หนี้เกือบหกแสน เดินตามเส้นทางของชมรมเพื่อปลดหนี้

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87292 โดย วินนี่
สวัสดีค่ะเพื่อนๆ ทุกท่าน เริ่มเข้ามาอ่านได้พักนึงแล้ว เริ่มหยุดแล้วด้วย เป็นหนี้มาเกือบ 10 ปี วนเวียนอยู่แบบนี้ จ่ายแบบเดิม ไม่หมดหนี้แน่ๆ
เริ่มต้นจากการอยากรีไฟแนนซ์บ้านเพื่อให้ดอกเบี้ยลดลง ทั้งๆ ที่จ่ายขั้นต่ำมาตลอดเพื่อรักษาเครดิต แต่สุดท้ายเรากู้ไม่ผ่านค่ะ เริ่มกลับมามองยอดหนี้เราคงสูงไป ก็โอเคเริ่มหาข้อมูล สุดท้ายเจอเวปนี้ ดีใจมากๆ สุ่มอ่านมาพักนึง ตัดสินใจหยุดทุกตัวค่ะ บางตัวหยุดได้ 1 2 เดือนตามลำดับ บางบัตรเริ่มเข้าเดือนที่ 3 ล่ะค่ะ โดนทวงทุกเจ้าค่ะ แต่ยังพอรับมือได้ แต่ไม่ท้อแน่ๆ รับทุกสายบอกไปตรงๆ ว่ายังไม่มีเลย ตอนนี้ลำบากค่ะ ไม่มีเงินเก็บเลย เดือนนี้เข้าเดือนที่ 3 บางบัตรล่ะค่ะ คิดว่าคงเจอแบบเพื่อนๆ แน่ๆ แต่จะสู้ค่ะ
มาดูยอดหนี้ของเราค่ะ
1.UOB I Cash ยอดหยุด 95,*** บาท หยุดมา 2 เดือน เริ่มเข้าเดือนที่ 3
2.City advance ยอด 16*,*** บาท หยุดมา 2 เดือน เริ่มเข้าเดือนที่ 3
3.City visa ยอด 35,*** บาท หยุดมา 2 เดือน เริ่มเข้าเดือนที่ 3
4.กสิกร มี 2 บัตร รวมยอดประมาณ 30,*** บาท หยุดมา 2 เดือน เริ่มเข้าเดือนที่ 3
5.SCB ยอด 93,*** บาท หยุดมา 1 เดือน เริ่มเข้าเดือนที่ 2
6.KTC ยอดหยุด 65,*** พึ่งเริ่มหยุด
7.เฟิร์สช้อย ยอด 11*,*** บาท หยุดมา 2 เดือน เข้าเดือนที่ 3

ส่วนรายได้ของเราอยู่ที่ประมาณ 47,000 หักค่าผ่อนบ้าน 14,000 หักผ่อนค่าเทอมลูก และค่าใช้จ่ายในครอบครัว เราจะเหลือเก็บได้ประมาณ 16,000 บาทต่อเดือน กำลังจะเริ่มเก็บสิ้นเดือนนี้ เพราะเดือนที่แล้วป่วย ไม่มีเงินผ่อนบัตร แถมต้องเอาเงินมาใช้ตรงนี้อีก รู้ซึ้งถึงควมลำบาก และยามไม่มีจะกินนี่ทรมานมากค่ะ ตัดสินใจตั้งกระทู้เพราะต้องการกำลังใจ ข้อชี้แนะ และเก็บไว้เป็นบันทึกของตัวเอง ไม่ให้ท้อค่ะ (o_O)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87293 โดย วินนี่
ขออัพเดทสถานะการณ์แต่ละบัตรที่นี่คะ
15/7 UOB พนง.แจ้งยอดและสอบถามเรื่องการชำระภายในช่วงวันหยุดนี้ บอกยังไม่มีเลย ยังคุยดี และบอกให้เราพยายามดูหน่อย ก็ค่ะๆ และวางสายไป
15/7 BES จากซิตี้ แจ้งว่าเกิน 2 รอบบิลแล้วค่ะ ให้ชำระเข้าไป 1 ยอด บอกไปว่ายังไม่มีจริงๆ น้องพนง. ก็วางสายไป อีกสักพัก มี sms มาใหเชำระและติดต่อกลับ
14/7 City ad. แจ้งว่าวันนี้วันสุดท้ายของรอบบิลที่ 2 ต่อไปรอบบิลที่ 3 จะส่งเรื่องเข้าระบบแล้ว
20/7 กสิกร พนง.แจ้งยอด และสอบถามชำระวันนี้ได้ไหม บอกไปว่ายังไม่มีคะ แต่จะพยายาม
20/7 SCB แจ้งยอดขั่นต่ำ ให้ชำระเข้าไปวันนี้ บอกไปว่ายังไม่สะดวก แต่จะพยายามคะ
KTC ยังไม่ตาม มีแต่ sms มาแจ้ง
เฟิร์สช้อย 7/7 เสนอลดดอกเบี้ยจาก 28% เป็น 15% ผ่อนได้นานถึง 72 งวด ยังไม่รับ เพราะตอนนี้มีปัญหาจริงๆ กลัวผ่อนนานขนาดนั้นไม่ได้

ช่วงหยุดนี้ นึกว่าจะไม่มีโทรมาแล้ว แต่วันนี้เริ่มทยอยโทรตามกันแล้ว ตั้งหลัก มีสติ รับทุกสาย คุยดีๆ ค่ะ อ่านมาได้กระทู้ ต้องไล่ปิดเจ้าเคี่ยวๆ ให้ได้ ถ้าดึงได้ถึงสิ้นปีคงดี เผื่อได้โบนัสมาช่วยบ้าง :vomit:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87294 โดย การะเกด

วินนี่ เขียน: 1.UOB I Cash ยอดหยุด 95,*** บาท หยุดมา 2 เดือน เริ่มเข้าเดือนที่ 3
2.City advance ยอด 16*,*** บาท หยุดมา 2 เดือน เริ่มเข้าเดือนที่ 3
3.City visa ยอด 35,*** บาท หยุดมา 2 เดือน เริ่มเข้าเดือนที่ 3
4.กสิกร มี 2 บัตร รวมยอดประมาณ 30,*** บาท หยุดมา 2 เดือน เริ่มเข้าเดือนที่ 3
5.SCB ยอด 93,*** บาท หยุดมา 1 เดือน เริ่มเข้าเดือนที่ 2
6.KTC ยอดหยุด 65,*** พึ่งเริ่มหยุด
7.เฟิร์สช้อย ยอด 11*,*** บาท หยุดมา 2 เดือน เข้าเดือนที่ 3

อ่านแล้วทั้งรายได้ ทั้งยอดหนี้และเริ่มหยุด 1,2,3,6 เท่าๆกับเราเลยค่ะ แต่ของเรามี central อีกใบ วันนี้ทะยอยโทรกันมาแต่เช้าแต่กับรับสายนะคะ

เขียนเป็นบันทึกหนี้ไว้ที่ debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=44515&Itemid=64

ขอเป็นกำลังใจให้และสู้ไปด้วยกัน แล้วมาอัพเดทให้ฟังบ้างนะคะ :สู้ๆ:

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87295 โดย วินนี่
ขอบคุณค่ะคุณการะเกด สู้ๆ ไปด้วยกันค่ะ เข้าไปตามอ่านกระทู้เพื่อเป็นแนวทางนะค่ะ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87364 โดย วินนี่
อัพเดท 22/7
1.U พนง.โทรมาตามยอด แจ้งว่ายังไม่มีจ่าย แต่จะพยายามช่วงสิ้นเดือน
2.City มีเสนอประนอมหนี้ บอกว่ายังไม่มีจริงๆ มีปัญหามากๆ พนง.แจ้งว่าจะโทรมาอีก หลังจากนั้นก็มีแต่โทรมาตึ๊ดเดียว รับไม่ทันเลย ... พึ่งเข้ารอบบิลที่ 3 เอง ชักหวั่นๆ
3.กสิกร มีตามยอด เพราะค้างสองรอบบิลแล้ว หลังจากนี้จะเข้ารอบบิลที่ 3 แล้ว มีผ่อนบ้านที่นี่ด้วย จนท.แจ้งว่า จะมีผลกับบ้านด้วยนะ แต่เท่าที่อ่านจากชมรม เข้าใจว่า บัตรเครดิตกับบ้าน ไม่เกี่ยวกัน และอีกอย่างมี บช.งินเดือนของที่นี่ด้วย .. เฮ้อ!!
4.SCB มีแจ้งยอด และวันที่ครบกำหนด ก็บอกปัญหาเราไป พนง.แค่ย้ำว่า ลองพยายามดูนะค่ะ และวางสายไป
5.เฟิร์สช้อย ได้รับจดหมายจาก สนง.หลีดเดอร์ ว่าเป็นผู้ดูแลบันญชีของเรา แจ้งว่าไม่สามารถติดต่อเราได้ ... แต่ที่คุยล่าสุดคือ 7/7 ที่เสนอลดดอกเบี้ยมา งงเลย ติดต่อไม่ได้ตอนไหน ที่สำคัญยอดพุ่งไปที่ 14*,*** รวดเร็วมาก เห็นตัว้ลขแล้วเพลีย แต่เจ้านี้ คงดึงไป H/C ยาวๆ เลย ผ่อนกันมาเป็น 10 ปี ได้ดอกเราไปเยอะน่าดู ตอนนี้ไม่ไหวจริงๆ คงต่อรอง
6.ส่วน KTC ยังไม่มีตาม เพราะพึ่งหยุดจ่ายรอบบิลนี้

รับสายแต่ละครั้งนี่ จิตแทบหลุด ยังตื่นเต้นทุกครั้ง แม้จะเข้ารอบบิลที่ 3 กันบ้างแล้ว แต่ดีหน่อยที่ยังไม่เจอการทวงแบบโหดๆ คงต้องสู้กันต่อไป ไม่รู้จะดึงได้ยาวๆ พอเก็บเงิน H/C ไหม :pray:
และก็แอบหวั่นๆ กะ City ad. ยอดเยอะสุด เห็นเพื่อนๆ ว่าฟ้องเร็ว :No:

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87368 โดย ally
เฟริส์ช้อยฟ้องเร็วมากคะ ของally หยุด6เดือน หมายศาลมาถึงบ้านเลยคะ เป็นกำลังใจให้นะคะ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87371 โดย วินนี่

ally เขียน: เฟริส์ช้อยฟ้องเร็วมากคะ ของally หยุด6เดือน หมายศาลมาถึงบ้านเลยคะ เป็นกำลังใจให้นะคะ

นั่นนะสิค่ะ เริ่มเข้ารอบบิลที่ 3 แล้ว คงต้องต่อรองกันต่อไป เพราะยังเก็บเงินไม่ได้เลย พึ่งจะเริ่มเก็บเดือนนี้คะ :sweat:

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87505 โดย วินนี่
ใกล้สิ้นเดือนมีโทรตามทุกเจ้า รับทันบ้าง ไม่ทันบ้าง โดยเฉพาะซิตี้ โทรแบบตื๊ดเดียวบ้าง มีติดบ้างแต่ไม่พูด มีพูด ถามชื่อแล้วตัดสาย ... คืออะไร งง :laughing:

ที่ยังเงียบอยู่ก็เฟิร์สช้อย รอๆๆ ต่อไป :wake:

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87513 โดย taeyeon

วินนี่ เขียน: ใกล้สิ้นเดือนมีโทรตามทุกเจ้า รับทันบ้าง ไม่ทันบ้าง โดยเฉพาะซิตี้ โทรแบบตื๊ดเดียวบ้าง มีติดบ้างแต่ไม่พูด มีพูด ถามชื่อแล้วตัดสาย ... คืออะไร งง :laughing:

ที่ยังเงียบอยู่ก็เฟิร์สช้อย รอๆๆ ต่อไป :wake:

รายได้พอๆ กัน แต่ภาระมีลูกคงหนักหน่วงน่าดูเป็นกำลังใจให้คุณแม่
หลังหยุด 6 เดือน
ได้เงินก้อนมาให้โทรถามส่วนลดจากเจ้าหนี้ไปเลยขอส่วนลดเลย 60-70%
ไปก่อนเผื่อฟลุ๊ค

อย่าจ่ายหยอด อย่าทำสัญญาปรับปรุงโครงสร้างหนี้

เพราะทำมาหมดแล้วไม่เวิร์ค อิอิ

มีเงินเก็บ สติ ปัญญา ขอให้ผ่านพ้นไปได้ด้วยดี

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87532 โดย วินนี่

taeyeon เขียน:

วินนี่ เขียน: ใกล้สิ้นเดือนมีโทรตามทุกเจ้า รับทันบ้าง ไม่ทันบ้าง โดยเฉพาะซิตี้ โทรแบบตื๊ดเดียวบ้าง มีติดบ้างแต่ไม่พูด มีพูด ถามชื่อแล้วตัดสาย ... คืออะไร งง :laughing:

รายได้พอๆ กัน แต่ภาระมีลูกคงหนักหน่วงน่าดูเป็นกำลังใจให้คุณแม่
หลังหยุด 6 เดือน
ได้เงินก้อนมาให้โทรถามส่วนลดจากเจ้าหนี้ไปเลยขอส่วนลดเลย 60-70%
ไปก่อนเผื่อฟลุ๊ค

อย่าจ่ายหยอด อย่าทำสัญญาปรับปรุงโครงสร้างหนี้

เพราะทำมาหมดแล้วไม่เวิร์ค อิอิ

มีเงินเก็บ สติ ปัญญา ขอให้ผ่านพ้นไปได้ด้วยดี

ขอบคุณมากๆค่ะ ตอนนี้เริ่มเข้าริบบิลที่ 3 แล้ว ทวงกันมาทุกเจ้า ยังพอรับมือได้ค่ะ มีเฟิร์สช้อยเจ้าเดียวที่เสนอประนอมหนี้ค่ะ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #87651 โดย วินนี่
อัพเดท 2/8 ขึ้นเดือนใหม่ เงินเดือนพึ่งออก กระหน่ำโทรกันน่าดู รับทันบ้าง ไม่ทันบ้างเหมือนเคย แต่พยายามรับทุกเจ้า จะได้รับรู้สถานการณ์ และเพื่อเค้าจะติดต่อเราได้

เข้า 3 เดือนก็มี UOB, ซิตี้,เฟิร์สช้อย 2 เข้าแรก ตามละส่ง sms มาเรื่อยๆ แต่ยังไม่มีรุนแรง คาดว่าคงเร็วๆ นี้ ส่วนเฟิร์สช้อย หายไปเลย พึ่งเข้สรอบบิลที่ 3 เอง ไมเงียบจัง

ส่วน scb ก็แจ้งยอด ให้ไปชำระ บอกจะพยายาม ก็ตามปกติ
ที่เหลือเงียบหายไปเลย

รอๆๆ เริ่มเก็บเงินเดือนนี้ได้มาบ้าง เจ้าไหนเสนอมาเร็ว ลดเยอะ อีกสักเดือนสองเดือน คงได้ปิดบ้าง
:ลั่ลล้า:

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #87693 โดย Truemannoo
City advance เข้าช่วงเดือนที่สี่ที่ห้า โทรมาแถบวันเว้นวัน ทั้งลูกน้อง ทั้งหัวหน้า
ให้พยายามหายืมตังมาจ่าย หรือให้ผ่อนจ่ายสองครั้งต่องวด
ผมก็ต้องตอบไปว่ายังมีพอ จากนั้นเจ้าหน้าก็ บลาๆๆ บลาๆ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #87711 โดย วินนี่

Truemannoo เขียน: City advance เข้าช่วงเดือนที่สี่ที่ห้า โทรมาแถบวันเว้นวัน ทั้งลูกน้อง ทั้งหัวหน้า
ให้พยายามหายืมตังมาจ่าย หรือให้ผ่อนจ่ายสองครั้งต่องวด
ผมก็ต้องตอบไปว่ายังมีพอ จากนั้นเจ้าหน้าก็ บลาๆๆ บลาๆ

นั่นสิคะ เจ้านี้โทรถี่มาก ก็ตอบไปเหมือนเดิมว่ายังไม่มี เจ้านี้ยอดเยอะด้วย สู้กันต่อไป :No:

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #87716 โดย noiize_ska
เข้าเดือนที่เท่าไหร่ค่ะเนี้ย ที่หยุดจ่ายมา

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #87721 โดย วินนี่

noiize_ska เขียน: เข้าเดือนที่เท่าไหร่ค่ะเนี้ย ที่หยุดจ่ายมา

ส่วนใหญ่เข้ารอบบิลที่ 3 คะ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88143 โดย วินนี่
อัพเดท 16/8

วันนี้ได้รับจดหมายทวงหนี้เยอะแยะไปหมด จากที่หายไป เพราะปณ.คงขี้เกียจส่ง แต่วันนี้พิเศษ มีจม.จากธนาคารที่กู้บ้านเข้ามา เนื่องจากเราค้างจ่ายของสิ้นเดือนที่แล้ว ตั้งใจว่าจะจ่ายเดือนเว้นเดือน ซึ่งจะทำให้เราเก็บเงินได้มากขึ้น แต่พอมีจม. มาแลบนี้ชักใจไม่ดี ธนาคารแจ้งให้ชำระหรือติดต่อกลับภายใน 7 วัน คงจะติดต่อกลับ เพื่อบอกความจำเป็นไป

ส่วนเจ้าหนี้อื่นๆ อัพเดทดังนี้
สินเชื่อซิตี้ แจ้งยกเลิกสัญญาหนี้ และรายละเอียดยอดค้าง จำนวนวัน
บัตรเครดิตซิตี้ แจ้งยกเลิกบัตร และรายละเอียดยอดค้าง และจะดำเนินการตามระบบ
2 รายการนี้ โทรหนักหน่วง โทรทุกวัน เปลี่บนคนโทรหลายคน มีมาเสนอวินเชื่อเพิ่มเติมด้วย บอกไปที่มีอยู่ก็จ่ายไม่ไหวแล่ว บ่นเราอีก ว่าไม่คิดจะทำอะไรบ้างเหรอ ... ก็เพราะทำอ่ะดิ ถึงเป็นหนี้มาซะชนาดนี้อ่ะ เสียอารมณ์กับคนตามของที่นี่มาก รับทันบ้าง ไม่ทันบ้าง แล้วแต่สถานการ์

uob จดหมายแจ้งยอดและค้างมา 60 วันแล้ว โทรยังห่างๆ แต่มาทีก็เครียดเหมือนกัน ยอดรวมดอกแตะแสนแล้ว อยากเคลียร์เจ้านี้มาก รีบเก็บเงิน

เฟิร์ชช้อย แจ้งยกเลิกบัตร ยอดหนี้และจำนวนค้าง 70 วัน เสียวพอๆ กัน น้องที่ดูแลบัญชียังคุยดี บอกจะดึงเรื่องไว้สิ้นเดือนนี้ พยายามอยู่ แต่ยอดก็แสนกว่าเช่นกัน ...เฮ้อ!

scb จดหมายแจ้งหนี้ปกติ โทรมาแจ้งยอด และสอบถามปกติ

ktc โทรน้อยมาก แทบจะไม่ตาม มี sms สรุปยอดมาเป็นช่วงๆ

กสิกร โทรมาล่าสุดต้นเดือน แล้วหายเงียบไป ลุ้นๆๆ อยากจะเคลียร์กสิกรเหมือนกัน ยอดไม่เยอะ ตามดีที่สุด

จะมีเครียดก็เรื่องบ้านนี่แหละค่ะ ใครมีคำแนะนำไหมค่ะ อยากเก็บบ้านไว้ ไม่อยากขาย จากยอดหนี้ของเรา และเราได้คำนวนและวางแผนไว้ จากที่เราจะได้โบนัสช่วงปลายปีและกลางปีหน้า น่าจะพออยู่ เพียงแต่ช่วงนี้เราอยากจะเก็บเงินไว้จ่ายให้กับเจ้าหนี้ที่ให้ส่วนลดมา จะได้ปิดหนี้เร็วๆ จะมีทางเป็นไปได้ไหมคะ :shy:

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88479 โดย tum081
พี่ไม่ต้องกังวลนะ อ่านข้อมูลเยอะๆ
หากำลังใจให้ตัวเอง เก็บเงินเยอะๆ
ตั้งสติ หนูนะหนี้น้อยกว่าพี่ครึ่งเดียว
แต่ร่ายจ่ายเยอะเงินเก็บได้น้อยมาก
พ่อกับแม่ไม่สบาย ต้องเป็นเสาหลักของบ้าน
มีบ้าน1หลังที่ต้องรักษาไว้
ยังผ่านมาได้เลย ^^ ^^
ไปศาลมา2รอบ หยุดจ่ายหนี้มาแล้ว 1ปีครึ่ง
ตอนนี้จ่ายหนี้เกือบหมดแล้ว เหลือไม่ถึงแสน
บ้านยังอยู่ ครอบครัวหนูยังอยู่
สู้ๆนะพี่ เป็นกำลังใจให้ :love: o_) :wo:

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88629 โดย วินนี่

tum081 เขียน: พี่ไม่ต้องกังวลนะ อ่านข้อมูลเยอะๆ
หากำลังใจให้ตัวเอง เก็บเงินเยอะๆ
ตั้งสติ หนูนะหนี้น้อยกว่าพี่ครึ่งเดียว
แต่ร่ายจ่ายเยอะเงินเก็บได้น้อยมาก
พ่อกับแม่ไม่สบาย ต้องเป็นเสาหลักของบ้าน
มีบ้าน1หลังที่ต้องรักษาไว้
ยังผ่านมาได้เลย ^^ ^^
ไปศาลมา2รอบ หยุดจ่ายหนี้มาแล้ว 1ปีครึ่ง
ตอนนี้จ่ายหนี้เกือบหมดแล้ว เหลือไม่ถึงแสน
บ้านยังอยู่ ครอบครัวหนูยังอยู่
สู้ๆนะพี่ เป็นกำลังใจให้ :love: o_) :wo:

ขอบคุณมากๆ เลย สำหรับกำลังใจ ดีใจจัง
ช่วงนี้ก็เก็บเงินต่อไป ผ่านมาเข้าเดือนที่ 3 แล้ว ต้องเข้ามาอ่านข้อมูลเยอะๆ ด้วย สู้ๆ จ้า

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88630 โดย วินนี่
ที่เป็นห่วงเรื่องบ้าน ตอนนี้ก็ทำเรื่องจะจ่ายเข้าไปแล้ว เพราะใกล้สิ้นเดือน ก็จะเป็นเดือนเว้นเดือน ... ไม่รู้ต่อไปจะเป็นยังไง
และที่แผนต่อไปก็ทำเรื่องเปลี่ยนบัญชีเงินเดือน เป็นธนาคารที่เราไม่มีหนี้ด้วย ได้สิ้นเดือนนี้พอดี หมดปัญหา แต่ว่าเงินเข้าก็ไปกดเหมือนเดิม เพราะยังไงชื่อก็ยังบัญชีเรา เอาเซฟๆ ไว้ก่อน

KTC กะ UOB ตามห่างมาก งียบมาก ส่งแต่ sms หายไปแบบนี้บางทีก็แอบหวั่น ktc พึ่งเข้ารอบบิลที่ 2ยังไม่เท่าไร แต่ uob เริ่มเข้า 3 แล้ว เตรียมใจต่อไป

เจ้าประจำก็ซิตี้ ทั้งเครดิตและสินเชื่อ ผลัดกันทวง ผลัดกันยิง ทั้งวัน
รับทันบ้าง ไม่ทันบ้าง .. เฮ้อ

กสิกรก็มีทวงมาเรื่อยๆ ตรงเวลาเป๊ะ บอกจะโทรมาวันไหนก็โทร

เฟิร์สช้อยก็ยังทวงดี เพราะเจ้าหน้าที่คนที่ดูแลยังโอเค แต่เดือนหน้า อาจจะเปลี่ยนคน ก็รอดูต่อไป

ทุกเจ้าตอนนี้ไม่สามารถใช้บัตรได้แล้ว มีแยบๆ เราว่าจ่ายมาก่อนเดี๋ยวเปืดให้ ก็บอกไป ไม่มีเลย จ่ายไม่ไหวแน่ๆ

ช่วงนี้เก็บๆๆ เงิน พยายามรับสายทุกสาย จะได้รู้สถานกาณ์ ลุ้นให้สิ้นปีมีโบนัสเยอะๆ จะได้ปิดๆ เจ้าหนี้พวกนี้ซักที

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90324 โดย วินนี่
หายไปนานพอๆ กับเจ้าหนี้ ที่ผ่านมา เจอปัญหาเรื่องการเก็บเงินเนื่องจากมีอุบัติเหตุทำให้ต้องใช้เงินที่เก็บบางส่วน และกลับมาผ่อนบ้านตามเดิม ยอดเลยไม่ได้ตามเป้า แต่ก็พยายามรับสายเจ้าหนี้ทุกราย เพื่อรู้สถานการณ์
ทุกเจ้ายังทวงถามและให้คอนเฟิร์มวันที่จะจ่าย ซึ่งเรายังไม่สามารถเลย มีเสนอประนอมหนี้และมีขอก่อน 1 เดือนบ้าง เริ่มมีของยูที่แจ้งว่าจะส่งฟ้องนะ แต่มีเสนอประนอมหนี้ให้ ยอดหลักแสนด้วย เครียดมาก เจ้านี้นานๆ โทรมาที มารอบนี้เอาเครียดเลย ยังบอกไปว่ายังไม่มีเลย
ส่วนเจ้าอื่นๆ ยังเงียบ มีซิตี้ที่โทรมาทึกวัน วันนึงหลายคน ก็ยังงง มาแบบรับได้บ้าง ไม่ได้บ้าง
ช่วงนี้ก็พยายามประหยัดต่อไป เพื่อเงินเก็บจะได้เพิ่มขึ้น
และมาอ่านเทคนิคของเพื่อนๆ เพื่อไว้คุยกับเจ้าหนี้ เนื่องจากเรามีตัวที่ฟ้องเร็วแต่เราต้องการดึงไปอย่างน้อยสิ้นปี เราจะได้เงินก้อน ตอนนั้นความหวังของเราคงจะปิดได้บ้าง

หลังจากหยุดจ่ายมา 4 เดือน เราเครียดน้อยกว่าเดิมมาก กินอิ่มกว่าเก่า ทำให้เรามีกำลังใจมากขึ้นที่จะปลดหนี้ให้หมด :pray:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.759 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena