กรณีแบบนี้จะโดนฟ้องล้มละลายไหม

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #37852 โดย marksocute
ผมอ่านมาคือ บุคคลธรรมดา เปนหนี้ 1 ล้านขึ้นไปจะโดนฟ้องล้มละลาย ตอนนี้ผมเป็นหนี้อยู่ 7 สถานบันการเงิน รวมกันที่คิดจะหยุดจ่ายก้ ล้านนิดๆ แต่ก็มีที่จ่ายต่อ เผื่อฉุกเฉินและจำเป็นจ่ายก็มีอีก
แต่พอดี มีโอกาสได้ไปทำงาน ต่างประเทศ กะว่าจะเกบเงิน 6 เดือน กลับมา HC ทีนึง ค่อยๆ ปิดไป. แต่ประเด็นคือ

1 ถ้าผมไม่ได้รับ จดหมายอื่นๆ หรือ โทรศัพท์ ระหว่างผมอยุ่ต่างประเทศ. เวลาผมจะ HC ผมโทรเข้าไปฝ่ายบริหารหนี้เองเลยได้ไหมครับ 2. ตอนนี้เพิ่งหยุดจ่าย กำลังเดินทางไปต่างประเทศ เวลาหมายศาลมา เราไม่ไปขึ้นศาลเลยสักครั้งได้ไหม ดูแล้วคงไม่มีเวลาไป. 3. แล้ว ยอดหนี้รวมกันเกินล้าน เวลาโดนฟ้องศาล ถึงจะแยกฟ้อง ศาลจะพิจารณาให้ล้มละลายไหมครับ กลัว. กลับมาทะยอย HC ละกลับออกไปทำงานนอกประเทศไม่ได้. 4. ผมมีบัตรและหนี้บางก้อนที่ยังจ่ายหักบัญชี อัตโนมัติไว้ เผื่อฉุกเฉิน และ กู้ร่วมบ้านกะพี่สาว แต่จ่ายตรงปกตินะครับ พวกนี้จะมีผลกระทบไหม. รบกวนผู้รู้ตอบด้วยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #37876 โดย jackTs

marksocute เขียน: ผมอ่านมาคือ บุคคลธรรมดา เปนหนี้ 1 ล้านขึ้นไปจะโดนฟ้องล้มละลาย ตอนนี้ผมเป็นหนี้อยู่ 7 สถานบันการเงิน รวมกันที่คิดจะหยุดจ่ายก้ ล้านนิดๆ แต่ก็มีที่จ่ายต่อ เผื่อฉุกเฉินและจำเป็นจ่ายก็มีอีก

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&func=view&catid=2&id=28279&Itemid=0#28279

marksocute เขียน: 1 ถ้าผมไม่ได้รับ จดหมายอื่นๆ หรือ โทรศัพท์ ระหว่างผมอยุ่ต่างประเทศ. เวลาผมจะ HC ผมโทรเข้าไปฝ่ายบริหารหนี้เองเลยได้ไหมครับ

ได้ ...ถ้าคุณมีตังพอ

marksocute เขียน: 2. ตอนนี้เพิ่งหยุดจ่าย กำลังเดินทางไปต่างประเทศ เวลาหมายศาลมา เราไม่ไปขึ้นศาลเลยสักครั้งได้ไหม ดูแล้วคงไม่มีเวลาไป.

ได้...ศาลก็จะพิพากษาไปตามที่โจทก์ฟ้องมาทุกประการ

marksocute เขียน: 3. แล้ว ยอดหนี้รวมกันเกินล้าน เวลาโดนฟ้องศาล ถึงจะแยกฟ้อง ศาลจะพิจารณาให้ล้มละลายไหมครับ กลัว. กลับมาทะยอย HC ละกลับออกไปทำงานนอกประเทศไม่ได้.

มูลหนี้ที่จะสามารถฟ้องให้เป็น"คดีล้มละลาย"ได้นั้น
จะต้องเป็นหนี้เงินที่มากเกินกว่า 1 ล้านบาทขึ้นไป ต่อเจ้าหนี้รายใดรายหนึ่ง

หมายความว่า จะต้องมีเจ้าหนี้รายใดรายหนึ่ง ที่เป็นหนี้กันเกินกว่า 1 ล้านบาท ถึงจะสามารถฟ้องให้เป็นคดีล้มละลายได้
ไม่ใช่เป็นการเอาหนี้ทั้งหมดของเจ้าหนี้ทุกรายมารวมกัน พอรวมกันแล้วปรากฏว่าหนี้เกินกว่า 1 ล้านบาท ก็เป็นคดีล้มละลาย...หาได้เป็นเช่นนั้นไม่
จะต้องมีเจ้าหนี้รายใดรายหนึ่ง ที่เป็นหนี้กันเกินกว่า 1 ล้านบาท...เท่านั้น จึงจะสามารถฟ้องให้เป็น"คดีล้มละลาย"ได้

เรื่องล้มละลาย
www.terrabkk.com/news/17581/%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87-%E0%B9%84%E0%B8%82%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%83%E0%B8%88-%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%A5

marksocute เขียน: 4. ผมมีบัตรและหนี้บางก้อนที่ยังจ่ายหักบัญชี อัตโนมัติไว้ เผื่อฉุกเฉิน และ กู้ร่วมบ้านกะพี่สาว แต่จ่ายตรงปกตินะครับ พวกนี้จะมีผลกระทบไหม. รบกวนผู้รู้ตอบด้วยครับ

บ้านที่ยังผ่อนอยู่...สามารถยึดได้ (ถ้าเจ้าหนี้มันรู้นะ)
แต่ผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน...ว่าทางเจ้าหนี้มันจะรู้ได้ยังไง? ว่าคุณมีชื่อเป็นผู้กู้ร่วมอยู่ในบ้านหลังไหนบ้าง? และที่ใดบ้าง?

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: marksocute

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #37903 โดย marksocute
จากข้อ 4 อีรอบนะครับ

พอดีผมได้เข้าไปดูข้อมูลเพิ่มเติมที่ให้ไว้ เคสกรณี ที่ติดค่าบัตร 25000 ละโดนยึดบ้าน ขายทอดตลาด ซึ่งเขาเป็นผู้กู้ร่วมนั้น

ผมคิดว่า

คงเป็นบ้านที่กู้กับธนาคารที่ติดค่าบัตรเป็นธนาคารเดียวกันรึป่าวครับ พอดีผมมาลองคิดว่า ถ้าธนาคารเดียวกันอาจมองแล้วว่าน่าจะเป็นไปได้มากกว่าเพราะ ถ้าคนละธนาคาร ศาลมีคำสั่งพิทักทรัพยึดขายทอดตลาดชดใช้หนี้ แล้วถ้าเป็นคนละธนาคารซึ่งธนาคารที่ปล่อยวงเงินให้เรา และ เราผ่อนค่าบ้านมาดีโดยตลอดไม่ขาด และเรานำวงเงินที่ธนาคารให้จ่ายค่าบ้านกะโครงการบ้านเรียบร้อยแล้ว ธนาคารนั้นจะยอมเหรอครับ เขาก็ต้องขาดทุน กลายเป็นโดยยึดฟรีๆไปขายจ่ายเงินไปให้กับธนาคารอื่น

แสดงว่า
1การซื้อบ้านใหม่ ถ้าเราเป็นผู้กู้หลักหรือร่วม ถ้าเรายังผ่อนประวัติดีผ่อนค่าบ้านตามปกติ ก็ไม่มีสิทยึดได้ เนื่องจากในโฉนดระบุ มีธนาคารนั้นเป็นเจ้าของ
2 กรณีที่โดนยึด "ตามข้อมูลเพิ่มเติม" ที่อ่านเจอ เป็นการเอาบ้านไปจำนองรึป่าวครับ เอาบ้านปลอดภาระไปแลกเงินมาอะไรประมานนี้

ผมเข้าใจถูกป่าวครับ หรือ ผิด มีอะไรเพิ่มเติมรบกวนบอกทีนะครับ พอดี ก่อนถามก็อ่านก่อนแต่ถ้าไม่เข้าใจ เลยมาตั้งคำถามน่ะครับ

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #37907 โดย Pych

marksocute เขียน: จากข้อ 4 อีรอบนะครับ

พอดีผมได้เข้าไปดูข้อมูลเพิ่มเติมที่ให้ไว้ เคสกรณี ที่ติดค่าบัตร 25000 ละโดนยึดบ้าน ขายทอดตลาด ซึ่งเขาเป็นผู้กู้ร่วมนั้น

ผมคิดว่า

คงเป็นบ้านที่กู้กับธนาคารที่ติดค่าบัตรเป็นธนาคารเดียวกันรึป่าวครับ พอดีผมมาลองคิดว่า ถ้าธนาคารเดียวกันอาจมองแล้วว่าน่าจะเป็นไปได้มากกว่าเพราะ ถ้าคนละธนาคาร ศาลมีคำสั่งพิทักทรัพยึดขายทอดตลาดชดใช้หนี้ แล้วถ้าเป็นคนละธนาคารซึ่งธนาคารที่ปล่อยวงเงินให้เรา และ เราผ่อนค่าบ้านมาดีโดยตลอดไม่ขาด และเรานำวงเงินที่ธนาคารให้จ่ายค่าบ้านกะโครงการบ้านเรียบร้อยแล้ว ธนาคารนั้นจะยอมเหรอครับ เขาก็ต้องขาดทุน กลายเป็นโดยยึดฟรีๆไปขายจ่ายเงินไปให้กับธนาคารอื่น

ไม่ขาดทุนหรอกครับ เพราะ ธนาคารที่ปล่อยกู้ จะเป็นเจ้าหนี้บุริมสิทธิ และเมื่อขายทอดตลาดบ้านได้ ต้องเอาเงินที่ได้จากการขายทอดตลาดไปจ่ายหนี้ให้กับเจ้าหนี้บุริมสิทธิก่อน (ธนาคารเจ้าหนี้ที่เรายังผ่อนบ้านอยู่) แล้วมีเงินเหลือ ถึงเอาไปให้เจ้าหนี้บัตรที่เป็นโจทก์ฟ้องคุณครับ พอไม่พออย่างไร คุณก็ยังเป็นหนี้ธนาคารตามมูลหนี้หลังหักอยู่ครับ

marksocute เขียน: แสดงว่า
1 การซื้อบ้านใหม่ ถ้าเราเป็นผู้กู้หลักหรือร่วม ถ้าเรายังผ่อนประวัติดีผ่อนค่าบ้านตามปกติ ก็ไม่มีสิทยึดได้ เนื่องจากในโฉนดระบุ มีธนาคารนั้นเป็นเจ้าของ

การกู้ซื้อบ้านจะผู้กู้หลักหรือร่วม ผู้กู้จะเป็นเจ้าของนะครับ เพียงแต่นำบ้านที่กู้นั้นมาวางเป็นหลักประกัน ยึดได้ครับ ตามที่พี่นกอธิบายไว้แต่แรก

marksocute เขียน: 2 กรณีที่โดนยึด "ตามข้อมูลเพิ่มเติม" ที่อ่านเจอ เป็นการเอาบ้านไปจำนองรึป่าวครับ เอาบ้านปลอดภาระไปแลกเงินมาอะไรประมานนี้

การซื้อบ้านใหม่ก็เป็นการจำนองเหมือนกันครับ เมื่อคุณจ่ายหรือผ่อนจ่ายเงินดาวน์ครบ ทางผู้ขายหรือเจ้าของโครงการจะนัดโอนกรรมสิทธิ์ให้คุณ ใช่ไหมครับตั้งแต่คุณรับโอน คุณก็เป็นเจ้าของบ้านนั้นแล้วครับ แล้วคุณก็ไปผ่อนกับธนาคารต่อ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: jackTs, marksocute

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #37909 โดย marksocute
ผมจะต้องทำไงดีคับ เอาชื่อที่กุ้ร่วมออกได้ไหม มีขั้นตอนยังไงบ้าง คือตอนนี้เพิ่งหยุดชำระอ่ะคับ

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #37929 โดย พ่อยอด
การเอาชื่อกู้ร่วมออกก็น่าจะคล้ายๆกับซื้อขายกันใหม่แหละครับ คนที่จะเอาไปเสียบแทนคุณก็ต้องผ่านการตรวจสอบใหม่เหมือนกัน

ทำไปทีละเรื่องดีกว่ามั้ยครับ เรืองที่กังวลมันไปไกลมากเลยนะครับ เนื่องจากคุณไม่ได้บอกรายละเอียดของหนี้คุณถ้าให้แนะนำกว้างๆก็คือ

เริ่มจากว่างแผนการชำระก่อน กับหนี้ที่มี ตรวจสอบดูความสามารถในการออม เทียบกับยอดหนี้แล้วเป็นยังไง

คาดว่านานมั้ยกว่าจะหมด ทำบัญชีรายรับ -รายจ่ายออกมาก่อน โดยคร่าวๆ ถ้าประเมินแล้ว คิดว่าจบได้ภายใน 2 ปี โดยมีการทะยอยปิดไปเรื่อยๆ ถึงแม้จะมีฟ้องไปแล้วบ้าง ก็คิดว่าคง ไม่ถึงกระบวนอายัดหรอกครับ
แต่อาจต้องศึกษากระบวนการของศาลไปด้วย

จัดการเรื่องใกล้ตัวก่อนน่าจะดีกว่านะครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #37933 โดย marksocute
ขอบคุณทุกมาก ครับ ที่ให้คำแนะนำ

รายการ คือ

UOB 230,000 แยกเป็น Loan 100,000
SCBT 230,000 แยกเป็น Loan 100,000
BBL 50,000
K bank 70,000
KTC 60,000
Easy buy 26,000
First 58,000
CITI 123,000
Central 25,000
Tesco 75,000
รวม 947,000

ซึ่งบ้านผ่อนกับอีกธนาคาร และธนาคารนั้นก็ไม่ได้เป็นหนี้อย่างอื่นครับ เป็นหนี้บ้านอย่างเดียว (เป็นคนกู้ร่วม) ไม่ได้อยู่เองและไม่ได้รับผิดชอบค่างวด (กลัวคนอื่นมารับผิดชอบในสิ่งที่ตัวเองทำไว้)

ประเด็นคือ ผมกลับเมืองไทย ทุกๆ 6 เดือน ว่าจะ ทยอยปิดครับ แบบ ติดต่อเข้าไปฝ่ายบริหารหนี้เอง
แต่
1 หมายศาลคิดว่าไม่ได้รับ เพราะถูกส่งต่างจังหวัดไม่มีเวลาไปเอาไม่มีคนอยู่บ้านด้วย เลยไม่รู้ว่าเค้าจะนัดอะไรวันไหน มีหมายศาลทางอีเมล์ หรือจะมีวิธีที่ทำให้รู้วันที่ศาลนัดนอกจากจดหมาย ป่ะครับ

2 ผมคิดว่า ระยะเวลา 2 ปี หมดแน่ครับ แต่กลัวจะถึงกระบวนการยึดทรัพย์ก่อน อยากทราบว่าก่อนถึงกระบวนการยึดทรัพ ใช้ระยะเวลานานไหม ประมาณเท่าไหร่โดยเฉลี่ย คือ จะรีบปิดให้ก่อนถึงการยึด เพราะคิดว่าไม่ได้ไปตามหมายศาลอยู่แล้ว เลยไม่รู้ขั้นตอนมันจะถึงไหนอ่ะครับ

T T รบกวนผู้รู้ทีนะครับ

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #37970 โดย Pych

marksocute เขียน: 1 หมายศาลคิดว่าไม่ได้รับ เพราะถูกส่งต่างจังหวัดไม่มีเวลาไปเอาไม่มีคนอยู่บ้านด้วย เลยไม่รู้ว่าเค้าจะนัดอะไรวันไหน มีหมายศาลทางอีเมล์ หรือจะมีวิธีที่ทำให้รู้วันที่ศาลนัดนอกจากจดหมาย ป่ะครับ

ไม่มีส่งทาง email หรือทางอื่นหรอกครับ คุณต้องย้ายทะเบียนบ้านไปอยู่บ้านที่มีคนอยู่คอยรับหมายศาลจะดีที่สุดครับ

marksocute เขียน: 2 ผมคิดว่า ระยะเวลา 2 ปี หมดแน่ครับ แต่กลัวจะถึงกระบวนการยึดทรัพย์ก่อน อยากทราบว่าก่อนถึงกระบวนการยึดทรัพ ใช้ระยะเวลานานไหม ประมาณเท่าไหร่โดยเฉลี่ย คือ จะรีบปิดให้ก่อนถึงการยึด เพราะคิดว่าไม่ได้ไปตามหมายศาลอยู่แล้ว เลยไม่รู้ขั้นตอนมันจะถึงไหนอ่ะครับ

ไม่มีอะไรแน่นอนตายตัวครับ อย่างเร็วโดน Citi หรือกสิกร หรือ UOB ฟ้องหลังหยุดได้แค่ 4-6 เดือน คุณไม่ไปศาลอีก 1-2 เดือนศาลตัดสิน อีก 15-30 วัน ก็อาจโดนอายัดเงินเดือนหรือยึดทรัพย์

อ่านกระทู้ข้างล่างนี้นะครับ การอายัดเงินเดือนหรือการอายัดทรัพย์ก็เหมือนๆ กันครับ
ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=28147&Itemid=52

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: jackTs

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #37972 โดย Pych
เพิ่มเติมหน่อยครับ เดี๋ยวจะวิตกเกินไป

โดยทั่วไป การอายัดเงินเดือนเป็นขั้นตอนที่ทำเป็นอย่างแรกเพราะสืบทรัพย์ได้ง่ายกว่าอย่างอื่น
ขั้นตอนการสืบทรัพย์นั้น โดยทั่วไปสถาบันการเงินจะจ้างสำนักงานกฎหมาย (จริงๆ ก็จ้างตั้งแต่โทรทวงหนี้ ส่งจดหมายทวงหนี้ ส่งคนไปทวงหนี้ ทำเรื่องฟ้องศาลอยู่แล้ว ก็แค่จ่ายค่าจ้างเพิ่มให้ไปสืบทรัพย์)

โดยการสืบทรัพย์ พวกนี้ก็จะมีพวกทั้งนักสืบ หรือจะนำสำเนาคำพิพากษาที่ถึงที่สุดแล้วไปสืบทรัพย์ได้จากที่ต่างๆ เช่นกรมที่ดิน กรมขนส่ง รวมทั้งอาจส่งคนไปเฝ้าดูว่ามีบ้านอยู่ที่ไหน อยู่ตามทะเบียนบ้านจริงหรือเปล่า
มีหลากหลายวิธีครับ แต่พวกนี้ก็จะเอาที่ง่ายๆ ก่อนเช่น เงินเดือน ที่ดิน รถ ก่อนครับ

Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: jackTs

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #38012 โดย ริว_จิตสำส่อน

Anakin เขียน:

marksocute เขียน: 1 หมายศาลคิดว่าไม่ได้รับ เพราะถูกส่งต่างจังหวัดไม่มีเวลาไปเอาไม่มีคนอยู่บ้านด้วย เลยไม่รู้ว่าเค้าจะนัดอะไรวันไหน มีหมายศาลทางอีเมล์ หรือจะมีวิธีที่ทำให้รู้วันที่ศาลนัดนอกจากจดหมาย ป่ะครับ

ไม่มีส่งทาง email หรือทางอื่นหรอกครับ คุณต้องย้ายทะเบียนบ้านไปอยู่บ้านที่มีคนอยู่คอยรับหมายศาลจะดีที่สุดครับ

marksocute เขียน: 2 ผมคิดว่า ระยะเวลา 2 ปี หมดแน่ครับ แต่กลัวจะถึงกระบวนการยึดทรัพย์ก่อน อยากทราบว่าก่อนถึงกระบวนการยึดทรัพ ใช้ระยะเวลานานไหม ประมาณเท่าไหร่โดยเฉลี่ย คือ จะรีบปิดให้ก่อนถึงการยึด เพราะคิดว่าไม่ได้ไปตามหมายศาลอยู่แล้ว เลยไม่รู้ขั้นตอนมันจะถึงไหนอ่ะครับ

ไม่มีอะไรแน่นอนตายตัวครับ อย่างเร็วโดน Citi หรือกสิกร หรือ UOB ฟ้องหลังหยุดได้แค่ 4-6 เดือน คุณไม่ไปศาลอีก 1-2 เดือนศาลตัดสิน อีก 15-30 วัน ก็อาจโดนอายัดเงินเดือนหรือยึดทรัพย์

อ่านกระทู้ข้างล่างนี้นะครับ การอายัดเงินเดือนหรือการอายัดทรัพย์ก็เหมือนๆ กันครับ
ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=28147&Itemid=52

กสิกรก็ฟ้องไหวรึครับ

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #38016 โดย พ่อยอด

marksocute เขียน:
2 ผมคิดว่า ระยะเวลา 2 ปี หมดแน่ครับ แต่กลัวจะถึงกระบวนการยึดทรัพย์ก่อน อยากทราบว่าก่อนถึงกระบวนการยึดทรัพ ใช้ระยะเวลานานไหม ประมาณเท่าไหร่โดยเฉลี่ย คือ จะรีบปิดให้ก่อนถึงการยึด เพราะคิดว่าไม่ได้ไปตามหมายศาลอยู่แล้ว เลยไม่รู้ขั้นตอนมันจะถึงไหนอ่ะครับ

2 ปีที่ผมบอกหมายถึงต้องไปศาลนะครับ เหตุผลตามที่คุณ Anakin บอกไว้

Anakin เขียน: เพิ่มเติมหน่อยครับ เดี๋ยวจะวิตกเกินไป

โดยทั่วไป การอายัดเงินเดือนเป็นขั้นตอนที่ทำเป็นอย่างแรกเพราะสืบทรัพย์ได้ง่ายกว่าอย่างอื่น
ขั้นตอนการสืบทรัพย์นั้น โดยทั่วไปสถาบันการเงินจะจ้างสำนักงานกฎหมาย (จริงๆ ก็จ้างตั้งแต่โทรทวงหนี้ ส่งจดหมายทวงหนี้ ส่งคนไปทวงหนี้ ทำเรื่องฟ้องศาลอยู่แล้ว ก็แค่จ่ายค่าจ้างเพิ่มให้ไปสืบทรัพย์)

โดยการสืบทรัพย์ พวกนี้ก็จะมีพวกทั้งนักสืบ หรือจะนำสำเนาคำพิพากษาที่ถึงที่สุดแล้ว ไปสืบทรัพย์ได้จากที่ต่างๆ เช่นกรมที่ดิน กรมขนส่ง รวมทั้งอาจส่งคนไปเฝ้าดูว่ามีบ้านอยู่ที่ไหน อยู่ตามทะเบียนบ้านจริงหรือเปล่า
มีหลากหลายวิธีครับ แต่พวกนี้ก็จะเอาที่ง่ายๆ ก่อนเช่น เงินเดือน ที่ดิน รถ ก่อนครับ

ถ้าคดียังไม่สิ้นสุด ก็ยังไม่เข้าสู่กระบวนการอายัดทรัพย์

ในกรณีคุณถ้าไม่ขึ้นศาล กระบวนการจะเร็วขึ้นครับ ถ้าเป็นอย่างนั้น และไม่อยากพึ่งดวง ก็ต้องดำเนินการเรื่องบ้านก่อนหล่ะครับ

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #38017 โดย ริว_จิตสำส่อน

พ่อยอด เขียน:

marksocute เขียน:

2 ปีที่ผมบอกหมายถึงต้องไปศาลนะครับ เหตุผลตามที่คุณ Anakin บอกไว้

Anakin เขียน: เพิ่มเติมหน่อยครับ เดี๋ยวจะวิตกเกินไป

โดยการสืบทรัพย์ พวกนี้ก็จะมีพวกทั้งนักสืบ หรือจะนำสำเนาคำพิพากษาที่ถึงที่สุดแล้ว ไปสืบทรัพย์ได้จากที่ต่างๆ เช่นกรมที่ดิน กรมขนส่ง รวมทั้งอาจส่งคนไปเฝ้าดูว่ามีบ้านอยู่ที่ไหน อยู่ตามทะเบียนบ้านจริงหรือเปล่า

ถ้าคดียังไม่สิ้นสุด ก็ยังไม่เข้าสู่กระบวนการอายัดทรัพย์

ในกรณีคุณถ้าไม่ขึ้นศาล กระบวนการจะเร็วขึ้นครับ ถ้าเป็นอย่างนั้น และไม่อยากพึ่งดวง ก็ต้องดำเนินการเรื่องบ้านก่อนหล่ะครับ

พี่ที่ทำงานโดนออมสินฟ้อง ยอด 30000 มั้ง กู้ 3 คน หน่ะ ตอนนี้ก็ยังส่งบ้านสบาย ไม่ไปขึ้นศาลด้วย

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #38019 โดย พ่อยอด

ริว_จิตสำส่อน เขียน:
พี่ที่ทำงานโดนออมสินฟ้อง ยอด 30000 มั้ง กู้ 3 คน หน่ะ ตอนนี้ก็ยังส่งบ้านสบาย ไม่ไปขึ้นศาลด้วย

เขายังไม่ทำ ไม่ได้แปลว่าทำไม่ได้ อยากลองลุ้นดู อย่างพี่ที่ทำงาน ก็ตามใจนะครับ

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #38020 โดย ริว_จิตสำส่อน

พ่อยอด เขียน:

ริว_จิตสำส่อน เขียน:

เขายังไม่ทำ ไม่ได้แปลว่าทำไม่ได้ อยากลองลุ้นดู อย่างพี่ที่ทำงาน ก็ตามใจนะครับ

ป่าวครับ ผมไม่มี ไม่อยากลุ้น อยากเคลียร์ครับ เสียว บ้านหายไป

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #38026 โดย marksocute
ขอบคุณ ทุกคนที่ให้คำแนะนำ ครับ

ผมตัดสินในแล้วว่า จะเลือกผ่อนจ่ายขั้นต่ำไปครับ

ถึงแม้ว่ามันจะหนัก เดือนละเกือบ 5 หมื่น ผมจะทำตัดบัญชีออโต้ไว้ให้ครบทุกแบงค์เลยครับ จะพยายามขยันหาเงิน มาใส่บัญชีทุกเดือน ส่วนไอ้ที่ผมหยุดส่งไป ตอนนี้มันช้าแค่ประมาน 3-10วัน เอง ผมจะรีบไปจ่ายครับ

ผมไม่อยากให้พี่สาว ต้องมารับผลของการกระทำผม ถ้าผมอยู่เมืองไทยผมก็มีเวลาไปขึ้นศาล แต่นี่ผมไม่มีเวลารับเรื่อง ตามเรื่องต่างๆ กลัวจะได้รับผลกระทบแบบไม่รู้ตัว

ขอบคุณครับ T T

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #38027 โดย marksocute
ก็ไม่รู้ จะไหว รึป่าว แต่ก็ต้องทำครับ จะมีปัญญาเก็บมา HC มะไหร่ก็ไม่รู้

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #38031 โดย marksocute
อีกคำถามสำหรับผู้รู้รบกวนทีนะครับ

ถ้าเราจ่ายหนี้+ขั้นต่ำ+ เดือนเว้น เดือนได้ไหม จะเป็นอย่างไรบ้าง ++ เพื่อให้ไม่มีการฟ้องศาล เนื่องจากไปทำงานต่างประเทศ และอีกอย่าง จะได้มีเงินเก็บบ้าง กลับมา HC ครับ

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #38032 โดย jackTs

marksocute เขียน: ผมไม่อยากให้พี่สาว ต้องมารับผลของการกระทำผม ถ้าผมอยู่เมืองไทยผมก็มีเวลาไปขึ้นศาล แต่นี่ผมไม่มีเวลารับเรื่อง ตามเรื่องต่างๆ กลัวจะได้รับผลกระทบแบบไม่รู้ตัว

ตอบแบบนี้ แสดงว่าไม่ตั้งใจอ่านที่ผมแนะนำไว้ให้อย่างละเอียด

นกกระจอกเทศ เขียน: บ้านที่ยังผ่อนอยู่...สามารถยึดได้ (ถ้าเจ้าหนี้มันรู้นะ)
แต่ก็ไม่ทราบเหมือนกัน...ว่าทางเจ้าหนี้มันจะรู้หรือเปล่า ว่าคุณมีชื่อเป็นผู้กู้ร่วมอยู่ในบ้านหลังไหนบ้าง? และที่ใดบ้าง?

เรื่องบางอย่าง ถ้าแนะนำในกระทู้แบบตรงๆ...ผู้ที่ให้คำแนะนำนั้น ก็มีสิทธิ์"ติดคุก"ได้
แล้วใครจะมายอมติดคุก สำหรับการให้คำแนะนำบนเวปบอร์ด เพื่อคุณเพียงคนเดียวล่ะครับ?

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2247&Itemid=52#2450

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&func=view&catid=2&id=7589&Itemid=0

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: พ่อยอด, marksocute

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #38033 โดย marksocute
ผมอ่านพอจะละเอียดนะครับ แต่ก็เหนบางกระทู้ เจ้าหนี้ เค้าก็ตรวจสอบเจอนะครับ เป็นเพราะ ทะเบียนบ้านตรงกับ บ้านที่กู้ร่วมรึป่าวไม่แน่ใจ

เห็นบางกระทู้บอกว่า ตรวจสอบจากกรมที่ดินได้ บางกระทู้บอกว่า การกู้ร่วม มันก็จะโชว์ในข้อมูลเครดิตบูโรเรา เค้าก็สามารถรู้ได้

ไม่ทราบว่าจริงรึป่าว เพราะ บางทีอ่านเยอะไป ไปเจอกระทู้ที่จริงบ้างไม่จริงบ้าง เอามาประกอบกัน จน บางที งง เอง อ่ะครับ

แต่ ความหมายของพี่นกกระจอกเทศ ที่ ไฮไลแดงไว้ กะ น้ำเงิน ไว้ ผมพอจะเดาออกอ่ะครับ ว่าหมายความว่าไง

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #38035 โดย Pych

marksocute เขียน: อีกคำถามสำหรับผู้รู้รบกวนทีนะครับ

ถ้าเราจ่ายหนี้+ขั้นต่ำ+ เดือนเว้น เดือนได้ไหม จะเป็นอย่างไรบ้าง ++ เพื่อให้ไม่มีการฟ้องศาล เนื่องจากไปทำงานต่างประเทศ และอีกอย่าง จะได้มีเงินเก็บบ้าง กลับมา HC ครับ

คุณบอกอ่านพอจะละเอียด แต่ไม่น่ามีคำถามแบบนี้เกิดขึ้นอีกนะครับ
การที่คุณยังจ่ายขั้นต่ำ ถึงแม้จะเดือนเว้นเดือน
ซึ่งไม่ได้เป็นการหยุดจ่ายตามแนวทาง SecondWay Out ที่ชมรมฯ ได้ให้ไว้
แล้วคุณยังจะหวังได้ส่วนลด HairCut อีกเหรอครับ

อ่านกระทู้นี้ให้เข้าใจก่อนนะครับ แล้วค่อยกลับมาถามใหม่
เป็นลูกหนี้ชั้นดี แต่อยากได้ส่วนลดหนี้...ต้องทำอ​ย่างไร?
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=23297&Itemid=52

Anakin.Debt

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 5.805 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena