หลังคำพิพากษา นานไหมกว่าจะโดนอายัดเงินเดือน

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2004 โดย 0933217488
สวัสดีค่ะ เรามีหนี้อยู่ 5 สถาบันค่ะ ตามนี้
1 city advance สินเชื่อส่วนบุคคล ยอด 9xxxx หยุด 7 เดือน ฟ้องเมื่อ ตค. 54(ศาลพิพากแล้ว)
2 CIMB สินเชื่อส่วนบุคคล ยอด 9xxxxx หยุดจ่าย 12 เดือน
3. Tesco Lotus บัตรเครดิต ยอด 4xxxx หยุดจ่าย 12 เดือน
4. KTC บัตรกงินสด+บัตรเครดิตร ยอด 8xxxx หยุดจ่าย 12 เดือน (ยังเงียบอยู่)
5. K-bank บัตรเครดิตร ยอด 5xxxx จ่ายขั้นต่ำ เพราะเงินเดือนเข้าแบงค์นี้

อยากขอคำแนะนำด้วยค่ะ
1.ของ city advance ค่ะ ยอดฟ้อง 9xxxx ไปศาลมาเมื่อเดือน ตค.54 ศาลพิพากษาแล้วและให้จ่ายหมดภายใน 15 วัน แต่ไม่มีเงินก้อนต้องชำระ ตามจำนวนค่ะ เพราะยอดค่อนข้างสูงค่ะ จนถึงวันนี้ทาง สนง. กฎหมายก็โทรมาเจรจาว่า ให้เราจ่ายขั้นต่ำที่เดือนละ 1000 บาท โดยไม่มีกำหนดกี่ปี จ่ายไปเรื่อยๆจนกว่าจะหมด มีมากจ่ายมาก คิดดอกเบี้ยตามคำพิพากษา โดยให้เอาใบแจ้งหนี้เก่าไปจ่ายแล้วก็โทรไปแจ้งเค๊าค่ะ ถ้าเราไม่จ่ายเค๊าก็จะทำเรื่องอายัติเงินเดือนแล้วค่ะ แบบนี้ เราควรจะจ่ายดีไหมค่ะ?

2. ของ CIMB ยอด 9xxxx ยังไม่ฟ้อง แต่คุยกับทาง สนง. กฎหมาย ให้เราจ่ายที่ 36 งวด โดยปีแรกจ่าย 1000 บาท ปีที่สองจ่าย 2000 บาท ปีที่สามจ่าย 3000 บาท แล้วปิดที่เหลือในงวดสุดท้าย ดอกเบี้ย 5% เราสมควรจ่ายดีไหมค่ะ?

3. Tesco Lotus ยอด 4xxxx ยังไม่ฟ้อง แต่ทาง สนง. กฎหมาย ให้เราจ่ายขั้นต่ำที่ 1000 บ จ่ายไปเรื่อย จนกว่าจะหมด ดอกเบี้ยเท่าเดิม (เหมือนกับเของcity advance) เราควรจ่ายดีไหมค่ะ?

คือไม่แน่ใจว่าแบบนี้ เป็นการปรับปรุงโครงสร้างหนี้หรือเปล่าค่ะ แต่แค่ตกลงคุยกันแบบปากเปล่าค่ะ ไม่ได้มีการทำเอกสารอะไรมาให้เซ็น เราตกลงว่าทั้งหมดจะเริ่มจ่ายสิ้นเดือน มค. นี้ค่ะ

แล้วหลังศาลพิพากษานานไหมค่ะ กว่าจะโดนอายัดเงินเดือน

เงินเดือนเรา 3xxxx บ. แต่เนื่องจากโรงงานที่อยุธยาโดนน้ำท่วมค่ะ ตอนนี้เงินเดือนก็ออกแค่ 80% แถมโบนัสก็ไม่ได้ แผนที่วางไว้ว่าจะทำ h/c ก็ล่มค่ะ เราก็มีภาระเลี้ยงดูพ่อแม่ และก็ลูกอีก 1 คน ตอนนี้สามีเราก็ตกงานค่ะ ค่าใช้จ่ายสารพัดเลย ตอนนี้มีหลายสถาบันที่กำลังจะทะยอยฟ้องค่ะ เราไม่มีทรัพย์สินอะไรเลยค่ะ มีรถ 1 คันยังติดไฟแนนส์อยู่ เคยทำปรับปรุงโครสร้างหนี้มาแล้ว ผ่อนต่ออีก 5 ปี

ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2011 โดย jackTs

ayreon เขียน: หลังคำพิพากษา นานไหมกว่าจะโดนอายัดเงินเดือน

ระยะเวลาของการดำเนินการอายัดเงินเดือน

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=3&id=3403

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2023 โดย มิ้งมิ้ง
ยอมให้อายัดเงินเดือนแล้ว เจ้าหนียังยึดทรัพย์ต่อได้อีกไหมครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2025 โดย Ly89

nikom เขียน: ยอมให้อายัดเงินเดือนแล้ว เจ้าหนียังยึดทรัพย์ต่อได้อีกไหมครับ

ได้สิครับ...แต่ต้องเป็นคนละเจ้านะครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2029 โดย Pachiby8
ทำไมของ advance ศาลท่านพิพากษาเลยล่ะคะ ไม่ได้ไปศาลเหรอคะหรือว่ายังไงคะ เล่าให้ฟังบ้างซิคะ ไว้เป็นกรณีศึกษาค่ะ จะโดนปลายเดือนหน้าแล้วค่ะ ^_^

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2030 โดย มิ้งมิ้ง
เจ้าหนีีA อายัดเงินเดือนแล้ว เจ้าหนีA อายัดยึดทรัพย์ต่อไม่ได้ ถ้าเราทำเรื่องขอลดอายัดเงินเดือนได้ 15%
เจ้าหนีA ยังจะอายัดยึดทรัพย์ต่อได้ไหม

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2034 โดย Pych

nikom เขียน: เจ้าหนีีA อายัดเงินเดือนแล้ว เจ้าหนีA อายัดยึดทรัพย์ต่อไม่ได้ ถ้าเราทำเรื่องขอลดอายัดเงินเดือนได้ 15%
เจ้าหนีA ยังจะอายัดยึดทรัพย์ต่อได้ไหม

ใครว่าโดนอายัดเงินเดือนแล้วจะโดนยึดทรัพย์ไม่ได้
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=5&id=40148

ไปอ่านดูนะครับ ถ้าเจ้าหนี้อายัดเงินเดือนแล้วยังรู้สึกไม่พอใจ ก็สามารถมายึดทรัพย์ได้นะครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2036 โดย มิ้งมิ้ง
บ้านที่เราอยู่เป็นบ้านที่เจ้านายให้พัก ทะเบียนบ้านเราก็ไม่ได้อยู่ในบ้านหลังนี้ เจ้าหนีA ยังจะเข้าไปยึดทรัพย์ต่อได้ไหม

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2038 โดย Pych

nikom เขียน: บ้านที่เราอยู่เป็นบ้านที่เจ้านายให้พัก ทะเบียนบ้านเราก็ไม่ได้อยู่ในบ้านหลังนี้ เจ้าหนีA ยังจะเข้าไปยึดทรัพย์ต่อได้ไหม

ปกติ เจ้าพนักงานบังคับคดีจะต้องตรวจสอบ ตามสำเนาทะเบียนบ้านของลูกหนี้
แล้วชื่อของคุณไปอยู่ทะเบียนบ้านไหนล่ะครับ

อีกอย่างหนึ่ง ถ้าเจ้าพนักงานสันนิษฐานว่า ทรัพย์สินในบ้านที่่คุณอาศัยอยู่ น่าจะเป็นทรัพย์สินของคุณ
และเมื่อจะไปยึดทรัพย์ แต่ถ้าเจ้าบ้านไม่ให้เข้าบ้านและแจ้งว่าทรัพย์สินภายในบ้านเป็นของตน ไม่ใช่ของลูกหนี้ เจ้าพนักงานก็จะยึดไม่ได้ครับ

อ่านเพิ่มเติม เรื่องการเกณฑ์การยึด-อายัดทรัพย์-อายัดเงินเดือน
จากกระทู้ www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=12878&catid=3

ปล. คุณ nikom กลับไปถามต่อที่กระทู้ของคุณดีกว่านะครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2046 โดย jackTs

Anakin เขียน:

nikom เขียน: เจ้าหนีีA อายัดเงินเดือนแล้ว เจ้าหนีA อายัดยึดทรัพย์ต่อไม่ได้ ถ้าเราทำเรื่องขอลดอายัดเงินเดือนได้ 15%

ใครว่าโดนอายัดเงินเดือนแล้วจะโดนยึดทรัพย์ไม่ได้
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=5&id=40148

ไปอ่านดูนะครับ ถ้าเจ้าหนี้อายัดเงินเดือนแล้วยังรู้สึกไม่พอใจ ก็สามารถมายึดทรัพย์ได้นะครับ

คุณ Anakin ตอบได้ถูกต้องแล้วครับ

ถ้าหากเจ้าหนี้รายแรก ไม่พอใจในจำนวนเงินเดือนที่อายัดได้ ก็จะไปมองทรัพย์อื่นๆของลูกหนี้ต่อไป...เช่น
ลูกหนี้มีเงินเดือน(รายรับรวมทั้งหมดต่อเดือน)เป็นเงิน 10,200.-บาท ตามกฏหมายให้อายัดได้แค่ 200.-บาท...ตามเกณฑ์ดังนี้

เกณฑ์การอายัดเงินเดือนของกรมบังคับคดี หากลูกหนี้เป็นข้าราชการ/ลูกจ้างประจำของข้าราชการจะไม่ถูกอายัดเงินเดือน หากลูกหนี้เป็นพนักงานรัฐวิสาหกิจทุกแห่ง หรือเป็นพนักงานบริษัท ฯลฯ จะถูกอายัดเงินเดือน

1. การถูกอายัดเงินเดือน กรมบังคับคดีจะอายัดได้ไม่เกิน 30% จากรายเงินที่เป็นรายได้รวมทั้งหมด ของเดือนนั้นๆ ก่อนหักภาษีและประกันสังคม

*** ลูกหนี้เงินเดือนไม่ถึง 10,000 บาท --- อายัดไม่ได้

*** ลูกหนี้เงินเดือนเกิน 10,000 บาท อายัดได้ 30 % แต่จะต้องเหลือเงินให้ลูกหนี้ใช้จ่ายไม่ต่ำกว่า 10,000 บาท

เช่น

- ลูกหนี้เงินเดือน 9,500 บาท ไม่ถูกอายัด
- ลูกหนี้เงินเดือน 10,200 บาท ถูกอายัด 200 บาท เหลือไว้ใช้จ่าย 10,000 บาท
- ลูกหนี้เงินเดือน 15,000 บาท ถูกอายัด 4,500 บาท เหลือไว้ใช้จ่าย 10,500 บาท

สามารถไปอ่านรายละเอียดเพิ่มเติมได้ในนี้
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=12878&catid=3

สมมุติว่า...มีลูกหนี้ถูกบังคับคดีตามคำพิพากษาของศาล เป็นจำนวนเงิน 20,000.-บาท (สองหมื่นบาท โดยยังไม่รวม ดอกเบี้ย , ค่าฤชาธรรมเนียมศาล , ค่าทนายโจทก์)
แต่ลูกหนี้ลูกหนี้มีเงินเดือน(รายรับรวมทั้งหมดต่อเดือน)เป็นเงิน 10,200.-บาท...ซึ่งตามกฏหมายให้อายัดได้แค่ 200.-บาท/เดือน เท่านั้น

หากทางเจ้าหนี้จะทำการอายัดเงินเดือน"เพียงอย่างเดียว"จนกว่าหมดหนี้ จะต้องใช้เวลาในการอายัดนานเกินกว่า 8 ปีขึ้นไป...ถึงจะหมดหนี้

แล้วเจ้าหนี้รายไหนมัน จะยอมทนรอนานถึงขนาดนั้นล่ะครับ?
ถ้าหากลูกหนี้มีทรัพย์อื่นให้ทำการอายัด(ยึด)ได้...มันก็ไม่โง่รออายัดการเงินเดือน ที่ต้องทนรอนานถึงเกือบ 10 ปีหรอกครับ

มีตัวอย่างที่คล้ายๆกัน อยู่ในกระทู้นี้
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=9128&catid=2

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865, noompla

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2090 โดย Nok2865
นานไหม? กว่าจะอายัดเงินเดือน
เหมือนในลิงค์ที่พี่นกกระจอกเทศตอบไปค่ะ เอาแน่นอนไม่ได้ แล้วแต่ความขยัน ความหมั่นไส้ของเจ้าหนี้
บางคน 30 วัน หลังจากพิพากษา
บางคน ครึ่งปี หลังจากพิพากษา
บางคน 1 ปี หลังจากพิพากษา
บางคน 2 3 4 5 6 7 ปี หลังจากพิพากษา

แต่สิ่งที่ชมรมฯ เราแนะนำก็คือ ให้อายัดเงินเดือนตัวเอง 30% ไว้ทุกๆเดือน
เก็บเงินไว้แฮร์คัทกับเจ้าหนี้ไปเลย อย่างน้อย มันจะเป็นเงินเก็บ เงินออม เพื่อการใช้หนี้คืนเขา ในเวลาที่เหมาะสม
เราเป็นหนี้ ส่วนหนึ่งเกิดจากความไม่มีวินัยในการใช้จ่าย
หยุดจ่ายแล้ว เราก็ต้องหาเงินใช้คืนเขา แต่อย่าให้ตัวเองและครอบครัวต้องเดือดร้อนจนเกินไป
อายัดเงินเดือนให้กับตนเองในวันนี้ ไม่ต้องให้ใครเขามาอายัดเรา จะดีกว่าเย๊อะ...
สู้ๆค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Bphatt

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2106 โดย 0933217488

nat1001 เขียน: ทำไมของ advance ศาลท่านพิพากษาเลยล่ะคะ ไม่ได้ไปศาลเหรอคะหรือว่ายังไงคะ เล่าให้ฟังบ้างซิคะ ไว้เป็นกรณีศึกษาค่ะ จะโดนปลายเดือนหน้าแล้วค่ะ ^_^

ไปมาแล้วค่ะ เมื่อ 21 ตค 54 เราเจอศาลท่านเคี่ยวมากๆเลย เราขอศาลท่านว่าขอเลื่อนไปเป็น เดือน มค. เพราะสิ้นปีจะได้โบนัดมาปิด แต่ท่านบอกว่ามันนาน ข้ามปีไม่ได้ ให้ไปเลื่อนได้แค่ 1 เดือน คือวันที่ 21 พย 54 เราบอกว่าแค่เดือนเดียวหาตังส์ไม่ทันจริงๆค่ะ คุยไปคุยมา ท่านเลยบอกว่า งั้นให้พิพากไปเลยล่ะกัน เพราะกว่าทางทนายจะทำเรื่องส่งไปทางcityก็ประมาณเดือน มค. พอดี ท่านบอกว่าจะได้ไม่ต้องเสียเวลามาอีก แต่ไม่ได้เซ็นเอกสารอะไร ก็ให้กลับบ้านไป :s

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2107 โดย 0933217488
กรณีที่เราโดนอายัดเงินเดือน 30% แล้วถ้าเราทำเรื่องขอลดอายัดเงินเดือนได้ 15% แล้วเจ้าหนี้รายอื่นจะสามารถอายัดอีก 15%ได้อีกหรือเปล่าค่ะ หรือต้องรอคิว

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2108 โดย Ly89

ayreon เขียน: กรณีที่เราโดนอายัดเงินเดือน 30% แล้วถ้าเราทำเรื่องขอลดอายัดเงินเดือนได้ 15% แล้วเจ้าหนี้รายอื่นจะสามารถอายัดอีก 15%ได้อีกหรือเปล่าค่ะ หรือต้องรอคิว

เจ้าอื่นสามารถอายัดส่วนต่างได้ครับ รวมถึงทรัพย์สินอื่นๆด้วยครับ.....

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2109 โดย Pych

ayreon เขียน: อยากขอคำแนะนำด้วยค่ะ
1.ของ city advance ค่ะ ยอดฟ้อง 9xxxx ไปศาลมาเมื่อเดือน ตค.54 ศาลพิพากษาแล้วและให้จ่ายหมดภายใน 15 วัน แต่ไม่มีเงินก้อนต้องชำระ ตามจำนวนค่ะ เพราะยอดค่อนข้างสูงค่ะ จนถึงวันนี้ทาง สนง. กฎหมายก็โทรมาเจรจาว่า ให้เราจ่ายขั้นต่ำที่เดือนละ 1000 บาท โดยไม่มีกำหนดกี่ปี จ่ายไปเรื่อยๆจนกว่าจะหมด มีมากจ่ายมาก คิดดอกเบี้ยตามคำพิพากษา โดยให้เอาใบแจ้งหนี้เก่าไปจ่ายแล้วก็โทรไปแจ้งเค๊าค่ะ ถ้าเราไม่จ่ายเค๊าก็จะทำเรื่องอายัติเงินเดือนแล้วค่ะ แบบนี้ เราควรจะจ่ายดีไหมค่ะ?

ไม่ควรจ่ายให้สนง.กฎหมายครับ นอกเสียจากว่า สนง. กฎหมายจะมีจดหมายยืนยันว่ายอมให้ผ่อนชำระขั้นต่ำ xxxx บาท เป็นจำนวนกี่งวด ไม่ใช่ผ่อนไปเรื่อยๆ ไม่มีกำหนด ระวังจะโดนหลอก เสียเงินฟรีครับ
จริงๆ แล้ว คุณต้องติดต่อโจทก์ (นั่นก็คือธนาคาร) ภายใน 15 วัน นับจากวันที่ได้รับคำพิพากษา เพื่อติดต่อขอชำระ จะเป็นก้อนหรือผ่อนเป็นงวดก็ได้ครับ หรือจะหักคอจ่าย ก็ต้องทำภายใน 15 วัน
ผมไม่แน่ใจว่า คุณได้รับคำพิพากษามาเมื่อไร ได้มาได้อย่างไรครับ

2. ของ CIMB ยอด 9xxxx ยังไม่ฟ้อง แต่คุยกับทาง สนง. กฎหมาย ให้เราจ่ายที่ 36 งวด โดยปีแรกจ่าย 1000 บาท ปีที่สองจ่าย 2000 บาท ปีที่สามจ่าย 3000 บาท แล้วปิดที่เหลือในงวดสุดท้าย ดอกเบี้ย 5% เราสมควรจ่ายดีไหมค่ะ?

3. Tesco Lotus ยอด 4xxxx ยังไม่ฟ้อง แต่ทาง สนง. กฎหมาย ให้เราจ่ายขั้นต่ำที่ 1000 บ จ่ายไปเรื่อย จนกว่าจะหมด ดอกเบี้ยเท่าเดิม (เหมือนกับเของcity advance) เราควรจ่ายดีไหมค่ะ?

คือไม่แน่ใจว่าแบบนี้ เป็นการปรับปรุงโครงสร้างหนี้หรือเปล่าค่ะ แต่แค่ตกลงคุยกันแบบปากเปล่าค่ะ ไม่ได้มีการทำเอกสารอะไรมาให้เซ็น เราตกลงว่าทั้งหมดจะเริ่มจ่ายสิ้นเดือน มค. นี้ค่ะ

คุณจ่ายไหวไหมล่ะครับ คุณต้องคำนวณดูให้ดี และถ้าไม่มีหนังสือยืนยันว่าจ่ายไปตามนั้นแล้วหมดหนี้ ก็ห้ามจ่ายเด็ดขาดครับ

คุณควรอ่านข้อมูลในเว็บบอร์ดของชมรมให้มากกว่านี้ครับ เพราะจากที่คุณถามมา ผมไม่แน่ใจว่า คุณเข้าใจคำว่า Haircut, Secondway Out มากน้อยแค่ไหน ผมอยากขอให้คุณอ่านกระทู้ต่อไปนี้ให้เข้าใจด้วยนะครับ

1. วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

2. รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลด?หนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29

3. สิ่งที่สมาชิกควรทำ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29

หลังจากนั้น สรุปแนวทางการแก้ปัญหาหนี้ที่เหมาะสมกับตัวคุณเอง จะเป็น Firstway out หรือ Secondway out หรือ Thirdway out ก็เอาให้เหมาะกับรายรับ-รายจ่ายของคุณ ต่อจากนั้นก็แค่ทำตามที่กระทู้ข้างบนบอกไว้ครับ

ยกตัวอย่าง เช่น ถ้าคุณเลือก วิธีที่ 2 SECONDWAY OUT คุณต้องทำตามที่กรรมการแนะนำไว้ในกระทู้ ดังนี้
1. หยุดจ่ายหนี้ต้องหยุดทุกรายการและหยุดตลอด อย่าหยุดบางแบงก์จ่ายบางแบงก์ (ยกเว้นรายการที่เป็นหนี้แบงก์ที่ใช้จ่ายเงินเดือนให้ กับ หนี้กองทุน ก.ย.ศ.)
และอย่าหยุดบ้างจ่ายบ้าง เพราะจะเก็บเงินก้อนไม่ได้ ไม่มีประโยชน์เลย และนับอายุความไม่ได้ด้วย

2. ต้องบอกครอบครัวให้รู้ จะได้ไม่ตกใจ รู้ว่าเรากำลังจะทำอะไร ผลจะเป็นอย่างไร และเป็นการระวังไม่ให้มีใครไปหลอกเอาเงินจากทางครอบครัวของลูกหนี้ได้ด้วย

3. ต้องบอกที่ทำงาน( หัวหน้างาน ฝ่ายบุคคล คนที่ทำงานเกี่ยวข้องประสานงาน เพื่อน คนที่อาจถูกรบกวนจากการตามทวงหนี้ที่ไม่มีมารยาท คนที่อ้างชื่อไว้ในสมัคร) ให้รับรู้ไว้ บอกให้รู้ว่าเราจะทำอะไร และจะเกิดอะไรบ้างระหว่างที่เราหยุดรอจ่ายปิดหนี้ที่ละบัญชี ห้ามอาย/ไม่อยากให้คนรู้เรื่อง เพราะยังไงๆ ที่ทำงานต้องรู้เรื่องแน่ ให้รู้จากเราไปเลยว่าเราจะทำอะไร อย่าให้เขารู้แต่ว่าเราถูกทวงหนี้ ให้เขารู้ว่าเราจะจ่ายทีเดียวปิดบัญชีหนี้ไปเลย ไม่จ่ายทีละนิดแล้วหนี้ไม่หมดสักที ให้ที่ทำงานรู้ว่าเราจะทำอะไรและผลจะเป็นอย่างไรเลยดีกว่า แล้วก็ต้องรู้จักขอโทษและขอบคุณเพื่อนร่วมงานตามความเหมาะสม

4. จัดทำบัญชีรายรับรายจ่ายใหม่เพื่อดูว่าเมื่อเราหยุดจ่ายหนี้ทุกอย่างแล้วเราเหลือเงินเท่าไหร่ เก็บออมไว้ ห้ามใช้จ่ายฟุ่มเฟือย เช่น เงินเดือน 15000 บาท ใช้จ่ายตลอดเดือน 10000 เหลือ 5000 ก็แยกเก็บไว้สัก สองบัญชี บัญชีจ่ายหนี้ 3500 และบัญชีสำรองเผื่อฉุกเฉิน 1500 อันนี้เป็นแค่ตัวอย่างเท่านั้นแต่ละคนจะเก็บได้มากได้น้อยแล้วภาระครอบครัว สำหรับบัญชีจ่ายหนี้พอเก็บได้เป็นเงินก้อนใหญ่ก็ลองเจรจาแฮร์คัทดู ส่วนบัญชีสำรองเก็บไว้เผื่อกรณีฉุกเฉินในครอบครัว พยายามหารายได้พิเศษเพิ่ม

5. หาความรู้เกี่ยวกับการแก้ไขปัญหาหนี้ต่างๆ ศึกษาให้เข้าใจจริงๆ นำไปใช้ให้ได้ และ เมื่อรู้แล้วจะได้ไม่ต้องกลัวรูปแบบการทวงหนี้และการข่มขู่ต่างๆ ที่มีสารพัดรูปแบบและหาอ่านเพิ่มเติมตามเรื่องที่คุณต้องการรู้ได้จาก google และพิมพ์คำว่า site:consumerthai.org ต่อด้วยคำที่อยากหา เช่น site:consumerthai.org แฮร์คัท หรือ site:consumerthai.org ทวงหนี้

มีอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ โชคดีนะครับ

Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2110 โดย Pych

ayreon เขียน:

nat1001 เขียน: ทำไมของ advance ศาลท่านพิพากษาเลยล่ะคะ ไม่ได้ไปศาลเหรอคะหรือว่ายังไงคะ เล่าให้ฟังบ้างซิคะ ไว้เป็นกรณีศึกษาค่ะ จะโดนปลายเดือนหน้าแล้วค่ะ ^_^

ไปมาแล้วค่ะ เมื่อ 21 ตค 54 เราเจอศาลท่านเคี่ยวมากๆเลย เราขอศาลท่านว่าขอเลื่อนไปเป็น เดือน มค. เพราะสิ้นปีจะได้โบนัดมาปิด แต่ท่านบอกว่ามันนาน ข้ามปีไม่ได้ ให้ไปเลื่อนได้แค่ 1 เดือน คือวันที่ 21 พย 54 เราบอกว่าแค่เดือนเดียวหาตังส์ไม่ทันจริงๆค่ะ คุยไปคุยมา ท่านเลยบอกว่า งั้นให้พิพากไปเลยล่ะกัน เพราะกว่าทางทนายจะทำเรื่องส่งไปทางcityก็ประมาณเดือน มค. พอดี ท่านบอกว่าจะได้ไม่ต้องเสียเวลามาอีก แต่ไม่ได้เซ็นเอกสารอะไร ก็ให้กลับบ้านไป :s

ศาลท่านทำถูกต้องแล้วนะครับ เพราะคดีผู้บริโภค สามารถให้เลื่อนได้ประมาณ 1-2 เดือน แล้วแต่เหตุผลอันสมควร คุณไม่ควรก้าวล่วงศาลนะครับ

ครั้งต่อไป ถ้าต้องไปศาลอีก ขอให้หาเหตุผลอันสมควรและตระหนักไว้ในใจว่า จะได้เลื่อนประมาณ 1-2 เดือนเท่านั้น อย่างไรก็ตาม ถ้าเก็บเงินก้อนไม่ทัน ก็สามารถทำประนอมยอมความกับโจทก์ได้ โดยเฉพาะ Citibank ให้เงื่อนไข ประนอมยอมความหน้าศาลที่ดีมากๆ เลยครับ คือ ผ่อนแบบปลอดดอกเบี้ย ตลอด 12-18 งวด

Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pachiby8

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2116 โดย ntps
น้องอนาคิน หนีไปไหนแล้ว ช่างขยันก่อนจะเหินฟ้านะ ไม่รู้ระบบเวปชมรม
เป็นอะไร เด้งเข้าเด้งออก ต้องคอย Log in กลัวหนีจัง

ตอบคุณ ayreon (อ่านว่าอะไรค่ะ) เราเจอศาลท่านเคี่ยวมากๆเลย
ท่านไม่ได้เขี้ยว ไม่ใช่เคี่ยวค่ะ สิ่งที่ท่านพูดถูกต้องแล้ว แต่คุณเข้าใจหรืออ่านสิ่งที่
เราแนะนำ หรือได้รับข้อมูลผิดนะค่ะ การไปศาลเดี่ยวครั้งแรกนั้น คุณสามารถ
เลื่อนนัดศาลโดยปากเปล่าได้ แต่ไม่เกิน 1เดือน หรือ 2เดือนอย่างมากสุดค่ะ
และก็ไม่เคยมีใครเลื่อนนัดศาลปากเปล่าข้ามปีค่ะ คุณเลื่อนได้ครั้งหนึ่ง คุณก็มา
อีกครั้ง แล้วเลื่อนต่อได้อีกค่ะ แต่ต้องให้เหตุผลที่เป็นไปได้ ไม่ใช่ฝากความหวัง
ไว้กับสิ่งที่ไม่แน่นอนค่ะ
หากคุณเป็นเจ้าหนี้บ้าง แล้วบอกว่า ให้รอโบนัสอีกตั้ง3-4เดือน คุณจะอยู่เฉยๆ
เชื่อใจลูกหนี้หรือเปล่าค่ะ อยากเลื่อนนานกว่านี้ คุณต้องสู้ด้วยการเขียนคำให้
การค่ะ แต่ต้องมีประเด็นที่สู้ได้ค่ะ เช่นดอกเบี้ย หรือฟ้องหมดอายุความเป็นต้น
จะขึ้นศาลครั้งหน้า ต้องเตรียมข้อมูลและตัวให้มากกว่านี้ การเล่าของคุณที่ไม่
ถูกอาจทำให้ผู้อื่นสับสน และกลัวที่จะไปศาลนะค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2238 โดย 0933217488
ต้องขออภัยด้วยนะคะที่เล่าไม่ค่อยละเอียดนัก อันที่จริงการไปศาลไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิดค่ะ แต่พอดีว่าเราทำการบ้านน้อยไปหน่อยค่ะ บวกกับการไปศาลครั้งแรกด้วยก็เลยกล้าๆกลัวๆค่ะ คราวหน้าจะตรียมตัวให้ดีกว่านี้ค่ะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

ของ city advance หลังจากไปศาลมาเมื่อกลางเดือน ตค.54 ได้รับคำพิพากษามาเมื่อประมาณปลายเดือน พย. 54 ค่ะ พอดีพี่สาวโทรมาบอกค่ะ เพราะชื่อเราอยู่บ้านพี่สาวค่ะ แต่เราอยู่หอพัก มีหมายศาลมาที่บ้านว่าให้จ่ายยอดหนี้ทังหมดเป็นเงินจำนวน xxxxx ภายใน 15 วันค่ะ แต่เราไม่ได้ติดต่อกับทางแบงค์ค่ะ ยอมรับว่าไม่รู้จริงๆค่ะ มีแต่ทาง สนง. กฎหมายก็โทรมาให้ข้อเสนอ ให้ปิดบ้าง จ่ายสอง สาม งวดบ้าง แต่มันเยอะค่ะ ไม่ไหวจริงๆ แล้วก็เงียบไปพักใหญ่ จนสุดท้ายบอกว่าให้จ่ายที่ 1000 บาทค่ะ (ตามที่เล่าไปค่ะ)
แต่ล่าสุดเมื่อวานตอนเย็น มีแต่ทาง สนง. กฎหมายอีกคนโทรมาบอกเราว่า เค๊ามาดูเรื่องของเราต่อจากคนเก่าบอกว่า เรื่องของเราจะส่งเรื่องทำอายัดเงินเดือนแล้ว สิ้นเดือนนี้ให้เราจ่ายก่อน 2000 บาท เพื่อจะดึงเรื่องไว้ให้ เค๊าสอบถามข้อมูลเงินเดือนของเรามาแล้ว ว่าเรารับเงินเดือนที่ xxxxx เข้าแบงค์ทุกเดือน เค๊าบอกว่าเรารับเงินเดือนเท่านี้ น่าจะจ่ายได้เยอะกว่า 1000 บาท พูดแบบกวนมากเลย แล้วจะให้เราจ่ายโดยที่ไม่มีเอกสารอะไรเลย เค๊าบอกว่าให้เวลาถึงสิ้นเดือนถ้าไม่จ่ายก็รอคำสั่งอายัดได้เลย ถ้าเป็นแบบนี้เราทำอะไรได้บ้างค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2250 โดย Ly89

ayreon เขียน: ต้องขออภัยด้วยนะคะที่เล่าไม่ค่อยละเอียดนัก อันที่จริงการไปศาลไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิดค่ะ แต่พอดีว่าเราทำการบ้านน้อยไปหน่อยค่ะ บวกกับการไปศาลครั้งแรกด้วยก็เลยกล้าๆกลัวๆค่ะ คราวหน้าจะตรียมตัวให้ดีกว่านี้ค่ะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

ของ city advance หลังจากไปศาลมาเมื่อกลางเดือน ตค.54 ได้รับคำพิพากษามาเมื่อประมาณปลายเดือน พย. 54 ค่ะ พอดีพี่สาวโทรมาบอกค่ะ เพราะชื่อเราอยู่บ้านพี่สาวค่ะ แต่เราอยู่หอพัก มีหมายศาลมาที่บ้านว่าให้จ่ายยอดหนี้ทังหมดเป็นเงินจำนวน xxxxx ภายใน 15 วันค่ะ แต่เราไม่ได้ติดต่อกับทางแบงค์ค่ะ ยอมรับว่าไม่รู้จริงๆค่ะ มีแต่ทาง สนง. กฎหมายก็โทรมาให้ข้อเสนอ ให้ปิดบ้าง จ่ายสอง สาม งวดบ้าง แต่มันเยอะค่ะ ไม่ไหวจริงๆ แล้วก็เงียบไปพักใหญ่ จนสุดท้ายบอกว่าให้จ่ายที่ 1000 บาทค่ะ (ตามที่เล่าไปค่ะ)
แต่ล่าสุดเมื่อวานตอนเย็น มีแต่ทาง สนง. กฎหมายอีกคนโทรมาบอกเราว่า เค๊ามาดูเรื่องของเราต่อจากคนเก่าบอกว่า เรื่องของเราจะส่งเรื่องทำอายัดเงินเดือนแล้ว สิ้นเดือนนี้ให้เราจ่ายก่อน 2000 บาท เพื่อจะดึงเรื่องไว้ให้ เค๊าสอบถามข้อมูลเงินเดือนของเรามาแล้ว ว่าเรารับเงินเดือนที่ xxxxx เข้าแบงค์ทุกเดือน เค๊าบอกว่าเรารับเงินเดือนเท่านี้ น่าจะจ่ายได้เยอะกว่า 1000 บาท พูดแบบกวนมากเลย แล้วจะให้เราจ่ายโดยที่ไม่มีเอกสารอะไรเลย เค๊าบอกว่าให้เวลาถึงสิ้นเดือนถ้าไม่จ่ายก็รอคำสั่งอายัดได้เลย ถ้าเป็นแบบนี้เราทำอะไรได้บ้างค่ะ

อย่าจ่ายให้ สนง.กฏหมาย โดยที่ไม่มีเอกสาร เพราะอาจถูกหลอกเอาได้

แต่ถ้าจ่ายให้เจ้าหนี้โดยตรง หรือใช้ใบแจ้งหนี้เก่าๆที่เป็นของแบงค์ จ่ายได้ครับ จะจ่ายขั้นต่ำตามที่เจ้าหน้าที่บอก หรือจะหักคอตีเข่าก็ได้ เพราะเรายึดที่ยอดตามคำพิพากษา ข้อสำคัญ ให้เก็บใบเสร็จใว้ดีๆ อย่าให้หายเด็ดขาด

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2677 โดย 0933217488
ถ้าเรามีตังส์ทำ h/c เราจะติดต่อขอส่วนลดกับใครเหรอค่ะ
ติดต่อกับแบงค์โดยตรง หรือ ทาง สนง. กฏหมาย (เค๊าเคยให้เบอร์ไว้ บอกว่าถ้ามีตังส์ให้โทรมาขอส่วนลด)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.937 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena