จะทำยังไงดีกับหนี้ขั้นต่ำเดือนละหมื่นกว่าบาท ตอนนี้จ่ายไม่ไหวแล้ว

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2488 โดย forest
(o_O) หลังจากที่พยายามเป็นลูกหนี้ที่ดี ผ่อนจ่ายขั้นต่ำทุกๆเจ้าจนตอนนี้สภาวะทางการเงินไม่คล่องแล้ว จ่ายไม่ไหว

UOB Credit 900
UOB Cash 900
SCB Credit 725
SCB Cash 715
City Advance 1845
City Bank 2000
KTC 1300
Umay+ 800
Power Buy 2200

Total 11,385.00

ตอนนี้ไม่ไหวจริงๆ say ที่ยังจ่ายอยู่มีแค่ City Bank กับ KTC ที่เหลือหยุดจ่ายมา 3 เดือนแล้ว
รบกวนถามผู้มีประสบการณ์ให้คำแนะนำหน่อยค่ะว่าเราจะทำยังไงกับมันดี (ตัวที่ทำประนอมหนี้ไปแล้วคือ UOB กับ SCB)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2489 โดย Champcyber99
คุณอังบอกเราเสมอว่า
1.เมื่อไม่ไหวก็หยุดจ่าย หยุดเพื่อตั้งหลัก
2. หากมีบ้านหรือรถห้ามหยุดจ่าย (รถแนะนำหากว่าไม่มีความจำเป็นต้องใช้มากนัก ขายดาวน์ไปเอาเงินเก็บไว้ หมดหนี้เมื่อไรซื้อใหม่เอาคันใหญ่กว่าเดิม
เป็นข้อแนะนำจะทำตามหรือไม่ตามใจคุณ หันไปใช้บริการสาธารณะด้านอื่นบ้าง สบายกระเป๋าด้วย
3. ณ ตอนนี้ เอาตัวเอง+ครอบครัวให้อิ่มก่อนหนี้ (ข้อนี้สำคัญที่สุดในชีวิต)
4. ประหยัดแบบไม่อด
5. ทำบัญชีรายรับ-จ่าย
6.อะไรที่ยังไม่ต้องใช้มากนัก ชะลอการซื้อออกไป ซ่อมได้ซ่อม
7. หลังหยุดไม่ต้องไปเดินบัญชี จ่ายหยอด ปรับโครงสร้างหนี้หรือประนอมหนี้อะไรทั้งสิ้น เพราะมันเป็นยาพิษสอดไส้มาในช็อกโกแลต
จ่ายไม่ไหว หนี้เพิ่ม 2 เด้ง ฟ้องเร็วขึ้น อายุความเริ่มนับใหม่ ยอดฟ้องยอดใหม่
8. ติดเครดิตบูโรไม่น่ากังวล ติดแบล็คเลเบิ้ลน่ากลัวกว่า
9. การหยุดจ่ายสิ่งที่โดนกันทุกคน ก็คือ การโดนทวงหนี้ (วิธีการรับมือ ต้องอ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน และอ่าน
กระทู้ของพี่ๆ เพื่อนๆ) รับมือไปตามสถานการณ์
10. เก็บเงินเอาไว้มากน้อยเดี๋ยวเป็นก้อนใหญ่ได้ เดือดร้อนนำมาใช้ได้ ไม่ต้องไปหยิบยืมใคร
11. อยู่ให้ได้ด้วยเงินเดือนตัวเอง
12. ห้ามสร้างหนี้เพิ่มขึ้นมาอีก
13. เมื่อจ่ายไม่ไหวก็ไม่ต้องจ่าย และไม่ต้องไปขวนขวายหยิบยืมจากใครให้เป็นหนี้ไม่รู้จบ หยุดซะนะ

หนี้กว่าเราจะสร้างได้ (บาน) ขนาดนี้ เราใช้เวลาสร้างขึ้นมาใช่ไหม ฉะนั้น เวลาคืนหนี้ก็ต้องมีเวลาใช้คืนเหมือนกัน (เก็บเงิน)..
หนี้มันอยู่กับเราไม่นานหรอก เดี๋ยวมันก็ไปจากชีวิตเรา...อ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่านด่วน ในนั้นมีคำตอบให้
ทั้งหมด เพียงลงมืออ่านแล้วนำไปใช้แก้จุดหนี้ที่มี ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ
ขอบคุณคุณอังที่นะนำความรู้ให้เรามีกำลังใจสู้

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2490 โดย Champcyber99
ตอนนี้ไม่ไหวจริงๆ ที่ยังจ่ายอยู่มีแค่ City Bank กับ KTC ที่เหลือหยุดจ่ายมา 3 เดือนแล้ว
รบกวนถามผู้มีประสบการณ์ให้คำแนะนำหน่อยค่ะว่าเราจะทำยังไงกับมันดี (ตัวที่ทำประนอมหนี้ไปแล้วคือ UOB กับ SCB)
ขอดีข้อเสียของการประนอมหนี้ ขอดีของการประนอมหนี้ลดแรงกดดันการถูกตามเจ้าหนี้หยุดการไล่ล่ามีเวลาตั้งหลักยืดระยะเวลาชำระหนี้ออกไปเงื่อนไขสัญญาใหม่ผ่อนชำระงวดน้อยลงแต่เราก็ผ่อนชำระยาวขึ้นเป็นเงาตามตัว(เป็นได้ทั่งข้อดีและข้อเสียแล้วแต่มุมมองครับ)ข้อเสียสัญญาใหม่นำยอดหนี้ทั้งหมด(เงินต้น+ดอกเบี้ยปรับค้างชำระค่าติดตามค่าทวงถามมารวมเป็นยอดหนี้ในสัญญาใหม่ลูกหนี้เสียเปรียบมากๆๆครับสำคัญมากๆๆเลยถ้าเราทำสัญญาประนอมหนี้ไปแล้วต้องมันใจว่าจะผ่อนรอดถ้าเราผ่อนไม่ไหวจนถูกฟ้องศาลรอบนี้รอดอยากครับจะไม่ได้รับความเห็นใจจาดศาลในการลดหย่อนจำนวนเงินหนี้เจ้าหนี้จะฟ้องบังคับหนี้เราได้ทันทีและทางศาลก็จะพิจารณาไปตามยอดฟ้อง เพราะศาลศาลเห็นว่าเจ้าหนี้ให้โอกาสเราชำระหนี้ใหม่แล้วเพราะฉะนั้นการทำสัญญาปรับโครงสร้างหนี้ หรือสัญญาหนี้ฉบับใหม่จึงเหมาะกับลูกหนี้ที่มั่นใจว่าจะผ่อนไหวจนหมดเท่านั้นครับ คำว่า วลีเด็ด ไม่มีไม่หนีไม่จ่าย ที่เราจะใช้อะไรเป็นเกณฑ์คร่าวๆดีกว่าจะประนอมหนี้หรือยืนยันรอถูกฟ้องรอหมายศาลถ้าเรามีหนี้บัตรหลายใบยอดเงินสูงๆๆเราไม่ควรทำการประนอมหนี้ครับ(ห้ามทำเด็ดขาด)เพราะจะทำให้เรามีปัญหามากกว่าเดิมเรามีโอกาสผิดสัญญาจ่ายไม่ไหวสูงการการh/c เราเสนอไปให้เจ้าหนี้แต่หนี้เราต้องเน่าพอสมควรแล้วหรือบางทีเจ้าหนี้เสนอมาประเด็นสำคัญก็คือเราต้องมีเงินอยู่ในมือแล้วเท่านั้นเป็นการนำเสนอของเจ้าหนี้ส่วนลกมากน้อยก็ว่ากันไปเป็นเปอร์เซ็นต์ครับ 30-50-60-70 %จะลดได้มากก็เพราะหนี้เราหมักมานานมากแล้วดอกเบี้ยค่าปรับมันเยอะจนท่วมต้นเป็นเท่าตัวแล้วลดเยอะเจ้าหนี้ก็ยังมีกำไรจะลดมากน้อยขึ้นอยู่กับการเจรจาต่อรองของเรารวมถึงการหยุดจ่ายมานานแค่ไหนแล้วถ้าเราหยุดจ่าย1-2เดือนขอh/cเยอะๆๆคงไม่ได้แต่มันไม่สำคัญมันอยู่ที่เราพอใจส่วนลดเค้าหรือยังสำคัญอีกอย่างหนึ่งคือเราจ่ายไหวไหมเท่านั้นเองการปิดบัญชีเจ้าหนี้ไปหนึ่งรายเท่ากับยกภูเขาออกจาดอกไปอีก 1 ลูก(สำหลับผมที่สะสมภูเขาไว้เยอะสิ่งที่ได้คือสบายใจครับโล่งไปอีก1ลูก)ทำไม่เจ้าหนี้จึงยอมให้เราทำh/cเจ้าหนี้ใจดีหรือเปล่าครับมีเหตุผลปิดเคสให้เร็วถึงได้น้อยกว่าผ่อนชำระดีกว่าเก็บเบี้ยหัวแตกทวงมานานจนขี้เกียจทวงแล้วลกให้ก็ยังคุ้ม ก็ยอมลดให้ถ้าสถาบันการเงินจะตัดบัญชีของเราเป็นหนี้สูญก็ต้องกันสำรองกับแบงก์ชาติโดยต้องนำเงินไปวางกับแบงก์ชาติ 200% ของยอดหนี้เช่นเรามีหนี้50000บาทถ้าจะตัดเป็นหนี้สูญแล้วสถาบันเงินต้องวางเงินที่แบงก์ชาติ100000บาทมันเป็นการทำให้สภาพคล่องของธนาคารลดน้อยลงสู้เอาเงินนี้ไปปล่อยกู้ต่อจะดีกว่าได้ทั้งเงินคือไม่ต้องไปวางเงินที่แบงก์ชาติได้สองเด้งเลยทีเดียวเจ้าหนี้รีบลดหนี้ให้มากๆๆเนื่องจากคดีหมดอายุความในการฟ้องร้องไปแล้วขึ้นโรงขึ้นศาลมีสิทธ์แพ้เพราะดอกเบี้ยพี่ท่านที่เก็บกับลูกหนี้มันหมกเม็ดเก็บเกินความเป็นจริงเพราะเรื่องนี้เจ้าหนี้แพ้มาเยอะแล้วสืบทราบมาว่าลูกหนี้อย่างเรามีหนี้เยอะและโดนอายัดจนหมดตัวแล้วฟ้องไปโอกาสไม่ได้ก็มีสูงจึงลดให้เยอะๆๆถ้าลูกหนี้ลาจากโลกไปก่อนเพราะหากไปจริงแล้วหนี้ของเราจะเป็นหนี้สูญทันทีและจะไปฟ้องร้องกับใครก็ไม่ได้เนื่องจากเป็นหนี้สินส่วนตัวไม่เกี่ยวกับคนอื่นๆๆต้องสำรองหนี้สูญจริงๆๆแล้วหนี้เราเนามากจนถูกขายไปให้สำนักงานรับซื้อหนี้ในราคาที่ถูกแสนถูกเนื่องจากธนาคารไม่อย่าสำรองหนี้สูญเช่นหนี้100000บาทขาย1-2 หมื่นบาทเท่านั้นเพื่อให้คนซื้อหนี้ไปตามบี้ทวงต่อเอาเองแล้วแต่จะได้ดังนั้นถ้าคนทวงหนี้เสนอราคาให้เราหากไม่เกินทุนที่เค้าได้มายังไงก็มีกำไร
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Skynine

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2492 โดย forest
"ถ้าเรามีหนี้บัตรหลายใบยอดเงินสูงๆๆเราไม่ควรทำการประนอมหนี้ครับ(ห้ามทำเด็ดขาด)"

รู้เท่าไม่ถึงการณ์จริงๆค่ะ เพราะทำไปแล้ว อย่างนี้แปลว่า ถ้าไม่อยากมีปัญหา UOB กับ SCB ที่ทำประนอมหนี้ไปแล้วควรจ่ายต่อไปให้หมดใช่มั้ยคะ

แล้วอย่างนี้ตัวที่เหลือที่ไม่ได้ทำประนอมหนี้หยุดจ่ายได้มั้ยคะ หรือจะทำยังไงต่อ

ปล. ปัญหาหลังจากทำประนอมหนี้เคยอ่านมาบ้างแล้ว (หลังจากที่จ่ายไม่ไหว) แต่ที่พลาดคือน่าจะ่ได้อ่านก่อนทำสัญญา :crying:

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2494 โดย Champcyber99

ppmppl เขียน: "ถ้าเรามีหนี้บัตรหลายใบยอดเงินสูงๆๆเราไม่ควรทำการประนอมหนี้ครับ(ห้ามทำเด็ดขาด)"

รู้เท่าไม่ถึงการณ์จริงๆค่ะ เพราะทำไปแล้ว อย่างนี้แปลว่า ถ้าไม่อยากมีปัญหา UOB กับ SCB ที่ทำประนอมหนี้ไปแล้วควรจ่ายต่อไปให้หมดใช่มั้ยคะ ใช้ครับมีเงินที่จะทำh/c ก็ทำเพราะยูโอให้ส่วนลดดีครับscbได้ส่วนลดน้อยมาก
แล้วอย่างนี้ตัวที่เหลือที่ไม่ได้ทำประนอมหนี้หยุดจ่ายได้มั้ยคะ หรือจะทำยังไงต่อ หยุดทุกตัวแล้วหาอ่านเพิ่มต่ออีกนิดก็จะเข้าใจมากขึ้น
ปล. ปัญหาหลังจากทำประนอมหนี้เคยอ่านมาบ้างแล้ว (หลังจากที่จ่ายไม่ไหว) แต่ที่พลาดคือน่าจะ่ได้อ่านก่อนทำสัญญา :crying:

โชคดีครับ
ไฟล์แนบ:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: forest

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2495 โดย Skynine
ถ้าไม่ไหว ก็หยุดจ่ายได้ เก็บเงินเอาไว้รอแฮร์คัต (แฮร์คัตทำได้ตลอดชีพ) อ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินอีกรอบนะ
29/1/55 มีการอบรม ณ มพบ. เวลา 13.00-17.00 น. ไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ้น ไปจองที่นั่งซะ รับจำนวนจำกัด
(กระทู้ปักหมุดสีแดง ควรอ่านวิธีการแก้ไขไปก่อน และสิ่งไหนไม่เข้าใจ จดคำถามไว้ถาม)
ปล.ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆๆ พี่อัง สวยประหาร
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: forest

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2497 โดย forest
งั้นตอนนี้ต้องแบ่งเป็น 2 ส่วน
1. ส่วนที่ทำประนอมหนี้แล้วก็ให้จ่ายต่อไปก่อน (ประมาณ 3000 กว่าบาท) say
2. ส่วนที่ไม่ได้ทำประนอมหนี้ให้หยุดจ่าย แล้วเก็บเงินไว้เพื่อทำ H/C (เก็บแค่ 5000 เอง) sweat

งั้นถามเพิ่มเติมหน่อยสิคะว่า ในส่วนที่ 2 ที่หยุดจ่ายเนี่ยกลัวว่าจะนัด H/C พร้อมๆกัน คงไม่ไหวแน่เลย
ใครมีประสบการณ์แบบนี้รบกวนขอแชร์หน่อยสิคะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2830 โดย forest

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2838 โดย Mommyangel

ppmppl เขียน:
งั้นถามเพิ่มเติมหน่อยสิคะว่า ในส่วนที่ 2 ที่หยุดจ่ายเนี่ยกลัวว่าจะนัด H/C พร้อมๆกัน คงไม่ไหวแน่เลย
ใครมีประสบการณ์แบบนี้รบกวนขอแชร์หน่อยสิคะ

ใครมันจะมานัดได้พร้อมกันละน้องจ๋า....เจ้าหนี้แต่ละเจ้าเขาไม่รู้ข้อมูลของกันและกันหรอกจ้ะ..

และถึงแม้ว่ามันจะมาพร้อมๆ กัน..แต่ถ้าเราไม่มีเงินจ่าย..ก็บอกปัดไปก่อน..

ถ้ามีเงิน...แล้วเราก็พิจารณาเอาเองว่าจะจ่ายตัวไหนก่อน..แค่นี้เอง

สู้ๆ นะ...พี่ลี

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2848 โดย meawpung
หยุดมันให้หมดนั้นแหละ

เขากินดอกเบี้ยเราไปตั้งเท่าไหร่แล้ว เก็บเงินไว้ดำรงชีวิตก่อนครับ

หลังจากนั้น ก็เตรียมหู ไว้รับการทวง เดือนที่หนึ่ง มันนึกว่าเราลืม เดือนที่สอง ที่สาม ที่สี่ เจ้าหนี้จัดหนัก

ทนได้ไหม ต้องทนให้ได้ ไม่ไหวก็ด่ามันกลับไป หรือ วางสายไปเลย ไม่ต้องฟัง

อ่านกระทู้ให้เยอะๆ เรื่องของเราเอง เราต้องจัดการเองครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2912 โดย mookmaew
ไม่ไหวก็ต้องหยุด....ตั้งหลักก่อน
ของเราหยุดทั้งที่ประนอมหนี้ไปแล้วหลายตัว

เราเก็บเงินรอ H/C CITIrewrite เป็นที่แรกภายใน 4 เดือนหลีกเลี่ยงการฟ้อง
ได้ลดเฉลี่ย 45%

UOB ก็ประนอมไปแล้วหยุดปีกว่า H/C ได้ 50%

ประนอมหนี้ไปแล้วอย่าวางใจรีบเก็บเงินคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.564 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena