ประกาศ!! ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้ เกณฑ์อายัดเงินเดือนปี60

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99158 โดย Hippocrite
ช่างน่ากลัวจริงๆ กฎหมายใหม่...
กระทู้นี้โดนล็อคเรียบร้อยแล้ว!!
6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99346 โดย kritapas178
ผมอยากทราบว่า ในกรณีที่โดนบังคับคดี กม เก่า อยู่ ซึ่งยังไม่หมด ไม่ทราบว่า ณ ปัจจุบัน ยังต้องจ่ายตามอัตราเก่า หรือ ต้องจ่ายในอัตราใหม่ครับ และอีกข้อสงสัย ถ้าอย่างเช่น มีเงินเดือน 40000 จ่าย ตาม กม เก่า ประมาณ 6000 เหลือใช้ 34000 บัตรใบอื่นสามารถ บังคับคดี เพิ่มได้มัย ครับ
กระทู้นี้โดนล็อคเรียบร้อยแล้ว!!
6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99348 โดย thakorn.r

malila125 เขียน: และถ้าเงินเดือน 20000 พอดีหล่ะค่ะ โดนไหม

จะโดนอายัดเงินเดือน ต้องโดนศาลตัดสินแล้วว่าให้ชำระหนี้สินตามที่โจทย์ฟ้อง

และก็ไม่จ่าย จนส่งเรืองไปยังกรมบังคับคดี ให้อายัดทรัพย์สิน (เงินเดือน)

เงือนเดือน 20,000 บาทพอดี เค้านับจากรายรับทั้งหมดก่อนหัก ถ้าพอดี ก็อายัดไม่ได้
6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99349 โดย jackTs

kritapas178 เขียน: ผมอยากทราบว่า ในกรณีที่โดนบังคับคดี กม เก่า อยู่ ซึ่งยังไม่หมด ไม่ทราบว่า ณ ปัจจุบัน ยังต้องจ่ายตามอัตราเก่า หรือ ต้องจ่ายในอัตราใหม่ครับ และอีกข้อสงสัย ถ้าอย่างเช่น มีเงินเดือน 40000 จ่าย ตาม กม เก่า ประมาณ 6000 เหลือใช้ 34000 บัตรใบอื่นสามารถ บังคับคดี เพิ่มได้มัย ครับ

กฏหมายอายัดเงินเดือน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45507&Itemid=64#96955

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99353 โดย kritapas178
ขอบคุณ คุณนกกระจอกเทศ มากๆ ครับ
6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #99869 โดย Pheonix
โศกนาฏกรรมพนักงานแบงก์
เผยแพร่: 24 ม.ค. 2561 16:04:00 โดย: สุนันท์ ศรีจัทรา
ผู้จัดการออนไลน์

ขณะที่หลายฝ่ายกำลังวิตกกังวลกับผลกระทบ การปรับอัตราค่าจ้างขึ้นต่ำเป็นวันละ 322 บาท ซึ่งอาจทำให้อุตสาหกรรมขนาดกลางและขนาดย่อม (เอสเอ็มอี) ล่มสลาย และจะมีคนต้องตกงานจำนวนมาก ธนาคารไทยพาณิชย์ได้ตอกย้ำถึงวิกฤตคนว่างงาน โดยประกาศตูมลดพนักงานจำนวน 12,000 ตำแหน่งภายใน 3 ปี

ย้อนหลังไปเมื่อประมาณ 30-40 ปีก่อน อาชีพพนักงานธนาคาร ถือเป็นอาชีพที่มีความมั่นคง รายได้ดี โบนัสงาน สวัสดิการเยี่ยม

แต่วันนี้พนักงานแบงก์กลายเป็นอาชีพที่มีความเสี่ยง ไม่มีความมั่นคง รายได้ไม่ดีเหมือนอดีต และพร้อมตกงานได้ตลอดเวลา

ก่อนหน้านั้น ธนาคารหลายแห่งได้ทยอยปิดสาขา และมีข่าวลือว่า จะทยอยลดพนักงาน ทำให้พนักงานบางธนาคารเตรียมตัวเตรียมใจล่วงหน้าแล้ว สำหรับการหางานทำใหม่

ธนาคารไทยพาณิชย์ให้เหตุผลในการลดจำนวนสาขาจาก 1,153 สาขาเหลือ 400 สาขา และลดพนักงานจากจำนวน 27,000 คน เหลือ 15,000 คน ภายใน 3 ปีว่า เพื่อรับมือกับเทคโนโลยีที่เข้ามาเปลี่ยนแปลงระบบธนาคารอย่างรวดเร็ว ขณะที่พฤติกรรมลูกค้าก็เปลี่ยนแปลงไป และต้องเตรียมความพร้อมรับมือคู่แข่งรายใหม่ๆ

แผนการปรับตัวของธนาคารพาณิชย์คือ การทำองค์กรให้มีความกระชับ ตัดต้นทุนค่าใช้จ่าย ลดจำนวนพนักงานและยุบสาขา ซึ่งธนาคารพาณิชย์แห่งอื่น คงจะปรับขนาดองค์กรตามมา

การทำธุรกรรมทางการเงินเปลี่ยนโฉมหน้าไปใหม่แล้ว พัฒนาไปสู่ระบบดิจิตอลแบงกิ้ง ลูกค้าไม่จำเป็นต้องเดินทางเข้าธนาคาร เพราะธุรกรรมแทบทุกประเภท อยู่เพียงปลายนิ้วบนหน้าจอโทรศัพท์มือถือ

ธุรกรรมบนหน้ากระดาษลดปริมาณลงอย่างฮวบฮาบ พนักงานหน้าเคาน์เตอร์ไม่มีความจำเป็นใดๆ ที่จะต้องมี และไม่มีความจำเป็นต้องมีค่าใช้จ่ายเช่าพื้นที่ในห้างสรรพสินค้าหรูๆ

จะมีพนักงานธนาคารอีกจำนวนนับหมื่นคนที่จะต้องตกงาน เซ่นสังเวยการพัฒนาระบบเทคโนโลยีที่จะเข้ามาทำงานแทนมนุษย์

พนักงานธนาคารที่เรียนสาขาอาชีพมาโดยเฉพาะ เคยเป็นทรัพยากรบุคคลที่มีคุณภาพ กลายเป็นกลุ่มคนที่ไม่รู้อนาคตตัวเอง และคนที่ถูกปลดจะประกอบอาชีพอะไรที่เหมาะสมกับความรู้ที่ร่ำเรียนมา

และที่สำคัญ จะมีแหล่งงานรองรับคนว่างงานที่มีแนวโน้มเพิ่มขึ้น ทั้งระบบสถาบันการเงินและธุรกิจแขนงอื่นหรือไม่

การลดจำนวนพนักงานในระบบธนาคารระลอกใหญ่ รวมแล้วอาจจะมีจำนวนหลายหมื่นคนใน 3 ปีข้างหน้า จนปัญหาการว่างงานรุนแรงถึงขั้นวิกฤตได้

เพราะธุรกิจเอสเอ็มอีที่กำลังถูกซ้ำเติมด้วยต้นทุนค่าแรงขั้นต่ำที่ขยับขึ้น อาจอยู่กันไม่รอด

ตัวเลขเศรษฐกิจหลายด้านอาจดูดี จีดีพีพุ่งขึ้น การส่งออกเติบโตทำลายสถิติในรอบ 6 ปี การท่องเที่ยวสดใส บรรยากาศการลงทุนในตลาดหุ้นคึกคัก ดัชนีวิ่งทะยานสร้างจุดสูงสุดใหม่เป็นรายวัน

แต่ทำไมคนส่วนใหญ่จึงรู้สึกว่า เศรษฐกิจกำลังฝืดเคืองสุดขีด ชีวิตความเป็นอยู่ตกอยู่ในสภาพปากกัดตีนถีบ ค่าครองชีพสูงลิบลิ่ว แต่รายได้กลับต่ำติดดิน และมีแนวโน้มว่า คนจะตกงานเพิ่มขึ้นเสียอีก

เศรษฐกิจกำลังฟื้นจริงหรือ ในเมื่อคนกำลังทุกข์ยากกับปัญหาค่าครองชีพ เศรษฐกิจดีได้อย่างไร ในเมื่อคนกำลังตกงานเพิ่มขึ้น

โศกนาฏกรรมที่รุกคืบเข้าไปสู่พนักงานแบงก์ น่าจะเป็นปรากฏการณ์โต้แย้งคำยืนยันจากรัฐบาลที่ตอกย้ำมาตลอดว่า เศรษฐกิจฟื้นแล้ว

เพราะสิ่งที่เกิดขึ้นจริง คนส่วนใหญ่ของประเทศกำลังสัมผัสกับภาวะเศรษฐกิจที่ “ฟุบ” หนัก
6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #99873 โดย Badman
ถึง สมาชิกที่ถูกอายัดเงินเดือนตามระเบียบใหม่ 4 ก.ย. 2560 ทราบครับ

จากการรับสายด่วนผมเจอหลายกรณี มีสมาชิกที่มีเงินเดือนเกิน 2 หมื่นบาทไปมากๆ เช่น
1. เงินเดือน 5 หมื่นบาทขึ้นไปถูกอายัด 3 หมื่นเหลือดำรงชีพ 2 หมื่น
2. เงินเดือน 8 หมื่นบาทขึ้นไปถูกอายัด 6 หมื่นเหลือดำรงชีพ 2 หมื่นและ
3. ถ้ามีเงินเดือนที่มากกว่านั้นแล้วถูกอายัดไปมากๆ ทั้งๆ ที่ต้องผ่อนบ้าน ผ่อนรถ เลี้ยงดูพ่อแม่ เลี้ยงดูบุตร พวกเขาจะอยู่ได้อย่างไร ในอนาคตอาจส่งผลกระทบในวงกว้างอย่างแน่นอนเพราะต้องลาออกจากงานแน่เพราะถูกอายัดเงินเดือนจนหมดตัว ชีวิตติดลบ

มีสมาชิกท่านนึงเข้ามาปรึกษาทางคุณนกกระจอกเทศ และผมเรื่องของการอายัดเงินเดือนตามกฎหมายใหม่ที่สูงเกินไปจนอยู่ไม่ได้อาจต้องลาออกจากงาน ก็แนะนำว่า ให้ทำเรื่องขอลดวงเงินอายัดเงินเดือนกับกรมบังคับคดี สุดท้ายผมก็แนะนำว่าต้องสู้จึงจะได้สิ่งที่ต้องการ ไม่ยอมจำนนกับสิ่งที่เกิดขึ้นเด็ดขาด หนทางการต่อสู้จึงเริ่มขึ้นจาก การร้องเรียนผ่านช่องทางต่างๆจึงเกิดขึ้นในคืนนั้น

ช่องทางร้องเรียนถึงสายตรงผู้บริหารของกรมบังคับคดีโดยตรง ซึ่งผู้บริหารของกรมบังคับคดีเปิดอ่านตลอด 24 ชั่วโมง มีการประชุมร่วมกันทางออนไลน์ซึ่งฉับไวกว่ามาก มีทั้งอีเมล์+โทรศัพท์
www.led.go.th/qmail/qmail.asp

ถ้าทางผู้บริหารของกรมบังคับคดีได้รับข้อร้องเรียนบ่อยๆและหลายๆครั้ง
ต้องมีการเปลี่ยนแปลงในอนาคตแน่นอน
ต่อมาคือการดำเนินการทำเรื่องขอลดวงเงินอายัด สิ่งที่ต้องเตรียม คุณแจ้งเป็นปากเปล่ากับกรมบังคับคดีไม่ได้
ทุกอย่างต้องวางแผนเป็นระบบมีเอกสารประกอบ อย่าไปตัวเปล่า ตายลูกเดียว
1. จัดทำตาราง Excel รายรับ รายจ่ายหนี้ที่มี เช่น
1.1 สลิปเงินเดือนแสดงรายรับต่อเดือน ให้เหตุผลรองรับถ้าถูกอายัดจนเหลือ 2 หมื่นเราอยู่ไม่ได้อาจต้องออกจากงานแน่นอน ซึ่งสมาชิกของเราแจ้งว่าสามารถนำส่งกรมบังคับคดีได้เอง
1.2 ค่าเช่าบ้านคุณต้องมีใบเสร็จ สัญญาการเช่าบ้าน
1.3 เงินที่ต้องเลี้ยงดูพ่อแม่ ก็มีจดหมายเซ็นรับรองจากพ่อแม่ว่าให้ท่านจริง หรือสลิปโอนเงินให้พ่อแม่ประกอบ
1.4 ค่าเทอมบุตร ค่าเล่าเรียน ค่ารถรับส่งต้องมีใบเสร็จของโรงเรียนมาประกอบด้วย
1.5 รายจ่ายประจำต่อเดือนที่มีเพื่อขอลดวงเงินอายัด 50%หรือมากกว่าตามฐานานุรูป

ท่านใดที่เจอปัญหาเรื่องนี้ไม่มีทางออกหวังว่าจะมีประโยชน์ไม่มากก็น้อย สำคัญคือต้องลุกขึ้นมาต่อสู้ ร้องเรียน อย่าตัดสินใจคิดฆ่าตัวตายเพราะเรื่องหนี้ ทุกปัญหามีทางออก รวมตัวร้องเรียนผ่านทางอีเมล์ในลิงค์ของผู้บริหารกรมบังคับคดีเพื่อทำให้เรื่องนี้เกิดการเปลี่ยนแปลงต่อไป

หลักเกณฑ์การอายัดเงินเดือน กรมบังคับคดี 2560
www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2560/A/069/1.PDF
5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #101824 โดย pinklemon
นานมั้ยคะ บังคับคดี หลังกำหนดวันขึ้นศาล

mako55 เขียน: ขอความรู้เพิ่มเติมค่ะ

โดนอายัดตามกฎหมายใหม่แล้วค่ะ
หนังสือจากกรม่บังคับคดี แจ้งแค่ว่า รายได้จากเงินเดือน ให้คงเหลือให้ลูกหนี้ 20,000 บาท
ปัจจุบันเงินเดือน 41,000 บาท จึงโดนบังคับที่ 21,000 บาท

ไปแจ้งขอลดอายัดที่กรงบังคับคดี เจ้าพนักงานแจ้งระเบียบการขอลดอายัด กฎหมายใหม่ สามารถทำได้เพียง ครึ่งนึงของยอดอายัดเดิม คือจาก 21,000 บาท ลดลง 50% เหลือ 10,500 บาทค่ะ

โดยไม่ได้สนใจว่ายอดที่โดนบังคับคดีครั้งแรก เกิน 30% หรือไม่ แค่เหลือเงินให้เรา 20,000 นอกนั้นให้นำส่งเจ้าหนี้หมดค่ะ

ดิฉันอยากจะสอบถามว่า สุดท้ายแล้ว กฎหมายใหม่ กรมบังคับคดียังสนใจการบังคับอายัดเงินเดือน ต้องไม่เกิน 30% อยู่หรือไม่ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #101825 โดย pinklemon

Jantreekookkai เขียน: ขอสอบถามคะ
ขณะนี้เงินเดือน 15000 บาท เจ้าหนี้แจ้งว่า จะส่งหนังสือไปยังกรมบังคับคดีเพื่ออายัดเงินเดือน แค่มาเห็นกระทู้ที่ว่า เงินเดือนไม่ถึง 20000 บาทตามกฏหมายใหม่ จะหักเงินเดือนไม่ได้
ในกรณี การอายัดเงินเดือน จะยึดถือตามวันที่ศาลพิพากษา หรือยึดถือตามวันที่เจ้าหนี้ไปยื่นขอต่อกรมบังคับคดีคะ

ขอบคุณมากคะ

ไม่ต้องสงสัยอะไรแล้วค่ะ ไม่ถึง 20000 ก็ไม่โดนจบข่าว!!!
5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #101826 โดย pinklemon
รบกวนสอบถามผู้รู้นะคะ

ถ้าปัจจุบันเงินเดือนไม่ถึง 20000 ทำงานที่เดิม (โอเค...ไม่ไดนอายัด) (เจ้าหนีมันรู้ว่า..เราทำงานอยู่ที่นี่)

แต่ถ้า...เราเปลี่ยนที่ทำงานเผอิญ เงินเดือนเราพอที่จะโดนอายัดได้ .... แล้ว กรณีนี้เจ้าหนี มันจะรู้ได้ยังไงคะ

****คัยมีประสบการณ์ ช่วยตอบทีนะคะ ..ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ****
5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103135 โดย Badman
สืบจากการนำส่งประกันสังคมครับ
5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103138 โดย padungkij
สอบถามเพิ่มเติมครับ แล้วเจ้าหนี้มีสิทธิอายัดเงินในบัญชีธนาคารได้หรือไม่ครับ
5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #103240 โดย Badman

padungkij เขียน: สอบถามเพิ่มเติมครับ แล้วเจ้าหนี้มีสิทธิอายัดเงินในบัญชีธนาคารได้หรือไม่ครับ

ทำได้ในชั้นบังคับคดีครับหรือ ก่อนฟ้องก็แบงค์ที่มีหนี้ตรงกับบัญชีเงินเดือนเ้ข้าโดยเฉพาะแบงค์ดอกบัว
5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 3 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #105993 โดย Badman
อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมที่ www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2560/A/069/1.PDF
ราชกิจจานุเบกษา ประกาศ พ.ร.บ.แก้ไขเพิ่มเติมประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความแพ่ง อายัดเงินเดือน
บังคับคดี อ่านตั้งแต่หน้า 20 เป็นต้นไปครับ

หลักเกณฑ์ การอายัดเงินเดือน 2560

1. เงินเดือน ค่าจ้าง บำเหน็จ บำนาญ เบี้ยหวัด ของลูกหนี้ที่เป็นข้าราชการ หรือลูกจ้างประจำของข้าราชการ ไม่สามารถทำการอายัดเงินเดือนได้
2. ลูกหนี้ที่เป็นลูกจ้างพนักงานรัฐวิสาหกิจ หรือพนักงานเอกชน จะถูกอายัดเงินเดือน โดยห้ามอายัดเงินเดือนที่ลูกหนี้มีเงินได้ต่ำกว่า เดือนละ 20,000 บาท
3. หากมากกว่า 20000.-เช่นมีเงินเดือน 50,000.- จะถูกอายัดเหลือ 20,000.-หนังสืออายัดจากบังคับคดีจะใช้คำว่า "อายัดเงินเดือนโดยเหลือให้ลูกหนี้เดือนละ 20,000 บาท นั้นคือสมมุติหากคุณมีเงินเดือน 50,000 บาท คุณจะต้องถูกหักไป 30,000 บาท และเหลือให้คุณใช้ 20,000 บาท เงินเดือนยิ่งเยอะยิ่งถูกหักเยอะ (ความเห็นส่วนตัว ขอบอกว่าบังคับคดีร้ายกาจมากที่ใช้ช่องนี้ เนื่องจากกฎหมายกำหนดเพียงเงินเดือนไม่เกิน 20,000 บาท ไม่อยู่ในความรับผิดแห่งการบังคับคดี แต่ไม่ได้บอกว่าถ้าเงินเดือนเกิน 20,000 บาท จะหักอย่างไรเท่าไหร่ แถมกฎหมายยังเปิดช่องให้บังคับคดีอีกว่า"หรือตามจำนวนที่เจ้าพนักงานบังคับคดีเห็นสมควร" บังคับคดีเลยจัดหนักเอากับคนเงินเดือนเกินสองหมื่นซะเลย ซึ่งก็คือให้เหลือ 20,000 บาทจะได้ไม่ขัดกับกฎหมายที่เขียนไว้ ) ถ้าไม่ไหวให้ทำเรื่องลดวงเงินอายัดกับทางสนง.บังคับคดีโดยทำเรื่องเข้าไป
4. เงินโบนัส สามารถอายัดได้ให้ไม่เกินร้อยละ 50 ไม่สามารถลดวงเงินอายัดได้
5. เบี้ยขยัน ค่าล่วงเวลา อายัดให้ไม่เกินร้อยละ 30 ไม่สามารถลดวงเงินอายัดได้
6. เงินตอบแทนกรณีออกจากงาน บำเหน็จ ค่าชดเชย หรือรายได้อื่นที่มีลักษณะเดียวกัน สามารถอายัดได้ แต่จำนวนต้องไม่เกิน 300,000 บาท หรือตามจำนวนที่เจ้าพนักงานบังคับคดีเห็นสมควร
7. บัญชีเงินฝากธนาคาร สามารถอายัดได้ทั้งหมด แต่ก็ต้องไม่เกินจำนวนหนี้ตามหมายบังคับคดี
8. เงินในสหกรณ์ออมทรัพย์ จำพวกเงินปันผล เงินเฉลี่ยคืน และเงินค่าหุ้น เจ้าหนี้สามารถอายัดได้ ก็ต่อเมื่อสิ้นสุดการเป็นสมาชิกภาพแล้ว
9. บำเหน็จตกทอด ไม่สามารถบังคับชำระหนี้ได้
10. หุ้น สามารถอายัดได้ โดยสามารถยึดใบหุ้นเพื่อขายทอดตลาดได้ หรือถ้ามีเงินปันผล ก็จะทำเรื่องอายัดเงินปันผลได้
11.ค่าเช่ารายเดือน เจ้าพนักงานบังคับคดีสามารถอายัดเงินค่าเช่าไปยังผู้เช่าได้

**ถึงสมาชิกที่มีทรัพย์สินและเงินเดือนเกินหรือไม่เกิน 2 หมื่นบาท เจ้าหนี้จะอายัดทรัพย์สินขายทอดตลาดมากกว่าอายัดเงินเดือน
ควรวางแผนการชำระหนี้ให้ดีและเช็คเครดิตบูโรว่าชำะหนี้ครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ หลังจากที่หยุดชำระไปแล้ว 3 เดือนและเก็บเอกสารหนี้
แยกไว้ให้ดีเพื่อประโยชน์สูงสุดของสมาชิกในกรณีที่ต้องสู้เรื่องอายุความ**

อายุความหนี้แต่ละประเภท อายุความบัตรเครดิต อายุความบัตรกดเงินสด อายุความสินเชื่อส่วนบุคคล
อายุความสินเชื่อหมุนเวียน
debtclub.consumerthai.org/forum.html?view=topic&catid=5&id=47426
2 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 2 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #122360 โดย Badman
ทรัพย์สินอะไรบ้าง ที่กรมบังคับคดี #ไม่ยึด – #ไม่อายัด เมื่อศาลมีคำพิพากษา ให้ลูกหนี้ชำระหนี้
.
โดยในโพสต์นี้จะเป็นเรื่องการบังคับคดีเเพ่งในหัวข้อ
#ทรัพย์สินอะไรบ้างที่เจ้าพนักงานบังคับคดี ไม่ยึด – ไม่อายัด

1.เครื่องใช้สอยส่วนตัว เช่น ที่นอนหมอนมุ้ง เครื่องใช้ในครัวเรือน ราคารวมไม่เกินประเภทละ 20,000 บาท
2. อุปกรณ์ทำหากินประกอบอาชีพ เท่าที่จำเป็น ราคารวมไม่เกิน 100,000 บาท
3.สัตว์ สิ่งของ หรือ อุปกรณ์ทดแทนอวัยวะ
4.ทรัพย์สินที่มีลักษณะเป็นของส่วนตัวโดยแท้ เช่น สมุดบัญชี
5.ทรัพย์ที่โอนไม่ได้ตามกฎหมาย หรือไม่ได้อยู่ในการบังคับคดี เช่น โฉนดที่อยู่ในเวลาห้ามโอน
6.เบี้ยเลี้ยงชีพที่กฎหมายกำหนด เงินรายได้เป็นคราวๆ ที่คนอื่นให้เพื่อเลี้ยงชีพ ไม่เกินเดือนละ 20,000 บาท
7.เงินเดือน ค่าจ้าง บำเหน็จ บำนาญ เบี้ยหวัด ของข้าราชการ เจ้าหน้าที่ หรือ ลูกจ้างในหน่วยงานราชการ หรือตามจำนวนที่เจ้าพนักงานเห็นสมควร
8.เงินเดือน ค่าจ้าง บำนาญ ค่าชดใช้เงินสงเคราะห์ ของพนักงาน ลูกจ้าง ไม่เกินเดือนละ 20,000 บาท
9.ค่าชดเชยหรือรายได้อื่น(บุคคลทั่วไป)ไม่เกิน300,000 บาท
10.เงินฌาปนกิจสงเคราะห์ที่ลูกหนี้ได้รับ จากการตายของบุคคลอื่น ตามจำนวนที่จำเป็นในการจัดพิธีฌาปนกิจศพ ตามฐานะของผู้ตาย
.
*เทียบพระราชบัญญัติ แก้ไขเพิ่มเติมประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความแพ่ง (ฉบับที่ 30) พ.ศ. 2560
ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.018 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena