เล่าใหม่ Debt Diary หนทางปลดหนี้ 1.2 ล้านบาท

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27119 โดย meawpung
หลังจากคุยกันเฮฮาตามประสาคนเป็นหนี้

ชีวิตช่วงนี้ก็เรื่อยๆเปื่อยๆ ผ่อนจ่าย KTC ไป หมดเดือนกรกฏาคมปีหน้า

เหลือแต่กรุงศรีนี่แหละ

หนี้อื่นๆ ก็มีดังต่อไปนี้

หนี้บ้าน 1.24 ล้าน กับสแตนดาร์ด ชาตรูด คนเช่าก็ดูเหมือนจะกู้ผ่านกับแบงค์นี้ ล่าสุดโทรมาว่าจะประเมินราคาบ้านแล้ว ถ้าได้ก็ดี แค่โอนเปลี่ยนหนี้เท่านั้น

หนี้ผ่อนรถ เหลืออีก ประมาณ 110,000
หนี้ผ่อนที่ำบ้านเช่า อีก 500,000 หนี้ผ่อนที่อีก 400,000

อีกสองสัปดาห์ โบนัสก็ออกแล้ว

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27173 โดย Nok2865
P" D.J. ซิงห์ ขอรับ
หนี้บัตรยังไม่หมด ไปขุดหนี้สร้างเนื้อสร้างตัวมาให้ละเหี่ยทำไม
คนจะช่วยใช้เงินก็ไม่มี กลัวไปไยน้องพี่ ฮ่า ฮ่า...

ตอนไปเที่ยว ก็ได้น้องๆนี่แหละ ติดตามชีวิตเบื้องหลังแบบหายใจรดต้นคอ
ไม่ Up facebook มันก็มาหยอกเย้าใน LINE โทรไม่ค่อยได้ เพราะเน็ตไม่มี
เพราะอีป้ามัวแต่บ้าน้ำหมาก อยู่บนภูเขา นั่งเอ๋อเหรอ อยู่เชิงดอย
บางทีส่ง LINE ไปชาติ ไม่ผ่าน มาผ่านเอาตอนลงภูเขาลูกที่ห้า บัดซบ
จนไปบ่นกับน้องๆว่า สงสัยกูต้องย้ายก้นไปหลวงพระบางจะได้มี 4G ใช้บ้าง

ไปเที่ยวก็นึกถึงน้อง คิดถึงอีซิงห์ เห็นแว๊บๆว่ามันเป็นคนแต่งตัวง่ายๆ แต่เป็นอยู่ยากมาก 555++
ใน facebook มันเป็นบุคคลปากอตร.
ลอยกระทง มันยังไปขึ้น status ว่า
"ด้วยว่าใกล้วันลอยกระทง มีคนจุดพลุจุดประทัดส่งวิญญาณบรรพบุรุษมันเป็นระยะๆ" ฮา....
ไปเที่ยวก็คิดถึงน้อง รสนิยมเราต้องกัน เพราะชอบดูบ้านเก่าๆ ดูพระราชวัง ดูตลาดของถิ่นนั้นๆ ชอบของโบราณ ฟังเพลงพุ่มพวง เอ๊ย...ไม่ใช่
เลยไปหาเสื้อยืดให้มันใส่...ถามมันผ่าน fbว่า
"ซิงห์...แกใส่เสื้อตัวนี้ได้ไหม" 555++
เจอหน้ากัน พยายามจะโอบรอบเอวแล้ว...ยังหวั่นๆ ว่าเสื้อป้าจะปริหรือไม่
พยายามเข้านะซิงห์ ไหนบอกว่าเป็นหนี้ อดซ่ะที่หนายยยย...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27205 โดย meawpung
วันนี้ออกกำลังกายไปยี่สิบนาที ลมแทบจับ เลยพี่บัว

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27247 โดย Nok2865
เมื่อคืนแกแจกเพลงพุ่มพวง ให้กับแฟนคลับทาง fb
บอกว่าขอปาล์มมี่ ดั๊นเอาเพลง "คิดมาก" มาให้ดู เอิ๊กๆ
ท่าเต้นน้องปาล์ม น่ารักดีเน๊อะ วันไหนไปโอเกะ แกต้องเต้นให้ฉันดู อิ...อิ...

ออกกำลังกายเป็นอะไรที่ต้องใช้แรงใจ เป็นอันดับแรก
พยายามรักตัวเองมากๆ คิดเสียว่า อ้วนแล้วโรคมันเยอะ ต้องอย่าให้อ้วน
แล้วคนอ้วนๆส่วนใหญ่ จะ "หน้าตาดี น่ารัก สวย" แต่ไขมันมันบัง 555++
พี่บัวเองก็ไม่ใช่คนผอม เอาแต่พองาม เคยผอมมากๆ แล้วมีแต่คนทักว่า "ป่วย"
แสดงว่า เราผอมแล้วไม่สวย เลยต้อง "อวบ" ต่อไป ฮิ..ฮิ..

พี่บัวจะคิดถึงสุขภาพดีๆ ที่ต้องสร้างด้วยตัวเอง หาซื้อไม่ได้
แล้วสังเกตดิ เวลาออกกำลังกาย เสียเหงื่อแล้ว มัน สบ๊าย...สบาย...
แก้มแดง สดชื่น สมองปลอดโปร่ง
วันก่อนที่ไปว่ายน้ำ ก็พยายามว่ายให้ได้อาทิตย์ละไม่ต่ำกว่า 3 ครั้งๆละ ไม่ต่ำกว่า 1,000 เมตร
แรกๆ ใจแทบขาด เหนื่อยโคตรๆ แต่ทำให้เป็นนิสัย
ว่ายช้าๆ ไปเรื่อยๆ น้ำใสไหลเย็น ทำให้ใจเราสงบนิ่ง วาดแขนไปข้างๆ พาลำตัวมุ่งไปข้างหน้าเรื่อยๆ ใจที่มันร้อนรุ่มบางทีก็สงบนิ่ง...เพราะออกกำลังกายเนี้ยแหละ
รองลงมา ก็วิ่ง...วิ่งครั้งละ 6 กิโล กว่าจะวิ่งได้แบบนี้ วิ่งประจำ 2 ปีเต็ม ไปไหนมาไหนต้องหอบรองเท้าติดกระเป๋าไปด้วยตลอด
เช้าๆตื่นขึนมา ออกวิ่งไปตามท้องถนน กลับเข้าโรงแรม อาบน้ำประชุม
ที่ไหนมีสระว่ายน้ำ ก็ว่ายน้ำ
ถ้าไม่มีเวลาจริงๆ เล่นโยคะไปนิ่มๆ เรื่อยๆ ครึ่งชั่วโมง หรือสี่สิบนาทีเป็นอย่างต่ำ
เรื่องแบบนี้ต้อง "รักตัวเอง" มากๆค่ะ
ยอมรับว่า ไม่ใช่คนสวย...แต่สุขภาพดี หน้าตาสดใส หัวเราะปากบาน...ทำให้ใครๆก็รัก จริงไหม?
สู้เค้า...เพื่อตัวเองล้วนๆ จ้า...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27257 โดย meawpung
ครับพี่บัว

พรุ่งนี้จะออกกำลังกายให้ได้ 30 นาทีกับยกเวทนิดหน่อย

อ๋อ บ้านใกล้จะขายได้แล้วนะครับ คนซ์้อก็กู้กะ standard นี่แหละ

ใกล้หมดภาระไปอีกหนึ่งอย่างแล้ว

ไปเรื่อยๆ ไปเรื่อยๆ

ตอนนี้ จดหมายจากธนาคารก็แทบจะไม่มี ตะก่อน มีหลายฉบับ เปนบิลเรียกเก็บหนี้
ทุกสิ้นเดือน ต้องวนเวียน เข้าธนาคารโน่นออกธนาคารนี่
เดี๋ยวนี้น้อยมาก

สู้กันต่อไปทุกคน
หมดหนี้แล้วความฝันต่อไปคือ เก็บเงินให้ได้ล้านนึง ซึ่งเป็นล้านแรกในชีวิตที่ไม่ใช่หนี้
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27263 โดย ntps

ขอให้สมหวังนะค่ะ ท่าน DJ เราก็รอน้ำทิพย์นี้เหมือนกันค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27293 โดย น้ำมนต์

กอบัว เขียน: เมื่อคืนแกแจกเพลงพุ่มพวง ให้กับแฟนคลับทาง fb
บอกว่าขอปาล์มมี่ ดั๊นเอาเพลง "คิดมาก" มาให้ดู เอิ๊กๆ
ท่าเต้นน้องปาล์ม น่ารักดีเน๊อะ วันไหนไปโอเกะ แกต้องเต้นให้ฉันดู อิ...อิ...

ออกกำลังกายเป็นอะไรที่ต้องใช้แรงใจ เป็นอันดับแรก
พยายามรักตัวเองมากๆ คิดเสียว่า อ้วนแล้วโรคมันเยอะ ต้องอย่าให้อ้วน
แล้วคนอ้วนๆส่วนใหญ่ จะ "หน้าตาดี น่ารัก สวย" แต่ไขมันมันบัง 555++

ชอบ ชอบ ชอบ ถูกใจจัง...

พี่บัวเองก็ไม่ใช่คนผอม เอาแต่พองาม เคยผอมมากๆ แล้วมีแต่คนทักว่า "ป่วย"
แสดงว่า เราผอมแล้วไม่สวย เลยต้อง "อวบ" ต่อไป ฮิ..ฮิ..

พี่บัวจะคิดถึงสุขภาพดีๆ ที่ต้องสร้างด้วยตัวเอง หาซื้อไม่ได้
แล้วสังเกตดิ เวลาออกกำลังกาย เสียเหงื่อแล้ว มัน สบ๊าย...สบาย...
แก้มแดง สดชื่น สมองปลอดโปร่ง
วันก่อนที่ไปว่ายน้ำ ก็พยายามว่ายให้ได้อาทิตย์ละไม่ต่ำกว่า 3 ครั้งๆละ ไม่ต่ำกว่า 1,000 เมตร
แรกๆ ใจแทบขาด เหนื่อยโคตรๆ แต่ทำให้เป็นนิสัย
ว่ายช้าๆ ไปเรื่อยๆ น้ำใสไหลเย็น ทำให้ใจเราสงบนิ่ง วาดแขนไปข้างๆ พาลำตัวมุ่งไปข้างหน้าเรื่อยๆ ใจที่มันร้อนรุ่มบางทีก็สงบนิ่ง...เพราะออกกำลังกายเนี้ยแหละ
รองลงมา ก็วิ่ง...วิ่งครั้งละ 6 กิโล กว่าจะวิ่งได้แบบนี้ วิ่งประจำ 2 ปีเต็ม ไปไหนมาไหนต้องหอบรองเท้าติดกระเป๋าไปด้วยตลอด
เช้าๆตื่นขึนมา ออกวิ่งไปตามท้องถนน กลับเข้าโรงแรม อาบน้ำประชุม
ที่ไหนมีสระว่ายน้ำ ก็ว่ายน้ำ
ถ้าไม่มีเวลาจริงๆ เล่นโยคะไปนิ่มๆ เรื่อยๆ ครึ่งชั่วโมง หรือสี่สิบนาทีเป็นอย่างต่ำ
เรื่องแบบนี้ต้อง "รักตัวเอง" มากๆค่ะ
ยอมรับว่า ไม่ใช่คนสวย...แต่สุขภาพดี หน้าตาสดใส หัวเราะปากบาน...ทำให้ใครๆก็รัก จริงไหม?
สู้เค้า...เพื่อตัวเองล้วนๆ จ้า...

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27503 โดย meawpung
สวัสดีเดือนสุดท้ายของปี

ยอดหนี้ HSBC จาก กรุงศรี พุ่งไปที่ 295,000 จากยอดหยุด 220,000 หยุดมาปีกับสามเดือนน่าจะได้

ต่อรองกันไป มา ขอจาก 150,000 ธ ไม่ให้ เขยิบไป 170,000 ธ ไม่ให้

ล่าสุด เสนอมา 180,000 จ่ายก่อนวันที่ 20 ธ ค

เก็บทุกอย่างขาย รวมกับเงินโบนัส ขาดอีกนิดหน่อย เอาทองไปจำนำ

ตอบตกลงเขาไปแล้ว

แต่ สนง กฏหมาย ยังต้องไปคุยกับแบงค์ ว่าจะให้จริงๆหรือเปล่า

ก็คอยดูว่ามันจะยังไง

ถ้าไม่ได้จ่ายอันนี้ ก็จะไปปิด KTC อีก 116,000 ก่อน ล่ะนะ

ทางไหนก้ต้องใช้หนี้ก่อน

ใกล้จะถึงปลายทางแล้ว
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865, Mommyangel

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27505 โดย jackhunter

Narasingh เขียน: สวัสดีเดือนสุดท้ายของปี

ยอดหนี้ HSBC จาก กรุงศรี พุ่งไปที่ 295,000 จากยอดหยุด 220,000 หยุดมาปีกับสามเดือนน่าจะได้

ต่อรองกันไป มา ขอจาก 150,000 ธ ไม่ให้ เขยิบไป 170,000 ธ ไม่ให้

ล่าสุด เสนอมา 180,000 จ่ายก่อนวันที่ 20 ธ ค

เก็บทุกอย่างขาย รวมกับเงินโบนัส ขาดอีกนิดหน่อย เอาทองไปจำนำ

แต่ สนง กฏหมาย ยังต้องไปคุยกับแบงค์ ว่าจะให้จริงๆหรือเปล่า

ถ้าไม่ได้จ่ายอันนี้ ก็จะไปปิด KTC อีก 116,000 ก่อน ล่ะนะ

Bonus อย่างเดียวก็ปิดได้แล้วมั้งครับพี่ ^^ คงไม่ต้องเก็บของ ขายทองหรอกครับ 5555
พี่ซิงใกล้หมดหนี้แล้วนะครับ ดีใจล่วงหน้านะครับ
ของผมปีนี้ได้ครึ่งทางก็บุญแล้ว ปีหน้าฟ้าใหม่ค่อยว่ากัน

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27588 โดย pure
หากระทุ้นี้ตั้งนาน สวัสดีครับ Narasingh ขอขอบคุณสำหรับกำลังใจนะครับ รวมทั้งท่านอื่นๆด้วยครับ ตอนนี้กำลังตัดใจปล่อยรถที่ผ่อนมา 17 งวด เฉียดสามแสน (แล้วจะเอาอะไรไปส่งลูกหว่า)และเดินตามตลาดนัดดูทำเลเพื่อจะขายของเก็บเงินใช้หนี้ ว่าแต่จะติดต่อ N'Narasingh ได้อย่างไรครับ แล้วจะมาอัฟเดทใหม่ รักษาสุขภาพด้วยครับ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27622 โดย meawpung

pure เขียน: หากระทุ้นี้ตั้งนาน สวัสดีครับ Narasingh ขอขอบคุณสำหรับกำลังใจนะครับ รวมทั้งท่านอื่นๆด้วยครับ ตอนนี้กำลังตัดใจปล่อยรถที่ผ่อนมา 17 งวด เฉียดสามแสน (แล้วจะเอาอะไรไปส่งลูกหว่า)และเดินตามตลาดนัดดูทำเลเพื่อจะขายของเก็บเงินใช้หนี้ ว่าแต่จะติดต่อ N'Narasingh ได้อย่างไรครับ แล้วจะมาอัฟเดทใหม่ รักษาสุขภาพด้วยครับ

สู้ๆนะพี่ pure บางทีเราก็ต้องสละอวัยวะเพื่อรักษาชีิวิตครับ ไม่ตายหาเอาใหม่ได้

ผมก็ขายที่ไปแปลงนึง มาใช้หนี้เหมือนกัน

ลองเอาของที่ไม่ได้ใช้ในบ้านไปวางๆขายดูก่อนก็ได้นะครับ จะได้ไม่ต้องลงทุนมาก

สู้ต่อไปครับ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27635 โดย Mommyangel

Narasingh เขียน: สวัสดีเดือนสุดท้ายของปี

เห็นยอดหนี้ของเธอแล้ว..พี่ลีจะเป็นลม...

เธอเก่งมาก....เคลียหนี้ได้ขนาดนี้...ขอชมเชย...

อดทนต่อไปนะ...อีกไม่นาน..ก็เก็บเงินล้านได้แล้ว..

ปล.ออกกำลังกาย...เฮ้อ...พี่ลีกำลังจะอ้วนตามเธอไป

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27652 โดย ntps

นายซิงห์ทำได้แล้ว :ลั่ลล้า: คฤหาสของน้องไปซะแล้ว

ข่าวดีส่งท้ายปี 55 นะจ้ะ

แซงหน้าเฮียเหนอไปเลย ^^

โล่งอกซินะ ได้ปลดเจ้าหนี้ออกจากอ้อมกอดไปอีก 1 ราย :สู้ๆ:

ดีใจด้วยนะค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: meawpung, Lyncns31

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27653 โดย meawpung
หวัดดีครับ พี่ลี และพี่แก้ว

ลุ้นมานานเรื่องบ้าน

เหมือนยกภูเขาออกจากอกครับ โล่งโปร่งสบาย ไม่ต้องผ่อน นัดกันไปโอนวันที่ 19 นี้

รอน้องกรุงศรีอยู่ เรื่องปิดบัตร โทรมาคุยเสียงหวาน คนละเรื่องกับตอนทวงหนี้เลย

อยากเห็นใบเครดิตบูโร ขึ้นสถานะปิดบัญชีเยอะๆหน่อยครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel, jackhunter

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27666 โดย Lyncns31
เอ้า...ยินดีด้วยนะ กับทุกเรื่องที่ลงตัว....มาเป็นชุด...

อยากแซงก็เชิญนะ...หมดเร็วก็ดี..จะได้ยืมไปหมุนมั่ง..555

ผมมีที่แปลงนึง..เมียห้ามขายเด็ดขาด...เธออยากไปอยู่ป่าก่อนตายว่ะ...

ไม่งั้นจบไปนานแล้ว..หนี้เส็งเคร็ง..ไม่ช่ายยย....มันงี่เง่าเอง...จะเอาก้อนเดียวตะพึด

นายเค้ากำชับมา..ฮิ..ฮิ..ฮิ..

..งั้นก็เอางี้.."ผมจะเก็บไปเรื่อยๆ อีกหกเดือนคงครบแหละ..ว่างั้นนะ..แล้วค่อยคุยกัน...สวัสดี"

......................... ^^ ^^ ^^

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27705 โดย meawpung
จะเอาก้อนเดียวนี่ มันจะเอาขี้เหรอครับพี่เหนอ

ฮ่าๆๆ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: jackhunter

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27739 โดย Benten
ขอบคุณพี่ซิงห์สำหรับคำแนะนำครับ วันนี้ไปจัดการเคทีซวยมาแล้ว ได้ยอดปิด แสนสี่นิดๆ ผ่อนปลอดดอกเบี้ย 12 เดือนครับ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27740 โดย meawpung

Benten เขียน: ขอบคุณพี่ซิงห์สำหรับคำแนะนำครับ วันนี้ไปจัดการเคทีซวยมาแล้ว ได้ยอดปิด แสนสี่นิดๆ ผ่อนปลอดดอกเบี้ย 12 เดือนครับ

ดีใจด้วยนะครับ KT ซวย มันชอบให้ผ่อน
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Benten

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28157 โดย meawpung
ที่ผ่านมาได้ขายที่ดิน ร้อยตารางวาที่เชียงรายไปเพื่อใช้หนี้ เราต้้องยอมเสียทรัพย์ไปเพื่อรักษาทรัพย์อันอื่นไว้

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28158 โดย meawpung
เจรจาปิดยอดกับกรุงศรีแล้ว

ยอดวิ่งไปที่ 302,500 หยุดจ่ายที่ 220,000 หยุดมาปีกว่าๆนิดหน่อย ปิดกันไปที่ 184,000 บาท

ขอใบยืนยันจากสำนักงานกฏหมาย แล้วก็โทรไปทวนสอบกับทางธนาคาร

คงจะไปจ่ายวันที่ ๑๙ นี้แหละ

ส่วน KTC เราผ่อนจ่ายอยุ่ ยอดเหลืออีก 116,000 บาท ถ้าขายบ้านมีส่วนต่างเหลือก็จะโปะให้มันหมดไป ไม่เก็บไว้ให้รกตา

ฉลองปีใหม่แบบไม่มีเงิน แต่ไม่มีหนี้ครับ :)
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865, น้ำมนต์, jackhunter

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28198 โดย Lyncns31
โห..ข่าวดีอย่างนี้.ไม่มีใครตื่นเต้นเลยเว๊ย..

เอา...จบซะที..ดีใจด้วย.แต่...แกล้งจนนานๆมันจะติดเป็นนิสัยนะ..555

......................... ^^ ^^ ^^

นึกว่ามันจะดองให้เป็น"กุมารทอง"ก่อน ค่อยเอาไปถ่วงน้ำ...ยึกยักใช้ได้..ไอ้บ้านี่.

เอา..ดูเป็นตัวอย่าง พวกที่รีๆรอๆอยู่..คิดได้นะ..

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28203 โดย Nok2865

Narasingh เขียน: ที่ผ่านมาได้ขายที่ดิน ร้อยตารางวาที่เชียงรายไปเพื่อใช้หนี้ เราต้้องยอมเสียทรัพย์ไปเพื่อรักษาทรัพย์อันอื่นไว้

นึกถึงคำพูดของ Badman ที่เคยใข้แนวทางแฮร์คัทของชมรม Badman บอกว่า "เราต้องยอมตัดแขนตัดขา เพื่อให้มีชีวิตรอด"
โดนพี่ที่ทำงานปรามาสว่า "ฉันยอมตายดีกว่า หากต้องอยู่แบบพิการ แขนขาด้วนๆ"
วันนี้ Badman หมดหนี้ทุกตัวแล้ว มีชีวิตปกติสุข ปลอดหนี้ เริ่มต้นชีวิตใหม่ไฉไลสุดๆ
แต่พี่ที่ทำงานคนนั้น เต็มไปด้วยหนี้สินอิรุงตุงนัง...เพราะรักษาเครดิตเอาไว้

คุณอาไพไรจน์ ผู้ก่อตั้งชมรมก็บอกไว้ว่า "หากคุณสละทรัพย์สมบัตินอกกายได้ การแก้ปัญหาหนี้ก็ไม่ยาก การฟื้นฟูทางกายง่าย แต่การฟื้นฟูทางใจ การยอมรับความจริงยากยิ่งกว่า"

ซิงห์เดินตามแนวทางของชมรมฯ อย่างดีเยี่ยม หมดหนี้ได้อย่างรวดเร็ว ทั้งอดออม ทั้งปรับการใช้ชีวิต อดกลั้นต่อการทวงหนี้โหด
ไม่มีของขวัญปีใหม่ที่ทำให้รุ่นพี่หลายๆคนดีใจเท่านี้อีกแล้ว
ดีใจที่ได้รู้จักน้องชายคนดี...
และดีใจที่ปีหน้า น้องจะดำเนินชีวิตแบบปลอดหนี้...
ปอลิง...ฉันรอล้มทับแกอยู่ เลี้ยงที่ไหนบอกด้วย ไ่ม่เอาคะน้าในลังโฟมบ้านแกนะ...เบื่อแล้ว อิ...อิ...

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: jackhunter

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28206 โดย jackhunter

Narasingh เขียน: ที่ผ่านมาได้ขายที่ดิน ร้อยตารางวาที่เชียงรายไปเพื่อใช้หนี้ เราต้้องยอมเสียทรัพย์ไปเพื่อรักษาทรัพย์อันอื่นไว้

เสียไป 100 ตารางวาตอนใช้หนี้ ปีหน้าพี่ซิงหมดหนี้แล้วซื้อคืนซัก 5ไร่ 10ไร่ ก็ได้นะครับ ^^

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28289 โดย meawpung
ถามว่ามีอารมณ์เสียดายไหม ก็มีบ้าง

แต่อารมณ์รู้สึกอิสระ มีมากกว่า

ตอนนี้เหลือ KTC ผ่อนอยู่อีก 116,000

คงจะปิด chapter ของชีวิตหนี้ในไม่ช้าแล้วล่ะครับ

ขอบคุณที่ติดตามเรื่องราวมาถึงตอนนี้

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28292 โดย น้ำมนต์

images (11).jpg

ของขวัญปีใหม่ ที่มีค่าค่ะ....สุขใดจะเท่าความสุขที่ไม่มีหนี้...ไม่มีโรค...

มีความสุขมากๆ นะคะ...ตลอดปี ตลอดไป....

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28306 โดย jackhunter
สวัสดีปีใหม่ 2556 นะครับพี่ซิงค์ ปีหน้าฟ้าใหม่พบเจอแต่สิ่งดีๆ สวยๆ งามๆ
ไม่เจ็บ ไม่จน รวยหุ้น รวยที่ดินนะครับ

jackhunter

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28343 โดย ntps

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: meawpung

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28372 โดย meawpung

น้ำมนต์ เขียน:

images (11).jpg

ของขวัญปีใหม่ ที่มีค่าค่ะ....สุขใดจะเท่าความสุขที่ไม่มีหนี้...ไม่มีโรค...

มีความสุขมากๆ นะคะ...ตลอดปี ตลอดไป....

ขอบคุณครับ ขอให้หมดหนี้ไวไวเช่นกันครับ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28373 โดย meawpung

jackhunter เขียน: สวัสดีปีใหม่ 2556 นะครับพี่ซิงค์ ปีหน้าฟ้าใหม่พบเจอแต่สิ่งดีๆ สวยๆ งามๆ
ไม่เจ็บ ไม่จน รวยหุ้น รวยที่ดินนะครับ

jackhunter

ส่งความสุขให้น้อง jackhunter

ขอให้คำอวยพรย้อนกลับไปร้อยเท่าพันเท่านะครับ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28374 โดย meawpung

kaewja เขียน:

ขอบคุณครับพี่แก้ว

ขอให้พี่แก้วสุขภาพดี จิตใจสบาย มีกินมีใช้ ตลอดปีตลอดไปนะครับ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28551 โดย mlek
ขอเข้ามาทักทายสวัสดีปีใหม่ 2556 คุณ Narasingh

..ขอให้มีความสุขกันทั้งครอบครัว สุขภาพดีแข็งแรง สมหวังทุกประการ....

ขอบคุณสำหรับกำลังใจและคำแนะนำดีๆเสมอ ๆ นะคะ

ขอบคุณมากค่ะ

สู้สู้ค่ะ :สู้ๆ:

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28611 โดย meawpung

mlek เขียน: ขอเข้ามาทักทายสวัสดีปีใหม่ 2556 คุณ Narasingh

..ขอให้มีความสุขกันทั้งครอบครัว สุขภาพดีแข็งแรง สมหวังทุกประการ....

ขอบคุณสำหรับกำลังใจและคำแนะนำดีๆเสมอ ๆ นะคะ

ขอบคุณมากค่ะ

สู้สู้ค่ะ :สู้ๆ:

ขอบคุณครับ ขอให้คุณหมวยเล็ก มีแต่เรื่องดีดี หมดหนี้โดยเร็วนะครับ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28818 โดย meawpung
มาถึงวันนี้ หยุดไป ปีกับอีกสี่เดือน

วันที่ ๒๘ ธันวาคม ๒๕๕๕

เย็นนี้จะไปจ่าย KTC ให้หมด

ปิดหนี้บัตรและสินเชื่อส่วนบุคคลหมดแล้วครับ

ปีใหม่ เริ่มต้นชีวิตใหม่

เป็นกำลังใจให้กับทุกคนครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Lyncns31

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28820 โดย SARUN
ดีใจด้วยค่ะ คุณ Narasingh ของเราพึ่งจะได้ปิดตัวแรกรอใบยืนยันค่ะ หมดไป 1 เหลืออีกเยอะ เฮ้อ ค่อยเป็นค่อยไป ขอสวัสดีปีใหม่ด้วยน่ะค่ะ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28821 โดย meawpung
จิตตกนิดหน่อย

มีแผนจะกู้บ้าน เลยไปถามธนาคารไทยเครดิต
เขาบอกว่าไม่รับสินเชื่อบ้านแล้ว

ตอนนี้ก็เล็งๆ ธ อ ส คงไปกู้กลางปีดีกว่า

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28826 โดย powerfully
ขอแสดงความยินดีด้วยคะคุณ Narasingh

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28829 โดย Mommyangel
พี่มาอวยพรให้น้องซิงห์หรือยัง...

มาใหม่ก็ได้เนอะ....

ปีใหม่นี้ขอให้น้องซิงห์มีความสุขนะ....ขอให้หมดหนี้โดยเร็ว...จะซื้อบ้านใหม่ก็ขอให้สมหวังนะ..

โชคดีปีใหม่..จร้า...2556

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28835 โดย Lyncns31
อ้าว..ๆ แซงไปแล้วจริงๆเหรอ..??

เออ..เดี๋ยวตามไป.. :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28841 โดย meawpung
ขอบคุณครับพี่ลี พี่เหนอ

ยังมีหนี้นอกบูโรที่ต้องใช้อีกครับพี่

แต่เคลียร์บูโรก่อน

อีก สามสิบหกงวด บัญชีใสกริ้๊ง
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel, ntps

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28844 โดย Nok2865
เดี๋ยวนี้คุยกันใน facebook เสียเยอะ
ขี้เกียจอวยพรแล้ว
รู้ว่าน้องไปได้สวย
ยิ่งมีการวางแผนการเงิน การออมเป็นอย่างดี ฉลุย
ขาดคนช่วยใช้ตังค์โทรหานะยะ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28846 โดย meawpung

กอบัว เขียน: เดี๋ยวนี้คุยกันใน facebook เสียเยอะ
ขี้เกียจอวยพรแล้ว
รู้ว่าน้องไปได้สวย
ยิ่งมีการวางแผนการเงิน การออมเป็นอย่างดี ฉลุย
ขาดคนช่วยใช้ตังค์โทรหานะยะ

ขอบคุณเอื้อยบัว

ปีใหม่ ชีวิตใหม่ นะครับพี่

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28857 โดย jackhunter
ยินดีด้วยครับพี สำหรับคนมีหนี้อย่างเราๆ ไม่มีของขวัญชิ้นไหนดีเท่าการหมดหนี้อีกแล้วครับ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28866 โดย Ploylyly
เข้ามาขออวยพรให้คุรนาราซิงค์ครับ

ขอให้คุณนาราซิงค์ มีความสุขความเจริญ มีชีวิตที่ราบรื่น คิดสิ่งใดให้สมดั่งหวัง ทุกประการด้วยเทอญ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28867 โดย Ploylyly
เข้ามาขออวยพรให้คุรนาราซิงค์ครับ

ขอให้คุณนาราซิงค์ มีความสุขความเจริญ มีชีวิตที่ราบรื่น คิดสิ่งใดให้สมดั่งหวัง ทุกประการด้วยเทอญ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28894 โดย meawpung

GOKU เขียน: เข้ามาขออวยพรให้คุรนาราซิงค์ครับ

ขอบคุณครับ ขอให้พรที่ให้มาตอบสนองคุณ GOKU ร้อยเท่า พันเท่านะครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ploylyly

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28911 โดย BBNP

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28921 โดย meawpung
ขอบคุณ พี่แก้ว คุณเหน่งนนท์ น้อง jackhunter
ขอให้คิดอ่านการดีประการใดขอให้สมความปรารถนานะครับ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28982 โดย pure
ฝากผ่านกระทุ้นี้หน่อยนะครับถึงคุณนาราซิงก์และสมาชิกทุกท่าน
สวัสดีปีใหม่2556 ขอให้มีความสุข ความเจริญ มีสุขภาพใจ สุขภาพกายที่แข็งแรง นะครับ
คุณนาราซิงก์ที่ปลดหนี้ได้แล้ว ปีใหม่มาพร้อมกับสิ่งใหม่ๆในชีวิต ยินดีด้วยครับhttp://debtclub.consumerthai.org/components/com_kunena/template/default/images/emoticons/16.gif

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28984 โดย meawpung

pure เขียน: ฝากผ่านกระทุ้นี้หน่อยนะครับถึงคุณนาราซิงก์และสมาชิกทุกท่าน
สวัสดีปีใหม่2556 ขอให้มีความสุข ความเจริญ มีสุขภาพใจ สุขภาพกายที่แข็งแรง นะครับ
คุณนาราซิงก์ที่ปลดหนี้ได้แล้ว ปีใหม่มาพร้อมกับสิ่งใหม่ๆในชีวิต ยินดีด้วยครับhttp://debtclub.consumerthai.org/components/com_kunena/template/default/images/emoticons/16.gif

ขอบคุณครับพี่ pure ขอให้พรสนอง ร้อยเท่าพันเท่านะครับ

พี่เป็นไงบ้าง

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29016 โดย Ploylyly
สวัสดีปีใหม่ครับพี่ซิงค์

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.781 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena