โดนหมายศาลเรียก 27 ตค 58 กรณีรถมอเตอร์ยึด ขอคำแนะนำค่ะ

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #77673 โดย Kotcha
รบกวนขอคำแนะนำค่ะ
โดนหมายศาลเรียกจากบ.ที่ซื้อหนี้มากรณีรถมอไซยึด เนื่องจากขาดชำระ วันที่ 27 ต.ค 58 นี้ ที่ศาล จ.ลำปาง
ซื้อรถมอไซต์ ยี่ห้อฮอนด้า คลิ๊ก เมื่อเดือน ส.ค 49 ราคาเงินต้น 4x,xxx รวมดอกเบี้ย ที่จะต้องจ่าย ทั้งหมด 7x,xxx ในสัญญาตกลง ส่ง 36 งวด งวดละ 2,2xx คืนรถมอไซต์ไปแล้ว ในเอกสารฟ้องแจ้งการชำระของดิฉัน แค่ 7 งวด เปนเงิน 15,xxx แต่ดิฉันจำได้ว่า จ่ายมากกว่า 7 งวด แต่จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่งวดแน่ เนื่องจากเอกสารการจ่ายโดนน้ำท่วมไปหมดแล้ว แล้วดิฉันได้ไปขอทำการเช็คเครดิตบูโรมา ในเอกสารของบูโรแจ้งการชำระครั้งสุดท้าย คือ 31 ธ.ค 51 เท่ากับว่าดิฉันไม่ได้แค่ 7 งวดแน่ๆ แล้วไฟแน้นท์ นำรถไปทำการประมูลขายทอดตลาด ได้เปนมูลค่าอีก 22,xxx เดือนส.ค 56 ไฟแน้นขายหนี้ให้กับบ.JMT ซึ่งตอนนี้ JMT เป็นคนฟ้องดิฉันให้ชำระหนี้ค้างชำระตามสัญญา เปนเงิน 37,XXX บวกกับดอกเบี้ยอีก 15% =10,XXX รวมเป็นเงิน 48,XXX เบื้องต้นได้ทำการต่อรอง JMT แจ้งว่าถ้าดิฉันตัดได้ 41500 ก่อน 27 ตค. นี้จะไม่ต้องเดินทางไปศาล และจะยกฟ้อง ดิฉันขอลดอีก แต่ไม่ได้บอกว่า ยอดนี้เป็นยอดที่ขึ้นกับเครดิตบูโร ซึ่งดิฉันคิดว่าไม่เกี่ยวกันเลย เลยแจ้งไปว่าให้ไปคุยกันที่ศาล ซึ่งตอนนี้ดิฉันไม่รู้ว่าจะทำอย่างไรได้บ้างวันที่ไปศาล คำให้การก็ไม่ได้เตรียม ไม่รู้ว่าจะต้องทำอย่างไร แล้ว จำเปนไหมค่ะ ที่ดิฉันจะต้องจ่ายจากยอด ในสัญญา คือ 79,XXX หรือว่าจากยอดของราคาเงินสด 4X,XXX ยอดที่ทาง JMT ฟ้อง 48,XXX เป็นยอดที่สามารถ ขอลดในส่วนไหนได้บ้าง ศาลจะพิจารณาเป็นแนวทางไหนได้บ้าง ซึ่งดิฉันได้ไปอ่าน เรื่องอายุความในการฟ้อง debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&id=813&Itemid=64&view=topic เรื่องอายุความการฟ้องกรณีเช่าซื้อสังหาริมทรัพย์กรณีค้างชำระ มีอายุความ 2 ปี ถ้านับอายุแล้ว ตอนนี้เกินแล้ว เราสามารถเอาเรื่องอายุความยกมาเปนประเด็นอ้างกับทนายโจทย์เพื่อเป็นข้อต่อลอง ให้ลดหนี้ให้อีกได้ไหมค่ะ คือจะจ่ายอยู่ แต่คิดว่ายอดที่โจทข์ฟ้องมันเยอะไป ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ว่าดิฉันจะทำอย่างไรได้บ้างคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #77682 โดย jackTs
.
คุณถูกหมายศาลฟ้องแล้ว คุณต้องสู้คดีให้ศาลพิพากษายกฟ้องอย่างเดียวครับ ไม่ต้องไปเจรจาใดๆอีกแล้ว

ถึง JMT มันจะรู้ตัวเองว่าได้ซื้อ"หนี้เน่า"ที่ขาดอายุความมาแล้ว มันก็มีสิทธิ์ฟ้องได้นะครับ

เคยมีตัวอย่างมาแล้วด้วย
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42422&Itemid=64&limitstart=0#63799

ที่ JMT มันฟ้องก็เพราะว่า เรื่อง"อายุความ"ของคดีแพ่ง...จะมีชาวบ้านสักกี่คนที่รู้เรื่องนี้?
ถ้าคุณไม่ได้เข้ามาหาอ่านความรู้จากในเว็ปบอร์ดแห่งนี้...แล้วคุณจะมีความรู้เรื่องอายุความไหมครับ?

ลูกหนี้ส่วนใหญ่ที่เป็นชาวบ้านทั่วๆไป ที่ไม่ได้มีความรู้ในเรื่อง"อายุความ"เลย(ซึ่งเป็นประชาชนส่วนใหญ่เสียด้วย) พอถูกฟ้องให้เป็นคดีความ(มีหมายศาลส่งไปที่บ้าน) ก็มักจะหนีศาล(ไม่ยอมไปศาลเพื่อสู้คดี)กันทั้งนั้น พอลูกหนี้ไม่ยอมไปศาล ศาลก็จะพิพากษาไปตามที่เจ้าหนี้ฟ้องมาทุกประการ ถึงแม้ว่าคดีจะขาดอายุความไปแล้วก็ตาม

ผมจึงได้เขียนเอาไว้ในบทความดังนี้

ที่สำคัญอย่าลืมว่า ถึงแม้คดีจะขาดอายุความไปแล้วก็ตาม แต่ถ้าเจ้าหนี้มันดันยื่นฟ้องมา แล้วลูกหนี้ไม่ยื่นคำให้การ ในการต่อสู้คดี…ลูกหนี้จะเป็นผู้ “แพ้คดี” ทันที...ดังนั้นเมื่อลูกหนี้ยื่นคำให้การต่อสู้คดี ลูกหนี้จะต้องต่อสู้คดีในประเด็นที่ว่า คดีของโจทก์ “ได้ขาดอายุความไปแล้ว” มิฉะนั้นศาลก็ไม่อาจหยิบยกเรื่องคดีขาดอายุความ ขึ้นมาเป็นเหตุให้ยกฟ้องของโจทก์ได้ (ตามมาตรา 193 / 29 )

มีตัวอย่างมากมาย ที่แม้เจ้าหนี้จะรู้ว่าคดีขาดอายุความไปแล้ว แต่เจ้าหนี้ก็ยังเสือกให้ทนายความ ยื่นฟ้องลูกหนี้อีก โดยหวังว่าถ้าฟลุ๊คๆขึ้นมา ไปเจอเอาลูกหนี้ที่ไม่รู้เรื่อง ไม่ใส่ใจที่จะต่อสู้คดี เพราะรับรู้ว่าตนเองเป็นหนี้เขาจริงๆ แต่หารู้ไม่ว่าคดีขาดอายุความแล้ว จึงไม่ได้ยื่นคำให้การต่อสู้คดีว่าขาดอายุความแต่อย่างใด นั่นนับว่าเป็นคราวเฮงของเจ้าหนี้ และเป็นคราวซวยของลูกหนี้ ศาลก็จะต้องพิพากษาตามพยานหลักฐานให้เจ้าหนี้ชนะคดีไป และลูกหนี้ก็ต้องรับผิดชำระหนี้ตามคำพิพากษาของศาลต่อไป

อ้างอิงข้อมูลจาก
อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=813&Itemid=64

ข้อต่อสู้ในคดีแพ่ง ที่ลูกหนี้ควรศึกษา
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1897&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #77687 โดย Kotcha
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณสำหรับข้อมูลเบื้องต้นนะค่ะ ดิฉันอยากทราบว่าการยื่นคำให้การนี้ ต้องทำอย่างไร ต้องเขียนประมาณไหน เราสมารถเขียนเองได้หรือต้องจ้างทนายเขียน แล้วสามารถเอาแสดงตอนที่ศาลเรียกเลยหรือเปล่า ถ้ายื่นแล้ว นั่นหมายความว่าศาลจะพิจารณา ณ. วันนั้น หรือว่าจะเลื่อนนัดไปพิจารณาครั้งหน้าเพื่อให้เราหาทนายมาสู้คดีอีก ถ้าสมมุติศาลยกฟ้องเนื่องจากคดีหมดอายุความ ทาง JMT จะแจ้งสถานะกับบูโรให้เราไหม หรือว่าเราต้องชำระกับทาง JMT ก่อน คือดิฉันต้องการเคลียรสถานะของเครดิตบูโรด้วยค่ะ แล้วการนับอายุความของคดีเริ่มนับที่ดิฉันผิดนัดชำระกับทางไฟแน้น หรือนับ ณ. วันที่ทาง JMT ซื้อหนี้มาค่ะ

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #77692 โดย jackTs

Kotcha เขียน: การยื่นคำให้การนี้ ต้องทำอย่างไร ต้องเขียนประมาณไหน เราสมารถเขียนเองได้หรือต้องจ้างทนายเขียน

ถ้าคุณเขียนเองไม่เป็น ก็ต้องจ้างให้ทนายเขียนครับ

ยังอ่อนประสบการณ์อยู่ช่วยแนะนำด้วยคับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40345&Itemid=64

การเขียนคำให้การเพื่อสู้คดีทำอย่างไร
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=28919&Itemid=64&view=topic

Kotcha เขียน: แล้วสามารถเอาแสดงตอนที่ศาลเรียกเลยหรือเปล่า ถ้ายื่นแล้ว นั่นหมายความว่าศาลจะพิจารณา ณ. วันนั้น หรือว่าจะเลื่อนนัดไปพิจารณาครั้งหน้าเพื่อให้เราหาทนายมาสู้คดีอีก

ถ้าจะสู้คดี...ควรยื่นเอกสาร"คำให้การจำเลย"ก่อนถึงวันที่ศาลนัดครับ

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ความหมายของ วันนัดไปศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64

Kotcha เขียน: ถ้าสมมุติศาลยกฟ้องเนื่องจากคดีหมดอายุความ ทาง JMT จะแจ้งสถานะกับบูโรให้เราไหม หรือว่าเราต้องชำระกับทาง JMT ก่อน

บริษัท JMT ไม่ได้เป็นสมาชิกของเครดิตบูโร...ดังนั้น บริษัท JMT จึงไม่สามารถยุ่งเกี่ยวใดๆกับข้อมูลของเครดิตบูโรได้
มันทำได้แค่เพียงทวงหนี้ หรือ"ลักไก่"ฟ้องศาลกับลูกหนี้ที่ไม่มีความรู้เรื่องอายุความ...ก็เท่านั้นเอง

รายชื่อสมาชิกของเครดิตบูโร

ไม่พบไฟล์ที่แนบ CreditBureau.pdf อาจจะถูกลบไปแล้ว

Kotcha เขียน: คือดิฉันต้องการเคลียรสถานะของเครดิตบูโรด้วยค่ะ แล้วการนับอายุความของคดีเริ่มนับที่ดิฉันผิดนัดชำระกับทางไฟแน้น หรือนับ ณ. วันที่ทาง JMT ซื้อหนี้มาค่ะ

ตามกฎหมายแล้ว หากมีการขายหนี้เน่า(NPL)จากสถาบันการเงินที่เป็นสมาชิกของเครดิตบูโร โดยขายหนี้ไปให้กับบริษัทอื่นใดที่มิใช่สมาชิกของเครดิตบูโร ลูกหนี้ผู้ที่ถูกขายหนี้ออกไปคนนั้น จะต้องติด Blacklist อยู่ในเครดิตบูโรต่อไปอีก 3ปี...แล้วหลังจากนั้น ข้อมูลที่เป็นประวัติเสียดังกล่าว ก็จะถูกลบออกไปจากเครดิตบูโร ตามที่กฎหมายกำหนด

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร (Credit Bureau)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64

Kotcha เขียน: แล้วการนับอายุความของคดีเริ่มนับที่ดิฉันผิดนัดชำระกับทางไฟแน้น หรือนับ ณ. วันที่ทาง JMT ซื้อหนี้มาค่ะ

ให้เริ่มนับจากวันที่"ผิดนัดชำระครั้งสุดท้าย"ครับ

สอบถามเรื่องอายุความ ขอคำแนะนำด้วยครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41083&Itemid=64

แต่...ในรายงานของเครดิตบูโร ไม่ได้บอกรายละเอียดถึงวันที่ขายหนี้หรอกครับ บอกเพียงแค่เดือนที่มีการขายหนี้กันเท่านั้น

อยู่ในนี้ครับ

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #77698 โดย Kotcha
ขอบคุณสำหรับข้อมูลอีกครั้งค่ะ ดิฉันจะรีบดำเนินการในเรื่องคำให้การต่อค่ะ คงจะทันวันที่ 27 ต.ค นี้ค่ะ

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #77757 โดย Kotcha
วันนี้ไปไกล่เกลี่ยมาแล้วค่ะ ตอนแรกจะสู้เรื่องอายุความแต่ทาง JMT บอกว่าอายุความ 10 ปี ปรึกษา เจ้าหน้าที่ ที่มาช่วยไกล่เกลี่ยก็บอกอายุความ 10 ปีเหมือนกัน เลยต้องตัดประเด็นเรื่องอายุความออกไป คุยแล้วทาง JMT ลดให้ จาก 48000 เหลือ 42000 สองงวด งวดละ 21000 ลดไม่ได้แล้ว แล้ววันนี้ไม่ได้ยื่นคำให้การเนื่องจากไม่ทันจริงๆ ว่าจะขอเลื่อนนัด แต่ก้อต้องจ้างทนายเพื่อสู้ในวันนัดถัดไปอีกเลยต้องยอมจ่ายไป (o_O)

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #77772 โดย jackTs
ยังไงผมก็ขอยืนยันว่า

- ค่าเช่าซื้อที่ค้างชำระ อายุความ 2 ปี
- ค่าเสียหายจากการที่ผู้เช่าซื้อใช้ทรัพย์สิน อายุความ 6 เดือน

ตามรายละเอียดที่อยู่ในกระทู้นี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=813&Itemid=64#13995

มันไม่ได้มีอายุความ 10ปี

เพราะรถมอเตอร์ไซด์ได้ถูกยึดคืนไปแล้ว

จะมาคิดอายุความที่ 10ปี ไม่ได้

คุณไม่ได้ขอเลื่อนคดี เพื่อทำการหาว่าจ้างทนายมาสู้คดีนี่ครับ มิฉะนั้นคุณก็ชนะคดีแบบ"ศาลยกฟ้อง"ไปแล้ว

.

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #78974 โดย Kotcha
อยากทราบว่าหลังจากไปศาลมาเราจะได้รับเอกสารอะไรกลับมาบ้างค่ะ ดิฉันได้แต่หนังสือยอมจากทนายโจทข์ที่ไม่มีลายเซ็นต์ผู้พิพากษา แล้วถ้าเราจะขอคัดสำนวน เราสามารถมอบอำนาจให้คนอื่นไปแทนได้มั้ยค่ะ

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #78979 โดย jackTs
.
การไปศาลแล้วไกล่เกลี่ยกันได้ จะมีเอกสารสัญญาประนีประนอมยอมความด้วยกัน 3ชุด (Copy ออกมาเหมือน กันเป๊ะ ทั้ง 3ชุด) โดยจะเก็บไว้ที่ฝ่ายละชุด
ซึงทั้ง 3ฝ่ายที่ว่านี้ ประกอบไปด้วย ศาล , โจทก์ , จำเลย ซึ่งจะเก็บเอกสารไว้ฝ่ายละชุดเพื่อเป็นหลักฐานซึ่งกันและกัน

ตัวอย่าง เอกสารสัญญาประนีประนอมยอม

ซึ่งการเซ็นชื่อลงในเอกสารทั้ง 3ชุดนี้ ในเบื้องต้นจะมีแต่ลายเซ็นของโจทก์(ทนายโจทก์)และจำเลย เท่านั้น จะไม่มีลายเซ็นของผู้พิพากษาแต่อย่างใด
เมื่อทำการเซ็นชื่อของโจทก์และจำเลยเสร็จแล้ว ก็ทำการแจกจ่ายเอกสารให้ฝ่ายละชุดเลยทันที ก็ถือว่าเป็นอันเสร็จสิ้น

หากฝ่ายใดที่ต้องการให้ศาลเซ็นชื่อลงในเอกสารของตนเองด้วย ก็ต้องรอให้ศาลทำงานให้เสร็จหมดก่อน ในทุกคดีที่มีอยู่ในวันนั้น(ซึ่งจะใช้เวลานั่งรอไปอีกกี่ชั่วโมงก็ไม่รู้)...ดังนั้น ส่วนใหญ่จึงมักไม่มีใครเขารอกัน เอาแค่พอมีลายเซ็นของ โจทก์ , จำเลย แค่นั้นก็พอ เพราะแค่นี้ก็เพียงพอสำหรับใช้เป็นหลักฐานในทางกฎหมายได้แล้ว

แต่ถ้าคุณอยากได้เอกสารที่มีลายเซ็นของศาลให้ได้แล้วล่ะก็(ซึ่งก็ไม่รู้ว่าคุณจะต้องการเอาไปทำไม?) คุณสามารถมอบอำนาจให้ผู้อื่นไปทำแทนได้ครับ รายละเอียดอยู่ในกระทู้นี้

สามารถมอบอำนาจให้ผู้อื่น ไปศาลแทนได้หรือไม่?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64#8748

.

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84953 โดย Kotcha
ต้องการแก้ไข e-mai ในl profile ทำยังไงค่ะ แก้ไม่ได้ค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.641 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena