ยื่นหนังสือขอส่วนลดหนี้ หรือ รอฟ้องและไกล่เกลี่ย

4 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #112334 โดย Peace
ปัจจุบันเป็นหนี้บัตรแบบหยุดชำระ 6 เดือน อยู่4ใบ ค่ะ

ขณะนี้ เจ้าหน้าที่ของ Firstchoice มียื่นข้อเสนอให้เขียนขอส่วนลดส่งแฟกซ์เข้าไป พร้อมสำเนาบัตร จากยอดหนี้ 188,000บาท ให้ยื่นขอจ่ายที่ 120,000บาท 

อยากขอคำแนะนำว่า ควรดำเนินเรื่อง หรือ รอให้ฟ้องแล้วไกล่เกลี่ยคะ

ยอดเงิน 120,000 คือ เงินสดที่เก็บมาทั้งหมดที่มีตอนนี้ ค่ะ

ขอบคุณค่ะ 

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #112350 โดย Badman
รอฟ้องแล้วไกล่เกลี่ยอาจไม่มีส่วนลดเพราะการฟ้องศาลมีต้นทุนในการฟ้องเข้ามาครับ (ต้นทุนราวๆ 4000 - 5000.-)
ควรเดินเรื่องปิดบัญชีก่อนฟ้องให้ได้ครับโดยเฉพาะไตรมาสสุดท้ายของปีมีส่วนลดมากมาย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #112367 โดย Peace
ขอบพระคุณมากค่ะสำหรับ คำแนะนำ.

จะดำเนินการตามที่ได้รับการชี้แนะค่ะ

ทางธนาคารให้แฟกซ์เอกสารขอส่งนลเแนบสำเนาบัตรประจำตัวประชาชนไปด้วย. ควรส่งไปมั้ยคะ. จะเป็นผลลบในการผูกมัดใดๆหรือไม่. 
ขอบคุมากค่ะ

4 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #112368 โดย Peace
ขอบพระคุณมากค่ะสำหรับ คำแนะนำ.จะดำเนินการตามที่ได้รับการชี้แนะค่ะทางธนาคารให้แฟกซ์เอกสารเขียนคำร้องขอส่วนลดเแนบสำเนาบัตรประจำตัวประชาชนไปด้วย. ควรส่งไปมั้ยคะ. จะเป็นผลลบในการผูกมัดใดๆหรือไม่. ขอบคุณมากค่ะ

4 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #112370 โดย Badman
ส่งได้แต่ต้องขีดคร่อมให้ดีครับ

4 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #112371 โดย Peace
ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำชี้แนะ  จะขีดคร่อมอย่างรอบคอบค่ะ 

ขอบคุณค่ะ

4 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #112384 โดย Peace
ขออนุญาตสอบถามคำแนะนำเพิ่มเติมในส่วนการจ่ายหนี้ค่ะ

ลำดับก่อนจะจ่าย และ เอกสารสำคัญ คือ ตามนี้ถูกมั้ยคะ

รอ “เอกสารหนังสือยืนยันการลดหนี้”จึงชำระเงินที่ธนาคารเจ้าของบัตรส่งสำเนาสลิปให้เจ้าหน้าที่ที่คุยติดต่อด้วยรอ “เอกสาร หนังสือแจ้งการปิดบัญชี ที่สมบูรณ์”(ตรงส่วนของ . หนังสือแจ้งการปิดบัญชีที่สมบูรณ์นี้. จะส่งมาทางไปรษณีย์ถูกมั้ยคะ?และ ระยะเวลาจัดส่งให้ นานประมาณเท่าไหร่คะ?

ถ้าไม่ได้รับ. ควรตามเอกสารกับทางไหนคะ?)ขอบคุณมากค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.402 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena