ขอคำปรึกษาค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4395 โดย tksea_koh
ขอคำปรึกษาค่ะ was created by tksea_koh
เป็นหนี้บัตรอิอออนค่ะ หยุดจ่ายมา หกเดือนค่ะ เดือนมีเจ้าหน้าที่โทรมาบอกว่าโทรมาจากสำนักงานกฎหมาย
ACS ให้เราจ่าย ยอด 18000 บาท ปิดทุกอย่างที่เราเป็นหนี้กับอิออน เราบอกว่ามี หมื่น หกพันได้มั้ย มันบอกว่ารอคุยกับนายหัวมันอีกที แล้วกอ้ไม่โทรมาอีกเลย เมือ่วานวันที่ 06/02 มันบอกว่าเป็นเจ้าาหน้าที่บิษัท ดูแลในส่วนคอมพิวเตอร์ที่เราเป็นหนี้มัน ราบอกว่าถ้าจะคุยขอยอดสุทธิที่ต้องจ่ายได้มั้ย มันก็บอกว่าคนละส่วนงานกัน ไม่เข้าใจบริษทนี้จิง ๆ เลย ก้อทุกอย่างที่เราเอาเราก้อเอากับอิออน พอถึงเวลาเป็นหนี้ทำไมต้องแยกจ่าย เครียดน่ะค่ะ ตอนหยุดจ่ายมี คอมพิวเตอร์ 8895 baht ทองคำ 7679 บาท แต่ตอนนี้ยอดหนี้พุ่งเกือบ สามหมื่นบาทแล้ว ทำงัยดีค่ะ เราบอกว่าเราปิดได้แต่ต้องบอกยอดทั้งหมดมา แล้วลดให้ได้เท่าไหร่ หรือไม่ก้อให้ทนายพวกมันโทรมา มันก้อวางสายไปเลย ทำงัยดีค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4399 โดย meawpung
ไม่มีก็ยังไม่ต้องจ่ายครับ ใจเย็นพยายามเจรจาต่อรองไปก่อน อ่านกระูทู้ปักหมุด www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

หรือยังครับ

ต้องนิ่ง ต้องใจเย็น ต่อรองกับมันไปก่อนครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps, MuMu73

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4417 โดย Ly89

tksea_koh เขียน: เป็นหนี้บัตรอิอออนค่ะ หยุดจ่ายมา หกเดือนค่ะ เดือนมีเจ้าหน้าที่โทรมาบอกว่าโทรมาจากสำนักงานกฎหมาย
ACS ให้เราจ่าย ยอด 18000 บาท ปิดทุกอย่างที่เราเป็นหนี้กับอิออน เราบอกว่ามี หมื่น หกพันได้มั้ย มันบอกว่ารอคุยกับนายหัวมันอีกที แล้วกอ้ไม่โทรมาอีกเลย เมือ่วานวันที่ 06/02 มันบอกว่าเป็นเจ้าาหน้าที่บิษัท ดูแลในส่วนคอมพิวเตอร์ที่เราเป็นหนี้มัน ราบอกว่าถ้าจะคุยขอยอดสุทธิที่ต้องจ่ายได้มั้ย มันก็บอกว่าคนละส่วนงานกัน ไม่เข้าใจบริษทนี้จิง ๆ เลย ก้อทุกอย่างที่เราเอาเราก้อเอากับอิออน พอถึงเวลาเป็นหนี้ทำไมต้องแยกจ่าย เครียดน่ะค่ะ ตอนหยุดจ่ายมี คอมพิวเตอร์ 8895 baht ทองคำ 7679 บาท แต่ตอนนี้ยอดหนี้พุ่งเกือบ สามหมื่นบาทแล้ว ทำงัยดีค่ะ เราบอกว่าเราปิดได้แต่ต้องบอกยอดทั้งหมดมา แล้วลดให้ได้เท่าไหร่ หรือไม่ก้อให้ทนายพวกมันโทรมา มันก้อวางสายไปเลย ทำงัยดีค่ะ

เมื่อคุยกับมันไม่รู้เรื่อง ก็ไม่ต้องจ่ายสิครับ....จะปวดหัวไปกับมันทำไม

จ่ายให้กับคนที่คุยกับเรารู้เรื่องไม่ดีกว่าเหรอ....เราพอใจตรงไหน ตั้งไว้เป็นธง แล้วก็เจรจาตามนั้น

ส่วนเรื่องดอกเบี้ยที่มันพุ่งเหมือนจรวดน่ะ...ปล่อยมัน....มันก็แค่ตัวเลข....

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4418 โดย ntps

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: MuMu73, meawpung

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4424 โดย tksea_koh
ขอบคุณสำหรับทุก คำตอบน่ะค่ะ ใครมีประสบการณ์กับอิออนช่วยแชร์มาหน่อยค่ะ อยากศึกษามาก
บัตรเดียวแต่ผ่อนสิรค้าได้สองอย่างและกดเงินสดด้วย แต่พอโทรมาให้ปิดยอด
บอกว่าให่ปิดได้ทีละอย่าง มันมั่วหรือเปล่า ไม่เข้าใจ ถ้างัยใครที่มัประสบการณ์
คล้ายกัน ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยค่ะ สงสารแม่ที่บ้านค่ะ ใบทวงนี้มาแต่ละที แม่หัวใจจะวายค่ะ
อธิบายหลายครั้งแต่คนแก่ก้อไม่เข้าใจ แม่เลี้ยงลูกให้ด้วยไม่อยากให้เค้าเครียดเยอะค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4425 โดย tksea_koh
ตอนนี้ถ้าอิออนโทรมามีจ่ายมั้ย มีค่ะ แต่ทำไมมันพูดไม่ครงกันสักคน ใครได้ส่วนลดจากอิออนเยอะ ๆ ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4432 โดย Skynine
ตัวอย่างที่ก๊อบมาให้อ่านเกี่ยวกับอิออน กรุณาคลิกข้างนี้ด้วยนะคะ ...

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=1689&Itemid=29

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=178&Itemid=29

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=4118&Itemid=29

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

อ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่านด่วน (กระทู้ปักหมุดสีแดง) ..

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4435 โดย nunee
การทวงหนี้เนี่ยก็มีหลายรูปแบบค่ะ

คุณควรไปอ่านกระทู้ปักหมุดด้านบน แล้วทำตารางรายรับรายจ่าย และตารางหนี้ของคุณตาม

คำแนะนำในนั้นเสียก่อน

เอาเป็นว่านานาจะตอบข้อข้องใจเกี่ยวกับวิธีการทวงนะค่ะ ที่คุณสงสัย

เวลาคุรไม่จ่ายเขานานๆ เขาก็จะส่งเรื่องไปให้เจ้าหน้าที่ๆ รับผิดชอบดูแล หรือไม่

ก็ส่งต่อไปให้ สนง.กฏหมายที่รับใช้เขาอยู่

ง่ายๆ ค่ะ เพียงแต่คุณมีสติ จดวันที่ และชื่อเจ้าหน้าที่ๆ ติดต่อมาไว้ และขอเสนอของเขาค่ะ

เวลาเขาโทรมาอีก คุณก็เอาโพยมาดูค่ะ หากข้อเสนอ "เลว" ลง ก็ไม่ต้องตกลงก็ได้

เจ้าหน้าที่จะมีหลายคนสลับสับเปลี่ยนกันมา คุณก็มีสิทธิเลือกข้อเสนอที่ดีที่สุด ที่คุณทำได้ค่ะ

และคุณก็สามารถต่อรองได้ตลอด....

เพียงแต่ก่อนจะไปจ่ายคุณต้องได้

หนังสือยืนการลดหนี้/หนังสือรับรองที่เขาออกให้/วันที่ เลขที่สัญญา มีลายเซ็นพร้อมตราประทับ

เรียบร้อยก่อน จำนวนเงินต้องตรงกับที่ตกลง และทำสำคัญต้องมีคำว่า "เมือชำระตามจำนวนเงิน

ดังกล่าวถือว่าไม่มีหนี้ค้างชำระกับทางบริษัท...อีก (ข้่อความประมาณนี้นะ)

หายงงบ้างไหมค่ะ

นางมารน้อย ณ ชมรมฯ

"จงอย่าทำตัวเป็นโอ่งรั่วๆ ที่เติมเท่าไหร่ก็ไม่มีวันเต็ม"[/color]

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4440 โดย tksea_koh
หายงงค่ะ ขอบคุณมาก ๆ เลยค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4742 โดย tksea_koh
พีพี่ค่ะ หนูคุบกับสำนักงานกฎหมายอิออนแล้ว ค่ะ บริษัท เอซีเอส ค่ะ ชื่อราตรี มุขะตา เค้าไม่ยอมออกหนังสือให้ค้ะ บอกว่าให้เส่งสำเนาบัตประชาชนไปใหก่อน น้องบอกว่าไม่ส่งถ้างัยทำหนังสือมาให้ก่อน เค้าก็บอกว่า ไม่ได้ ต้องส่งสำเนาบัตรประชาชนมาก่อน เพาะเค้าต้องส่งเรื่องไปทางอิออนอีกให้ออกหนังสือลดหนี้
หนูไม่รู้ว่าต้องส่งไปดีมั้ย แต่กระทู้ปักหมุดบอกห้ามส่งเอกสารใด ๆ ไปให้ทั้งสิ้น รบกวนช่วยตอบด้วยค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4743 โดย Ly89

tksea_koh เขียน: พีพี่ค่ะ หนูคุบกับสำนักงานกฎหมายอิออนแล้ว ค่ะ บริษัท เอซีเอส ค่ะ ชื่อราตรี มุขะตา เค้าไม่ยอมออกหนังสือให้ค้ะ บอกว่าให้เส่งสำเนาบัตประชาชนไปใหก่อน น้องบอกว่าไม่ส่งถ้างัยทำหนังสือมาให้ก่อน เค้าก็บอกว่า ไม่ได้ ต้องส่งสำเนาบัตรประชาชนมาก่อน เพาะเค้าต้องส่งเรื่องไปทางอิออนอีกให้ออกหนังสือลดหนี้
หนูไม่รู้ว่าต้องส่งไปดีมั้ย แต่กระทู้ปักหมุดบอกห้ามส่งเอกสารใด ๆ ไปให้ทั้งสิ้น รบกวนช่วยตอบด้วยค่ะ

ส่งได้ครับ....แต่ต้องเขียนคร่อม บอกเงื่อนไขให้ชัดเจนครับ เขียนตัวโตๆเต็มหน้ากระดาษเลยก็ได้

เพื่อป้องกันไม่ให้เอาเอกสารไปทำอะไรอย่างอื่นที่นอกเหนือจากที่คุยกันไว้....

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4962 โดย nunee

batk เขียน:

tksea_koh เขียน: พีพี่ค่ะ หนูคุบกับสำนักงานกฎหมายอิออนแล้ว ค่ะ บริษัท เอซีเอส ค่ะ ชื่อราตรี มุขะตา เค้าไม่ยอมออกหนังสือให้ค้ะ บอกว่าให้เส่งสำเนาบัตประชาชนไปใหก่อน น้องบอกว่าไม่ส่งถ้างัยทำหนังสือมาให้ก่อน เค้าก็บอกว่า ไม่ได้ ต้องส่งสำเนาบัตรประชาชนมาก่อน เพาะเค้าต้องส่งเรื่องไปทางอิออนอีกให้ออกหนังสือลดหนี้

ส่งได้ครับ....แต่ต้องเขียนคร่อม บอกเงื่อนไขให้ชัดเจนครับ เขียนตัวโตๆเต็มหน้ากระดาษเลยก็ได้

เพื่อป้องกันไม่ให้เอาเอกสารไปทำอะไรอย่างอื่นที่นอกเหนือจากที่คุยกันไว้....

ส่งได้ค่ะพี่นานาเคยส่ง เพราะพนักงานมันร้องคร่ำครวญว่า "พี่คร๊าบบบ...ผมไม่ได้หลอกพี่คร๊าบบ"

ก็ขีดคร่อมตัวเบ่อเร่อเลยค่ะ ที่สำคัญคือตอนได้หนังสือมามากกว่าอ่านข้อความและรายละเอียดดีๆ

ก่อนจ่าย อันนี้สำคัญที่สุดจร้า

นางมารน้อย ณ ชมรมฯ

"จงอย่าทำตัวเป็นโอ่งรั่วๆ ที่เติมเท่าไหร่ก็ไม่มีวันเต็ม"[/color]

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4972 โดย Borada.ms
ส่วนลดอิออนน้อยมากครับคุณ มันไม่ค่อยลดเพราะผมเพิ่งเจรจามา ที่มันให้แยกจ่าย ก็เพราะมันเป็นเทคนิคของเขามั้งครับ ให้มันดูน้อย และอาจมีลดบ้างนิดหน่อย

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4973 โดย Borada.ms
อ๋อ อีกประการนะครับ ไม่ต้องซีเรียสกับการทวงมันนะครับ ถ้าหยุดจ่ายหรือมีหนี้ที่อื่นให้ไปไล่เคลียที่อื่นก่อนจะดีกว่า เพราะยอดจะเพิ่มขึ้นอย่างไร(ดอก+ค่าทวง+ค่าธรรมเนียม)เวลาเราปิดมันก็จะลดให้แค่ที่เราหยุดจ่ายมัน อย่างกรณีของที่ผมลงกระทู้ไว้ หยุดมาตัง 5 ปี มันยังไม่ค่อยแคร์ผมเลย มันบอกคำเดียวปิดได้แค่นี้แล้วก็บลาๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ขี้เกียจฟังมัน ของมันเอาไปปิดทีหลังสุดจะดีกว่าเพราะที่อื่นให้ส่วนลดเร้าใจกว่าเยอะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5096 โดย tksea_koh
ขอบคุณน่ะค่ะ สำหรับทุกคำตอบ ตอนนี้น้องได้เอกสารการปิดหนี้บิลที่หนึ่งค่ะ แต่เป็นการส่งแฟ้กมาค่ะ
ไม่แน่ใจว่าจะใช้ได้หรือเปล่า มันบอกว่าถ้าส่งหนังสือมาจะช้า ออกโดยบริษัทเอซีเอส เซอร์วิซซิ่ง
ในหนังสือคือ
เรื่องแจ้ง ยอดหนี้ค้างชำระ
อ้างถึง เอกสารขอส่วนลด
ตามที่ท่านมีหนี้ค้างชำระ เป้นจำนวน ............
หนี้ตามสัญญาเงินกู้ เลขที่........
โดยท่านมีความประสงค์ขอลดยอดดังกล่าว เพื่อชำระปิดบัญชี บริษัทเอซีเอส จึงได้ขออนุมัติไปยัง อิออน ซึ้งได้พิจารณาเห็นสมควรให้ท่านชำระปิดบัญชี เป็นจำนวนเงิน ...........
ทั้งนี้ท่านจะตอ้งชำระให้กับอิออน โดยใช้แบบฟอร์มด่านล่างนี้ มิฉะนั้นหากพ้นกำหนด ท่านจะต้องชำระหนี้เต็มจำนวน หากท่านมีขอสงสัยประการใดโปรดแจ้งให้ทราบด้วย
ลงชื่อ นายจิระ พ่วงผลหาย บริทเอซีเอส

ไม่ทาบว่าได้มั้ยค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5097 โดย Ly89
ใช้ได้ครับ.....

ยินดีด้วยนะคร้าบบบบบ.......

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5100 โดย tksea_koh

batk เขียน: ใช้ได้ครับ.....

ถึงจะเป็นการส่งแฟ็ก ก็ได้ใช่มั้ยค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5101 โดย Skynine
o_) เมื่อจ่ายเงินแล้วเก็บใบเสร็จไว้ให้ดี และโทรไปทวงใบยืนยันการปลดหนี้หนี้ด้วยนะ เพราะทั้งสามสิ่ง คือ
ใบยืนยันการชำระหนี้ ใบเสร็จ และใบปลดหนี้ จะเป็นหลักฐานแสดงว่าเราไม่ได้มีหนี้สินผูกพันกับ
เจ้าหนี้เจ้านี้แล้ว ไม่กรณีใดๆ ทั้งสิ้น
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆๆ พี่อัง สวยประหาร o_)

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5102 โดย Ly89

tksea_koh เขียน:

batk เขียน: ใช้ได้ครับ.....

ถึงจะเป็นการส่งแฟ็ก ก็ได้ใช่มั้ยค่ะ

ผมก็ได้รับแฟ็กเกือบทุกเจ้าเลยครับ....เก็บรักษาไว้ให้ดี ป้องกันมันแทงข้างหลัง

เก็บใบเสร็จจ่ายเงิน...ก็อปปี้ไว้...แล้วก็ทวงใบยืนยันหมดภาระหนี้จากเจ้าหนี้ด้วยก็ดีครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5105 โดย tksea_koh

Angsuu เขียน: o_) เมื่อจ่ายเงินแล้วเก็บใบเสร็จไว้ให้ดี และโทรไปทวงใบยืนยันการปลดหนี้หนี้ด้วยนะ เพราะทั้งสามสิ่ง คือ
ใบยืนยันการชำระหนี้ ใบเสร็จ และใบปลดหนี้ จะเป็นหลักฐานแสดงว่าเราไม่ได้มีหนี้สินผูกพันกับ
เจ้าหนี้เจ้านี้แล้ว ไม่กรณีใดๆ ทั้งสิ้น
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆๆ พี่อัง สวยประหาร o_)

โทรไปที่สำนักงานกฎหมาย หรือบริษัทอิออนค่ะพี่อัง

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.759 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena