ได้รับหมายศาล TMB ศาลนัด 26/2/61 ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #100176 โดย 1sara
สวัสดีค่ะ ได้ติดตามชมรมนี้มาได้ 1 ปีแล้วค่ะ เรามหนี้ รวม 5 รายการ หยุดจ่ายตั้งแต่เดือน ก.พ.60
มีปิดกรุงศรีฯ ให้ผ่อน 3 เดือน ลดครึ่งนึง ปัจจุบัน ติดภาระค้างจ่ายอยู่ 4 ธนาคาร วงเงินต้น ร่วม 1 ล้านต้นๆ
1. Kbank บัตรเครดิต 190,000
2. UOB บัตรกดเงินสด 180,000
3. CITI บัตรเครดิต 321,000
4. TMB บัตรเครดิต 190,000 + สินเชื่อ 245,000
5. เฟิร์สช้อยส์ บัตรเครดิต 17,000

ก่อนหน้านี้ได้ปรึกษา และได้รับคำแนะนำให้เก็บเงิน เราก็ทำตามที่แนะนำทุกอย่างค่ะ พยายามจะเก็บเงินปิดยอด แต่ก็ไม่สามารถทำได้ค่ะ เนื่องจาก ช่วงที่เราหยุดจ่าย เราตกงาน และมาได้งานใหม่เมื่อเดือน มิ.ย.60 เราเก็บเงินได้ 60,000 แต่ต้องมาจ่ายค่ารักษาพยาบาลตัวเอง และพ่อ ซึ่งตอนนั้นติดเชื่อที่ปอดนอนโรงพยาบาล 1 เดือนเต็ม ๆ ตอนนี้ก็เข้าออก รพ. บ่อยมาก เพราะต้องฟอกไต สัปดาห์ละ 3 วัน ส่วนแม่ ก็เครียดเส้นเลือดในสมองตีบส่วนของความจำ เงินที่เก็บไว้ ก็ต้องเอาออกมาใช้่จ่าย ล่าสุดตอนนี้ได้รับหมายศาลเมื่อวันที 4 ก.พ. 61 นัดขึ้นศาล 26 ก.พ. 61 ตอนนี้มืดแปดด้านเลยค่ะ ไม่รู้จะทำไงดี ควรไปศาลตามนัดมั้ยคะ หรือปล่อยให้อายัดเงินเดือนดีคะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ :sweat:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100177 โดย ReFreshZzz

1sara เขียน: สวัสดีค่ะ ได้ติดตามชมรมนี้มาได้ 1 ปีแล้วค่ะ เรามหนี้ รวม 5 รายการ หยุดจ่ายตั้งแต่เดือน ก.พ.60
มีปิดกรุงศรีฯ ให้ผ่อน 3 เดือน ลดครึ่งนึง ปัจจุบัน ติดภาระค้างจ่ายอยู่ 4 ธนาคาร วงเงินต้น ร่วม 1 ล้านต้นๆ
1. Kbank บัตรเครดิต 190,000
2. UOB บัตรกดเงินสด 180,000
3. CITI บัตรเครดิต 270,000
4. TMB บัตรเครดิต 190,000 + สินเชื่อ 220,000

ก่อนหน้านี้ได้ปรึกษา และได้รับคำแนะนำให้เก็บเงิน เราก็ทำตามที่แนะนำทุกอย่างค่ะ พยายามจะเก็บเงินปิดยอด แต่ก็ไม่สามารถทำได้ค่ะ เนื่องจาก ช่วงที่เราหยุดจ่าย เราตกงาน และมาได้งานใหม่เมื่อเดือน มิ.ย.60 เราเก็บเงินได้ 60,000 แต่ต้องมาจ่ายค่ารักษาพยาบาลตัวเอง และพ่อ ซึ่งตอนนั้นติดเชื่อที่ปอดนอนโรงพยาบาล 1 เดือนเต็ม ๆ ตอนนี้ก็เข้าออก รพ. บ่อยมาก เพราะต้องฟอกไต สัปดาห์ละ 3 วัน ส่วนแม่ ก็เครียดเส้นเลือดในสมองตีบส่วนของความจำ เงินที่เก็บไว้ ก็ต้องเอาออกมาใช้่จ่าย ล่าสุดตอนนี้ได้รับหมายศาลเมื่อวันที 4 ก.พ. 61 นัดขึ้นศาล 26 ก.พ. 61 ตอนนี้มืดแปดด้านเลยค่ะ ไม่รู้จะทำไงดี ควรไปศาลตามนัดมั้ยคะ หรือปล่อยให้อายัดเงินเดือนดีคะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ :sweat:

ไปศาล กับ ปล่อยอายัดเงินเดือน มันคนละเรื่องกันนะครับ คุณควรทำความเข้าใจก่อน

รบกวนคุณเข้าไปอ่านนะครับ จะได้เข้าใจมากขึ้น แล้วถ้าไม่เข้าใจตรงไหนมาถามเพิ่มได้นะครับ

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

แนวทางรับมือเมื่อได้รับหมายศาลแบบบ้านๆ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=40205&Itemid=64

เตือนไม่รู้เป็นครั้งที่เท่าไหร่แล้ว สำหรับผู้ที่จะไปขึ้นศาลด้วยตัวเองเพียงลำพัง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8372&Itemid=64

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด
ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100188 โดย 1sara
เมื่อตอนเที่ยง KBANK ติดต่อมาให้ส่วนลด 50 เปอร์เซ็น ปิดที่ 100,000 แต่เราบอกยังไม่มีเงิน และบอกไปว่าตอนนี้เรามีปัญหาทางบ้าน ต้องจ่ายค่ารักษาพยาบาลพ่อ ตกเดือนละ 25,000 ทางเจ้าหน้าที่บอกว่า เด่วส่งเรื่องขออนุมัติให้เกินกว่าที่กำหนดอยู่ที่ 80,000 (ความจริงก็ ลดให้ครึ่งเหมือนเดิม คือเงินต้น 190,000)

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100191 โดย 1sara
ขอบคุณค่ะ ReFreshZzz ได้เข้าไปอ่านหลาย ๆ กระทู้แล้ว ก็ทำให้เข้าใจมากขึ้น และมีแนวทางมากขึ้น แต่ก็ยังมีงงบ้างค่ะ
คือ
1. เราควรไปศาลตามนัด ไปรักษาสิทธ์
2. เนื่องจากเรามีหนี้ อีก 3 ใบ ที่ยังรอฟ้อง เพราะหยุดจ่ายพอ ๆ กัน หากไกล่เกลี่ยกันได้ โดยชำระเป็นงวด ๆ แล้วที่เหลือมีฟ้องมาอีก ให้ชำระเป็นงวด ๆ อีก เรากลัวว่าจะกลับไปเป็นเหมือนเดิม คือไม่มีพอจ่ายตามสัญญาของทุกแบงค์
3. อายัตเงินเดือน คือเราต้องผิดสัญญาไม่ปฏิบัติตามคำสั่งศาลใช่มั้ยคะ ถึงจะเข้าสู่กระบวนการนี้ หรือเราบอกให้เค้าอายัตเงินเดือนได้เลยค่ะ

คำถามอาจจะดูสับสนหน่อยนะคะ แต่ตอนนี้กังวลมาก แต่ก็สู้ค่ะเพื่อจะหาเงินมาปลดหนี้ให้หมด

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100194 โดย ReFreshZzz

1sara เขียน: ขอบคุณค่ะ ReFreshZzz ได้เข้าไปอ่านหลาย ๆ กระทู้แล้ว ก็ทำให้เข้าใจมากขึ้น และมีแนวทางมากขึ้น แต่ก็ยังมีงงบ้างค่ะ
คือ
1. เราควรไปศาลตามนัด ไปรักษาสิทธ์
2. เนื่องจากเรามีหนี้ อีก 3 ใบ ที่ยังรอฟ้อง เพราะหยุดจ่ายพอ ๆ กัน หากไกล่เกลี่ยกันได้ โดยชำระเป็นงวด ๆ แล้วที่เหลือมีฟ้องมาอีก ให้ชำระเป็นงวด ๆ อีก เรากลัวว่าจะกลับไปเป็นเหมือนเดิม คือไม่มีพอจ่ายตามสัญญาของทุกแบงค์
3. อายัตเงินเดือน คือเราต้องผิดสัญญาไม่ปฏิบัติตามคำสั่งศาลใช่มั้ยคะ ถึงจะเข้าสู่กระบวนการนี้ หรือเราบอกให้เค้าอายัตเงินเดือนได้เลยค่ะ

คำถามอาจจะดูสับสนหน่อยนะคะ แต่ตอนนี้กังวลมาก แต่ก็สู้ค่ะเพื่อจะหาเงินมาปลดหนี้ให้หมด

1. ถ้าได้อ่านแล้ว คุณก็ตัดสินใจเองครับ ว่าจะไปศาลหรือไม่ไป (หนี้ของคุณ คุณต้องตัดสินใจเอง ถึงผลดี และผลเสีย ครับ)
2. อ่านกระทู้ที่ผมให้ไปซ้ำอีกนะครับ เพื่อหาแนวทางที่เหมาะกับตัวเองครับ แล้วมาถามใหม่ครับ
3. อ่านซ้ำอีกครับ อ่านช้าๆ และทำความเข้าใจครับ เพราะคุณเริ่มเข้าใจแล้ว แต่คุณอ่านไม่ละเอียดครับ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100197 โดย 1sara

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100219 โดย 1sara
วันนี้ UOB ติดต่อมาค่ะ แจ้งว่ากำลังเขียนสำนวนฟ้องศาล แต่มีข้อเสนอให้พิจารณา คือ
1. ให้ชำระเงินต้น 156XXX ผ่อนจ่าย 12 เดือน แล้วปิด
2. ชำระเงิน 120000 จ่าย 3 งวด

แต่ได้รับฟังไว้ค่ะ ยังไม่ได้ตอบตกลงไป และบอกว่าขอพิจารณาดูอีกที่ค่ะ แบบนี้ควรพิจารณา ดีมั้ยคะ ถ้าจ่ายแต่เงินต้น หรือต่ำกว่า เงินต้น แล้วไม่มีดอกเบี้ย

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100220 โดย ReFreshZzz

1sara เขียน: วันนี้ UOB ติดต่อมาค่ะ แจ้งว่ากำลังเขียนสำนวนฟ้องศาล แต่มีข้อเสนอให้พิจารณา คือ
1. ให้ชำระเงินต้น 156XXX ผ่อนจ่าย 12 เดือน แล้วปิด

แต่ได้รับฟังไว้ค่ะ ยังไม่ได้ตอบตกลงไป และบอกว่าขอพิจารณาดูอีกที่ค่ะ แบบนี้ควรพิจารณา ดีมั้ยคะ ถ้าจ่ายแต่เงินต้น หรือต่ำกว่า เงินต้น แล้วไม่มีดอกเบี้ย

ถ้าในกรณีที่คุณมีเงินอยู่ในมือ ก็อยู่ที่คุณหน่ะครับ ว่าต้องการจะจ่ายเท่าไร อำนาจการต่อรองเป็นของคุณครับ

แต่ถ้าคุณไม่มีเงินอยู่ในมือ ก็ไม่มีประโยชน์ครับ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100227 โดย 1sara

ReFreshZzz เขียน:

1sara เขียน: วันนี้ UOB ติดต่อมาค่ะ แจ้งว่ากำลังเขียนสำนวนฟ้องศาล แต่มีข้อเสนอให้พิจารณา คือ

ถ้าในกรณีที่คุณมีเงินอยู่ในมือ ก็อยู่ที่คุณหน่ะครับ ว่าต้องการจะจ่ายเท่าไร อำนาจการต่อรองเป็นของคุณครับ

แต่ถ้าคุณไม่มีเงินอยู่ในมือ ก็ไม่มีประโยชน์ครับ

แบบนี้ไม่ใช่สัญญานรกใช่มั้ยคะ เพราะเค้าไม่คิดดอกเบี้ยเลย เงินต้นอย่างเดียว ถ้ามีเงินหรือต่อรองได้ให้ชำระเป็นงวดก็พิจารณาได้ถูกต้องมั้ยคะ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100230 โดย ReFreshZzz

1sara เขียน:

ReFreshZzz เขียน:

แบบนี้ไม่ใช่สัญญานรกใช่มั้ยคะ เพราะเค้าไม่คิดดอกเบี้ยเลย เงินต้นอย่างเดียว ถ้ามีเงินหรือต่อรองได้ให้ชำระเป็นงวดก็พิจารณาได้ถูกต้องมั้ยคะ

สัญญา นรก”...คืออะไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6343&Itemid=64
ลองอ่านดูครับ แล้วตอบตัวเอง ถ้าไม่เข้าใจมาถามเพิ่มครับ

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100239 โดย Barcode910

ใช่ครับ มันคือ Hair cut แบบผ่อนจ่าย จะได้ส่วนลดไม่มาก ถ้าผ่อนหลายเดือน แล้ว ดอกเบี้ยไม่เดิน

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100240 โดย 1sara

Barcode910 เขียน:

ใช่ครับ มันคือ Hair cut แบบผ่อนจ่าย จะได้ส่วนลดไม่มาก ถ้าผ่อนหลายเดือน แล้ว ดอกเบี้ยไม่เดิน

ขอบคุณค่ะ สัปดาห์หน้าเค้าจะติดต่อมาอีกที แล้วบอกมาว่า เรามีข้อเสนออะไรมั้ย เค้าอาจจะพิจารณาได้ค่ะ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100715 โดย PICH
สู้ ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้คะ

ของเราเพิ่งเริ่มหยุดช่วงนี้ก็มีแต่โทรมาทวง ส่ง SMS และส่งเป็นจดหมาย

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #101810 โดย 1sara

PICH เขียน: สู้ ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้คะ

ของเราเพิ่งเริ่มหยุดช่วงนี้ก็มีแต่โทรมาทวง ส่ง SMS และส่งเป็นจดหมาย

ขอบคุณมากค่ะ ตอนนี้ไม่เครียดเหมือนก่อนหน้านี้แล้วค่ะ จากที่มีหนี้ 6 ใบ รวม 1.2 ล้าน ผ่านมา 1 ปีที่หยุดจ่าย ตอนนี้ เหลือหนี้อยู่ ครึ่งนึงแล้วค่ะ ต้องขอบคุณชมรม และเพื่อนสมาชิกที่ให้แนวทาง คำแนะนำดี ๆ ค่ะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102046 โดย 1sara
อัพเดทความคืบหน้า ของภาระหนี้ค่ะ หลังจากที่เครียดมาตั้งแต่ต้นปี เงินเก็บก็ไม่มี พ่อก็มาป่วย แต่ต้องบอกว่าปัญหาทุกอย่างมีทางออก ซึ่งได้รับคำแนะนำจากสมาชิกในห้องนี้ จากที่คิดว่าหนี้ที่ก่อเอาไว้ คงต้องขึ้นศาลทุกตัว มูลหนี้ รวมดอกเบี้ย 1.2 ล้าน ผ่านมา 4 เดือน ปิดได้ไปครึ่งแล้วค

1.Kbank บัตรเครดิต 190,000 ยอดรวมดอกเบี้ย 215xxx : ปิดที่ 65,000 (3/61) 70%
2. UOB บัตรกดเงินสด 180,000 : เสนอปิดเงินต้น 1 ปี จ่าย 5,000/ด.
3. CITI บัตรเครดิต 321,000 ปิ : ปิดที่ 120,000 (4/61) 63%
4. TMB บัตรเครดิต 190,000
5. TMB สินเชื่อ 245,000 : ฟ้องศาล 26/2/61
6. เฟิร์สช้อยส์ บัตรเครดิต 17,000 : ปิดที่ 8,100 (3/61) 52%

ทุกวันนี้สรุปรับจ่ายเป็นรายวันเลยค่ะ ทำให้เราได้รู้ว่าเรามีเงินเก็บ มีคชจ. ที่จำเป็นเท่าไหร่ แล้วพยายามเก็บ ๆ เมื่อมีข้อเสนอดี ๆ จะได้เป็นแรงกระตุ้นให้หาเงินมาจ่ายหนี้ทำ H/C ค่ะ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102120 โดย Ice23
สู้ๆ ครับ ของผมต่อรองยากมาก กว่าจะได้ลดแต่ละจ้าว...

4 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #111525 โดย 1sara
อัพเดทภาระหนี้ปัจจุบันค่ะ ผ่านมาปีกว่า ก็ปิดหนี้ไปได้เกินครึ่งแล้วค่ะ
1.Kbank บัตรเครดิต 190,000 ยอดรวมดอกเบี้ย 215xxx : ปิดที่ 65,000 (3/61) 70%
2. UOB บัตรกดเงินสด 180,000 : เสนอปิดเงินต้น 1 ปี จ่าย 5,000/ด.
3. CITI บัตรเครดิต 321,000 ปิ : ปิดที่ 120,000 (4/61) 63%
4. TMB บัตรเครดิต 190,000 ส่วนอันนี้ แจ้งมาแล้วค่ะว่าจะนัดฟ้องศาล เดือน ต.ค.62 รอหมายต่อไป
5. TMB สินเชื่อ 245,000 : ฟ้องศาล 26/2/61 ปัจจุบันผ่อนอยู่เดือนละ 4,000 ค่ะ เก็บเงินรอ HC
6. เฟิร์สช้อยส์ บัตรเครดิต 17,000 : ปิดที่ 8,100 (3/61) 52%

TMB สนง. แนะนำให้ไปไกล่เกลี่ยอย่างเดียว เค้าไม่มีส่วนลดให้เลย แต่เดี๋ยวต้องรีบเช็คอีกทีว่าคดีหมดอายุความหรือยัง เหมือนทราบมาว่า บัตรเครดิตอายุความ 2 ปี แต่นี่หยุดจ่ายมาเกิน 2 ปีแล้วค่ะ ถ้าเราเช็คเครคิตบูโรจะทราบมั้ยคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.668 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena