1.อยู่​ระหว่างการปลดหนี้ หลังถูกอายัดเงินเดือน 2.เป็นผู้ค้ำประกัน ที่ตกเป็นจำเลย

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #91546 โดย Hippocrite
ผมมีหนี้ที่เป็นปัญหาดังรายการต่อไปนี้ครับ:-

รายการปรับปรุง:
-> 2016.12.28: ระหว่างก่อนมีคนมาตอบ ผมหาข้อมูลจากกระทู้เก่าๆ กระทู้แนะนำ มาแปะไว้เพิ่ม ถูกผิดบอกได้นะครับ
->2017.01.04: อ่านเจอเพิ่มเติมกับคำถามเพิ่มเติม...
->2017.01.05: อัพเดทลำดับการชำระหนี้
->2017.01.07: อ่านเจอเพิ่มเติม
->2017.01.09: อัพเดทเจรจากับบรรดาเจ้าหนี้
->2017.01.11: KTC แจ้งยอดจ่ายเพื่อปิดบัญชี
->2017.01.13: อัพเดทคัดสำนวนที่ศาลมาแล้ว
->2017.01.17: BAY โดย โนเบิ้ล แจ้งยอดปิด แต่ยังไม่โอเค
->2017.01.18: CIMBT โดย J โทรมาแต่ไม่ได้รับ
->2017.01.24: โทรหา CIMBT โดย J และอัพเดทยอดหนี้ BAY โดย โนเบิล
->20​17.01.25: อัพเดท ชำระปิด KTC และยอดปิดยืนยันแล้วจาก CIMBT โดย J
->2017.01.27: อัพเดท ชำระปิด CIMBT ผ่าน J และโทรหา BAY ผ่าน โนเบิล
->2017.01.28: โนเบิลโทรมาอัพเดท
->2017.01.30: KTC แจ้งเรื่องหนังสือหมดภาระหนี้
->2017.02.01: KTC แจ้งชื่อทนาย เพื่อดำเนินการปลดหมายบังคับคดี
->2017.02.02: เดินทางไปสำนักงานกรมบังคับคดี เพื่อขอปลดหมาย+รับเงินอายัดคืน
->2017.02.15: ติดต่อไปที่ BAY
->2017.03.10: BAY ติดต่อมาผ่าน Trade connection
->2017.03.13: เทรด​คอนเนคชั่น​แจ้งผลการพิจารณา
->2017.04.10: คิดถึง​ BAY เงียบหายไป อัพเดทในกระทู้

ก. KTC บัตรกดเงิน, KTC P/L, KTC Master Card หยุดจ่ายเดือน ม.ค. 54 ด้วยยอดเงินต้น 59K, 31K และ 89K ตามลำดับ ส่งฟ้อง 15 ธ.ค. 54 แต่เพิ่งส่งหมายบังคับคดีมาเมื่อ 15 ธ.ค. 59 และผมไม่ได้ไปศาลเลยแม้แต่ครั้งเดียว เนื่องจากเอกสารส่งไปบ้านที่ต่างจังหวัด ซึ่งไม่มีคนอยู่

ปัจจุบัน​ หมายบังคับคดีส่งมาที่บริษัทฯ ผมทราบตามหมายแล้ว ยอดมูลหนี้ตามหมายบังคับคดีคือ 221K และดอกเบี้ย 15% ต่อปีของต้นเงิน 176K รวมเบ็ดเสร็จหากชำระด้วยการหัก 30% ของเงินเดือน และ 50% ของโบนัส อาจใช้เวลาถึง 24 เดือน ต้องหักเพื่อชำระหนี้ทั้งสิ้นกว่า 400K(คำนวณ​หยาบๆ แบบเต็มที่ไม่ลดต้นเลย)

->2017.01.11: ยอดเพื่อปิดบัญชี 235K ชำระภายใน 31.01.60

->2017.01.13: จากการไปคัดสำเนาสำนวนมาดูพบว่า หมายศาลไม่สามารถนำส่งได้ โจทย์จึงยื่นให้ลงประกาศหมายในหนังสือพิมพ์ พออ่านแล้วขนลุกเลย มีแนบโฆษณาที่ลงด้วย T_T

->2017.01.25: ชำระยอด 235K เพื่อปิดบัญชีเรียบร้อย รอหนังสือยืนยันหมดภาระหนี้ เพื่อไปถอนหมายบังคับคดี (^_-) เย้ๆ

->2017.01.30: KTC ออกหนังสือหมดภาระหนี้ให้แล้วครับ ส่งให้ดูทางอีเมลวันนี้ เอกสารต้นฉบับจัดส่งให้ผมทางไปรษณีย์ต่อไป และเร็วๆนี้ KTC จะแจ้งชื่อและเบอร์ติดต่อทนายเพื่อนัดแนะเรื่องการถอนบังคับคดีต่อไป (^_-) :สู้ๆ:

->2017.02.01: KTC โทรมาแจ้งชื่อและเบอร์ติดต่อของทนายช่วงเช้า ตอนสายๆ ผมเลยโทรไป ซึ่งตอนแรกเข้าใจว่าทนายอาจจะไปสัปดาห์หน้า ปรากฎทนายแจ้งว่าจะไปดำเนินการในวันรุ่งขึ้นเลย เพื่อความมั่นใจ และอยากรู้กระบวนการ ผมเลยตัดสินใจเดินทางไปพร้อมกับทนายด้วย โชคดีที่ผมได้ทนายที่คุยดีมาก เลยได้ความรู้มาว่า หลังจากเจ้าหนี้คือ KTC แจ้งให้ไปปลด ทนายเขามีเวลาไปทำเรื่องให้สำเร็จภายในกำหนด 30 วัน ผมโชคดีมากที่กำหนดตามตารางเขาต้องไปที่สำนักงานกรมบังคับคดีจังหวัดที่ผมถูกบังคับคดีอยู่พอดี

นอกจากนี้ทนายก็เสริมด้วยว่าผมสามารถได้หนังสือแจ้งให้หยุดอายัดเงินเดือน กับเงินที่ถูกอายัดคืนในวันเดียวกันเลย เพราะสำนักงานกรมบังคับคดีจังหวัดนี้คดีน้อย และทำงานไวมากๆ ถ้าไม่ไปเองหนังสือหยุดอายัดเงินเดือนจะส่งทางไปรษณีย์ได้รับก่อนวันที่ื 10 แน่นอน แล้วค่อยมาทำเรื่องขอเงินคืนอีกวันหลังก็ได้ ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าที่อื่นจะใช้เวลาเท่าไร อย่างไรผมขอไปเองอย่างที่บอก เลยต้องลากิจด่วน แจ้งหัวหน้างานถึงเรื่องราวเขาก็อนุญาตให้ลาได้ :ลั่ลล้า:

->2017.02.02: ผมไปถึงสำนักงานกรมบังคับคดีจังหวัดประมาณเก้าโมงเช้ากว่าๆ โทรหาทนายตัวแทน KTC ยังมาไม่ถึง แต่ทนายแจ้งให้ผมไปเขียนคำร้องขอเงินอายัดคืนไว้ก่อนได้เลย ผมก็สอบถามเจ้าหน้าที่ว่าใช้แบบฟอร์มไหนอะไรยังไง แล้วก็ไปนั่งกรอกกรอกไม่ยาก แค่ใส่ชื่อที่อยู่ อ้อมีช่องให้ใส่เลขคดีดำคดีแดงด้วย ดีที่เอาสำเนาหนังสือแจ้งอายัดเงินเดือนมาด้วย

กรอกเสร็จก็ยื่นใบคำร้องพร้อมกับบัตรประชาชนให้เจ้าหน้าที่ประมาณ 9.30 ยื่นไปได้สักพัก ทนาย KTC ก็มา ทนายก็ดำเนินเรื่องการถอนหมายบังคับคดี โชคดีของผมอีกที่ทนายเขาดูรู้จักกับเจ้าหน้าที่หลายคน ทนายเลยบอกว่าขอให้ทำเรื่องไปพร้อมกันเลยถอนหมาย กับขอคืนเงินอายัดให้ลูกหนี้

พอดีผมเป็นสมาชิกศูนย์ข้อมูลการบังคับคดีทำให้ประทับใจระบบไอทีของกรมบังคับคดีมาก โดยในระบบจะแจ้งความคืบหน้าแบบเรียลไทม์กันเลยทีเดียว เช่น เจ้าหน้าที่เรียกสำนวนมาดู ส่งให้นักบัญชีคำนวณเงิน ส่งเรื่องให้ออกหนังสือ เป็นต้น ผมก็นั่งรอไปกดรีเฟรชเป็นพักๆ เจ้าหน้าที่ทำงานไวมาก สักประมาณ 11.30 ในระบบแจ้งว่าส่งให้การเงินเตรียมจ่าย

ทนาย KTC น่ารักมากโทรหาผมตอน 11.45 แจ้งว่าดำเนินการทั้งหมดในส่วนของ KTC แล้ว แต่น่าจะติดเที่ยงแน่ๆ ให้ผมมาใหม่อีกทีช่วงบ่าย พร้อมพาผมไปตรงการเงินสำนักงานบังคับคดี แนะนำให้เจ้าหน้าที่ที่ต้องมาติดต่อช่วงบ่ายให้รู้จัก เพื่อรับเงินอายัดคืน และรับหนังสือแจ้งหยุดการอายัดเงินเดือนในอีกที่นึง สุดท้ายผมคุยตกลงกับเจ้าหน้าที่ว่าเดี๋ยวมาตรงการเงินที่เดียวละกัน เดี๋ยวเขาช่วยประสานให้ เจ้าหน้าที่เลยนัดให้มาอีกทีตอน 13.00

หลังจากออกไปทานข้าวกลับมาถึงสำนักงานกรมบังคับคดีประมาณ 13.30 ไปติดต่อเจ้าหน้าที่เพื่อรับเช็คเงินอายัดคืน ผมได้เงินอายัดคืนเต็มจำนวน เนื่องจากผมตกลง H/C และชำระหนี้เสร็จสิ้น​กับ KTC ตั้งแต่ 25 ม.ค.60 แล้ว ทางสำนักงานบังคับคดีจ่ายเป็นเช็คของสำนักงานให้ลงวันที่วันนั้นเลย 2 ม.ค.60 จากนั้นผมก็ไปตรงส่วนหนังสือออก เจ้าหน้าที่ให้ผมเซ็นรับเช็ค และเซ็นรับหนังสือแจ้งให้บริษัทฯหยุดอายัดเงินเดือน

สิ้นสุดกระบวนการเกือบๆ 14.00 ยังทันเวลาฝากเช็ค โชคดี​อีกละที่ผมรู้จักสาขาของธนาคารที่ออกเช็ค และมีบัญชีธนาคารเดียวกันพอดี จึงเอาเช็คไปขึ้นและได้รับเงินที่สามารถใช้ได้ทันที่ในบัญชีธนาคาร เสียค่าธรรมเนียมโอนจากตจว.เข้ากรุงเทพฯ นิดหน่อย จากนั้นผมนำหนังสือแจ้งหยุดการอายัดให้แก่บริษัทฯเพื่อรับทราบและปฏิบัติ เป็นอันสิ้นสุดสำหรับคดี KTC

หมดหนี้+ได้รับเงินอายัดคืน+หยุดอายัดเงินเดือน
:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

ข. CIMBT P/L(ตั้งแต่สมัยเป็นไทยธนาคาร) หยุดจ่าย 20 มี.ค. 54 ด้วยยอดเงินต้น 60K ปัจจุบันทวงหนี้โดย JAM(J) บ้างประปราย ยอดตามใบทวงหนี้ที่ได้รับล่าสุด พ.ย.59 กลายเป็น 98K

->2017.01.09: ได้รับแจ้งว่าไม่มีคนดูแลบัญชี ต้องรอ 17.01.60 ค่อยติดต่อมาใหม่ ซึ่งบางทีงงกับเจ้าหนี้เหมือนกันนะ คือตอนอยากทวงก็ทวง แต่คนติดต่อเข้าไปจะเจรจาเพื่อชำระกลับไม่ค่อยสนใจ

->20​17.01.18: จริงๆ J บอกว่าให้โทรหาเขาด้วยหากเขาลืมในวันทึ่ 17.01.60 ผมจำได้นะ แต่ไม่ได้โทรไป ปรากฎโทรมาวันนี้ แต่ผมดันประชุมสำคัญอยู่รับสายไม่ได้ อยากรอฟังข่าวดีหากมีส่วนลดงามๆ ของ J ผมขอปิดที่ 40K สรุปเลยไม่รู้ว่าจะยังไง ก็เก็บเงินรอต่อไป

->2017.01.24: แปลกที่เจ้าหนี้หายหัวไปหมดตอนเหงาๆอยากคุยไม่มีใครติดต่อมาเลย สุดท้ายทนไม่ไหวเลยโทรไปหา J และพูดคุยเรื่องที่ขอปิดไป โดย J รับว่าจะนำ 40K ไปพิจารณา แต่ต้องปิดภายใน 31 ม.ค. 60 เลยบอกเขาว่าจะกลับมาคิดและแจ้งเขาอีกทีพรุ่งนี้

->2017.01.25: ตอนเที่ยงโทรไปหา J เพื่อยืนยันว่าจะชำระ 40K ภายใน 31 ม.ค. 60 แน่ๆ หลังจากนั้นค่ำๆ CIMBT โดย J โทรมายืนยันยอดชำระเพื่อปิดบัญชี 40K กำหนดชำระภายใน 31 ม.ค. 60 รอหนังสือยืนยันยอดชำระเพื่อปิดบัญชี เพื่อชำระเงินต่อไป

->2017.01.27: J เงียบไปพักใหญ่ผมเลยโทรหาผู้ดูแลบัญชีผมเพื่อตามหนังสือยืนยันยอดชำระเพื่อปิดบัญชี J เร่งกระบวนการให้เพราะผมอยากเคลียร์ก่อนตรุษจีน จนส่งให้ผมได้ช่วงบ่าย หลังตรวจสอบแล้วจึงนำ pay-in ไปจ่ายเพื่อปิดในวันเดียวกันนี้จำนวน 40K ตอนนี้รอ หนังสือหมดภาระหนี้ครับ เย้ เย้

ค. BAY P/L Smile Cash หยุดจ่าย ธ.ค. 53 ด้วยยอดเงินต้น 86K นานๆทวงหนี้ที แต่เป็นสำนักงาน/ บริษัทกฎหมาย เปลี่ยนไปเรื่อยๆ ด้วยยอดล่าสุด 198K เมื่อ มิ.ย.59

->2017.01.09: ล่าสุดเป็น บจ.โนเบิ้ลฯ แจ้งยอด 215K

->2017.01.11: แจ้งยอดปิดบัญชีที่ยังไม่เป็นที่พอใจโนเบิ้ล​จะโทรมาใหม่ 17.01.60

->2017.01.17: โนเบิ้ลโทรมาตามนัดเลยถามเกี่ยวกับข้อเสนอปิดที่ 130K ผมยืนยันว่าต้องการปิดที่ 90K ก็มีการชักแม่น้ำทั้งห้า สรุปก็มุ้งมิ้งไปตามมาตรฐาน นั่นคือโนเบิ้ลแจ้งผมว่าจะปล่อยไปตามขั้นตอน...

->2017.01.24: เพิ่งบ่นไปว่าเจ้าหนี้หายหัวไปหมด วันนี้เลยได้รับจดหมายจากโนเบิ้ลลงวันที่ 17.01.60 รู้สึกตื่นเต้นมาก ในจดหมายแจ้งยอดหนี้ ณ 01.01.60 เป็นเงิน 208K สงสัยที่บอกว่าปล่อยตามขั้นตอน จะขั้นตอนนี้มั้ง เพราะบวกค่าทวงถามมาอีก 850 บาทด้วย T_T

->2017.01.27: วันนี้รู้สึกฮึกเหิมเลยโทรหาโนเบิลเรื่อง BAY ตั้งแต่เช้า ก็แจ้งผู้ดูแลบัญชีไปว่าต้องการปิดที่ 90K เท่านั้น โนเบิ้ลแจ้งสุดๆที่ 128K ผมถามว่าอัพเดทหน่อยว่ากระบวนการถึงไหนแล้ว ความว่าก็ยังไม่ไปถึงไหนอยู่ในขั้นเจรจา ซึ่งการเจรจาก็ไม่ไปถึงไหน เลยแจ้งผู้ดูแลว่าเดี๋ยวจะโทร.มาใหม่ละกัน ปรากฎว่าโทรไปหาอีกทีผู้ดูแลติดประชุม โทรไปอีกทีก็ยังไม่เข้า ผมเลยขอเบอร์โต๊ะของผู้ดูแลบัญชีไว้เลย สรุป....... ไม่ได้มีความคืบหน้าเลยเจ้านี้ นี่ลูกหนี้ทวงว่าจะจ่ายได้เมื่อไร เออก็ขำดี

->2017.01.28: อัพเดทในกระทู้ #92196

->2017.02.15: หลังเงียบหายไปครึ่งเดือนว้าวุ่น ทนไม่ได้เลยโทรหา BAY ที่ 1572 ช่วงกลางวัน พนักงานโอนไปให้คนดูแล ได้ยอดหนี้ใหม่เป็น 225K พร้อมแจ้งว่า ให้ติดต่อกับเจ้าเดิมโนเบิ้ล พอวางสาย โนเบิ้ลก็โทรมาแต่เป็นคนติดต่อคนใหม่ ผมเสนอให้ 90K ทางโน้นยังขอสุดๆกลับไปที่ 130K สุดท้ายก็ไม่ได้เรื่อง BAY ก็บอกว่าแล้วแต่บริษัททวงหนี้ ทางบริษัททวงหนี้ก็บอกว่าแล้วแต่แบงค์ โยนไปโยนมา เหมือนไม่ได้อยากได้เงิน สรุปวางสาย... ก็ไม่คืบหน้า

->2017.03.10: BAY หลังจากเงียบหายไปเกือบเดือน วันนี้บริษัททวงหนี้รายใหม่คือ เทรด​คอนเนคชั่น โทรเข้ามาประกาศศักดาที่เบอร์กลางออฟฟิศ โดยแจ้งยอดจากหน้าจอที่ ​215K ยอดลดลงจากที่เจ้าเดิมที่เคยแจ้ง งงมาก 555+ ผมขอส่วนลด เทรดคอนเนคชั่นให้จ่ายที่ 150K ผมต่อที่ 90K แล้วให้จบ ได้รับแจ้งเหมือนเดิมเป๊ะว่าอำนาจให้ได้แค่ 135K งวดเดียว หลายงวด 140K เกินกว่านี้จะให้หัวหน้าทำเรื่อง แล้วจะบอกอีกทีภายหลัง ผมเลยบอกลองที่ 95K ดูละกันหวังว่าจะได้ จากนั้นเทรดคอนเนคชั่น ถามที่อยู่ เบอร์มือถือ ผมแจ้งไปหมดเลย รู้สึกดีใจที่เปลี่ยนบ.ทวงหนี้ เผื่ออะไรๆจะเจรจาได้ก้าวหน้าขึ้น สาธุ

->2017.03.13: BAY โดย เทรด​คอนเนคชั่น​เป็นคนใหม่โทรมาเข้ามือถือ แจ้งว่าส่วนลดที่ขอ. 95K นั้นไม่ได้รับการพิจารณา จึงต้องจ่ายที่ 135K แน่นอนว่าผมยังไม่จ่ายเลยแจ้งไปว่ายังไ่ีม่มีเงิน ทางโน้นก็ถามใหญ่ มีแผนจะชำระยังไง จะชำระเมื่อไร ผมตอบอย่างเดียวว่าไม่มี ไม่มี และไม่มี (^o^) นึกว่าจะเจรจาได้คืบหน้า แต่เปล่าเลย ต้องกลุ้มต่อไป

ง. SCBT Visa Card หยุดจ่าย 20 ม.ค. 54 ด้วยยอดเงินต้น 32K จ่ายเพื่อปิดบัญชีไปเมื่อ เม.ย.57 ด้วยยอด 16K ได้รับหนังสือยืนยันหมดภาระหนี้แล้วเมื่อ ก.ย.57

ผมพยายามหาข้อมูลจากกระดานข่าว เกรงว่าข้อมูล​อาจไม่ประติดประต่อ จึงมีประเด็นสอบถาม และขอความเห็นดังนี้ครับ

-> 2017.01.04 เอาออกเพราะเริ่มขุดคุ้ยในกระดานได้เองละ ต้องพึ่งตนเองให้มาก ประเด็น​หลักๆ มีดังนี้:-

1. KTC ตามหมายบังคับคดี หากชำระสิ้นสุดทั้งหมด จะสามารถจบทั้ง บัตรกดเงิน, P/L และบัตรเครดิตเลยหรือไม่ครับ เราสามารถตรวจสอบจากเอกสารที่ไหนได้บ้าง

-> 2017.01.04: ตอบเอง ควรขอคัดสำเนาคำพิพากษาเพื่อดูรายละเอียดว่าศาลท่านตัดสินอะไรไปบ้างครอบคลุมหนี้กี่ก้อนกันแน่

->2017.01.13: ตามที่หาข้อมูลการฟ้องของ KTC ที่ผมได้จากบอร์ดนี้เลยครับ KTC จะฟ้องรวมกันหมดทีเดียว ในคำฟ้องจะแยกเลย เงินต้นเท่าไร ดอกเบี้ยเท่าไร มีบัญชีใดบ้าง ซึ่งจำนวนบัญชีตรงกันกับที่ผมมีเลย เงินต้นกับดอกเบี้ยก็ใกล้เคียง

2. ในขั้นโดนบังคับคดีแล้ว อย่างนี้ผมยังมีหวังเจรจากับ KTC เพื่อปิดในจำนวนที่ถูกกว่าคำพิพากษาได้หรือไม่ครับ สามารถติดต่อผ่านเจ้าพนักงานบังคับคดีได้มั้ย หรือคุยกับ KTC ได้เลย

->2017. 01.04: ตอบเอง เท่าที่อ่านมา ก็ยังสามารถเจรจาได้อยู่ อาจเริ่มจากไปติดต่อเจ้าพนักงานบังคับคดีขอชื่อและเบอร์ของบุคคลติดต่อฝั่งเจ้าหนี้เพื่อขอเจรจา ทั้งนี้เจ้าหนี้จะเจรจายากหน่อยเพราะอยู่เฉยๆก็ได้เงินพร้อมดอกเบี้ยตามคำพิพากษาแล้ว

และที่อ่านๆมาเห็นว่าทางกรมบังคับคดีจะไม่ส่งหนังสือปิดให้เพื่อหยุดอายัดเงินเดือนจนกว่าจะได้รับเงินครบตามคำพิพากษา หากเราไปเจรจากับเจ้าหนี้พื่อจ่ายต่ำกว่าคำพิพากษาได้จริง ก็ยังถูกหักเงินเดือนอยู่ดี ต้องเอาเงินทั้งหมดไปจ่ายให้เจ้าหนี้ให้เสร็จสิ้นก่อนเพื่อได้ส่วนลด ส่วนที่อายัดเข้ากรมบังคับคดีไปแล้วต้องไปรับเงินคืนจากกรมบังคับคภายหลัง เมื่อเจ้าหนี้ไปถอนหมายบังคับคดี

ก็ต้องคิดให้ดีกว่าจะมีเงินบางส่วนจะไปจมอยู่กับกรมบังคับคดีในจังหวะที่เจ้าหนี้ยังไม่ทำหนังสือว่าเราหมดหนี้กับเขาแล้วอันนี้ผมเข้าใจถูกใช่ป่าว?

->2017.01.07: อ่านเจออีกหลายอันน่าจะตามนี้ ไม่สงสัยละ

ตอบเอง ข้อ 1. และ 2.

->2017.01.09: ได้พยายามหาช่องทางเจรจากับเจ้าหนี้ โดยการติดต่อไปที่คอลเซ็นเตอร์ซึ่งรับเรื่องไว้ละ แต่ใจร้อนเลยโทรหาเจ้าหน้าที่บังคับคดี บอกเลขประจำประชาชน และหมายเลขคดีแดงเขาไป เพื่อสอบถามว่าใครเป็นตัวแทนโจทย์ เจ้าหน้าที่ดูราบเรียบแบบเป็นเรื่องปกติมาก เขาให้เบอร์ของทนายโจทย์มา ผมโทรไปหาตามเบอร์นั้นพบว่าทนายก็ดูเป็นเรื่องปกติเหมือนกัน และเขาให้เบอร์ฝ่ายประนอมหนี้ของ KTC มา

กระทั่งผมได้คุยกับคนที่ดูแลบัญชีในที่สุด กำลังอยู่ระหว่างการต่อรอง ซึ่งเจ้าหน้าที่ KTC คุยดีนะครับ แจ้งว่ายอดทั้งหมดที่ฟ้องเป็นของ บัตรเครดิตร 1 ใบ และสินเชื่อส่วนบุคคลอีก 2 บัญชี นั่นคือเป็นหนี้ทั้งหมดที่ผมมีกับ KTC รอผลลัพท์เพื่อประกอบการตัดสินใจเร็วๆนี้

->2017.01.11: KTC แจ้งยอดจ่ายเพื่อปิดบัญชีมาที่ 235K ชำระให้เสร็จสิ้นภายใน 31.01.60 ได้รับหนังสือยืนยันยอดมาแล้ว รอชำระอยู่ครับ (^_-)

3. ในขณะที่ผมถูกบังคับคดี ผมเข้าใจว่าศาลจะบังคับคดีได้เจ้าหนี้เพียงรายเดียวจนกว่าจะใช้หนี้หมด ถูกต้องใช่มั้ยครับ? แต่รายใหม่ยังจะสามารถยื่นฟ้องศาลรอไว้ได้ด้วยหรือเปล่า? แต่รายใหม่ยังไม่บังคับคดี?

->2016.12.28: เท่าที่อ่านเพิ่มเติม เหมือนเจ้าหนี้รายใหม่่ๆ จะยังฟ้องเพิ่มได้อยู่ แต่ยังยื่นบังคับคดีไม่ได้ เพียงแต่รอจังหวะให้บังคับคดีเจ้าหนี้รายแรกให้สิ้นสุดก่อน

-> 2017.01.04: หรือหากไม่รอคิวจะฟ้องเฉลี่ยกับเจ้าหนี้รายแรกก็ได้ แต่ลูกหนี้ถูกอายัดเท่าเดิม

4.ผมไปตรวจสอบเครดิตรบูโรพบว่ามีเฉพาะหนี้ของ KTC 3 บัญชี ที่สถานะอยู่ในกระบวนการทางกฎหมาย และ SCBT สถานะเป็นปิดบัญชี เข้าใจว่า CIMBT และ BAY น่าจะขายหนี้ผมออกไปแล้ว เท่าที่อ่านมาเหมือนพวกคนที่ซื้อหนี้ไป น่าจะไม่อยากเสี่ยงฟ้อง ผมจะตรวบสอบได้ที่ไหนบ้างครับ ว่าผมเป็นจำเลยในคดีแพ่งใดหรือไม่อย่างไร จากคนซื้อหนี้ไปเหล่านี้

5. ผมสามารถไปที่ศาลตามภูมิลำเนา แล้วขอตรวจสอบคดีที่เกี่ยวกับตัวผมเองได้หรือไม่ครับ ค่าธรรมเนียม ค่าถ่ายเอกสารแพงมั้ย เจ้าหน้าที่จะใช้เวลานานมั้ย และข้อมูลที่จะได้มาจะเป็นทั้งแฟ้มคดี ที่มีสำนวนฟ้อง(แนบเอกสารหลักฐาน) ด้วยมั้ยครับ ทั้งคดีดำคดีแดง

ตอบเองรวม 4. กับ 5.

-> 2016.12.28: เดี๋ยวรอไปเช็คที่ศาลตามภูมิลำเนาดู

->2017. 01.04:เท่าที่อ่านเจอสามารถไปขอสำเนาคำพิพากษาได้ เดี๋ยว​ต้องลองไปดูจริงจัง

->2017.01.07: เพิ่มเติมว่าใช้แค่บัตรประชาชนไปขอสำเนาสำนวนคดี และสำเนาคำพิพากษาได้ที่ ประชาสัมพันธ์​ศาล ใช้เวลาไม่นาน

->2017.01.09: ส่วนเรื่องไปศาลเพื่อขอคัดสำนวนคดีอาจไม่จำเป็นละ ขอเวลาคิดอีกเดี๋ยว เพราะไม่อยากนั่งรถตู้ช่วงนี้

->2017.01.13: ไปศาลมาละ จากการสอบถามที่ประชาสัมพันธ์ศาลมา ได้รับแจ้งว่ามีคดีเดียว ซึ่งก็คือคดีกับ KTC นี่แหละ และได้ขอคัดสำนวนมาแล้ว จำนวนเกือบ 300 หน้า ค่าถ่ายเอกสารคิดน่าละ 2 บาท ถ้าจะให้รับรองด้วยก็เสียค่าธรรมเนียมอีก 50 บาท เจ้าหน้าที่​ให้บริการช่วยเหลือดีครับ คงเพราะเป็นคดีผู้บริโภค (^_-)

6. ผมควรจะจ่ายหนี้ให้หมดตามลำดับก่อนหลังอย่างไรดีครับระหว่าง a.หนี้ที่ถูกบังคับคดีแล้ว b.หนี้ที่ฟ้องแล้วแต่ยังไม่ได้บังคับคดี c.หนี้ที่ยังไม่ส่งฟ้อง

->2016.12.28: ควรสนใจเจรจา หนี้ที่ยังไม่บังคับก่อนรีบปิด ส่วนหนี้ัยังไม่ฟ้องดูแล้วน่าจะขาดอายุความ ต้องติดตามหมายศาลและไปให้การในศาล

->2017.01.05: สรุปต้องเดินตามให้เจ้าหนี้รายบังคับคดีแล้วได้รับชำระไปก่อน ไม่งั้นหัวหน้างานไม่ happy T_T

->2017.01.09: หลังจากคุยกับเจ้าหนี้อีก 2 เจ้า คือ บจ.เจ กะ บจ.โนเบิ้ล ยังคุยไม่รู้เรื่องเท่าไร แต่อย่างน้อยพอทราบแล้วว่าจะเดินไปทางไหน เอาเป็นว่าใครลดให้มากกว่าก็จ่ายเจ้านั้นก่อนละกัน

->2017.01.18: อัพเดท KTC รอเงินมาจ่าย H/C เจ้าแรกอยู่แล้ว เพราะต้องรักษาหน้าที่การงานก่อน สำหรับเจ้าถัดไป ดูจากข้อมูลในบอร์ดนี้เกี่ยวกับ BAY Smile Cash เห็นว่าส่วนลดไม่ค่อยเยอะ แถมยอดเยอะกว่า CIMBT ด้วย น้ำหนักถัดไปน่าจะลงมาที่จ่ายให้ BAY ก่อน ยอดน้อยกว่าแถมได้ยินว่าต่อรองง่ายกว่า ทั้งนี้เพื่อเหลือแรงไว้สู้กับ BAY เป็นเจ้าสุดท้าย (^_-)

->2017.01.24: จ่ายเพื่อปิดบัญชีเรียงตามนี้เลย (1)KTC=235K (2)CIMBT=40K (3)BAY=90K

->2017.01.25: เหลือ BAY โดย โนเบิล เจ้าสุดท้าย ชกกันตัวต่อตัวละ ให้จ่ายเกิน 90K จะไม่ยอมจ่ายเลยล่ะ หึหึ...

สุดท้ายไม่รู้ผมโชคดีหรือโชคร้าย ที่บริษัทฯตั้งแต่เพื่อนร่วมงานจนถึงกรรมการผู้จัดการเข้าใจและยอมรับได้ เพราะจะยิ่งกดดันเราให้รีบเคลียร์ตัวเอง อย่างไรก็ต้องสู้ต่อไป ขอบคุณ​ล่วงหน้า​สำหรับทุกๆคำตอบและทุกๆความคิดเห็นครับ

->2017. 01.04: ตอบเอง ผมโชคดีแล้วครับที่ที่ทำงานดูเหมือนจะเข้าใจและยอมรับ เพราะอ่านเจอสมาชิกบางท่านถูกกดดันให้เซ็นใบลาออกก็มี...

-> 2017.01.05: อย่าง​ที่​บอก​เมื่อ​วัน​ก่อน​ "เหมือน" จะเข้าใจ แต่ก็ยังพยายามจะให้จบโดยเร็วด้วยการไปกู้มาโปะอยู่ดี.... ตอนนี้เลยเซ็งๆ

->2017.01.09: ทุกอย่างเราต้องทำอย่างมีสติ จึงจะหลุดพ้น

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92196 โดย Hippocrite
ปกติอัพเดทแต่ในกระทู้หลัก วันนี้ขอดันกระทู้เพราะมีประเด็นใหม่ ต้องการสอบถาม/ความเห็น

ช่วงเช้าผู้ดูแลบัญชีของ BAY โดย โนเบิลโทรมา หลังจากได้รับโน๊ตให้โทรกลับมากมายจากผมเมื่อวานนี้ เมื่อได้คุยผมก็แจ้งเหมือนเดิมว่าต้องการชำระเงินเพื่อปิดที่ 90K ผู้ดูแลบัญชีผมก็บ่ายเบี่ยงว่าไม่สามารถลดให้ได้เนื่องจากคงเป็นนโยบายของ BAY ที่ให้ได้แค่ 135K เขาบอกว่าเขาดูแลเฉยๆ คอยดูว่าผมมีรายได้ที่ไหน มีข้อมูลอะไรบ้าง จากนั้นจึงส่งให้ BAY ตัดสินใจ

เพื่อให้เกิดความคืบหน้าผมจึงฝากโนเบิ้ลไปให้ BAY ว่าผมค้างมานานมากแล้วเกิน 5 ปีแล้ว BAY จะเอาอย่างไร ควรจะรีบดำเนินการอะไรมั้ย ผมรอชำระหนี้อยู่ ครั้นโนเบิลเมื่อได้รับข้อมูลนี้ ก็แจ้งว่าในเดือนสิงหาคม 2559 มีการชำระเข้ามาบางส่วน ซึ่งผมก็ตกใจมาก เพราะตลอดเวลาที่หยุดจ่ายไม่เคยไปจ่ายหยอดเลย และเท่าที่จำได้ใบทวงหนี้ยอดก็เท่าๆเดิมตลอด ก็เลยบอกโนเบิลไปว่าน่าจะโดน BAY หลอกละม้าง ผมไม่เคยจ่าย โนเบิ้ลก็เหมือนนึกอะไรได้บางอย่าง ก่อนวางโนเบิ้ลบอกว่าจะส่งเรื่องบัญชีผม กลับไปที่ BAY

อัพเดทค่อนข้างก้าวหน้ามั้ยวันนี้ (^_-)

ขอสอบถาม/ความเห็น​ผู้รู้

1. ถ้าเขาอ้างว่ามีคนมาจ่ายเมื่อวันที่เท่านั้นนี้ แต่มันนานมาแล้วตั้งแต่สิงหาคม 2559 แถมไม่มีหลักฐานแสดงว่ามีการจ่ายแล้วอยู่ที่ผมเลย เนื่องจากบัญชีนี้ไม่แสดงในเครดิตบูโรเลยด้วยซ้ำ จะดำเนินการไปลงบันทึกประจำวันไว้ได้หรือไม่ครับ อย่างน้อย​เป็นหลักฐานไว้ก่อนแม้จะไม่ทำให้อายุความสะดุดก็ตาม (ผมหยุดชำระเมื่อ ธ.ค.53 หลังจากนั้น 5 ปีคือ ธ.ค.58)

2. เราสามารถทำหนังสือหรือเข้าไปหาเจ้าหนี้ของเราเองตรงๆ เพื่อติดต่อเรื่องชำระหนี้โดยไม่ต้องผ่านบริษัททวงหนี้ได้หรือไม่ครับ

3. เราสามารถฟ้องเจ้าหนี้ เพื่อให้รับชำระหนี้จากเราได้หรือไม่ครับ?

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92229 โดย jackTs

Hippocrite เขียน: ปกติอัพเดทแต่ในกระทู้หลัก วันนี้ขอดันกระทู้เพราะมีประเด็นใหม่ ต้องการสอบถาม/ความเห็น

ช่วงเช้าผู้ดูแลบัญชีของ BAY โดย โนเบิลโทรมา หลังจากได้รับโน๊ตให้โทรกลับมากมายจากผมเมื่อวานนี้ เมื่อได้คุยผมก็แจ้งเหมือนเดิมว่าต้องการชำระเงินเพื่อปิดที่ 90K ผู้ดูแลบัญชีผมก็บ่ายเบี่ยงว่าไม่สามารถลดให้ได้เนื่องจากคงเป็นนโยบายของ BAY ที่ให้ได้แค่ 135K เขาบอกว่าเขาดูแลเฉยๆ คอยดูว่าผมมีรายได้ที่ไหน มีข้อมูลอะไรบ้าง จากนั้นจึงส่งให้ BAY ตัดสินใจ

เพื่อให้เกิดความคืบหน้าผมจึงฝากโนเบิ้ลไปให้ BAY ว่าผมค้างมานานมากแล้วเกิน 5 ปีแล้ว BAY จะเอาอย่างไร ควรจะรีบดำเนินการอะไรมั้ย ผมรอชำระหนี้อยู่ ครั้นโนเบิลเมื่อได้รับข้อมูลนี้ ก็แจ้งว่าในเดือนสิงหาคม 2559 มีการชำระเข้ามาบางส่วน ซึ่งผมก็ตกใจมาก เพราะตลอดเวลาที่หยุดจ่ายไม่เคยไปจ่ายหยอดเลย และเท่าที่จำได้ใบทวงหนี้ยอดก็เท่าๆเดิมตลอด ก็เลยบอกโนเบิลไปว่าน่าจะโดน BAY หลอกละม้าง ผมไม่เคยจ่าย โนเบิ้ลก็เหมือนนึกอะไรได้บางอย่าง ก่อนวางโนเบิ้ลบอกว่าจะส่งเรื่องบัญชีผม กลับไปที่ BAY

ค้างชำระมานานเกินกว่า 5ปี และยังไม่เคยถูกฟ้องศาลเลย...หนี้ขาดอายุความไปหมดแล้วครับ

อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=813&Itemid=64

Hippocrite เขียน: ขอสอบถาม/ความเห็น​ผู้รู้

1. ถ้าเขาอ้างว่ามีคนมาจ่ายเมื่อวันที่เท่านั้นนี้ แต่มันนานมาแล้วตั้งแต่สิงหาคม 2559 แถมไม่มีหลักฐานแสดงว่ามีการจ่ายแล้วอยู่ที่ผมเลย เนื่องจากบัญชีนี้ไม่แสดงในเครดิตบูโรเลยด้วยซ้ำ

ถ้าไม่มีการแสดงบัญชีไว้ อยู่ในข้อมูลของเครดิตบูโร ก็แสดงว่า"ไม่ได้มีการจ่ายหยอดจริง "...ตามที่ไอ้คนทวงหนี้มันโกหกหรือกล่าวอ้างน่ะสิครับ

มันกำลังพูดตอแหล เพื่อให้คุณไขว้เขวและสับสน เพราะนี่ก็เป็นเทคนิคอย่างหนึ่งของการทวงหนี้ด้วยครับ

Hippocrite เขียน: จะดำเนินการไปลงบันทึกประจำวันไว้ได้หรือไม่ครับ อย่างน้อย​เป็นหลักฐานไว้ก่อนแม้จะไม่ทำให้อายุความสะดุดก็ตาม (ผมหยุดชำระเมื่อ ธ.ค.53 หลังจากนั้น 5 ปีคือ ธ.ค.58)

ไม่ได้ครับ เพราะการลงบันทึกประจำวันเกี่ยวกับด้านการเงินหรือบัญชี จะต้องใช้หลักฐานมาแสดงด้วยครับ จะแจ้งโดยใช้วาจา(ปากเปล่า)ไม่ได้

Hippocrite เขียน: 2. เราสามารถทำหนังสือหรือเข้าไปหาเจ้าหนี้ของเราเองตรงๆ เพื่อติดต่อเรื่องชำระหนี้โดยไม่ต้องผ่านบริษัททวงหนี้ได้หรือไม่ครับ

ส่วนมากแล้ว ทางฝ่ายเจ้าหนี้ตัวจริง(ฺBAY) มันจะไม่ยอมเจรจาคุยด้วยหรอกครับ โดยมันจะอ้างว่า มันได้ส่งเรื่องไปให้บริษัทรับจ้างทวงหนี้ข้างนอกไปแล้ว หากลูกหนี้ต้องการจะเจรจาใดๆ ก็ต้องไปเจรจากับบริษัทนั้นๆเอาเอง

Hippocrite เขียน: 3. เราสามารถฟ้องเจ้าหนี้ เพื่อให้รับชำระหนี้จากเราได้หรือไม่ครับ?

ไม่ควรทำครับ เพราะเท่ากับว่าทางฝ่ายตัวเรา(ตัวลูกหนี้) ได้กระทำการยอมรับสภาพหนี้ในมูลหนี้ดังกล่าว ทั้งๆที่หนี้ตัวนี้ได้ขาดอายุความไปแล้ว ซึ่งอาจเป็นประเด็นที่ทำให้ลูกหนี้ ไม่สามารถหยิบยกเอากฎหมาย ที่ว่าด้วยเรื่อง"หนี้ขาดอายุความ"มาต่อสู้คดีในชั้นศาลได้
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Hippocrite

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #93716 โดย Hippocrite
ขออนุญาต​อัพเดทในกระทู้นะครับ

วันนึ้ไปขอตรวจสอบข้อมูล​เครดิตมาพบว่า KTC มีสถานะเป็นปิดบัญชี เมื่อ ม.ค.60 ตามที่ได้จ่ายปิดไป SCBT รายการหายไปแล้ว ส่วน CIMBT ที่จ่ายปิดไปแล้ว และ BAY มี่ยังเจรจาอยู่ ไม่มีปรากฎรายการแต่อย่างใด

เกิดอาการคิดถึง BAY ขึ้นมาเมื่อ 22.03.60 เทรดคอนเนคชั่น​โทรมาตอนจะกินข้าว ผมเลยสวดไปยกใหญ่ แจ้งเขาไปเลยว่าจะจ่ายที่เก้าหมื่น แล้วให้เขาอัดเสียงไปบอก BAY ด้วยว่า

1. เปลี่ยนบริษัททวงหนี้มาหลายเจ้า แต่ละเจ้ามาใหม่ก็ถามข้อมูลเดิมๆ คือ เบอร์โทรศัพท์​ติดต่อ ที่อยู่​ ช่วยบันทึกไว้ด้วยผมใช้เบอร์มือถือ1 เบอร์มือถือ2 ฐานข้อมูลมีอยู่แล้วจะทวนอะไรหนักหนา (ผมจะให้เบอร์​บ้านด้วยก็ไม่เอา)

2. อย่าเสียเวลาอีกเลย BAY ยอดจะเป็น 10 ปีแล้ว(จริงๆ แค่ 7 ปี :P) จะฟ้องจะอะไรก็รีบดำเนินการ มันเสียเวลา (1)เสียเวลาคุณเอง บริษัททวงหนี้ที่โทรมาทวงแต่ไม่มีวันได้ส่วนแบ่ง เพราะถ้าเสนอมาเกินเก้าหมื่นผมก็ไม่มีวันจ่าย (2)เสียเวลาผมต้องมาคอยรับโทรศัพท์​บริษัททวงหนี้เปลี่ยนเจ้าไปเรื่อยๆ อธิบายเรื่องเดิมๆ (3)เสียเวลา BAY จ้างบริษัท​ทวงหนี้

3. บอก BAY ว่าหยุดหลอกลวงข้อมูล​สักที เสนอขายลูกหนี้​แบบผิดๆ แบบมั่วๆ ให้บริษัท​ทวงหนี้ที่หวังจะได้ส่วนแบ่ง ทั้งๆที่ยากจะได้เงินคืน ยอดหนี้ผมเองก็ไม่มีอยู่ในเครดิตบูโรแล้วด้วยซ้ำ

พนักงานเทรดคอนเนคชั่น​​บอกว่ารับทราบ จะบันทึกแก้ไขข้อมูล​ให้

และจากวันนั้นจนวันนี้ตัวแทนเจ้าหนี้ก็เงียบหายไป ถ้า BAY ส่งตัวแทนใหม่มาอีกจะมาอัพเดทนะครับ

ก่อนจบอัพเดท หากบังเอิญบรรดาเจ้าหนี้ หรือตัวแทนเจ้าหนี้เข้ามาอ่าน ช่วยเพิ่มความร้อนแรงอีกได้มั้ย เช่น ขู่จะฟ้องอะไรแบบเนี่ย อันนี้ขู่แต่บอกยอดมีแต่จะเพิ่มๆ เดี๋ยว​ผมจะขู่บ้างนะขอลดยอดที่จะจ่ายเดือนละหมื่น ถ้าภายในเดือนพ.ค.60 ไม่ลดให้ผมเป็น 9 หมื่น เดือนมิ.ย. 60 จะจ่ายแค่ 8 หมื่น ลดเดือนละ 1 หมื่นเรื่อยไป จนปีหน้า 2561 จะไม่เจรจาแล้วนะครับ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #93816 โดย Hippocrite
ขอตั้งคำถามอีกเรื่องนอกเหนือจากที่เคยตั้งไปแล้วนะครับ

ผมเพิ่งระลึกได้ว่าเคยไปค้ำประกันเงินกู้ของธนาคารอิสลาม(IBank) ให้เพื่อนรุ่นน้องคนหนึ่ง วงเงินประมาณ 1xx,xxx เมื่อนานมาแล้วตั้งแต่ปี 51 ได้

ต่อมาเพิ่งทราบว่าน้องคนนี้มีปัญหาทางการเงิน และไม่ชำระหนี้ให้แก่ IBank และถูกฟ้องแล้วด้วย น่าจะราวๆ ปี 53 แต่ผมเพิ่งทราบข้อมูลเมื่อไม่นานนี้เอง จะตรวจสอบอย่างไรดีครับ เพราะผมไม่เคยได้รับหมายศาลใดๆในคดีนี้เลย ซึ่งตัวผมเองตรวจสอบกับศาลตามภูมิลำเนาของผมทุกเดือน ก็ไม่ปรากฎว่าผมถูกฟ้องโดย IBank จะมีก็แต่คดีของ KTC เท่านั้น

ตามที่เข้าใจผมในฐานะผู้ค้ำประกัน(ลูกหนี้ร่วม) จะต้องถูกฟ้องเป็นจำเลยที่ 2 เสมอใข่หรือไม่ครับ เป็นไปได้หรือไม่ครับเพราะเจ้าน้องคนนี้อยู่คนละภูมิลำเนากับผม แล้วเจ้าหนี้จะไปฟ้องศาลตามภูมิลำเนาของน้อง ผมก็เลยไปตรวจสอบไม่เจอ ต้องไปถามน้องว่าที่ถูกฟ้องน่ะฟ้องศาลไหน แล้วค่อยไปขอตรวจสอบที่ศาลนั้นๆ ใช่หรือไม่ครับ?

แล้วหากเป็นตามนี้จะถือว่าชอบด้วยกฎหมายหรือไม่ครับ เพราะการฟ้องร้องควรฟ้องศาลตามภูมิลำเนาของจำเลย?

ใครเจอลักษณะ​นี้ หมายศาลที่มีจำเลยหลายคน ได้รับหมายกันครบทุกคนหรือไม่ครับ ช่วยแชร์ด้วยครับ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102532 โดย Hippocrite
หลังจากอัพเดทคราวก่อนเกือบปี BAY มีส่งจดมายมาประปราย เปลี่ยนสำนักทวงหนี้ไปหลายเจ้า มีแต่ส่งจดหมายไม่ได้โทรมา เมื่อ 2 วันก่อนมีสำนักงานที่ชื่อดูเอื้อเฟื้อโทรมาหาที่ทำงาน แจ้งว่ายอดเป็น 245K ผมเลยนอนยันไปที่ 90K บอกช่วยไปทำมาให้หน่อย เห็นเงียบไปวันนี้เลยโทรไปตาม ปรากฏว่า BAY ยังไม่ให้เหมือนเดิม เลยบอกคนทวงหนี้ไปว่าขอให้ผม 100K ได้มั้ย เดี๋ยวผมแบ่งให้ 10K คนทวงเลยอึ้งๆไป

ยังไงจะรอนะ BAY Smile Cash

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109010 โดย Hippocrite
ประมาณก่อนปีใหม่ หลังจากหายไปนานจนลืม ได้รับจดหมายทวงหนี้จากโนเบิ้ล ซอฟท์ ลงวันที่ 19 ธ.ค. 61 ระบุยอดหนี้เป็น 254K และแจ้งเพิ่มเติมว่า BAY ขายหนี้ผมให้ AMC ของ BAY เรียบร้อยแล้ว

21.01.62 สนง.ทวงหนี้เดียวกันนี้โทรมาแจ้งข้อความเดียวกับจดหมาย สอบถามว่าพอจะมีเงินเหลือมาจ่ายหนี้เขามั้ย จะได้จบสักที เหมือนเห็นประวัติมั้งว่าทวงผมมาหลายหนแล้ว ผมเลยตอบไปว่าขอปิดที่ 90K เช่นเดิม

สู้ๆต่อไปนะ BAY ตอนนี้กลายร่างเป็น AYAMC ละ เอา 90K ไปมั้ย ดีกว่าไม่ได้อะไรเลย

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.727 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena