เจ้าหนี้สามารถมายึดทรัพย์ภายในบ้านเช่าได้ไหมคะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2313 โดย Meena16
ตอนนี้ดิฉันเช่าบ้านอยู่คะ ถ้าเจ้าหนี้จะมายึดทรัพย์ภายในบ้าน สามารถทำได้ไหมคะ อ่านกระทู้ต่างๆ เจอแต่กรณีที่ลูกหนี้เป็นเจ้าบ้าน และ ผู้อาศัย

ส่วนบ้านหลังที่เช่าอยู่ไม่มีเจ้าบ้านในทะเบียนบ้าน เป็นทะเบียนบ้านว่างเปล่ามีแต่เลขที่บ้านไม่มีทั้งเจ้าบ้านและผู้อาศัย ชื่อเจ้าของจริงๆมีอยู่แต่ในโฉนดที่ดิน แล้วสัญญาเช่าบ้านหลังนี้ดิฉันเซ็นต์สัญญาเช่ากับภรรยาของเจ้าของ แบบนี้เจ้าหนี้สามารถเข้ามายึดทรัพย์ได้ไหมคะ

ขอถามเรื่องฟ้องอีกเรื่องนึงคะ ทะเบียนบ้านดิฉันอยู่ต่างจังหวัด แต่ทำงานที่กรุงเทพฯ หากมีการฟ้องร้องหมายศาลจะถูกส่งไปที่ภูมิลำเนาเกิด แต่ถ้าทางบ้านไม่ยอมส่งมาให้เรา หรือว่าติดต่อบอกเรา (สาเหตุเพราะว่าทะเบียนบ้านตอนนี้เป็นชื่ออา ซึ่งสมัยก่อนเป็นของย่า แต่ย่าเสียชีวิต พ่อกับแม่ไม่ยอมย้ายชื่อออกมา แล้วดันมาทะเลาะกันอีก ไม่ยอมคุยกันเลย เฮ้อ....) ทำให้ไปขึ้นศาลไม่ทันเวลาที่นัด ศาลจะตัดสินให้เจ้าหนี้ชนะความเลยใช่ไหมคะ ถ้าเป็นแบบนี้เราจะแก้ไขอย่างไรดีคะ เราสามารถเช็คที่ไหนได้ไหมคะว่ามีรายชื่อเรานัดขึ้นศาลหรือเปล่า ขอบคุณคะ :( :(

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2322 โดย Meena16
เบอร์ 02-7882000 เช็คแล้วของของ citigroup ชอบตื๊ดมาแล้วก็วาง บางทีโทรมาเรารีบกดรับ เค้าก็วางสายไปเลย บางทีโทรมา โทรศัพท์ยังไม่ทันดังเลย วางไปซะแระ แบบนี้ดิฉันควรทำอย่างไรดีคะ เค้าจะเอาข้ออ้างว่าดิฉันไม่รับสาย หรือว่าติดต่อไม่ได้ เพื่อไปฟ้องร้องไวขึ้นหรือเปล่า

ตอนนี้เป็นหนี้ของ citigroup อยู่ 2 อย่าง
-citi advance ประมาณ 38,000บาท - - -> ได้รับโทรศัพท์ล่าสุด 2 เดือนแรกที่หยุดจ่าย หลังจากนั้นอีก 2 เดือนไม่มีการโทรมาเลย
- citi m visa บัตรเครดิต ประมาณ 75,600 บาท - - - > ได้รับโทรศัพท์ล่าสุด 1 เดือนแรกที่หยุดจ่าย แล้วก็ไม่มีการติดต่อมาเลย

เบอร์ 02-7882000 ดิฉันไม่ทราบว่า เค้าโทรมาทวงยอดไหน แบบนี้ดิฉันควรโทรกลับไปเพื่อเช็คและตำหนิ เจ้าหน้าที่ได้ไหมคะ

ขอบคุณคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2325 โดย june
คุณ lula ทางชมรมไม่ให้ลงเบอร์โทรศัพท์หน้าเว็บบอร์ดนะคะ กรุณาศึกษากฏของชมรมด้วยนะ

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2327 โดย Chattarika1997
ก็ไม่เห็นต้องทำอะไรเลยครับเค้าแค่ยิงมาไม่พูดกับเรา ก็ดีแล้วไง
หรือคุณอยากจะพูดกับเค้า บางทีเค้าแค่อยากให้ระบบเค้าบันทึก
ว่าเค้าโทรตามหนี้แล้วนะ มันขี้เกียจคุยกับเราเหมือนกัน ขี้เกียจฟัง
เหตุผลเดิมๆ ไม่มีครับ ไม่มีค่ะ...อย่าไปสนใจครับ
ผมชอบมากประเภทนี้ขี้เกียจฟังเสียงพวกมัน

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #2331 โดย jackTs
ตอนนี้ดิฉันเช่าบ้านอยู่คะ ถ้าเจ้าหนี้จะมายึดทรัพย์ภายในบ้าน สามารถทำได้ไหมคะ อ่านกระทู้ต่างๆ เจอแต่กรณีที่ลูกหนี้เป็นเจ้าบ้าน และ ผู้อาศัย
ไปอ่านในกระทู้นี้แล้วหรือยัง?

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2194&Itemid=29

ส่วนบ้านหลังที่เช่าอยู่ไม่มีเจ้าบ้านในทะเบียนบ้าน เป็นทะเบียนบ้านว่างเปล่ามีแต่เลขที่บ้านไม่มีทั้งเจ้าบ้านและผู้อาศัย ชื่อเจ้าของจริงๆมีอยู่แต่ในโฉนดที่ดิน แล้วสัญญาเช่าบ้านหลังนี้ดิฉันเซ็นต์สัญญาเช่ากับภรรยาของเจ้าของ แบบนี้เจ้าหนี้สามารถเข้ามายึดทรัพย์ได้ไหมคะ
การไปยึดทรัพย์ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้) เขาจะไปตามที่อยู่ในทะเบียนบ้านหรือที่อยู่ตามบัตรประชาชนของจำเลย
ถ้าคุณอยากรู้ว่าเจ้าหน้าที่เขาจะตามไปยึดทรัพย์ของคุณที่บ้านหลังไหน?...คุณก็หยิบเอาบัตรประชนของตัวคุณเองออกมาดูสิครับ ...นั่นแหละ...พวกเขาจะไปตามที่อยู่ในนั้นแหละ

***ยกเว้นแต่ทางเจ้าหนี้มันรู้ และมันมีหลักฐานว่าคุณมาเช่าบ้านอยู่ที่นี่ (เช่น มันมีสัญญาเช่าที่คุณเคยทำเอาไว้ แต่ดันไปตกอยู่ในมือของมัน) มันก็จะมาที่บ้านเช่าหลังนี้ด้วย***

ขอถามเรื่องฟ้องอีกเรื่องนึงคะ ทะเบียนบ้านดิฉันอยู่ต่างจังหวัด แต่ทำงานที่กรุงเทพฯ หากมีการฟ้องร้องหมายศาลจะถูกส่งไปที่ภูมิลำเนาเกิด แต่ถ้าทางบ้านไม่ยอมส่งมาให้เรา หรือว่าติดต่อบอกเรา (สาเหตุเพราะว่าทะเบียนบ้านตอนนี้เป็นชื่ออา ซึ่งสมัยก่อนเป็นของย่า แต่ย่าเสียชีวิต พ่อกับแม่ไม่ยอมย้ายชื่อออกมา แล้วดันมาทะเลาะกันอีก ไม่ยอมคุยกันเลย เฮ้อ....) ทำให้ไปขึ้นศาลไม่ทันเวลาที่นัด ศาลจะตัดสินให้เจ้าหนี้ชนะความเลยใช่ไหมคะ
ใช่ครับ

ถ้าเป็นแบบนี้เราจะแก้ไขอย่างไรดีคะ
ต้องย้ายชื่อออกมาอย่างเดียวครับ...ไม่มีวิธีอื่น

เราสามารถเช็คที่ไหนได้ไหมคะว่ามีรายชื่อเรานัดขึ้นศาลหรือเปล่า
เช็คได้ที่ศาลตามที่โดนหมายฟ้องอยากเดียวครับ...ไม่มีวิธีอื่น

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2333 โดย jackTs
ในอตีด...ผมก็เคยตอบกระทู้ที่เป็นลักษณะคำถามแบบนี้ไปครั้งหนึ่งแล้ว

กระทู้นั้นมีชื่อว่า "อยู่ในทะเบียนบ้านที่ไม่มีบ้านที่เป็นสิ่งปลูกสร้างจะส่งหมายและปิดหมายอย่างไร"

ถาม : จะส่งหมายเรียกและปิดหมายได้หรือไม่
ตอบ : กฏหมายระบุไว้ว่า "หมายศาลจะต้องส่งไปตาม ที่อยู่ในทะเบียนบ้านของจำเลยเท่านั้น"

อ้างโดย ราชกิจจานุเบกษา เล่ม ๑๒๕ ตอนที่ ๓๘ ก
พระราชบัญญัติ วิธีพิจาณาคดีผู้บริโภค พ.ศ. ๒๕๕๑ ให้ไว้ ณ วันที่ ๑๗ กุมภาพันธ์ พ.ศ. ๒๕๕๑
หมวด ๒ "วิธีพิจารณาคดีผู้บริโภคในศาลชั้นต้น" ส่วนที่ ๑ ว่าด้วยเรื่อง "การฟ้องคดี"

มาตรา 17 ถึงแม้เจ้าหนี้จะมีสิทธิฟ้องลูกหนี้ให้ขึ้นศาลอื่นๆได้ก็ตาม แต่ถ้าหากเจ้าหนี้ต้องการจะฟ้องลูกหนี้ให้ขึ้นศาลผู้บริโภค...ฝ่ายเจ้าหนี้จะต้องฟ้องลูกหนี้ ให้ขึ้นได้เฉพาะศาลที่อยู่ในเขตทะเบียนบ้านของลูกหนี้...ได้เพียงแห่งเดียวเท่านั้น

และการส่งหมายศาล จะต้องกระทำโดยเจ้าหน้าที่ของศาล (แมสเสนเจอร์ศาล) เป็นผู้นำส่ง
ไม่ใช่กระทำโดยฝ่ายโจทก์หรือฝ่ายเจ้าหนี้ เป็นผู้นำส่ง

อ้างอิงข้อมูลจาก :
www.consumerthai.org/debt/index.php?opti...p;amp;id=70633#70670
www.consumerthai.org/debt/index.php?opti...catid=2&id=19804

ถาม : วิธีแรกศาลส่งโดยไปรษณีย์ตอบรับ ส่งไม่ได้ระบุว่าบ้านถูกรื้อถอน ศาลสังให้เจ้าหน้าที่ไปปิดหมาย เจ้าหน้าที่รายงานว่าปิดได้ทั้ง ๆ ที่บ้านดังกล่าวไม่มี ชอบด้วยกฎหมายหรือไม่
ตอบ : ชอบด้วยกฏหมายเป็นอย่างยิ่ง
ต่อให้บ้านของคุณถูกไฟไหม้หมดทั้งหลัง เหลือแต่ตอตะโก ก็ต้องไปปิดหมาย เพราะกฏหมายระบุเอาไว้เช่นนั้น

ถาม : ตัวโจทก์ทราบดีว่าที่อยู่ดังกล่าวส่งไม่ได้ และทราบถึงที่ทำงานปัจจุบันของดิฉันแต่ก็ยังให้เจ้าหน้าที่ไปส่งที่ตามทะเบียนบ้านอีก และตัวโจทก์เองก็ทราบว่า ดิฉันรู้ว่าคดีนี้หมดอายุความแล้วก็ยังมายื่นฟ้องอีก( ผิดนัดชำระงวดแรกปี 46 จนถึงวันฟ้อง 27/1/2553) ถือว่าเป็นนิติกรรมอำพรางหรือไม่
ตอบ : คำว่า คดีขาดอายุความ มีความหมายว่า "ไม่สามารถเอาผิดได้ตามกฏหมายที่บัญญัติไว้"...แต่ไม่ได้หมายความว่า ฟ้องไม่ได้ หรือห้ามฟ้อง นะครับ...กล่าวคือถ้าอยากจะฟ้องก็ฟ้องไป แต่ฟ้องแล้วก็ไม่สามารถเอาผิดกับจำเลยได้
ที่สำคัญที่สุด...ถ้าคุณถูกฟ้องแล้ว และคุณมั่นใจว่าคดีนี้ขาดอายุความแน่ๆ...แต่คุณไม่ยอมไปศาลเพื่อต่อสู้คดีว่า คำฟ้องขาดอายุความตามกฏหมาย คุณจะถูกพิพากษาให้มีความผิด และต้องชดใช้หนี้ตามมูลฟ้องทันที ถึงแม้ว่าคดีจะขาดอายุความไปแล้วก็ตาม (การที่คุณไม่ยอมขึ้นไปศาล ท่านอาจจะพิจารณาว่า คุณหนีศาล...ดังนั้นศาลท่านจะไม่ช่วยเหลือคุณใดๆทั้งสิ้น)...เพราะในคดีแพ่ง ศาลจำเป็นต้องตัดสิน ให้เป็นไปตามที่ทางคู่ความฟ้องมาทุกประการ หากไม่มีผู้คัดค้าน

อ้างอิงข้อมูลจาก :
www.consumerthai.org/debt/index.php?opti...catid=3&id=58170

ถาม : หากไม่ได้รับหมายในกรณีนี้จะทำอย่างไรจะขอยกคดีขึ้นพิจารณาใหม่ได้หรือไม่
ตอบ : ไม่ได้...เพราะการส่งหมายในครั้งนี้ กระทำภายใต้ข้อปฎิบัติของกฏหมายทุกประการ

ถาม : ดิฉันรับราชการเป็นข้าราชการพลเรือนถือเอาสถานที่ทำงานเป็นภูมิลำเนาที่ใช้ในการส่งหมายได้หรือไม่ หากได้ทำไมตัวโจทก์ไม่ให้นำส่งหมายที่ทำงาน
ตอบ : การส่งหมายศาลไปยังที่อยู่อื่น ที่มิใช่ที่อยู่ของจำเลยตามมาตรา 17 นั้น ก็สามารถกระทำได้...แต่ต้องเข้าเงื่อนไขดังต่อไปนี้

- ที่อยู่ตามภูมิลำเนาของจำเลย ที่มีบันทึกไว้ ณ.อำเภอ/เขต ไม่ชัดเจน เช่น ไม่มีเลขที่บ้าน แต่ถูกระบุไว้เพียงแค่ หมู่ที่ x ตำบล xxxxx อำเภอ xxxxx จังหวัด xxxxxx...เป็นต้น

- จำเลยมีชื่อและที่อยู่ ปรากฏอยู่ในทะเบียนกลาง (หรือที่ภาษาชาวบ้านเรียกว่า "ทะเบียนบ้านกลาง" )

- จำเลยไม่มี ชื่อ/ที่อยู่ ปรากฏอยู่ในสารบบของ "ทะเบียนราษฏร์" ของกรมการปกครอง กระทรวงมหาดไทย

หากไม่เข้ากฏเกณฑ์ตามเงื่อนไขดังกล่าว ให้ยึดถือปฏิบัติตาม มาตรา 17 (ป.วิผู้บริโภค) สถานเดียว

ถาม : ช่วยให้ข้อมูลด้วยดิฉันจะเอาไปสู้คดี
ตอบ : แล้วจะสู้คดีในประเด็นไหนล่ะครับ...แล้วอีกอย่าง คดีของคุณมันก็"ขาดอายุความ"ในการขอยื่นอุทธรณ์มานานมากแล้วด้วย

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2334 โดย Meena16
ขอโทษคะ ไม่ทราบว่าไม่ให้ลงเบอร์โทรศัพท์ มีทางลบกระทู้นี้ได้ไหมคะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2347 โดย Hathaichanok05
ถ้าเบอร์แบบนี้ โทรไปก็ไม่รู้จะด่าใครนะ ว่ามั้ย
ก็ไม่ต้องโทรหรอก มันอยากได้เงิน ก็ให้โทรมาทวงกันเอาเอง
อยู่ว่างๆก็ไปหากระทู้มให้หมดทั้งชมรมเลยนะคะ อ่านไปเรื่อยๆ อ่านมันให้หมด
เดี๋ยวก็พบทางสว่าง

สู้เว้ย

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2354 โดย Wanlop
ถ้ามีเงินก็โทรไปต่อรองครับ ไม่มีก็ไม่ต้องไปฟังเสียงนกเสียงกาครับ ประสาทเสียเปล่าๆ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Hathaichanok05

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2356 โดย Ly89
ชอบตื๊ดมา แล้วก็วาง ทำอย่างไรดีคะ

ทำแบบนี้ครับ....

หยิบโทรศัพย์ออกมาดู ถ้าเป็นเบอร์ที่ไม่คุ้นเคย

ก็จัดการ...ลบ...มันทิ้งไปซะ เก็บไว้ก็เปลืองเมมโมรี่เปล่าๆ

และลบมันออกจากหัวไปด้วยนะครับ เปลืองสมองเช่นกัน เอาไปคิดอย่างอื่นดีกว่า...
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2370 โดย MuMu73
เบอร์นี้เคยเจอเหมือนกันตอนที่ citi bank มันขู่ว่าจะโทรมาทุก 5 นาที ตึดดดดด แล้วก็วางเฉยเลย

:555:

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2375 โดย Sutita
ผมก็เคยครับ วันหนึ่งผมหงุดหงิดมาก รู้ว่ามันชอบหามาเวลาไหน ดักรอมันเลย
พอติ๊ดมาครั้งแรก มาเตือนให้เราเตรียมพร้อม สักพักโทรมาอีก ผมกดรับเลยครับ
แล้วฟังก่อน ปรากฏว่า มันไม่พูดแล้วกดปิดไป

พอตอนบ่าย มันทำแบบนี้อีก มาครั้งแรก ตื๊ด..เหมือนเดิม พอครั้งสองกดรับ แล้วพูดไปเลยครับ
ไอ้เ-ย ว่างกันนักหรืองัย รบกวนมากๆตรูจะโทรไปบุก citibank ตอนนี้เลยดีมั้ย

เงียบไป 2 วัน มาอีก ที่นี้คนใหม่มาเจอมุกเดิมอีกเหมือนกัน

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #3725 โดย Meena16
ขอบคุณทุกท่านมากนะค่ะ สู้ๆ ค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.647 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena