ปิดหนี้ 6 บัตร กับ 14 เดือน!!!

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #82036 โดย tum081
สวัสดีค่ะ พี่น้องร่วมชมรม
ก่อนอื่นหนูต้องขอกราบขอบพระคุณ
ชมรม พี่ๆทุกท่าน คุณอาประพัฒน์
ที่ได้ช่วยเหลือ ชี้นำทางสว่างให้กับหนู
หลังจากที่หนูวนเวียนกับวัฐจักรหนี้
มาเป็น10ปี จนถึงทางตัน
หนูเป็นลูกคนกลาง พี่และน้องแยกเรือน
ออกไปมีครอบครัวหมดเหลือหนู
หนูดูแลทั้งพ่อและแม่ค่ะ แม่หนูป่วยเส้นเลือดในสมองตีบ
เป็นอัมพาต นอนป่วยมา15ปีแล้วค่ะ
ปีที่แล้ว(2557) พ่อป่วยเพิ่มอีกคนเป็น
โรคหัวใจpvc เป็นปีที่หนูเจอวิกฤตหนี้
ปัญหาทุกอย่างเข้ามาหาหนู เครียดมากค่ะ
เงินเริ่มหมุนไม่ทัน ต้องหยุดงานพาพ่อไปหาหมอ
ทะเลาะกับแฟน บอกให้เค้าเลิกไปเถอะ
ไปหาคนอื่นที่ดีกว่าเรา
ทุกอย่างตึงไปหมด หาทางออกไม่เจอ..
และวันหนึ่งก็มาถึง กลับมาถึงบ้าน4ทุ่ม
เครียดมาก มีเงินเหลือติดตัวกลับมาบ้าน30กว่าบาท
เปิดกระเป๋าเงินพ่อดูมีเงินเหลือเท่าไรแล้ว....
.....ในกระเป๋าเงินของพ่อมีแบงค์ยี่สิบอยู่3ใบ......
โลกมันมืดไปเลย น้ำตาของหนูมันไหลไม่หยุด
คิด ทำไมเราทำให้พ่อกับแม่ลำบากไปด้วย
.....คิดถึงคำที่พ่อพูดสมัยก่อนลูก3คนลำบาก จน
มีเงินติดตัว5บาท ให้แม่ไว้เลี้ยงดูพวกหนู
ส่วนพ่อไปหาเอาข้างหน้า.......
และมันก้อเป็นวันแรกที่หนูได้รู้จักกับชมรมปลดหนี้
วันนั้นนอนร้องไห้อ่านๆๆๆๆๆไปจนตีสามถึงได้นอน
ตั้งใจหนูจะต้องทำให้ได้ เหมือนกับพี่ๆที่เขียนไว้
ปลดหนี้ทั้งหมดให้ได้ บอกกับตัวเองสู้ไม่ถอย
เดินหน้าอย่างเดียว ลุยโลด

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #82037 โดย tum081
หนูเริ่มอ่านทุกอย่างให้เข้าใจสรุปให้ง่าย
ตามแนวทางของชมรม ดังนี้
1.เลือกแนวทางการชำระหนี้ให้เหมาะสมกับตัวเอง
2.ทำบัญชีรายรับรายจ่าย
3.เก็บเงิน รอชำระหนี้เมื่อพร้อม
หนูเลือกแนวทางหยุดจ่ายทั้งหมด
แล้วเก็บเงินให้ได้มากที่สุด ทำบัญชี
เราจะได้กำหนดค่าใช้จ่ายและแบ่งเก็บได้
ช่วง3-4เดือนแรกโดนทวงทุกวัน วันละหลายๆรอบ
บอกตัวเองให้อดทน ถ้าไม่ไหวก้อไม่รับโทรศัพท์
แต่ส่วนมากจะรับแล้วคุยค่ะ
หลังจากหยุดมาแล้ว 6เดือน ขอเสนอใบแรก ธนชาต
มีเงินพร้อมจ่าย จบ เราทำได้ดีใจสุดๆ
มีอีก5ใบ เดี๋ยวมาเล่าต่อ
เป็นกำลังใจให้ทุกคนขอให้ปลดหนี้ได้นะค่ะสู้สู้
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #82038 โดย nipit
เป็นกำลังใจให้ครับ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #82040 โดย tum081
ขอบคุณค้าสำหรับกำลังใจ
หนูปิดหนี้ได้หมดไปแล้วทั้ง6บัตรค่ะ
ตอนนี้ สบายมากๆๆๆ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #82045 โดย jinnyja
ยินดีด้วยนะค่ะ เก่งมากๆเลยค่ะ ปูเสื่อรออ่านต่อนะค่ะ ^^ :laughing:

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #82087 โดย Na99
เก่งจังครับ รอตามอ่าน (o_O) (o_O)

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #82090 โดย chanisorn
มาเป็นกำลังใจให้ค่ะ คนดี กตัญญูเลี้ยงดูบิดา มารดา คุณจะต้องโชคดี และเจริญรุ่งเรื่องในวันข้างหน้าค่ะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82200 โดย tum081
ขอบคุณทุกกำลังใจนะค่ะ
หนูขอให้พี่ๆอดทน เก็บเงินให้ได้เยอะๆ
ที่สำคัญอย่าลืมทำบัญชีรายรับ รายจ่าย
เราจะมองเห็นว่าเราควรจะจัดการกับเงิน
อย่างไรให้เหลือเก็บ มีสติทุกครั้งที่คุยกับเจ้าหนี้
ทุกครั้งที่หนูทำแฮร์คัท หนูจะต่อรอง
แบบสุดๆ ที่คิดว่าเจ้าหนี้ไม่ให้ แต่ก้อได้ทุกครั้งค่ะ
จำนวนเงินส่วนลดมากน้อย ไม่สำคัญ
เท่ากับว่าเราพึงพอใจ และมีเงินพอที่จะจ่ายค่ะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82203 โดย tum081
ต่อ ปิดใบที่2 scb ค่ะ บัตรนี้ได้ส่วนลด
50 กว่า% ค่ะ หนูคิดไม่เป็น
ยอดเต็ม 63,492 บาท ลดเหลือ 30,000บาทค่ะ
คุยต่อรองเอานะค่ะ ไม่ต้องกลัวเจ้าหนี้
หนูเคยโทรหาพี่นกกระจอกเทศ2ครั้ง
ไปฟังบรรยาย1ครั้ง พี่นกกระจอกเทศ
น่ากลัวกว่าเจ้าหนี้เยอะค่ะ 55555หนูล้อเล่น
พี่เค้าจะพูดชัดเจน ตรงประเด็น และเร็วมากกกกก ^^

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82222 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: jinnyja

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82225 โดย MakeMeSmile
ยินดีด้วยคะ เก่งมากๆ เลย สู้ๆนะคะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82226 โดย alafrv
ยินดีด้วยครับคุรทำได้ เราขอเป็นกำลังใจให้เราหยุดมาจะเข้าเดือนที่ 4 ละยังเก็บไม่ได้เลยมีเรื่องให้ใช้เงินตลอด เราใช้วิธีไม่รับโทรศัพท์เลยครับเปลี่ยนเบอร์ไปเลยแต่เบอร์เดิมก้ยังไม่ปิดนะครับ ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะครับ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82228 โดย justmenow
สอบถามน้อง tum081 ค่ะ : ของ SCB ยอดหยุดจ่ายตั้งแต่เดือนไหนค่ะ และประมาณเท่าไหร่ค่ะ

พี่มีของ SCB เหมือนกัน + สนง.กฏหมาย ไม่ยอดให้ส่วนลดพี่เลยค่ะ กำลังจะเข้าเดือนที่ 7 แล้ว

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82239 โดย tum081
ตอบพี่justmenowค่ะ
หนูหยุดscb ประมาณ8เดือนค่ะ
แฮร์คัทลดได้จริงๆค่ะ พี่คุยไปเลย
ช่วงนะนี้ได้เงินก้อนตกเบิก
หนูโทรไปคุย ถามเค้าถ้าจะปิดมีส่วนลดไหม
เท่าไร แล้วเงินหนูยังไม่พอ ก้อขอเป็นผ่อน3งวดค่ะ
พี่ลองดู สู้ๆ scb คุยไม่ยากแต่พี่ต้องคุย
ให้เค้าเห็นเจตนาของเราว่าเราอยากจ่ายจริง
แต่เงินมีเท่านี้ ถ้าไม่ได้พี่ก้อไปปิดตัวอื่นก่อน
ที่พร้อม ไม่ต้องกลัวโดนฟ้องศาลนะพี่
หนูไปขึ้นศาลมาแล้วของ ยูโอบี ไม่น่ากลัวอย่างที่เราคิดไว้
สู้ๆนะค่ะ พี่ทำได้

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82343 โดย justmenow
ขอบคุณหนู tum081 มากจ๊ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ พี่รอเก็บเงินสักประมาณ 2 เดือน เพราะยอดหนี้ค่อนข้างมากค่ะ

ขอเป็นกำลังใจให้เหมือนกันค่ะ สู้ๆๆ ค่ะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82347 โดย Na99

tum081 เขียน: ตอบพี่justmenowค่ะ
หนูหยุดscb ประมาณ8เดือนค่ะ
แฮร์คัทลดได้จริงๆค่ะ พี่คุยไปเลย
ช่วงนะนี้ได้เงินก้อนตกเบิก
หนูโทรไปคุย ถามเค้าถ้าจะปิดมีส่วนลดไหม
เท่าไร แล้วเงินหนูยังไม่พอ ก้อขอเป็นผ่อน3งวดค่ะ
พี่ลองดู สู้ๆ scb คุยไม่ยากแต่พี่ต้องคุย
ให้เค้าเห็นเจตนาของเราว่าเราอยากจ่ายจริง
แต่เงินมีเท่านี้ ถ้าไม่ได้พี่ก้อไปปิดตัวอื่นก่อน
ที่พร้อม ไม่ต้องกลัวโดนฟ้องศาลนะพี่
หนูไปขึ้นศาลมาแล้วของ ยูโอบี ไม่น่ากลัวอย่างที่เราคิดไว้
สู้ๆนะค่ะ พี่ทำได้

ผลเป็นไงบ่้างครับขึ้นศาล UOB

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82441 โดย rtana
เก่งจังเลยคะ ขอติดตามเป็นแนวทางการ H/C ด้วยนะคะ เพิ่งเข้าสู่เดือนที่ 4 ตอนนี้เจ้าหนี้จะให้ทำสัญญาประนอมหนี้อย่างเดียวเลย เค้าจะให้ส่วนลดประมาณเดือนไหนคะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82550 โดย tum081
ตอบ k na99ค่ะ
ขึ้นศาลกับยูโอบี แนะนำเลยนะค่ะ
ต่อรองก่อนขึ้นศาลได้ส่วนลดเยอะกว่า
หลังขึ้นศาลแล้วคุยยาก เล่นตัวมากกก
ก่อนไปขึ้นศาล ได้นำหมายศาลไปปรึกษา
คุณอาประพัฒน์ที่สวนลุมก่อนค่ะ
คุณอาให้คำแนะนำดีมาก และให้กำลังใจ
อ่านหมายศาลที่ได้รับว่าถูกต้องทุกอย่างไหม
แนวทางการตัดสินของยูโอบี จะประมาณนี้
ยอดหนี้ทั้งหมดฟ้องรวมทุกบัญชี คูณ
13% หาร 12เดือนค่ะ ตอนไปศาลคุณต้องรอบครอบ
และมีสติ เวลาคุยกับทนายและเจ้าหน้าที่ของศาล
เค้าจะพูดเยอะมากๆๆๆ ก่อนเซ็นต์เอกสารต้องอ่าน
ไปขอคำแนะนำจากคุณอานะค่ะ
ยูโอบีจะไม่มีเอกสารแฮร์คัทให้เราไปจ่ายเงินนะค่ะ
แต่จะคุยยอดแล้วตกลง ให้ไปจ่ายที่สาขา...
แล้วรอรับใบปิดยอดชำระที่ธนาคารที่เราไปชำระได้เลย
บอกว่ากฏหมายใหม่ออกมาจะไม่มีเอกสารออกให้ก่อนจ่ายเงิน
หลังจากจ่ายเงินแล้ว2อาทิตย์นู๋ก้อไปเช็คกับศาล
ยูโอบีถอนฟ้องเรียบร้อยค่ะ
สู้ๆค่ะไม่มีอะไรที่เราจะทำไม่ได้
หนี้เรายังเป็นได้(เยอะด้วย)ทำไมเราจะปลดหนี้ไม่ได้
ใจเย็นๆตั้งสตินะค่ะ จากที่ได้ปลดหนี้ตามแนวทางของชมรม
มาเป็นเวลา14เดือน นู๋บอกได้เลยพี่ต้องเก็บเงินให้เยอะๆ
ช่วงแรกนู๋ก้อทำไมได้ แต่นู๋บอกตัวเองว่า
ถ้าเราไม่ช่วยตัวเราเอง ก้อจะไม่มีใครมาช่วยเราได้
นู๋ทำทุกอย่างเพื่อเงิน เก็บจะได้เพิ่มมากขึ้น
ปัจจุบันนี้ นู๋ยังทำงานประจำคู่กับเปิดร้านขายลูกชิ้นปิ้งด้วยค่ะ
เป็นกำลังใจให้ ขอให้หมดหนี้เร็วนะค่ะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82551 โดย tum081
ตอบ k rtana ค่ะ
ประมาณ7เดือนขึ้นค่ะ
ไม่ต้องประนอมหนี้ คุยไปเรื่อยๆ
แฮร์คัทเท่านั้นค่ะ สู้ๆพี่ทำได้
ระหว่างรอเก็บเงินด้วยนะค่ะ :psy:

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82555 โดย Na99
ขอบคุณน้อง tum081 และดีใจด้วยครับที่ปิดได้ โล่งเลย เก็บเงินเก่ง มากๆครับ ได้ประโยชน์มาก จะระวังให้มากครับ

แล้วไกล่เกลี่ยจบเลยกลับบ้าน หรือเซ้นเอกสารแล้วพบศาลด้วยครับ

ลูกชิ้นไส่กรอกเห็นแล้วหิวเลย ^^ ^^

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.700 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena