หนี้1ล้านกว่า..ต้องสู้เพื่ออนาคตของลูก ขอกำลังใจและคำแนะนำด้วยค่ะ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #95485 โดย สุขอยู่ที่ใจ
ขอแนะนำตัวคะ ว่าสามีเสียชีวิตเมื่อปีที่แล้ว ตอนนี้ทำงานคนเดียวเลี้ยงลูกกำลังเรียน2คน 9และ13ปี อยู่ป.3และม.2 เส้นทางชีวิตอีกยาวไกล เคยคิดสั้นตอนที่เสียสามีใหม่ๆ แต่มองหน้าลูกแล้วทำไม่ได้เพราะเขา2คนยังมีโอกาสอยู่บนโลกนี้ จึงยอมสู้ต่อ ทั้งที่คิดถึงหนี้ต่างๆ จากเดิมหากิน2คนยังหมุนไม่ทัน แล้วเหลือคนเดียวจะสู้อย่างไร มีหนี้ทั้งหมดคือ :vomit:
1. ซิติแบงค์ 176,597บาท ทำสัญญานรก จ่าย4,600/เดือน จ่าย5งวดแล้วหยุดตั้งแต่8/8/60 ล้าสุดยอดไปที่190,979ปิดจบ 90,000
2. UOB สินเชื่อบุคคล 200,000บาท ไม่มีจ่าย3งวด จ่ายงวดที่4 12/5/60 8,230บาท ยอดไป241,000บาทขอปิด 150,000ผ่อน1ปี งวดแรก55,000จากนั้นเดือนละ5,000
2. TMB สินเชื่อบุคคล 156,000บาท จ่ายไป2งวด ตอนนี้ไม่มีจ่าย ยอด 149,836บาทขึ้นศาลและศาลตัดสินให้จ่าย149,836+12%+ค่าทนาย3,000 เริ่มผ่อนจ่ายมางวดละ4,000และ5,000ตามที่พอจะได้
3. TMB บัตรกดเงินสด 80,000บาท ไม่มีจ่าย ยอด100,000กว่าแล้วรอต่อไป
4. แสตนดาส สินเชื่อบุคคล 130,000บาท ไม่มีจ่ายเลยสักงวด พนง.แจ้งว่าจะโอนบริษัทเข้า ธ.ทิสโกไปอยู่กับสินทรัพย์เจ ได้รับใบแจ้งหนี้จากสินทรัพย์เจทุกเดือนยอด 144,000บาท
5. ไทยพาณิชย์ บัตรกดเงินสด 60,000บาท 14/6/ได้จม.บ.สินทรัพย์แม็กซิมั่ม ยอดตอนนี้ 66,630บาท
เปลี่ยนบริษัททวงหนี้ยอดไป80,000กว่าให้จ่ายปิด55,000 ขอลดปิดที่ 30,000 ถ้าได้ก็ให้โทรกลับมา
6. กสิกร(ปิดแล้ว) บัตรกดเงินสด 44,000บาท ไม่มีจ่าย ยอด 48,506บาท[/color][/strike]ปิดไป1ใบ ที่ยอด 15,000บาท ได้รับใบปิดหนี้แล้วคะ 28/8/60
7. ธนชาติ บัตรกดเงินสด 45,000บาท หยุดจ่าย ยอด36,200บาท ได้รบ จม. บ.แมกเนทกรุ๊ป เงียบไปเลยไม่ติดต่อมาเลย
8. ยูแมะพลัส(ปิดแล้ว) บัตรกดเงินสด 83,400บาท จ่ายขั้นต่ำมา4งวดแล้ว 26/6/60 จ่าย 1,500บาท จ่ายปิด 40,000 31/5/61
9. เซ็นทรัลการ์ด(ปิดแล้ว) บัตรกดเงินสด 80,000บาท ไม่มีจ่าย ยอด83,000 บาทจ่ายปิด 43,000

10 อิออน บัตรกดเงินสด 40,000บาท จ่ายขั้นต่ำไป3งวดแล้ว หยุดจ่ายจนยอดไป60,000กว่า ติดต่อให้ปิดจ่าย 40,000กว่า ขอปิด 15,000 ถ้าได้ก็ให้ติดต่อกลับมาได้เลย

11.เฟริส์ชอย(ปิดแล้ว) บัตรกดเงินสด 28,000บาท ไม่มีจ่ายเลย ยอด13/6/60 30,696 บาท [/strike] ยอดไปที่33,316บาทค้าง190วัน บ.เทรด ปิดที่ 13,500บาทแบ่งจ่าย2งวดจ่ายสุดท้ายเมื่อ24/11/60 (ส่วนลด60%)ใบที่3 :P

12. เทสโก้(ปิดแล้ว) 13,626 บาท
ยอดไปที่14,453บาทค้าง190วัน บ.เทรด คอนเนคชั่น ปิดที่5,800บาทแบ่งจ่าย2งวด จ่ายสุดท้ายเมื่อ24/11/60 (ส่วนลด60%)

ใบที่2
:P
13. กรุงศรีสินเชื่อบุคคล ยอด 174,000บาท ให้จ่ายหยอดแจ้งว่ายอดไป 200,000กว่าแล้วขอส่วนลดให้จ่ายเท่าเงินต้น งั้นรอต่อไป

ทรัพย์สินที่มี 1. ผ่อนทาวเฮ้าส์ ผ่อนกับ ธอส.เดือนละ 2,400บาท ยอดคงเหลือ 250,000บาท ในอนาคตคิดจะจ่ายปิดให้หมดเพื่อจะได้เปลี่ยนเป็นชื่อหลานชายให้เป็นเจ้าของเพื่อป้องกันศาลสั่งกรณีจ่ายหนี้ไม่ทัน>ขายบ้านได้แล้วรอปิดกับ ธอส.และโอนชื่อผู้ซื้อที่กรมที่ดิน ขายบ้านได้แล้ว เมื่อ8/4/62 ไม่มีทรัพย์สินให้ยึด ตอนนี้ต่อรองส่วนลดให้ได้มากที่สุด
2. คอนโดมีชื่อเป็นเจ้าบ้าน กำลังอาศัยอยู่กับลูกและพี่สาว คิดจะทำเรื่องเปลี่ยนให้พี่เป็นเจ้าบ้านและขอเป็นผู้อาศัยเพื่อป้องกันศาลสั่งกรณีจ่ายหนี้ไม่ทัน
ทำเรื่องโอนเรียบร้อยแล้ว

ขอกำลังใจและคำแนะนำด้วยคะ เพื่ออนาคตของลูกที่กำลังเรียนอยู่ :sweat:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95493 โดย chanisorn
สู้ สู้ค่ะ ให้ลูกมีกิน ก่อนค่ะ หนี้ไว้ที่หลัง

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95496 โดย สุขอยู่ที่ใจ
ขอบคุณคุณ chanisonมาก จะสู้เพื่อลูกคะ :wo:

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95535 โดย สุขอยู่ที่ใจ
วันนี้เทสโก้โทรมาขอให้จ่ายขั้นต่ำ2,500บาท เข้ารอบบิลที่5 เพราะไม่มีจ่าย เขาบอกว่าให้จ่ายไปก่อนแล้วจะมีส่วนลดพิเศษให้ ประมาณว่าถ้าจะให้ลดครึ่งก็คงไม่ได้ขอห้จ่ายมาก่อน เด๋วจะลดให้ เลยบอกว่าไม่มีจริงๆ ถ้ามีจะรีบจ่ายให้
ส่วนTMBมาสอบถามมีการจะจัดการหนี้อย่างไร จนท.คุยดีเลยบอกว่ายื่นคลีนิคแก้หนี้อยู่ยังไม่มีข้อสรุป

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95586 โดย สุขอยู่ที่ใจ
Update วันนี้ได้รับโทรศัพท์จาก บัตรโลตัสโทรมาทวง
ทวงหนี้ : ทำไมคุณไม่จ่ายคะ ยอด 13,xxx เด๋วลดพิเศษให้
ลูกหนี้ : ลดยังงัยคะ
ทวงหนี้ : ทำประนอมหนี้ เดือนละ 500 บาทคะ
ลูกหนี้ : รู้สึก งงงง ลดตรงไหนหวะ
ทวงหนี้ : ทำไมคุณไม่จ่ายคะ หรือคุณจะไม่จ่าย
ลูกหนี้ : ไม่มีจ่าย เราต้องหาเงินมาเลี้ยงลูก2คน สามีเสีย ทำงานคนเดียวและผ่อนบ้าน
ทวงหนี้ : ฉันกับสามีเงินเดือนรวมกันยังไม่ถึง3หมื่น เราก็ต้องใช้จ่ายเหมือนกัน คุณต้องจ่ายวันนี้นะคะ
ลูกหนี้ : งั้นคุณทำตามระบบคุณละกันคะ เพราะคุยไปก็เท่านั้น..รู้สึกเหนื่อย
คุยกันรู้สึกหงุดหงิดมาก อธิบายเพื่อให้คุณเข้าใจว่าฉันทำงานคนเดียวและเลี้ยงลูก2คนกำลังเรียน
ตรูถึงไม่มีเงินจ่าย แต่พยายามบอกเราว่าเป็นหนี้ก็ต้องใช้หนี้..สงสัยให้ส่งฟ้องศาลเลยดีกว่าถ้าคุยกัน
แบบนี้ รู้สึกท้อมากๆๆๆ :No:

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95598 โดย สุขอยู่ที่ใจ
ตอนเย็นวันนี้มี พนง.ติดตามหนี้ของกสิกรโทรมาเสนอส่วนลด จาก เงินต้น+ดอกเบี้ย=48,506บาท ถามว่ามีเงินจ่ายเท่าไหร่ตัดจบภายในเดือนนี้ิตอนแรกบอกไป20,000แต่ขอเวลาหาเงินด้วย และบอกเหตุว่าสามีเสียชีวิต หากินคนเดียวเลี้ยงลูก2คน ขอต่อรองที่15,000บาท เขาแจ้งให้เราส่งเอกสารจำเป็นเช่นใบมรณบัตรสามี/ใบสูติบัตรบุตร/ใบแจ้งหนี้แบงก์อื่นๆ5แบงก์เพื่อประกอบการทำเรื่องขอลดยอดเงินเพื่อปิดหนี้ ไม่แน่ใจว่าควรส่งเอกสารให้ พนง .หรือไม่คะ ช่วยแนะนำด้วยคะ เป็นแบงก์แรกที่ได้รับข้อเสนอ o_)

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95660 โดย สุขอยู่ที่ใจ
วันนี้ได้รับเอกสารจากกสิกรเป็นเอกสารคำร้องขอจบหนี้ เรื่องขอปรับโครงสร้างหนี้ แต่เดิมพนง.แจ้งว่าจ่ายก้อนเดียว 15,000บาท แล้วปิดจบทุกอย่างจากยอด 48,506บาท เลยไม่แน่ใจว่าควรเซ็นต์และส่งกลับให้ไปหรือเปล่าคะ ช่วยแนะนำด้วยคะ เพราะเท่าที่มาอ่านในเว๊ปต์จะไม่ใช่การปรับโครงสร้าง
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95664 โดย nittaah
สู้ๆนะคะ หนี้เกือบล้านเหมือนกันค่ะ ลูกก็พึ่งจะ 3 ขวบ หาอาชีพเสริมนะคะ ตอนแรกดิฉันก็มืดแปดด้าน ไม่รู้จะรับมือกับหนี้ยังงัย แต่พอมาเจอชมรมนี้ ได้เข้าไปอ่านปัญหาของหลายๆคน ทำให้เห็นว่า คนที่หนักกว่าเรายังมี เค้ายังสู้มาได้ ทำให้มีกำลังใจ

ตอนนี้ดิฉันตกผลึก หาอาชีพเสริมให้ตัวเองได้แล้วค่ะ ตอนนี้ เงินเดือนก็เอาไปใชัหนี้ ทำอาชีพเสริมเป็นค่าใช้จ่ายในการดำรงชีพแต่ละวันแทน

ด้วยเหตุนี้ ทำให้ดิฉันเห็นว่า คนเรามีสักยภาพมากกว่าที่เราเคยเป็น ก็ต่อเมื่อเราหมดหนทางจริง ดึงมันออกมาให้ได้นะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ ส่วนลูกก็เป็นยาชูกำลังอย่างดีเยี่ยมเลยค่ะ กอดเค้าหอมเค้าให้ชื่นใจ ให้หายเหนื่อยค่ะ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95678 โดย สุขอยู่ที่ใจ
ขอบคุณมากคะคุณ nittaah รู้สึกมีกำลังใจสู้ปัญหาทุกอย่าง น้ำตาไหลไม่รู้ตัว ขอบคุณเว็ปต์นี้ที่เป็นที่พึ่งทางใจได้ดี คนหัวอกเดียวกันมาคุยกัน อย่างน้อยจะได้รับรู้ความรู้สึกซึ่งกันและกัน :love: จะเดินหน้าสู้หนี้ต่อไปคะ :wo:

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95773 โดย Hai555
กรอกได้เลยครับ เค้าให้กรอกเพื่อไปนำเสนอทาง KBANK อีกครั้งหนึ่ง หากได้รับการอนุมัติ ให้ขอดูหนังสือเพื่อปิดหนี้กับทาง KBANK ก่อนชำระเงินที่จะปิดยอดด้วยนะครับ ของผมก็กรอกแบบนี้เหมือนกัน

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95775 โดย สุขอยู่ที่ใจ
ขอบคุณมากคะ คุณHai555 กำลังเครียดว่าควรกรอกหรือไม่เพราะไม่มั่นใจ กลัวว่าเขาจะมาหลอกจะได้สบายใจขึ้น เป็นบัตรแรกที่เขาให้ส่วนลดมาคะ :love: ตอนนี้ก็รอคำตอบจากทางแบงก์ :ลั่ลล้า:

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95863 โดย สุขอยู่ที่ใจ
มาอัพเดต กสิกรอนุมัติปิดหนี้ที่ 15,000บาท จากยอดเงินต้น+ดอก 49,229บาทโดยจะจ่ายในวันที่29/7/60นี้
ส่วนไทยพาณิชย์ยืนยันให้ประนอมหนี้จึงขอให้ส่งเรื่องตามระบบ(รู้สึกเข็ดจากสัญญานรกซิติแบงก์)
ยูโอบีโทรมาเมื่อวานนี้แจ้งว่าถ้าส่งฟ้องจะเสียหายทั้งหักเงินเดือนและขึ้นศาล งั้นก็รอต่อไป :pray:
ยูแมะโทรมาทุกวันเช้ากลางวันเย็น ฟังคนทวงจนปวดหัวและหงุดหงิดมาก "คุณต้องจ่ายนะคะ ขอภายในเที่ยง ขอภายในก่อน6โมง"ได้ยินอย่างนี้ทุกเวลาที่รับสาย..จะสู้ไหวมั้ย บางวันรับไม่ทันโทรหาพี่ วันนี้จะขอเบอร์สามี เลยบอกไปว่าสามีเสียชีวิตแล้วคะ ถึงไม่มีเงินจ่ายให้คุณนี่แหละ ก็ยังจะเอาเบอร์พ่อแม่อีก..เหนื่อย
เลยวันจ่ายตั้งแต่17 ฟังจนหูชากันไป :No: (สักครู่นะคะ อีซี่บายโทรมา555)
ส่วนซิติแบงก์กำลังจะตัดสินใจหยุดสัญญานรกตอนนี้จ่าย 4,600บาท/เดือน เอาเงินส่วนนี้มาเก็บเพื่อปิดดีกว่ามั้ยคะ แต่เขาจะฟ้องเร็วขึ้น...ทำงัยดีเพิ่งจ่ายไป5งวด :hurt:

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95867 โดย onepcom
สู้ๆ ครับ ไม่ต้องจ่ายอะไรทั้งสิ้นครับ โอนรถ โอนบ้านฝากไว้ให้หมดก่อนหมายศาลมา ให้เอาเงินปิดจบเป็นก้อนอย่างเดียวเลือกตัวที่ได้ส่วนลดเยอะๆ ก่อนตามลำดับ กี่ปีกี่ชาติมันก้อให้จ่ายแค่ยอดเงินที่เราหยุดจ่ายครั้งสุดท้าย ขึ้นศาลก้อขึ้นไป หาข้ออ้างเลื่อนศาล ใบรับร้องแพทย์อะไรพวกนี้ ยื้อได้ไม่นาน ไม่ต้องไปจ้างทนายให้เปลืองเงินครับยื้อได้ไม่นาน ถึงจะผ่านศาลตัดสินถ้ามีเงินก็ขอส่วนลดได้เหมือนเดิม ปล่อยให้มาอายัดเงินเดือน 30% ไป เราหารายได้พิเศษเอา ตลาดนัดเยอะแยะ รายได้จากตลาดนัดไม่มีใครมายึดหรอก อยู่ไปเรื่อยๆ เก็บเงินไปมีเงินค่อยปิดครับ ไม่ต้องกังวล

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95877 โดย Hai555
ยินดีด้วยเรื่องกสิกรนะครับ และเป็นกำลังใจให้ สู้ๆนะครับ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95881 โดย สุขอยู่ที่ใจ
ขอขอบคุณ คุณonepcom และ คุณ Hai555 สำหรับกำลังใจและคำแนะนำจะสู้ต่อให้เต็มที่คะ :ลั่ลล้า:
ถึงบางครั้งไม่มีเงินแต่ได้กำลังใจจากพี่ๆน้องๆในเวปต์ช่วยได้เยอะเลยคะ :love: เคยเครียดถึงขั้นนอนไม่หลับไม่รู้จะไปคุยกันใครได้ แต่ตอนนี้ใช้ชีวิตกับลูกมีความสุขมากขึ้น ^^ สู้กันต่อไปค่ะ :สู้ๆ:

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95883 โดย ben10
ยอดหนี้พอๆกับผมเลยครับ...

มาติดตาม UOB ด้วยคนครับ ของผม 2xx,xxx บาท ค้างมาเกิน 90 วัน มีจดหมายทวงถาม กับโทรฯ รับทันบ้างไม่ทันบ้าง แต่มีแย๊บๆส่วยลดมา (สงสัยจะรู้ว่าเราไม่มีเงินเก็บเพราะยอดมันสูง) สู้กันต่อไปครับ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95891 โดย Hai555
หากเป็นไปได้ UOB ควรรีบดำเนินการก่อนฟ้องครับ เพราะถ้าฟ้องแล้วต่อรองยากมากครับ ของผมโชคดีหน่อย ยอด 239,xxx ต่อรองปิดที่ 155,000 บาท เพราะกำลังจะส่งฟ้องแล้วด้วย

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95893 โดย ben10

Hai555 เขียน: หากเป็นไปได้ UOB ควรรีบดำเนินการก่อนฟ้องครับ เพราะถ้าฟ้องแล้วต่อรองยากมากครับ ของผมโชคดีหน่อย ยอด 239,xxx ต่อรองปิดที่ 155,000 บาท เพราะกำลังจะส่งฟ้องแล้วด้วย

สำนักงานกฏหมายติดต่อให้ส่วนลด หรือจากธนาคารโดยตรงครับ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95894 โดย Barcode910

Hai555 เขียน: หากเป็นไปได้ UOB ควรรีบดำเนินการก่อนฟ้องครับ เพราะถ้าฟ้องแล้วต่อรองยากมากครับ ของผมโชคดีหน่อย ยอด 239,xxx ต่อรองปิดที่ 155,000 บาท เพราะกำลังจะส่งฟ้องแล้วด้วย

ของผมไม่ได้ต่อรองเลยครับ ส่ง SMS มา โทรกลับไปบอกว่าส่งฟ้องแล้ว ไม่สามารถขอส่วนลดได้ :No:

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95895 โดย สุขอยู่ที่ใจ
ช่วงเช้าอิออน ทวงเงินพูดไม่ค่อยดีเท่าไหร่>>ทนทนกันต่อไป
บ่ายนี้กรุงศรีสินเชื่อบุคคลโทรมาทวงจากที่เงียบหายไปนาน ขอให้ตัดก่อนสักงวด 5,000บาทเพราะไม่มีจ่ายเลยตั้งแต่งวดแรกจนตอนนี้รอบบิลที่5 เขาขอให้จ่ายสัก 5,000บาทก่อนเพื่อให้เห็นเจตนาและจ่ายภายใน31/7/60 ถ้าไม่จ่ายจะส่งเรื่องไป สนง.ใหญ่ดำเนินการต่อไป อยากบอกว่าไม่มีเงินเลยคะ ความเครียดเริ่มคืบคลานเข้ามาอีกครั้ง.. :hurt:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.819 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena