หนี้มีพันธะถึงลูกเมียไหม เมื่อเราเสียชีวิต

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1283 โดย มิ้งมิ้ง

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1286 โดย Pych
พี่นกกระจอกเทศ เคยอธิบายไว้ ดังนี้

เรื่องการฟ้องลูกหนี้ที่เสียชีวิต
(หากลูกหนี้ตาย เจ้าหนี้จะต้องฟ้องร้องอย่างไร?)

อายุความในการฟ้องคดีนั้นถือเป็นเรื่องที่สำคัญมาก ที่ทุกคนจะต้องรู้ เพราะหากพ้นกำหนดระยะเวลาตามกฎหมายที่โจทก์มีสิทธิจะฟ้องคดีแล้ว หากนำมูลคดีนั้นไปยื่นฟ้องต่อศาล เมื่อจำเลยยกข้อต่อสู้เรื่องอายุความฟ้องคดีขึ้นต่อสู้ และตามพยานหลักฐานฟังได้ว่าคดีนั้นขาดอายุความฟ้องร้องแล้ว ศาลก็จะพิพากษายกฟ้อง เป็นเหตุให้ลูกหนี้หรือทายาทของลูกหนี้หลุดพ้นจากภาระหนี้สินนั้นไปได้

ในกรณีที่ลูกหนี้ถึงแก่ความตาย ประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ กำหนดอายุความในการฟ้องร้องคดีไว้ ใน มาตรา ๑๗๕๔ วรรค ๓ ว่า

“ภายใต้บังคับแห่ง มาตรา ๑๙๓/๒๗ แห่งประมวลกฎหมายนี้ ถ้าสิทธิเรียกร้องของเจ้าหนี้อันมีต่อเจ้ามรดกมีกำหนดอายุยาวกว่าหนึ่งปี มิให้เจ้าหนี้นั้นฟ้องร้องเมื่อพ้นกำหนดหนึ่ง ปี นับแต่เมื่อเจ้าหนี้ได้รู้ หรือควรได้รู้ถึงความตายของเจ้ามรดก
ถึงอย่างไรก็ดี สิทธิเรียกร้องตามที่ว่ามาในวรรคก่อนนั้น มิให้ฟ้องร้องเมื่อพ้นกำหนดสิบปีนับแต่เมื่อเจ้ามรดกตาย”

ดังนั้นจากตัวบทกฎหมายข้างต้น จึงอธิบายให้เข้าใจง่ายๆได้ว่า เมื่อลูกหนี้ถึงแก่ความตายไปแล้ว เจ้าหนี้จะต้องเรียกร้องหรือฟ้องร้องให้ชำระหนี้จากทรัพย์มรดกของลูกหนี้ผู้ตาย ภายในกำหนด ๑ ปี นับแต่วันที่เจ้าหนี้รู้ว่าลูกหนี้ถึงแก่ความตาย ถึงแม้หนี้จะยังไม่ถึงกำหนดชำระก็ตาม มิฉะนั้น คดีจะขาดอายุความฟ้องร้อง

การฟ้องคดีนั้น ถามว่าเมื่อลูกหนี้ตายแล้ว เราจะฟ้องใคร คำตอบก็คือ ต้องฟ้องทายาทผู้มีสิทธิได้รับมรดกของลูกหนี้ หรือผู้จัดการมรดกของลูกหนี้เป็นจำเลย ส่วนในการรับผิดชอบในหนี้ สินลูกหนี้ต่อเจ้าหนี้ ทายาทหรือผู้จัดการมรดกที่ถูกฟ้องคดี จะต้องรับผิดชอบเพียงแต่ทรัพย์สินในกองมรดกที่ตนมีสิทธิได้รับเท่านั้น

เพื่อให้สมาชิกอ่านเข้าใจยิ่งขึ้น ผมจะขอยกเอาคำพิพากษาฎีกาบางเรื่อง ที่เคยตัดสินคดีเกี่ยวกับเรื่องที่ผมได้กล่าวมาข้างต้น ให้ท่านได้อ่านกันนะครับ

ฎีกาที่ ๒๐๙๑/๒๕๑๔ เจ้าหนี้มิได้ฟ้องทายาทของลูกหนี้ภายใน ๑ ปี นับแต่วันที่เจ้าหนี้ทราบถึงการตายของลูกหนี้ หนี้จึงขาดอายุความตาม ป.พ.พ.มาตรา ๑๗๕๔ วรรค ๓ ผู้ค้ำประกันย่อมยกอายุความขึ้นต่อสู้เจ้าหนี้ได้ ตาม มาตรา ๖๙๔

ฎีกาที่ ๑๓๔๓/๒๕๒๐ หนี้ถึงกำหนดและค้างชำระแล้ว ผู้ค้ำประกันตาย ทายาทต้องรับผิดไม่เกินมรดกที่ตกทอดมา อายุความฟ้องทายาท ๑ ปี ตามมาตรา ๑๗๕๔ นับแต่เจ้าหนี้รู้ว่าผู้ค้ำประกันตาย

ฎีกาที่ ๓๙๙๔/๒๕๔๐ แม้หนังสือสัญญากู้ยืมเงินที่ ลูกหนี้ทำไว้กับโจทก์ ยังไม่ถึงกำหนดชำระ แต่ลูกหนี้ได้ถึงแก่ความตายไปก่อน โจทก์ย่อมมีสิทธิฟ้องคดีเพื่อบังคับตามสิทธิเรียกร้องได้ภายใน ๑ ปี นับแต่โจทก์รู้ถึงความตายของลูกหนี้ ตาม ป.พ.พ.มาตรา ๑๗๕๔ วรรค ๓ เพราะสิทธิเรียกร้องของจทก์ย่อมเกิดขึ้นเมื่อลูกหนี้ถึงแก่ความตาย หากรอจนหนี้ถึงกำหนดชำระ อายุความ ๑ ปี อาจจะล่วงพ้นไปแล้ว โจทก์จึงมีอำนาจฟ้องทายาทของลูกหนี้ เพื่อบังคับให้ชำระหนี้ได้ แม้หนี้ยังไม่ถึงกำหนดชำระ

ในทางกฎหมาย เกี่ยวกับเรื่องอายุความฟ้องร้องคดีนั้น เป็นปัญหาข้อกฎหมาย แต่หากโจทก์นำมูลหนี้ที่ขาดอายุความแล้วมาฟ้องร้อง หากฝ่ายจำเลยไม่ได้ยกอายุความขึ้นเป็นข้อต่อสู้ ศาลจะอ้างเอา"อายุความ"มาเป็นเหตุยกฟ้องไม่ได้

ข้อยกเว้นให้เจ้าหนี้ฟ้องเกิน ๑ ปีได้

ดังที่บัญญัติไว้ใน ปปพ. มาตรา ๑๗๕๔ วรรค ๓ “ภายใต้บังคับแห่งประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา ๑๙๓/๒๗ ” ซึ่งมาตรา ๑๙๓/๒๗ บัญญัติว่า “ผู้รับจำนอง ผู้รับจำนำ ผู้ทรงสิทธิยึดหน่วง หรือผู้ทรงบุริมสิทธิเหนือทรัพย์สินของลูกหนี้ อันตนได้ยึดถือไว้ ยังคงมีสิทธิบังคับชำระหนี้จากทรัพย์สินที่จำนอง จำนำ หรือที่ได้ยึดถือไว้ แม้ว่าสิทธิเรียกร้องส่วนที่เป็นประธานจะขาดอายุความแล้วก็ตาม แต่จะใช้สิทธินั้นบังคับให้ชำระค่าดอกเบี้ยที่ค้างย้อนหลังเกินห้าปีขึ้นไปนั้นไม่ได้” ดังนั้น เจ้าหนี้ตามมาตราดังกล่าว จึงสามารถบังคับชำระหนี้จากทรัพย์ที่จำนอง จำนำ หรือมีสิทธิยึดหน่วง อันเป็นมรดกนั้นได้ แม้ล่วงพ้นอายุความฟ้องคดีมรดกแล้วก็ตาม

อีกกรณีหนึ่งที่เจ้าหนี้ฟ้องเกิน ๑ ปีได้ ก็คือ ในกรณีที่ทายาทหรือผู้จัดการมรดกไปรับสภาพหนี้ภายในอายุความมรดก จึงทำให้อายุความสะดุดลง โดยระยะเวลาที่ล่วงไปก่อนนั้น ไม่นับเข้าอยู่ในอายุความ อายุความสะดุดหยุดลงเวลาใด ให้เริ่มนับอายุความใหม่ตั้งแต่เวลานั้น เจ้าหนี้จึงฟ้องบังคับชำระหนี้จากกองมรดกได้ แม้ล่วงพ้นอายุความมรดก

ส่วนคดีที่เจ้ามรดกเป็นเจ้าหนี้ มิได้กำหนดอายุความไว้เป็นพิเศษแต่อย่างใด จึงต้องใช้อายุความเฉพาะแต่เกี่ยวกับมูลหนี้ที่จะฟ้อง ดังนั้นเจ้าหนี้จึงสามารถฟ้องลูกหนี้ได้ แม้เจ้ามรดกตายเกินหนึ่งปีแล้วก็ตาม

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1287 โดย มิ้งมิ้ง

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1289 โดย Pych

nikom เขียน: ถ้าโดนฟ้องแล้วสู้ ก้อาจชนะแค่ค่าดอกที่เกินกำหนด เพราะไม่มีเงินเก็บให้ H/C รายจ่ายต่อเดือนมาก ลูกเรียน 3 คน ม.5 ม.1 ป.4 เมียตกงาน ตอนนี้กลุ้มมาก นอนไม่หลับเลย คิดถึงวันเก่าๆที่จนๆ ดีกว่ามีหนี้

ลองอ่านกระทู้เรื่องเล่าชาวหนี้ ดูก่อนนะครับ มีคนที่แย่กว่าเราและผ่านจุดนี้ไปได้แล้วหลายคน เพียงแค่อ่านอย่างมีสติ และปฏิบัติตามแนวทางของชมรม

พี่กอบัวเคยตกงาน เลี้ยงลูกสี่คน อ่านตามละเอียดจากกระทู้นี้นะครับ
1ปี10เดือน สรุปเส้นทางปิดหนี้กอบัวทุกสถาบัน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=1099&Itemid=29

คุณสมบัติสำคัญของคนที่จะแก้หนี้ให้หมดได้มีอยู่ 4 ข้อ ที่พี่ๆ กรรมการรุ่นเก่าแนะนำไว้

1.อดทน ต่อความลำบากทุกอย่างที่ต้องพบเจอ
เพราะคุณต้องทำในสิ่งที่คุณไม่เคยทำ เจอสิ่งที่คุณไม่เคยเจอ

2.อดกลั้น ต่อความกดดันจากการทวงหนี้ทุกรูปแบบ
เพราะสิ่งที่คุณจะเจอมันจะมาแบบที่คุณ
ไม่นึกไม่ฝันว่ามนุษย์คนหนึ่งจะทำกับมนุษย์ด้วยกันได้
3.อดออม ยิ่งคุณเก็บเงินได้เร็วเท่าไรคุณก็ยิ่งเป็นไทเร็วเท่านั้น

4.รอคอยให้เป็น จำเอาไว้ว่ากว่าคุณจะมีหนี้ขนาดนี้ได้
มันใช้เวลาในการสร้างเป็นปีๆ ฉะนั้นถ้าคุณจะแก้หนี้ให้หมด
มันก็ใช้เวลาไม่น้อยไปกว่าตอนที่คุณสร้างมันหรอก
อย่าคิดว่าอะไรมันจะต้องรวดเร็วดั่งใจ บางคนใจร้อน
บางคนใจเร็วด่วนได้อยากให้ทุกอย่างจบเร็วๆ ไปเสียหมด
ไม่ว่าอะไรก็ต้องใช้เวลาทั้งนั้นแหละ หลังจากการรอคอยที่ยาวนาน
ผลที่ได้จะหอมหวานและสวยงามสำหรับผู้ที่รอคอยเสมอ

เป็นกำลังใจให้นะครับ ผมก็เคยอยากตายวันละหลายๆ รอบ เคยแช่งขอให้เครื่องบินตก (ประกันภัยเยอะดี)
หนี้ของ 1.6 ล้านครับ ผ่านมา 1 ปี หมดไปแล้วครึ่งนึงครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1291 โดย มิ้งมิ้ง
สรุปว่า เจ้าหนี้สามารถให้ทายาทใช้หนี้ต่อได้ใช่ไหมครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1292 โดย Napassawan

nikom เขียน: เริ่มงาน บริษัท 3 พ.ย. 2538 ส่งประกันสังคมตลอด เงินเดือน 16500 เมื่อเราตายได้ค่าประกันสังคมให้ลูกเมีย เจ้าหนี้จะยึดเงินประกันสังคมไหม แล้วเจ้าหนี้จะตามมาเก็บหนีต่อกับลูกเมียไหม เป็นหนี้บัตรกดเงินสด+สินเชื่อบุคคล 5 ใบ รวม ~3xx,xxx อิออน+อีซีบาย+city+

nikom เขียน: ถ้าโดนฟ้องแล้วสู้ ก้อาจชนะแค่ค่าดอกที่เกินกำหนด เพราะไม่มีเงินเก็บให้ H/C รายจ่ายต่อเดือนมาก ลูกเรียน 3 คน ม.5 ม.1 ป.4 เมียตกงาน ตอนนี้กลุ้มมาก นอนไม่หลับเลย คิดถึงวันเก่าๆที่จนๆ ดีกว่ามีหนี้

แล้วมีทรัพย์สินอะไรไหม เช่น บ้าน รถ มี หรือ ไม่

แจกแจงมาดู ยอดหนี้แต่ละใบ ขั้นต่ำต่อเดือนเท่าไหร่

หนี้ไม่ใช่ดินน้ำมัน เอามาทุบรวมกันไม่ได้

รายรับรู้แล้ว รายจ่ายต่อเดือนไม่รวมหนี้แจกแจงมา ว่าพออยู่พอกินเหลือเก็บไหม

ทางออกของหนี้มีมากกว่า HC ชำระหนี้ไปด้วย เหลือเงินพออยู่กินด้วย

เจ้าหนี้ก็มาต่อแถวรับไปทีละเจ้าจนหมดก็ทำได้

ลองร่ายรายละเอียดคร่าวๆมา และลองหาอ่านดูดีๆ

เรื่องหนี้มีทางออกอยู่แล้ว แต่แต่ละคนอาจเลือกทางที่ไม่เหมือนกัน

เพราะข้อจำกัดเราไม่เหมือนกัน มาถึงที่นี่แล้ว ไม่ต้องกังวล

อย่างคุณถือว่าอยู่กลางๆ นะจากข้อมูลที่ให้มา ไม่ได้หนักหนาจนถึงตายแน่นอน

ถูกฟ้องไม่ใช่เรื่องแย่ ซ้ำอาจเป็นทางออกที่ดีสำหรับบางเคสด้วยซ้ำ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1293 โดย Napassawan

nikom เขียน: สรุปว่า เจ้าหนี้สามารถให้ทายาทใช้หนี้ต่อได้ใช่ไหมครับ

เข้าใจว่าพวกภาษากฎหมายมันอ่านยากนะ

หนี้ที่คุณเป็นเป็นหนี้ส่วนบุคคล ลูกเมียไม่เกี่ยว

แต่จะมีผลก็ต่อเมื่อ คุณมี 2 อย่าง

1. สินสมรส

2. มรดก

อย่าพึ่งมองข้ามช็อตไปถึงเรื่องเสียชีวิต

มามองว่าจะแก้ปัญหาอย่างไรตอนที่ยังมีชีวิตดีกว่า ซึ่งทำได้ง่ายกว่าด้วย
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1295 โดย มิ้งมิ้ง

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1305 โดย Napassawan
ดีครับ ตั้งสติก่อน

มือใหม่ๆ เข้ามาก็กังวลในสิ่งที่ตนเองกลัว เป็นเรื่องปกติ

คุณยังไม่ได้เริ่มหยุดเลยใช่ไหม เพราะอย่างนั้นสิ่งที่คุณกลัวจึงยังไม่เกิดสักอย่าง

ตั้งสติให้ดี แล้วดูว่าจุดประสงค์หลักของเราคืออะไร

"หมดหนี้" ใช่ไหม งั้นตั้งใจค้นหาวิธีหมดหนี้ที่อยู่ในนี้อ่านก่อน

มองไปที่เป้าหมาย ไม่ใช่มองไปที่อุปสรรค

เป้าหมายคือที่ที่เราจะไปไม่ใช่อุปสรรค อุปสรรคคือสิ่งที่เราจะข้ามมัน

ลองอ่านวิธีแก้หนี้ที่ทุกคนต้องอ่านในบอร์ดนี้ กระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน

แล้วกลับไปอ่านกระทู้ปักหมุดในบอร์ดเก่าด้วยจะดีมาก

แจงหนี้ได้แล้ว

คราวนี้ดูรายรับรายจ่ายเราเอง

เสร็จแล้วมากระทบกันดูหลังหยุด ว่าเก็บเงินได้เท่าไหร่

แล้วอย่าพึ่งกังวลว่าจะเก็บไม่ทัน เพราะกรรมการเองยังเก็บไม่ทันเลย

ถูกฟ้องก่อนกันทั้งนั้น ก็อยู่ได้ มีกินมีใช้ มีให้ลูก แถมยังใช้หนี้ไปด้วยไม่ได้เบี้ยว

แต่ก่อนอื่นไปอ่านกระทู้รับน้องใหม่(ปักหมุดทั้งหมด ทั้งบอร์ดใหม่บอร์ดเก่า) ให้ละเอียดก่อน

จะได้มาวางแผนกันได้อย่างมีประสิทธิภาพ

เรื่องหนี้ จงใช้สติ อย่าใช้ความรู้สึก

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1310 โดย มิ้งมิ้ง

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1313 โดย Nok2865
เป็นบัว บัวจะไม่กลุ้มใจกับเจ้าหนี้เลย บัวขอ "เตะเมีย" ก่อนหนึ่งที
ได้ผัวดีแบบนี้ มรึงยังเฉือกไปมีชู้ เกลียดนัก...
คุณจะดีไปถึงหน๊ายยยยย จะตายก็ยังห่วงลูก ห่วงเมีย(ส้นติง) อีก
แต่ก็ดีแล้วอ๊ะ...คุณรู้จักให้อภัย

กอบัวอยู่กับฝาชี มา 22 ปี วันดีคืนดี พวกไปคว้าไก่แก่แม่ปลาช่อนมาเป็นเมียอีกคน
ผู้หญิงอยากได้ปั๋วของเรามาก ทำทุกวิถีทางเพื่อจะได้ปั๋วเราไปครอบครอง
ไอ้เราก็ทิฐิเยอะ ถ้ารู้จักให้อภัย ป่านนี้ก็คงจะดีกันไปแล้ว
พอรู้ว่าเขามีคนอื่น แทบเอาปืนไล่ยิงกันให้ตายไปข้าง จะขับรถพุ่งชนมันให้ตายดับ
โชคดีที่คิดถึงลูก มันเลยรอดตายไป
ทิ้งเราไปได้ครึ่งปี กลับมาขอคืนดีใหม่ ทั้งกราบเท้า ทั้งร้องไห้
ป่านนี้กอบัวยังเข็ดขยาดไม่หายเลย มันเจ็บแปล๊บๆตลอดเวลา
คิดไปคิดมาบางที น้ำตาก็ไหล...แต่ไม่เคยคิดที่่จะตาย
เพราะ "ลูก" คำเดียว
ลูกทั้ง 4 คนเป็นกำลังใจให้กอบัวมาโดยตลอด
หนี้สินกว่าล้าน บัวก็ชดใช้คนเดียว ลูกก็เลี้ยงคนเดียว
คุณเป็นผู้ชาย อย่ายอมแพ้กอบัวเด็ดขาด อายตายห่าเลย

คุณใจเย็นๆนะ เรื่องหนี้บัตรเนี้ย มันเป็นหนี้ส่วนบุคคล มันไม่ตกทอดถึงลูกถึงเมียหรอก
จะใช้หนี้ให้เจ้าหนี้ ก็ต่อเมื่อ "คุณมีมรดกเหลือขนาดมีเงินใช้หนี้"
โธ่...ถัง ทรัพย์สินอะไรก็ไม่มี มันจะมายึดที่นอน โถชักโครกหรือไง
ทำไมคุณไม่ไปอ่านกระทู้ที่น้องแอนนี่ เอ๊ย...น้องอนาคิน กับน้องแพคเม่ เอ๊ย...น้องพีจัง ให้มา
อ่านไปมากๆ คุณจะเห็นเลยว่า "เฮ้ย...มีคนหนี้เยอะกว่ากรูอีกว่ะ...(สมน้ำหน้า)" :P
มองชีวิตคนอื่นๆ ที่ต่ำกว่าเรา เพื่อเป็นกำลังใจให้มุ่งไปข้างหน้า
มองชีวิตที่สูงกว่า เพื่อเราจะได้มีกำลังใจให้เป็นเช่นเขา
วันนี้ยังไม่ใช่วันของเรา แต่ไม่ได้หมายความว่า "ไม่มีวัน"
แค่เรามีชีวิต มีลมหายใจ ยังมีลูก แค่นี้...คุณดีกว่าอีกหลายๆคน ที่ไม่มีอะไรเลย
มองข้อดีในตัวเอง แล้วออกเดินทาง ช้าไปบ้าง ล้มบ้าง คลานบ้าง ดีกว่าไม่เดินจริงไหมคะ?
บัวและสมาชิกทุกคนเป็นกำลังใจให้คุณ สู้ไปด้วยกัน

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych, Shofrets, Lazio009, 3190400254488B

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1315 โดย Nok2865
บัวชอบผู้ชายคนนี้มากๆ Nick Vujicic
"ถ้าหัวใจไม่ยอมแพ้ เราจะไม่มีวันแพ้"

นิค วูจิซิด ชายชาวออสเตรเลียผู้พิการแต่กำเนิด ไม่มีแขน มีขาสั้นๆข้างเดียว มีนิ้วสองนิ้ว
บัวชอบเข้าไปดูคลิปเขาใน ยูตู๊ป บ่อยๆ ดูแล้วฮึกเหิม มีกำลังใจ
แต่วันนี้อย่าพึงให้โพสนะ...มีนครับมึน...
เขาเดินทางไปบรรยายให้คนดีๆฟังทั่วโลก สิ่งที่เขาทำบ่อยๆคือ
การนอนคว่ำไปกับโต๊ะ แล้วตั้งคำถามว่า
"ถ้าผมล้มกับพื้นแบบนี้ คุณคิดว่าผมจะสามารถลุกขึ้นได้ไหม
คำตอบคือ ถ้าเชื่อว่าทำไม่ได้ตั้งแต่ต้น ผมจะไม่วันลุกขึ้นได้เลย
แต่ผมเลือกพยายามซ้ำแล้วซ้ำเล่าเป็นพันครั้ง
จนในที่สุดผมก็ลุกขึ้นยืนได้สำเร็จ"

และวินาทีต่อมาที่ นิคลุกขึ้นยืนขึ้นได้ตัวเอง คือบทพิสูจน์ทั้งหมด
นิคสอนให้เรารู้ว่า "หัวใจที่กล้าแกร่งนั้นมีพลังและคุณค่าเพียงใด"

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych, Bphatt, Lazio009, 3190400254488B

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1318 โดย Pych

กอบัว เขียน: บัวชอบผู้ชายคนนี้มากๆ Nick Vujicic
"ถ้าหัวใจไม่ยอมแพ้ เราจะไม่มีวันแพ้"

นิค วูจิซิด ชายชาวออสเตรเลียผู้พิการแต่กำเนิด ไม่มีแขน มีขาสั้นๆข้างเดียว มีนิ้วสองนิ้ว
บัวชอบเข้าไปดูคลิปเขาใน ยูตู๊ป บ่อยๆ ดูแล้วฮึกเหิม มีกำลังใจ
แต่วันนี้อย่าพึงให้โพสนะ...มีนครับมึน...
เขาเดินทางไปบรรยายให้คนดีๆฟังทั่วโลก สิ่งที่เขาทำบ่อยๆคือ
การนอนคว่ำไปกับโต๊ะ แล้วตั้งคำถามว่า
"ถ้าผมล้มกับพื้นแบบนี้ คุณคิดว่าผมจะสามารถลุกขึ้นได้ไหม
คำตอบคือ ถ้าเชื่อว่าทำไม่ได้ตั้งแต่ต้น ผมจะไม่วันลุกขึ้นได้เลย
แต่ผมเลือกพยายามซ้ำแล้วซ้ำเล่าเป็นพันครั้ง
จนในที่สุดผมก็ลุกขึ้นยืนได้สำเร็จ"

และวินาทีต่อมาที่ นิคลุกขึ้นยืนขึ้นได้ตัวเอง คือบทพิสูจน์ทั้งหมด
นิคสอนให้เรารู้ว่า "หัวใจที่กล้าแกร่งนั้นมีพลังและคุณค่าเพียงใด"

Anakin.Debt

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1321 โดย Skynine
“คนไม่ถึงที่ตายไม่วายชีวาวาต ใครพิฆาตเข่นฆ่าไม่อาสัญ
ถึงที่ตายต้องวายชีวาวัน ไม้จิ้มฟันแทงเหงือกยัง เ...สือ...ก ตาย”

พีอังอยากให้คุณตั้งสติให้มั่น มองปัญหานั้นๆ ด้วยเหตุและผล (ไม่เข้าข้างตัวเอง) แก้ไปทีละจุดที่แก้ได้
หากแก้ไม่ได้ก็ไม่ต้องแก้ ปล่อยมันลงจากบ่าบ้าง และให้เวลาช่วยเยียวยา สิ่งที่แนะนำให้คุณอีกข้อหนึ่งก็คือ
อ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่าน ในนั้นมีคำตอบให้ทั้งหมด เพียงคุณลงมืออ่านแล้วนำมา
ใช้แก้หนี้ที่เป็นอยู่ให้ตรงจุด ไม่ไหวก็หยุดจ่าย หยุดตั้งหลัก ค่อยๆ เก็บเงินไว้ เดือดร้อนนำมาใช้ได้ ประหยัด
แบบไม่อด ณ ตอนนี้เอาตัวเรา+ครอบครัว+ลูก ให้อิ่มก่อนหนี้ และข้อสำคัญไม่สร้างหนี้เพิ่มเข้ามาอีก
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้เสมอ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1323 โดย มิ้งมิ้ง
ขอบคุณๆกอบัวมากๆนะครับ มีกำลังใจฮึดขึ้นมาอีกเยอะเลย พลังมันมาจากกำลังใจจริงๆนะครับ ถ้าอยู่คนเดียวคิดคนเดียว คงลาโลกไวแน่ ขอบคุณพื้นที่นี้จริงๆ ลูกเมียก้เริ่มรู้ว่าผมเป็นหนี้ แต่ยังไม่รู้รายละเอียด กลัวเค้าชอ็ค วันนี้ขอตัวทำงานก่อนนะครับ วันจันทร์รับปากเจ้านายแล้วจะมาทำงาน ขอคิดเป็น 2 แรง หยุดก็หายใจทิ้ง อยากได้คำตอบการจัดการหนี้เรื่องรายรับรายจ่าย ผมยังมึนอยู่ ช่วยให้ความรู้ด้วยนะครับ ผมนี้พิมพ์ผิดพิมพ์ถูก แต่กำลังใจมา อยากนอนเต็มอิ่มสักคืน ขอบคุณทุกคนนะครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1325 โดย มิ้งมิ้ง
ขอบคุณพี่อังด้วยนะครับ เรื่องเจ้าหนี้จะยึดเงินประกันสังคมไหมครับตอนตาย ขอความรู้หน่อยครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1329 โดย Pych
จากเท่าที่ผมศึกษามา เงินสงเคราะห์กรณีตาย และค่าทำศพจากประกันสังคม ถือเป็นมรดกนะครับ
ดังนั้น เจ้าหนี้มายึดได้เท่ากับมูลหนี้ครับ

Anakin.Debt

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1330 โดย Napassawan

nikom เขียน: ขอบคุณทุกคำตอบครับ (มือไม้มีแรงพิมพ์ขึ้นมาหน่อย) ตอนนี้ขอถามต่อว่า ถ้าผมจะหยุดจ่ายอิอนก่อน
จะเริ่มหยุด 2 ม.ค. 2554 ยอดกู้ 60,000 บ. เป็นหนี้มานาน ~8 ปี จ่ายส่วนมากขั้นตำ่ ถ้าหยุดจนถึงฟ้อง นานไหมครับที่จะพอเก็บสักเดือนละพัน และจะได้ส่วนลดไหมครับ เห็นว่าอิออนไม่ค่อยลด ชอบอายัดเงินเดือน 30% ยอดเก็บก็น่าบวกค่าที่หยุดจ่าย+อื่นๆพุุ่่งกระจายแน่นอน
หนี้มีดังนี้ครับ
-อิออน บัตรกดเงินสด กู้ 60000 (จ่ายขั้นต่ำ 6,000)
-ซิตี้แอ็ดว้านซ์ สินเชื่อบุคคล กู้ 75000 (จ่าย 2,572/เดือน 48 เดือน)
-ไทยพาณิชย์ สินเชื่อบุคคล กู้ 48000 (จ่าย 1470/เดือน 60 เดือน)
-กสิกร บัตรกดเงินสด กู้ 20000 (จ่ายขั้นต่ำ 2,000)
-กสิกร บัตรรูดซื้อ+กดเงินสด กู้ 20000 (กดเงินสดแล้ว 20000) (จ่ายขั้นต่ำ 2,000)
+บัตรกดเงินสดอีก 2 ใบ อี่ซี่+ซิตี่ 75000+45000 (เจ้านายจ่ายเกินขั้นต่ำให้อยู่ทุกเดือน ครบยอดปิดถึงจะหักคืนที่เงินเดือนผม ไม่คิดดอก)
เดี๋ยวผมจะมาพิมพ์รายจ่ายต่อนะครับ

nikom เขียน: -ค่าบ้านเช่าของเจ้านายให้อยู่ จ่าย 1500/ด.
ไฟ 1300/ด.
น้ำ 350/ด.
ลูกไปโรงเรียน+กินอยู่ 12500/ด.

รายรับ เงินเดือน 16500
โอที 4 ทุ่ม (ชม.@ 104 บ.) ~24 คืน =12,000 รวมรายรับ 28000/ด.

ตอนกู้สินเชื่อ city 75000 เอามาโป๊ะอิออน 50000
แต่เจอน้ำท่วม (ในบ้านถึงอก ชั้นเดียว) กดอิออนมาหมุน ตอนนี้ยอดเต็มเหมือนเดิม ดินพอกหางหมูไปแล้ว

ถ้าได้แต๊ะเอียตรุษจีน ว่าจะจ่ายอิออนซัก 25000 ก่อนจะได้จ่ายขั้นต่ำน้อยลง
รอปีหน้าโป็ะใหม่

เมียยังไม่รู้เรื่องหนี้ กลัวเค้าทิ้ง (เค้าเคยไปกับ ช.อื่นมาแล้ว แต่ถูกหลอกต้องจ่ายค่ากินค่าเหล้าค่าม่านรูด ไปทุกครั้งก็โดนทุกครั้ง ตอนผมจับได้บอกจะไปกินคืน นึกว่าจะจ่าย ผมก็ให้อภัย เพื่อลูก
แต่ก่อนผมให้เมียเก็บเงินใช้จ่ายในครอบครับทั้งหมด ผมทำงานทั้งวันทั้งคืน แต่ทำไมหมดไว ผมไม่รู้ผมก็กู้ เดี๋ยวนี้ผมเก็บ+จ่ายเอง แต่ก็ไม่พอจะให้เก็บ)

ผมจะแก้ปัญหาเรื่องหนี้อย่างไรดีครับ ที่อยากตาย ก็ทั้งเรื่องเมียเรื่องหนี้ ชีวิตทำไมเป็นแบบนี้ไปได้ หมดอาลัยตายอยาก
เรื่องสินสมรถ ผมไม่มีอะไรเลย ชื่อก็อยู่ในทะเบียนบ้านของเจ้านายทั้งหมด 5 คน บ้านที่พักไม่ใช่ในทะเบียนบ้าน ในบ้านมีแค่ ทีวี ตู้เย็น โน็ตบุคของลูกสาว แต่รถมอเตอร์ไซค์เป็นชื่อผม เจ้านจะยึดอะไรได้บ้าง ลูกผมต้องรับจ่ายหนี้แทนไหมตอนเค้าทำงาน
รบกวนตอบผมด้วยนะครับ ค่าจ้างทะนายคงไม่มีปัญญาแน่ ไปศาลด้วยตัวเองก็พูดไม่เป็น สุดท้ายคงถูกอายัดเงินเดือนยึดทรัพย์
คิดได้ตอนนี้คือรอตรุษจีน ไว้ไปจ่ายแต่ละใบ เพราะจะเป็นค้างของเดือน ม.ค.
อนาคตคือต้องทำ ot ทุกคืน (ปกติทำอยู่แล้ว ผมแกะแบบทำราคางานกระจก-อลูมิเนียม+วาด Autocad ด้วย ฝ่ายคิดราคาวาดแบบมีผมคนเดียว ก้ดีที่มีโอทำตลอด)
แต่ก่อนที่จะเริ่มมีหนี้ (มีชู้) ชิวิตสุขสบายมาก ต่างกับตอนนี้ราวฟ้ากับเหว ผมเพิ่งขายกีต้าร์โปร่งคราฟเตอร์ ซื่อมา 2xxxx ขายไป 16xxx ก็เอาเงินมาซ่อมรถเครื่อง ทีวี ตู้เย็น อื่นๆซื้อที่นอนให้ลูก อยากให้เค้านอนไม่ปวดหลัง ผมขอโทษด้วยที่พิมพ์หลงประเด็นไปบ้าง ผมเบลอจริงครับ เข้าบ้านก็วางกุญแจไว้นอกบ้าน ต้องกัดประตูออก

มีเวลาแล้วกลับมาอ่านกระทู้แก้หนี้นะ แล้วไม่ต้องเครียด

ยิ่งไม่รวมหนี้ที่เจ้านายคุณช่วยไว้นะ(ไว้ทีหลัง หลักจากท่านเคลียร์ให้หมดแล้วถูกไหม)

หนี้ของคุณเหลือนิดเดียว อ่านวิธีแก้หนี้ก่อนก็ได้กว่าจะเปิดมาปีใหม่

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=9336&catid=2

ไม่ต้องไปแพลนว่าจะจ่ายเจ้าไหนยังไงแล้วครับ

อ่านให้จบก่อน แล้วค่อยคิดว่า จะจ่าย - ไม่จ่าย

หลับพักผ่อนซะหลับให้เต็มตื่นแล้วมาอ่านก็ได้

ก่อนหน้าเจอเวปนี้พวกเราเป็นอย่างคุณทุกคน

นอนไม่หลับเครียด ผวา แต่หลังจากเจอเวปนี้แล้ว กินได้นอนหลับ

แล้วก็ หมดหนี้แน่นอน

ใจเย็นๆ มีสติ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1338 โดย มิ้งมิ้ง
คิดไปคิดมาบางที น้ำตาก็ไหล...แต่ไม่เคยคิดที่่จะตาย
เพราะ "ลูก" คำเดียว

เงินสงเคราะห์กรณีตาย และค่าทำศพจากประกันสังคม ถือเป็นมรดกนะครับ
ดังนั้น เจ้าหนี้มายึดได้เท่ากับมูลหนี้ครับ

ผมจะสู้ต่อครับ ตอนนนี้ผมยังทำงานอยู่ ผมจะใช้ 1firstway out จะพยายามจ่ายเกินขั้นต่ำสัก 300
วิธีที่ 2secondway out ดีมากๆครับ แต่ผมคงหาเงินก้อนไม่ได้แน่ ถึงเก็บอย่างไรก็ต้องหมุนเวียนรายจ่ายในครอบครัว สู้ถึงขั้นโปรแฮร์คัททอง ก็ไม่มีอยู่ดี สุดท้ายก็ต้องอายัดเงินเดือน 30% น่าจะหนักกว่าตอนนี้ แต่ตอนนี้ก็หยุดจ่าย รอตรุษจีน แต่หลังตรุษจีนถ้ายังเป็นแบบนี้อีก ยังไม่อยากคิด ตายแล้วลูกๆสาปแช่งไม่ดีแน่
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1339 โดย Skynine
การอายัดเงินเดือนไม่ได้น่ากลัวอะไร เราสามารถนำสูติบัตรบุตร หรือค่าใช้จ่ายอื่นๆ ไปขอ
ส่วนลดจากกรมบังคับคดีได้ พี่อังก็โดนอายัดเหมือนกัน ชีวิตก็มีความสุข เพราะข้อดีของการ
อายัดก็คืออายัดได้ทีละเจ้า ยังมีเวลาได้เก็บเงินอีก เมื่อมีเจ้าไหนให้ส่วนลดดี
มีเงินพอปิดก็จะทำการแฮร์คัตควบคู่ไปด้วย (แฮร์คัตทำได้ตลอดชีพ) วิธีการหนึ่ง
อาจเหมาะกับอีกคนหนึ่ง ส่วนอีกวิธีอาจเหมาะกับอีกคน ส่วนของเราอาจต้อง
ผสมผสานให้เป็นสูตรของเรา ปรับให้เหมาะกับเรา

ปล. เวลาเราสร้างหนี้ขึ้นมาต้องใช้เวลาในการสร้างขึ้นมาถูกไหม (กว่าจะเป็นหนี้บานขนาดนี้)
เวลาใช้คืนก็ต้องมีเวลาใช้คืนเหมือนกัน คุณว่าถูกไหม

และทุกสิ่งอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้และจะพร้อมยืน
เคียงข้างคุณเสมอ สู้ๆๆๆ พี่อัง สวยประหาร

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.987 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena