ขอรายงานตัวสมาชิกใหม่พร้อมขอคำแนะนำ (เริ่มปฏิบัติการหยุดหนี้เกือบล้านเก้า)

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #37732 โดย GDOS257
ก่อนอื่นขอสวัสดีเพื่อนๆพี่ๆและคณะกรรมการรวมถึงพี่จิตอาสาทุกท่านครับ ผมเป็นบุคคลหนึ่งที่ตกหลุมโคจรบัตรเครดิตและได้ทำการผ่อนชำระมานานกว่าสองปีพร้อมกับดอกเบี้ยที่ตามมามากมายดังต่อไปนี้ครับ (ผมจำเป็นต้องเริ่มปฏิบัติการหยุดจ่ายเพราะไม่ต้องการเป็นหนี้เพิ่มมากกว่านี้และไม่ต้องการหนีหนี้)

1. KTC Cash Revolve THB 149,200 ขั้นต่ำ THB 4,500 กำหนดชำระ 2/6/56 (จ่ายขั้นต่ำไปแล้ว)
2. CITI ROP Visa THB 355,900 ขั้นต่ำ THB 37,600 กำหนดชำระ 3/6/56 (เริ่มหยุดจ่าย)
3. CITI Advance THB 75,400 ชำระงวดละ 5,900 กำหนดชำระ 4/6/56 (จ่ายไปแล้วอีก 1 งวด)
4. KTC Visa THB 103,700 ขั้นต่ำ THB 13,700 กำหนดชำระ 9/6/56 (ตั้งใจจะหยุดจ่าย)
5. SCB Master THB 297,900 ขั้นต่ำ THB 29,800 กำหนดชำระ 10/6/56 (ตั้งใจจะหยุดจ่าย)
6. Central Master THB 168,600 ขั้นต่ำ THB 16,900 กำหนดชำระ 14/6/56 (ตั้งใจจะหยุดจ่าย)
7. Central Exclusive Cash THB 231,700 ชำละงวดละ THB 20,300 กำหนดชำระ 17/6/56 (ตั้งใจจะหยุดจ่าย)
8. K Bank Visa THB 134,100 ขั้นต่ำ 13,400 กำหนดชำระ 20/6/56 (ยังคงต้องจ่ายเพราะผูกกับบัญชีเงินเดือน)
9. CITI M Visa THB 17,600 ขั้นต่ำ 1,800 กำหนดชำระ 20/6/56 (ตั้งใจจะหยุดจ่าย)
10. SCB Speedy Loan THB 143,100 ชำระงวดละ THB 4,770 กำหนดชำระ 22/6/56(ตั้งใจจะหยุดจ่าย)
11. SCB Speedy Cash THB 204,000 ขั้นต่ำ THB 14,000 กำหนดชำระ 29/6/56 (ตั้งใจจะหยุดจ่าย)

รวมหนี้สินทั้งสิ้น 1,881,200 บาท ชำระขั้นต่ำต่อเดือน THB 162,670 นั่นคือสาเหตุทำให้ผมต้องดึงเงินจากบัตรโน้นเข้าบัตรนี้และทำให้ผมต้องอยู่ในสภาพจนตรอกจริงๆ จนกระทั่งได้มาพบกับเวปไซด์และข้อความของพวกเพื่อนๆพี่ๆในนี้

ตอนนี้ผมยังโสดอายุ 36 ปีและทำงานบริษัทเอกชนแผนกฝ่ายขายและการตลาด เงินเดือนที่ได้ 89,000 บาทหลังหักภาษีและค่าประกันสังคมแล้ว แต่ผมยังมีภาระให้พ่อแม่เพราะท่านอายุเกิน 60 ทั้งสองท่านและไม่มีรายได้ใดๆทั้งสิ้นรวมถึงค่าใช้จ่ายประจำตามรายละเอียดดังนี้

1. ค่าผ่อนบ้านกู้กับ K Bank ต้องผ่อนงวดละ THB 16,500
2. ค่าผ่อนรถใช้ในหน้าที่การงาน Nissan ต้องผ่อนงวดละ THB 12,000
3. ค่าเลี้ยงดูบิดามารดารวมถึงค่ายาในการรักษาของแม่ จำเป็นต้องใช้เดือนละ THB 13,000
4. ค่าน้ำมันรถในการทำงานต่อเดือนประมาณ THB 5,000
5. ค่าใช้จ่ายการกินต่อเดือนประมาณ THB 6,500(ที่ผมจะต้องประหยัดและควบคุมให้ได้)
6. ค่าโทรศัพท์ในการติดต่อลูกค้าต่อเดือนประมาณ THB 3,000

รวมค่าใช้จ่ายจำเป็นต่อเดือนทั้งสิ้น THB 56,000 บวกกับบัตรเครดิต K Bank ที่ผูกกับเงินเดือนและกู้บ้านขั้นต่ำต่อเดือนประมาณ THB 13,000 ดังนั้นผมสามารถเก็บเงินเพื่อทำ H/C ตกเดือนละ THB 20,000

อยากให้พี่ๆทุกท่านช่วยแนะนำผมสำหรับการจัดระบบในครั้งนี้รวมถึงข้อแนะนำอื่นเพื่อตั้งรับกับสถานการณ์ที่จะเกิดขึ้นในอนาคตตามที่แชร์ในเวปนี้ครับ (ตั้งใจว่าจะไปปรึกษากับพี่ๆที่สวนลุมแน่ๆครับ)

ท้ายนี้ขอขอบคุณทุกท่านที่อ่านกระทู้ผมและช่วยเป็นกำลังใจให้ผมด้วยนะครับ ผมจะพยายามมาอัพเดตสถานการณ์เพื่อเป็นกรณีศึกษากับคนที่เดือดร้อนเหมือนผม

GDOS257

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #37734 โดย ริว_จิตสำส่อน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #37736 โดย asuthipong
ให้กำลังใจอีกคน ถ้าเงินเดือนเยอะขนาดนี้ หยุดจ่ายผมว่า ไม่เกิน 3 ปี คุณจะไม่เป็นหนี้แน่นอนครับ

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #37742 โดย ntps
สิ่งที่คุณต้องทำ คือ เงยหน้าไปอ่านกระทู้บนปักหมุด ชื่อ กระทู้วิธีแก้ปัญหาหนี้ค่ะ

ทำตารางรายรับจ่าย ตารางหนี้ให้ละเอียดค่ะ แล้วคุณจะรู้ว่า คุณควรอุดรูรั่วตรงไหน

แต่เท่าที่คุณเขียนมา ขอแนะ และ ถามว่า

1 รายจ่ายแซงตัดหน้ารายรับไปไกลโขแล้ว ไม่มีทางอื่นเลือกนอกจาก หยุดจ่ายหมดค่ะ

แก้วจ๋าก็เป็นเหมือนคุณลองอ่าน กระทู้คุณนายตกสววรค์ก็ได้ค่ะ พวกเราเงินเดือนสูง

รายจ่ายก็สูงตามไป เพราะเราประมาทในการใช้เงินอนาคตมาใช้ปิดหนี้ปัจจุบันค่ะ

2 เรื่องผ่อนบ้านรถ หากคุณสามารถคุยกับแบงค์เรื่องลดดอกเบี้ยได้จะดีค่ะ หรือ

ขายไป แล้วมาเช่าอาศัยก็ตัดความกังวลไปได้มากค่ะ ส่วนรถ เป็นไปได้ไหมที่

จะใช้รถราคาย่อมเยา เช่น รถมือสองที่ดีๆค่ะ ขายเก่าแล้วมาซื้อรถมือสองแทนใน

ราคาที่ต่ำกว่าค่ะ

3 เรื่องค่าเลี้ยงดูบุพพาการี ควรคงไว้เช่นเดิม การเป็นลูกกตัญญูเป็นสิ่งที่ควรกระทำค่ะ

4 เรื่องค่าใช้จ่ายตัวเอง เราต้องจดรายละเอียดแล้วนำไปคำนวนว่า ถ้าเราปรับชีวิต

ของเราไม่ให้สุรุ่ยสุร่ายจะดีกว่าไหม กินเพื่ออยู่ ไม่ใช่อยู่เพื่อกิน นำของเก่ามาปรับ

เป็นของใหม่ เคยใช้ของแบรนด์ ก็อาจต้องเปลี่ยนมาใช้ของที่ไม่มีแบรนด์จะได้ไม่

ต้องเสียค่าโฆษณาที่รวมอยู่ในสินค้านั้น แค่หยุดทานกาแฟ Starbuck หันมาทาน

กาแฟอาแป๊ะที่ตลาดก็ลดค่าใช้จ่ายไปได้มากค่ะ

5 ทำไมค่าโทรศัพท์ บริษัทคุณไม่รับผิดชอบด้วยหรือค่ะ ถ้าคุณอยู่ฝ่ายขาย บริษัท

น่าจะรับผิดชอบในส่วนของค่าน้ำมัน ค่าโทรเป็นรายเดือนใช่ไหมค่ะ ลองเปลี่ยน

โปรโมชั้นโทรศัพท์ที่ถูกและคุ้มกว่านี้ค่ะ

6 การมีรถไม่ใช่มีเฉพาะค่าใช้จ่ายในส่วนของ น้ำมัน ยังมีค่าประกัน ค่าซ่อมค่าบำรุง

ตามระยะทาง ค่าล้างรถ ค่าจอดรถอีกจิปาถะ อย่าลืมนำมาคำนวนด้วยนะค่ะ

7 เก็บบัตรไว้ 1 ใบเผื่อฉุกเฉินค่ะ คุณสามารถเลือกบัตรที่เหลือยอดค้างชำระต่ำสุด

แล้วจ่ายที่ค้างให้หมดแล้วเก็บไว้ใช้ค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #37808 โดย GDOS257

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #37809 โดย GDOS257

asuthipong เขียน: ให้กำลังใจอีกคน ถ้าเงินเดือนเยอะขนาดนี้ หยุดจ่ายผมว่า ไม่เกิน 3 ปี คุณจะไม่เป็นหนี้แน่นอนครับ

ขอบคุณมากๆครับ คุณริวและคุณasuthipong ที่เป็นกำลังใจให้ครับ :)

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #37813 โดย maruko
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่เพื่อนยอดหนี้ million up เช่นกัน...รายละเอียดคุณGDOS257ดีมาก marukoอ่านแล้วเข้าใจสถานะหนี้หมดเท่าที่อยากทราบเลย..marukoเข้ามาเป็นกำลังใจและมาช่วยผ่อนความกังวลโดยเฉพาะผู้เข้ามาใหม่..ด้วยความรู้สึกนี้marukoเคยเป็นมาก่อน..หากกังวลmarukoขอบอกว่าไม่มีอะไรมากแล้ว..อย่ากังวลอีกเลย..พายุที่พัดโหมกระหน่ำชีวิตที่ผ่านมาเมื่อตะกี้นี้..มันสงบลงแล้ว...ขอให้อยู่กับเราก่อน..ที่นี่..จนกว่าจะแน่ใจว่าพายุแห่งหนี้มันจะไม่เกิดขึ้นมาอีก..อยู่ที่นี่อย่าอยู่เฉยๆ..มั่นทำการบ้าน..พี่ๆจะกำหนดให้ทำ..ทำไปแล้วมีปัญหา..กรุณากลับมาถามที่ board นี้ได้เรื่อยๆ..เราชาวหนี้จะช่วยกันดูแลกัน..เท่าี่ที่ความสามารถจะพอมี..และหากรวบรวมประสบการณ์ความรู้ดีแล้ว..ก็อย่าลืมช่วยมาเป็นกำลังใจ..มาเป็นพี่ให้น้องรุ่นต่อๆไป..ได้บุญได้กุศล เพราะเราให้กับทุกฝ่ายไม่เพียงลูกหนี้ โดยมี
slogan ประจำชมรมฯว่า
เราสอนให้จับปลา
เราต่อต้านการทวงหนี้โหด
เราไม่สนับสนุนการชักดาบ
หยุดความกังวลมีสติสู้กับมัน ลืมความผิดพลาดในอดีต มันกลับไปแก้ไขอดีตไม่ได้ก็จริง แต่มันเป็นปัจจุบัน เราจะแก้ปัจจุบัน เพื่ออนาคตครับ..สู้..สู้..

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #37816 โดย GDOS257

kaewja เขียน: สิ่งที่คุณต้องทำ คือ เงยหน้าไปอ่านกระทู้บนปักหมุด ชื่อ กระทู้วิธีแก้ปัญหาหนี้ค่ะ

ทำตารางรายรับจ่าย ตารางหนี้ให้ละเอียดค่ะ แล้วคุณจะรู้ว่า คุณควรอุดรูรั่วตรงไหน

แต่เท่าที่คุณเขียนมา ขอแนะ และ ถามว่า

1 รายจ่ายแซงตัดหน้ารายรับไปไกลโขแล้ว ไม่มีทางอื่นเลือกนอกจาก หยุดจ่ายหมดค่ะ

แก้วจ๋าก็เป็นเหมือนคุณลองอ่าน กระทู้คุณนายตกสววรค์ก็ได้ค่ะ พวกเราเงินเดือนสูง

รายจ่ายก็สูงตามไป เพราะเราประมาทในการใช้เงินอนาคตมาใช้ปิดหนี้ปัจจุบันค่ะ

2 เรื่องผ่อนบ้านรถ หากคุณสามารถคุยกับแบงค์เรื่องลดดอกเบี้ยได้จะดีค่ะ หรือ

ขายไป แล้วมาเช่าอาศัยก็ตัดความกังวลไปได้มากค่ะ ส่วนรถ เป็นไปได้ไหมที่

จะใช้รถราคาย่อมเยา เช่น รถมือสองที่ดีๆค่ะ ขายเก่าแล้วมาซื้อรถมือสองแทนใน

ราคาที่ต่ำกว่าค่ะ

3 เรื่องค่าเลี้ยงดูบุพพาการี ควรคงไว้เช่นเดิม การเป็นลูกกตัญญูเป็นสิ่งที่ควรกระทำค่ะ

4 เรื่องค่าใช้จ่ายตัวเอง เราต้องจดรายละเอียดแล้วนำไปคำนวนว่า ถ้าเราปรับชีวิต

ของเราไม่ให้สุรุ่ยสุร่ายจะดีกว่าไหม กินเพื่ออยู่ ไม่ใช่อยู่เพื่อกิน นำของเก่ามาปรับ

เป็นของใหม่ เคยใช้ของแบรนด์ ก็อาจต้องเปลี่ยนมาใช้ของที่ไม่มีแบรนด์จะได้ไม่

ต้องเสียค่าโฆษณาที่รวมอยู่ในสินค้านั้น แค่หยุดทานกาแฟ Starbuck หันมาทาน

กาแฟอาแป๊ะที่ตลาดก็ลดค่าใช้จ่ายไปได้มากค่ะ

5 ทำไมค่าโทรศัพท์ บริษัทคุณไม่รับผิดชอบด้วยหรือค่ะ ถ้าคุณอยู่ฝ่ายขาย บริษัท

น่าจะรับผิดชอบในส่วนของค่าน้ำมัน ค่าโทรเป็นรายเดือนใช่ไหมค่ะ ลองเปลี่ยน

โปรโมชั้นโทรศัพท์ที่ถูกและคุ้มกว่านี้ค่ะ

6 การมีรถไม่ใช่มีเฉพาะค่าใช้จ่ายในส่วนของ น้ำมัน ยังมีค่าประกัน ค่าซ่อมค่าบำรุง

ตามระยะทาง ค่าล้างรถ ค่าจอดรถอีกจิปาถะ อย่าลืมนำมาคำนวนด้วยนะค่ะ

7 เก็บบัตรไว้ 1 ใบเผื่อฉุกเฉินค่ะ คุณสามารถเลือกบัตรที่เหลือยอดค้างชำระต่ำสุด

แล้วจ่ายที่ค้างให้หมดแล้วเก็บไว้ใช้ค่ะ

ขอขอบคุณพี่แก้วจ๋ามากๆที่สละเวลาในการให้คำแนะนำผม ผมขออนุณาตตอบข้อสักถามดังต่อไปนี้

1. ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ ผมจะทยอยอ่านและศึกษากระทู้ที่ตั้งไว้รวมถึงจะพยายามปรับใช้ให้เหมาะกับตัวเองมากที่สุดครับ
2. ตอนนี้ได้ติดป้ายประกาศขายบ้านที่กู้แล้วรวมถึงทางอินเตอร์เน็ตเพื่อจะได้ลดภาระหนี้ หวังว่าจะขายได้ในเร็ววัน ตอนนี้อาศัยกับพ่อแม่ที่บ้านครับ (ผมได้แจ้งข้อมูลทั้งหมดให้ท่านทราบแล้ว ท่านเข้าใจเป็นอย่างดีและเป็นกำลังใจให้กับผมมาก) ส่วนเรื่องรถผมเพิ่งดาวน์ออกมาตั้งแต่เดือนพ.ย. 2555 เพราะมีเหตุจำเป็นในการใช้ทำงานพบลูกค้าจริงๆ เนื่องจากคันเก่ามีอายุมากและเสียบ่อยครั้งครับ
3. ขอบคุณมากครับ ท่านไม่อยากให้ผมเครียดและจะพยายามช่วยผมเมื่อมีโอกาสครับ
4. จะปฏิบัติตามคำแนะนำของพี่แก้วจ๋าอย่างเคร่งครัดครับ ปกติผมไม่ทานเหล้า สูบบุหรี กาแฟ และเที่ยวกลางคืนครับ ส่วนของแบรนด์เนมผมได้หยุดซื้อเรียบร้อยครับ
5. เรื่องค่าน้ำมันและค่าโทรศัพท์รวมในเงินเดือนที่ได้แล้วครับ พรุ่งนี้ผมจะโทรไปหา AIS เพื่อปรับเปลี่ยนโปรโมชั่นให้ต่ำลงและเหมาะสมขึ้น
6. ได้ครับ คาดว่าคงน่าจะหมดห่วงเรื่องซ่อมบำรุงในช่วงแรก ส่วนเรื่องประกันรถผมคงอาจต้องเจียดเก็บไว้สำหรับปีถัดไป ผมต้องล้างรถและดูและรักษาเครื่องยนต์ให้ดีที่สุดครับ
7. ตอนนี้ผมคงต้องเก็บ K Bank Visa เนื่องจากผูกกับเงินเดือนและเงินกู้บ้านครับ เพราะไม่ต้องการให้เกิดอายัดเงินเดือนและรักษาเครดิตไว้ใช้ในยามฉุกเฉินครับ

ตอนนี้คงมีแค่ความกังวลในเรื่องของการทวงหนี้ในสถานที่ทำงานเนื่องจากตำแหน่งหน้าที่การงานของผมครับ หวังว่าคงจะสามารถผ่านไปได้ด้วยดีครับ

ท้ายสุดผมขอขอบคุณพี่แก้วจ๋าและพี่ๆทุกท่านที่ให้คำแนะนำและกำลังใจครับ ผมจะฟันฝ่าอุปสรรคนี้ไปให้ได้ครับ

GDOS257

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #37898 โดย GDOS257

maruko เขียน: ขอต้อนรับสมาชิกใหม่เพื่อนยอดหนี้ million up เช่นกัน...รายละเอียดคุณGDOS257ดีมาก marukoอ่านแล้วเข้าใจสถานะหนี้หมดเท่าที่อยากทราบเลย..marukoเข้ามาเป็นกำลังใจและมาช่วยผ่อนความกังวลโดยเฉพาะผู้เข้ามาใหม่..ด้วยความรู้สึกนี้marukoเคยเป็นมาก่อน..หากกังวลmarukoขอบอกว่าไม่มีอะไรมากแล้ว..อย่ากังวลอีกเลย..พายุที่พัดโหมกระหน่ำชีวิตที่ผ่านมาเมื่อตะกี้นี้..มันสงบลงแล้ว...ขอให้อยู่กับเราก่อน..ที่นี่..จนกว่าจะแน่ใจว่าพายุแห่งหนี้มันจะไม่เกิดขึ้นมาอีก..อยู่ที่นี่อย่าอยู่เฉยๆ..มั่นทำการบ้าน..พี่ๆจะกำหนดให้ทำ..ทำไปแล้วมีปัญหา..กรุณากลับมาถามที่ board นี้ได้เรื่อยๆ..เราชาวหนี้จะช่วยกันดูแลกัน..เท่าี่ที่ความสามารถจะพอมี..และหากรวบรวมประสบการณ์ความรู้ดีแล้ว..ก็อย่าลืมช่วยมาเป็นกำลังใจ..มาเป็นพี่ให้น้องรุ่นต่อๆไป..ได้บุญได้กุศล เพราะเราให้กับทุกฝ่ายไม่เพียงลูกหนี้ โดยมี
slogan ประจำชมรมฯว่า
เราสอนให้จับปลา
เราต่อต้านการทวงหนี้โหด
เราไม่สนับสนุนการชักดาบ
หยุดความกังวลมีสติสู้กับมัน ลืมความผิดพลาดในอดีต มันกลับไปแก้ไขอดีตไม่ได้ก็จริง แต่มันเป็นปัจจุบัน เราจะแก้ปัจจุบัน เพื่ออนาคตครับ..สู้..สู้..

ขอบคุณมากๆครับที่เป็นกำลังใจให้ครับ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #39370 โดย GDOS257
สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆทุกท่าน วันนี้ขออนุญาตอัพเดทข้อมูลครับ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #39371 โดย GDOS257
ขออนุญาตมาอัพเดทสถานการณ์สำหรับเดือนแรกที่หยุดจ่าย

SCB โทรมาเป็นระยะแต่คุยดีอยู่เฉลี่ยอาทิตย์ละ 2 ครั้ง
Central card โทรมาเกือบทุกวันแต่บอกว่ายังไม่สามารถชำระได้ก้อรีบวางสายไป
KTC แปลกตรงที่ว่าไม่มีการติดต่อมาเลย

ผมจะเริ่มหยุดจ่ายของทั้งหมด CitiBank เดือนกรกฎาคมเป็นเดือนแรกก้อเป็นการหยุดจ่ายทั้งหมดโดยสมบูรณ์ ยกเว้น KBank ที่ผูกกัยบัญชีเงินเดือนตามที่แจ้งไว้

สำหรับเงินเก็บก้อนแรกสำหรับ HC ได้ 24,000 บาทจากการที่ประหยัดใข้และหยุดของฟุ่มเฟือยทั้งหมด จะพยายามเก็บให้ได้มากที่สุด ส่วนเรื่องบ้านมีคนติดต่อขอซื้อแลเวแต่อยู่ระหว่าวดำเนินการกู้แบงค์อยู่ หวังว่าคงได้มาช่วยสมทบอีกแรงนึงครับ

ตอนนี้ผมได้ทำตารางหนี้สินใกล้เสร็จสมบูรณ์แล้ว จะรีบนำมาโพสให้เพื่อนๆพี่ๆแนะนำอีกครั้งนึงครับ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40013 โดย GDOS257
อัพเดทข้อมูลครับ

ที่ผ่านมาก้อมีโทรศัพท์เข้ามาเป็นระยะๆ แต่ก้อพูดดีทุกราย มีเฉพาะ SCB เท่านั้นที่ไม่ค่อยดี

CitiBank ติดต่อเร็วมากทั้งที่เพิ่งหยุด บอกว่าโทรมาจาก กรุงเทพ อี บิสเนส ได้รับมอบหมายมาดูแล แต่ผมก้อปฏิเสธไป
SCB เป็นเสียงผู้ชายพูดจาไม่มีหางเสียง เพียงแต่บางว่าชำระเข้ามาก่อน 1,000 บาทก้อยังดี ผมก้อปฏิเสธไปตามระเบียบ
Central Exclusive Cash เสียงผู้หญิงพูดดีมากๆ เห็นใจผมตลอด พร้อมทั้งเสนอประนอมหนี้โดยลดดอกเบี้ยแต่ยืดระยะเวลา ผมก้อได้ขอบคุณพร้อมทั้งปฏิเสธทางเลือกนี้เพราะไม่ได้ช่วยผม
KTC มีแต่ส่งข้อความเข้ามือถือเตือนยอดค้างชำระอย่าเดียว

เดือนที่สองเริ่มทำให้ผมชินและรู้สึกเฉยๆแล้ว ตั้งหน้าตั้งตาเก็บเงินเยอะๆดีกว่า ขอบคุณครับพี่ๆเพื่อนๆ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40237 โดย meawpung
ชาวล้าน up อย่างเรา สู้ครับสู้เดี๋ยวก็หมดหนี้

สี่เดือนก็สบายครับ มันจะทวงห่างขึ้น

ช่วงแรกๆก็เหมือนจีบกันใหม่ๆ คิดถึงกันวันสี่หน

นายไป ไม่โทรมา บางคราก็อยากจะโทรไป เรื่องอะไรเปลืองค่าโทรศัพท์

ประหยัดรายจ่าย อะไรไม่จำเป็น ขายได้ขายครับ เก็บเงินสด

ตัดอวัยวะทิ้งเพื่อรักษาชีวิต

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40241 โดย apartza
เป็นกำลังใจให้นะค่ะ หนูจะหยุดจ่ายเดือนนี้เป็นเดือนแรก สู้ๆนะค่ะ พี่ GDOS257

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40545 โดย GDOS257
ขอบคุณมากๆครับพี่ Narasingh สำหรับกำลงัใจที่มอบให้ ผมจะพยายามเก็บเงินให้มากที่สุดครับ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40546 โดย GDOS257

apartza เขียน: เป็นกำลังใจให้นะค่ะ หนูจะหยุดจ่ายเดือนนี้เป็นเดือนแรก สู้ๆนะค่ะ พี่ GDOS257

ขอบคุณมากๆนะครับ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40548 โดย GDOS257
ผมขอแนบตารางสรุปยอดหนี้ให้พี่ๆพิจารณาและแนะนำครับ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #41023 โดย GDOS257
สวัสดีครับพี่ๆเพื่อนๆทุกท่าน ขอมาอัพเดทสถานการณ์ครับ

CitiBank เริ่มเสนอปรับโครงสร้างพร้อมดอกเบี้ย 13 % ผ่อน 60 เดือน ผมปฎิเสธไปตามระเบียบ เจ้าหน้าที่จะลองปรึกษาหาทางอื่นอีกที่แล้วจะติดต่อกลับครับ

Central Card และ Exclusive cash มาแนวแปลกรับฟังของผมเป็นอย่างดีพร้อมทั้งจะเสนอปรับโครงสร้างหนี้เช่นเดียวกัน หลังจากที่ผมบอกว่าผมเพิ่งปฏิเสธอีกสถาบันนึง เค้าโอนสายให้คุยกับหัวหน้าโดยตรง ไอที่แปลกก้อตรงหัวหน้ารับฟังและเห็นใจเราดีมากถึงขนาดบอกว่าต้องหยุด 6 เดือนก่อนถึงจะมีมาตรการ H/C จะดีกว่า จะสามารถลดได้ถึง 50% ผมได้แต่ขอบคุณในคำแนะนำและก้อรอตามที่ปักหมุดสอนไว้ (ทำไมเค้ายอมเผยขั้นตอนนี้) แต่ต้องบอกก่อนว่าผมคุยถึงปัญหาที่แท้จริงและขอความอนุเคราะห์เลย

SCB เตือนว่าสำหรับการเข้ารอบสาม จะเปลี่ยนเจ้าหน้าที่ติดต่อและอาจมีการเสนอปรับโครงหนี้แทนและยกเลิกบัตรทันที ผมก้อบอกว่าสามารถทำตามขั้นตอนได้เลย แต่ผมไม่สามารถยอมรับการปรับหนี้อยู่ดี

KTC เพิ่งจะเริ่มทวงถามแต่การพูดจาไม่ค่อยดีซะเลย ก้อได้แต่บอกว่าโทรมาผมรับสายตลอด เป็นลูกหนี้ต้องใช้หนี้แต่ตอนนี้ไม่มีจริงๆ เค้าก้อบอกว่างั้นสองสามวันจะต้องโทรตามหน้าที่ ผมก้อโอเคไป

ตอนนี้ผมคุ้นเคยและรับสายทุกสายอย่างสบายใจมากขึ้น และมั่นใจว่าแนวทางที่พี่ๆแนะนำมันใช้ได้จริงๆเพียงแต่ต้องถึงเวลาที่ใช่และเหมาะสม คงต้องหากำลังใจเพิ่มเติมจากการ meeting ที่จะถึงนี้ ขอบคุณมากครับ

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #41028 โดย kitsawan
ดิฉันเข้ามาการกระทู้คุณแล้ว ก็ต้องบอกว่าไม่มีไรจะแนะนำค่ะ เพราะมีพี่ๆได้แนะนำไปเกือบหมดแล้วถึงวิธีการต่างๆ สิ่งเดียวที่ดิฉันอยากบอกคือขอให้คุณมีกำลังใจและมีสติให้มากๆในการแก้ปัญหาหนี้ น่ะค่ะ หาทางออกสำหรับตัวคุณที่คิคว่าใช่ที่สุด เอากำลังใจจากสิ่งที่คุณได้ดูแลคุณพ่อและคุณแม่ มาเป็นกำลังใจให้สามารถขับเคลื่อนพลังกายพลังใจเพื่อแก้ไขหนี้ ที่ผิดพลาดมา ขอเป้นอีกหนึ่งกำลังใจให้คุณผ่านพ้นหนี้ต่างๆไปได้ด้วยดีน่ะค่ะ :สู้ๆ:

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #41030 โดย Yayafannadech
เป็นกำลังใจให้เช่นกันค่ะ ญ่าก็มีหนี้ร่วมล้านเช่นกันค่ะ แต่เงินเดือนญ่าน้อยกว่าคุณเยอะ คิดว่า ถ้าคุณตั้งใจจริง เร็วๆนี้ต้องเป็นไทได้แน่นอน เป็นกำลังใจให้ค่ะ ญ่าเองก็เพิ่งเริ่มหยุด อยากจะมาแชร์เรื่องตัวเองให้เพื่อนๆ พี่ๆ อ่านเหมือนกันค่ะ แต่ตอนนี้ก็ยังเศร้าอยู่ ขอเวลาอ่านกระทู้ เรียกกำลังใจอีกนิดนึงก่อน :hurt: :hurt:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.968 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena