ค้างชำระบัตรเครดิตcitibank2งวด ขอประนอมหนี้จะติดเครดิตบูโรกี่ปี

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #38322 โดย paradise
ตอนนี้ค้างค่าบัตรเครดิตของซิตี้แบงค์2 งวดแล้ว (แต่มีหนี้บัตรอื่นอีกเป็น10ใบ)
โทรไปปรึกษาเจ้าหน้าที่ เค้าบอกว่า สามารถกู้ร่วมแล้วผ่อนชำระเดือนละ1300 ได้60 งวด
อยากทราบว่าถ้าทำแบบนี้
1.สถานะในเครดิตบูโรเราจะเป็นยังไง
2.มีผลกระทบเลวร้ายที่สุดเป็นยังไงในระยะยาวคะ
3 ผู้กู้ร่วมจะได้รับผลกระทบไปด้วยหรือไม่
4.สถานะปัจจุบันคือว่างงาน ตั้งแต่30 พค-30 มิย 2556 และจะเริ่มงานที่ใหม่วันที่ 1กค 2556 ค่ะ
5.ทำยังไงก็ได้ที่ไม่ติดบูโร เพราะมีแผนจะปลดหนี้ให้ได้เร็วที่สุด พร้อมทั้งวางแผนกู้ทำธุรกิจจริงจังซักที ปล่อยให้ตัวเองติดบูโรไม่ได้จริงๆค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #38325 โดย bufy
ผมคิดว่า หาคนมาตอบคำถามคุณยากนะ

เพราะว่า...คนที่นี่ไม่ห่วงเรื่องเครดิตบูโร เพราะมันแลกข้าวกินไม่ได้

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #38395 โดย Rider V1

paradise เขียน: ตอนนี้ค้างค่าบัตรเครดิตของซิตี้แบงค์2 งวดแล้ว (แต่มีหนี้บัตรอื่นอีกเป็น10ใบ)
โทรไปปรึกษาเจ้าหน้าที่ เค้าบอกว่า สามารถกู้ร่วมแล้วผ่อนชำระเดือนละ1300 ได้60 งวด
อยากทราบว่าถ้าทำแบบนี้
1.สถานะในเครดิตบูโรเราจะเป็นยังไง
2.มีผลกระทบเลวร้ายที่สุดเป็นยังไงในระยะยาวคะ
3 ผู้กู้ร่วมจะได้รับผลกระทบไปด้วยหรือไม่
4.สถานะปัจจุบันคือว่างงาน ตั้งแต่30 พค-30 มิย 2556 และจะเริ่มงานที่ใหม่วันที่ 1กค 2556 ค่ะ
5.ทำยังไงก็ได้ที่ไม่ติดบูโร เพราะมีแผนจะปลดหนี้ให้ได้เร็วที่สุด พร้อมทั้งวางแผนกู้ทำธุรกิจจริงจังซักที ปล่อยให้ตัวเองติดบูโรไม่ได้จริงๆค่ะ

สวัสดีครับ ไหนๆก็เข้ามาในบอร์ดนี้แล้วจึงขอตอบด้วยคำถามนะครับ
1.ตอนนี้คุณมีหนี้จากบัตรเครดิตหรือสินเชื่อแล้วกี่ใบ
2.คุณคำนวนค่าใช้จ่ายที่ต้องชำระบัตรเครดิตเทียบกับรายรับแล้วเป็นอย่างไรมีรายรับเหลือให้ใช้จ่ายเท่าไหร่และคุณเคยทำบัญชีรับ/จ่ายหรือไม่
3.คุณยังต้องสร้างหนี้ใหม่เพื่อหมุนหนี้เพื่อมาปิดหนี้เดิมหรือไม่
4.คุณรู้หรือไม่ว่าหากมีหนี้มากแล้วไม่มีเจ้าหนี้ที่ไหนเขาจะให้กู้เช่นเดียวกัน
5.คุณรู้ไหมว่าการประนอมหนี้ทำให้ประวัติคุณถูกบันทึกในเครดิตบูโรเช่นเดียวกัน

ขอให้คลิ๊กเพื่ออ่านเพิ่มเติมครับ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=52

อยากรู้เรื่องเครดิตบูโร คลิ๊กข้างล่าง

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1372&Itemid=52#1372

ขอให้พบหนทางที่ถูกต้องและเหมาะสมกับตัวคุณนะครับ หลายๆคนกว่าจะพบหนทางที่ถูกก็ทำหนี้หลักหมื่นกลายเป็นหลักแสน หรือหลักแสนกลายเป็นหลักล้านแล้วเพราะความเป็นห่วงต่อเครดิตบูโรนี่แหละครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #38631 โดย paradise
ถ้าเข้ามาตั้งกระทู้ผิดวัตถุประสงค์ ต้องขอโทษด้วยนะคะ
และขอบคุณที่สละเวลามาให้คำชี้แนะมากๆเลยค่ะ

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #38632 โดย dnbb
มี 10 ใบ พอมีรายละเอียดมั้ยคะ สมาชิกท่านอื่นๆ จะได้ช่วยพิจารณาได้ดีกว่านี้

ถ้า 10 ใบ คือ 10 แบงค์เจ้าหนี้ คงไม่มีทางไหนจะสามารถสะสางหนี้ได้ทันโดยไม่ติดเครดิตบูโรนะคะ

แค่ค้างชำระ ก็ติดเป็นประวัติแล้ว

ถ้าคุณคิดในใจว่า ชั้นจะยังอยากหมุนเงินมาใช้หนี้พวกนี้ต่อให้ได้ จะได้ไม่ติดเครดิตฯ คิดผิดถนัดค่ะ

ในทางกลับกัน ถ้าคุณยอมรับ และหันมาแก้ไขมันให้ถูกวิธี เคลียหนี้ปิดไปทีละเจ้าจนหมด ประวัติติดน่าจะ 3 ปีได้ ก็หลุดแล้ว หากคุณอยากไปกู้ทำธุรกิจต่อ ก็ยังทำได้ (กับแบงค์ที่ไม่เคยประวัติเสีย)

อย่ายึดติดกับคำว่า เครดิต มากค่ะ คำคำนี้มันทำให้เราอยู่ในวังวนพวกนี้นิไง

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #38633 โดย tomyumkung
บ้านที่มีเสาเข็ม ที่ไม่แข็งแรง สักวันมันก็ต้องล้มนะครับ

มีหนี้ติดตัว แต่ยังมุ่งหวังจะรักษาเครดิตเพื่อไปทำอะไรก็แล้วแต่ ผมกลัวว่าสิ่งที่ได้มา

มันจะอยู่กับเราไม่นานครับ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40634 โดย paradise
ขอความรู้นะคะ
ยอดหนี้บัตรเครดิต กสิกรไทย 33000 จ่ายขั้นต่ำครั้งสุดท้ายเมื่อ 30 พค 2556 จากนั้นเคยโทรแจ้ง จนท ไว้เมื่อเดือนมิถุนายนกับ กสิกรไว้ว่าจะขอประนอมหนี้ แต่เค้าบอกว่าจะบันทึกข้อมูลไว้ แต่ยังไม่ถึงระยะเวลา จนถึงวันนี้ ยังไม่มีการติดต่อมาจาก ธนาคาร แบบนี้ถือเป็นการเข้าสู่ประนอมหนี้หรือยังคะ พอดีเปลี่ยนใจ อยากทำ hair-cut แต่กลัวจะสายไปก่อน เราจะเช็คได้อย่างไร และควรถามอย่างไรไม่ให้เค้าไหวตัวทันคะ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40636 โดย niyombant
ไม่ต้องกังวลหรอกครับ คุณยังไม่ได้เซ็นต์สัญญา และยังไม่ได้จ่ายงวดแรก จึงยังไม่ถือว่าประนอมหนี้ ตอนนี้ก็เฉยๆไว้ครับ ถ้าเค้าโทรมาก็บอกยังไม่พร้อมทำ เดี๋ยวใกล้ๆสิ้นปีน่าจะได้ส่วนลดครับ ของคุณยอดหนี้ไม่สูงน่าจะยังไม่ส่งฟ้องเร็วครับ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40643 โดย คุณากร
กรุณาไปถามต่อจากในกระทู้เดิมของตัวเองด้วยครับ

มารยาทในการตั้งกระทู้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=8062&Itemid=64=12130

batk เขียน: เรียนสมาชิก ทั้งเก่า และใหม่ และกำลังจะเป็นสมาชิกใหม่ อีกครั้ง...( ไม่รู้ครั้งที่เท่าไหร่แล้ว )

โปรดเข้าใจให้ตรงกันว่า...

1 สมาชิก

1 กระทู้

ถามได้ทุกคำถาม แม้ว่าจะไม่ใช่เรื่องเดียวกัน แต่มันก็เป็นเรื่องของเจ้าของกระทู้อยู่ดี

และระบายความในใจได้ทุกเรื่องในกระทู้เดียวกัน...จะอัพเดท จะอะไรก็ให้ใช้กระทู้เดียวกัน

เพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อยของจำนวนกระทู้ และง่ายกับค้นหาสาระดีๆ หรือกระทู้ที่เป็นตำรา

รวมถึงการเข้าใจความเป็นมาเป็นไปของเจ้าของกระทู้เอง..เพื่อประโยชน์ในการที่จะตอบกระทู้ให้

เรื่องราวที่เคยถามมา มันจะได้ปะติดปะต่อได้ต่อเนื่องกัน จะได้รู้ถึงที่มาที่ไปได้โดยต่อเนื่อง

และที่สำคัญ จะได้ไม่เป็นการตั้งกระทู้พร่ำเพรื่อแบบ"รกบอร์ด " ซึ่งจะทำให้กระทู้ของคนอื่นๆ

หรือกระทู้ที่สำคัญ ตกหน้าจอไปเร็ว โดยไม่มีเหตุอันควร ซึ่งเป็นมารยาทที่สมาชิกควรกระทำ

เรื่องนี้เป็นเรื่องที่มีเขียนไว้ใน กฏกติกามารยาทของชมรมฯมานานแล้วนะครับ ไม่ใช่เรื่องใหม่เลย...

สิ่งที่สมาชิกควรทำ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29

แล้วถ้าหากระทู้ของตัวเองไม่เจอ ก็ให้ใช้ช่องด้านบน ที่เขียนว่า กระทู้ของฉัน มันจะบอกเลย

ว่าคุณไปโพสต์อะไร อยู่ที่ไหนบ้าง ก็ให้คลิกที่กระทู้ต้วเอง...แล้วก้เข้าไปถามคำถามในนั้น...

ขอความร่วมมือจากสมาชิกทุกท่านด้วยนะครับ

มีเรื่องอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ

เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง ไม่ว่าจะประเด็นใหม่หรือเก่า มีคนละกระทู้ก็พอนะครับ

คนมาอ่านมาตอบจะได้ปะติดปะต่อเรื่องราวได้

โดยกดที่คำว่า "กระทู้ของฉัน" ตามรูปข้างล่างครับ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40644 โดย ส้มบางมด
คุณกลับไปต่อกระทู้เดิมของคุณ

ถ้าคุณเอาแต่ถาม ไม่มีใครช่วยคุณได้
กระทู้เดิมของคุณ ถามเพียงต้องการกู้เพิ่ม เพื่อรักษาเครดิต

อย่างนั้นคุณกลับไปอ่านกระทู้ปักหมุด ก่อนดีกว่า

ถามโดยไม่ให้ข้อมูล อะไร

ไม่อย่างนั้น กรรมการก็จะแบนกระทู้นะค่ะ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40649 โดย paradise
*****เงินเดือน 24000 (ความฝันคืออยากปิดหนี้ภายในปี57ให้หมด)
หนี้บัตรเครดิต
KASIKORN Visa 33000 หยุดจ่ายตั้งแต่ มิ-ย 56
SCB Visa 38000 หยุดจ่ายตั้งแต่ มิ-ย 56
KRUNGSRI Visa 28000 หยุดจ่ายตั้งแต่ ก-ค 56
Tesco Visa 17000 หยุดจ่ายตั้งแต่ มิ-ย 56

รายการที่'ประนอมหนี้ไปแล้ว
CITIBANK 48000 จ่าย 1300/49เดือน ต้องเริ่ม 2สิงหา 56
KTC 50000 จ่าย 2500/เดือน ต้องเริ่ม 2สิงหา 56

สินเชื่อบุคล/บัตรกดเงินสด
tesco premier prompt 32000 หยุดจ่าย 15 ก-ค 56
scb speedy cash 18000 หยุดจ่าย พฤษภาคม 56
easy buy 68000 หยุดจ่ายตั้งแต่ 15 กค 56
scib 56000 หยุดจ่ายตั้งแต่รอบ 2 กค 56

รวมหนี้ 388000

ใครอ่านแล้วมีคำแนะนำอะไร ขอความรู้ด้วยนะคะ ส่วนตัวกำลังเริมไล่อ่านกระทู้แนะนำทุกวันค่ะ
ถ้าอยากให้หมดเร็วที่สุด ใครมีแผนดีๆกับรายการข้างบน ขอความกรุณาด้วยค่ะ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40650 โดย paradise
รับทราบค่ะ ตอนนี้ตัดสินใจเบนเข็มไปทำ Hcแล้วค่ะ แม้จะสายไปนิดหน่อย ขอโทษสำหรับกระทู้ซ้ำค่ะ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40652 โดย art2527
ยอดใกล้ๆ กับผมเลย ผมก็เป็นประมาณ 6 แบงค์ยอดราวๆ 300,000 เริ่มหยุดจ่ายตั้งแต่มารู้จักเว็บนี้ หยุดมาตั้งแต่เดือน ธ.ค. 55 โดยประมาณ ตอนนี้ปิดไปได้แล้ว 2 ที่คือ City Advance กับ first choice ทั้ง 2 ตัวลด 50% แต่หากคิดจะหยุดแล้ว ต้องตั้งมั่นในการเก็บเงินที่เหลือจากค่าใช้จ่ายประจำ เอามาเป็นเงินสดไว้เคลียนะครับ

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #43399 โดย paradise
อัพเดทสถานการณ์ค่ะ
ตอนนี้หยุดจ่ายทุกบัตรเข้าเดือนที่3แล้วค่ะ สายที่โทรเข้ามาน้อยลงไปมาก

easy หายเงียบไปเลย พอผ่านรอบบิลที่3ไป มีโทรมาให้ปรับโครงสร้างหนี้ แต่เราไม่ทำ

scb ปรกติมารยาทดี แต่มีสายหนึ่งล่าสุด 20/08/13 ค่อนข้างพูดจาก้าวล่วงค่ะ เช่น ออกจากงานมากี่เดือนแล้ว,ไปขึ้นทะเบียนว่างงานมารึยัง,ทำงานเกี่ยวกับอะไร,ไปหยิบยืมใครมาบ้างรึยัง,แล้วเอาที่ไหนใช้ บลา บลา แต่เรานิ่งและมีสติค่ะ หลังจากที่อ่านกระทู้ในนี้มามากพอสมควร เลยตอบสั้นๆ ไม่บอกอะไรมากและไม่ต่อล้อต่อเถียง

Tesco ลูกล่อลูกชนใช้ได้เลยค่ะ เรามีอึ้งๆไปนิดหน่อย

Tesco : จะชำระได้วันไหนคะ
เรา:ยังไม่สามารถรับปากได้นะคะ
Tesco:ยอด...นะคะ ขอให้ชำระภายในวันที่...ตกลงมั้ยคะ
เรา: เดี๋ยวดูให้นะคะ
Tesco: ดูนี่ดูอะไรคะ ...จะดูอะไรคะ เราต้องการทราบว่าคุณจะจ่ายให้วันไหน คุณจะดูอะไรให้ค่ะ
เรา: "ดู" หมายถึงจะพยายามแต่ยังไม่รับปากค่ะว่าจะได้หรือไม่ (เราใจเย็นและนิ่งไม่โกรธค่ะ เพราะอ่านเคสเพื่อนๆทุกวัน)

บอกที่ทำงานเก่า บอกครอบครัวไว้แล้วค่ะ ทุกคนเฉยๆเพราะเชื่อว่าเราจะจัดการปัญหาได้ ถ้ามีอะไรจะเข้ามาอัพเดทให้ทราบอีกนะคะ

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #43417 โดย Rider V1
สวัสดีครับ คุณ paradise คุณได้เลือกเส้นทาง Secondway Out และผ่านการทวงหนี้มาได้สามเดือนแล้ว คุณเก่งมากครับที่เด็ดเดี่ยวและเลือกเส้นทางนี้
สองบัญชีที่คุณทำสัญญาประนอมหนี้ไว้ ไม่ทราบจ่ายงวดแรกเข้าไปหรือยังถ้ายังก็ขอแสดงความยินดีด้วย แต่ถ้าจ่ายงวดแรกก็ถือว่าองค์ประกอบของสัญญาประนอมหนี้สมบูรณ์แล้วไม่สามารถยกเลิกได้ครับ
คุณหยุดมาสามเดือนแล้ว อย่าลืมทำบัญชีรับจ่าย เพื่ออุดรอยรั่วของกระแสเงินนะครับ
เจ้าหนี้ที่จะฟ้องเร็วตามที่คุณเขียนไว้ คงจะเป็น Citibank และ KTC ที่คุณไปทำสัญญาประนอมไว้นั่นแหละครับ จะฟ้องเร็วประมาณ 4-6 เดือน ส่วนตัวอื่นๆยังมีระยะเวลาพอสมควรครับให้คุณได้เก็บเงินไว้ Hair Cut ครับ
เดือนที่ 4 ไปแล้วจะเริ่มเหงาเพราะเจ้าหนี้จะไม่ค่อยโทรหาแล้วครับ
ประหยัดอดออม เก็บเงิน H/C ไม่นานก็ปลดหนี้ได้แน่นอนครับ เป็นกำลังใจให้ สู้ๆครับ

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45076 โดย paradise
(เจอจากกระทู้ในfacebook)
โปรดระวังหมายเลขโทรศัพท์นี้ 0870640274 เป็น 18 มงกุฎ หลอกเรื่องคุณมีหนี้ค้างบัตรเครดิต ให้โอนเงินไปให้ พึงตรวจสอบเองโดยตรงจากหมายเลขโทรบนบัตรเท่านั้น คุยกับพนักงานของธนาคารโดยตรง อย่าให้ถูกหลอก

10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #47331 โดย paradise
tescoกับกสิกรไทยโทรมาพูดเหมือนเลยว่า ถ้าไม่จ่ายเข้ามาบางส่วนจะขอส่วนลดไม่ได้ เพราะธนาคารเค้าจะดูความตั้งใจของเราว่าตั้งใจชำระหนี้บ้างรึเปล่า

จริงรึเปล่าคะ? เพราะ จนท พูดบ่อยมากกก

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48398 โดย paradise
อัพเดทการปิดหนี้บ้างค่ะ

Easybuy - ล่าสุดเพิ่งปิดได้ที่เดียว เพราะยืมเงินเพื่อนมาก่อน ที่ตัดสินใจปิดจ้าวนี้ที่แรกเพราะเจ้าหน้าที่พูดจาดีมากๆ รับผิดชอบ และเหมือนเข้าใจสถานการ์เรา แถมส่วนลดดีค่ะ (เนื่องจากเราเป็นลูกหนี้ชั้นดี จ่ายตรงมาเป็นสิบกว่าปี) ยอดหนี้ปัจจุบันเราพุ่งไปถึง 80000 บาท ได้รับส่วนลดมา 35000 แบ่งจ่าย 3 งวด และเพิ่งปิดหมดไปเมื่อคืน เช้าวันต่อมา จนท.รีบแฟกซ์ใบปิดหนี้มาให้เลย ส่วนตัวจริงก็จะส่งตามมาที่บ้านอีกทีค่ะ ยังเหลืออีกหลายบัตรทีเดียว แต่ก็จะทยอยต่อกันไป กำลังจะไล่ปิด scbกับcimbก่อนเพราะยอดสูงกว่าบัตรอื่นค่ะ แล้วจะมาอัพเดทใหม่นะคะ

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48402 โดย mikee

paradise เขียน: tescoกับกสิกรไทยโทรมาพูดเหมือนเลยว่า ถ้าไม่จ่ายเข้ามาบางส่วนจะขอส่วนลดไม่ได้ เพราะธนาคารเค้าจะดูความตั้งใจของเราว่าตั้งใจชำระหนี้บ้างรึเปล่า

จริงรึเปล่าคะ? เพราะ จนท พูดบ่อยมากกก

ธนชาต ก็บอกแบบนี้ครับ ... สู้ต่อไปครับ ..

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #49062 โดย paradise
รบกวนปรึกษากรรมการชมรมทุกท่านค่ะ พอดีดิชั้นได้เจรจาขอลดหนี้กับcimbมาและได้รับเอกสารรายละเอียดแบบนี้ ซึ่งเมื่อเข้าไปอ่านเทียบกับเอกสารตัวอย่างhaircutในห้องนิทรรศการแล้ว พบว่ามีบางจุดที่แตกต่างกับตัวอย่าง ดังนี้ค่ะ

1. มุมด้านขวา มีคำว่า"บัญชีเงินกู้เลขที่ใหม่" ซึ่งดูแล้วเป็นเลขบัญชีเงินกู้เลขที่เดิมแต่ด้านหลังเพิ่มเลขศูนย์มาอีก 5ตัว

2.ไม่มีระบุยอดหนี้คงค้างทั้งหมดว่าค้างเท่าไหร่ หรือคำว่า"ตามเลขที่สัญญา"

3.ทำไมมีการระบุเรื่องอายัดทรัพย์และยึดทรัพย์เข้ามาด้วย ดูแปลกๆ

ตามที่ได้แนบเอกสารมาให้ช่วยดูให้ เอกสารนี้ใช้ได้มั้ยคะ กลัวโดนตุกติกเพราะดิชั้นไม่ค่อยรู้กฎหมายเลยค่ะ
รบกวนด้วยนะคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.711 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena