สวัสดีค่ะเริ่มหยุดเดือนแรกค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #18304 โดย mojika
สวัสดีทุกท่านค่ะแนะนำตัวก่อนค่ะ ชื่อโมจิค่ะ เจอเวปนี้และติดตามอ่านมาได้สักระยะแล้วค่ะปกติจะอ่านอย่างเดียวไม่ได้ถามอะไร ยอดหนี้ตอนนี้มีดังนี้ค่ะ

1.อิซี่บาย6x,xxx (จำยอดที่แน่นอนไม่ได้ค่ะT^Tต้องไปดูที่บ้าน)
2.สินเชื่อเงินสดทันใจกสิกร 2x,xxx

ตอนแรกกะว่าจะหยุดจ่ายประมาณปลายปีค่ะ (ยังไม่ได้เล่าให้ที่บ้านฟัง)พอดีตัดสินใจเล่าให้แม่ฟัง)
ตอนแรกแม่ก็ตกใจแต่พอเราชี้แจงว่าเรากดเงินมาใช้ตอนเราตกงาน(ตกงาน6เดือน)ผ่อนชำระตลอดพอมาช่วง2เดือนที่ผ่านมา ก็ดัน ต้องผ่าตัดอีกค่ะ เลยต้องกดมาเสียค่าผ่าตัดอีก(ประกันสังคมจ่ายไม่หมด)หนี้เลยกลับมาอีก แม่ฟังแล้วแม่เข้าใจนะ แม่เลยบอกว่าถ้าจะหยุดก็หยุดตั้งแต่เดือนนี้เลยลูกเรื่องอะไรจะให้ดอกเบี้ยมันไปอีก3-4เดือน เมื่อแม่เข้าใจก็หยุดเลยค่ะ *-*

วันนี้มีอิซี่บายโทรมาค่ะให้ชำระ ก็บอกว่าเดี๋ยวดูให้นะคะ(คงแค่ดูล่ะค่ะไม่ชำระ)
ส่วนของกสิกรคงต้องชำระเพราะว่าเงินเดือนโอนเข้าธนาคารนี้ค่ะ

ถ้ามีอะไรคืบหน้าจะมาอัปเดตนะคะ ขอบคุณที่นี่มากๆค่ะ ที่ทำให้เห็นหนทางสว่าง ^ ^

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #18310 โดย เอี้ยก้วย
คุณมาถูกทางแล้วครับ

ตั้งสติ อ่านแล้วปรับแนวทางใช้ตามสถานะตัวเอง

บอกทางบ้านให้รับรู้

เตรียมรับมือกับโทรทวงหนี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29

ส่วนของกสิกรคงต้องชำระเพราะว่าเงินเดือนโอนเข้าธนาคารนี้ค่ะ

ถูกต้องแล้วครับพยายามจ่าย และใช้จ่ายอย่างประหยัด

คุณโชดดีนะครับที่คุณแม่คุณเข้าใจในตัวคุณ

เป็นกำลังใจให้นะครับ

ไฟล์แนบ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #18314 โดย mojika
ขอบคุณมากๆค่ะ ตอนนี้ก็ไม่กลัวอะไรแล้วค่ะ ^ ^ :im_here:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #18352 โดย mojika
วันนี้อิซี่บายโทรมาแล้วค่ะยังพูดจาดีอยู่ค่ะ อยากให้เราชำระเข้าไปแล้วกดออกมาใหม่ _ _"
บอกว่าเป็นลูกค้าชั้นดีไม่เคยมีประวัติจ่ายล่าช้า-.-ไม่อยากให้เสียประวัติ
(เอิ่มคือว่าตอนนี้ยอมเสียประวัติแล้วจร้า)วันนี้ก็ผ่านไปได้ด้วยดีค่ะอิซี่บายบอกจะติดต่อกลับมาใหม่ :ลั่ลล้า:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #18357 โดย jackhunter
สวัสดีครับคุณโมจิ
บอกให้ทางบ้านรับรู้ รับทราบเรียบร้อยก็สบายใจได้เปลาะนึงแล้วครับ ที่เหลือก็อยู่ที่ตัวเราเองแล้วครับว่าจะมีสติ ใช้ความรู้จากข้อมูลของชมรมรับมือกับรูปแบบการทวงหนี้ของเจ้าหนี้แต่ละรายอย่างไร
อ่านปักหมุดให้มากๆครับ อย่าลืม 3อ นะครับ อดทน อดออม อดกลั้น

โชคดีนะครับ เป็นอีก1กำลังใจให้ครับ คนหัวอกเดียวกัน o_) :wo:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #18361 โดย mojika
ขอบคุณมากๆค่ะ จะพยายามเก็บตังให้ได้ค่ะ คาดหวังว่าปีหน้าจะหมดหนี้
ทีนี้กะจะเหลือแค่หนี้ กยศ. อย่างเดียวแว้ว ^ ^ :สู้ๆ:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #18425 โดย mojika
มีเรื่องอยากสอบถามดังนี้ค่ะ

คือตอนนี้ผ่อนคอนโดอยู่(เราเป็นผู้ครอบครอง)แต่ว่า แบงค์ ยังถือกรรมสิทธิ์อยู๋ จะมีผลอะไรไหมค๊ะหากเราถูกฟ้องจากหนี้บัตรเครดิต เค้าจามายึดคอนโดได้ไหม รบกวนสอบถามหน่อยค่ะหรือแปะลิงค์ให้อ่านเองก็ได้(เหมือนเคยอ่านแต่หาลิงก์ไม่เจอค่ะ)

ขอบคุณค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #18428 โดย jackTs
เจ้าหนี้(โจทก์)สามารถอายัดทรัพย์ใดๆก็ได้ ที่มีชื่อของลูกหนี้(จำเลย)เป็นเจ้าของ
ขอย้ำคำว่า"เจ้าของ "นะครับ...ไม่ใช่"ผู้ครอบครอง "

โดยไม่สนใจว่าทรัพย์นั้นๆ จะยังคงผ่อนอยู่หรือติดจำนองก็ตาม...

สามารถยึดได้หมด ถ้าลูกหนี้มีชื่อเป็น"เจ้าของ"ในทรัพย์นั้นๆ

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สินภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2194&Itemid=29

ยึดรถที่ยังผ่อนอยู่ได้ไหม?

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2247&Itemid=29

บ้านที่ยังผ่อนอยู่ ยึดได้ไหม?

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=9039

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1842

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=7589

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2247&Itemid=29

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=7106

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: mojika

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #18430 โดย Pych

mojika เขียน: มีเรื่องอยากสอบถามดังนี้ค่ะ

คือตอนนี้ผ่อนคอนโดอยู่(เราเป็นผู้ครอบครอง)แต่ว่า แบงค์ ยังถือกรรมสิทธิ์อยู๋ จะมีผลอะไรไหมค๊ะหากเราถูกฟ้องจากหนี้บัตรเครดิต เค้าจามายึดคอนโดได้ไหม รบกวนสอบถามหน่อยค่ะหรือแปะลิงค์ให้อ่านเองก็ได้(เหมือนเคยอ่านแต่หาลิงก์ไม่เจอค่ะ)

ขอบคุณค่ะ

คุณเข้าใจผิดนะครับ

บ้านหรือคอนโด จะไม่เหมือนกับรถ เพราะว่า โฉนดจะเป็นชื่อของคุณ เพียงแต่เอาโฉนดไปเป็นหลักทรัพย์ค้ำประกันการกู้ หรือที่เรียกว่าการจำนอง ดังนั้น ถ้าโดนฟ้องและไม่จ่ายหรือตกลังกับเจ้าหนี้ว่าจะจ่ายอย่างไร
โจทก์ตามคำพิพากษา ก็สามารถไปทำเรื่องที่กรมบังคับคดีให้อายัดไปขายทอดตลาดได้ครับ

ที่คุณเข้าใจนั้น เป็นลักษณะของการเช่าซื้อรถยนต์หรือจักรยานยนต์ครับ

ปล. ผมขออนุญาตย้ายกระทู้ของคุณมาห้องถาม-ตอบปัญหาหนี้ และรวมกระทู้นะครับ
เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #18431 โดย mojika

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #18451 โดย Onlyme1161
ก้อเพิ่งหยุดเดือนเเรกิหมือนกันค่ะ วันนี้ อีสี่บายโทรมาทวง เจ้าเเรกเลยค่ะ เปนกำลังใจให้คุณ นะคะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #18455 โดย winwin
ผมก็เดือนแรกครับ..เพิ่งหยุดจ่าย..
อิซีบาย เกินมา 3 วันโทรมาทวงทุกวันครับ ..สู้ ๆ นะครับบบ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #18459 โดย mojika
ขอบคุณทุกๆคนที่ให้กำลังใจค่ะ
อัปเดตเรื่ออิซี่บาย วันนี้โทรมายังพูดจาดีอยู๋ค่ะจะให้ชำระไปให้ได้
บอกว่าเราเป็นลูกค้าชั้นดีถ้าชำระจะไม่เก็บค่าติดตามทวงถามด้วย*0*
ก็เลยบอกไปว่าไม่สะดวกจริงๆค่ะพอดีเพิ่งผ่าตัดมาด้วยยังพักฟื้นอยู่เลยค่ะ
อิซี่บายเลยบอกว่า ค่ะง้านเดี๋ยวจะลงบันทึกให้หัวหน้าอ่านตามนี้นะค๊ะ แล้วก็วางสายไป
ผ่านไปอีกวันค่ะสำหรับอีซี่บาย

ปล.เป็นกำลังใจให้ทุกๆคนเช่นกันนะค๊ะ ขอบคุณบ้านหลังนี้มากที่ทำให้รู้สึกว่าไม่ได้เดินไปเพียงลำพัง ยังมีพี่ๆเพื่อนๆที่ให้กำลังใจ ขอบคุณจริงๆค่ะ *-*

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #18537 โดย prm_pang
เข้ามาเป็นกำลังใจค่ะ เพราะแป้งก็เพิ่งเริ่มหยุดได้ 1เดือน แล้วอีซี่บายโทรมาทวงวันละ 10 รอบเลยค่ะ 5555
แต่ก็จะสู้ๆๆๆ ค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ o_)

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #18544 โดย hopewell
ใช้ชีวิตเหมือนปกตินะครับ แล้วก็พยายามอดออม
ผมหยุดมาครบปีกับอีกสองเดือนแล้ว ^^
อยู่ระหว่างเจรจา h/c ของอีซ๊่ กับ ซ๊เอ็มไอบี
ก่อนหน้านี้โดนกระหน่ำทวง แต่ผมไม่ค่อยได้รับสาย (ไม่ควรเอาเยี่ยงอย่างครับ)
เพราะว่าผมไม่สะดวก ถ้าว่างก็จะรับสายทุกครั้งครับ

ตอนนี้ผมพร้อมจ่ายในรายที่เงื่อนไขข้อเสนอที่ดีกว่า เลยโทรไปเจรจาครับ สู้ๆครับ :สู้ๆ:

ส่วนรายอื่นก็ค่อยๆเคลียร์กันไปครับ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #18549 โดย mojika
ขอบคุณ คุณ prm_pang และ คุณ hopewell มากค่ะ ^ ^

ตอนนี้มีกำลังใจมากขึ้นแล้วค่ะ จะพยายามสู้ๆและเก็บตังรอ HC ให้ได้

อัปเดตวันนี้ อิซี่บายหายเงียบไปค่ะ ยังไม่โทรมาเลย _ _"

ไม่รู้ว่าบ่ายนี้จะโทรมาไหม ><

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #18597 โดย mojika
เมื่อวานนนี้อิซี่บายไม่โทรมาค่ะ
แต่วันนี้โทรมาค่ะตอนสัก10โมงกว่าๆ
ยังทวงดีอยู่ค่ะเป็นน้องผู้หญิงก็ไม่ค่อยได้พูดอะไรมากนักค่ะ
คุยกันไม่ถึง3นาทีเลยค่ะ ต่างคนต่างเงียบ (เงียบมาก็เงียบกลับ_ _")
ไม่รู้ว่าพรุ่งนี้เป็นอย่างไรบ้าง....
แต่ไม่เป็นไรค่ะเตรียมพร้อมรับทุกสถานการณ์ :สู้ๆ:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #18605 โดย ไข่กระทะ
มาเป็นกำลังใจให้ค่ะ ไข่ก็มีของอิซีเช่นกันค่ะหยุดเข้าเดือนที่ 2 แล้ว แรกๆน้องเค้าก็โทรมาคุยสุภาพดี แต่โทร

ถามทุกวันประโยคๆคล้ายกันค่ะ "จ่ายเข้ามาสักนิดก่อนไม่ต้องจ่ายเต็มจำนวนขั้นต่ำ เราจะไม่คิดค่าติดตามและค่าดอกเบี้ย" "จ่ายวันนี้พรุ่งนี้กดเงินออกไปใช้บัตรยังใช้ได้ตามปรกติ" (จ่าย 2000 กดได้ 600 น้ำใจกว้างดีแท้แม่คุ๊ณ) ฯลฯ

สารพัดล่ะค่ะที่เค้าจะหว่านล้อมให้เราไปจ่าย ช่วงนี้จะหุ่นดีกันหน่อยเพราะลุกไปรับโทรศัพท์กันบ่อย (อิอิ ข้อดีตรงหุ่นดีนี่ล่ะ) สู้ๆนะค่ะ มาถึงขนาดนี้แล้วจะต้องฝ่าฝันกันไปให้ได้ ประหยัด ขยันออมเงิน วันนึงเราจะหมดหนี้ค่ะ

:สู้ๆ:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #18702 โดย mojika
ขอบคุณ คุณไข่กระทะมากๆค่ะสำหรับกำลังใจ :P

อัปเดต อิซี่บายวันนี้ ยังไม่โทรมาเรยจร้า >< :ลั่ลล้า:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #18703 โดย lookpat
เพิ่งหยุดเดือนเเรกเหมือนกันค่ะ กลัวๆเหมือนกัน วันนี้มีสายจากเฟริสชอยส์ พาวเวอร์บาย เเละเมื่อกี้ก็เพิ่งวางสายจากaeonไป เค้าบอกให้ไปจ่ายค่าค้างชำระสินเชื่อเงินผ่อน ก็ตอบกลับไปว่า อืม.. ถ้ามีจะไปจ่าย.....ตอบไปเเบบนั้นเเหละค่ะ จะสู้รอh/c

เป็นกำลังใจให้ทุกคน

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.769 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena