เป็นหนี้เกือบ 1.5 ล้าน อยากหยุดจ่ายหนี้หรือทำอย่างไรดี ขอคำแนะนำหน่อยครับ

4 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #111700 โดย Nai99
สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่อยากจะขอคำแนะนำด้วยครับ เมื่อก่อนผมก็ไม่มีปัญหาเรื่องการเงินหรอกครับ จริงๆ ผมเป็นคนที่มีวินัยทางการเงินสูงมาก บัตรเครดิตก็มีไม่กี่ใบ บัตรเงินสด สินเชื่อเงินสดก็ไม่มี แต่มามีหนี้มากก็เริ่มตั้งแต่ต้นปี 2561 เป็นต้นมาซึ่งเกิดจากการตัดสินใจผิดพลาดของผมเอง เกิดจากการเสี่ยงดวง เสี่ยงดวงในที่นี้ไม่ใช่เล่นการพนันนะครับ แต่เนื่องจากผมไปติดสาวเวียดนามคนหนึ่ง ตอนคบกันเขาช่วงเวลา 1 ปีที่ผ่านมา ผมต้องใช้เงินเยอะมากๆ เพราะเค้าขอโน่นขอนี่เยอะมาก ทั้งสิ่งของเงินทอง ผมคิดตอนนั้นว่าถ้าขี้เหนียวก็อย่าหวังได้แต่งงาน ก็เลยไปสมัครบัตรเครดิตเพิ่ม รวมทั้งบัตรเงินสดและสินเชื่อเงินสดด้วย ตอนนี้เขาแต่งงานเรียบร้อยแล้ว แต่ไม่ใช่ผมนะ 555 ถือว่าการเสี่ยงดวงครั้งนี้พลาดอย่างแรง ขอโทษทีที่ร่ายยาวนะครับ ตอนนี้ภาระก็มาตกที่ผม แต่ผมก็พอจ่ายหนี้ขั้นต่ำให้กับบัตรทุกใบได้ โดยใช้การหมุนเวียนแบบจ่ายหนึ่งใบแล้วก็กดมาจ่ายอีกใบ และวางแผนค่อยๆ ลดหนี้ไปทีละอย่างๆ แต่ปัญหามาเกิดขึ้นในเดือนนี้ คือมีบัตรเครดิตใบหนึ่งคือ TBANK จากสามารถกดวงเงินได้ 100% เป็นกดได้แค่ 20% ของวงเงิน ผมรู้ทันทีเลยว่าเดือนนี้มันเกิด dead lock แน่นอน เพราะไม่สามารถหมุนเงินได้อีกแล้ว และรู้ดีว่าเดือนนี้จะต้องมีหนี้ใดหนี้หนึ่่งที่ผมต้องค้างจ่ายแน่นอน ตอนนี้ภาระหนี้มีดังนี้ครับ

บัตรเครดิต (เต็มวงเงินทุกบัตร)
KBANK วงเงิน 109,000.-
CIMB วงเงิน 170,000.-
TBANK วงเงิน 150,000.-
UOB วงเงิน 143,000.-
KTC วงเงิน 100,000.-
BAY วงเงิน 83,000.-

บัตรเงินสด (เต็มทุกวงเงินทุกบัตร)
KTC - Proud วงเงิน 162,000.-
TBANK – Flash วงเงิน 150,000.-
KBANK – Express วงเงิน 54,000.-

สินเชื่อเงินสด (ชำระแบบลดต้นลดดอก)
UOB วงเงิน 112,000- หนี้เงินต้นคงเหลือ 86,220.- (ไม่รวมดอกเบี้ย) ผ่อนมาแล้ว 15 จาก 48 งวด
TMB วงเงิน 369,000.- หนี้เงินต้นคงเหลือ 277,358.- (ไม่รวมดอกเบี้ย) ผ่อนมาแล้ว 14 จาก 48 งวด
Citicorp Leasing วงเงิน 364,000.- ผ่อนมาแล้ว 5 จาก 48 งวด สินเชื่อนี้จำเป็นต้องจ่ายเพราะเป็นสินเชื่อสวัสดิการ

รวมๆ แล้วผมมีหนี้ที่จะก่อปัญหาประมาณ 1,485,000.- ผมคำนวณดอกเบี้ยที่ต้องจ่ายให้กับบัตรและสินเชื่อเหล่านี้ต่อเดือนราวๆ 30,000 บาท ผมมีรายได้จากเงินเดือนสุทธิ เดือนละ 61,000.-
ตั้งแต่ต้นปี 2562 ผมต้องมานั่งเสียดอกเบี้ยร่วมๆ 30,000 บาททุกเดือนโดยยังไม่รู้ว่าจะคืนต้นให้หมดเมื่อไหร่ ด้วยเหตุนี้จึงอยากขอคำแนะนำหน่อยครับว่าผมควรจะทำอย่างไรดี ผมมีแผนอย่างนี้ครับ
1.จ่ายคืนเฉพาะ KBANK และ UOB โดยจ่ายทีละตัวให้มากที่สุด ที่เหลือหยุดจ่าย
KBANK มีบัตรเครดิตกับบัตรเงินสด ส่วน UOB มีบัตรเครดิตกับสินเชื่อเงินสด
เหตุผล : เนื่องจาก KBANK มีบัญชีสำหรับหักเงินกู้สวัสดิการ (แต่ก็สามารถไปจ่ายเงินกู้เองได้หากหยุดจ่าย) ส่วน UOB ก็เอาไว้สำหรับหักค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าโทรศัพท์และค่าอินเตอร์เน็ตบ้าน (แต่ก็สามารไปจ่ายเองได้เหมือนกัน) อีกเหตุผลหนึ่งก็คือยิ่งถ้าจ่ายคืน 2 ธนาคารนี้มากเท่าไหร่ก็เหมือนมีเงินสำรองเอาไว้ H/C กับธนาคารอื่นๆ แถมยังตัดปัญหากับ 2 ธนาคารนี้ไปชั่วคราว ซึ่งถ้าเลือกวิธีการหนี้ ผมก็จะมีเงินเหลือประมาณ 25,000 บาท ที่จะทยอยจ่ายคืนให้กับ 2 ธนาคารนี้ โดยตั้งใจจะจ่ายคืนบัตรเงินสดก่อนตามด้วยบัตรเครดิต ส่วนสินเชื่อเงินสดยูโอบี จ่ายเดือนละ 3,470 บาท แบบลดต้นลดดอก คิดว่ายังพอจะจ่ายไหว (กันไว้เพื่อไม่ให้ UOB ระงับวงเงินบัตรเครดิต)
2.หยุดจ่ายทั้งหมดตั้งแต่เดือนนี้ แล้วเก็บเงินไว้รอ H/C ถ้าเลือกวิธีนี้ผมก็จะมีเงินเก็บประมาณเดือนละ 35,000 บาท
รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับว่า ถ้าจะเลือกจ่ายควรจ่ายหนี้ธนาคารไหนก่อนดีนอกจาก KBANK กับ UOB หรือหยุดจ่ายทั้งหมดเลย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.361 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena