อยากฆ่าตัวตายเรื่องหนี้

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32145 โดย katoon
สวัสดีค่ะ. .. ดิฉันเพ่ิงเปนสมาชิกใหม่ และอยากเข้ามาเล่าระบาย ขอกำลังใจ

เงินเดือนอยู่ที่ 17655 ค่าครองชีพ 500 โอที ประมาน 1500

หนี้บัตร kbank บัตรเครดิต 30000 บัตรกดเงินสด14000
Scb บัตรเครดิต 30000 บัตรกดเงินสด 17000 สินเชื่อส่วนบุคคล 42000
ธนชาต บัตรเครดิต 30000 บัตรกดเงินสด 30000 สินเชื่อบุคคล 30000(ผ่อนจ่ายแต่ปี54 ยอดตอนนี้เหลือประมานการ23000)
กรุงศรี บัตรเครดิตเอไอเอ 30000
สแตนดาร์ด สินเชื้อบุคคล 44000
Cimb สินเชื่อส่วนบุคคล เหลือ 49000
เพาเวอร์บาย 51000
ทหารไทย 87000

เครียดมากเลนเพิ่งหยุดจ่าย เพราะหมุนแทบทุกบัตร เพื่อรักษาเครดิต จนเต็มหมด จ่ายเท่าไรก้อไม่ลดเลย
ไม่กล้าเล่าให้ใครฟัง กลัวมาก กลัวแม่ทรุด กลัวพี่สาวว่า กลัวแฟนบอกเลิก อับอายคนว่าเป็นหนี้เยอะ ท้อแท้เหลือเกิน
จะอยู่ต่อไปอย่างไร

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32149 โดย Skynine
เราแค่เป็นหนี้ ไม่ต้องไปพลีชีพเพื่อหนี้...หนี้มันแก้ไขได้
เมื่อไม่ไหว ก็หยุดจ่ายให้หมด ไม่ต้องกังวลเรื่องเครดิตเสียอะไร กลัวครอบครัวและตัวเราอดดีกว่า
แต่เมื่อหยุดก็ต้องเก็บเงินไว้ด้วย เก็บทำไม ก็เก็บไว้แฮร์คัตกับเจ้าหนี้..และสิ่งที่ต้องเจอก็คือการโดนทวงหนี้ซึ่งเป็นเรื่องปกติมากๆ อะไรประหยัดได้ประหยัด แต่ไม่อด ไม่สร้างหนี้เพิ่ม อยู่ให้ด้วยเงินเดือนตัวเอง
เท่านี้ทำได้หรือเปล่า..
กว่าเราจะสร้างหนี้ได้(บาน)ขนาดนี้เราใช้เวลาสร้างมาใช่ไหม
ฉะนั้น ตอนคืนหนี้เราก็ต้องมีเวลา (เก็บเงิน) เหมือนกัน เจ้าหนี้รอได้ก็รอ รอไม่ได้ก็ต้องรอ

ค่อยๆ เล่าให้ครอบครัวฟัง บอกแม่ว่าเราจะใช้หนี้ด้วยเงินเดือนของเราเอง
ไม่รบกวนทางบ้าน ขอแม่ให้กำลังใจก็พอ ที่ต้องบอกเผื่อทวงหนี้
โทรไปเจอท่าน ท่านจะได้ไม่ตกใจ และช่วยเรารับมือทวงหนี้ได้
การเป็นหนี้ไม่ใช่เรื่องน่าอับอายขายหน้าอะไร
ไม่ต้องไปสนใจใครจะว่าเราเป็นหนี้อะไรเยอะแยะ มันเรื่องของเรา..
อีกอย่างคนที่ว่าเรา เขาก็ไม่ได้ให้เรากิน หรือเอาเงินมาใช้หนี้แทนเรา คุณไปแคร์ทำไม
เราพลาดกันได้ และมันก็แก้ไขได้ เพียงอดทน อดกลั้น อดออมสักระยะ หนี้มันหายไปจากชีวิตคุณแน่นอน
หัวใจคนเรามี 4 ห้อง หัวใจแก้หนี้ก็มี 4 ห้องเหมือนกัน ก็เข้าไปศึกษาทำความเข้าใจ
และเมื่อเข้าใจแล้วก็นำไปแก้หนี้ที่มีให้ตรงจุด...คุณว่ามันยากเกินไปไหมที่จะเข้าไปศึกษาหาความรู้

พี่อังเป็นหนี้ 800,000 เสมือนเป็นหัวหน้าครอบครัวด้วย มีพ่อแม่ที่ชราแล้ว และมีหลานที่ต้องเลี่้ยงดูดั่งลูก
และเลี้ยงตัวเอง และแถมยังป่วยด้วย บางโรคต้องกินยาตลอดชีวิต
และ 2 ปีมานี้ ผ่าตัดใหญ่ไปแล้ว 5 ครั้งยังไม่ท้อเลย ..

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

ปล. เมื่อถึงวันที่เงินคุณพร้อมแล้วคุณค่อยย้อนรอยขอดเกล็ดเจ้าหนี้ ไปทีละเกล็ดปีดไปทีละบัตร...

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: sakusungza, katoon

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32151 โดย katoon
ขอบคุุนค่ะพี่อัง ... ตูนยังไม่ทันบอกพี่สาวเลยทางไทยพาณิชมันโทไปหาพีสาวตูนแร้ว แต่ตูนงงมาก ตูนเพิ่งหยุดจ่ายเปนเดือนแรก และยังไม่ถึงเดือน ทางแบงค์โทรไปหาพี่สาวและพี่เขย อต่ไม่เหนติดต่อมาทางตูนเลย ตัวตูนเองสร้างปันหาให้ที่บ้านมาตลอด แต่ตูนไม่รู้จะคุยกับคัย ปึกสาคัย ตูนเข้ามานั่งอ่านกระทู้ในเวบนี้ตลอด จนวันนี้มาขอเปนสมาชิกใหม่ พี่สาวตูนเขาก้อให้กำลังใจแต่ตบท้ายด้วยคำพูดที่ตูนไม่อยากมีชีวิตยู่เลย เขากัวตูนไปกู้นอกระบบ แต่ตูนไม่ได้กู้ เขาถามตูนทุกวัน จนตูนไม่รู้ตะพูดยังไง ตูนท้อมากๆๆๆๆ

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32155 โดย Skynine

katoon เขียน: ขอบคุุนค่ะพี่อัง ... ตูนยังไม่ทันบอกพี่สาวเลยทางไทยพาณิชมันโทไปหาพีสาวตูนแร้ว แต่ตูนงงมาก ตูนเพิ่งหยุดจ่ายเปนเดือนแรก และยังไม่ถึงเดือน ทางแบงค์โทรไปหาพี่สาวและพี่เขย อต่ไม่เหนติดต่อมาทางตูนเลย ตัวตูนเองสร้างปันหาให้ที่บ้านมาตลอด แต่ตูนไม่รู้จะคุยกับคัย ปึกสาคัย ตูนเข้ามานั่งอ่านกระทู้ในเวบนี้ตลอด จนวันนี้มาขอเปนสมาชิกใหม่ พี่สาวตูนเขาก้อให้กำลังใจแต่ตบท้ายด้วยคำพูดที่ตูนไม่อยากมีชีวิตยู่เลย เขากัวตูนไปกู้นอกระบบ แต่ตูนไม่ได้กู้ เขาถามตูนทุกวัน จนตูนไม่รู้ตะพูดยังไง ตูนท้อมากๆๆๆๆ

ก็ค่อยๆ บอกพี่สาวว่าหนี้มันแก้ได้ด้วยเงินเดือนตัวเอง...
เมื่อตูนเก็บเงินและทำการแฮร์คัตกับเจ้าหนี้ได้สักราย..พี่ตูนจะเข้าใจได้เองว่า หนี้มันแก้ไขได้ด้วยเงินเดือนตัวเอง และตูนก็ควรทำให้เห็นด้วย เช่น ในเรื่องการกิน การอยู่ การใช้ใหม่ เราต้อง
ปรับพฤติกรรมใหม่ อะไรประหยัดได้ ประหยัด ซ่อมได้ซ่อม..
ตูนไม่ต้องไปน้อยใจอะไรพี่เขา..เราตั้งหน้าตังตาเก็บเงินไว้ นานวันก็เป็นก้อนใหญ่ได้ ตูนเชื่อหรือไม่
เดือดร้อนยังนำมาใช้ได้ด้วย ...

พี่อังจะยืนเคียงข้างตูนและอยู่ใกล้ๆ ตูนตลอด
อย่าไปซีเรียส..เดี๋ยวทุกอย่างก็จะดีเอง อดทนหน่อยนะ
..และพี่อังหวังว่าตูนคงนำสิ่งที่พี่อังแนะนำไปปรับใช้นะ..

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: katoon

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32158 โดย katoon
ค่ะ...พี่อัง ขอบคุนมากๆๆๆค่ะ

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32159 โดย katoon
พี่อังค่ะ ...ตูนต้องจ่ายคืนบริษัทอีก 12000 ซึ่งตูนโดนหักยู่แร้ว ตูนไม่ได้แจ้ง สักพัก กสิกรไทยโทรมา ให้ประนอมหนี้ ให้จ่าย บัตรล่ะ1000 ตูนจะทำไงดี เครียด ปวดหัว

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32160 โดย Champcyber99
หนี้ของคุณเรื่องเล็กมากๆเลยครับ พวกพี่น้องสมาชิกเราหนักกว่าคุณหลายร้อยเท่านัก
แล้วเช่นไรถึงคิดได้ถึงขนาดนั้นไม่เอาครับชีวิตเรามีค่ามากกว่านั้น
คุณคิดถูกแล้วที่มาสมัคเป็นสมาชิกชมรมเราที่นี้เรามีรอยยิ้ม มีพี่มีน้อง
แล้วเราก็ผ่านมันไปได้ทุกเรื่อง ไม่ว่าศึกในศึกนอก เราผ่านไปได้ครับ
หนี้เรื่องเล็ก ครับ
ถ้าไม่สบายใจไม่มีเพื่อนคุยก็ไปที่นี้ครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=720&Itemid=29 กิจกรรมให้คำปรึกษาทุกวันอาทิตย์ที่สวนลุม

ไฟล์แนบ:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: sakusungza, katoon

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32162 โดย katoon
สมาชิกใหม่ หนี้รวม 5 แสน เครียดมาก เงินเดือน เกือบ 20000 โดนออฟฟิคหัก 12000 เครียด
Kbank บัตรเครดิต 30000 บัตรกดเงินสด 14000
Scb บัตรเครดิต 30000 บัตรกด 17000 ส่วนบุคคล 42000
Tbank บัตรเครดิต 30000 บัตรกด 30000 ส่วนบุตคล 23000
Tmb บัตรกด 87000
Standart สินเชื่อส่วนบุคคล44000
Cimbสินเชือส่วนบุคคล 49000
เพาเวอร์บาย51000

กสิกรโทรให้ประนอมหนี้ จ่ายบัตรละ 1000 ควรทำไงดี

เครียดมาก

ไม่อนุญาตให้สมาชิกตั้งกระทู้ใหม่ 1คน 1กระทู้เท่านั้น มีอะไรจะถามหรือเล่าให้ไปต่อกระทู้เดิม

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32163 โดย katoon
ขอบคุนมากค่ะ ตูนไม่มีคัยอยากคุยด้วย เขาคงรังเกียจมั้งค่ะ

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32164 โดย Champcyber99

katoon เขียน: พี่อังค่ะ ...ตูนต้องจ่ายคืนบริษัทอีก 12000 ซึ่งตูนโดนหักยู่แร้ว ตูนไม่ได้แจ้ง สักพัก กสิกรไทยโทรมา ให้ประนอมหนี้ ให้จ่าย บัตรล่ะ1000 ตูนจะทำไงดี เครียด ปวดหัว

ขอบคุนมากค่ะ ตูนไม่มีคัยอยากคุยด้วย เขาคงรังเกียจมั้งค่ะ

ผมเชื่อว่าถ้าคุณไปมาแล้ว ความคิดคุณจะเปลี่ยนไป

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32165 โดย Ploylyly
ใจเย็นๆครับ ทุกอย่างมีทางออก เรื่องหนี้เรื่องนิดเดียว เพียงขอให้มีสติ

คุณได้มาถูกทางแล้ว ศึกษาแนวทางการแก้ไขหนี้ของชมรม ไม่นานก็หมดหนี้

เป็นกำลังใจให้ครับ

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: katoon

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32169 โดย katoon
ขอบคุนมากๆๆค่ะ ตูนตะเตครียดตายเพราะคำพูดของพี่นี้แหละค่ะ

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32170 โดย Rider V1

katoon เขียน: ขอบคุนมากๆๆค่ะ ตูนตะเตครียดตายเพราะคำพูดของพี่นี้แหละค่ะ

คุณ ตูน ใจเย็นๆ ค่อยๆคีย์นะครับ คุณโชคดีมากที่เข้ามาเจอบอร์ดแห่งนี้ ทางออฟฟิคหักค่าใช้จ่ายอะไรหรือครับ ตั้ง 12,000 60%ของเงินเดือนคุณเลยนะครับ ลองคุยกับฝ่ายบุคคล หรือ ฝ่ายบัญชี ให้ลดซัก 6,000 ได้ไหม แล้วทำบัญชีรายรับ/รายจ่าย อะไรลดค่าใช้จ่ายได้ลด มีทรัพย์สินใดๆที่ไม่จำเป็นขาย
หนี้เป็นเรื่องของเราไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน คนทำงานเกินครึ่งเป็นหนี้ทั้งนั้นแหละครับ ค่อยๆคิดค่อยแก้ ปัญหาเดี๋ยวมันก็หมดไปครับ ใครที่ควรจะบอกก็ต้องบอกครับ และความอึดอัดความเครียดจะน้อยลง เตรียมตัวรับสายพนักงานทวงหนี้ อ่านกระทู้ปักหมุดเยอะๆ เป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้สู้ต่อไปครับ

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32171 โดย Thanpao
ต้องร้องว่า ปวดตับ เหนื่อยใจ เศ้ราใจ ละเหี่ยใจ กับเจ้าของกระทู้

เขียนภาษาไทยยังไม่ยอมเขียนให้ถูกต้อง จะจบป.หรือม. หรือมหาลัย

ไหน เป็นคนไทยต้องอนุรักษ์ภาษาไทย เขียนให้ถูก พูดให้เป็น

ขอบคุนมากๆๆค่ะ ตูนตะเตครียดตายเพราะคำพูดของพี่นี้แหละค่ะ

มีท่านผู้รู้เข้ามาตอบ เข้ามาให้กำลังใจกี่ท่านแล้ว ยังใช้คำพูด

แบบนี้อีก ไม่เห็นความปรารถนาดียังมาพูดให้หมดกำลังใจ

สงสัย ที่บอกว่า อยากตาย ยังไม่เปลี่ยนใจ ใช่ไหม

กว่าคุณจะโตมาสร้างหนี้ได้ขนาดนี้ พ่อแม่พี่ๆๆ เขาเลี้ยงดูคุณมา

เท่าไร แต่พอมีปัญหาหนี้ ถึงกลับหนีหนี้ ด้วยการตาย คิดหรือ

ว่า หนี้จะหมดไปกับความตายของคุณ คุณกำลังทำบาป กำลัง

ทำให้คนข้างหลัง ครอบครัวเดือดร้อน เพราะความไม่ลุกขึ้นสู้ของ

คุณ พี่สาวถามด้วยความเป็นห่วง กลับมองเขาในแง่ร้าย ถ้างั้น

จงเครียดต่อไปเถอะ คิดแต่เรื่องเดิมๆ ความสำเร็จจะเกิดถ้า

คนนั้นสู้ อยากร้องอยากบ่นทำได้ แต่ต้องมีวันหยุด เพื่อก้าวต่อไป

คนเราทำพลาดได้ แต่ถ้ามั่วแต่คร่ำครวญเรียกร้องความสงสาร

เห็นใจอย่างเดียว ถ้าคุณไม่ลงมือทำ ใครจะช่วยได้ หนี้ต้องปลด

ด้วยมือคุณเอง ไม่ใช่คนอื่นเสกให้หนี้หายได้

เงินเดือนก็ไม่น้อย ถ้าขอลดหนี้กับบริษัทได้ก็ดี แต่ยิ่งลดหนี้ก็หมดช้า

ลง และจะเก็บไม่ได้ ทะยอยใช้หนี้กับบริษัทให้จบเร็วๆ ส่วนหนี้แบงค์

พักไว้ก่อน

ไม่เรียนรู้จะมีภูมิไปต่อสู้พวกทวงหนี้ได้ไง คิดว่าที่เขาโทรหา

คนอื่น ญาติคุณ อาจเพราะคุณไม่ยอมรับสายเขา หนีเขา

ที่นี่เราเป็นแค่คนชี้แนะ แต่ไม่ใช่คนปลดหนี้ให้ เราสอนคุณ

ให้รู้วิธีต่อสู้เมื่อคุณหยุดจ่ายหนี้ จะเจออะไรบ้าง เรามีขั้นตอน

ให้อ่าน ขยันอ่านก็ปลดหนี้ได้

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32172 โดย balm
ฆ่าตัวตาย มากหนัก

อย่าทำนะจ๊ะ

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32173 โดย balm
หนี้พี่6-7ล้านตกงานด้วยอายุ54ปี ยังไม่คิดฆ่าตัวตายเลย

คุณต้องยอมรับกับปัญหาแล้วอยู่กับมันให้ได้

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32174 โดย balm
เขียนในไอแพท เขียนได้สั้นๆแล้วเว๊บหาย ต้องขอโทษด้วยนะ

ก่อนอื่นน้องตูนนั่งสงบจิตสงบใจก่อนนะ

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32175 โดย balm
พรุ่งนี้ค่อยเขียนแล้วกัน เขียนไม่ถนัด

แต่ปล่อยวางให้ได้นะ. ค่อยๆคิดค่อยๆอ่านข้อมูล. วิธีแก้หนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32176 โดย balm
พรุ่งนี้ค่อยเขียนแล้วกัน เขียนไม่ถนัด

แต่ปล่อยวางให้ได้นะ. ค่อยๆคิดค่อยๆอ่านข้อมูล. วิธีแก้หนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน. อันแรกหมายถึง บาปหนักนะไม่ใช่มากหนัก

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32187 โดย katoon
ขอโทษค่ะ..ตูนหมายถึงพี่สาว ไมาใช่พี่ๆๆในนี้ค่ะขอบคุณพี่ๆๆมากค่ะ เรื่องภาษาไทยจบมหาลัยค่ะแต่พิมในมือถือเครื่งเล็กมาก เพราะมาเฝ้าพ่อที่รพ. เน็ตฟรี เข้าใจค่ะ ถ้าตายคนรอบข้างเดือดร้อน สภาวะจิตใจเตรียมรับมือการเป็นหนี้ การโทรมา แต่ที่รับไม่ได้คือคำพูดของพี่สาวค่ะ ตูนเข้ามาอ่านในนี้บ่อยค่ะ ตอนยังไม่เป็นสมาชิก แต่ตอนนี้เป็นสมาขิกแล้ว ตูนขอบคุณพี่ชมรมมากๆๆ ที่ให้คำแนะนำเรื่องหนี้ แต่พี่สาวตูนเข้ากลัวจัะมายึดบ้าน กลัวมาทำร้ายร่างกาย กลัวไปหมด ตูนพยายามพูดเขาก็ไม่ค่อยเชื่อ ตูนไม่รู้จะทำไง

อ่อ ตูนลืมสินเชื่อ ktc..บัตรกด 20000 สินเชื่อบุคคล 30000 บัตรเครดิต 30000

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.848 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena