแรก 140,000 ค่ะ

และเราจะโดนยกเลิกบัตรเครดิตทุกอันของ SCB ถ้าทำการปรับโครงสร้างหนี้ อันนี้เรื่องจริงใช่ไหมคะ ซึ่งเราอยากเก็บไว้ใช้ยามฉุกเฉิน แต่ก็คงเลี่ยงไม่ได้ ทางบริษัททวงหนี้แจ้งมาแบบนั้น

อยากสอบถามว่า เรามีทางออกทางอื่นอีกไหมคะ หรือต้องตามที่เค้าเสนอมาเท่านั้นคะ
เราสามารถเจรจาแบบไหนได้บ้าง แบบขอส่วนลด หรือไม่มีดอกเบี้ย เรามึนมากๆตอนนี้

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆคำตอบค่ะ

คุณหยุดจ่ายมา 4 เดือน แล้ว ยังไง ก็ไม่มีทางที่บัญชี จะเป็นปกติค่ะ ประวัติการ จ่ายล่าช้า มีแล้ว และหากคุณทำปรับโครงสร้างหนี้ ไป ในระหว่างที่คุณผ่อน จ่าย อยู่ เจ้าหนี้ มัน ก็ไม่ให้คุณ กดเงิน บัตรอื่น ออกมาใช้หรอกค่ะ มันก็จะระงับ บัตร ของคุณทุกใบ ที่มีอยู่ กับธนาคาร แหละค่ะ ใจเย็นๆค่ะ ค่อยๆอ่าน ศึกษา แล้วจะเจอทางออก ที่เหมาะสำหรับตัวเองค่ะ สู้ๆค่ะ
:สู้ๆ: :สู้ๆ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83553 โดย Minimee
อยากให้ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

เรามีหนี้บัตรกดเงินสดของ KTC ยอดที่หยุดจ่าย 60,000 กว่าบาทค่ะ หยุดจ่ายมา 3 รอบ ตอนนี้ยอดหนี้กระฉูดเป็น 70,000 ต้นๆ แล้วค่ะ ที่หยุดจ่ายเนื่องจากยอดเงินต้นจ่ายไปเท่าไร หักไปลงดอกเบี่ยค่าธรรมเนียมหมเลย จ่ายเท่าไรก็ไม่หมดซักที เราเองก็เริ่มจ่ายต่อไม่ไหวแล้ว เพราะต้องมีของธนาคารอื่นต้องจ่ายอีกค่ะ

ทางบริษัททวงหนี้โทรเข้ามาเบอร์ 02123XXXX เราเลยขอเจรจาขอส่วนลด แต่ทางเจ้าหน้าที่แจ้งว่า มีแค่การลดดอกเบี้ยย้อนหลังเดือนที่หยุดจ่ายและต้องจ่ายทั้งก้อนเท่านั้น ไม่มีการ hair cut

คือตอนนี้เราออกมาจากงานมาดูแม่ที่ผ่าตัดสมอง ไม่มีรายได้ประจำแล้วมีเงินแค่พอใช้ดูแลแม่และเลี้ยงตัวเอง เราอยากเจรจาผ่อนผันชำระหนี้ได้แบบไหนบ้างคะ แบบที่เรายังพอส่งไหว เพราะทางธนาคารก็แจ้งว่าต้องจ่ายทั้งก้อน เราไม่มีทั้งก้อนขนาดนั้น เพราะต้องรอแม่แข็งแรงถึงกลับไปทำงาานได้ปกติ

ตอนนี้เราเครียดมาก ไม่รู้จจะทำไงดี :cry2:

เรามีทางออกทางไหนได้บ้างคะ อยากให้ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

8 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 8 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83559 โดย jackTs

Minimee เขียน: คือตอนนี้เราออกมาจากงานมาดูแม่ที่ผ่าตัดสมอง ไม่มีรายได้ประจำ แล้วมีเงินแค่พอใช้ดูแลแม่และเลี้ยงตัวเอง เราอยากเจรจาผ่อนผันชำระหนี้ได้แบบไหนบ้างคะ แบบที่เรายังพอส่งไหว เพราะทางธนาคารก็แจ้งว่าต้องจ่ายทั้งก้อน เราไม่มีทั้งก้อนขนาดนั้น เพราะต้องรอแม่แข็งแรงถึงกลับไปทำงาานได้ปกติ

เรามีทางออกทางไหนได้บ้างคะ อยากให้ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

ไม่มีรายได้ประจำ !!!

แล้วคุณมีทรัพย์สินอื่นๆ ที่ให้เจ้าหนี้มันสามารถยึดได้หรือเปล่าล่ะครับ?

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83569 โดย Minimee
ไม่มีเลยค่ะ บ้านรถไม่ใช่ชื่อเราเลยค่ะ

8 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83570 โดย jackTs

Minimee เขียน: ไม่มีเลยค่ะ บ้านรถไม่ใช่ชื่อเราเลยค่ะ

ตายล่ะวา!!!...ไม่มีอะไรให้เจ้าหนี้มันยึดได้เลยซักอย่าง :ohmy:

เฮ้อ...น่าสงสารเจ้าหนี้ จริง จริ๊ง...5555 ^^

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

กระทู้"ทีเด็ด"ที่อยากแนะนำให้อ่าน...อ่านแล้วจะเห็นภาพ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44101&Itemid=64#82851

ทำงานแบบสัญญาจ้าง จะโดนอายัดเงินเดือนมั้ยคะ?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43998&Itemid=64#80115

ป้าที่ทำงานแกจิตตก ฝากตั้งกระทู้ถามให้แกคะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43752&Itemid=64#76719

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83571 โดย Minimee
ตามที่อ่าน ถ้าเจ้าบ้านไม่ให้เข้าบ้านก็ยึดไม่ได้เป็นงดยึด แล้วทางธนาคารจะทำยังไงต่อคะ

8 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83572 โดย jackTs

Minimee เขียน: ตามที่อ่าน ถ้าเจ้าบ้านไม่ให้เข้าบ้านก็ยึดไม่ได้เป็นงดยึด แล้วทางธนาคารจะทำยังไงต่อคะ

ธนาคารมันก็จะหน้าแบบนี้สิครับ

.

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90082 โดย Minimee
สอบถามเพิ่มค่ะ

พอดีได้หมายศาลจาก KTC ต้องไปขึ้นศาล 29 พย นี้ค่ะ
ลองโทรไปเจรจากับทาง KTC ก็ไม่มีส่วนลดอะไรให้
แต่อย่างที่เคยแจ้งไว้ข้างต้น ว่าเราไม่มีงานประจำทำ ไม่มีทรัพย์สินอะไรเลย ศาลจะสั่งแขวนหนี้ไหมคะ
แล้วขึ้นศาลต้องเตรียมอะไรไปบ้าง แล้วศาลจะตัดสินไปทางไหนคะ

ขอบคุณค่ะ

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90083 โดย Minimee
ถ้าหนีศาลทำได้ไหมคะ คือไม่ต้องไปตามวันที่หมายแจ้งมาได้ไหมคะ แล้วจะมีอะไรเกิดขึ้นไหมคะ

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90242 โดย Minimee

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90245 โดย jackTs

Minimee เขียน: ถ้าหนีศาลทำได้ไหมคะ คือไม่ต้องไปตามวันที่หมายแจ้งมาได้ไหมคะ แล้วจะมีอะไรเกิดขึ้นไหมคะ

ลูกหนี้(จำเลย)จะไม่ไปขึ้นศาลก็ได้ครับ..โดยปล่อยให้"แขวนหนี้"ไป 10ปี
แล้วหลังจากนั้น ลูกหนี้ก็เป็นไท แล้ว

ข้อควรจำในเรื่องคดีแพ่ง

การเป็นหนี้เงินนั้น หากลูกหนี้ถูกฟ้องศาล ก็เป็นได้แค่เพียงคดีแพ่ง เท่านั้น

ไม่มีโทษทางอาญา
(ไม่มีโทษจำคุกหรือโทษปรับใดๆทั้งสิ้น)

ถ้าหากมีใครมาขู่ว่าจะนำตำรวจมาจับหรือจะต้องถูกจำคุก

ก็อย่าไปเชื่อ และอย่าไปกลัว

เพราะตำรวจไม่มีอำนาจจับกุมลูกหนี้ในเรื่องคดีแพ่ง

การข่มขู่ดังกล่าว เป็นเพียงคำพูดขู่เพื่อการทวงหนี้เท่านั้น

ฟันธง...

.

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90246 โดย jackTs
.
เกร็ดความรู้เสริมเพิ่มเติม

การที่ลูกหนี้จะเป็น NPL หรือเป็น"หนี้เน่า"ได้นั้น เกิดขึ้นจากการที่ลูกหนี้หยุดจ่ายหนี้เป็นเวลานานติดต่อกันถึง 3เดือน แล้วหลังจากนั้น สถานะของลูกหนี้ดังกล่าว ก็จะถูกปรับเปลี่ยนให้เป็นหนี้ NPL ทันที

NPL ย่อมาจากอะไร หมายถึง…
webcache.googleusercontent.com/search?q=cache:HCgCJcjyY94J:www.xn--12c0ecxsex2q.com/npl/+&cd=1&hl=th&ct=clnk&gl=th

ประวัติหนี้เสียในเครดิตบูโรสำหรับลูกหนี้ที่ใช้วิธีหยุดจ่าย
หลังจากที่ลูกหนี้หยุดจ่ายหนี้มานานจนครบ 3เดือนแล้ว ก็จะมีประวัติเป็น"หนี้เสีย"(NPL)อย่างเป็นทางการ...ซึ่งก็หมายความว่าลูกหนี้ได้มีสถานะเป็น Blacklist (บัญชีดำ) ในเครดิตบูโรเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

แต่ถ้าหากวันใดที่ลูกหนี้ได้ทำการจ่ายปิดบัญชีหนี้จนหมดแล้ว (โดยไม่สนใจว่าลูกหนี้จะจ่ายปิดบัญชีด้วยวิธีการ Haircut หรือด้วยวิธีการใดๆก็ตาม รวมทั้งการขายหนี้เน่าของลูกหนี้ออกไปด้วย) ลูกหนี้ก็จะต้องติด Blacklist อยู่ต่อไปอีกแค่ 3ปี เท่านั้น แล้วหลังจากนั้น ประวัติหนี้เสียที่มีอยู่ในเครดิตบูโร ก็จะถูกลบออกไปจนหมดสิ้น

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร (Credit Bureau)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64

แถมกฏหมายฉบับใหม่ของเครดิตบูโร ยังเขียนไว้ด้วยอีกว่า ต่อให้ลูกหนี้ไม่จ่ายชำระหนี้คืนเลยก็ตาม ก็กำหนดให้ลูกหนี้ต้องติด"บัญชีดำ"(Blacklist)อยู่ในเครดิตบูโร เพียงแค่ 8ปีเท่านั้น หากเมื่อเกิน 8ปีไปแล้ว ต้องทำการลบล้างประวัคิเสีย(Blacklist)ของลูกหนี้ ออกจากระบบข้อมูลของเครดิตบูโรทันที

*** กำหนดไว้อยู่ใน ข้อ ๑๘ (๒) และ (๓) ของราชกิจจานุเบกษา เล่ม ๑๓๑ ตอนพิเศษ ๑๘๕ ง ***
debtclub.consumerthai.org/media/kunena/attachments/10551/CreditBureau.PDF

ผมเคยอธิบายไว้มานานแล้ว อยู่ในกระทู้นี้ครับ

เหมือนเกิดใหม่"ราชกิจจานุเบกษา" ประกาศชัด ล้างประวัติลูกหนี้แบล็คลิสต์ 6 แสนราย
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41892&Itemid=64#58267

ดังนั้น...ใครก็ตามที่ติด Blacklist อยู่ในเครดิตบูโรมานานจนครบ 8ปีแล้ว
ต่อให้ลูกหนี้ไม่จ่ายหนี้ , ไม่ยอม Haircut , ไม่จ่ายหนี้เลย...ไม่ว่าจะด้วยวิธีการใดๆทั้งสิ้น ก็ตาม

ประวัติ Blacklist (บัญชีดำ) ของลูกหนี้ที่มีอยู่ในเครดิตบูโร ก็จะถูกลบออกไปทันทีตามที่กฎหมายฉบับใหม่ได้บัญญัติเอาไว้

ไม่มีใครเขาติด Blacklist อยู่ในเครดิตบูโรไปจนตลอดชีวิตหรอกครับ ถึงแม้จะไม่จ่ายหนี้เลยก็ตาม
.

.

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.553 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena