คดีที่โดนพิพากษาไปแล้ว เราไม่สามารถแก้ไขอะไรได้แล้วใช่หรือเปล่่าครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #1996 โดย yani369369
ตอนนี้มีหมายของ KTC กับ Easybuy มาแล้ว ส่วนตัวคิดว่าคงไม่สู้คดีอะไรครับ คงเคลียๆกันว่าจะใช้หนี้คืนยังไง อยากถามครับว่า KTC กับ Easybuy ใครเคยเคลียกับเจ้าหนี้มาแล้วบ้างครับ 2รายนี้ให้ผ่อนจ่ายแบบไหนครับ

แล้วหากเราไม่สู้คดีแล้ว ต้องรอให้ผู้พิพากษามาตัดสินหรือเปล่าครับ หรือเคลียกับทนายก่อนได้เลย

รบกวนแค่นี้ครับ ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3346 โดย Lovenoom
หมายศาล Ktc เหมือนกัน นัด 2/2/55 นี้ จากที่ได้ศักษาดู
กับกระทู้ต่าง ๆ ก็มีแนวทางเหมือนกับที่ batk ได้ให้ความเห็นไว้
ถ้าตกลงกันได้ก็ไม่เสี่ยงต่อการบังคับคดี เนื่องด้วยมีทรัพย์สินอื่นอยู่
แต่อยู่ในภาระจำนอง ไม่อยากจะเสี่ยง เป็นกำลังใจให้นะค่ะ
สู้ๆๆ :wo:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3420 โดย yani369369
คือมีหมายอันนึง ตอนน้ำท่วมก็วุ่นๆ ได้หมายมา2หมายเลย อีกหมายนึงมันเลยวันนัดไปแล้ว มันส่งไปตามทะเบียนบ้านเลยไม่รู้ ก็เลยโดนตัดสินลับหลังไปเรียบร้อย ตอนนี้เป็นคดีแดงไปเรียบร้อย

เลยสงสัยว่าพอออกเป็นคดีแดงถือว่าสิ้นสุดเลยใช่หรือเปล่าครับ เรามีทางสู้คดีหรืออื่นๆมั้ย หรือต้องยอมรับชะตากรรมอย่างเดียว

ขอบคุณครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3424 โดย ntps
ชะตากรรมอะไรค่ะ คนเราเกิดมาก็ต้องสู้ให้บรรลุเป้าหมาย และถ้า
เป้าหมายของคุณ คือ การปลดหนี้ คุณก็ต้องสู้ต่อไปค่ะ

การได้เลขคดีแดง หมายถึง การสิ้นสุดกระบวนทางกฏหมายเบื้อง
ต้นค่ะ คือได้รับคำพิพากษา ไม่ว่า ตัดสินตามโจทก์ฟ้อง หรือ
ยอมความหน้าศาล หรือ ถอนฟ้องค่ะ

ขั้นตอนต่อไป คือ การเจรจาต่อค่ะ ว่าจะจ่ายยอดที่พิพากษา จะ
ปิดจบงวดเดียว หรือ ผ่อนค่ะ หรือ หักคอค่ะ

หากตกลงกันไม่สำเร็จ เจ้าหนี้ไม่เออออด้วยกับข้อเสนอเรา
ขั้นตอนต่อไป เขาก็ยื่นเรื่องไปที่กรมบังคับคดีขออายัดเงิน หรือ
ทรัพย์สินถ้ามี ถ้าไม่มี ก็รอค้างบนกรมฯ จนกว่าจะสืบได้ว่า ลูกหนี้
มีเงิน มีทรัพย์สินจึงเข้ามายึดค่ะ แต่ถ้าถูกอายัด เราสามารถถอน
อายัดได้ทุกเมื่อ ถ้ามีเงินมาปิดนะค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3426 โดย Nok2865

sompob66 เขียน: คือมีหมายอันนึง ตอนน้ำท่วมก็วุ่นๆ ได้หมายมา2หมายเลย อีกหมายนึงมันเลยวันนัดไปแล้ว มันส่งไปตามทะเบียนบ้านเลยไม่รู้ ก็เลยโดนตัดสินลับหลังไปเรียบร้อย ตอนนี้เป็นคดีแดงไปเรียบร้อย

เลยสงสัยว่าพอออกเป็นคดีแดงถือว่าสิ้นสุดเลยใช่หรือเปล่าครับ เรามีทางสู้คดีหรืออื่นๆมั้ย หรือต้องยอมรับชะตากรรมอย่างเดียว

ขอบคุณครับ

ตามกระบวนการทางกฎหมาย หากคุณไม่พอใจในผลของการตัดสินในศาลชั้นต้น
คุณต้องยื่น "อุธรณ์" ภายใน 15 วันหลังจากได้รับคำตัดสิน และสามารถขยายเวลาอุธรณ์ได้อีก 15 วัน รวมเป็น 30 วัน
แต่หากเลยกำหนดวันเวลาดังกล่าว ถือว่า คำตัดสินในศาลชั้นต้นนั้น เป็นที่สิ้นสุด
การจะสู้คดี ต้องมีเหตุมีผล หนักแน่น และมีกระบวนการที่ซับซ้อนยุ่งยาก
การเจรจา ไกล่เกลี่ยระหว่างเจ้าหนี้และคุณ จะเป็นหนทางที่ลงตัว และเจ็บตัวน้อยที่สุดค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3435 โดย yani369369
ขอบคุณครับ ตอนนี้ก็โทรไปเจรจากับเจ้าหนี้มาแล้ว เจ้าหนี้บอก รอคำพิพากษามาก่อน เดี๋ยวจะทำส่วนลดปิดบัญชีให้

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3439 โดย ntps
คุณ sompob66 หลายกระทู้ค่ะ

สติมา ปัญญาเกิดนะค่ะ แล้วที่นี่ อย่าลืมขอหนังสือยืนยันการให้
ส่วนลดหนี้นะค่ะ ก่อนที่จะจ่าย ตรวจสอบเอกสารให้ดีก่อนนะค่ะ
ไม่ต้องรีบร้อนค่ะ หากเจรจาไม่ทันขึ้นรอบ 2 ก็ต้องไปยอมความ
หน้าศาลนะค่ะ ไปตกลงปิดจบด้วยส่วนลดหน้าศาลค่ะ

การเจรจาถ้าเขาเสนอมา เราคำนวณแล้ว ถ้าทำไม่ได้ ก็ต้องบอก
ว่า ไม่ได้ อย่ารับปากแบบขอไปที่ แล้วไม่รอด เพราะเขาถือไพ่
เหนือคุณว่า กำลังฟ้องกันอยู่ค่ะ

KTC มีส่วนลดแน่ แม้ไม่มากก็ดีกว่าไม่มีเลยค่ะ และถ้าปิด 1งวด
ไม่ได้ เขาก็มีผ่อน ให้เลือกผ่อนแบบ ไม่มีดอกเบี้ยนะค่ะ สูงสุด
ที่นี่ 36 งวดค่ะ

ขอให้มีสติ คุณรอดแน่ค่ะ กรรมการท่านอื่นมีมากมาย ให้โทร
หานะค่ะ คราวหน้าก็รบกวนคุณอาไพโรจน์น้อยลงก็ดีค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel, Skynine

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.415 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena