สอบถามเรื่องประณีประนอมที่ศาล หนี้บัตรกรุงไทย

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #80210 โดย daseera
ปัญหา คือ เป็นหนี้บัตรเครดิตกรุงไทย ได้ประนีประนอมที่ศาล

ด้วยจำนวนเงิน 134000บาท พร้อม ดอกเบี้ย อัตรา ร้องละ 10 ต่อปี

แนกเป็น 2บัตร เครดิต และสินเชื่อพร้อมใช้ (60000 และ 53xxx รวม 113000)

ศาลสั่งชำระ 36 งวดขั้นต่ำ 1700 และ 2000 บาท

ตามความเข้าใจ คือการรวมดอกเบี้ยไปแล้ว

แต่เดือนนี้งวดสุดท้าย ได้ทำการติดต่อเจ้าหน้าที่บัตรเครดิต

กลับได้รับคำตอบ ว่ามีดอกเบี้ย รวมสี่หมื่นกว่า ถ้าจะปิด บัญชี

ให้จ่าย 22000 ภายในวันที่ 25 มค

ก็ยังงง ว่าดอกเบี้ยมันงอกมาจากไหน เพราะคำสั่งศาล ก็บวกดอกเบี้ยไปเรียบร้อย

ส่งครบ 36 งวด ไม่เคย ขาด แต่ เจ้าหน้าที่ บอกมาแบบนี้

ขอคำแนะนำ ด้วยค่ะ

ขอบพระคุณอย่างสูง

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #80212 โดย jackTs
.
คุณได้ไปเซ็นสัญญาประนีประนอมยอมความกับทนายโจทก์ที่ศาล ด้วยตัวคุณเองนะครับ
อย่าใช้คำว่า"ศาลสั่งชำระ "หรือ"คำสั่งศาล "สิครับ...เดี๋ยวคนอื่นๆที่เข้ามาอ่าน เขาจะเข้าใจผิด
ไปคิดเอาเองว่าศาลสามารถสั่งให้ลูกหนี้สามารถผ่อนจ่ายหนี้ได้อีก หลังจากที่ถูกหมายฟ้องแล้ว...เพราะนั่นไม่ใช่หน้าที่ของศาลนะครับ

คุณไปขึ้นศาลโดยใช้แนวทางที่ 2. เองนะครับ...ไม่ใช่ศาลสั่งให้ชำระหรือคำสั่งของศาล

แล้วคุณก็ไม่ยอมอ่านสัญญาให้ดีๆด้วย ว่าเนื้อหาในสัญญา มันเขียนเอาไว้ว่าอย่างไรบ้าง

ผมได้เคยเขียนอธิบายเอาไว้มานานแล้ว อยู่ในกระทู้นี้...คุณเคยเข้าไปอ่านบ้างไหมครับ?

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ส่วนที่คุณถามมาว่า "ประนีประนอมที่ศาล
ด้วยจำนวนเงิน 134000บาท พร้อม ดอกเบี้ย อัตรา ร้องละ 10 ต่อปี
แยกเป็น 2บัตร เครดิต และสินเชื่อพร้อมใช้ (60000 และ 53xxx รวม 113000)

ชำระ 36 งวดขั้นต่ำ 1700 และ 2000 บาท (หรือคิดเป็นผ่อนจ่ายงวดละ 3700 บาท)
" นั้น

คิดเอาง่ายๆนะครับ...สมมุตินะครับสมมุติ...สมมุติว่าทางฝ่ายเจ้าหนี้มันไม่มีการคิดดอกเบี้ยใดๆกับคุณเลย ในการผ่อนจ่ายหนี้คืนให้กับมัน(คิดดอกเบี้ย 0%ต่อปี) จากจำนวนหนี้ทั้งหมด 134,000 บาท ตามยอดที่มันฟ้อง

คุณขอผ่อนจ่ายเดือนละ 3,700 บาท เป็นเวลา 3ปี หรือ 36งวด
ผ่อน 3,700 บาท x 36 งวด ก็จะได้ = 133,200 บาท

ยอดเงินที่มันฟ้อง = 134,000 บาท
คุณผ่อนจ่าย 3ปี(36งวด) รวมเงินทั้งหมดแล้วได้ = 133,200 บาท (นี่ขนาดคิดแบบไม่มีดอกเบี้ยเดินตามตูดระหว่างที่ผ่อนด้วยนะครับ) มันยังไม่เพียงพอกับการจ่ายหนี้ตามยอดที่มันฟ้องเลยนะครับ

แต่ในความเป็นจริงแล้ว ข้อความที่เขียนเอาไว้ในสัญญาประนีประนอมยอมความนั้น เจ้าหนี้มันขอคิดดอกเบี้ยอีกร้อยละ 10 ต่อปี ในระหว่างที่ยังผ่อนอยู่อีกด้วย
แล้วการผ่อนจ่ายเดือนละ 3,700 บาทต่อเดือนที่ผ่านมานั้น...มันจะหมดหนี้กันได้อย่างไรล่ะครับ?

ผมขอเดาว่า ในสัญญาที่คุณไปเซ็นชื่อเอาไว้ที่ศาลนั้น มันน่าจะมีเนื้อหาเขียนเอาไว้ประมาณนี้นะครับ

รายละเอียดในสัญญาประนีประนอมยอมความ

ตามข้อ 1.

ข้อ 1. จำเลยยืนยอมชำระหนี้ให้แก่โจทก์ เป็นจำนวนเงิน 134,000 บาท โดยจำเลยตกลงผ่อนชำระให้แก่โจทก์เป็นรายงวด งวดเดือนละไม่ต่ำกว่า 3,700 บาท โดยชำระให้แล้วเสร็จภายใน 36 งวด เริ่มงวดแรกวันที่ xx พฤศจิกายน 2555 และงวดต่อๆไปทุกวันที่ xx ของเดือนถัดไปติดต่อกันจนกว่าจะครบ โดยคิดดอกเบี้ยร้อยละ 10 ต่อปี

ความหมายก็คือ : ลูกหนี้ยินยอมผ่อนจ่ายเงินที่เท่าไหร่ก็ได้ แต่ห้ามจ่ายน้อยกว่างวดละ 3,700.-บาท เป็นเวลา 36 งวด(3ปี) จากยอดหนี้เงินต้นตามที่ตกลงกันคือ 134,000 บาท และห้ามจ่ายล่าช้ากว่าวันที่ xx ของทุกๆเดือน
โดยในระหว่างที่ผ่อนจ่ายนี้ เจ้าหนี้จะขอคิดดอกเบี้ยในระหว่างที่ผ่อนอยู่ในอัตราร้อยละ 10 ต่อปี (10% ต่อปี) แบบ ลดต้น-ลดดอก
เงินที่ผ่อนจ่ายไปเดือนละ 3,700 บาทนี้ จะถูกนำไปหักเป็น เงินต้น+ดอกเบี้ย จากยอดหนี้ที่ 134,000.-บาท ดังในตาราง

หากลูกหนี้ผ่อนจ่ายแค่เดือนละ 3,700.-บาท ทุกงวดไปเรื่อยๆ เมื่อถึงงวดที่ 35 ก็จะเหลือหนี้เงินต้น = 29,517.65 บาท

แต่ตามในสัญญา กำหนดให้ต้องจ่ายหนี้ให้หมดเพียงแค่ 36 งวดเท่านั้น เจ้าหนี้จึงคิดดอกเบี้ยเพียงร้อยละ 10 ต่อปี ในระหว่างที่ผ่อนตามสัญญา

ดังนั้น ในงวดที่ 36 (ซึ่งเป็นงวดสุดท้าย) ลูกหนี้จะต้องไปหาเงินมาโปะจ่ายส่วนต่างที่เหลืออีก 29,517.65 บาท ให้ได้...จึงจะครบตามยอดหนี้ของเงินต้นตามที่ตกลงกันไว้ในสัญญา 134,000.-บาท...และเป็นอันหมดหนี้ที่ขอผ่อนจ่าย 36งวด ตามสัญญา

เนื้อหาในสัญญา ตามข้อ 2.

ข้อ 2.หากจำเลยผิดนัดชำระหนี้แก่โจทก์ตามข้อ1. ในงวดหนึ่งงวดใด ให้ถือว่าผิดนัดชำระหนี้ที่ค้างทั้งหมด และยินยอมให้โจทก์บังคับคดีทันที ในยอดเงินที่ค้างเมื่อได้หักออกจากยอดเงินที่ได้ชำระมาแล้ว และยินยอมให้โจทก์คิดดอกเบี้ยเอากับจำเลยในอัตราร้อยละ 15 ต่อปี ของเงินต้นที่ค้างชำระ แต่ไม่เกินเงินต้นตามคำฟ้อง (134,000 บาท) ตั้งแต่วันผิดนัดเป็นต้นไปจนกว่าจะชำระหนี้ให้เสร็จสิ้น

ความหมายก็คือ : ถ้าหากลูกหนี้ผิดนัดสัญญา ไม่ว่าในงวดใดๆก็ตาม ให้ถือว่าลูกหนี้ยินยอมให้เจ้าหนี้คิดอัตราดอกเบี้ยเป็นร้อยละ 15 ต่อปี(15% ต่อปี)ได้ทันที โดยให้คิดดอกเบี้ยจากเงินต้นที่เหลืออยู่จริง ณ ขณะนั้น ในอัตรา 15% ต่อปี
(ให้ยกเลิกดอกเบี้ยที่ 10% ต่อปี โดยปรับดอกเบี้ยให้เป็น 15% ต่อปีแทน หากลูกหนี้ผิดนัดสัญญา)
โดยดอกเบี้ยร้อยละ 15 ต่อปีนี้ จะเดินต่อไปเรื่อยๆ จนกว่าลูกหนี้จะจ่ายหนี้จนหมด หรือจนกว่าจะถูกบังคับคดี(อายัดทรัพย์/เงินเดือน)มาใช้หนี้จนหมด

ตัวอย่างเช่น

ลูกหนี้ผ่อนจ่ายแค่เดือนละ 3,700.-บาท ทุกงวดไปเรื่อยๆ จนถึงงวดที่ 35

พอมาถึงงวดที่ 36(งวดสุดท้ายแล้ว ของการคิดดอกเบี้ยที่ 10% ต่อปี) ลูกหนี้จะต้องไปหาเงินมาโปะจ่ายส่วนต่างที่เหลืออีก 29,517.65 บาท จึงจะหมดหนี้ได้

แต่ถ้าหากลูกหนี้ไม่มีเงินก้อนมาโปะตามยอดหนี้ดังกล่าว ลูกหนี้ก็ยังคงสามารถเดินหน้าผ่อนจ่ายต่อไปได้อีกเรื่อยๆ ในจำนวนเงินเดือนละ 3,700 บาทเหมือนเดิมก็ได้
โดยเจ้าหนี้ก็จะเอาหนี้ที่ยังเหลืออยู่(หลังจากผ่อนจ่ายไปเรื่อยๆจนถึงงวดที่ 36 แล้ว) จำนวน 26,063.63 บาท(ตามในตาราง) อันนี้แหละ ไปคิดดอกเบี้ยในอัตรา 15% ต่อปี ไปเรื่อยๆ...จนกว่าจะหมดหนี้

(หนี้ที่ต้องจ่ายหลังจากนี้ก็คือ = 26,063.63 + ดอกเบี้ย15%ต่อปีของ 26,063.63 บาท โดยคิดดอกเบี้ยเป็นแบบอัตรา ลดต้น-ลดดอก เหมือนเดิม)

หากลูกหนี้อยากจะขอผ่อนต่อไปอีก ซึ่งก็คืองวดละ 3,700.-บาทเหมือนเดิมก็ได้ แต่เจ้าหนี้จะขอคิดดอกเบี้ย 15% จากหนี้เงินต้นที่ยังคงเหลืออยู่จริง

เพราะในสัญญา(โปรโมชั่น)ที่คิดดอกเบี้ยร้อยละ 10ต่อปี ได้หมดลงแล้ว...อยากจะผ่อนต่อไปก็เชิญ แต่คราวนี้ทางฝ่ายเจ้าหนี้จะขอคิดดอกเบี้ยเป็นร้อยละ 15 ต่อปี แล้วนะ

ดังนั้น ถ้าหากลูกหนี้จะยังคงเดินหน้าผ่อนจ่ายต่อไป มันก็จะเป็นไปตามตารางในด้านล่างนี้

ไม่พบไฟล์ที่แนบ Table4.jpg อาจจะถูกลบไปแล้ว

หากคุณไม่มีเงินก้อนไปจ่ายปิดบัญชีสองหมื่นกว่าบาทตามที่มันบอก
คุณก็"ทำหน้ามึน"จ่ายผ่อนต่อไปเรื่อยๆสิครับ...หากเกิน 36 งวดไปแล้ว มันก็จะมีดอกเบี้ยเดินตามตูดคุณอีก15% จากยอดหนี้ที่คงเหลือ(สองหมื่นกว่าบาท)นั่นแหละครับ

ถ้าหากคุณยัง"ทำหน้ามึน"ส่งแบบนี้ต่อไปเรื่อยๆ เจ้าหนี้มันก็ไม่บังคับคดีหรอกครับ

"ทำหน้ามึน"(ไม่รู้ไม่ชี้)ส่งต่อไปเรื่อยๆ อีกประมาณ 8เดือน ก็หมดหนี้แล้ว
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #80213 โดย daseera
ขอบคุณมากค่ะ และชัดเจนมากๆ ค่ะ

แต่ แนบเอกสารที่ได้มาไม่เป็น เลยสอบถามเรื่องปรึกษา เรื่องกฎหมายวันอาทิตย์

หนี้ยัตรเครดิตนี้เป็นตัวสุดท้าย และเคยเข้าไปอบรมกับ ชมรมเมื่อ สามปีก่อน

ขึ้นศาล สามบัตร โดยคุณอาทนาย ช่วยเป็นทนายให้ สองยัตร ที่ไม่พูดถึงเพราะไม่มีปัญหา

มีเงินก็ขอลด แม้จะขึ้นศาลไปเรียบร้อย

แต่บัตรนี้ ไม่ได้ผ่านทนาย เลื่อนนัดในครั้งแรก ผ่านไปด้วยดี ครั้งที่สองก็ไปตามนัด และ ทำประนีประนอม เพราะ จำนวนเงินพอรับได้

หลังจากปิดบัตรสองบัตร ก็พยายามติดต่อ เจ้าหน้าที่บัตรกรุงไทย เพื่อขอปิด แต่ไม่ได้รับ

การแฺฮร์คัท จึงจ่ายไปเรื่อยๆ เนื่องจาก เข้าใจตามที่อธิบายไปดังกล่าว

และ ในเอกสารที่ได้มา ใกล้เคียงกับที่ท่านนกกระจอกเทศอธิบาย

แต่ขาดตรงที่ จะคิดดอกเบี้ย ร้อยละ 15% ตามข้อ 2

บอกเพียงว่า ถ้าจ่ายไม่ครบ ถือว่าผิดนัดทั้งหมด และ จำเลยยินยอมให้บังคับคดีจากยอดหนี้ตามท้ายฟ้อง

ขออภัยนะคะ หากอธิบายสับสน ไม่ได้มีเจตนาให้เข้าใจผิดใดๆ

เพราะผ่านหนี้สามตัวมาได้เพราะเว็บนี้ และ มีอีกสามตัวที่ไม่ได้ฟ้อง แม้จะมีการโอนย้ายหนี้เป็นธนาคารอื่น แต่เพราะความรู้ที่ได้ มาในเรื่องอายุความ

หนี้อีกสามตัว ที่เหลือเกินสามปี ไม่ได้ฟ้อง และ ตอนนี้ ไม่ได้ทำงานแระจำไม่มีเงินเดือน ไม่มีทรัพย์สิน

จะติดเครดิตบูโร ก็ไม่ได้ใส่ใจค่ะ เพราะไม่คิดจะเป็นหนี้อีกต่อไป

สามสี่ปีที่ผ่านมา หลังจากโดนฟ้อง ขึ้นไปสามศาล ก็ไม่เคยกู้เงินใคร ใช้เท่าที่มี

อาจโง่เรื่องกฎหมายไปนิด และคิดไปเอง ว่า ครบ 36 เดือนก็จบ

พอเจอ ว่าต้องจ่ายโป๊ะ ถึงจะปิดได้ เลยมึน

ตอนนี้กำลังคิดว่าจะมึนต่อไป และจะลองติดต่อตามคำแนะนำ โดยบอกตรงๆ กับธนาคาร

ตกงาน ถ้าไม่มีเงิน สองหมื่นปิด ภายใน 25 มค 59 เค้าจะบังคับคดีต่อไปอย่างไร

ขอบคุณที่ช่วยอธิบายนะคะ เพราะ เคยไปพบคุณอาทนาย นานมาแล้ว

เข้ามาเว็บแล้วกาไม่เจอว่ายังมีอยู่รึเปล่า และมีอาทิตย์ไหนบ้างจะได้นำเอกสารไปปรึกษา

ปัญหามีเท่านี้จริงๆค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งนึงค่ะ

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #80217 โดย jackTs

daseera เขียน: แนบเอกสารที่ได้มาไม่เป็น

และ ในเอกสารที่ได้มา ใกล้เคียงกับที่ท่านนกกระจอกเทศอธิบาย

แต่ขาดตรงที่ จะคิดดอกเบี้ย ร้อยละ 15% ตามข้อ 2

บอกเพียงว่า ถ้าจ่ายไม่ครบ ถือว่าผิดนัดทั้งหมด และ จำเลยยินยอมให้บังคับคดีจากยอดหนี้ตามท้ายฟ้อง

แนบไฟล์เอกสารลงมาในกระทู้นี้ได้เลยครับ วิธีการแนบเอกสารอยู่ใน Link ด้านล่างนี้
หากผมได้อ่านข้อความในเอกสารแล้ว ผมจะช่วยวิเคราะห์และให้คำแนะนำเพิ่มเติมได้อย่างละเอียดต่อไป

มุม IT: วิธีแนบรูปภาพ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=3242&Itemid=64&view=topic

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #80245 โดย daseera

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #80319 โดย daseera
เอกสารที่แนบ ชัดเจนหรือเปล่าคะ

ไม่ค่อยถนัด เรื่องไอที

แต่ยอดที่คำนวณ คือ 60000+53xxx นะคะ รวมเงินต้น >> 113xxx

ในเอกสารแจ้ง 134000 เท่ากับคิดดอกเบี้ยไปเรียบร้อย ร้อย10 ต่อปี

ส่ง 36 งวด งวดละ 3700 = 133200

เหลือยอดปิด 800 -

รวมถึงมีเอกสารจากเครดิตบูโร ที่จะเอามายืนยันไม่เคยผิดนัดชำระหนี้

แต่ทางเจ้าหน้าที่บัตร แจ้งว่า ต้องจ่าย 22000 ??

มันงอกมาจากตรงไหน

ถ้าไม่มีปรึกษากฎหมายวันอาทิตย์ ไม่ทราบว่า จะติดต่อกับคุณอาทนายตามเบอร์โทรที่ลงได้รึเปล่าคะ

เคยไปที่สำนักงาน แต่ไม่แน่ใจ เพราะไปเมื่อสามปีก่อน เป็นเคส คนละแบงค์
อันนั้นจบไปเรียบร้อย

ขอบพระคุณสำหรับความกรุณาค่ะ

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #80426 โดย daseera
หลังจากได้เข้า ปรึกษา สคบ. และคุยกับทนาย

ซึ่งยังได้คำตอบไม่กระจ่าง จนตอนนี้ เข้าไปคุย กับ เจ้าหน้าที่ ของบัตรเครดิตเป็นที่เรียบร้อย

จึงได้ข้อมูล ที่ บอกตรงๆ อยากนำเคสนี้เป็นเคสตัวอย่าง

ลูกหนี้ ที่ไม่ทันเกมส์... เข้าใจว่า ยอดที่คำนวณเป็น การผ่อนแบบลดต้นลดดอก

หาใช่แบบนั้นไม่ เพราะยอดที่ธนาคารคำนวณ เค้าบอกเองวันนี้ได้ยินกับหูว่า ยอด Fixed

แถมบอกอีกว่า ไม่สามารถคำนวณ อัตราดอกเบี้ยในอนาคต

คิดแค่คร่าวๆ เพราะถ้าบอกไป ลูกหนี้จะ จ่ายเกินและปิดยอดเร็ว ห๊า???

มีแบบนี้ด้วย.. ตอนที่ประนีประนอมไม่บอก เพราะยอดที่ลงมันแหกตา

ไม่บอกแต่ต้นว่าคิดดอกที่เงินต้น แสนนึงตายตัว ต่อให้ส่งครบ 36 เดือน มียอดเหลือ มันก็คิดดอกที่

เงินต้นแสนนึง ดีนะวันนี้ไม่ไปคนเดียว

ไม่งั้นคงมึน ตอนที่โดนบอกว่ามียอดค้าง อีก สามหมื่นกว่าๆ (ไม่ยอมให้ถ่ายเอกสาร บอกว่าเป็นเอกสารภายใน ดูได้อย่างเดียว)

สรุป ยอด 113xxx ยอดรวมดอกเบี้ย เค้าสรุป ไว้เกือบ แสนเจ็ด

แล้วทำไม ไม่บอกตั้งแต่ ตอนทำประนีประนอม ว่าคิดดอกตั้งแต่วันส่งฟ้อง กย 55 แต่ทำประนีประนอม

เริ่ม ส่ง มค 56

คุยทางโทรศัพท์ อย่าหวังว่าจะได้ข้อมูลหมด ต้องบุกไปถึงที่

เจรจาโดยตรง.. สามหมื่นแปด บอก ลดให้ สองหมื่นสอง

จึงมีการโวยว่า สัญญาไม่เป็นธรรม กับลูกหนี้ จะฟ้อง สคบ

เพราะตอนประนอมหนี้ไม่อธิบาย ให้เข้าใจ แถม ยังบอกว่า ให้ประนอมหนี้จะได้ลด จึงดูจากตัวเลข

คิดว่าได้ลดจริง โดยทนายไม่แจ้งให้ทราบว่าจะมีดอกเบี้ย แบบนี้ ไม่ใช่ แบบลดต้น ลดดอก

ขอจ่ายที่ หนึ่งหมื่น ..เท่านั้น เพื่อจะปิดบัญชี

กะว่านี่เป็น บัตรใบสุดท้ายจะจบ แบบ ง่าย ๆ แต่ เพราะรู้ไม่เท่าทัน แบ๊งค์เป็นคนออกกฎ

ุถ้าทำมึน บอกให้จ่ายเท่าไหร่ แล้วจ่ายตามที่แบ๊งค์บอก คงต้องไปกู้เงินมาปิด

บอกตรงๆเหลืออด

งานนี้ขอลุย เป็นหนี้ไม่ใช่อาชญากร เมื่อรู้สึกไม่เป็นธรรม และ ทำไมต้องเป็นฝ่ายยอมตลอด

เค้าบอกว่า..ต้องจ่ายเท่านั้น เท่านี้

ยอด 113xxx บอกในเอกสารประนอมหนี้ ยอด 134000 พร้อมอัตตราดอกเบี้ย ร้อยละ 10 ต่อปี

อุตส่าห์ไปทำตาราง คิดว่าลดต้นลดดอก งวดที่ 36 ส่งเดือนละ 3700 มันก็จะเหลือ แค่ อีก 800

รวมถึง ธนาคารนี้ไม่เคยส่งเอกสารให้ลูกหนี้เลย ไม่มียอดสรุป

ใครที่คิดจะไปประนอมหนี้ ศึกษาให้ดี และ คุยกับทนายให่้ดี สอบถามให้ละเอียดนะคะ ว่าคิดดอกเบี้ย

แบบไหน ลดต้น ลดดอก หรือ แบบ fixed

จะได้ไม่ต้องมาเจอ อัตราดอกเบี้ย แบบไม่คาดคิด

ลองถามแล้วว่า..มีทางอื่นมั๊ย เจ้าหน้าที่บอก ให้ผ่อนต่อ แต่ดอกเบี้ย คิดที่เงินต้น แสนนะคะ

คุยทางโทรศัพท์ เจ้าหน้าทีตัวเล็ก ยังไงก็ไม่ยอมลด

ต้องเข้าไปคุยด้วยตัวเอง เค้าจะส่งหัวหน้ามาคุย

ตอนนั้น ก็ต่อรอง กันไป

วันนี้ขอปิด โดยจ่าย หนึ่งหมื่น (กดดันนิดๆ) แล้วจบ

ทางเจ้าหน้าที่ บอกว่าต้องทำเรื่อง ให้ผู้ใหญ่ (วันนี้ ผู้ใหญ่ป่วย)

ให้รอเจ้าหน้าที่ติดต่อกลับ

งานนี้คงไม่ยอมจบ ง่ายๆ ... เพราะเตรียม ทางที่สองไว้แล้วค่ะ

ไม่ได้จะเบี้ยว หรือ เหนียวหนี้

แต่ แค่ ต้องการความเป็นธรรม การที่ไม่ยอมให้ข้อมูลหมด แล้วมาตลบหลังแบบนี้

รับไม่ได้ค่ะ!!

ผลจะเป็นอย่างไร ธนาคารให้ปิดตามที่ยื่นข้อเสนอหรือไม่ จะมารายงาน

และอำลา เว็บ

ผ่านพ้นปัญหาหนี้บัตรเครดิตได้เพราะเว็บนี้ ตลอดสามปี ที่ผ่านมา มีวินัยตลอด

ไม่สร้างหนี้เพิ่ม มีเงินเท่าไหร่ก็ใช้เท่านั้น ตอนนี้หมดหนี้แล้วค่ะ

เหลือสรุปจบ บัตรนี้ใบสุดท้าย ขอบคุณทุกข้อมูลเป็นอย่างยิ่งนะคะ

8 ปี 5 วัน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #83904 โดย jackTs
.
ขอพิมพ์เนื้อหาของสัญญาไกล่เกลี่ยประนีประนอมยอมความ ที่คุณได้ไปเซ็นต์ไว้ต่อหน้าศาล
โดยสรุปเป็นภาษาบ้านๆ(ไม่ใช่ภาษากฎหมาย) ได้ตามนี้นะครับ

ตามเนื้อหาในสัญญายอมความ ในข้อ ๑. และ ข้อ ๒. เงินต้นที่ใช้สำหรับคิดดอกเบี้ยสำหรับคดีนี้...ก็คือเงินต้นของ บัตรเครดิต 53,844.03 บาท + สินเชื่อ 60,000 บาท

= 113,844.03 บาท (นี่คือเงินต้นที่ใช้สำหรับคิดดอกเบี้ย 10%ต่อปี)

หากคิดเป็นดอกเบี้ยต่อเดือน ก็จะได้เท่ากับ (113,844.03 ÷ 100 x 10) ÷ 12

= ดอกเบี้ย 948.70 บาทต่อเดือน

จำเลยยอมจ่ายหนี้เป็นจำนวนเงิน 134,000 บาท + ดอกเบี้ยย้อนหลังโดยเริ่มนับจากวันที่ 21/ก.ย./2555 + ดอกเบี้ยร้อยละ 10ต่อปี ของเงินต้นที่ 113,844.03 บาท โดยดอกเบี้ยที่ว่านี้ จะเดินตามตูดไปเรื่อยๆจนกว่าจะใช้หนี้ให้หมด

= 134,000 + ดอกเบี้ยย้อนหลัง 5เดือน (ดอกเบี้ยตั้งแต่ 21/ก.ย./55 ถึง 25/ม.ค./56) + ดอกเบี้ย 948.70 บาทต่อเดือน เดินตามตูดไปเรื่อยๆ

= 134,000 บาท + ดอกเบี้ยย้อนหลัง 4,743.50 บาท + 948.70 บาทต่อเดือน

โดยจำเลยตกลงจะชำระหนี้งวดแรกให้ภายในไม่เกินวันที่ 25 มกราคม 2556 และจะชำระหนี้งวดต่อๆไปทุกงวด ภายในไม่เกินวันที่ 25 ของทุกเดือน

*** ข้อบัญญัติในทางกฎหมายกำหนดเอาไว้ว่า ***

หากลูกหนี้มีความประสงค์ในการจ่ายหนี้ผ่อนชำระคืนแก่เจ้าหนี้ ให้เอาเงินที่ผ่อนจ่ายไปนั้น ไปหักทอนเอากับดอกเบี้ยค้างชำระ(ดอกเบี้ยย้อนหลัง)ให้หมดเสียก่อน หากเมื่อดอกเบี้ยค้างชำระได้รับการชำระจนหมดสิ้นแล้ว จึงจะเอาเงินที่ผ่อนจ่ายไปนี้ ไปหักทอนเป็นดอกเบี้ยและเงินต้นตามปกติต่อไป

ดังนั้น จำนวนเงินที่คุณผ่อนจ่ายไปในช่วงแรกๆ(เดือนละ 3,700.-บาท) มันจะถูกนำไปจ่ายเป็นค่าดอกเบี้ยย้อนหลัง 5เดือนให้หมดเสียก่อน แล้วจึงค่อยมาหักจ่ายเป็น เงินต้น+ดอกเบี้ย ตามปกติของสัญญาต่อไปในทีหลัง
และเมื่อคุณผ่อนไปเรื่อยๆ จนกระทั่งยอดหนี้เงินต้นเหลือน้อยกว่า 113,844.03 บาทแล้ว ดอกเบี้ยจะต้องลดลงตามยอดหนี้ของเงินต้นด้วย โดยปรับลดลงเป็นไปในอัตรา ลดต้น-ลดดอก ต่อไป

ซึ่งมันก็จะเป็นไปตามในตารางนี้

ตามสัญญายอมความ ในข้อ ๓.
หากจำเลยผิดนัดชำระงวดใดงวดหนึ่ง หรือชำระไม่ครบถ้วน ให้ถือว่าผิดนัดชำระทั้งหมด และจำเลยยอมให้บังคับคดีได้ทันที จากยอดหนี้ที่คงเหลือ โดยให้หักออกจากยอดหนี้ที่มีการผ่อนไปก่อนหน้านี้แล้ว

หมายความว่า หลังจากที่จำเลยผ่อนไปเรื่อยๆจนถึงงวดที่ 36 แล้ว(ครบ 3ปี) คุณอยากจะผ่อนต่อไปก็เชิญ แต่ต้องผ่อนไม่น้อยว่า 3,700 บาทต่อเดือน โดยเจ้าหนี้มันจะคิดดอกเบี้ยร้อยละ 15ต่อปี จากยอดหนี้ที่คงเหลือ
หากจำเลยไม่ยอมจ่ายหนี้ในส่วนที่เหลือต่อ ให้หมายความว่าจำเลยยินยอมให้โจทก์ทำเรื่องบังคับคดี(ยึดทรัพย์/อายัดเงินเดือน)ของจำเลยได้ทันที ตามคำขอในท้ายหมายศาลฟ้องของโจทก์

ซึ่งก็จะเป็นไปตามในตารางนี้

ตามสัญญายอมความ ในข้อ ๔.
ค่าฤชาธรรมเนียมศาล และค่าทนายโจทก์ ให้สั่งเป็นพับ(ไม่ต้องจ่าย)

ตามสัญญายอมความ ในข้อ ๕.
ทั้งเจ้าหนี้และลูกหนี้ ตกลงทำตามในสัญญาตั้งแต่ ข้อ ๑. ถึง ข้อ ๔.ทุกประการ

ปล. ถ้าอยากดูตารางให้เป็นภาพใหญ่ ให้เลื่อนเมาส์ไปที่ตารางนั้นๆ...คลิ๊กขวา
แล้วเลือกที่บรรทัดแรก
คำว่า Open link in new tab

.

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #103869 โดย Kamikaze
ของผมสามแสน ตายแน่แน่

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #104005 โดย thida28

daseera เขียน: หลังจากได้เข้า ปรึกษา สคบ. และคุยกับทนาย

ซึ่งยังได้คำตอบไม่กระจ่าง จนตอนนี้ เข้าไปคุย กับ เจ้าหน้าที่ ของบัตรเครดิตเป็นที่เรียบร้อย

จึงได้ข้อมูล ที่ บอกตรงๆ อยากนำเคสนี้เป็นเคสตัวอย่าง

ลูกหนี้ ที่ไม่ทันเกมส์... เข้าใจว่า ยอดที่คำนวณเป็น การผ่อนแบบลดต้นลดดอก

หาใช่แบบนั้นไม่ เพราะยอดที่ธนาคารคำนวณ เค้าบอกเองวันนี้ได้ยินกับหูว่า ยอด Fixed

แถมบอกอีกว่า ไม่สามารถคำนวณ อัตราดอกเบี้ยในอนาคต

คิดแค่คร่าวๆ เพราะถ้าบอกไป ลูกหนี้จะ จ่ายเกินและปิดยอดเร็ว ห๊า???

มีแบบนี้ด้วย.. ตอนที่ประนีประนอมไม่บอก เพราะยอดที่ลงมันแหกตา

ไม่บอกแต่ต้นว่าคิดดอกที่เงินต้น แสนนึงตายตัว ต่อให้ส่งครบ 36 เดือน มียอดเหลือ มันก็คิดดอกที่

เงินต้นแสนนึง ดีนะวันนี้ไม่ไปคนเดียว

ไม่งั้นคงมึน ตอนที่โดนบอกว่ามียอดค้าง อีก สามหมื่นกว่าๆ (ไม่ยอมให้ถ่ายเอกสาร บอกว่าเป็นเอกสารภายใน ดูได้อย่างเดียว)

สรุป ยอด 113xxx ยอดรวมดอกเบี้ย เค้าสรุป ไว้เกือบ แสนเจ็ด

แล้วทำไม ไม่บอกตั้งแต่ ตอนทำประนีประนอม ว่าคิดดอกตั้งแต่วันส่งฟ้อง กย 55 แต่ทำประนีประนอม

เริ่ม ส่ง มค 56

คุยทางโทรศัพท์ อย่าหวังว่าจะได้ข้อมูลหมด ต้องบุกไปถึงที่

เจรจาโดยตรง.. สามหมื่นแปด บอก ลดให้ สองหมื่นสอง

จึงมีการโวยว่า สัญญาไม่เป็นธรรม กับลูกหนี้ จะฟ้อง สคบ

เพราะตอนประนอมหนี้ไม่อธิบาย ให้เข้าใจ แถม ยังบอกว่า ให้ประนอมหนี้จะได้ลด จึงดูจากตัวเลข

คิดว่าได้ลดจริง โดยทนายไม่แจ้งให้ทราบว่าจะมีดอกเบี้ย แบบนี้ ไม่ใช่ แบบลดต้น ลดดอก

ขอจ่ายที่ หนึ่งหมื่น ..เท่านั้น เพื่อจะปิดบัญชี

กะว่านี่เป็น บัตรใบสุดท้ายจะจบ แบบ ง่าย ๆ แต่ เพราะรู้ไม่เท่าทัน แบ๊งค์เป็นคนออกกฎ

ุถ้าทำมึน บอกให้จ่ายเท่าไหร่ แล้วจ่ายตามที่แบ๊งค์บอก คงต้องไปกู้เงินมาปิด

บอกตรงๆเหลืออด

งานนี้ขอลุย เป็นหนี้ไม่ใช่อาชญากร เมื่อรู้สึกไม่เป็นธรรม และ ทำไมต้องเป็นฝ่ายยอมตลอด

เค้าบอกว่า..ต้องจ่ายเท่านั้น เท่านี้

ยอด 113xxx บอกในเอกสารประนอมหนี้ ยอด 134000 พร้อมอัตตราดอกเบี้ย ร้อยละ 10 ต่อปี

อุตส่าห์ไปทำตาราง คิดว่าลดต้นลดดอก งวดที่ 36 ส่งเดือนละ 3700 มันก็จะเหลือ แค่ อีก 800

รวมถึง ธนาคารนี้ไม่เคยส่งเอกสารให้ลูกหนี้เลย ไม่มียอดสรุป

ใครที่คิดจะไปประนอมหนี้ ศึกษาให้ดี และ คุยกับทนายให่้ดี สอบถามให้ละเอียดนะคะ ว่าคิดดอกเบี้ย

แบบไหน ลดต้น ลดดอก หรือ แบบ fixed

จะได้ไม่ต้องมาเจอ อัตราดอกเบี้ย แบบไม่คาดคิด

ลองถามแล้วว่า..มีทางอื่นมั๊ย เจ้าหน้าที่บอก ให้ผ่อนต่อ แต่ดอกเบี้ย คิดที่เงินต้น แสนนะคะ

คุยทางโทรศัพท์ เจ้าหน้าทีตัวเล็ก ยังไงก็ไม่ยอมลด

ต้องเข้าไปคุยด้วยตัวเอง เค้าจะส่งหัวหน้ามาคุย

ตอนนั้น ก็ต่อรอง กันไป

วันนี้ขอปิด โดยจ่าย หนึ่งหมื่น (กดดันนิดๆ) แล้วจบ

ทางเจ้าหน้าที่ บอกว่าต้องทำเรื่อง ให้ผู้ใหญ่ (วันนี้ ผู้ใหญ่ป่วย)

ให้รอเจ้าหน้าที่ติดต่อกลับ

งานนี้คงไม่ยอมจบ ง่ายๆ ... เพราะเตรียม ทางที่สองไว้แล้วค่ะ

ไม่ได้จะเบี้ยว หรือ เหนียวหนี้

แต่ แค่ ต้องการความเป็นธรรม การที่ไม่ยอมให้ข้อมูลหมด แล้วมาตลบหลังแบบนี้

รับไม่ได้ค่ะ!!

ผลจะเป็นอย่างไร ธนาคารให้ปิดตามที่ยื่นข้อเสนอหรือไม่ จะมารายงาน

และอำลา เว็บ

ผ่านพ้นปัญหาหนี้บัตรเครดิตได้เพราะเว็บนี้ ตลอดสามปี ที่ผ่านมา มีวินัยตลอด

ไม่สร้างหนี้เพิ่ม มีเงินเท่าไหร่ก็ใช้เท่านั้น ตอนนี้หมดหนี้แล้วค่ะ

เหลือสรุปจบ บัตรนี้ใบสุดท้าย ขอบคุณทุกข้อมูลเป็นอย่างยิ่งนะคะ

....เป็นหนี้kt2ใบ จดยอดวันนี้ได้1.7แสนกว่าบาทค่ะ..,จะนำจุดที่ควรเน้นจากกระทู้ของคุณ
ไปปรับใช้ค่ะ ขอบคุณเจ้าของกระทู้นะคะ//และสู้ๆอย่างมีสติต่อไปค่ะ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #104242 โดย nukatae2525
คุณ นกกระจอกเทศ ค่ะ
รบกวนอยากจะขอ file ตารางexcel คำนวณเงินต้น+ดอกเบี้ย เพื่อมาคำนวณยอดหนี้ของตัวเองค่ะ ส่งทาง e-mail. This email address is being protected from spambots. You need JavaScript enabled to view it. ขอบคุณค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106421 โดย Kamikaze
คุณ นกกระจอกเทศ ครับ
ผมขอไฟล์ด้วยนะคนนะครับ file ตารางexcel คำนวณเงินต้น+ดอกเบี้ย เพื่อมาคำนวณยอดหนี้ของตัวเองส่งทาง e-mail: This email address is being protected from spambots. You need JavaScript enabled to view it.
ขอบคุณมากครับ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106443 โดย setzero

Kamikaze เขียน: คุณ นกกระจอกเทศ ครับ
ผมขอไฟล์ด้วยนะคนนะครับ file ตารางexcel คำนวณเงินต้น+ดอกเบี้ย เพื่อมาคำนวณยอดหนี้ของตัวเองส่งทาง e-mail: This email address is being protected from spambots. You need JavaScript enabled to view it.
ขอบคุณมากครับ

ผมรบกวนขอด้วยคนครับ
This email address is being protected from spambots. You need JavaScript enabled to view it.

ขอบคุณครับ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106509 โดย tui2505
รบกวนขอตารางคำนวณด้วยครับจะขึ้นศาลวันที่9ตุลาคมนี้แล้วจะได้คุยกับทางktcได้ถูกต้องครับ
This email address is being protected from spambots. You need JavaScript enabled to view it.
ขอบคุณครับ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106635 โดย Kamikaze
ผมไปมาแล้ววันที่ 1ตุลานี้เองครับ
หนี้ สามแสน
ส่ง 36งวด
1-12:ขั้นตำ สามพัน
13-24:ขั้นตำ หกพัน
24-36:ขั้นตำ เจ็ดพัน
ไม่หมดหรอกแต่ว่าก้อเผื่อจะคุยตั้งตัวได้ในปีถัดไป เห็นน้องทนายบอกว่าให้ไปรอมหกรรมลดอีกทีช่วงปีใหม่เดือนมกราคมโทรหาสำนักงานให่ญว่าจะลด ดอกเบี้ยจาก 10%==>7% ได้อยู่
ก้อยอมประนอนหนี้ไป ไม่มีทางเลือก
ktc โหดนะครับอย่าไปทำกับมันอีกเลย

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106637 โดย thida28

Kamikaze เขียน: ผมไปมาแล้ววันที่ 1ตุลานี้เองครับ
หนี้ สามแสน
ส่ง 36งวด
1-12:ขั้นตำ สามพัน
13-24:ขั้นตำ หกพัน
24-36:ขั้นตำ เจ็ดพัน
ไม่หมดหรอกแต่ว่าก้อเผื่อจะคุยตั้งตัวได้ในปีถัดไป เห็นน้องทนายบอกว่าให้ไปรอมหกรรมลดอีกทีช่วงปีใหม่เดือนมกราคมโทรหาสำนักงานให่ญว่าจะลด ดอกเบี้ยจาก 10%==>7% ได้อยู่
ก้อยอมประนอนหนี้ไป ไม่มีทางเลือก
ktc โหดนะครับอย่าไปทำกับมันอีกเลย

.........ชะตาเดียวกันเลยค่ะ ...จะขึ้นศาลนัดครั้งที่1วันที่19พย2561ค่ะ.....เฮ้อ ขึ้นศาลครั้งแรกก็เจอเลย แต่สู้ๆค่ะ เพราะได้ปรึกษากับทีมงานแล้ว ก็เตรียมตัวเตรียมเงินเตรียมใจต่อไปค่ะ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108335 โดย mononee
รบกวนขอตารางคำนวนคะ This email address is being protected from spambots. You need JavaScript enabled to view it.

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108388 โดย Ballfabre04

nukatae2525 เขียน: คุณ นกกระจอกเทศ ค่ะ
รบกวนอยากจะขอ file ตารางexcel คำนวณเงินต้น+ดอกเบี้ย เพื่อมาคำนวณยอดหนี้ของตัวเองค่ะ ส่งทาง e-mail. This email address is being protected from spambots. You need JavaScript enabled to view it. ขอบคุณค่ะ

รบกวนขอด้วยครับ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108669 โดย PADDY

Ballfabre04 เขียน:

nukatae2525 เขียน: คุณ นกกระจอกเทศ ค่ะ

รบกวนขอด้วยครับ

เรียนคุณนกกระจอกเทศคะ

จะรบกวนขอตาราง excel คำนวณเงินต้น+ดอกเบี้ยด้วยคะ

ขอบคุณมากค่ะ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108685 โดย aof
พึ่งไปขึ้นศาล KTC มาเมื่อ 25/12/61 ที่ผ่านมาเหมือนกันครับ ยอดฟ้อง 11x,000 ตกลงกันที่เดือนละ 5000 จ่าย 20 งวด งวดสุดท้ายปิดหมด ไม่มีส่วนลดแม้แต่บาทเดียว

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.862 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena