ทุกข์ใจมาก คิดไม่ตก

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75551 โดย คนอยากปลดแอก
ทุกข์ใจมาก คิดไม่ตก was created by คนอยากปลดแอก
สวัสดีคะ ทุกข์ใจมากกับหนี้บัตรเครดิต 1.1 ล้านบาท อยากขอคำแนะนำเพื่อนๆสมาชิกค่ะ :-(

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75552 โดย jinnyja
แนะนำอ่านกระทู้ปักหมุด ด้านบนเวบบอร์ดก่อนเลยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75554 โดย คนอยากปลดแอก
Replied by คนอยากปลดแอก on topic อยากขอคำแนะนำ
เวลานี้หมุนเงินไม่ไหวแล้ว สิ่งแรกที่ควรทำคือหยุดการจ่ายหนี้ทุกตัว แล้วรอทางเจ้าหน้าที่โทรมาใช่หรือไม่คะ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75556 โดย อ้อย
Replied by อ้อย on topic อยากขอคำแนะนำ

คนอยากปลดแอก เขียน: เวลานี้หมุนเงินไม่ไหวแล้ว สิ่งแรกที่ควรทำคือหยุดการจ่ายหนี้ทุกตัว แล้วรอทางเจ้าหน้าที่โทรมาใช่หรือไม่คะ

1กระทู้ต่อ1คนพอครับ
มีอะไรก็ถามกระทู้เดิม
ช่วยๆกันครับ และให้อ่านเยอะๆกระทู้ปักหมุด
มีคำตอบหมดแล้วที่คุณคิดแล้วจะตั้งคำถาม

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75557 โดย jinnyja
Replied by jinnyja on topic อยากขอคำแนะนำ
ทำไม ไม่ถามต่อกระทู้เดิมค่ะ ตามกฏ ชมรม 1 คน 1 กระทู้ นะจ้ะ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75576 โดย คนอยากปลดแอก
Replied by คนอยากปลดแอก on topic ทุกข์ใจมาก คิดไม่ตก
ขอบคุณมากค่ะคุณ jinnyia สำหรับคำแนะนำ มือใหม่ค่ะ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75577 โดย คนอยากปลดแอก
Replied by คนอยากปลดแอก on topic อยากขอคำแนะนำ
ขอบคุณคุณอ้อยค่ะ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75600 โดย chanisorn
อ่านมาก ๆ ค่ะ ใจเย็น ๆ ค่อย ๆคิด ว่าจะเริ่มจากตรงไหน หนี้เราพอ ๆ กัน ดิฉันหากำลังใจจากการอ่าน
web นี้ค่ะ ขอให้สู้ ๆ ค่ะ เราจะหมดหนี้ไปด้วยกันค่ะ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75601 โดย คนอยากปลดแอก
Replied by คนอยากปลดแอก on topic ทุกข์ใจมาก คิดไม่ตก
ขอบคุณมากๆค่ะคุณ chanisorn สำหรับกำลังใจ 2-3 วันนี้อ่านวนเวียนอยู่หลายรอบค่ะ ตัดสินใจจะทำยังไงดี กล้าๆกลัวๆ แต่พออ่านจากท่านสมาชิกอื่นๆที่มีหนี้มากกว่าตัวเราแล้วทำเกือบสำเร็จหรือสำเร็จ ปลดหนี้ได้แล้ว
มีกำลังใจขึ้นเยอะค่ะ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75603 โดย jinnyja
ใช่ค่ะ อยู่ที่เราค่ะ กล้าที่จะเปลี่ยน เราเองก้มือใหม่ค่ะ เพิ่ง เริ่มทำได้ไม่นานเหมือนกันค่ะ ตอนแรก ก็กลัวสารพัด ไม่กล้า คิดไปต่างๆนาๆ อาศัยว่าอ่าน กระทู้แนวทางเยอะๆ จน เริ่มกล้าที่จะตัดสินใจหยุด อยากเปลี่ยนหลุดพ้นจากวังวนหนี้ ค่ะ พอได้ลองทำแล้ว ช่วง 1-3 เดือนแรก เครียด กับการที่โดนโทรตามหนี้ค่ะ
พอเข้ารอบเดือนที่ 4 เริ่มโทรมากันลดน้อยลง ตามที่รุ่นพี่ให้แนวทางไว้ สู้ๆน่ะค่ะ คนอื่นทำได้ เราก้ต้องทำได้ค่ะ เป็นกำลังใจให้นะค่ะ

:สู้ๆ::สู้ๆ::สู้ๆ:

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75604 โดย chanisorn
แล้วเริ่มหรือยังคะ ดิฉันหยุดมาตั้งแต่มกรา ปิดไปได้ 3 บัตร ยังเหลืออีก 5 ราย คาดว่าไม่เกินสิ้นปีคงขึ้นศาล
ของ CIMB ช่วงนี้ไม่มีเจ้าหนี้โทรทวงเลย เหงา ๆ ไป พยายามเก็บเงิน แต่ก็ยังไม่ได้ตามเป้าหมาย

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75624 โดย parbsupa
สู้ๆๆ ไปนะค่ะ อ่านกระทู้ปักหมุดของชมรม ทำตามที่ชมรมฯแนะนำ อย่าเครียด ค่อย ๆ คิดไป ไม่ต้องอายที่โดนทวงในที่ทำงาน นี่ก็เพิ่งหยุดจ่ายไป เกือบสองรอบบิลแล้วค่ะ หนี้ก็พอๆ กัน ตอนแรกก็กลัว พอผ่านไปได้ 1 รอบบิล เริ่มชินจากการโดนโทรทวง ยังไงก็สู้ๆๆนะค่ะ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75695 โดย 8683340
ของเราก้อเพิ่งเริ่มหยุด เป็นเดือนแรก 4เจ้าหนี้รุมกันทวง ยังไงก้อเป็นกำลังใจนะค่ะสู้ๆๆๆค่ะ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75697 โดย panam95
หยุดจ่ายเดือนแรกเหมือนกันค่ะ มี UOB กับ Citi advan รวมกัน 2 แสน ยังไม่รวมตัวอื่นค่ะร่วมๆ ล้าน 6 มาอ่านกระทู้ทุกวันจนบอกกับตัวเองว่าไม่มีอะไรน่ากลัว แต่ไม่มีเงินกินข้าวน่ากลัวกว่าเยอะค่ะ เป็นกำลังให้สู้ไปด้วยกันนะคะ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75707 โดย คนอยากปลดแอก
คุณ panam95
คุณ8683340
คุณparbsupa
คุณchanisorn
คุณjinnyja
คุณทุกๆคนคะ หยุดการจ่ายทุกบัตรทุกตัวเลยมั้ยคะ กลัวจังว่าจะหมุนเงินไม่ทันหากทุกเจ้าทวงมาพร้อมๆกัน(แอบคิดไปล่วงหน้า)

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75709 โดย อ้อย

คนอยากปลดแอก เขียน: คุณ panam95
คุณ8683340
คุณparbsupa
คุณjinnyja
คุณทุกๆคนคะ หยุดการจ่ายทุกบัตรทุกตัวเลยมั้ยคะ กลัวจังว่าจะหมุนเงินไม่ทันหากทุกเจ้าทวงมาพร้อมๆกัน(แอบคิดไปล่วงหน้า)

อย่าไปกลัวในสิ่งที่ยังไม่ได้ลงมือทำอะไร
ผมว่าเรากลัวปัจจุบันดีกว่านะครับ
ทำรายละเอียดหนี้ยัง จัดสรรลงตารางหนี้ ตามคำแนะนำยัง
รู้ยังว่าหนี้ก่อนหยุด หนี้วันที่หยุด วันที่ผิดนัดชำระหนี้
มีอะไรยังไงบ้าง อ่านปักหมุดแล้วลงมือหยุดและทำตามคำแนะนำเลยครับ
ถ้าจะให้ดีลงรายละเอียดหนี้แต่ละตัวในนี้ด้วย เผื่อเพื่อนๆสมาชิกจะได้ช่วยแชร์ประสบการณ์
เช่นรอบบิลที่ได้ข้อเสนอ ระยะเวลาที่หยุดและการถูกฟ้อง
ไม้ได้ให้กลัวนะครับ ให้ลงมือทำ แล้วเราจะปลดหนี้หมดภาระไปด้วยกัน
สู้ๆครับ ! :สู้ๆ:

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75711 โดย jinnyja

คนอยากปลดแอก เขียน: คุณ panam95
คุณ8683340
คุณparbsupa
คุณjinnyja

ของเราเองเราหยุดจ่ายพร้อมกันเลยค่ะ ของเรามีทั้งหมด 8 ใบ 5 สถาบันการเงิน หยุดรอบบิลเดียวกันทั้งหมด เหลื่อม แค่วันที่หยุดเท่านั้นค่ะ 3 ใบ เราเองก็กลัว จะเก็บตังไม่ทัน ตอนตัดสินใจหยุดใหม่ๆ (ตอนนี้ก็ยังมีกลัวๆบ้างเวลาเครียดๆ) ก็อาศัยทำตามที่รุ่นพี่ในนี้แนะนำ โดยเฉพาะการทำบัญชีรายรับรายจ่าย จะทำให้เราสามารถเห็นรายจ่าย และรายรับที่เกิดขึ้น และสามารถประเมินได้ว่า ในแต่ละเดือนเราจะเหลือเงินเก็บที่จะมาใช้หนี้เท่าไหร่ ก็ต้องประหยัดและปฏิบัติตามอย่างเคร่งครัดเลยค่ะ (ของเรามีคนข้างๆด้วยบางทีแอบแตกแถวใช้เกินงบไปก็ต้องกระตุกกันกลับมาบ้าง) และลองประเมินดู ว่าถ้าเราเก็บได้เดือนล่ะเท่านี้จะมีเก็บทันหรือเปล่าค่ะ หรืออีกวิธี เลือกทยอยหยุด ไม่ให้พร้อมกันก็ได้ค่ะ เช่น ถ้าคุณ มีเจ้าหนี้ 5 ราย มีเจ้าที่ฟ้องไว ให้ส่วนลดน้อย อยู่ 2 ราย เจ้าที่ฟ้องช้าหรือไม่ค่อยฟ้อง 3 ราย คุณอาจจะเลือกหยุด 3 รายก่อน พร้อมกัน แล้วอีกสัก รอบบิลถัดไปค่อยหยุดที่เหลือ มันมีแนวทางให้เราสามารถนำมาปรับใช้กับตัวเราได้หลายอย่างค่ะ เพราะมันไม่ตายตัว (นี่ก็เป็นสาเหตุหนึ่งที่รุ่นพี่ หรือสมาชิกท่านอื่นๆจะแนะนำและบอกเราเสมอว่า ให้อ่านเยอะๆเพราะแต่ละคนก็จะมีแนวทางแตกต่างกันไป อ่านและนำมาปรับใช้กับตัวเรา)
ของเราเอง มีรายที่ยอดรวมกันสองบัตร สูงเป็นแสน เราก็เตรียมใจกับการโดนฟ้องไว้ดวยค่ะ ศึกษาการไปศาลของเพื่อนๆสามาชิกอยู่ ตอนแรก ก็กลัวค่ะ ไม่อยากถูกฟ้อง แต่พออ่านๆของเพื่อนสมาชิก ก็เข้าใจคำว่าไปศาลไม่ได้น่ากลัวอย่างที่เราคิดค่ะ บางท่านไปศาล ยังได้รับโอกาสดีๆกลับมามากมาย
ลองไปอ่านกระทู้เราได้น่ะ ตามลิงก์
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42923&Itemid=64

เราเองก็เพิ่งจะหยุดได้ 4 รอบบิล ยังใหม่เหมือนกัน แต่เรื่องการรับมือการทวงหนี้ ก็โดนมาหนักเหมือนกันค่ะ สู้ๆนะค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ ให้กำลังใจตัวเองไว้นะค่ะ ไม่มีสิ่งใดที่เราทำไม่ได้ ถ้าเราตั้งใจที่จะทำค่ะ สักวันเราต้องผ่านมันไปให้ได้ค่ะ
:สู้ๆ::สู้ๆ::สู้ๆ:

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75739 โดย IndyGirL
เราเองหนี้ 1.3 ล้าน นอกระบบอีก 4 แสน เลือกหยุดชำระเลยทีเดียว ผ่านมา 10 เดือนปิดได้ 3 กำลังทยอยปิดอีก 3 เหนื่อยน้อยกว่าตอนหมุนเงินเยอะคะ เครียดแค่ช่วงแรก 1-3 เดือนแรกเครียดมาก เข้าใจว่าคนเพิ่งเริ่มมันก็เครียดกันทุกคน เพราะเราไม่รู้ว่าจะเจอกับอะไรบ้าง แต่ถ้าไม่เริ่มมันก็จะไม่มีวันจบคะ สู้สู้คะ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75753 โดย คนอยากปลดแอก
ขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่แนะนำนะคะ รู้สึกมีกำลังใจขั้นเยอะเลยค่ะ แม้ว่ายังไม่ได้เริ่มหยุดจ่ายนะคะ แต่กำลังจะเริ่มวันที่ 15/9เป็นงวดแรกแล้วค่ะ

มาอัพเดทรายละเอียดหนี้บัตรกันก่อนเลยนะคะ
1. Easy Buy 375,000
2. Aeon 110,000
3. Bay 150,000
4. KTC 245,000
5.Central 46,000
7. ธนชาติ 125,000
8. Diners 122,000
9. UOB 77,000
10. SCB 80,000
11. Lotus 80,000
รวมยอด 1,410,000

ขออภัยด้วยค่ะที่บอกครั้งแรกว่า 1.1 ล้านบาท มันมากกว่าตั้ง 300,000 (ตกใจกับตัวเอง)ด้วยความที่เครียด ไม่ค่อยมีสติ ใจเต้น ทำให้คิดผิดคิดถูก เหตุแห่งหนีเกิดจากหลายปัจจัยค่ะ ทั้งปัญหาครอบครัว ส่วนตัวและประมาทในการใช้จ่าย ประมาณว่า..เอาอยู่น่า เลยเกิดเหตุแบบนี้ จริงอย่างที่สมาชิกแนะนำเลยค่ะว่าต้องเขียนรายละเอียดหนี้สินทั้งหมด เห็นความจริงแล้วหัวใจสลายมากๆ แต่มาวันนี้เป็นไงเป็นกันค่ะ ต่อจากนี้ทำบัญชีรายละเอียดหนี้ทุกตัว ตามที่สมาชิกแจ้ง รวมถึงบัญชีรายรับรายจ่ายประจำวันด้วย
รายรับของดิฉันหักทุกอย่างในบัญชีเงินเดือนเหลือรวม50,000บาท
หักค่าใช้จ่ายผ่อนบ้าน 7,000 คอนโด 3,100,รถยนต์ 11,500,ค่าใช้จ่ายภายในครอบครัว ค่าน้ำ ไฟ ค่าไปโรงเรียนของหลาน รวมๆประมาณ 32,000 เหลือ 18,000 กะว่าเก็บเดือนละ 10,000 เหลือใช้ส่วนตัวไม่เกิน 8,000 ส่วนค่าน้ำมันบริษัทมีให้ใช้ค่ะ
การเริ่มต้นกำลังจะเริ่มต้นแล้วค่ะ :pray: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75756 โดย IndyGirL

คนอยากปลดแอก เขียน: ขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่แนะนำนะคะ รู้สึกมีกำลังใจขั้นเยอะเลยค่ะ แม้ว่ายังไม่ได้เริ่มหยุดจ่ายนะคะ แต่กำลังจะเริ่มวันที่ 15/9เป็นงวดแรกแล้วค่ะ

มาอัพเดทรายละเอียดหนี้บัตรกันก่อนเลยนะคะ
1. Easy Buy 375,000
2. Aeon 110,000
3. Bay 150,000
4. KTC 245,000
5.Central 46,000
7. ธนชาติ 125,000
8. Diners 122,000
9. UOB 77,000
10. SCB 80,000
11. Lotus 80,000
รวมยอด 1,410,000

ขออภัยด้วยค่ะที่บอกครั้งแรกว่า 1.1 ล้านบาท มันมากกว่าตั้ง 300,000 (ตกใจกับตัวเอง)ด้วยความที่เครียด ไม่ค่อยมีสติ ใจเต้น ทำให้คิดผิดคิดถูก เหตุแห่งหนีเกิดจากหลายปัจจัยค่ะ ทั้งปัญหาครอบครัว ส่วนตัวและประมาทในการใช้จ่าย ประมาณว่า..เอาอยู่น่า เลยเกิดเหตุแบบนี้ จริงอย่างที่สมาชิกแนะนำเลยค่ะว่าต้องเขียนรายละเอียดหนี้สินทั้งหมด เห็นความจริงแล้วหัวใจสลายมากๆ แต่มาวันนี้เป็นไงเป็นกันค่ะ ต่อจากนี้ทำบัญชีรายละเอียดหนี้ทุกตัว ตามที่สมาชิกแจ้ง รวมถึงบัญชีรายรับรายจ่ายประจำวันด้วย
รายรับของดิฉันหักทุกอย่างในบัญชีเงินเดือนเหลือรวม50,000บาท
หักค่าใช้จ่ายผ่อนบ้าน 7,000 คอนโด 3,100,รถยนต์ 11,500,ค่าใช้จ่ายภายในครอบครัว ค่าน้ำ ไฟ ค่าไปโรงเรียนของหลาน รวมๆประมาณ 32,000 เหลือ 18,000 กะว่าเก็บเดือนละ 10,000 เหลือใช้ส่วนตัวไม่เกิน 8,000 ส่วนค่าน้ำมันบริษัทมีให้ใช้ค่ะ
การเริ่มต้นกำลังจะเริ่มต้นแล้วค่ะ :pray: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

รายได้เยอะกว่าเราเยอะคะน่าจะเก็บเงินได้เยอะเคลียได้เร็ว แต่ภาระเรื่องบ้านกับคอนโด ค่อนข้างหนักอยู่นะคะ มีทรัพย์สินก็ให้ระวังเวลาโดนฟ้องนะคะ ควรหาทางกันไว้ก่อนเพราะทรัพย์สินยกเว้นรถยนต์ เจ้าหนี้สามารถอายัติได้

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.627 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena