ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ เพิ่งหยุดจ่ายได้ 2 เดือนแต่สู้ๆ (และขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยครับ)

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32780 โดย jamnong31
สวัสดีเพื่อนๆพี่สมาชิก และก็ท่านประธานและท่านกรรมการชมรมฯทุกท่านเลยนะครับ

ก่อนอื่นผมสมาชิกใหม่ขอฝากเนื้อฝากตัว และก็ขอรอบกวนที่จะปรึกษา และพึ่งพายาทางใจจากพี่ๆ

ที่นี้ด้วยนะครับ (ผมอาจจะอ่านเนื้อหาไม่ถ้วนทั่ว แล้วผมทำอะไรผิดพลาด ในบอร์ดแห่งนี้ ก็ขออภัย

และให้พี่ๆ ตักเตือนด้วยนะครับ)

ผมเป็นลูกจ้างหน่วยงานรัฐแห่งหนึ่ง รายได้อยู่ที่ 17000 บาทครับ เป็นหนี้บัตรเครดิต, สินเชื่อส่วน

บุคคล และผ่อนสินค้า รวมหนี้ทั้งหมด 11 รายการ รวมแล้วอยู่ประมาณ 290,000 บาท ปัดเป็นเลข

กลมๆครับ

แตกออกมาได้ดังนี้ครับ
1 KBANK / เครดิต / ยอดหยุด 24,440.-
2 KBANK / กดเงินสด / ยอดหยุด 15,240.-
3 TBANK / เครดิต / ยอดหยุด 30,000.-
4 TBANK / T-loan / ยอดหยุด 35,000.-
5 SCB / Speedy Cash / ยอดหยุด 26,380.-
6 KTC / เครดิต / ยอดหยุด 27,120.-
7 KTC / กดเงินสด / ยอดหยุด 19,200.-
8 EasyBuy / กดเงินสด / ยอดหยุด 12,200.-
9 AEON / ผ่อนสินค้า / ยอดหยุด 27,520.-
10 AEON / เครดิต / ยอดหยุด 4,912.-
11 FIRST CHOICE / ยอดหยุด 41,200.-
12 POWER BUY / ยอดหยุด 23,500.-

รวมขั้นต่ำที่ต้องชำระต่อเดือนประมาณ 24000.-

ตอนแรกผมเครียดมากๆ จนมาเจอที่แห่งนี้ และได้อ่านศึกษาข้อมูลอยู่สักระยะ ก็ตัดสินใจหยุด

(ตอนนี้หยุดจะเข้าเดือนที่ 3 แล้วครับ) และก็ศึกษาข้อมูลที่นี่อย่างต่อเนื่องมาจนถึงวันนี้ และก็จะสู้กับปัญหาที่ผมก่อขึ้นเองให้ดีที่สุดครับ

แต่ก็มีเรื่องที่อยากได้คำปรึกษาจากพี่ๆแห่งนี้อยู่ 2 ประเด็นครับ

ประเด็นที่ 1

ผมได้หยุดจ่าย ของ KBANK ซึ่งมีบัญชีเงินเดือนของผมผ่านที่นี่ครับ ซึ่งผมได้อ่านกระทู้ที่พี่ๆเคยบอกว่าอย่าหยุดจ่ายเจ้าหนี้ที่มีบัญชีเงินเดือนเราแล้วครับ และก็ไม่ได้มีเจตนาจะหยุดจ่าย กะไว้ว่าจะจ่าย KBANK ส่วนนึง เก็บส่วนนึงเพื่อ H/C หลังจากหักรายจ่ายของครอบครัวแล้ว แต่เกิดปัญหาซ้อนภายในครอบครัว จำเป็นต้องใช้เงินทั้งส่วนที่จะเก็บเพื่อ H/C และเพื่อจ่ายขึ้นต่ำทั้งหมด

สรุป ไม่มีปัญญาจ่าย แถมไม่มีปัญญาเก็บ T_T ตอนนี้ก็เข้าเดือนที่ 3 แล้ว (แต่เงียบมากทวงครั้งเดียวเอง)

ปัญหาผมมีดังนี้ครับ
บัญชีเงินเดือนของผม จะย้ายไปเป็นธนาคารอื่นจะทำได้ยาก เนื่องจากสำนักงาน มีระบบหลายๆ อย่างผูกกับบัญชี เช่น สวัสดิการค่ารักษาพยาบาล ก็จะจ่ายผ่าน KBANK เท่านั้น โดยตัดกับระบบบัญชีองค์กร ประกอบกับลองปรึกษาบุคคลบ้างแล้ว แต่ก็ได้คำตอบว่าเป็นเรื่องลำบาก ถ้าเป็นอย่างนี้แล้ว ผมจะปรับโครงสร้างหนี้ดีไม๊ครับ ถ้ามีการติดต่อมา หรือจะจ่ายหยอดไปเรื่อยๆ เพื่อกันการดูดเงินในบัญชีเงินเดือนจากทางธนาคารเพื่อกลบหนี้ เพราะถ้าเก็บเงินเพื่อ H/C ผมก็กลัวจะไม่ทัน หากโดนดูดเงินผมคงยิ่งแย่

ประเด็นที่ 2

ตอนนี้ผมไม่ได้อาศัยอยู่บ้านตามบัตรประชาชน(สมุทรปราการ) แต่อาศัยอยู่บ้านเช่า(สะพานใหม่) โดยเอาคุณพ่อกับคุณแม่มาอยู่ด้วย ซึ่งบ้านนั้นถูกทิ้งร้าง ที่ได้อ่านศึกษาจากที่นี่พอจะทราบว่า หมายนัดของศาลจะไปปิดที่ ภูมิลำเนาตามบัตรประชาชน ของเรา (ซึ่งผมไม่ได้อยู่แล้วและไม่มีใครอยู่เลย) เราจะทราบได้อย่างไรว่าได้รับหมายศาลแล้วครับ

ผมลองอ่านจนเจอกระทู้นึงซึ่งมีพี่ๆแนะนำว่าให้ลองหาเช็คจากเว็บศาลแขวง ตามภูมิลำเนา ซึ่งของผมคือ ศาลแขวงสมุทรปราการ แต่พอเข้าไปในเว็บข้อมูลไม่อัพเดท แล้วผมมีช่องทางอื่นหรือไม่ครับ

ขอบคุณมากครับ... Jamnong31

ปล. เรื่องเสียบ้านที่สมุทรปราการ (ดราม่ามากเลยครับ เรื่องของคุณพ่อ) มันทำให้ผมร้องให้ ทำให้ส่วนตัวคิดมาตลอดว่าจะไม่ยอมกู้หนี้บัตรไหนๆทั้งนั้น แต่สุดท้ายก็มีเหตุให้ผมเป็นหนี้จนมาถึงทุกวันนี้ (ดราม่ารอบสอง) !! แต่ตอนนี้เจอกับตัวเองจริงๆ มั่นใจว่าถ้าแก้ปัญหาตรงนี้ได้ จะไม่มีวันกลับมาหาแกอีกเลย เจ้าหนี้เอ๋ย .....แล้วจะมาแชร์ดราม่าสองเรื่องนี้ให้อ่านกันนะครับ....

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32789 โดย tomyumkung
ขอตอบข้อที่หนึงนะครับ

อ่านชัดๆอีกที แฮร์คัททำได้ตลอดชีพครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=52

ถ้าเอาแบบวิธีเซฟ ๆ ก็จ่ายขั้นต่ำของแบงค์ที่เงินเดือนเข้าไปก่อนครับ

ถ้าจ่ายแล้วยังไม่ไหว พี่ ๆหลายคนก็เล่นเกมส์กดครับ ใช้บริการแบงค์ออนไลน์โอนเงินออกมาก่อนแล้วไปหาช่องทางจ่าย สวัดิการต่างๆของพี่อีกทีนึง(ลองหาทางดูละกันครับผมคิดเอาเองว่าน่าจะมีทาง )

ส่วนประเด็นเกี่ยวกับหมายศาล

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6974&Itemid=52

สู้ ๆ คร้าบบบบบบบบบบบบบบบบ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32792 โดย jamnong31
ขอบคุณ คุณ tomyumkung มากเลยนะครับ

ทั้งกำลังใจและคำตอบ ^^

ผมพอจะเจอเรื่องเกมส์กดของพี่ๆในนี้อยู่เหมือนกันครับ แต่ก็กังวลว่าวันไหนเกิดปัญหาพลาดท่า เส้นทางที่ผมวางไว้จะประสบปัญหานะครับ อิอิ

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32794 โดย Honey
เป็นกำลังใจให้นะคะ ตอนนี้พี่หยุดจ่ายมาประมาณ 5 เดือนแล้ว ช่วง 2-4 เดือนก็มีโทรมาเยอะหน่อย ช่วงนี้ก็เริ่มห่าง ๆ มีโทรมาให้ปรับโครงสร้างหนี้บ้าง หนังสือจากสำนักงานกฏหมายบ้าง ยอมรับว่าบางครั้งก็ยังทำใจไม่ค่อยได้ กับการที่ต้องรับโทรศัพท์พนักงานทวงหนี้ แต่ก็ต้องตั้งสติ และพยายามรับทุกสาย สักวันเราจะผ่านมันไปได้ สู้ ๆ นะค่ะ :wo:

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32798 โดย jamnong31
ขอบคุณสำหรับกำลังใจจาก คุณ Honey นะครับ เราเป็นกำลังใจให้กันและกันนะครับ :)

แรกๆช่วงหักดิบ ผมก็ทำใจไม่ได้เหมือนกันเลยครับ เวลาวางสาย มันฟุ้งซ่านไปหมด ก็อาศัยที่นี่แหละครับเป็นยาทางใจ ตอนนี้ก็รู้สึกสบายใจไปอีกแบบนะครับ สบายใจกว่าตอนวิ่งหมุนเงินเยอะเลย :P

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32978 โดย pichit

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #33194 โดย jamnong31
ครับคุณ pichit สู้ๆครับ ตอนนี้ผมโดน ทวง เช้า กลางวัน เย็น เลยครับ แฮะๆ

แต่มีของธนชาติ ตัว T-LOAN ตัวนี้ผมเพิ่งได้มาตอนหลัง ส่งแป๊บเดียวก็หยุดส่ง
เค้าโทรมาบอกผมว่า คุณยังส่งไม่ถึงหกเดือนนะคะยังไม่ผ่านประเมิณถ้าคุณไม่จ่ายเราจะยกเลิกสัญญา (คือไรอะคับ งง เลิกสัญญาเราก็ไม่เป็นหนี้อะจิ !!) มีใครเคยเจอเป่าครับ ยกเลิกสัญญาที่เค้าบอกคืออะไรอ่าครับ

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #33206 โดย Rider V1

jamnong31 เขียน: ครับคุณ pichit สู้ๆครับ ตอนนี้ผมโดน ทวง เช้า กลางวัน เย็น เลยครับ แฮะๆ

แต่มีของธนชาติ ตัว T-LOAN ตัวนี้ผมเพิ่งได้มาตอนหลัง ส่งแป๊บเดียวก็หยุดส่ง
เค้าโทรมาบอกผมว่า คุณยังส่งไม่ถึงหกเดือนนะคะยังไม่ผ่านประเมิณถ้าคุณไม่จ่ายเราจะยกเลิกสัญญา (คือไรอะคับ งง เลิกสัญญาเราก็ไม่เป็นหนี้อะจิ !!) มีใครเคยเจอเป่าครับ ยกเลิกสัญญาที่เค้าบอกคืออะไรอ่าครับ

สวัสดีครับ คุณ jamnong31 สัญญาตามกฎหมายที่คุณ jamnong31 เซ็นไว้ตั้งแต่ยื่นกู้ ยังไม่ถูกยกเลิกหรอกครับ ตราบใดที่เรายังไม่ได้ชำระหนี้ปิดบัญชี
แต่ สัญญาที่คนทวงหนี้ พยายามหามุขมาทวง คุณ jamnong31 นั้น มันถูกยกเลิกโดย คุณ jamnong31 เองนั่นแหละครับ ตั้งแต่คุณตัดสินใจที่จะหยุดจ่าย และไม่ได้สนใจที่จะชำระเมื่อถึงวันกำหนดจ่ายที่ได้ตกลงไว้กับเจ้าหนี้ตั้งแต่แรก
เป็นหนี้นะครับ ไม่ใช่ทดลองงาน มีไม่ผ่านการประเมินด้วย ถ้าคนทวงหนี้ยังใช้มุขนี้ขู่มาอีกก็ไม่ต้องไปสนใจหรอกครับ
มุ่งหน้าเก็บเงิน อดออม ทำบัญชีรายรับรายจ่ายอุดรอยรั่วขอการใช้จ่ายที่ไม่จำเป็น หาแนวทางในการชำระหนี้ที่เหมาะสมกับ คุณ jamnong31 ไม่ช้าหนี้ก็จะหมดไปครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #33235 โดย balm
เป็นกำลังใจให้นะคะ

เรื่องเกมส์กด เราต้องจริงจังค่ะ ไม่งั้นทั้งเดือนไม่มีเงินกินเงินอยู่เลยเดือดร้อนหนัก ฉะนั้นถ้าเงินเดือนออกตอนเที่ยงคืน เราก็ต้องไปอยู่หน้าตู้เอทีเอ็มตอนเที่ยงคืนนั่นแหละ อดนอนเร็ว 1 วัน ดีกว่าอดข้าวทั้งเดือนนะจ้า

สู้ๆค่ะ วันนี้พลาด แต่เราจะช่วยกันพยุงลุกขึ้นเพื่อก้าวเดินไปข้างหน้าต่อไปขอให้มีกำลังใจที่เข้มแข็งไว้ก็เกินพอ เพราะเพื่อนร่วมทางเดินนั้นมากมายนัก ไม่ทำให้เราเปลี่ยวเหงา แต่ยังคอยส่งสายตาให้กำลังใจต่อกันเสมอ

โชคดีนะคะ

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #33276 โดย jamnong31
ขอบคุณ คุณ Rider V 1และ คุณ balm ทั้งสำหรับเรื่องข้อมูลและกำลังใจเลยนะครับ

เรื่องเกมส์กดผมเสียวมากเลยครับคุณ balm เพราะที่ทำงานผมเงินเข้า 7 โมง อิอิ เวลาทำงานเชียว
ไม่รู้เค้าใช้วิธีการอะไรมาตัดเงินเรา :pray:

สู้ๆ ครับ เก็บเงินต่อไปเรา :สู้ๆ:

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #33296 โดย พ่อยอด
เรื่องเงินเดือนผ่านบัญชีกสิกร ปกติไม่เคยเจอเรื่องดูดเงินสำหรับเจ้านี้ครับ แต่ถ้าเอาให้แน่ใจ ไปสมัคร K BANKING ครับ ระบบการทำบัญชีของกสิกรสะดวกมาก ผมก็ใช้อยู่ เราตั้งเวลาโอนเงินในบัญชีเราได้ครับ ตั้งให้โอนทุกๆวันที่เท่าไหร่กี่โมงก็ได้ แต่อาจมีค่าใช้จ่ายนะ ไปเปิดบัญชีธนาคารอื่นยกเว้นออมสิน เพราะทำรายการโอนทาง INTERNET ยากและไม่สามารถโอนได้ทันที ค่าบริการโอนก็แพง แล้วทำตามที่ผมแนะนำไว้

ออ ของกสิกร โอนผ่านมือถือทางโปรแกรมบน ANDROID ก็ได้นะครับ การสมัครใช้งานทั้งหมดทำได้ด้วยตัวเองผ่านตู้ ATM กสิกรครับ

ตอบคำถามนิดนึงที่คุณถาม การดูดเงินในบัญชีใช้คนทำครับ ไม่ได้ตั้ง AUTO ถ้าคุณไวกว่าไม่ต้องกังวลครับ

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #33395 โดย jamnong31
ขอบคุณ คุณพ่อยอด มากๆครับ ทำให้ผมมั่นใจในการต่อสู้ครั้งนี้ขึ้นเยอะเลย ขอบคุณก๊าบบบบ

:ลั่ลล้า:

11 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #33587 โดย ชายกลาง
อ่านมากๆนะครับ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=2 วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=8062&Itemid=29 มารยาทในการตั้งกระทู้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29#719 กฏกติกามารยาทที่สมาชิกทุกท่านควรทำ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29 นิยามคำว่าแฮร์คัท

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29 สัญญานรกคืออะไร? (การประนอมหนี้ ,เซ็นสัญญาไปแล้ว แต่ยังไม่จ่ายมีผลบังคับหรือไม่)

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=19608&Itemid=29 ข้อเสียของการ "จ่ายหยอด" เพื่อเดินบัญชี

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=7111&Itemid=29#7111 บัตรกรุงไทย , บัตรกรุงศรี...บนความแตกต่างของสถาบันการเงิน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=813&Itemid=29 อายุความในการฟ้องร้องคดีแพ่ง(หนี้เงิน)

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=500&Itemid=29 รวบรวมเรื่องราวของอายุความ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=514&Itemid=29 ไขปัญหา หนี้ที่เกิดจากการผ่อนสินค้า

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=21864อายุความบัตรกดเงินสด ,สินเชื่อส่วนบุคคล มีคำวินิจฉัยของศาลฎีกาประกอบด้วย

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=32155#32243วิธีที่ 3 Thirdway out

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=9728ผลเสียของ Thirdway out

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=1450&catid=2 ตัวอย่างคำแนะนำของคนที่อยากใช้แนวทางของ Thirdway out

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=23681 Thirdway out การรวมหนี้ มุมมองใหม่

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=7589ผ่อนบ้านอยู่ เจ้าหนี้จะยึดได้ไหม และเป็นสินสมรสด้วย หย่าก่อนได้ไหม

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=10624บัตรเสริมบัตรหลัก ใครต้องรับผิดชอบเมื่อถูกฟ้อง

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=13296หนี้สถาบันเดียวกันฟ้องรวมหรือไม่

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=9263&Itemid=29 เป็นหนี้ แล้วไปต่างประเทศได้ไหม?

รับมือกับโทรทวงหนี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=18758&Itemid=29 รู้ทันการทวงหนี้ / เตรียมรับมือการทวงหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=1215&Itemid=29 ทวงหนี้ประจาน แบงค์ชาติพึ่งได้ - ของคุณปูเป้

เกณฑ์การอายัดทรัพย์ อายัดเงินเดือน การเป็นเจ้าของทรัพย์ เจ้าบ้าน รถ สินสมรส เงินในบัญชี จะถูกยึดไหม?

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=28147&Itemid=52#28154 ไขข้อข้องใจ "การอายัดเงินเดือน" By: นกกระจอกเทศ

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=3&id=12878เกณฑ์การอายัดทรัพย์-อายัดเงินเดือน หุ้น โบนัสต่างๆ รวบรวมโดยพี่ Greeny

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=2742 หลักเกณฑ์การอายัดเงินเดือน และการลดอายัดเงินเดือนสามารถทำได้ไหม พี่นกอธิบายละเอียด

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=801&catid=2&limitstart=6 อายัดเงินเดือน คิดจากยอดรายได้ทั้งหมด

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2194&Itemid=29กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สินภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=7238&Itemid=29 ขอคำปรึกษา ไม่รู้จะทำอย่างไรดี กลุ้มมาก ครับ (ไปอ่านคำแนะนำของพี่นกกระจอกเทศเรื่องอายัดบ้านด้านล่างๆ)

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2004&Itemid=29 หลังคำพิพากษา นานไหมกว่าจะโดนอายัดเงินเดือน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2367&Itemid=29 ขอปรึกษาการต่อรองหลังศาลตัดสินไปแล้วครับ (อายัดบ้านขณะผ่อน)

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=9039 โดนอายัดบ้านจากคดีบัตรเครดิต วงเงิน 25,000

บ้านที่ยังผ่อนอยู่ ยึดได้ไหม?
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1842

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2247&Itemid=29

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=7106

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=7589ผ่อนบ้านอยู่ เจ้าหนี้จะยึดได้ไหม และเป็นสินสมรสด้วย หย่าก่อนได้ไหม

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=4126

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=1722&Itemid=29 มีบ้านเป็นชื่อของเรา แล้วยังผ่อนไม่หมด จะโดนอายัดทรัพย์สินไหมค่ะ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2247&Itemid=29 ยึดรถที่ยังผ่อนอยู่ได้ไหม?

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=857&catid=2 สามารถอายัดเงินที่ได้รับจากการถูกเลิกจ้าง และเงินสหกรณ์ได้ไหม?

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=663&catid=2 โดนอายัดซ้ำจากเจ้าหนี้รายเดียวกัน บัญชีธนาคารเดียวกันกับเงินเดือน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_content&view=article&id=44:2009-06-09-08-06-47&catid=5:2008-12-16-19-39-25&Itemid=15ห้ามหักเงินในบัญชีเพื่อใช้หนี้บัตร

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6970&Itemid=29 ธนาคารกรุงเทพยึดเงินในบัญชี

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=3052ดอกบัวเน่ายึดเงิน

11 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #33953 โดย jamnong31
ขอบคุณ คุณชายกลางมากเลยครับ พยายามอ่านให้มากที่สุดเท่าที่ทำได้ครับ
(เริ่มเห็นแสงรำไรๆและฮะ)

ตอนนี้เริ่มมีหลายเจ้า ชวนทำสัญญานรกและฮะ
พูดเพราะมากเลยอะ ชวนทำพักชำระหนี้ อิอิ
เดือนก่อนยังเหวี่ยงเราอยู่เลย !!!

11 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #33956 โดย balm
เวลาสถาบันการเงินชวนให้ทำประนอม สัญญานรก ปฏิเสธว่าไม่ทำหลายครั้งก็ยังจะชวนอยู่นั่นแหละ พี่ใช้

มุขนี้ ลองไปทดลองใช้ก็ได้นะ

ถ้าทำสัญญาประนอมหนี้กับคุณ ผ่อนต่อเดือนน้อยลงก็จริง แต่ระยะเวลานานมาก พี่คิดว่าไม่สามารถทำได้ตลอดรอดฝั่งแน่นอน เพราะตอนนี้เงินที่มีอยู่บางวันก็มี บางวันก็ไม่มี แล้วจะหาที่ไหนให้คุณได้ และถ้าทำสัญญาครั้งที่สองกับคุณ ถ้าพี่ทำไม่ได้ เวลาขึ้นศาลพี่ก็จะกลายเป็นคนผิดสัญญากับเจ้าหนี้ซ้ำซาก หากพี่จะอธิบายอะไรให้ศาลท่านเมตตา พี่ก็คงจะลำบากมากเลย วันนี้ปฏิเสธคุณไปไม่ใช่สบายใจแต่รู้ตัวดีว่าไม่สามารถทำได้ตามสัญญาแน่นอน เพราะค่าอาหารบางวันยังไม่มีเลย หวังว่าคุณคงเข้าใจนะ และขอบคุณที่ทางคุณหาทางออกให้กับลูกหนี้อย่างเรา แต่เราก็รู้ตัวดีว่าไม่สามารถทำได้จริงๆ

เงินเดือน 17000 บาท ครอบครัวต้องอยู่ให้รอดก่อน สำหรับเจ้าหนี้เขาไม่เจ้งหรอกค่ะยังไงเขาก็รอได้เพราะมูลค่าธุรกิจเขาเป็นแสนล้านบาท เราเงินเดือน แค่เศษเสี้ยวไม้จิ้มฟันของเขา อย่าไปปวดหัวว่าเขาจะเป็นจะตาย ไอ้เรานี่แหละจะเป็นจะตายซะทุกวี่ทุกวัน สำหรับเจ้าหน้าที่ทวงเงินเขาก็ทำหน้าที่ของเขา คุยแล้วก็จบ อย่าไปใส่ใจ หรือ เสียใจ หรือ โมโห หรือ ขวัญผวา กับคำพูดของพวกเขาๆ ถูกฝึกมาให้พูดแบบนี้ จนเคยชินโดยเขาไม่ได้รู้สึกอะไรหรอก เพราะคนจ้างมาให้ทวงก็ทวง ทวงได้ก็ดี ทวงไม่ได้เขาก็โทรฯหาลูกหนี้รายใหม่โทรฯทวงต่อไป

ยังไงก็สู้ๆนะ ที่นี่มีข้อมูล มีกำลังใจให้นะคะ

11 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #34009 โดย jamnong31
ครับพี่ balm อ่านของพี่ปุ๊บได้ลองใช้ปั๊บเลยครับ เป็นคำตอบที่ใช้ได้ผลเลยนะครับ ไม่มียืดเยื้อ ^^

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.962 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena