Citibank โทรมาให้ส่วนลด

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #81703 โดย มนนี่
สวัสดีครับ เพื่อนๆ และ Admin ทุกคนครับ ผมมีเรื่องสอบถาม
เมื่อสองวันก่อน Citibank เครดิต (อย่างเดียว) โทรมาให้ส่วนลดครับ หลังจาก หยุดจ่ายเข้าเดือนที่ 5 ยอดหนี้ 190,000

ก่อนหน้านี้เจ้าหน้าที่ติดต่อเข้ามาทุกวัน ผมก็บอกไปว่ายังไม่พร้อมจะปรับโครงสร้างหนี้ และไม่อยากเป็นหนี้นานด้วย

เจ้าหน้าที่เลยแจ้งมาให้ปิดที่ 130,000 จากยอด 190,000
เลยบอกเจ้าหน้าที่ไปว่า ผมพร้อมที่ 100,000 บาทครับ (เพราะมีเท่านี้ จริงๆ)
เจ้าหนี้ที่บอกว่าไม่ได้ ถ้างั้นก็ไม่เป็นไร แล้วก็วางหูไป หลังจากนี้ก็ไม่โทรเข้ามาอีกครับ สองวันแล้ว

เพื่อนๆ คิดว่าผมควรทำไงดีครับ

เดือนหน้าจะต้องไปศาล เพราะ KTC ฟ้อง ยอด 108,726
ยังมี Aeon (เครดิต การ์ด) อีก 98,000 (หยุดจ่ายเข้าเดือนที่ 2 )
และ Kbank credit card กับบัตรกดเงินสด รวมกันอีกประมาณ 120,000 (หยุดจ่ายเดือนที่ 5)

แอบเริ่มเครียดแล้วครับ เก็บเงินไม่ทัน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #81708 โดย jinnyja
แวะมาให้กำลังใจค่า ใจเย้นๆนะค่ะ ค่อยๆ คิดค่ะ

eon ไม่ต้องกังวลมากค่ะ มันไม่ค่อยฟ้อง ถ้าคุณผ่านการทวงกดดันจากมันไปได้ ช่วง 1-4 เดือน หลังจากนั้น ก้จะเบาแล้วค่ะ
KTC ยอด ไม่สูง ไปเจรจาผ่อนจ่าย น้อยๆที่ศาล ดีแล้วค่ะ ได้มีเงินก้อน ปิดตัวที่ให้ส่วนลด เยอะๆ ตัวอื่น ก่อน
K Bank น่าจะยังมีเวลา อีกหลายเดือนค่ะ กว่าจะฟ้อง จากข้อมูล จะเริ่ม ฟ้อง หลังจากหยุด ไปประมาณ 1 ปี ค่ะ รายนี้

Citibank ตามความเห็นเรา น่าจะยังรอได้อีกนะค่ะ ใจเย็นๆค่ะ ของเราเอง ตอนเจรจา ก็ไม่ยอมรับ ข้อเสนอเราที่เราพร้อม เงียบหายไปเป็นเดือน เลยค่ะ โผล่มาอีกที มาพร้อม กับข้อเสนอ ที่เราต้องการ เลยตกลงปิดไป เดือน ที่ 8 แบบ ผ่อน ได้อีก 6 เดือน ค่ะ สู้ๆ ค่ะ

:สู้ๆ::สู้ๆ::สู้ๆ::สู้ๆ::สู้ๆ::สู้ๆ::สู้ๆ::สู้ๆ::สู้ๆ::สู้ๆ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #81712 โดย มนนี่
Replied by มนนี่ on topic Citibank โทรมาให้ส่วนลด
ขอบคุณครับ ค่อยยิ้มออกหน่อย ^_^

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #81983 โดย มนนี่
Replied by มนนี่ on topic Citibank โทรมาให้ส่วนลด
สวัสดีครับ

เข้ามาแจ้งความคืบหน้า และรบกวนสอบถามอีกรอบครับ พอดีได้รับจดหมายจากสำนักงานกฎหมาย ของ Citibank ครับ

หลังจากสอบถามไปเมื่อครั้งก่อน ประมาณ 2 วัน ก็มีเจ้าหน้าที่จากสำนักงานกฎหมายโทรเข้ามาบอกว่า ลดให้ตามที่ผมเสนอไม่ได้ เพราะเนื่องจาก Citibank ไม่เคยลดให้ใครสูงขนาดนี้เลย และก็เสนอให้ผมปรับปรุงโครงสร้างหนี้ ทั้งที่เป็นแบบระยะสั้น และหากไม่ถูกใจ ก็มีแบบระยะยาว ให้เลือกครับ

ผมเลยแจ้งกับทางเจ้าหน้าที่ไปว่า ผมไม่สะดวกจริงๆ เพราะตอนนี้ผมมีเงินอยู่ตามที่เคยแจ้งไว้ (100,000) ถ้าจะปิด ก็ปิดได้ที่ยอดนี้ครับ แต่เจ้าหน้าที่สำนักงานกฎหมายไม่รับฟัง และแจ้งกลับมาทันทีว่า ให้ผมเอาเงินจำนวนนี้ไปปิดกับธนาคารเจ้าอื่น ได้เลย ทาง Citibank ไม่สามารถลดให้ได้ จากยอดหนี้ 19x,xxx ให้เหลือแค่ 1 แสน

และทางเจ้าหน้าที่ยังบอกอีกครับว่า ทางผมไม่ฟังที่เค้าพูดเลย ประนอมหนี้ก็ไม่เอา ปิดที่ 130,000 ก็ไม่ยอม

ผมจึงอธิบายกับเจ้าหน้าที่ฟังว่า ผมออกจากงานประจำมาได้เกือบ 5 ปี
ตอนนี้ขายของอยู่ตลาดนัด วันเสาร์-อาทิตย์ และทำกระเป๋าสกรีน และสินค้า Premium เล็กๆ ขาย
เนื่องจากเศรษฐกิจปีที่ผ่านมาไม่ค่อยดี รายได้น้อยกว่ารายจ่าย จึงจำเป็นต้องหยุดจ่ายหนี้บัตรเครดิต
เพื่อเก็บเงินรอเงินก้อน และทำเรื่องปิดกับธนาคาร ยังดีที่พอมีลูกค้าบ้างในช่วงปีใหม่ จึงพอเก็บเงินได้

สำหรับ Citibank ผมผิดชำระตั้งแต่เดือน 11/58 ตอนนี้ผมมีเงินอยู่เท่านี้ หากทาง Citibank โอเค ก็ทำจดหมายปิดหนี้เข้ามาได้เลยครับ ผมยินดีปิดที่ยอดนี้ เพราะอนาคตผมยังไม่แน่ใจว่า เศรษฐกิจจะเป็นอย่างไร จะขายของอีกได้ไหม จะมีลูกค้าอีกหรือเปล่า และที่สำคัญกลางเดือนหน้าผมก็ต้องไปขึ้นศาลของธนาคาร (ฟ้องเร็ว) ซึ่งก็ต้องเตรียมเงินสำรองไว้จ่ายต่องวดอยู่ดี จริงๆ ผมไม่ชอบผ่อนหนี้กับใครระยะยาว หากเดือนหน้าผมเปลี่ยนใจ รีบปิดหนี้ธนาคารเจ้าที่ฟ้องเร็ว แล้วจะทำอย่างไร ตอนนี้ผมมีเท่านี้ หากคุณจะปิด ก็ทำจดหมายมาได้เลยครับ (ผมยังยืนกรานคำเดิม)

ในระหว่างคุยกัน ก็มีแย่งกันพูดบ้าง แต่ไม่ถึงกับทะเลาะกันครับ
เจ้าหน้าที่ถึงขั้นพูดว่า ทางธนาคารก็เข้าใจ แต่คุณไม่ยอมรับข้อเสนอใดๆ เลย ทางเราเป็นเจ้าหนี้ ผมเป็นลูกหนี้ ต้องเดินตามข้อเสนอที่เจ้าหนี้ยื่นให้ ผมก็แย้งไปว่า ก็ใช่ครับ แต่คุณเสนอแนวทางที่ผมไม่สะดวกนี่ครับ และหากให้ผมประนอมหนี้กับคุณระยะยาวถึง 60 งวด ช่วงระหว่างทางที่ผ่อน ผมเกิดไม่มีเงินไปจ่ายให้คุณ คุณจะให้ผมทำอย่างไร (ไม่รู้ผมเอาความกล้ามาจากไหน กล้าต่อรองเค้าขนาดนั้น เหงื่อตกเบย :sweat: )

ทางเจ้าหน้าที่ก็แจ้งกลับมาว่า ได้ค่ะ ในเมื่อคุณไม่รับข้อเสนอใดๆ ทางเราก็จะปล่อยเรื่องเลยนะค่ะ และทุกคำพูดที่คุณแจ้งมากับเจ้าหน้าที่ ทางเราอัดเทปไว้หมดแล้ว ผมก็บอกยินดีครับ แล้วเจ้าหน้าที่ก็วางหูครับ

ผ่านไปอีก 2 วัน เมื่อวานนี้ ผมได้รับจดหมายฉบับนี้มา ใจความประมาณเสนอแนวทางไว้ให้ 2 ทาง คือ
1.ลดยอดหนี้บางส่วนให้กับท่าน (ชำระหนี้ทั้งหมดเพื่อปิดบัญชี) หรือ
2.ผ่อนชำระเป็นรายเดือนจำนวนเท่าๆ กัน ภายในกำหนดระยะเวลาที่ตกกัน โดยลดดอกเบี้ยในระหว่างผ่อนชำระเว้นแต่ผิดนัดชำระงวดใดงวดหนึ่ง)

ผมควรทำอย่างไรดีครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #81985 โดย IndyGirL
เรามองว่าถ้าเป็น Citibank บัตรเครดิต หรือ เรดดี้ ยังสามารถดึง ๆ ไว้ได้นะคะ ของเราตกลงปิดตอนหยุดมา 7-9 เดือนคะ แต่ถ้าเป็น citi advance เจ้านี้เห็นเค้าว่าฟ้องเร็วยังไงก็ลองพิจารณา ดูค่ะ ส่วนตัวเราว่าหนี้ 190000 ขอจบได้ที่ 90000-100000 จ่ายทีเดียวจบ แบงก์ก็น่าจะให้ได้นะคะ
:สู้ๆ: :สู้ๆ:
อีกอย่างคุณไม่ได้มีรายได้ประจำ ไม่รู้ทรัพย์สินมีหรือป่าวถ้าไม่มีเจ้าหนี้น่าจะเป็นฝ่ายกลัวนะคะ เพราะฟ้องไปอายัติอะไรไม่ได้สักอย่าง

กสิกรเจ้านี้ทวงสุภาพ ส่วนลดมีมาเรื่อย ๆ คะ่ หยุดมา 1.3 ปี แล้วเค้าก็ยังเสนอมาตอนนี้เราเองก็กำลังต่อรองอยู่

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #81989 โดย มนนี่
ขอบคุณครับ Citibank ของผม มีแต่ เครดิตการ์ดอย่างเดียวครับ ไม่มีผ่อนของ หรือบัตรกดเงินสด

พอดีมีจดหมายมา ก็เลยแอบหวั่นๆ นิดนึงครับ ไม่รู้ว่าต้องทำอย่างไรดี กลัวว่าเค้าจะฟ้องพร้อมกัน
ใจจริงอยากปิดเร็วๆ ครับ แต่จะรออีกสักพัก และลองต่อรองตามที่คุณ IndyGirLแนะนำมาครับ

ส่วนทรัพย์สินที่เป็นชื่อผม ตอนนี้มีสัญญาเช่าล็อคขายที่ตลาดนัด และรถยนตร์เก่า 1 คัน (อายุร่วม 20 ปีแล้วครับ)

แต่หลังจากคุณพ่อเสีย ก็ย้ายผมเป็นเจ้าบ้านที่ต่างจังหวัด แต่ฉโนดที่ดินยังเป็นชื่อของย่าครับ ตอนนี้ผมมาทำงานอยู่บ้านแม่ที่กรุงเทพฯ ส่วนทรัพย์สินในบ้านที่ต่างจังหวัด มีแอร์ 2 เครื่อง ตู้เย็น และทีวีครับ ตอนนี้ไม่มีคนอยู่อาศัยครับ แม่จะไปเก็บกวาด เดือนละ 2 ครั้ง เคยอ่านในกระทู้ที่คุณนกกระจอกเทศ เขียนไว้ เรื่องกฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สินภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้) ( debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64 ) ว่าเจ้าหนี้สามารถยึดของในบ้านได้ แต่ผมไม่ค่อยกังวลใจนะครับ ในบ้านมีแค่นั้น

ขอบคุณคุณ IndyGirL มากนะครับ
เดือนหน้าไปขึ้นศาลที่ต่างจังหวัด KTC ฟ้องเร็วมาก (ยอด 108,726) ผมเข้ามานั่งอ่านข้อความ และเก็บข้อมุลในเว็บนี้ทุกวันเลยครับ อ่านไปก็เป็นกำลังใจให้ตัวเอง สู้ๆ ครับ

8 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #82851 โดย มนนี่
พรุ่งนี้ไปชึ้นศาลแล้วครับ

KTC ฟ้อง 108,000 ครับ ผมคิดว่าจะขอขั้นบันได 36 งวด
ช่วงนี้รอเก็บเงิน เพื่อปิดอีกหลาบบัตรเลยครับ

citibank credit (หยุดจ่าย 11/2558 ยอด 190,000) ให้ส่วนลด 120,000 ขอต่อรองอีกนิดครับ
aeon (หยุดจ่าย 1/2559 ยอด 110,000) ให้ส่วนลด 70,000 ขอต่อรองอีกนิด
ส่วน Kbank credit + กดเงินสด (หยุดจ่าย11/2558 ยอด 120,000) หายเงียบเลย ไม่ติดต่อเลยครับ

กลัวฟ้องพร้อมๆ กัน ก่อนเก็บเงินได้ทันจัง
หากฟ้องพร้อมกัน ผมต้องทำไงบ้างครับ สามารถแจ้งขอกับศาล เพื่อรอให้ชำระหมดเจ้าหนี้รายแรกหมดก่อน แล้วถึงค่อยชำระรายที่สอง และสามตามมา (ถามแบบไม่มีความรู้เลยครับ ขอโทษด้วย)

8 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #82854 โดย jackTs

มนนี่ เขียน: aeon (หยุดจ่าย 1/2559 ยอด 110,000) ให้ส่วนลด 70,000 ขอต่อรองอีกนิด

สำหรับหนี้ของอิอ้อน ขอแนะนำว่าให้คุณจ่ายเป็นรายสุดท้ายเลยครับ เพราะมันให้ส่วนลดน้อย แถมยังมีนโยบายไม่ฟ้องลูกหนี้อีกด้วย

ขนาดลูกหนี้บางคนหยุดจ่ายอิอ้อนไปนานถึง 7ปีแล้ว(อายุความขาดไปหมดแล้ว) มันก็ยังตามทวงหนี้อยู่เลย

อิอ้อนไม่ยอมฟ้อง

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42885&Itemid=64

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=178&Itemid=29

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=36792

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54490

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54490&limitstart=6

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54722

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&id=129&catid=5

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=41540

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1662

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=12379

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=211&Itemid=29

โดยมันจะใช้วิธีทวงหนี้แบบ"กดดัน"แทน...จนกว่าจะ Hair cut สำเร็จ หรือไม่ก็ขายหนี้เน่าออกไป

www.google.co.th/#q=site:debtclub.consumerthai.org+%E0%B8%AD%E0%B8%B4%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%99+%E0%B8%97%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%B5%E0%B9%89+%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99

เรื่อง JMT กับ AEON
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=4118&Itemid=29

อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=813&Itemid=64

สอบถามเรื่องอายุความ ขอคำแนะนำด้วยครับ
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41083&Itemid=64#50231

ได้หมายศาลครั้งแรกในชีวิต ต้องทำไงบ้างคับ
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42422&Itemid=64&limitstart=0

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42422&Itemid=64&limitstart=20

มนนี่ เขียน: ส่วนทรัพย์สินที่เป็นชื่อผม ตอนนี้มีสัญญาเช่าล็อคขายที่ตลาดนัด

เจ้าหนี้มันสืบหาสัญญาเช่าตลาดนัดฉบับที่ว่านี้ ไม่เจอหรอกครับ...สบายใจได้เลย

มนนี่ เขียน: และรถยนตร์เก่า 1 คัน (อายุร่วม 20 ปีแล้วครับ)

ถา้เจ้าหนี้มันสืบรถคันนี้เจอ ก็ปล่อยให้มันยึดไปเถอะครับ
ถ้ามันอยากจะยึดรถเอาไป เพื่อเอาไปปลูก สะ ระ แหน่ ขาย...ก็ตามใจมันเถอะครับ

มนนี่ เขียน: หากฟ้องพร้อมกัน ผมต้องทำไงบ้างครับ สามารถแจ้งขอกับศาล เพื่อรอให้ชำระหมดเจ้าหนี้รายแรกหมดก่อน แล้วถึงค่อยชำระรายที่สอง และสามตามมา

การต่อรองเรื่องการผ่อนชำระหนี้ ไม่ใช่หน้าที่ของศาล

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

อีกทั้งการที่ลูกหนี้จะอ้างว่าถูกฟ้องมาเยอะแล้ว หรือกำลังผ่อนจ่ายหนี้อยู่ตามขั้นตอนของสัญญาไกล่เกลี่ย หรือแม้แต่ลูกหนี้กำลังตกงานอยู่ก็ตาม ก็ไม่ใช่เงื่อนไขที่ทำให้ทนายฝ่ายโจทก์เห็นใจได้เลย

เพราะทนายโจทก์มันถูกว่าจ้างมาเพื่อให้ทำการฟ้องลูกหนี้ให้เพียงอย่างเดียวเท่านั้น ถึงแม้ลูกหนี้จะเคยโดนฟ้องมาในคดีอื่นๆมามากแล้ว มันก็ไม่สนหรอกครับ

หากคุณมีหนี้เยอะมากๆ แล้วไปทำสัญญาผ่อนต่อหน้าศาลแบบนี้ทุกคดีไม่ไหว ก็ไม่ต้องไปทำยอมความหรอกครับ เสียเวลาเปล่าๆ ใช้แนวทางที่ 3. ไปเลยดีกว่าครับ

เราต้องยอมความทุกคดี หรือไม่
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42116&Itemid=64#81455

ปล่อยให้ศาลพิพากษาไปเลย หลังจากนั้นให้ใช้วิธี"หักคอจ่าย"(หน้าด้านจ่าย) แล้วค่อยมา Haircut ทีหลังก็ได้ครับ

สอบถามเรื่องขึ้นศาลค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40812&Itemid=64#47926

ยิ่งถ้าคุณไม่มีเงินเดือนประจำ และไม่มีทรัพย์สินใดๆเลยด้วย
ผมว่าผู้ที่จะเป็นฝ่ายร้องไห้เสียใจ น่าจะเป็นฝ่ายเจ้าหนี้ของคุณมากกว่านะครับ

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

ตัวอย่าง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43998&Itemid=64#80115

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Sasasa3642, มนนี่

8 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #82857 โดย มนนี่
ขอบคุณครับ คุณนกกระจอกเทศ ^_^

8 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #82865 โดย มนนี่
สวัสดีครับคุณนกกระจอกเทศ หลังจากเมื่อคืนนั่งอ่านลิงค์ที่คุณนกกระจอกเทศเเปะมาให้อ่านเเล้ว ผมมีข้อสงสัย 1 ข้อครับ หากเราเลือกเเนวทางที่ 3โดยให้ศาลท่านตัดสิน หลังจากมีคำพิพากษาออกมาแล้ว ผมต้องชำระยอดเป็นเงินก้อน แต่หากผมยังไม่มีเงินก้อนในเวลานี้ ผมก็เลือกการ "หักคอจ่าย" หรือหน้าด้านจ่ายไปเรื่อยๆ เพื่อยืดระยะเวลาให้ผมเก็บเงินเพื่อทำ H/C กับเจ้าอื่น ได้ด้วย ใช่หรือเปล่าครับ

จริงๆ ผมอยากเลือกแนวทางที่ 2 ของ KTC เพื่อยืดเวลาในการจ่าย เนื่องจาก KTC ไม่มีส่วนลดให้
และจะเก็บเงินเพื่อ H/c เจ้าอื่นๆ ต่เกรงว่าเจ้าหนี้รายอื่นฟ้องพร้อมๆ ผมคงลำบากแน่เลยครับ เก็บเงินทำ H/c ก็ไม่ทัน

8 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #82880 โดย jackTs

มนนี่ เขียน: สวัสดีครับคุณนกกระจอกเทศ หลังจากเมื่อคืนนั่งอ่านลิงค์ที่คุณนกกระจอกเทศเเปะมาให้อ่านเเล้ว ผมมีข้อสงสัย 1 ข้อครับ หากเราเลือกเเนวทางที่ 3โดยให้ศาลท่านตัดสิน หลังจากมีคำพิพากษาออกมาแล้ว ผมต้องชำระยอดเป็นเงินก้อน แต่หากผมยังไม่มีเงินก้อนในเวลานี้ ผมก็เลือกการ "หักคอจ่าย" หรือหน้าด้านจ่ายไปเรื่อยๆ เพื่อยืดระยะเวลาให้ผมเก็บเงินเพื่อทำ H/C กับเจ้าอื่น ได้ด้วย ใช่หรือเปล่าครับ

จริงๆ ผมอยากเลือกแนวทางที่ 2 ของ KTC เพื่อยืดเวลาในการจ่าย เนื่องจาก KTC ไม่มีส่วนลดให้
และจะเก็บเงินเพื่อ H/c เจ้าอื่นๆ ต่เกรงว่าเจ้าหนี้รายอื่นฟ้องพร้อมๆ ผมคงลำบากแน่เลยครับ เก็บเงินทำ H/c ก็ไม่ทัน

คุณจะใช้วิธีเซ็นสัญญายอมความต่อหน้าศาล(แนวทางที่ 2.)
หรือจะปล่อยให้ศาลพิพากษาไป แล้วค่อยมาหักคอจ่าย(หน้าด้านจ่าย) แล้วรอ Haircut กันใหม่อีกที
หรือคุณจะไม่ไปศาล(หนีศาล)ไปเลยก็ได้
เพราะใน"คดีแพ่ง"ยังไงก็ไม่ติดคุกอยู่แล้วนี่ครับ ไม่ว่าจะติดหนี้เงินกันสักกี่ล้านบาทก็ตาม

คุณเป็นลูกหนี้ที่มีคุณสมบัติพิเศษกว่าลูกหนี้คนอื่นๆ ตรงที่ว่าคุณไม่มีเงินเดือนประจำ(ไม่ใช่มนุษย์เงินเดือน)
คุณไม่มีทรัพย์สินใดๆให้เจ้าหนี้มันสามารถยึดได้เลยสักอย่าง
สรุปก็คือ เจ้าหนี้มันเล่นงานอะไรคุณไม่ได้เลยสักอย่าง ไม่ว่าจะเป็นการยึดทรัพย์หรืออายัดเงินเดือนก็ตาม

แล้วคุณต้องกลัวอะไรอีกล่ะครับ?

เพียงคุณอยู่เฉยๆ...ทำตัวไปตามปกติ ใช้ชีวิตในแบบที่เป็นอยู่อย่างนี้ทุกวัน...พอครบ 10ปี (หลังจากที่ถูกศาลพิพากษาจนหมด ครบทุกคดีแล้ว) คุณก็เป็นไทแล้วนี่ครับ?

ไปอ่านให้ดีๆสิครับ ในกระทู้อันนี้น่ะ...ไปอ่านให้ดีๆ

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

แถมกฏหมายฉบับใหม่ของเครดิตบูโร ยังเขียนไว้ด้วยอีกว่า ต่อให้ลูกหนี้ไม่จ่ายชำระหนี้คืนเลยก็ตาม ก็กำหนดให้ลูกหนี้ต้องติด"บัญชีดำ"(Blacklist)อยู่ในเครดิตบูโร เพียงแค่ 8ปีเท่านั้น หากเมื่อเกิน 8ปีไปแล้ว ต้องทำการลบล้างประวัคิเสีย(Blacklist)ของลูกหนี้ ออกจากระบบข้อมูลของเครดิตบูโรทันที
*** กำหนดไว้อยู่ใน ข้อ ๑๘ (๒) และ (๓) ของราชกิจจานุเบกษา เล่ม ๑๓๑ ตอนพิเศษ ๑๘๕ ง ***

ผมเคยอธิบายไว้มานานแล้ว อยู่ในกระทู้นี้ไงครับ

เหมือนเกิดใหม่"ราชกิจจานุเบกษา" ประกาศชัด ล้างประวัติลูกหนี้แบล็คลิสต์ 6 แสนราย
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41892&Itemid=64#58267

ไม่มีใครเขาติด Blacklist อยู่ในเครดิตบูโรไปจนตลอดชีวิตหรอกครับ

ดังนั้น ต่อให้คุณไม่จ่ายหนี้ใดๆเลยทั้งสิ้น กล่าวคือ...ไม่ยอมทำ Haircut , ไม่ประนอมหนี้ , ไม่ปรับโครงสร้างหนี้ , ไม่เซ็นต์สัญญายอมความผ่อนต่อหน้าศาล , ไม่ไปศาล(หนีศาล)....ไม่ยอมจ่ายหนี้ด้วยเงื่อนไขอื่น หรือด้วยวิธีการใดๆเลยทั้งสิ้น...หรือ ต่อให้ไปเซ็นต์สัญญาขอผ่อนต่อในชั้นศาลไว้แล้วก็ตาม ก็ไม่ต้องไปจ่ายหนี้ตามสัญญาก็ได้

ชีวิตคุณก็จะเป็นไปตามนี้ครับ

- คุณจะติด Blacklisk อยู่ในเครดิตบูโรเป็นเวลา 8ปี นับจากวันที่คุณเป็นหนี้เสีย(หยุดจ่ายครบ 90วัน)
- บรรดาเจ้าหนี้ต่างๆของคุณ จะติดตามสืบทรัพย์/ยึดทรัพย์ของคุณ เป็นเวลา 10ปี นับจากวันที่ศาลพิพากษาเสร็จสิ้นไปแล้ว

นั่นก็หมายความว่า...หากคุณปล่อยให้เจ้าหนี้ทุกรายฟ้องศาลให้หมดทุกคดี แล้วหลังจากนั้นคุณก็รอต่อไปอีก 10ปี หนี้ทั้งหมดของคุณ มันก็หายวับไปในอากาศ รวมทั้งประวัติเสียที่มีอยู่ในเครดิตบูโรด้วย

กฎหมายเกี่ยวกับการบังคับคดีหนี้สิน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_content&view=article&id=99:2011-12-17-02-39-30&catid=4:2008-12-16-19-39-10&Itemid=21

10ปี...มันก็แค่แป๊บเดียวเอง

นั่นก็เปรียบเสมือนกับตายแล้วเกิดใหม่ หนี้สินทั้งหมดที่มีอยู่กับเจ้าหนี้ ทุกเจ้า ทุกราย ไม่ต้องใช้หนี้เลยสักบาท แถมประวัติในเครดิตบูโรก็กลับมาขาดสะอาดเหมือนเดิมอีกด้วย

แล้วคุณยังจะมาถามผมในเรื่อง Haircut , แนวทางที่ 2. , หักคอจ่าย , ยีดเวลาในการจ่าย...คุณจะถามไปเพื่ออะไรกันอีกล่ะครับ?

สมาชิกในนี้ ส่วนใหญ่ที่เขากลัวการถูกฟ้องศาล เพราะพวกเขามีทรัพย์สิน มีเงินเดือน จึงเป็นห่วงเรื่อง การถูกอายัดเงินเดือน , การถูกยึดทรัพย์ กันทั้งนั้น พวกเขาจึงต้องใช้วิธีการแก้หนี้ต่างๆ เพื่อป้องกันการถูกยึด/อายัดดังกล่าว

แล้วตัวคุณล่ะครับ...กลัวอะไร?

คุณตอบผมได้ไหมครับ...ว่าคุณกลัวอะไร?

ปล. มีตัวอย่างที่อยากให้ดูอีกหนึ่งกรณี อยู่ในกระทู้นี้

ป้าที่ทำงานแกจิตตก ฝากตั้งกระทู้ถามให้แกคะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43752&Itemid=64#76719

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Sasasa3642

8 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #82890 โดย มนนี่
อืมมม... ครับ

ขอบคุณ คุณนกกระจอกเทศนะครับ แจ่มแจ้ง เคลียร์เลยครับ ^____^

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.697 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena