เพิ่งหยุดจ่ายเดือนแรกและครั้งแรกค่ะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22566 โดย porparazzi
ตอนนี้เป็นหนี้อยู่ 5 ใบค่ะ แต่ส่วนใหญ่จะเป็น สินเชื่อเงินสดทั้งหมด ตอนนี้ไม่ไหวแล้วค่ะ ไม่มีเงินเก็บที่จะ
กระดิกไปไหนได้เลย ตอนแรกที่คิดไว้จะหยุดจ่ายทุกใบ แต่แฟนอยากให้รักษาเครดิตไว้ 3 ใบก่อนค่ะ

1. ซิตี้ แบงค์ หนี้ปัจจุบัน 43,268.97 บาท หยุดจ่ายแล้วค่ะ
2. อิออน หนี้ปัจจุบัน 20,000 บาท กำลังจะหยุดจ่าย
3. ยูเมะ 43,527.13 รักษาไว้อยู่
4. first choice 25,000 รักษาไว้อยู่
5. power buy 23192.73 อันนี้จ่าย 36 เดือนค่ะ เดือนละพัน เลยยังรักษาไว้

เงินเดือนแค่ 11,000 เอง หักค่าใช้จ่าย 3 บัตร และค่าจำเปนอื่นๆก็คงเหลือสัก 3พัน ต่อเดือน
คงเก็บได้น้อย เดือนละ 1000-2000 :say: โบนัสออกคงสบายขึ้นหน่อย แต่ก็ยังกังวลค่ะ

วันนี้มี ซิตี้แบงค์ โทรมาให้ชำระวันนี้ คือจริงๆต้องชำระเมื่อวาน ก็ตอบรับไปว่าค่ะ แต่ก็ไม่ได้ไป
ชำระหรอกค่ะ ในใจก็หวั่นๆเหมือนกัน กลัวๆว่าจะตอบไม่ถูก โทรเข้าออฟฟิตไม่กลัวหรอกค่ะ
กลัวจะโทรมาที่บ้านอย่างเดียวเลย กลัวพ่อจะรู้อ่ะค่ะ เพราะพ่อไม่เคยรู้ และไม่อยากให้เราทำบัตรเลย
พยายามอ่านหลายๆกระทู้ก็ชื่นชมพี่ๆที่ทำได้และหวังว่าเราก็จะมีวันนั้นเหมือนกันค่ะ

มีข้อสงสัยอย่างหนึ่งค่ะ
บัตรของ first choice กับ power buy ที่อยู่ในเครื่อของ ธ.กรุงศรี เป็น Bank หรือ Non Bank อ่ะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22569 โดย Pych

porparazzi เขียน: มีข้อสงสัยอย่างหนึ่งค่ะ
บัตรของ first choice กับ power buy ที่อยู่ในเครื่อของ ธ.กรุงศรี เป็น Bank หรือ Non Bank อ่ะคะ

บัตร First Choice เป็นของ บ. อยุธยา แคปปิตอล เซอร์วิสเซส จำกัด

และบัตร PowerBuy เป็นของ บ. เจเนอรัล คาร์ด เซอร์วิสเซส จำกัด

ซึ่งเป็น Non-Bank ทั้งคู่ครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22590 โดย Ploylyly

porparazzi เขียน: ตอนนี้เป็นหนี้อยู่ 5 ใบค่ะ แต่ส่วนใหญ่จะเป็น สินเชื่อเงินสดทั้งหมด ตอนนี้ไม่ไหวแล้วค่ะ ไม่มีเงินเก็บที่จะ
กระดิกไปไหนได้เลย ตอนแรกที่คิดไว้จะหยุดจ่ายทุกใบ แต่แฟนอยากให้รักษาเครดิตไว้ 3 ใบก่อนค่ะ

1. ซิตี้ แบงค์ หนี้ปัจจุบัน 43,268.97 บาท หยุดจ่ายแล้วค่ะ
2. อิออน หนี้ปัจจุบัน 20,000 บาท กำลังจะหยุดจ่าย
3. ยูเมะ 43,527.13 รักษาไว้อยู่
4. first choice 25,000 รักษาไว้อยู่
5. power buy 23192.73 อันนี้จ่าย 36 เดือนค่ะ เดือนละพัน เลยยังรักษาไว้

เงินเดือนแค่ 11,000 เอง หักค่าใช้จ่าย 3 บัตร และค่าจำเปนอื่นๆก็คงเหลือสัก 3พัน ต่อเดือน
คงเก็บได้น้อย เดือนละ 1000-2000 :say: โบนัสออกคงสบายขึ้นหน่อย แต่ก็ยังกังวลค่ะ

มีบัตรอยู่ 5 ใบ จะเก็บไว้ใช้ 3 ใบ

อนาคตคงได้สมัครสมาชิกใหม่เป็นแน่แท้
:upset:

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22592 โดย porparazzi
ที่ยังรักษาไว้คือพอจ่ายได้ก็ยังจ่ายอยู่ แต่ไม่ได้กดออกมาใช้ก็คือจ่ายขั้นต่ำไปบัตรไหนปิดได้แล้วก็
จะยกเลิกบัตรนั้นๆไป ส่วนเงินที่เหลือก็จะเก็บพอโบนัดออกก็คงจะพอที่จะจ่ายได้บ้าง

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22594 โดย Ploylyly
มันจะทำให้คุณเก็บเงินที่จะไว้Haircut ได้น้อย จากที่บอกเก็บเงินได้เดือนละพัน สองพัน เพราะต้องจ่ายขั้นตำบัตรเครดิตอีก3ใบ

มันก็จะทำให้เป้าหมายในการปลดหนี้นานอออออกไป นั่นเอง

จะหยุด 1 ใบหรือ 2ใบ ตอนนี้ก็ประวัติเสียแล้วครับ

ถ้าจำเป็นจริงๆ เก็บไว้ใช้ยามฉุกเฉินแค่ใบเดียวพอ

ตัดสินใจให้รอบครอบ หนี้ของคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22595 โดย Ly89

porparazzi เขียน: 1. ซิตี้ แบงค์ หนี้ปัจจุบัน 43,268.97 บาท หยุดจ่ายแล้วค่ะ

เป็นนอนแบงค์ทั้งนั้นเลย.....

หยุดจ่ายให้หมดเถอะครับ....

ถ้าอยากใช้บัตรเครดิตอีก ไว้เคลียร์หนี้ตรงนี้ให้จบก่อน สถาบันการเงินของเมืองไทยยังมีอีกเยอะครับ...

ขอแค่ว่า ให้มีสติในการใช้มันเท่านั้นแหละ....จะได้ไม่ต้องกลับมาขุมนรกหนี้อีก......

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22600 โดย porparazzi
รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ พอดีว่าไปอ่านเจอในหนังสือเล่มหนึ่ง เขาแนะนำให้นำให้ แจ้งยกเลิกการใช้บัตร เพื่อไม่ให้ดอกเบี้ยเพิ่มขึ้น ตรงนี้เราจำเป็นต้องแจ้งรึป่าวค่ะ แล้วถ้าแจ้งจะเป็นอย่างไรคะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22617 โดย Pych

porparazzi เขียน: รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ พอดีว่าไปอ่านเจอในหนังสือเล่มหนึ่ง เขาแนะนำให้นำให้ แจ้งยกเลิกการใช้บัตร เพื่อไม่ให้ดอกเบี้ยเพิ่มขึ้น ตรงนี้เราจำเป็นต้องแจ้งรึป่าวค่ะ แล้วถ้าแจ้งจะเป็นอย่างไรคะ

ถ้าแจ้งขอยกเลิกบัตร เขาก็จะขอให้คุณชำระหนี้ที่ติดค้างทั้งหมดทันทีสิครับ
ไม่มีทางเป็นไปได้หรอกครับ ที่ติดหนี้เขา แล้วเขาจะไม่คิดดอกเบี้ยเพิ่มไปตามระยะเวลาที่ค้าง

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25817 โดย porparazzi
ตอนนี้หยุดจ่ายมาน่าจะเข้าเดือนที่ 3 แล้วค่ะ Citi Bank มีส่ง จม. แจ้งให้ไปชำระแล้ว ซึ่ง จม. จะไม่เหมือนทุกครั้งที่เคยส่งมา แต่ยังดีค่ะที่ส่งไปที่ทำงาน แต่อีซี่บาย นี่สิมันดันส่งมาที่บ้าน หวั่นใจมากกลัวพ่อจะรู้ เวลาบรรดาเจ้าหนี้โทรมาก็รับนะคะ ก็มีบ้างที่ไม่รับเพราะติดงาน ปกติเราจะแจ้งให้ส่งจดหมายไปที่ทำงาน แล้วเมื่อมีการส่งมาที่บ้านอย่างนี้เราสามารถต่อว่าได้ไหมคะ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25819 โดย Chattarika1997
ไหนๆอยากจะปลดหนี้ก็ควรหยุดให้หมดแต่ถ้าจะเหลือไว้ก็ต้องจ่ายมากกว่าเงินขั้นต่ำที่เค้ากำหนดมา
จะได้หมดเร็วขึ้น ส่วนจดหมายคงห้ามเค้าส่งไม่ได้เดี๋ยวเค้าก็จะส่งไปทุกที่ที่เค้ามีที่อยู่คุณ
คุณกลัวพ่อจะรู้ ถ้าคุณอยากแก้ปัญหาจริงๆคุณต้องให้พ่อรู้เพราะวันหนึ่งเค้าจะโทรเข้าบ้านคุณแน่
ท่านจะได้รับมือกับพวกนี้ได้ ดีไม่ดีพอท่านรู้เรื่องคุณแค่ท่านบอกสู้ๆลูกผมว่ากำลังใจคุณมาเป็น
กระบุงมากกว่ามาหาในนี้อีกครับ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25839 โดย Pych
ตามที่คุณ Mr.TiNN บอกเลยครับ ถ้าจดหมายไม่ได้เปิดเผย หรือทำให้คนอื่นรู้ว่าเราเป็นหนี้ เขาก็มีสิทธิ์ส่งไปได้ทุกที่ครับ แต่ถ้าเขียนหน้าซอง หรือเปิดเผย ก็เข้าข่าย ประจาน ก็ฟ้องหรือร้องเรียนได้ครับ

Anakin.Debt

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #26876 โดย porparazzi
ขอบคุณทุกๆท่านมากๆเลยค่ะ สำหรับความรู้และข้อปฏิบัติต่างๆ

ตอนนี้ต้องอดทน อดกลั้น ที่สุดเลยค่ะ
1. ซิตี้ แบงค์ หนี้ปัจจุบัน 45673.43บาท หยุดจ่าย 3 เดือน
2. อิออน หนี้ปัจจุบันเหลือ 14500 บาท ยังจ่ายอยู่ค่ะแต่จะจ่ายงวดละ 5000 อีก 3 เดือน มกราจะต้องปิดให้ได้ค่ะ ส่วนสภาพบัตรเละไปแล้วค่ะ หักทิ้งไปแล้ว
3. ยูเมะ 44705.36 หยุดแล้ว 2 เดือน จิกแต่ละทีนานจริงๆ
4. first choice 26292. หยุดแล้ว 2 เดือนค่ะ
5. power buy 23394.83 หยุดแล้ว 2 เดือน

เมื่อวันซืนค่ะ อิซี่ควาย ที่ใครๆก็ชังขี้หน้าโทรมาค่ะ
อีควาย : สวัสดีค่ะ อีชัน บัวหลวง โทรจากอีควาย ค่ะ ได้มีการชำระยอดเข้ามารึยังค่ะ
Por : ยังค่ะ
อีควาย : ถ้ายังไม่มีการเดินบัญชีก็จะมีจดหมายยกเลิกสัญญา ส่งมาที่ จ.นน ตามที่อยู่ และให้ชำระ
ยอดเต็มภายใน 20 วัน คุณมีชำระหรอคะ
Por : ไม่มีคะ
อีควาย : ยอดของคุณตอนนี้อยู่ที่ 44705.36 สามารถจ่ายขั้นต่ำที่ 4000 กว่าๆบาท ถ้ายังไงชำระเข้า
มาก่อน 2000 บาทนะคะ และเมื่อเงินเดือนออกวันที่ 26 ก็รบกวนพิจารณาชำระอีก 2000
กว่าบาทให้ทางควายซื้อหญ้ากินค่ะ หรือลองปรึกษาคุณแม่ดูนะคะ เพราะเมื่อวันที่........คุณ
แม่ก็โทรกลับมาหาควายค่ะ (แม่หนอแม่ ไม่รู้ว่าเบอร์ใครก็ยังจะโทรกลับไปหาเขาอีกบอกไว้
แล้วน้า) แล้ววันที่ 26 ควายจะเรียก มอๆ มาสอบถามอีกครั้งนะคะ
Por : ค่ะ

ณ ตอนนั้นพอวางโทรศัพท์ไปก็กังวลเหมือนกันค่ะอาจจะเพราะใจร้อนด้วย อยากให้มันหมดเร็วเลยสร้างความเครียดให้ตัวเอง คุยกับแฟน แฟนก็บอกว่า 20 วันก็ช่างมันสิ เนื่องจากแฟนก็เคยตกอยู่ในภาวะนี้มาก่อนก็เลยใจเย็นลง

ช่วง 2 อาทิตย์ที่ผ่านมาไม่ค่อยได้รับโทรศัพท์บรรดา ท่านๆ ทั้งหลาย เนื่องจากโทรศัพท์ก็ส่งซ่อมเลยต้องเอาเบอร์ใส่เครื่องแทบเลต และไว้กับโต๊ะ เพราะไม่สะดวกที่จะพกเนื่องจากไม่ทำงานนั่งโต๊ะอย่างเดียว แต่พอหยิบมาดูก็กระหน่ำโทรกันมาเลยค่ะแต่ไม่ได้รับ มาอาทิตย์นี้บางวันก็ไม่มีสาย บางวันก็วันละเจ้า ไม่รู้เพราะไม่ได้รับช่วงนั้นรึป่าวเลยห่างหายไป แต่คิดว่าตอนนี้งน่าจะยังไม่ถึง สนง. กฏหมายเถื่อน

เมื่อวาน ท่านซงตีนโทรมาค่ะเนื่องจากตอนนี้มีหนี้ปัจจุบัน 45673.43 บาท หยุดจ่าย 3 เดือนแล้วค่ะ มันโทรมาเพื่อเสนอโครงสร้างประณอมหนี้

ท่านซง : สวัสดีค่ะคุณ porparazzi ดิฉันได้รับมอบหมายจากท่านซงค่ะ มียอดชำระเข้ามารึยังคะ
Por : ยังค่ะ
ท่านซง : ตอนนี้คุณมียอดชำระอยู่ที่ 45673.43 บาทค่ะ ถ้ายังไงเราจะโอนสายให้สอบถามราย
ละเอียดกับทางฝ่ายเพื่อประนอมหนี้นะคะ
ท่านซง : เงือนไขการประณอมหนี้ เราจะลดดอกเบี้ยให้คุณลงมาอยู่ที่ 13% ค่ะ จ่ายเพียงเดือนละ
1100 บาท 56 เดือน และเมื่อทำการประนอมหนี้บัตรของคูณจะไม่สามารถใช้ได้อีก และ
รายชื่อจะต้องติดเครดิตนะค่ะ
ท่านซง : จะตอบรับการประนอมหนี้ตามเงื่อนไขไหมคะ
Por : ขอคิด และขอปรึกษาก่อนนะคะ (รู้ว่าไม่น่าทำแต่ใจมันลังเลค่ะ ดีที่ยังไม่ตอบแล้วมาหา
ข้อมูลให้ดีกว่าเดิมก่อน๗
ท่านซ่ง : ถ้าไม่ประนอมหนี้คุณต้องจ่าย......... (จำไม่ได้ :sweat: ) นะคะ

พอว่างสายปุ๊บก็คูณตัวเลขเลยค่ะ 1100 บาท 56 เดือน แม่เจ้า 61600 บาท สาดดดดดดดด มาจากไหนเกือบ 2หมืนว่ะ หลังจากนั้นก็เขามาศึกษาเรื่องการทำสัญญาประนอมหนี้ทันที ต่อไปใครพูดเรื่องนี้ก็จะตอบคำเดียวเลยค่ะว่า "ไม่ทำ (โว้ย)"

วันนี้ก็ พาวเวอร์บาย โทรมาตั้งแต่เช้าค่ะ แต่ไม่ได้รับ กับอีกสายไม่รู้เบอร์ที่ไหนไม่ได้รับเหมือนกัน เพราะเมื่อคืนทำงานที่สาขาจนเช้าเพิ่งได้นอนค่ะ แต่ก็ไม่ได้ปิดเครื่องนะก็เปิดไว้แต่ไม่รู้สึกตัว มารับอีกทีก็เย็นแล้ว ก็เรียกให้ไปชำระยอด ก็บอกว่าไม่มีตัง ทางนั้นก็แจ้งยอดมา 2 พันกว่าบาทเนื่องจากต้องสรุปบัญชีแล้ว แล้วก็วางไป แต่ก็ไม่มี่จ่ายหรอกย่ะ

ยอมรับค่ะช่วงแรกๆที่เข้ามายังไม่ได้ศึกษามากเท่าไรนัก แต่ตอนนี้พอมีเวลาว่างก็จะเข้ามานั่งอ่าน
ทั้งวิธีตั้งรับ ตอบอีพวกขี้ทวงทั้งหลาย อ่านไปอ่านมากเรากลับนั่งขำกับวิธีตอกกลับไอ้พวกขี้ทวงทั้งหลายเยี่ยมมากจริงๆ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #26882 โดย balm
คำแนะนำ จากพี่ balm นะคะ

1.หยุดจ่ายทุกบัตรซะ
2.บอกพ่อตามความจริงว่าเราเป็นหนี้ แต่เรากำลังแก้ปัญหาอยู่โดยเลือกวิธีแก้แบบนี้.....
3.เมื่อหยุดจ่ายทุกบัตร น้องจะเก็บเงินได้มากกว่าที่หยุดจ่ายแค่ 2 บัตร
4.คนโทรฯทวงเงิน เขาก็ทำหน้าที่เขา ส่วนเราเป็นลูกหนี้ไม่มีจ่ายก็บอกเขาว่ากำลังหาอยู่ ตอนนี้ยังไม่มี
5.อย่าไปโกรธคนทวงเงิน หรือไปตามอารมณ์ยั่วยุของเขา ทำใจเราให้ นิ่งๆ ตอบเท่าที่ตอบได้ อย่าไปต่อร้องต่อเถียง มันคุยกันไม่จบ พูดสั้นๆ กระชับว่า "ไม่มี กำลังหาอยู่" "ไม่มี กำลังหาอยู่" "จะพยายามหามา"
"จะพยายามหามา"
6.นอนให้หลับ กินให้อิ่มท้อง ให้พ่อแม่เรากินอิ่มก่อน จ่ายหนี้

ทำได้ น้องจะสบายใจสุดๆเลยแหละค่ะ ไม่ต้องกลัวเขา เราก็คน สองมือสองเท้า เขาก็สองมือสองเท้า
และที่สำคัญต้องบอกตัวเองว่า เรามี เราจะจ่าย แต่ตอนนี้เรายังไม่มี เราก็ไม่จ่าย เราไม่เบี้ยว แต่เรากำลังเก็บเงินอยู่ เขาจะขู่ก็อย่าไปกลัว (พวกนี้เป็นเงินกู้ในระบบ เขามาทำร้ายร่างกายเราไม่ได้ค่ะ แต่ถ้ากู้นอกระบบอาจทำอันตรายต่อร่างกายเราได้ค่ะ ดังนั้น อย่าเป็นหนี้นอกระบบเชียวนะคะ น่ากลัวมากค่ะ)

สู้ๆนะคะ

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #53911 โดย porparazzi
ห่างหายไปร่วมๆเกือบ 2ปี ทำงานๆๆๆๆๆ อย่างเดียวเลยค่ะ

หลังจากหายเครียดไปแล้วก็กลับมาเครียดใหม่ 555 เพราะว่าหมายศาลมาที่บ้านแล้ว

อัพเดทก่อน
1. ซิตี้ แบงค์ หนี้ปัจจุบัน 60,000 บาท มานฟ้องแล้ว
2. อิออน เปนบัตรเดียวที่เหลืออยู่แต่ไม่มียอดหนี้แล้ว
3. ยูเมะ ประมาณ 5หมืนกว่าๆ กำลังปิดค่ะ ตกลง h/c ที่ยอดหนี้ 30,000 จ่ายงวดละ5,000 บาท 6 งวด ปัจจุบันเหลือ 3งวดหมด
4. first choice จาก 28,000 ปิดแล้วค่ะ h/c ที่ยอด 15,600 จ่ายง่วดละ 2,600 บาท 6เดือน
5. power buy 28,000 ปิดแล้วค่ะ h/c ที่ยอด 18,000 จ่ายงวดละ 1,800 บาท10งวด

ที่ปิดได้เพราะอาศัยทั้งการลดยอดให้แล้ว จ่ายแบบผ่อนจ่าย แต่ซิตี้แบง เจรจาไม่สำเร็จ กะว่า
จ่ายอีซี่บายหมดแล้วจะเกบตังค์ต่อ รวมโบนัสสิ้นปีก็จะจ่ายให้ได้แล้ว สักหน่อย

อยากถามพี่ๆหน่อยค่ะ คือวันที่ 3 ศาลนัดไกล่เกลีย แต่เราไม่สะดวกที่จะไปเลยเพราะว่า
เพิ่งจะได้เล่นตำแหน่งงานใหม่ในวันที่ 1 ก.ค. จะขอหยุดวันที่ 3 เลยมันดูจะยังไงอยู่ อีกอย่าง
ด้วยหน้าที่แล้วในวันที่ 3 ต้องลงตรวจสอบstore ถ้าเราหยุดไป 1 คนก็ต้องหยุดทั้งทีม ไม่อยาก
เป็นตัวปัญหาตั้งแต่เริ่มงานใหม่ค่ะ อยากถามว่า
1. ทาง สำนักงานกฎหมาย ยื่นข้อเสนอมาว่าน่าจะหามาจ่ายได้ก่อนขึ้นศาล ถ้าเราตกลง และจ่ายไปแล้ว
เราต้องไปขึ้นศาลอีกไหมคะ
2. เมื่อมีหมายศาลมาแล้ว และเราจ่ายก่อนจะไปขึ้นศาล หมายศาลนั้นจะมีผลกับเราอีกไหมค่ะ

รบกวนอีกครั้งนะคะ (o_O)

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #53914 โดย jackTs

porparazzi เขียน: อัพเดทก่อน
1. ซิตี้ แบงค์ หนี้ปัจจุบัน 60,000 บาท มานฟ้องแล้ว
2. อิออน เปนบัตรเดียวที่เหลืออยู่แต่ไม่มียอดหนี้แล้ว

อิอ้อนไม่ยอมฟ้อง

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=178&Itemid=29

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=36792

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54490

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54490&limitstart=6

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54722

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&id=129&catid=5

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=41540

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1662

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=12379

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=211&Itemid=29

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=4118&Itemid=29

แต่มันจะใช้วิธีทวงหนี้แบบ"กดดัน"แทน...จนกว่าจะ Hair cut สำเร็จ หรือไม่ก็ขายหนี้เน่าออกไป

www.google.co.th/#q=site:debtclub.consumerthai.org+%E0%B8%AD%E0%B8%B4%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%99+%E0%B8%97%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%B5%E0%B9%89+%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99

porparazzi เขียน: อยากถามพี่ๆหน่อยค่ะ คือวันที่ 3 ศาลนัดไกล่เกลีย แต่เราไม่สะดวกที่จะไปเลย

ก็มอบอำนาจให้ผู้อื่นไปแทนสิครับ

สามารถมอบอำนาจให้ผู้อื่น ไปศาลแทนได้หรือไม่?
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64#8748

porparazzi เขียน: 1. ทาง สำนักงานกฎหมาย ยื่นข้อเสนอมาว่าน่าจะหามาจ่ายได้ก่อนขึ้นศาล ถ้าเราตกลง และจ่ายไปแล้ว เราต้องไปขึ้นศาลอีกไหมคะ

ไม่ต้อง

porparazzi เขียน: 2. เมื่อมีหมายศาลมาแล้ว และเราจ่ายก่อนจะไปขึ้นศาล หมายศาลนั้นจะมีผลกับเราอีกไหมค่ะ

ไม่มีผล หากมีการจ่าย Hair cut กัน ก่อนถึงวันที่จะไปขึ้นศาลเป็นการล่วงหน้าหลายๆวัน ทางทนายโจทก์ก็จะทำเรื่อง"ถอนฟ้อง"ให้ ก่อนถึงวันนัดที่จะต้องไปขึ้นศาล

ยกเว้นแต่...ถ้าจะต้องไปขึ้นศาลในช่วงเช้าของวันพรุ่งนี้ แต่เพิ่งจะมาจ่าย Hair cut กันในตอนเย็นของวันนี้ ทางเจ้าหน้าที่ของธนาคาร อาจติดต่อแจ้งกับทนายโจทก์ไม่ทัน ว่าได้มีการจ่ายเงินจบกันไปแล้ว
ฝ่ายทนายโจทก์ก็ต้องทำหน้าที่ฟ้องต่อไป ในช่วงเช้าของวันพรุ่งนี้ตามกำหนดการ (เพราะว่าทนายโจทก์ยังไม่รู้เรื่อง ว่าได้มีการจ่ายจบหนี้กันไปแล้ว)

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #53915 โดย porparazzi
ขอบคุณพี่นกกระจอกเทศ มากๆค่ะ สู้อีกหน่อยค่ะ อีกไม่มีเดือน
หนี้บัตรก็จะไม่มาหลอกหลอนแล้ว :ลั่ลล้า:

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #57206 โดย porparazzi
หลังจากอัพเดทเมื่อ 2เดือนก่อน ตอนนี้ขอกลับมาประกาศว่า หลุดพ้นจากบัครเครดิตแว้ววว

1. บัตร ซิตี้แบงค์ หลังจากหมายศาลมา บ้านแตกเลยค่ะ เนื่องจากเก็บเปนฟามลับมานานอดทนดิ้นรนปิดบัตรมาเองทุกใบ
แต่สุดท้าย พ่อ รู้จนได้ ด่าลั่นบ้านเลย จากที่ไม่อยากรบกวนเพราะสร้างเรื่องเอง สุดท้ายต้องยืมพ่อมา 50,000 เพื่อปิด สุานะตอนนี้จบแล้ว 1 บัตร เห้อๆๆ
2. อีซี่บาย หลังจ่ายมา 6 งวด งวดละ 5,000 วันนี้งวดสุดท้ายแล้ว จบแล้วว

ดีใจมากๆเลยหลุดพ้นการตามหลอกหลอนจากหนี้บัตรมาได้สักที เปนบทเรียนที่หนักมากๆมา 4ปีกว่า ตอนนี่เรียนจบแล้ว

:ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #57207 โดย vaper
สอบถามหน่อยครับ ว่า citibank หยุดนานแค่ไหนครับถึงจะฟ้อง เพราะผมก็โดนทวงเหมือนกัน

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #57208 โดย porparazzi

vaper เขียน: สอบถามหน่อยครับ ว่า citibank หยุดนานแค่ไหนครับถึงจะฟ้อง เพราะผมก็โดนทวงเหมือนกัน

ที่เราโดนก็เกือบครบ2 ปี อ่ะค่ะ

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #57209 โดย Alohayabu12
เก่งมากเลยค่ะ ดีใจด้วยนะคะที่จบแล้ว

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 5.801 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena