ยังอ่อนประสบการณ์อยู่ช่วยแนะนำด้วยคับ

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #42547 โดย หนุ่มโรงงานอ่อนประสบการณ์
ยังอ่อนประสบการณ์อยู่ช่วยแนะนำด้วยคับ was created by หนุ่มโรงงานอ่อนประสบการณ์
ผมทำงานโรงงาน ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ทำให้เป็นหนี้ บัตรเครดิต สินเชื่อบุคคล จนหมุนเงินมาผ่อนชำระไม่ทัน จนต้องหยุดชำระไป ตั้งแต่ ก่อนปี 2550 จนประมาณปลายปี 2550 โรงงานทีี่ทำประสบปัญหาปิดตัวลง ต้องหางานใหม่ทำ จนเมื่อ เดือนที่แล้ว มีจดหมายจากบริษัท ที่รับมอบอำนาจ จาก อีซี่บาย ส่งมาให้ชำระหนี้ ที่ค้างทั้งหมดไม่งั้นจะฟ้อง หนี้ที่ผมมีเท่าที่จำได้
1 อีซี่บาย 21000 บาท สินเชื่อบุคคล
2 ฮ่องกงแบ็ง 30000 บาท บัตรกดเงินสด
3 เฟิร์สช้อย 25000 บาท สินเชื่อบุคคล

ผมไม่ได้มีเจตนาที่จะชักดาบ แต่เงินเดือนที่ได้รับไม่พอที่จะชำระจริงๆครับ ผมอยากทราบว่า เข้าข่ายหมดอายุความ หรือเปล่าครับ ช่วยแนะนำผมด้วยคับ เราเพราะเจ้าหนี้แต่ละราย จะให้ชำระเป็นเงินก้อนทั้งนั้นเลยคับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #42560 โดย yomaster
หมดอายุความหรือไม่นั้น ต้องดูหนี้แต่ละประเภท
และคุณหยุดมานานเท่าไหร่แล้ว ประกอบกันครับ

ตอนนี้ผมว่า คุณอย่าเพิ่งไปนึดถึงหมดหรือไม่หมดอายุความเลย

หาอ่านวิธีปลดหนี้ในบอร์ดนี้ ที่พี่ๆ เขาปักหมุดไว้จะดีกว่าครับ

จะได้มีภูมิคุ้มกัน และแนวทางในการปลดหนี้เจ้าหนี้
หากคุณไม่ได้คิดหนี ก็ไม่มีอะไรต้องเป็นกังวลครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #42564 โดย Pych
อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=813&Itemid=64

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49430 โดย หนุ่มโรงงานอ่อนประสบการณ์
Replied by หนุ่มโรงงานอ่อนประสบการณ์ on topic ยังอ่อนประสบการณ์อยู่ช่วยแนะนำด้วยคับ
โดนฟ้องคดี สินเชื่อส่วนบุคคล ในหมายศาล ระบุว่าิผิดนัดชำระตั้งแต่ 7 กรกฎาคม 2551 ครับ
หมายศาล มา20/11/8/56 ครับ แบบนี้หมดอายุคามหรือยัง ช่วยแนะนำผมด้วยครับ

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49433 โดย หนุ่มโรงงานอ่อนประสบการณ์
Replied by หนุ่มโรงงานอ่อนประสบการณ์ on topic ยังอ่อนประสบการณ์อยู่ช่วยแนะนำด้วยคับ
ช่วยแนะนำ วิธีสู้ คดีที่หมดอายุความ ให้ผมด้วยคับ ว่าต้องทำยังไงบ้างคับ ขอบคุณคับ

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49436 โดย jackTs

ที่สำคัญอย่าลืมว่า ถึงแม้คดีจะขาดอายุความไปแล้วก็ตาม แต่ถ้าเจ้าหนี้มันดันยื่นฟ้องมา แล้วลูกหนี้ไม่ยื่นคำให้การ ในการต่อสู้คดี…ลูกหนี้จะเป็นผู้ “แพ้คดี” ทันที...ดังนั้นเมื่อลูกหนี้ยื่นคำให้การต่อสู้คดี ลูกหนี้จะต้องต่อสู้คดีในประเด็นที่ว่า คดีของโจทก์ “ได้ขาดอายุความไปแล้ว” มิฉะนั้นศาลก็ไม่อาจหยิบยกเรื่องคดีขาดอายุความ ขึ้นมาเป็นเหตุให้ยกฟ้องของโจทก์ได้ (ตามมาตรา 193 / 29 )

สรุปให้ชัดๆก็คือ

การที่จะให้ศาลหยิบยกเอาเรื่อง การขาดอายุความขึ้นมาพิจารณานั้น ลูกหนี้จะต้องยื่นคำให้การต่อสู้คดีในเรื่องของการขาดอายุความ ขึ้นเป็นข้อต่อสู้ในชั้นศาล ซึ่งศาลก็จะนำมาพิจารณาตรวจสอบดูข้อเท็จจริง และถ้าหากเป็นจริงตามที่ลูกหนี้ยื่นคำให้การต่อสู้มา ทางศาลก็จะทำการ"ยกฟ้อง"ต่อเจ้าหนี้ต่อไป

ซึ่งในเรื่องนี้ได้มีกฎหมายรองรับอยู่ตามมาตรา 193/29 ซึ่งบัญญัติไว้ว่า เมื่อไม่ได้ยกอายุความขึ้นเป็นข้อต่อสู้ ศาลจะอ้างเอาอายุความมาเป็นเหตุยกฟ้องไม่ได้

อ้างอิงข้อมูลจาก
อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=813&Itemid=64#813

แนวทางที่ 1. ไปศาลเพื่อไปต่อสู้คดี เพื่อให้รู้ผล แพ้-ชนะ คดี กันไปข้างหนึ่ง ระหว่างเจ้าหนี้กับลูกหนี้ ซึ่งแนวทางนี้ จะต้องเขียน คำให้การในการต่อสู้คดี โดยใช้แบบฟอร์มของศาลที่มี“ตราครุฑ” ๑๑(ก.) สำหรับคดีแพ่ง หรือแบบฟอร์ม ผบ.๓ สำหรับคดีผู้บริโภค โดยเขียนคำให้การต่อสู้เป็นภาษากฏหมาย ซึ่งถ้าเขียนเองไม่เป็น ก็ต้องจ้างทนายช่วยเขียนให้

ขอย้ำว่า...การต่อสู้คดีบนชั้นศาล จะต้องยื่นคำให้การด้วยทุกครั้ง ไม่สามารถสู้คดีด้วยปากเปล่าได้

หากจำเลยไม่เขียนคำให้การไปยื่นต่อศาล...ศาลจะถือว่าจำเลยมีเจตนา“ไม่ต้องการสู้คดี” ต่อให้จำเลยมีหลักฐานอันแน่นหนาว่า โจทก์โกง , โจทก์ผิดกฏหมาย , โจทก์ฉ้อฉล , คดีขาดอายุความไปแล้ว...ฯลฯ ศาลท่านก็จะไม่พิจารณาตามหลักฐานดังกล่าวเลย เพราะถือว่า จำเลยไม่ยอมปฎิบัติให้ถูกต้องตามขั้นตอนของศาล

อ้างอิงข้อมูลจาก
ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64#9240

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49438 โดย หนุ่มโรงงานอ่อนประสบการณ์
คำให้การในการต่อสู้คดี ไปขอที่ศาล แล้วต้องเขียนแบบไหน คับ ขอแนะนำในการเขียนด้วยครับ
แล้วการยื่น คำให้การ ต้องทำยังไงบ้างครับ
ขอบทราบ การแจ้งความกับตำรวจ ในกรณี ที่มีใครไม่รู้ มาชำระยอดหนี้บัตรให้ ด้วยคับ

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49439 โดย jackTs

แนวทางที่ 1. ไปศาลเพื่อไปต่อสู้คดี เพื่อให้รู้ผล แพ้-ชนะ คดี กันไปข้างหนึ่ง ระหว่างเจ้าหนี้กับลูกหนี้ ซึ่งแนวทางนี้ จะต้องเขียน คำให้การในการต่อสู้คดี โดยใช้แบบฟอร์มของศาลที่มี“ตราครุฑ” ๑๑(ก.) สำหรับคดีแพ่ง หรือแบบฟอร์ม ผบ.๓ สำหรับคดีผู้บริโภค โดยเขียนคำให้การต่อสู้เป็นภาษากฏหมาย ซึ่งถ้าเขียนเองไม่เป็น ก็ต้องจ้างทนายช่วยเขียนให้

นี่คุณคิดว่า การเขียน"ร่างคำให้การในการต่อสู้คดี" มันเขียนกันได้ง่ายๆหรือไงครับ?

คุณไม่ต้องไปมองหาในปักหมุดที่ไหนหรอกครับ

เพราะว่า...มันไม่มีสอน...แล้วก็ไม่เคยสอนด้วย

คุณคิดว่าถ้าได้ดูแค่ "ตัวอย่าง" แล้ว...ก็จะสามารถ "ลอกไปใช้งาน" ได้เลย...อย่างนั้นหรือครับ?

- แล้วคุณรู้แล้วเหรอว่าเราต้องเขียนแย้งในประเด็นไหนบ้าง?
- โดยอ้างกฏหมายฉบับไหน?
- มาตราใด? วงเล็บที่เท่าไหร่?
- ประกาศ/คำสั่ง ของธนาคารแห่งประเทศไทย ฉบับปี พ.ศ.อะไร? ข้อที่เท่าไหร่? และ วรรคใด?

คุณรู้ไหมว่า?...การเขียน"คำให้การต่อสู้คดี"นั้น จะต้องเขียน"คำให้การ"แย้งในประเด็นที่ทนายโจทก์มันเขียนฟ้องมา แบบ ประโยค-ต่อประโยค , ถ้อยคำ-ต่อถ้อยคำ , ตัวอักษร-ต่อตัวอักษร

คุณรู้ไหม?...ขนาดว่า เป็นเจ้าหนี้รายเดียวกัน , หนี้ประเภทเดียวกัน , มูลหนี้พอๆกัน
แต่ถ้าจ้างทนายโจทก์ต่างกัน(เป็นคนละคนกัน) ให้เป็นผู้เขียนหมายฟ้อง...สำนวนในการเขียน"คำฟ้อง"ของทนายแต่ละคน มันยังเขียนแตกต่างกันเลย

แล้วนับประสาอะไรกับ ถ้าเจ้าหนี้ต่างกัน , หนี้ต่างประเภทกัน , มูลหนี้ต่างกัน , ทนายโจทก์ผู้เขียน"คำฟ้อง"ก็เป็นคนละคนกัน...แล้วสำนวนใน"คำฟ้อง" มันจะเขียนเหมือนกันได้อย่างไร?

ผมจะเปรียบเทียบเป็นกรณี "สมมุติ" ให้เห็นภาพก็แล้วกันนะ

สมุมติว่า...คุณกำลังทำข้อสอบอยู่ภายในห้องสอบแห่งหนึ่ง โดยข้อสอบของคุณเป็นวิชา"สังคมและวัฒนธรรม"...แต่...อาจารย์ผู้คุมสอบ จัดให้คุณไปนั่งสอบติดกันกับผู้ที่กำลังสอบวิชา"คณิตศาตร์" ซึ่งเขาเองก็กำลังทำข้อสอบของเขาอยู่ข้างๆคุณ
- คุณมองลงไปในข้อสอบของตัวเอง แล้วเห็นคำถามในข้อสอบของคุณ เขาตั้งคำถาม โดยถามว่า "ไปไหนมา? "
- คุณไม่รู้ว่าควรจะเขียนคำตอบว่าอย่างไรดี?...คุณจึงเหลือบไปแอบมองข้อสอบของ เพื่อนที่นั่งอยู่ข้างๆคุณ...แล้วคุณก็เขียนลอกคำตอบของเขา ลงไปในข้อสอบของตัวคุณเองว่า "สามวาสองศอก "

เจริญไหมล่ะครับงานนี้?

คุณอย่าคิดว่า...การเขียน "คำให้การ" ส่งให้กับศาล มันจะง่ายเหมือนกับ การเขียน "จดหมายรัก" ส่งให้กับแฟนนะครับ
ไม่ใช่ว่าแค่เข้ามานั่งอ่านกระทู้เพียงไม่กี่วัน ก็สามารถเขียน"คำให้การ"ด้วยตัวเองเป็นแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=3027

คุณอย่าคิดว่า...การไปขึ้นศาลด้วยตนเอง มันจะง่ายเหมือนกับการไปเดินช๊อปปิ้งที่ห้างสรรพสินค้า
ทุกอย่างมันมีขั้นตอน และมีระบบของมันเอง ที่จะต้องเรียนรู้ให้มาก มิฉะนั้นก็อาจโดนทนายโจทก์หลอกเอาได้ เหมือนตัวอย่างในกระทู้เหล่านี้

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=8372&Itemid=52

และถ้าคุณถูกฟ้องให้เป็นคดี "ป.วิผู้บริโภค" (หมายศาลตราครุฑ แบบ ผบ.๒ "หมายเรียกจำเลย"...และ หมายศาลตราครุฑ แบบ ผบ.๑ "หมายฟ้องคดีผู้บริโภค" )...คุณจะต้องเขียน"คำให้การในการต่อสู้คดี" ด้วยการใช้แบบฟอร์มศาล ที่มีตราครุฑ แบบ ผบ. ๓ "คำให้การจำเลย"...ไม่ใช่แบบฟอร์ม ๑๑(ก.) เพราะคุณไม่ได้ถูกฟ้องเป็นคดีแพ่งมโนสาเร่...ขอให้เข้าใจไว้ด้วย

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2930&Itemid=52

ถ้าวิเคราะห์ทั้งหมดแล้ว คุณคิดว่าตัวคุณเอง "แน่ และ เจ๋ง" พอตัว
เกี่ยวกับประมวลกฏหมายแพ่งและพาณิชย์ (ป.พ.พ.) และพระราชบัญญัติต่างๆ (พ.ร.บ.)
รวมทั้งประกาศของธนาคารแห่งประเทศไทย (ธปท) ที่มีอยู่ทุกฉบับ...ก็เชิญลุยด้วยตัวเองได้เลยครับ

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49504 โดย หนุ่มโรงงานอ่อนประสบการณ์
ขอคำแนะนำด้วยคับ ผมไปหาทนายเพื่อทำการเขียน คำให้การในการต่อสู้คดี ตามที่อ่าน ทนายคนแรก บอกว่า คดีของผมเป็น คดีกู้ยืม ไม่มีคดีสินเชื่อส่วนบุคคล ผมก้อเลยลองไปหาทนายอีกคน เพื่อนให้เค้าเขียนคำให้การ อย่างที่ได้รับคำแนะนำ เค้าอ่านหมายศาลผม แล้วบอกว่าถ้าสู้คดี เค้าคิด 19000 บาท ถ้าตกลงต้องจ่ายก่อน 14000 บาท ครับ อีก5000ตอนเค้าว่าความให้ ผมไม่มีเงินมากขนาดนั้นเลยบอกยกเลิกเค้าไป
ช่วยแนะนำผมด้วยคับ ว่าจะทำยังไงดี

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49509 โดย jackTs

.

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49545 โดย หนุ่มโรงงานอ่อนประสบการณ์
ไม่ทราบว่า คุณอา ว่างหรือสะดวกเวลาไหนครับ ขอแนะนำด้วยครับ ขอบคุณคับ ผมต้องไปขึ้ ศาล05/02คับ

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49569 โดย เด็กหญิงส้มโอ
คุณอ่อนประสบการณ์
คุณก็โทรไป โทรได้ทุกวัน กลางวันเหมาะสมกว่ากลางคืน
ไม่รีบโทรจะไม่ทัน 5 กพ ด้วย

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.560 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena