การเขียนคำให้การเพื่อสู้คดีทำอย่างไร

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28919 โดย Piroon
ผมเพิ่งได้หมายศาลของ UOB มาให้ไปศาลแขวงพระนครเหนือ วันที่ 2 กุมภาพันธ์ (เสาร์) จะเขียนคำให้การเพื่อสู้คดีด้วยตัวเองอย่างไร หรือต้องให้พี่ๆช่วยแนะนำจะดีกว่าครับ และควรเขียนคำให้การเพื่อสู้คดีหรือไม่ครับ. ผมหาปักหมุดไม่เจอครับ และถ้าจะโทรไปปรึกษาคณะกรรมการจะเป็นการรบกวนหรือไม่ครับ ถ้าโทรตามที่แจ้งไว้(รู้สึกว่าเคยเห็น)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #28933 โดย Champcyber99
แล้วคิดว่าจะสู้คดีตรงจุดไหน
ในหมายศาลที่คุณถูกฟ้องมีข้อไหนหรือครับ
ที่คุณคิดว่าต้องสู้คดี
เจ้าหนี้คิดดอกในหมายศาลเกินร้องละ 15 หรือเปล่า
หรือคุณมีอย่างอื่นๆที่ยังไม่ได้จัดการตัวเอง
ผมว่าคุณไม่รู้เรื่องการเขียนสู้คดีดีแน่ๆ การเขียนมันต้องใช้ภาษากฎหมาย

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: june

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #28983 โดย jackTs

Piroon เขียน: ผมเพิ่งได้หมายศาลของ UOB มาให้ไปศาลแขวงพระนครเหนือ วันที่ 2 กุมภาพันธ์ (เสาร์) จะเขียนคำให้การเพื่อสู้คดีด้วยตัวเองอย่างไร และควรเขียนคำให้การเพื่อสู้คดีหรือไม่ครับ

ผมขอย้ำอีกครั้งว่า

ไม่สามารถไปสู้คดีบนชั้นศาล โดยใช้แค่ปากเปล่า

หากจำเลยไม่ยื่นคำให้การ จะถูกศาลพิพากษาทันที

1. ไปศาลเพื่อไปต่อสู้คดี เพื่อให้รู้ผล แพ้-ชนะ คดี กันไปข้างหนึ่ง ระหว่างเจ้าหนี้กับลูกหนี้ ซึ่งแนวทางนี้ จะต้องเขียน คำให้การในการต่อสู้คดี โดยใช้แบบฟอร์มของศาลที่มี“ตราครุฑ” ๑๑(ก.) สำหรับคดีแพ่ง หรือแบบฟอร์ม ผบ.๓ สำหรับคดีผู้บริโภค โดยเขียนคำให้การต่อสู้เป็นภาษากฏหมาย ซึ่งถ้าเขียนเองไม่เป็น ก็ต้องจ้างทนายช่วยเขียนให้

ขอย้ำว่า...การต่อสู้คดีบนชั้นศาล จะต้องยื่นคำให้การด้วยทุกครั้ง ไม่สามารถสู้คดีด้วยปากเปล่าได้

หากจำเลยไม่เขียนคำให้การไปยื่นต่อศาล...ศาลจะถือว่าจำเลยมีเจตนา“ไม่ต้องการสู้คดี” ต่อให้จำเลยมีหลักฐานอันแน่นหนาว่า โจทก์โกง , โจทก์ผิดกฏหมาย , โจทก์ฉ้อฉล , คดีขาดอายุความไปแล้ว...ฯลฯ ศาลท่านก็จะไม่พิจารณาตามหลักฐานดังกล่าวเลย เพราะถือว่า จำเลยไม่ยอมปฎิบัติให้ถูกต้องตามขั้นตอนของศาล

อ้างอิงข้อมูลจาก
ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=9240&Itemid=52

Piroon เขียน: หรือต้องให้พี่ๆช่วยแนะนำจะดีกว่าครับ . ผมหาปักหมุดไม่เจอครับ และถ้าจะโทรไปปรึกษาคณะกรรมการจะเป็นการรบกวนหรือไม่ครับ ถ้าโทรตามที่แจ้งไว้(รู้สึกว่าเคยเห็น)

นี่คุณคิดว่า การเขียน"ร่างคำให้การในการต่อสู้คดี" มันเขียนกันได้ง่ายๆหรือไงครับ?

คุณไม่ต้องไปมองหาในปักหมุดที่ไหนหรอกครับ

เพราะว่า...มันไม่มีสอน...แล้วก็ไม่เคยสอนด้วย

คุณคิดว่าถ้าได้ดูแค่ "ตัวอย่าง" แล้ว...ก็จะสามารถ "ลอกไปใช้งาน" ได้เลย...อย่างนั้นหรือครับ?

- แล้วคุณรู้แล้วเหรอว่าเราต้องเขียนแย้งในประเด็นไหนบ้าง?
- โดยอ้างกฏหมายฉบับไหน?
- มาตราใด? วงเล็บที่เท่าไหร่?
- ประกาศ/คำสั่ง ของธนาคารแห่งประเทศไทย ฉบับปี พ.ศ.อะไร? ข้อที่เท่าไหร่? และ วงเล็บใด?

คุณรู้ไหมว่า?...การเขียน"คำให้การต่อสู้คดี"นั้น จะต้องเขียน"คำให้การ"แย้งในประเด็นที่ทนายโจทก์มันเขียนฟ้องมา แบบ ประโยค-ต่อประโยค , ถ้อยคำ-ต่อถ้อยคำ , ตัวอักษร-ต่อตัวอักษร

คุณรู้ไหม?...ขนาดว่า เป็นเจ้าหนี้รายเดียวกัน , หนี้ประเภทเดียวกัน , มูลหนี้พอๆกัน
แต่ถ้าจ้างทนายโจทก์ต่างกัน(เป็นคนละคนกัน) ให้มาเป็นผู้เขียนหมายฟ้อง...สำนวนในการเขียน"คำฟ้อง"ของทนายแต่ละคน มันยังเขียนแตกต่างกันเลย

แล้วนับประสาอะไรกับ ถ้าเจ้าหนี้ต่างกัน , หนี้ต่างประเภทกัน , มูลหนี้ต่างกัน , ทนายโจทก์ผู้เขียน"คำฟ้อง"ก็เป็นคนละคนกัน...แล้วสำนวนใน"คำฟ้อง" มันจะเขียนเหมือนกันได้อย่างไร?

ผมจะเปรียบเทียบเป็นกรณี "สมมุติ" ให้เห็นภาพก็แล้วกันนะ

สมุมติว่า...คุณกำลังทำข้อสอบอยู่ภายในห้องสอบแห่งหนึ่ง โดยข้อสอบของคุณเป็นวิชา"สังคมและวัฒนธรรม"...แต่...อาจารย์ผู้คุมสอบ จัดให้คุณไปนั่งสอบติดกันกับผู้ที่กำลังสอบวิชา"คณิตศาตร์" ซึ่งเขาเองก็กำลังทำข้อสอบของเขาอยู่ข้างๆคุณ
- คุณมองลงไปในข้อสอบของตัวเอง แล้วเห็นคำถามในข้อสอบของคุณ เขาตั้งคำถาม โดยถามคุณว่า "ไปไหนมา? "
- คุณไม่รู้ว่าควรจะเขียนคำตอบว่าอย่างไรดี?...คุณจึงเหลือบไปแอบมองข้อสอบของเพื่อนที่นั่งอยู่ข้างๆคุณ...แล้วคุณก็เขียนลอกคำตอบของเขา ลงไปในข้อสอบของตัวคุณเองว่า "สามวาสองศอก "

เจริญไหมล่ะครับงานนี้?

คุณอย่าคิดว่า...การเขียน "คำให้การ" ส่งให้กับศาล มันจะง่ายเหมือนกับ การเขียน "จดหมายรัก" ส่งให้กับแฟนนะครับ
ไม่ใช่ว่าแค่เข้ามานั่งอ่านกระทู้เพียงไม่กี่วัน ก็สามารถเขียน"คำให้การ"ด้วยตัวเองเป็นแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=3027

คุณอย่าคิดว่า...การไปขึ้นศาลด้วยตนเอง มันจะง่ายเหมือนกับการไปเดินช๊อปปิ้งที่ห้างสรรพสินค้า
ทุกอย่างมันมีขั้นตอน และมีระบบของมันเอง ที่จะต้องเรียนรู้ให้มาก มิฉะนั้นก็อาจโดนทนายโจทก์หลอกเอาได้ เหมือนตัวอย่างในกระทู้เหล่านี้

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=8372&Itemid=52

และถ้าคุณถูกฟ้องให้เป็นคดี "ป.วิผู้บริโภค" (หมายศาลตราครุฑ แบบ ผบ.๒ "หมายเรียกจำเลย"...และ หมายศาลตราครุฑ แบบ ผบ.๑ "หมายฟ้องคดีผู้บริโภค" )...คุณจะต้องเขียน"คำให้การในการต่อสู้คดี" ด้วยการใช้แบบฟอร์มศาล ที่มีตราครุฑ แบบ ผบ. ๓ "คำให้การจำเลย"...ไม่ใช่แบบฟอร์ม ๑๑(ก.) เพราะคุณไม่ได้ถูกฟ้องเป็นคดีแพ่งมโนสาเร่...ขอให้เข้าใจไว้ด้วย

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2930&Itemid=52

ถ้าวิเคราะห์ทั้งหมดแล้ว คุณคิดว่าตัวคุณเอง "แน่ และ เจ๋ง" พอตัว
เกี่ยวกับประมวลกฏหมายแพ่งและพาณิชย์ (ป.พ.พ.) และพระราชบัญญัติต่างๆ (พ.ร.บ.)
รวมทั้งประกาศของธนาคารแห่งประเทศไทย (ธปท) ที่มีอยู่ทุกฉบับ...ก็เชิญลุยด้วยตัวเองได้เลยครับ

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ploylyly

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29315 โดย Piroon
ผมเพิ่งผ่อนเงินกู้ไม่นานประมาณ 6 งวด แล้วหยุดจ่ายมา 5 เดือน แนวทางควรจะทำอย่างไรครับ จะH/C. ได้หรือไม่ครับ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29316 โดย พ่อยอด
แน่ะ เพิ่งจ่ายแค่เดือนเดียว หยุดซะแล้ว ผมไม่แน่ใจว่าคุณมีความจำเป็นอะไร หรือมีเจตนาอะไรนะครับ แต่คุณต้องเข้าใจหลักการณ์ ของชมรมก่อน ทางชมรมมีแนวทางที่ชัดเจนว่าต้องชดใช้หนี้ที่เราสร้างไว้ด้วยเงื่อนไขที่เหมาะสม ดอกเบี้ยที่ยุติธรรม ไม่ได้สนับสนุนให้ชักดาบ

ถ้าคุณเอาเงินเขามา ก็ต้องใช้คืนเขาครับ ลองมองในมุมที่คุณเป็นเจ้าหนี้ด้วยนะครับ คุณลองศึกษาข้อมูลดูนะครับ

:No: :No:

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29317 โดย bufy

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29325 โดย Pych

ผมรวมกระทู้ให้นะครับ

มีเรื่องอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ

เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง ไม่ว่าจะประเด็นใหม่หรือเก่า มีคนละกระทู้ก็พอนะครับ

คนมาอ่านมาตอบจะได้ปะติดปะต่อเรื่องราวได้

โดยกดที่คำว่า "กระทู้ของฉัน" ตามรูปข้างล่างครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29328 โดย Piroon
ไม่อยากจะไม่จ่ายนะครับแต่เมื่อรวมกับหนี้ตัวอื่นๆไม่สามารถจ่ายได้ครับก็เลยหยุดก่อน ครับ :sweat:

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29362 โดย Pych
เมื่อไม่ไหว ก็ต้องหยุดจ่ายครับ อ่านกระทู้ใหม่ให้เข้าใจนะครับ

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=52

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105449 โดย ริว_จิตสำส่อน
พี่นกกระจอกเทศ แล้วต้องให้ใครเขียนให้ครับพี่

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105451 โดย Badman

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105453 โดย ริว_จิตสำส่อน

Badman เขียน: ทนายความครับ

จ้างทนายเขียนแพงไหมครับ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105456 โดย Badman
ติดต่อคุณอาไพโรจน์ดูนะครับ เรื่องค่าใช้จ่ายต้องสอบถามท่านเอง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_content&view=article&id=70:hotline-new&catid=4:2008-12-16-19-39-10&Itemid=21

กรณีศึกษาการใช้ทนายความที่ขาดประสบการณ์เรื่องการสู้คดีและ
ลูกหนี้ขาดความรู้เรื่องอายุความของบัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคล
pantip.com/topic/38008560

กระทู้ตอนที่ยังไม่ลบอยากให้ศึกษากรณีนี้
www.facebook.com/280988179126765/photos/pcb.323984898160426/323984734827109/?type=3&theater
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.578 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena