ถ้าหมายศาลมาขอคำปรึกษาด้วยครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #1869 โดย Sunthod
ทำงานที่ชลบุรี ถ้าหมายศาลส่งไปที่บ้านเกิดต่างจังหวัดเราจะสามารถมาขึ้นศาลที่จังหวัดชลบุรีได้ใหมครับ
คิดว่าตอนนี้บ.ยังไม่ส่งฟ้อง แต่ผมจะคุยกับเขาให้ส่งฟ้องไปเลย คิดว่าดีใหมครับ ตอนนี้มีหนังสือซองสีน้ำตาลส่งมาที่ทำงานและที่บ้านต.จ.ว เครียดไปหมดเลยครับ บัยรสินเชื่อกรุงศรี ต้น 68000 ดอก เกือบ 2 หมื่นแล้วครับ/อิออน บัยรเคตดิต 50000 สินเชื่อ 28000 บ้านต้นนะครับ กดเงินให้ญาติครับตอนนี้หายไปเลยครับไม่รู้จะทำยังงัย ทำงาน เงินเดือน 9000 บาทครับ ผู้ร็ให้คำแนะนำด้วยครับ

ขอบพระคุณครับ :(

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #1870 โดย Pachiby8

sharptow เขียน: ทำงานที่ชลบุรี ถ้าหมายศาลส่งไปที่บ้านเกิดต่างจังหวัดเราจะสามารถมาขึ้นศาลที่จังหวัดชลบุรีได้ใหมครับ
คิดว่าตอนนี้บ.ยังไม่ส่งฟ้อง แต่ผมจะคุยกับเขาให้ส่งฟ้องไปเลย คิดว่าดีใหมครับ ตอนนี้มีหนังสือซองสีน้ำตาลส่งมาที่ทำงานและที่บ้านต.จ.ว เครียดไปหมดเลยครับ บัยรสินเชื่อกรุงศรี ต้น 68000 ดอก เกือบ 2 หมื่นแล้วครับ/อิออน บัยรเคตดิต 50000 สินเชื่อ 28000 บ้านต้นนะครับ กดเงินให้ญาติครับตอนนี้หายไปเลยครับไม่รู้จะทำยังงัย ทำงาน เงินเดือน 9000 บาทครับ ผู้ร็ให้คำแนะนำด้วยครับ

ทำไมเงินเดือน 9000 ทำบัตรเครดิตได้คะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #1874 โดย Sunthod
ที่ทำบัตรได้เมื่อก่อนฬช้ทะเบียนการค้าทำครับ เจอภาวไม่คล่องครับเลยเลิกกิจการครับไปทำงานกินเงินเดือนครับเลยทำใจครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #1875 โดย Ly89

sharptow เขียน: ทำงานที่ชลบุรี ถ้าหมายศาลส่งไปที่บ้านเกิดต่างจังหวัดเราจะสามารถมาขึ้นศาลที่จังหวัดชลบุรีได้ใหมครับ

หมายศาลจะส่งไปตามที่อยู่ตามทะเบียนบ้าน...จะต้องไปขึ้นศาลที่จังหวัดนั้นครับ

คิดว่าตอนนี้บ.ยังไม่ส่งฟ้อง แต่ผมจะคุยกับเขาให้ส่งฟ้องไปเลย คิดว่าดีใหมครับ

ไม่ต้องไปคิดแทนเขาครับ...ปล่อยมันไป มันไม่ฟ้อง ก็ไม่ต้องไปสนใจอะไร เก็บเงินให้ได้ก่อน

ตอนนี้มีหนังสือซองสีน้ำตาลส่งมาที่ทำงานและที่บ้านต.จ.ว เครียดไปหมดเลยครับ บัยรสินเชื่อกรุงศรี ต้น 68000 ดอก เกือบ 2 หมื่นแล้วครับ/อิออน บัยรเคตดิต 50000 สินเชื่อ 28000 บ้านต้นนะครับ กดเงินให้ญาติครับตอนนี้หายไปเลยครับไม่รู้จะทำยังงัย

เป็นแค่จดหมายทวงหนี้ของ สนง.กฏหมาย ไม่มีอะรหรอกครับ หมายศาลจริงๆต้องเป็นปึกใหญ่ๆ มีตราครุฑ และตราศาลประทับอยู่ครับ...

ทำงาน เงินเดือน 9000 บาทครับ ผู้ร็ให้คำแนะนำด้วยครับ

แล้วมีทรัพย์สินอื่นๆอีกไหม....ถ้าไม่มี ยิ่งไม่ต้องกลัวเลยครับ....

อ่านที่นี่ด้วยครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการแก้ไขหนี้

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #1880 โดย Sunthod
ทรัพย์สินไม่มีอะไรเป็นของตัวเองเลยครับมีมอเตอร์คันเดี่ยวครับนอกนั้นเป็นชื่อแม่หมดครับ แม่ผมก็อ่าน เขียนไม่ออกด้วยครับ ผมต้องไปขึ้นศาลที่จังหวัดผมอยู่หรือครับขอให้เขาส่งมาที่ชลบุรีได้ใหมครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #1885 โดย Ly89
อ่านลิงค์ก่อนครับ....อย่าเพิ่งลนลาน

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #1886 โดย meawpung
ค่อยๆอ่านไปครับ ใจเย็นๆ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #1912 โดย Pych

sharptow เขียน: ทรัพย์สินไม่มีอะไรเป็นของตัวเองเลยครับมีมอเตอร์คันเดี่ยวครับนอกนั้นเป็นชื่อแม่หมดครับ แม่ผมก็อ่าน เขียนไม่ออกด้วยครับ ผมต้องไปขึ้นศาลที่จังหวัดผมอยู่หรือครับขอให้เขาส่งมาที่ชลบุรีได้ใหมครับ

ย้ายทะเบียนบ้านไปอยู่จังหวัดชลบุรีสิครับ

การที่ไม่ฟ้องก็ดีแล้วนี่ครับ เผื่อเจ้าหนี้ทวงเพลินจนหมดอายุความ ทีนี้จะได้ต่อรอง Hair Cut ให้มิดด้ามไปเลยครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2720 โดย Sunthod
:P วันนี้กรุงศรีโทรมาหาครับ ให้จ่ายครับ ต้น 640000 รวมดอก 92300 ครับทาง สนง.กฎหมาย ให้จ่าย 60000 บาทครับ ผมบอกว่าไม่มีเงินเลยตอนนี้ผมกินเงิดเดือนแค่ 9000 บาทครับ เขาบอกว่า 23 นี้จะโทรมาคุยใหม่ครับ ผมจะทำงัยดีครับ ผมหยุดจ่ายไป 5 เดือนแล้วครับ ตอนที่ทำสินเชื่อไปใช้ทะเบียนการค้าทำครับพอดีมีปัญหาสภาพคล่องทางการเงินครับเลยเลิดกิจการไปครับ ผมสามารถต่อรองราคาลงได้ใหมครับ และจะใช้วิธิใหนดีครับ หรือพูดคำขาดไปเลยขอจ่ายเท่านั้นเท่านี่ได้ใหมครับ และเขาพูดว่า หรือผ่อนจ่าย แต่ดอกเบี้ยคงเดิม ผมก็เลยบอกตัดบทไปว่า 23 นี่คุยกันใหม่ครับ ขอคำปรึกษาผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2721 โดย Sunthod
64000 ครับเขียนผิดครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2722 โดย Ly89
ลิงค์นี้ น่าจะช่วยได้นะครับ

นิยามของคำว่า แฮร์คัท
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2723 โดย Pych
ยินดีต้อนรับ สมาชิกใหม่นะครับ ชมรมของเราให้ได้แค่แนวทาง ส่วนการตัดสินใจต้องเป็นของคุณเอง เพราะแต่ละคนมีปัจจัย ภาระ ตัวแปรที่แตกต่างกัน ไม่มีแนวทางที่ตายตัวและใช้ได้กับทุกคนนะครับ ชมรมของเรามีอยู่ 3 แนวทางหลักๆ คือ Firstway Out, Secondway Out, และ Thirdway out ซึ่งบางคน ยังสามารถเอาแนวทางหลักๆ มาใช้แบบผสมผสานกันก็ได้

เริ่มงงแล้วใช่ไหมครับ Firstway Out, Secondway Out คืออะไร ต้องอ่านกระทู้ต่อไปนี้เลยครับ

1. วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

2. รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29

3. สิ่งที่สมาชิกควรทำ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29

หลังจากนั้น สรุปแนวทางการแก้ปัญหาหนี้ที่เหมาะสมกับตัวคุณเอง จะเป็น Firstway out หรือ Secondway out หรือ Thirdway out ก็เอาให้เหมาะกับรายรับ-รายจ่ายของคุณ ต่อจากนั้นก็แค่ทำตามที่กระทู้ข้างบนบอกไว้ครับ

ยกตัวอย่าง เช่น ถ้าคุณเลือก วิธีที่ 2 SECONDWAY OUT คุณต้องทำตามที่กรรมการแนะนำไว้ในกระทู้ ดังนี้
1. หยุดจ่ายหนี้ต้องหยุดทุกรายการและหยุดตลอด อย่าหยุดบางแบงก์จ่ายบางแบงก์ (ยกเว้นรายการที่เป็นหนี้แบงก์ที่ใช้จ่ายเงินเดือนให้ กับ หนี้กองทุน ก.ย.ศ.)
และอย่าหยุดบ้างจ่ายบ้าง เพราะจะเก็บเงินก้อนไม่ได้ ไม่มีประโยชน์เลย และนับอายุความไม่ได้ด้วย

2. ต้องบอกครอบครัวให้รู้ จะได้ไม่ตกใจ รู้ว่าเรากำลังจะทำอะไร ผลจะเป็นอย่างไร และเป็นการระวังไม่ให้มีใครไปหลอกเอาเงินจากทางครอบครัวของลูกหนี้ได้ด้วย

3. ต้องบอกที่ทำงาน( หัวหน้างาน ฝ่ายบุคคล คนที่ทำงานเกี่ยวข้องประสานงาน เพื่อน คนที่อาจถูกรบกวนจากการตามทวงหนี้ที่ไม่มีมารยาท คนที่อ้างชื่อไว้ในสมัคร) ให้รับรู้ไว้ บอกให้รู้ว่าเราจะทำอะไร และจะเกิดอะไรบ้างระหว่างที่เราหยุดรอจ่ายปิดหนี้ที่ละบัญชี ห้ามอาย/ไม่อยากให้คนรู้เรื่อง เพราะยังไงๆ ที่ทำงานต้องรู้เรื่องแน่ ให้รู้จากเราไปเลยว่าเราจะทำอะไร อย่าให้เขารู้แต่ว่าเราถูกทวงหนี้ ให้เขารู้ว่าเราจะจ่ายทีเดียวปิดบัญชีหนี้ไปเลย ไม่จ่ายทีละนิดแล้วหนี้ไม่หมดสักที ให้ที่ทำงานรู้ว่าเราจะทำอะไรและผลจะเป็นอย่างไรเลยดีกว่า แล้วก็ต้องรู้จักขอโทษและขอบคุณเพื่อนร่วมงานตามความเหมาะสม

4. จัดทำบัญชีรายรับรายจ่ายใหม่เพื่อดูว่าเมื่อเราหยุดจ่ายหนี้ทุกอย่างแล้วเราเหลือเงินเท่าไหร่ เก็บออมไว้ ห้ามใช้จ่ายฟุ่มเฟือย เช่น เงินเดือน 15000 บาท ใช้จ่ายตลอดเดือน 10000 เหลือ 5000 ก็แยกเก็บไว้สัก สองบัญชี บัญชีจ่ายหนี้ 3500 และบัญชีสำรองเผื่อฉุกเฉิน 1500 อันนี้เป็นแค่ตัวอย่างเท่านั้นแต่ละคนจะเก็บได้มากได้น้อยแล้วภาระครอบครัว สำหรับบัญชีจ่ายหนี้พอเก็บได้เป็นเงินก้อนใหญ่ก็ลองเจรจาแฮร์คัทดู ส่วนบัญชีสำรองเก็บไว้เผื่อกรณีฉุกเฉินในครอบครัว พยายามหารายได้พิเศษเพิ่ม

5. หาความรู้เกี่ยวกับการแก้ไขปัญหาหนี้ต่างๆ ศึกษาให้เข้าใจจริงๆ นำไปใช้ให้ได้ และ เมื่อรู้แล้วจะได้ไม่ต้องกลัวรูปแบบการทวงหนี้และการข่มขู่ต่างๆ ที่มีสารพัดรูปแบบและหาอ่านเพิ่มเติมตามเรื่องที่คุณต้องการรู้ได้จาก google และพิมพ์คำว่า site:consumerthai.org ต่อด้วยคำที่อยากหา เช่น site:consumerthai.org แฮร์คัท หรือ site:consumerthai.org ทวงหนี้

มีอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ โชคดีนะครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2747 โดย Pych
จากกระทู้ www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2708&Itemid=29

ขอประชาสัมพันธ์หนังสือที่น่าสนใจสักเล่มหนึ่งนะครับ...ที่หน้าปกพิมพ์ไว้ว่า

ล้างหนี้

บัตรเครดิตขั้นเทพ

แบบที่เจ้าหนี้ต้องยอม
(ถูกกฏหมายด้วย)

เนื้อหาในหนังสือดังกล่าว รวบรวมความคิดเห็นจาก

- คณะที่ปรึกษาด้านกฏหมาย ชมรมหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคล
- ประธานชมรมหนี้ฯ
- รองประธานชมรมหนี้ฯ
- คณะกรรมการชมรมหนี้ฯ
- ประสบการณ์จริงของลูกหนี้ (สมาชิกชมรมหนี้ฯ)

เรียบเรียงโดย คุณ ธีร์ ฉลาดแพทย์

สามารถหาซื้อได้ตามร้านขายหนังสือชั้นนำทั่วไป

Anakin.Debt

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2765 โดย meawpung
ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ครับ

ค่อยๆอ่านกระทู้ไปนะครับ ใจเย็น กว่าจะเป็นหนี้ก็ใช้เวลา การจะแก้ไขก็ใช้เวลาเช่นกันนะครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2792 โดย jackTs

ขอคำปรึกษาครับด่วนครับ

เรื่องหนี้ไม่มีคำว่า"ด่วน"

หากใครมาตั้งกระทู้แล้วใช้คำว่าด่วน จะไม่ตอบให้

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=24836&catid=2

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89, Pych, ntps

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2796 โดย Pych

นกกระจอกเทศ เขียน:

ขอคำปรึกษาครับด่วนครับ

เรื่องหนี้ไม่มีคำว่า"ด่วน"

หากใครมาตั้งกระทู้แล้วใช้คำว่าด่วน จะไม่ตอบให้

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=24836&catid=2

รับทราบและขอยึดเป็นแนวปฏิบัติ เพื่อให้สมาชิกใฝ่หาความรู้ด้วยตัวเองด้วยครับ

Anakin.Debt

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #3643 โดย Sunthod
หนี้บัตรกรุงศรีสินเชื่อครับ ต้น 74000 รวมดอก 93000
หนี้อิออน สินเชื่อ ต้น 27000 รวมดอก 32000
บัตรอิออน เครดิต 50000 รวมดอก 55000
หยุดจ่ายมา 8 เดือนแล้วครับ มีจดหมายซองสีนำ้ตาล/ทวงหนี้มาตลอด แต่ของกรุงศรีบอกว่าจะส่งฟ้องแล้วครับ เดือนหน้าจะไปโอนที่ครับ จากชื่อพ่อ (เสียแล้วครับ) มาเป็นชื่อของแม่ครับ แต่แม่จะทำพินัยกรรมเป็นชื่อของผมครับ ไม่รู้จะได้ใหมครับ ถ้าโดนฟ้องแล้วจะสืบทรัพย์เจอชื่อผมอยู่ในพินัยกรรมจะโดนยือทรัพย์ใหมครับ ตอนนี้ทำงานเงินเดือน 9000 บาทครับ ตอนทำบัตรใช้ทะเบียนการค้าทำครับ พอดีเจอสภาวะทางการเงินเลยเลิกกิจการมาทำงานเงินเดือน 9000 เองครับ ณ ปัจจุบันนีึ้ไม่มีอะไรเป็นของตัวเองนะครับ ทุกวันนี้ก็มีโรคประจำตัว หาหมอ รับยาทุกเดือนครับ ถ้าแม่ทำพินัยกรรมให้แล้วไม่มีจ่ายกลัวจะโดนสืบทรัพย์ครับ จะทำยังงัยดีครับ รวบกวนให้ความรู้ผมด้วยครับ ขอบคุณครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #3649 โดย Ly89
มันเป็นพินัยกรรมครับ...

คุณยังไม่ได้เป็นเจ้าของ...มันจะหาเจอได้ยังไง แต่ถ้าคุณกังวลมาก ก็อย่าเพิ่งทำอะไรสิครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.701 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena