ชำระหนี้ผ่านกรมบังคับคดีครบแบ้ว แต่ยังมีบริษัทฯอื่นมาทวงหนี้อีก

4 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #111563 โดย Ice666
ตนเองได้ถูกธนาคารธนชาตฟ้องและได้มีคำสั่งอายัดเงินเดือนจากกรมบังคับคดีเมื่อประมาณ 5 ปีที่แล้ว และปัจจุบันได้ถูกกรมบังคับคดีอายัดเงินเดือนจนครบหมดแล้วประมาณเมื่อ 3 ปีที่แล้ว แต่มีบริษัทฯหนึ่งได้ทำการทวงหนี้ก้อนนี้ทั้งทางจดหมายและโทรศัพท์เป็นเวลากว่า 4 ปี ต่อเนื่องจนถึงปัจจุบัน เมื่อเราแจ้งว่าหนี้ก้อนนี้ได้ทำการชำระผ่านทางกรมบังคับคดีตามคำสั่งศาลไปหมดแล้ว เจ้าหน้าที่ที่ติดต่อมาไม่รับทราบและบอกว่าหนี้ก้อนนี้เป็นของเขา ให้ทำการชำระกับบริษัทฯเขา ถ้าไม่จะทำการฟ้องศาล จึงขอเรียนปรึกษาว่า ตนเองควรทำอย่างไรดีคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #111564 โดย ็จิงโจ้
แล้วได้ติดต่อสอบถามเข้าไปที่ธนชาติหรือยังค่ะ เพราะตอนนั้นศาลตัดสินให้อายัดเงินเดือนคืนโจทย์ซึ่งก็คือธนชาติ ทางแบงค์น่าจะชี้แจงได้นะค่ะ เพราะบริษัทที่รับทวงหนี้ก็ต้องได้รับข้อมูลและคำสั่งจ้างมาจากทางแบงค์อีกที ลองติดต่อเข้สอบถามไปทางธนชาติดูก่อนก็ได้นะค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #111566 โดย Ice666
บริษัทฯที่ทวงหนี้ บอกว่าได้ซื้อหนี้มาจากธนาคาร และหนี้ก้อนนี้เป็นสิทธิของบริษัทเขา หนี้ที่ทำการชำระผ่านกรมบังคับคดีไม่ถือว่าเป็นการชำระหนี้ก้อนนี้ ซึ่งทางธนาคารไม่เคยมีจดหมายมาแจ้งว่าได้โอนสิทธิหนี้นี้ให้กับใคร และจดหมายทวงหนี้จากบริษัทนี้มาครั้งแรกเมื่อมีการชำระผ่านกรมบังคับคดีแล้วระยะหนึ่ง เคยลองโทรไปที่ธนาคารผ่าน call center ก็มีการโอนสายไปมาจนสายหลุด หลายครั้ง จึงขอเรียนถามว่า ควรจะทำอย่างไร

4 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #111575 โดย Badman
ควรเช็คเครดิตบูโรประกอบด้วยครับว่าหนี้ของธนชาติถูกซื้อขายออกไปจริงจะขึ้นรหัส 42 ครับ หรือติดต่อกับสายด่วนกรมบังคับคดีโดยตรงที่ www.led.go.th

4 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #111579 โดย Ice666
ขอบคุณค่ะ ถ้าเช็คแล้วมีการซื้อขายหนี้จริง แล้วต้องทำอย่างไรคะ เพื่อให้ทำการเลิกติดตามทวงถาม เนื่องจากตอนนี้เดือดร้อนจากการทวงถามหนี้ก้อนนี้ ซึ่งได้ชำระผ่านกรมบังคับคดีไปหมดแล้ว เคยปรึกษาเจ้าหน้าที่ของกรมฯ ซึ่งบอกว่าไม่ต้องทำอะไร แต่การติดตามทวงก็ยังมีต่อเนื่องจนถึงปัจจุบัน

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.379 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena