เล่าใหม่ Debt Diary หนทางปลดหนี้ 1.2 ล้านบาท

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2776 โดย Mommyangel
ของพี่ลี...ก็ได้สำเนาคำฟ้องแล้ว..แต่หมายตัวจริงยังไม่ได้รับ..ขึ้นศาล ปลายเดือน ก.พ.55

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2777 โดย meawpung
พี่ลีสู้ๆนะครับ ตอนนี้เจ้าหนี้คงกำลังเครียด ลูกหนี้หายเครียดไปนานแล้ว

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2794 โดย ntps
พี่แก้วปิดหมดทุกตัวแล้วใช่ไหมครับ

ยังหรอกค่ะ แต่เรื่องฟ้อง หายห่วงแล้ว เป็นศูนย์ค่ะ ตอนนี้เหลือหาเงินปิด
ทุกตัวที่ได้เจรจา Hair cut กันค่ะ เมื่อกี้ก็เพิ่งล๊อบบี้ซิตี้ ให้ช่วยเหลือ
เปลี่ยนเงื่อนไขตามที่ตกลง เนื่องจากหาเงินมาไม่พอจ่ายปิดเดือนนี้ค่ะ

สู้กันไปค่ะ แต่รู้สึกคุณ Narasingh จะไหวมากนะค่ะ มาเร็ว ปิดเร็วค่ะ
และก็เข้าใจแนวทางชมรมเราได้เร็ว เห็นวันแรกๆ ยังไม่นิ่ง ใจยังวัย
รุ่น ^^

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2802 โดย meawpung

kaewja เขียน: พี่แก้วปิดหมดทุกตัวแล้วใช่ไหมครับ

ยังหรอกค่ะ แต่เรื่องฟ้อง หายห่วงแล้ว เป็นศูนย์ค่ะ ตอนนี้เหลือหาเงินปิด
ทุกตัวที่ได้เจรจา Hair cut กันค่ะ เมื่อกี้ก็เพิ่งล๊อบบี้ซิตี้ ให้ช่วยเหลือ
เปลี่ยนเงื่อนไขตามที่ตกลง เนื่องจากหาเงินมาไม่พอจ่ายปิดเดือนนี้ค่ะ

สู้กันไปค่ะ แต่รู้สึกคุณ Narasingh จะไหวมากนะค่ะ มาเร็ว ปิดเร็วค่ะ
และก็เข้าใจแนวทางชมรมเราได้เร็ว เห็นวันแรกๆ ยังไม่นิ่ง ใจยังวัย
รุ่น ^^

ครับ พอดีได้ที่ปรึกษาดีหน่ะครับ :) ตอนแรกก็หวั่นๆเหมือนคนอื่นแหละครับ เวลาคนใหม่ๆมาถามก็นึกถึงตัวเองวันแรกๆ ช่วยกันได้ก็ช่วยกันไปครับ ยังมีคนไทยอีกเป็นล้านที่ไม่ได้เข้ามาอ่านเวปของชมรม และลำบากเพราะพวกเจ้าหนี้อีกเยอะครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2892 โดย meawpung
สแตนดาร์ดชาร์เตอร์ ตัวนี้เป็นสินเชื่อบุคคล กู้มา 300,000 ผ่อนไป 7 เดือน ต้นลดไปเหลือ 280,000 ที่เหลือเป็นดอกเบี้ยให้แบงค์ต่างชาติ

วันนี้ น้องเสียงทองแดงผู้ชายโทรมา ชวนเข้าโปรแกรม จ่าย 9000 เท่ากับจ่ายสองงวด หลอกล่อต่างๆ เราก็ฟังไป บอกว่าจะพยายาม แต่ตอนนี้ไม่มี่

ใครโดนให้จ่ายอย่าหลงกล หนี้เราต้องหมักดองให้ได้ที่ ไม่งั้นไม่เข้าข่ายหนี้เน่า แบงค์มันก็กลัวหนี้มันจะเน่าเหมือนกัน เลยให้เราจ่าย เมินเสียเถอะ ตรูอุตส่าห์บ่มหมักมาได้ตั้ง 5 เดือน

จะขู่ไงก็ขู่ไป ไม่กลัวแล้ว ณ จุดนี้
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel, Pych

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2901 โดย Hathaichanok05
เราเข้าเดือนที่ 2 โทรจิกกันสนั่นเลย วันนึงโทรกัน 3 - 4 รอบ
ปวดตับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3033 โดย meawpung
เข้าสู่เดือนที่ หก

สแตนดาร์ด ก็ยิกๆจะให้จ่ายหยอด เสียใจด้วย เข้าสู่เดือนที่ หก มันต้องเอาเงินไปวางไว้ที่ธนาคารแห่งประเทศไทย โนดอกเบี้ยครึ่งหนึ่งของเงินปล่อยกู้ ไหนๆตูก็ประวัติเสียแล้ว ธนาคารต่างชาติก้ได้หนี้เน่าไปนอนกอดแล้วกันนะ

ซิตี้เรดดี้ ยอด 125,000 หลุดปากลดให้ครั้งแรก 89,000 เมื่อได้ สามเดือน ต้องรอหกเดือน ให้เน่าสนิทก่อน อาจได้มากกว่านี้ คุยๆไปเดี๋ยวมันก็หลุดปากออกมาเอง มันบอกจะส่งเรื่องไปข้างนอก เออส่งไปเหอะ ข้างนอกข้างในข้างบนข้างล่าง อยากได้หนี้คืน เอาส่วนลดมา กินดอกซะอิ้มแปล้ไปไม่รู้เท่าไหร่แล้ว

ยูโอบี โทรมาสัปดาห์ละครั้ง คุยดีพอประมาณ บอกพี่ผมเห็นใจนะครับ แต่อยากได้เงินคืน ลดได้ 30 เปอร์เซนต์นะพี่ แต่ต้องทำเรื่องเข้าไป ลดก็ลดไป ตูไม่มีเงิน

ฮ่องกรง หลังจากเธอขายหนี้ขายสินให้กับกรุงศรีไปแล้ว ก็เงียบๆ ไป คงเตรียมตัวทวง ถ้าเป็นกรุงศรี ขอหวังในใจว่าจะมี 50 % ด้วย ซื้อหนี้ไปถูกๆ จะทวงเต็มได้ไงฟ่ะ

KTC ทวงผู้ดี คงฟ้องปีหน้า ไม่ทวงก็ไม่นำพา ปล่อยป้าแกไปก่อน
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865, Hathaichanok05

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3049 โดย Hathaichanok05
UOB ของคุณทวงอาทิตย์ละครั้งเองหรอ ... ของเรามันทวงวันละ 2 รอบเป็นอย่างน้อย เช้าเย็น

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3050 โดย meawpung
2 -4 เดือนแรก โทรทวงสามเวลาหลังอาหารเป็นยาแก้อักเสบเลยครับ สำหรับยูโอบี

พอ 5 เดือน สัปดาห์ละครั้ง ผมบอกว่า ผมไม่หนีไปไหนจะมาหาที่บริษัท ผมก็บอกว่าเปล่าประโยชน์ จะมาทวงประจาน ก็จะแจ้งความดำเนินคดี และเอาเรื่องให้ถึงที่สุด

มันก็เลยโทรมาเบาๆ สัปดาห์ละครั้ง กลัวลืม เข้าหกเดือน มันต้องเอาเงินครึ่งนึงของหนี้ที่เรามี เช่น ผมมีหนี้ 240,000 กะ UOB มันต้องเอาเงินไปวางที่ แบงค์ชาติ 120,000 สำรองหนี้สูญ พอเข้าปี หนี้เน่า มันต้องวาง 100 %

คุณ rattanad รับไปเถอะ ถ้าไม่ไหวก็ด่ากลับไปบ้าง คิดเสียว่ามีคนมาให้ด่าฟรี ไม่เสียค่าโทรศัพท์

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3052 โดย Mommyangel

Narasingh เขียน: ผมบอกว่า ผมไม่หนีไปไหนจะมาหาที่บริษัท ผมก็บอกว่าเปล่าประโยชน์ จะมาทวงประจาน ก็จะแจ้งความดำเนินคดี และเอาเรื่องให้ถึงที่สุด

ของพี่ลี...อีอ้อน..เคยให้เจ้าหน้ามาส่งจดหมายให้ถึงที่ทำงาน...แล้วก็ไม่โทรบอกเราก่อนด้วย...

แต่..หารู้ไม่...พี่ลีป่าวประกาศไปทั่วสำนักงานว่า..พี่ลีเป็นหนี้นะ..ตอนนี้เจ้าหนี้กำลังตามจิกอยู่...

ถ้ามีคนทวงหนี้มาหาพี่...ให้บอกพี่ด้วยนะ...รู้มั๊ย...พี่ได้คำตอบจากน้องๆ ที่ทำงานของพี่ว่ายัง..

น้องๆ บอกว่า...ได้เลยพี่..เดี๋ยวพวกหนูจัดให้เลย..ใครไม่ใช่ประชาชนที่มาติดต่องาน...ต้องสแกนกันหน่อย..จัดให้

ปลื้มใจจริงๆ..ทุกคนที่ทำงานเข้าใจ..แล้วก็ช่วยเหลือทุกอย่าง..ไม่ว่าจะเป็นรับโทรศัพท์หรือรับแขกไม่ได้เชิญ

อีอ้อน...มาหา...ก็โดนสกัดตั้งแต่ด่านแรก...มาพบใครคะ...แลกบัตรนะคะ...เอาบัตรประชาชนนะคะ...

มันก็ให้...น้องๆ รีบหันหลังกลับไปถ่ายเอกสารไว้ทันที (พี่ลีเคยบอกไว้ว่าให้ถ่ายเอกสารไว้..)

แล้วกว่าจะเดินผ่านด่านต่างๆ ทีมงานต่างๆ กว่าจะถึงพี่ลี..อีกซักกิโล..ได้มั๊ง....

พอมาถึงโต๊ะทำงานพี่ลี..มันเห็นพี่กำลังมีแขก..คุยเรื่องงานอยู่...

มันถึงกับประคองศอก..ส่งซองจดหมายให้...แล้วถอยหลังกลับ...ไม่พูดอะไรซักคำ...

ไอ้เราก็งง..มองตาม..มาจากไหนวะ...เห็นตัวหนังสือที่หน้าอก....ACS...

มันไปแล้ว....ด่าไม่ทันแล้ว...เกรงใจแขกด้วย...ไม่งั้น...แต่อย่างว่า..ก็แค่คนส่งจดหมาย..

ถ้ามาดี..ก็ปล่อยไป...แต่น้องอ้อนชอบทำแบบนี้แหละ...[/color]

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3060 โดย meawpung

พี่ลี เขียน:

Narasingh เขียน: ผมบอกว่า ผมไม่หนีไปไหนจะมาหาที่บริษัท ผมก็บอกว่าเปล่าประโยชน์ จะมาทวงประจาน ก็จะแจ้งความดำเนินคดี และเอาเรื่องให้ถึงที่สุด

ของพี่ลี...อีอ้อน..เคยให้เจ้าหน้ามาส่งจดหมายให้ถึงที่ทำงาน...แล้วก็ไม่โทรบอกเราก่อนด้วย...

แต่..หารู้ไม่...พี่ลีป่าวประกาศไปทั่วสำนักงานว่า..พี่ลีเป็นหนี้นะ..ตอนนี้เจ้าหนี้กำลังตามจิกอยู่...

ถ้ามีคนทวงหนี้มาหาพี่...ให้บอกพี่ด้วยนะ...รู้มั๊ย...พี่ได้คำตอบจากน้องๆ ที่ทำงานของพี่ว่ายัง..

น้องๆ บอกว่า...ได้เลยพี่..เดี๋ยวพวกหนูจัดให้เลย..ใครไม่ใช่ประชาชนที่มาติดต่องาน...ต้องสแกนกันหน่อย..จัดให้

ปลื้มใจจริงๆ..ทุกคนที่ทำงานเข้าใจ..แล้วก็ช่วยเหลือทุกอย่าง..ไม่ว่าจะเป็นรับโทรศัพท์หรือรับแขกไม่ได้เชิญ

อีอ้อน...มาหา...ก็โดนสกัดตั้งแต่ด่านแรก...มาพบใครคะ...แลกบัตรนะคะ...เอาบัตรประชาชนนะคะ...

มันก็ให้...น้องๆ รีบหันหลังกลับไปถ่ายเอกสารไว้ทันที (พี่ลีเคยบอกไว้ว่าให้ถ่ายเอกสารไว้..)

แล้วกว่าจะเดินผ่านด่านต่างๆ ทีมงานต่างๆ กว่าจะถึงพี่ลี..อีกซักกิโล..ได้มั๊ง....

พอมาถึงโต๊ะทำงานพี่ลี..มันเห็นพี่กำลังมีแขก..คุยเรื่องงานอยู่...

มันถึงกับประคองศอก..ส่งซองจดหมายให้...แล้วถอยหลังกลับ...ไม่พูดอะไรซักคำ...

ไอ้เราก็งง..มองตาม..มาจากไหนวะ...เห็นตัวหนังสือที่หน้าอก....ACS...

มันไปแล้ว....ด่าไม่ทันแล้ว...เกรงใจแขกด้วย...ไม่งั้น...แต่อย่างว่า..ก็แค่คนส่งจดหมาย..

ถ้ามาดี..ก็ปล่อยไป...แต่น้องอ้อนชอบทำแบบนี้แหละ...[/color]

สุดยอดอ่ะพี่ลี ผมทำบริษัทเอกชน ถ้าคนมาติดต่อไม่อนุญาตให้มันเข้าในเขตโรงงานมันก็เข้าไม่ได้ ผมก็บอกเขาไปเลยว่า ผู้จัดการอย่างผมก็มีหนี้นะคร้าบ ไม่อายด้วย
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3344 โดย meawpung
วันตรุษจีน ยูโอบีโทรมา เปลี่ยนคนทวง
คราวนี้มาบอกเป็นขั้นตอนเลยว่าจะถ้าส่งฟ้องแล้วก็ต้องตามที่ศาลตัดสิน ทางแบงค์ก็ต้องสำรองหนี้สูญ คุณอาจโดนอายัดเงินเดือน โดนยึดทรัพย์ ตามๆที่เราได้อ่านไปเป๊ะ แต่ช้าก่อน เราบอกว่า เรากำลังโดนซิตี้ฟ้องอยู่ ยูโอบีบอกว่าให้เราจ่ายเข้าไปก่อนซักสองพันเพื่อระงับการส่งเรื่องฟ้อง เราอยากจะบอกว่า นี่เข้าหกเดือน คุณก็เอาเงินไปวางที่ แบงค์ชาติ แสนสามก่อนเหอะ ให้เราจ่าย หนี้เราจะได้ไม่เป็นหนี้สูญ มันก็ไม่ต้องเอาเงินไปวาง

เลยบอกว่า สองพันไม่มี สองร้อยยังไม่มีเลย มันถามว่าทำงานหรือเปล่า ทำที่เดิมใช่ไหม เราบอกว่าใช่ทำที่เดิม แต่ไม่มีเงิน กวาดเงินไปจ่ายซิตี้แบงค์อยู่ บอกมันว่าถ้ามีข้อเสนอดีดีที่ไม่ใช่ประนอมหนี้ ให้มาคุยกันใหม่แล้วกันนะ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Hathaichanok05

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3362 โดย Hathaichanok05
วันนี้เพิ่งโดนจดหมายทวงหนี้จากบริษัทที่ได้รับมอบหมายจากทางเจ้าหนี้เป็นครั้งแรก ... ตื่นเต้นดีแท้
แอบคิดว่าทำไมไม่แนบส่วนลดมาด้วย เหอ เหอ เหอ ...

มีจดหมายมาทวงแล้ว ขั้นต่อไปก็ต้องรอส่วนลด ใช่มั้ยคะคุณ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3365 โดย meawpung
ส่วนลดก็แล้วแต่จังหวะครับ ยังไงเก็บเงินให้ได้เป็นดีที่สุดครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3879 โดย meawpung
สแตนดาร์ดชารเตอร์ เรามีผ่อนบ้านกับเขาอยู่ โทรมาทวงว่าจะจ่ายวันนี้ 31 ได้กี่โมง เราบอกว่าไม่มี จะให้ทำอย่างไร ไม่มีจริงๆ

ยูโอบี ก็โทรมาให้จ่าย เราบอกไม่มี มันถามจะประนอมหนี้ไหม เราบอกไม่ทำ มันบอกปิดยอดมีส่วนลดเอาไหม ยังไม่เอา เพราะยังเก็บเงินไม่ได้

เก็บจ่ายซิตี้แบงค์จนซีด กรอบเป็นข้าวเกรียบไปแล้ว

ทุกวันนี้พยายามใช้เงินไม่เกินวันละ 150 บาท ส่วนมากจะอดใจไม่ไหวกับหนังสือ เห็นเป็นต้องซื้อ เลยต้องพยายามอดทนต่อกิเลสอันนี้ให้ได้

สู้ๆนะครับ ทุกคน

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3882 โดย meawpung
วันที่ ๓๑ มกราคม ๒๕๕๕

สดๆ ร้อนๆ ซิตี้เรดดี้ เรากดเงินมาใช้ 150,000 ผ่อนมัน จนเหลือ 125,000 ตอนหยุดจ่าย

คราวก่อนตอนขอส่วนลด CITIM เจ้าหน้าที่มันถามว่า จะทำลด ready ไปด้วยไหม ลดเหลือ 89,000 เราไม่มีตังค์พอเลยบอกว่ายังไม่เอา ลดมาแต่ของ CITIM ก่อนแล้วกัน อันนี้ก่อนปีใหม่นะ

วันนี้ เปลี่ยนคนทวงคนใหม่ มันไปดูว่าเราจ่าย CITIM ได้ ชวนประนอมหนี้เหลือส่งเดือนละ 2000 ดอกร้อยละ 10 แต่ไม่บอกว่าไม่ลดต้นลดดอก พยายามหว่านล้อม เราก็ว่ายังไม่มีจริงๆ ขอเก็บตังค์ให้มีเงินกินข้าวเถอะ
มันว่า ถ้าไม่ทำก็ตามใจ จะส่งเรื่องฟ้อง หมายศาลออกแล้ว เราก็ว่า งั้นก็ไปศาลก็ได้ เราจะขอเลื่อนศาลนัดแรก ไม่มีจริงๆ ส่วนลดไม่มีแล้วนะ เออไม่มีก็ไม่มี ขู่เราสารพัด
เราเลยบอกว่าถ้าส่งฟ้องศาลเป็นหนี้เสีย ซิตี้แบงค์ต้องเอาเงินไปวางที่แบงค์ชาติ 125,000 จนกว่าคดีจะจบ ไม่ลดให้ยังมาขู่ ก็ไม่ต้องคุยกัน แล้วก็วางสายไปเลย
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89, Mommyangel, Lyncns31

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3909 โดย Mime7877
ได้อ่านกระทู้ของคุณ Narasingh แล้ว ทำให้มีกำลังใจที่จะอดทนขึ้นเยอะ เลย ยอดหนี้ใกล้เคียงกัน อย่างไรก็ตามช่วยแนะนำวิธีดี ๆ ให้ด้วยได้หรือเปล่าครับ ผมเพิ่งจะหยุดจ่ายหนี้เดือนที่ 2 แต่ทุกค่าย ... ยังใช้วาจาสุภาพอยู่ครับ o_)

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3911 โดย meawpung

p_nid เขียน: ได้อ่านกระทู้ของคุณ Narasingh แล้ว ทำให้มีกำลังใจที่จะอดทนขึ้นเยอะ เลย ยอดหนี้ใกล้เคียงกัน อย่างไรก็ตามช่วยแนะนำวิธีดี ๆ ให้ด้วยได้หรือเปล่าครับ ผมเพิ่งจะหยุดจ่ายหนี้เดือนที่ 2 แต่ทุกค่าย ... ยังใช้วาจาสุภาพอยู่ครับ o_)

แรกๆเขานึกว่าเราลืมจ่ายครับ หรือว่าสะดุด พอเดือนสามละคุณเอ๊ย เตรียมใจ เตรียมหูไว้ แต่อย่ากลัวครับ เรายิ่งนิ่ง เขายิ่งไม่ได้ดั่งใจ ถ้าเรากลัวลน เจ้าหนี้มันก็ประสบความสำเร็จ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Lyncns31

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3940 โดย Nok2865
เมื่อวานมีน้องคนหนึ่งโทรเข้า Hotline (บัวไม่รับแล้ว แต่มีสมาชิกเดิมๆ Mem เบอร์เอาไว้)
บอกว่า CitiM เขาหยุดจ่ายไป 8 เดือน ฟ้องศาลแล้ว ยอดฟ้องราวๆ แสนกว่าๆ ให้ส่วนลดมา 40% เหลือ 61,000 ถามกอบัวว่า เอาไหมพี่...
เราก็บอกว่า เอาไปเถอะ ถ้าคุณมีเงินในมือ เพราะช่วงนี้ของค่ายนี้ มีทั้งได้ 50% มีทั้งได้น้อยกว่านี้ ยากกว่านี้ แล้วแต่เคส ไม่มีอะไรเป็นบรรทัดฐาน
แต่ขอเขา 60,000 ถ้วนๆได้ไหม ตัวเลขจะได้สวยๆ
บอกเขาไปว่า พันหนึ่ง ขอไว้เป็นค่าข้าว....
น้องมันหัวเราะใหญ่...พันหนึ่งก็ยังดีนะ...พี่บัว...
เออ...มันเป็นอะไรเล็กๆน้อยๆ ที่ทำให้เราหัวเราะได้ ไม่ได้เกี่ยวกับ "กดให้มิดด้าม" จริงๆนะ...
เป็นกำลังใจให้คุณ Narasingh เช่นกันค่ะ...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3996 โดย meawpung

กอบัว เขียน: เมื่อวานมีน้องคนหนึ่งโทรเข้า Hotline (บัวไม่รับแล้ว แต่มีสมาชิกเดิมๆ Mem เบอร์เอาไว้)
บอกว่า CitiM เขาหยุดจ่ายไป 8 เดือน ฟ้องศาลแล้ว ยอดฟ้องราวๆ แสนกว่าๆ ให้ส่วนลดมา 40% เหลือ 61,000 ถามกอบัวว่า เอาไหมพี่...
เราก็บอกว่า เอาไปเถอะ ถ้าคุณมีเงินในมือ เพราะช่วงนี้ของค่ายนี้ มีทั้งได้ 50% มีทั้งได้น้อยกว่านี้ ยากกว่านี้ แล้วแต่เคส ไม่มีอะไรเป็นบรรทัดฐาน
แต่ขอเขา 60,000 ถ้วนๆได้ไหม ตัวเลขจะได้สวยๆ
บอกเขาไปว่า พันหนึ่ง ขอไว้เป็นค่าข้าว....
น้องมันหัวเราะใหญ่...พันหนึ่งก็ยังดีนะ...พี่บัว...
เออ...มันเป็นอะไรเล็กๆน้อยๆ ที่ทำให้เราหัวเราะได้ ไม่ได้เกี่ยวกับ "กดให้มิดด้าม" จริงๆนะ...
เป็นกำลังใจให้คุณ Narasingh เช่นกันค่ะ...

ขอบคุณครับคุณกอบัว มีเลขตั้งธงไว้ก่อนแล้ว 89,000 ถ้าต่อได้ ที่ซัก 65000 สี่งวด จะยอมจ่ายครับ แต่ตอนนี้ กวาดเงินจ่าย CITIM ก็ซีดแล้วครับ

คืออยากบอกทุกคนว่า ยังไงเราก็ต้องเอาเงินให้มีพอชีวิตรอดก่อนนะครับ เก็บไว้ซื้อของกินที่เป็นประโยชน์ ไว้เป็นค่ารักษาพยาบาล แล้วค่อยไปจ่ายดอกพวกเจ้าหนี้โหด
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Hathaichanok05

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4059 โดย meawpung
อัพเดทซักนิดตอนนี้หมายศาลของ อีซิตี้ได้มาถึงบ้านแล้ว แม่ตกใจเล็กน้อย ถึงมาก เราเลยคิดว่าวันขึ้นศาลจะพาแม่ไปด้วย แกถามว่าจะติดคุกไหม เราบอกว่า โลกมีคดีอาญา และคดีแพ่ง อันนี้ไม่ติดคุกเหมือนฆ่าคนตาย อย่าได้กลัว

ซิตี้เรดดี้ก็ตามทวง จะต่อรองกันก่อน ถ้าถึงเงินและจำนวนงวดที่พอได้ ก็จะโอเคกับมันล่ะ

ขอไปชื่นชมหมายศาลก่อนนะครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4063 โดย Ly89
เอากำลังใจไปเพิ่มครับ....ซู่ๆ.......
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: meawpung

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4079 โดย meawpung
ขอบคุณครับ คุณ batik ผมขึ้นศาลเดือนเมษยนครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4082 โดย Nok2865
ดีใจด้วยค่ะ ที่คุณมีหมายรัก เป็นของตนเอง
เป็นประสบการณ์ ให้กับชีวิตที่ดีมากๆ
มีแนวทางหรือยังค่ะ ว่าจะทำยังไง
ถ้ายังตัดสินใจไม่ได้ Hotline กะ สวนลุม ยังเป็นทางออก ได้ผ่อนคลาย
สวนลุม ไปหาคุณอา แล้วก็ไปนั่งกินลม ชมวิว ไปเป็นกำลังใจให้เพื่อนคนอื่นๆ
ไปช่วยกรรมการรับแขก :lol:
Hotline เผื่อเหงาหู อยากมีเพื่อนคุย แนะนำให้โทรหา พี่นกกระจอกเทศ
ฟันธง !!!! :P

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4090 โดย meawpung

กอบัว เขียน: ดีใจด้วยค่ะ ที่คุณมีหมายรัก เป็นของตนเอง
เป็นประสบการณ์ ให้กับชีวิตที่ดีมากๆ
มีแนวทางหรือยังค่ะ ว่าจะทำยังไง
ถ้ายังตัดสินใจไม่ได้ Hotline กะ สวนลุม ยังเป็นทางออก ได้ผ่อนคลาย
สวนลุม ไปหาคุณอา แล้วก็ไปนั่งกินลม ชมวิว ไปเป็นกำลังใจให้เพื่อนคนอื่นๆ
ไปช่วยกรรมการรับแขก :lol:
Hotline เผื่อเหงาหู อยากมีเพื่อนคุย แนะนำให้โทรหา พี่นกกระจอกเทศ
ฟันธง !!!! :P

คิดว่าจะทำอย่างนี้ครับ

นัดแรก ขอเลื่อนศาลไปก่อน เพราะตกลงกันไม่ได้ ระหว่างนั้นก็ไปสวนลุม เพื่อสัมผัสบรรยากาศ Debt in the Park สบายๆ ร่วมสังสรรค์กับเพื่อนๆ แล้วก็อาจขอคำแนะนำจากคุณอาไพโรจน์ เพื่อยื่นคำให้การนัดสอง แต่ถ้ายอมความกันได้ก่อน ก็จะขอจ่ายแบบขั้นบันได

คิดว่าจะพยายามยื้อไปให้ได้กลางปี เพราะมีโบนัสออกเดือนมิถุนายนครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4097 โดย ntps
ดีใจด้วยนะตัวที่ได้หมายมาเชยชม สมกับที่รอคอยไหมค่ะ
CITI ซี้ตี๋ คุยไม่หมูนะ เมื่อขึ้นศาล ลองดูข้อเสนอเขา แต่
ทนายมักบอกว่า ไม่มี ให้เราคุยกับแบงค์เอง

มีสติมีครูดีกับตัว จะกลัวอะไรค่ะ ไปนัดแรก ส่วนมากเลื่อน
ค่ะ ทั้งทนายทั้งเรา แต่ปากเปล่า ก็เลื่อน 1เดือน อย่างมาก
โชคดีก็ 2เดือนค่ะ ขอให้สมหวังนะค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: meawpung

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4311 โดย meawpung

kaewja เขียน: ดีใจด้วยนะตัวที่ได้หมายมาเชยชม สมกับที่รอคอยไหมค่ะ
CITI ซี้ตี๋ คุยไม่หมูนะ เมื่อขึ้นศาล ลองดูข้อเสนอเขา แต่
ทนายมักบอกว่า ไม่มี ให้เราคุยกับแบงค์เอง

มีสติมีครูดีกับตัว จะกลัวอะไรค่ะ ไปนัดแรก ส่วนมากเลื่อน
ค่ะ ทั้งทนายทั้งเรา แต่ปากเปล่า ก็เลื่อน 1เดือน อย่างมาก
โชคดีก็ 2เดือนค่ะ ขอให้สมหวังนะค่ะ

ขอบคุณครับพี่แก้ว

หมายศาลก็มาแล้ว แม่ก็ตกใจไปเรียบร้อย บอกแกว่าคดีนี้ไม่ถึงคุกหรอก อีกอย่างเราก็ปิดหนี้แล้วด้วย ไม่ต้องกลัว วันขึ้นศาลจะพาไปเที่ยว ใกล้ๆบ้านครับ ขึ้นศาลวันที่ ๒ เมษายน ที่ศาลมีนบุรี

ของ ready จะต่อรองมันดูก่อน ค่อยๆทยอยรับศึกไปครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps, Hathaichanok05

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4387 โดย meawpung
วันนี้ ready credit โทรมาอีก
จะให้เราเข้าโปรแกรม ผ่อนสบาย เราขอลดไปที่ 60,000 มันบอกไม่ได้ เราบอกแต่ก่อนน้องคนก่อนเคยบอกว่าจะปิดไหม ได้ที่ 89,000 มันบอกนายไม่อนุมัติ เราบอกว่า เราไม่เคยให้คนก่อนทำเรื่องขอไป ตอนนั้นจะปิด citi M อย่างเดียว
มันก็แถไปเรื่อย จะฟ้องแล้วนะ มันบอก ลดได้แค่ 10 - 15 %
เอ้า ก็ ฟ้องไป ยังตกลงกันไม่ได้ ก็บอกมา ไปศาลก็ได้ฟ่ะ

ต่อรองไปอย่างนี้ก่อน ดีกว่าไม่ทำอะไรเลยจริงไหมครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4517 โดย meawpung
ยูโอบี

เอากลับไปทวงเอง วันนี้อาจหาญจะเข้ามาเก็บถึงที่ทำงาน

เราบอกไม่ต้องมาหรอกไม่มี แล้วก็ไม่ให้เข้าด้วยไม่เกี่ยวกับงาน มันก็พูดไม่รู้เรื่อง เลยเดินเข้าห้องน้ำ
กดชักโครกใส่มัน แล้ววางสายไปเลย

กลับมาทวงถ่อยอีกแระ ก่อนจะเป็นหนี้เน่าเนี่ย

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4540 โดย Mommyangel

Narasingh เขียน: อัพเดทซักนิดตอนนี้หมายศาลของ อีซิตี้ได้มาถึงบ้านแล้ว แม่ตกใจเล็กน้อย ถึงมาก เราเลยคิดว่าวันขึ้นศาลจะพาแม่ไปด้วย แกถามว่าจะติดคุกไหม เราบอกว่า โลกมีคดีอาญา และคดีแพ่ง อันนี้ไม่ติดคุกเหมือนฆ่าคนตาย อย่าได้กลัว

ซิตี้เรดดี้ก็ตามทวง จะต่อรองกันก่อน ถ้าถึงเงินและจำนวนงวดที่พอได้ ก็จะโอเคกับมันล่ะ

แล้วหมายศาลของอิชั้น..อยู่ที่หนายๆๆๆย...

พี่ลียังไม่ได้หมายตัวจริงเล้ย...จะขึ้นศาลวันที่ 28 นี้แล้ว...
นี่ถ้า สนง.สมเกือก..ไม่ส่งสำเนาคำฟ้องมาให้ คงไม่รู้ว่าโดนฟ้อง...เสียท่าเขาแน่..

เป็นกำลังใจให้กันเนอะ...

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4548 โดย meawpung

พี่ลี เขียน:

Narasingh เขียน: อัพเดทซักนิดตอนนี้หมายศาลของ อีซิตี้ได้มาถึงบ้านแล้ว แม่ตกใจเล็กน้อย ถึงมาก เราเลยคิดว่าวันขึ้นศาลจะพาแม่ไปด้วย แกถามว่าจะติดคุกไหม เราบอกว่า โลกมีคดีอาญา และคดีแพ่ง อันนี้ไม่ติดคุกเหมือนฆ่าคนตาย อย่าได้กลัว

แล้วหมายศาลของอิชั้น..อยู่ที่หนายๆๆๆย...

พี่ลียังไม่ได้หมายตัวจริงเล้ย...จะขึ้นศาลวันที่ 28 นี้แล้ว...
นี่ถ้า สนง.สมเกือก..ไม่ส่งสำเนาคำฟ้องมาให้ คงไม่รู้ว่าโดนฟ้อง...เสียท่าเขาแน่..

เป็นกำลังใจให้กันเนอะ...

สู้ๆ ครับพี่ลี

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4582 โดย meawpung
เส้นทาง ของ ready credit

ยอดเิงินต้น 125,000 หยุดเมื่อเดือน กันยายน ๕๔

เจรจารอบแรก เมื่อเดือนธันวาคม มันบอกว่าให้ได้ 89,000 ผมก็บอกว่าไม่ไหว เอาไว้ก่อน

ล่วงเลยมาเมื่อวาน ชวนประนอมหนี้ ไม่มีส่วนลด ลดได้อย่างมากก็ 15%

วันนี้ ๙ กุมภาพันธ์ ๕๕ เปลี่ยนคนโทร บอกว่าแบงค์มีส่วนลดแล้วน๊า สนใจเปล่า ที่ 25% มรึน แค่วันเดียวมรึนใจดีลดให้เพิ่มอีกตั้ง 10%

เราบอกว่าไม่มีหรอก เนี่ยกะลังปิดกะ CITIM อยู่ มันก็มุขเดิม ฟ้องแล้วนะ โอเคฟ้องก็ฟ้อง

เราตั้งธงไว้แล้วว่าต้องเก็บเงินให้ทันปิดกลางปี

อยากบอกทุกคนว่า ส่วนลดมีมาตลอด อยู่ที่เราพร้อม และ ตัวเลขเปลี่ยนแปลงได้ ค่อยๆต่อรองไปจนสุดเกมส์นะครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps, Hathaichanok05

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4601 โดย Hathaichanok05
เราก็มี Ready เจ้าหน้าที่กวนทีนมากกกก แต่ยอดเราไม่เยอะ แค่ 5 หมื่นกว่า ก็รอต่อรองกับมันเหมือนกัน

ไม่ยอมเน้อะ สู้ สู้

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4604 โดย Pachiby8
เรดดี้หยุดได้ 8 เดือน ได้จาก 21000 เหลือ 12000 ค่ะ ให้ 2 งวด แต่ขอไป 10000 จ่ายปิดทีเดียว เขาไม่เอาค่ะ บอกว่า 12000 เต็มที่แล้ว ดิฉันก็โอเคค่ะ 2 งวดก็ 2 งวด รอเอกสารยืนยันการจ่ายอยู่ค่ะ ต่อจากเรดดี้ ก็จะเป็น Citi M ต่อคิวอยู่

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4632 โดย meawpung
เย็นนี้จะไปจ่าย CITIM งวดก่อนสุดท้าย ใกล้หมดข้าศึกไปหนึ่งรายแล้ว

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4637 โดย ngang2538
ยินดีกับคุณ Narasingh ด้วยนะคะ
ที่ใกล้จะจบได้แล้ว 1 ตัว

ของวีมี City Ad ค่ะ หยุดต้นที่ 170,000 เดือน ตค. 54 เมื่อวาน สนง. โทรมาขอให้จ่ายเข้าไป 1 งวด
แล้ว เดือนหน้าจะให้ปิดที่ 100,000 ย้ำว่าให้ครั้งเดียวนะ ไม่มีครั้งหน้า (หลอกตรู ตลอดเลย)

รอไปเถอะค่ะ อยากให้ส่วนลด ก็ให้มา ไม่ต้องขอให้เราจ่ายหยอด
และตอนนี้ยังเก็บเงินได้ไม่ถึงแสน ... รอก่อนนะ พี่ Ad

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4647 โดย meawpung

VEE เขียน: ยินดีกับคุณ Narasingh ด้วยนะคะ
ที่ใกล้จะจบได้แล้ว 1 ตัว

ของวีมี City Ad ค่ะ หยุดต้นที่ 170,000 เดือน ตค. 54 เมื่อวาน สนง. โทรมาขอให้จ่ายเข้าไป 1 งวด
แล้ว เดือนหน้าจะให้ปิดที่ 100,000 ย้ำว่าให้ครั้งเดียวนะ ไม่มีครั้งหน้า (หลอกตรู ตลอดเลย)

รอไปเถอะค่ะ อยากให้ส่วนลด ก็ให้มา ไม่ต้องขอให้เราจ่ายหยอด
และตอนนี้ยังเก็บเงินได้ไม่ถึงแสน ... รอก่อนนะ พี่ Ad

ขอบคุณครับ ผมรอส่วนลด ready อีกตัว ได้ซัก 60000 ก็จะปิดแล้วครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4697 โดย ntps

ขอให้มีความสุข weekend ค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4730 โดย meawpung
ขอบคุณครับ ชอบคืนวันศุกร์จัง

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4999 โดย meawpung
ตำนานรัก Ready Credit

หลังจากจะได้หมายศาล เธอลดให้เราจาก 130,000 เหลือ 94000 ไม่มีสตางค์ครับ เมื่อสัปดาห์ก่อนยังบอกว่าลดได้ 10 % แหมๆ พุดจาไม่อยู่กับร่องกับรอย เข้าข่ายตอนะคนสวย

รอไปก่อนนะ ฟ้องก็จะไปศาลขอเลื่อน คาดว่าศาลนัดให้ไป เดือนพฤษภาคม ขอเลื่อนไป เดือนนึง ก็น่าจะเลย มิถุนายนไปแล้ว พอได้โบนัสเล็กกลางปี ก็จะปิดกะมันล่ะนะ

ยูโอบี กลับมาทวงถ่อยอีกแล้ว แต่ตรูถ่อยกว่า มันถามว่า มีแนวทางในการแก้ไขอย่างไร เราบอกว่ารอเก็บเงินก้อน มันถามว่าเมื่อไหร่ เราก็บอกว่าเมื่อมี แม่นางก็ขึ้นเสียงเขียว เหอเหอ มุขนี้ ไม่ได้แฏกพี่หรอกอีหนู
รอไปเหอะมรึน

ฮ่องกรง ขายหนี้ให้ เปรต คอลเลคชั่นไปแล้ว เสียงทองแดงๆ โทรมา ก็มุขเดิมๆ คนไม่ีมี จะให้เอาไงก็ไม่จ่าย

สู้ต่อไปทุกคน

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5000 โดย Hathaichanok05
สู้เหมือนกันค่ะ เรามีเหมือนกันเลยอะ ทั้ง เรดดี้ ทั้ง ยูโอบี ทั้ง ฮ่องกง

สู้ค่า

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5043 โดย meawpung
Ready เขาคงตั้งเป็นโปรแกรมอัตโนมัติ โทรทุกวัน ชวนประนอมหนี้ตลอดๆ
วันนี้เปลี่ยนคนโทรมา

ไว้ได้หมายศาลก่อนค่อยคุยส่วนลดกัน ไม่นานเกินรอ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5079 โดย Nok2865
รู้สึกคุณจะมีวีรเวรกับ ยูโอเบบี๋ เหมือนกอบัว
หลายคนเขาไม่มีนะ...
แต่กอบัวแบบ...น้ำตาตกใน นั่งร้องไห้จนมาโพสในนี้...
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=27140
อ่านตอนนี้แล้วโคตรอายเลย...
ธนาคารนี้สำหรับบัว ส่อเสียด ทิ่มแทง ต่อว่าต่อขานสารพัด หาว่าเราเรียนมาสูง เงินเดือนเยอะไปไหนหมด สารพัดคำพูดมาส่อเสียดเรา
น้อง canavaro อีกคนที่เจอ จนต้องโทรปรับทุกข์ แชร์กันว่า จะโต้ตอบว่ายังไง
แต่พอเวลาเขาลดให้...เออ...ดีใจหาย ลดแล้วลดเลย ไม่ยึกยัก
วันนี้ทั้งพี่ ทั้งน้องหมดหนี้แล้ว
อยู่เป็นกำลังใจให้น้องใหม่ ให้สู้ต่อไปด้วยความเข้มแข็ง...
ปล..ถ้าไปอ่านลิงค์ที่ให้มา อ่านลำบากหน่อย แต่อยากให้อ่านของคุณ moonlight เธอกับกอบัวเป็นมิตรทีดีด้วยกันเสมอมา
แล้วก็อีกหลายๆคนที่ให้กำลังใจกันเรื่อยมาจนปัจจุบัน...
คุณจะได้มิตรภาพที่แท้จริงจากเว็บนี้ เพราะเราลำบากด้วยกัน...สู้ๆค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5135 โดย ordinaryG
ขอติดตามกระทู้นี้ นะคะ เพราะยอดหนี้ ใำก้ลเคืองกันเลย (_ _")
รู้สึกเหมือนมีเพื่อน เพราะดูจากคนอื่น ๆ ยอดหนี้น้อยกว่าเราเหลือเกิน
จะพยายามอ่านให้มาก ๆ และเข้ามาอ่านกระทู้ทุกวันค่ะ
รู้สึกดีใจมากที่ได้เจอเว็บนี้ และยินดีรู้จักเพื่อน ๆ ในเว้บทุกคนนะคะ
จะอ่าน ๆๆๆๆๆๆ ของทุกคน เป็นกรณีศึกษาค่ะ

สำหรับเรื่องทวงหนี้ ตอนนี้หยุดจ่ายมาเข้ารอบบิลที่ 3 แล้วค่ะ โทรเข้ามือถือพอรับได้ สะดวกก็รับทุกสาย และพยายามรับจากมือถือให้มากที่สุด เพราะไม่อยากให้โทรเข้าออฟฟิศ เพราะเบอร์ที่ออฟฟิศ มันโอนเข้ามือถือพนักงานอีกคน ไม่ใช่เป็นเบอร์ฐานเครื่องที่ออฟฟิศค่ะ และสั่งพนักงานรับสายว่าให้บอกพวกทวงหนี้ให้โทรเข้ามือถือดิฉันเอง ได้แจ้งและขอร้องกับเจ้าหนี้ทวงหนี้ว่าอย่าโทรเข้าเบอร์ออฟฟิศได้มั้ย ให้โทรเข้ามือถือเพราะถ้าสะดวก หรือเห็นเบอร์ ก็รับสายทุกครั้งอยู่แล้ว แต่พนง.ที่ทวงหนี้แจ้งว่า เป็นระบบคอมพิวเตอร์โทร ไม่ได้ใช้มือกด ระบบมันรันเบอร์โทรไปเอง เลยไม่รู้จะพูดยังไง T_T

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5136 โดย meawpung

กอบัว เขียน: รู้สึกคุณจะมีวีรเวรกับ ยูโอเบบี๋ เหมือนกอบัว
หลายคนเขาไม่มีนะ...
แต่กอบัวแบบ...น้ำตาตกใน นั่งร้องไห้จนมาโพสในนี้...
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=27140
อ่านตอนนี้แล้วโคตรอายเลย...
ธนาคารนี้สำหรับบัว ส่อเสียด ทิ่มแทง ต่อว่าต่อขานสารพัด หาว่าเราเรียนมาสูง เงินเดือนเยอะไปไหนหมด สารพัดคำพูดมาส่อเสียดเรา
น้อง canavaro อีกคนที่เจอ จนต้องโทรปรับทุกข์ แชร์กันว่า จะโต้ตอบว่ายังไง
แต่พอเวลาเขาลดให้...เออ...ดีใจหาย ลดแล้วลดเลย ไม่ยึกยัก
วันนี้ทั้งพี่ ทั้งน้องหมดหนี้แล้ว
อยู่เป็นกำลังใจให้น้องใหม่ ให้สู้ต่อไปด้วยความเข้มแข็ง...
ปล..ถ้าไปอ่านลิงค์ที่ให้มา อ่านลำบากหน่อย แต่อยากให้อ่านของคุณ moonlight เธอกับกอบัวเป็นมิตรทีดีด้วยกันเสมอมา
แล้วก็อีกหลายๆคนที่ให้กำลังใจกันเรื่อยมาจนปัจจุบัน...
คุณจะได้มิตรภาพที่แท้จริงจากเว็บนี้ เพราะเราลำบากด้วยกัน...สู้ๆค่ะ

ขอบคุณครับ พี่กอบัว ยูโอบีนี่ คงเป็นเจ้ากรรมนายเวรกันมาก่อนครับ แต่ก็รอให้หนี้เน่ามากกว่านี้คงได้ส่วนลดบ้างครับ

ช่วงนี้ เจ้าหนี้ก็โทรมาประปราย พอให้เราหายคิดถึง Ready รอหมายศาลอยู่ครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5140 โดย meawpung

ordinaryG เขียน: ขอติดตามกระทู้นี้ นะคะ เพราะยอดหนี้ ใำก้ลเคืองกันเลย (_ _")
รู้สึกเหมือนมีเพื่อน เพราะดูจากคนอื่น ๆ ยอดหนี้น้อยกว่าเราเหลือเกิน
จะพยายามอ่านให้มาก ๆ และเข้ามาอ่านกระทู้ทุกวันค่ะ
รู้สึกดีใจมากที่ได้เจอเว็บนี้ และยินดีรู้จักเพื่อน ๆ ในเว้บทุกคนนะคะ
จะอ่าน ๆๆๆๆๆๆ ของทุกคน เป็นกรณีศึกษาค่ะ

สำหรับเรื่องทวงหนี้ ตอนนี้หยุดจ่ายมาเข้ารอบบิลที่ 3 แล้วค่ะ โทรเข้ามือถือพอรับได้ สะดวกก็รับทุกสาย และพยายามรับจากมือถือให้มากที่สุด เพราะไม่อยากให้โทรเข้าออฟฟิศ เพราะเบอร์ที่ออฟฟิศ มันโอนเข้ามือถือพนักงานอีกคน ไม่ใช่เป็นเบอร์ฐานเครื่องที่ออฟฟิศค่ะ และสั่งพนักงานรับสายว่าให้บอกพวกทวงหนี้ให้โทรเข้ามือถือดิฉันเอง ได้แจ้งและขอร้องกับเจ้าหนี้ทวงหนี้ว่าอย่าโทรเข้าเบอร์ออฟฟิศได้มั้ย ให้โทรเข้ามือถือเพราะถ้าสะดวก หรือเห็นเบอร์ ก็รับสายทุกครั้งอยู่แล้ว แต่พนง.ที่ทวงหนี้แจ้งว่า เป็นระบบคอมพิวเตอร์โทร ไม่ได้ใช้มือกด ระบบมันรันเบอร์โทรไปเอง เลยไม่รู้จะพูดยังไง T_T

อย่าไปยอมให้มันโทรเข้าออฟฟิส มันรู้ช่องมันก็กดดันคุณไงครับ ตอบไปเลย เรื่องส่วนตัวให้โทรเข้ามือถือ

มันจะเข้าข่ายทวงหนี้ประจานให้ได้รับความอับอาย ขอชื่อ นามสกุลด้วย บอกว่าถ้าโทรเข้าออฟฟิตเพื่อประจานจะไปแจ้งความดำเนินคดี

อดทนหน่อยนะครับช่วงนี้ เข้มแข็งอดทนนะครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5144 โดย Nok2865
บัวเคยเจอของ ห้องกรง
มันใช้คอมพิวเตอร์ตั้งระบบโทรวน...
พอดีช่วงนั้นตกงาน และรับงานมาทำที่บ้าน เบอร์บ้าน เบอร์มือถือ และเบอร์ที่ทำงาน อยู่บนโต๊ะกอบัวหมดในที่เดียวกัน
มันดังที่มือถือหนึ่งครั้ง แล้ววาง...
แล้วมันก็มาวนที่เบอร์บ้าน...วาง
ขึ้นเบอร์เดียวกันที่ FAX ที่บ้าน...วาง...
วาง..ค่ะ...
วางใจ แล้วเก็บเงิน
ธนาคารนี้แหละ ที่อดีตกรรมการเราคนหนึ่ง เคยทำงานเกี่ยวกับการสื่อสาร และเขาเช็คได้ว่า เบอร์นี้ ที่ธนาคารนี้ใช้ทวงหนี้ มีค่าใช้จ่ายเท่าไหร่
คุณๆ ทราบไหมว่า เฉพราะค่าทวงหนี้เบอร์นี้เบอร์เดียว เดือนละกว่าห้าแสนบาท
ส่วนลดที่เขาให้เรา เป็น "ขี้หมา" ของมันค่ะ
ผลประกอบการ กำไร ดอกเบี้ย มหาศาล เขาถึงสามารถล้วงลูกเข้าไปหาผู้หลักผู้ใหญ่หลายคนได้ไงค่ะ

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89, meawpung

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5150 โดย meawpung
Update ครับ วันนี้วันที่ สิบเจ็ด กุมภาพันธ์

สแตนดาร์ด โทรมาคุยดี พยายามให้เราชำระบางส่วน เราบอกว่าไม่มี ถึงมีส่วนลดก้ไม่มีเงินครับ ยอดหนี้ 280,000 พุ่งไป 300,000

ฮ่องกรง เทรด โทรมาเอง เปนสำนักกดหมา บอกว่าคงส่งกลับให้แบงค์ดำเนินการ น้ำเสียงคนทวงฟังแล้วสิ้นหวังมาก ก็ไม่มีอ่ะ จะให้ตรูทำไงฟ่ะ

สู้ต่อไป ไม่ท้อนะทุกคน

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5152 โดย ordinaryG

กอบัว เขียน: บัวเคยเจอของ ห้องกรง
มันใช้คอมพิวเตอร์ตั้งระบบโทรวน...
พอดีช่วงนั้นตกงาน และรับงานมาทำที่บ้าน เบอร์บ้าน เบอร์มือถือ และเบอร์ที่ทำงาน อยู่บนโต๊ะกอบัวหมดในที่เดียวกัน
มันดังที่มือถือหนึ่งครั้ง แล้ววาง...
แล้วมันก็มาวนที่เบอร์บ้าน...วาง
ขึ้นเบอร์เดียวกันที่ FAX ที่บ้าน...วาง...
วาง..ค่ะ...
ธนาคารนี้แหละ ที่อดีตกรรมการเราคนหนึ่ง เคยทำงานเกี่ยวกับการสื่อสาร และเขาเช็คได้ว่า เบอร์นี้ ที่ธนาคารนี้ใช้ทวงหนี้ มีค่าใช้จ่ายเท่าไหร่
คุณๆ ทราบไหมว่า เฉพราะค่าทวงหนี้เบอร์นี้เบอร์เดียว เดือนละกว่าห้าแสนบาท
ส่วนลดที่เขาให้เรา เป็น "ขี้หมา" ของมันค่ะ
ผลประกอบการ กำไร ดอกเบี้ย มหาศาล เขาถึงสามารถล้วงลูกเข้าไปหาผู้หลักผู้ใหญ่หลายคนได้ไงค่ะ

จริงค่ะ!>.<" HSBC กวนประสาทที่สุดเลย ทั้ง ๆ ที่เราตั้งใจจะรับสายมันนะ เพราะไม่อยากให้มันวนไปเบอร์ออฟฟิส แต่ก็รับไม่ทันมันวางสายทุกทีเลย เป็นงี้ทั้งวันเลยนะคะ จนกว่าจะรับทันจนมี จนท. พูดสายด้วยอ่ะคะ ถึงได้หยุด เคยต่อว่าไปแล้ว เสียงแข็ง ก็แล้ว ด้วยนะคะ มันก็อ้างว่าเป็นที่ระบบ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ อย่างเดียวเลยค่ะ!

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5345 โดย meawpung

ordinaryG เขียน:

กอบัว เขียน: บัวเคยเจอของ ห้องกรง
วาง..ค่ะ...

จริงค่ะ!>.<" HSBC กวนประสาทที่สุดเลย ทั้ง ๆ ที่เราตั้งใจจะรับสายมันนะ เพราะไม่อยากให้มันวนไปเบอร์ออฟฟิส แต่ก็รับไม่ทันมันวางสายทุกทีเลย เป็นงี้ทั้งวันเลยนะคะ จนกว่าจะรับทันจนมี จนท. พูดสายด้วยอ่ะคะ ถึงได้หยุด เคยต่อว่าไปแล้ว เสียงแข็ง ก็แล้ว ด้วยนะคะ มันก็อ้างว่าเป็นที่ระบบ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ อย่างเดียวเลยค่ะ!

เมื่อวานได้รับจดหมายจาก เทรด คอลเลคชั่น บอกว่าจะลดหนี้ให้ตั้ง 5 % หรือจะผ่อนรายเดือนหยุดดอกเบี้ย จริงๆก็คือประนอมหนี้นั่นแหละ มันเอาดอกที่คิดไว้รวมกับต้นบวกค่าทวง เอาไปเป็นต้นหนี้ใหม่

ทวงไปเถอะจ๊า มีการให้ตอบกลับภายใน 15 วัน จะกลัวดีไหมนี่

สู้ๆ นะทุกคน ไอ้บริษัทตามหนี้ มันซื้อหนี้เราไปถูกๆ จะมาทวงเอาเต็ม
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.638 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena