ผมมาถูกทางหรือเปล่าครับ วานผู้รู้ครับ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103389 โดย mon-s.
ผมศึกษาจากเว็บนี้ละครับ แล้วก็เพิ่งสมัครสมาชิก เพราะเป็นทางรอดของผม ก่อนอื่นต้องขอบคุณแอดมิน และเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่เข้ามาอ่าน และที่เคยแชร์ประสบการณ์ดีๆไว้ครับ

ผมเคยเป็นพนักงานบริษัท ปัจจุบันตกงาน รายได้หลักตอนนี้ มาจากการรับจ้าง (รายได้ไม่แน่นอน)

หนี้มีดังนี้
1.k bank 25000 บาท
2.ktc (2ใบ) 120,000 บาท
3.aeon (2 ใบ) 100,000 บาท

หยุดจ่ายมา 2 เดือน เพราะส่งขั้นต่ำมาหลายปี จนหมดแรงส่ง

สิ่งที่ผมถามว่า มาถูกทางหรือเปล่า ดังนี้ครับ
1.ผมหยุดจ่ายทั้งหมด ไม่ได้ส่งเอกสารอะไรคืน หรือแจ้งยกเลิกอะไรกับเจ้าหนี้
2.โทรมา รับบ้าง ไม่รับบ้าง แล้วแต่ว่างครับ
3.พยายามเก็บเงิน แต่น่าจะนานกว่าจะถึงยอด
4.ถ้ามาทวงที่บ้าน ผมจะถามว่ามาสุภาพไหม ถ้าไม่ จะถ่ายไว้เป็นหลักฐาน
5.ถ้าค่ายไหนเสนอมา แล้วผมมีเงินพอ ผมจะแฮร์คัทเลย
6.ถ้าค่ายไหนฟ้อง ผมจะไปศาล รับสภาพความจริง สู้เรื่องดอกเบี้ยเกินกำหนด
7.ถ้าศาลให้จ่ายเป็นรายเดือน ตามกำลัง อันนี้แหละเป้าหมายของผม

สิ่งที่กังวล
1.เขาเริ่มฟ้องกันเมื่อไรครับ
2.ค่ายไหนที่จะมาบ้าน
3.งานรับจ้างรายวัน ได้เดือนละไม่ถึงหมื่น จะรอดไหมครับ ทางรอดอยู่ตรงไหนครับ
4.ที่ชมรมฯ ยังรับปรึกษาวันอาทิตย์ ที่สวนลุม หรือไม่ครับ กลัวไม่มีคนคอยชี้แนะครับ

สุดท้ายนี้ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลาอ่านครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #103390 โดย Badman
1. ทางรอดคุณต้องหารายได้เพิ่มหรือหางานทำไม่ใช่เอาไปจ่ายหนี้จนหมด
2. เก็บเงินให้มากที่สุดเพื่อเป็นทุนในการดำรงชีพและทยอยใช้หนี้ในอัตราที่เหมาะสม
3. ขึ้นศาลไม่น่ากลัวยอมความจ่ายเป็นงวดไป
4. เนื่องจากคุณอาประพัฒน์เสียชีวิต ทางชมรมฯจึงไม่มีคนให้คำปรึกษาที่สวนลุมฯในนามชมรมฯ
แล้ว รายละเอียดอ่านกระทู้ต่างๆมีข้อมูลอยู่แล้วครับ ฟ้องประมาณ 3 - 6 เดือนหลังจากหยุดจ่าย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103393 โดย jackTs

mon-s. เขียน: ที่ชมรมฯ ยังรับปรึกษาวันอาทิตย์ ที่สวนลุม หรือไม่ครับ กลัวไม่มีคนคอยชี้แนะครับ

ที่สวนลุมฯ ไม่มีคนของชมรมฯ ไปให้คำปรึกษามานานหลายปีแล้วครับ

ถ้ามีใครไปให้คำปรึกษาอยู่ที่นั่น ก็็แสดงว่า ไม่ใช่คนของชมรมฯแห่งนี้แล้วล่ะครับ (แต่จะเป็นมิจฉาชีพหรือเปล่า?...อันนี้ก็ไม่รู้นะครับ)

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103395 โดย mon-s.
ขอบคุณทั้งสองท่านครับ ที่เข้ามาตอบ
และขอชื่นชมจากใจจริงครับว่า ชมรมฯเป็นประโยชน์ต่อคนเป็นหนี้มากจริงๆ

เรื่องให้คำปรึกษาที่สวนลุม ผมอ่านจากกระทู้เก่าๆ น่ะครับ ผมไม่ทราบข่าวสาร
แต่ก็เข้ามาอ่านหลายครั้งในรอบหลายปี
อย่างไรขอแสดงความเสียใจต่อท่านย้อนหลังด้วยครับ

สถานะตอนนี้
-รับโทรศัพท์ทวงหนี้
-หาเงินกินใช้ และเก็บชำระหนี้ครับ

-ถ้ามีอะไรสงสัยขออนุญาตสอบถามอีกนะครับ
(ส่วนท่านใดอ่านแล้วอยากชี้แนะเพิ่มเติมยินดีรับฟังนะครับ)

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103416 โดย nine
สวัสดีค่ะ จขกท

เพิ่งหยุดจ่าย 2 เดือน ยังมีเวลาที่จะจัดการอะไรได้นะคะ

ดูจากหนี้ฯ แล้ว / KTC น่าจะฟ้องก่อนค่ะ 3-6 เดือน

สำรวจรายได้ ค่าใช้จ่าย ทรัพย์สินที่เป็นชื่อของ จขกท

ถ้าคิดว่าปัญหาหนี้สินที่เจออยู่เป็นปัญหาระยะยาว ไม่สามารถจัดการได้ภายใน 6 เดือน - 2 ปี
ก้อคงต้องจัดการทรัพย์สินที่มีอยู่ด้วยนะคะ

มองเรื่องจริงที่เกิดขึ้นกับชีวิตเราค่ะ อย่าคิดเข้าข้างตัวเอง อย่าโลกสวย
แล้วเราจะอยู่กับปัญหา และ มองทางแก้ปัญหาของเราได้ค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103488 โดย mon-s.

สวัสดีค่ะ จขกท

เพิ่งหยุดจ่าย 2 เดือน ยังมีเวลาที่จะจัดการอะไรได้นะคะ

ดูจากหนี้ฯ แล้ว / KTC น่าจะฟ้องก่อนค่ะ 3-6 เดือน

สำรวจรายได้ ค่าใช้จ่าย ทรัพย์สินที่เป็นชื่อของ จขกท

ถ้าคิดว่าปัญหาหนี้สินที่เจออยู่เป็นปัญหาระยะยาว ไม่สามารถจัดการได้ภายใน 6 เดือน - 2 ปี
ก้อคงต้องจัดการทรัพย์สินที่มีอยู่ด้วยนะคะ

มองเรื่องจริงที่เกิดขึ้นกับชีวิตเราค่ะ อย่าคิดเข้าข้างตัวเอง อย่าโลกสวย
แล้วเราจะอยู่กับปัญหา และ มองทางแก้ปัญหาของเราได้ค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ

ขอบคุณ คุณ nine มากครับ

ตอนนี้ยังงงๆกับ การทำยอม กับ การยอมความ
ยิ่งอ่านเจอว่า เจ้าหนี้สามารถยึดบ้านได้ เป็นเจ้าบ้านเองด้วย นี่เครียดเลย

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103502 โดย Badman
มีทรัพย์สินติดจำนองหรือไม่ก็ตามต้องระวังเป็นพิเศษในการถูกยึดทรัพย์ขายทอดตลาดด้วยครับ
ทำยอมหรือยอมความคือผ่อนจ่ายเป็นงวดไปแล้วทำสัญญายอมต่อหน้าศาล ถ้าไม่ทำตามยอมอาจถูกสืบทรัพย์ ยึดทรัพย์ขายทอดตลาดได้

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #103656 โดย mon-s.

มีทรัพย์สินติดจำนองหรือไม่ก็ตามต้องระวังเป็นพิเศษในการถูกยึดทรัพย์ขายทอดตลาดด้วยครับ
ทำยอมหรือยอมความคือผ่อนจ่ายเป็นงวดไปแล้วทำสัญญายอมต่อหน้าศาล ถ้าไม่ทำตามยอมอาจถูกสืบทรัพย์ ยึดทรัพย์ขายทอดตลาดได้

ขอบคุณมากครับ คุณ badman

ตอนนี้รอหมายศาล โทรมา รับบ้างไม่รับบ้าง ว่ากันไปตามสภาพครับ
เตรียมตัวใช้หนี้ต่อไป

ใครเป็นหนี้เข้ามาอ่าน ขอให้กำลังใจทุกท่านครับ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104147 โดย mon-s.
หมายศาลใกล้เข้ามาละครับ
ผมขออนุญาตถามท่านผู้รู้ หรือมีประสบการณ์ตรงครับ

ผมจะทำสัญญายอมต่อหน้าศาล
1.อยากทราบว่า ด้วยหนี้ 120,000 ktc ถ้าทำยอมต่อศาล ท่านจะให้ผ่อนได้โดยประมาณเท่าไรครับ (ใครเคยผ่านเหตุการณ์แบบนี้ รบกวนช่วยแนะนำผมด้วยครับ

2.สามารถผ่อนได้ เดือนละ 2,000 บาท จะพอได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ

ปล.ตอนนี้โทรทวงน้อยลงครับ
แต่บอกเพื่อนๆ พี่ๆ ที่ติดหนี้กับ อิออน นั้น สมคำเล่าลือครับ ถ้าไม่อยากปวดหัวมาก
ปิดเจ้านี้ไปก่อนจะเบาลงเยอะครับ ktc, k-bank นี่โอเคครับ ทวงถามด้วยดี เล่าสู่กันฟังครับ
ผมจะตั้งหน้าทำงานต่อไป สู้ครับทุกท่านที่เป็นหนี้

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104149 โดย jackTs

mon-s. เขียน: ผมจะทำสัญญายอมต่อหน้าศาล

1.อยากทราบว่า ด้วยหนี้ 120,000 ktc ถ้าทำยอมต่อศาล ท่านจะให้ผ่อนได้โดยประมาณเท่าไรครับ (ใครเคยผ่านเหตุการณ์แบบนี้ รบกวนช่วยแนะนำผมด้วยครับ

ไม่ใช่หน้าที่ของศาล

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

mon-s. เขียน: 2.สามารถผ่อนได้ เดือนละ 2,000 บาท จะพอได้ไหมครับ

ในปัจจุบันนี้ KTC ไม่มีนโยบายลดหนี้เงินต้นให้แล้ว ลดได้แต่ดอกเบี้ยอย่างเดียว (ไม่เหมือนกับเจ้าหนี้รายอื่นๆ) ไม่ว่าจะเป็นหนี้บัตรเครดิต , หนี้บัตรกดเงินสด หรือหนี้สินเชื่อเงินกู้ก็ตาม

พูดง่ายๆก็คือ มันยอมเอาดอกเบี้ยออกไปให้ ขอเพียงเอาเงินต้นก่อนที่จะหยุดจ่ายกลับคืนมา
โดยการให้จ่ายเงินคืนแบบเต็มก้อนเดียว หรืออาจขอผ่อนต่อก็ได้ แต่ต้องเป็นการผ่อนระยะสั้นๆเพียงแค่ไม่กี่เดือนเท่านั้น

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=41965&Itemid=64#58947

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41957&Itemid=64#58905

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41826&Itemid=64#57927

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=25879&limitstart=60&Itemid=64#56887

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41607&Itemid=64#55611

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41077&limitstart=40&Itemid=64#55324

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41554&Itemid=64#54911

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41540&Itemid=64#54826

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41410&Itemid=64#53330

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41330&Itemid=64#52508

หากลูกหนี้ไม่มีเงินก้อนจ่ายคืน แต่ต้องการจะผ่อนต่อแบบยาวๆอีกซัก 3ปี ก็ต้องไปทำ"ยอมความ"ที่ชั้นศาล โดยเอาตัวเลขตามยอดที่ฟ้อง มาผ่อนจ่ายใหม่ โดยอาจมีส่วนลดให้บ้างเพียงเล็กน้อย
และเจ้าหนี้(KTC)จะขอคิดดอกเบี้ยในระหว่างที่ผ่อน(3ปี) ในอัตราร้อยละ 10ต่อปี(10% ต่อปี)ด้วย

ไปขึ้นศาลที่โดน KTC ฟ้องมา มีไฟล์เสียงมาให้เพื่อนๆฟังครับ
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=40967&Itemid=64&limitstart=0#49259

อยากหยุดหนี้เพื่อเริ่มต้นใหม่
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=42103&limitstart=80&Itemid=64#80933

เป็นหนี้บัตรเครดิตกรุงไทย ได้ประนีประนอมที่ศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44003&Itemid=64#80210

สอบถามครับ ผมได้หมายนัดขึ่นศาล ที่รัตนบุรี สุรินทร์ วันที่ 2 นี้แล้ว
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42084&limitstart=20&Itemid=64#63603

หยุดจ่ายหนี้สองล้านกว่าขอกำลัง​ใจด้วยค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&limitstart=120&Itemid=64#54345

mon-s. เขียน: ปล.ตอนนี้โทรทวงน้อยลงครับ

ระยะเวลา และขั้นตอนในการทวงหนี้

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64#6235

mon-s. เขียน: บอกเพื่อนๆ พี่ๆ ที่ติดหนี้กับ อิออน นั้น สมคำเล่าลือครับ ถ้าไม่อยากปวดหัวมาก
ปิดเจ้านี้ไปก่อน จะเบาลงเยอะครับ

แถมให้อีกนิด สำหรับหนี้ของอิอ้อน

ลูกหนี้บางคน หยุดจ่ายอิอ้อนไปนานถึง 7ปีแล้ว(อายุความขาดไปหมดแล้ว) มันก็ยังตามทวงหนี้อยู่เลย

แถมมันยังให้ส่วนลดน้อยอีกด้วย(ลดหนี้ให้สูงสุดได้แค่ 30%เอง)...ไม่ต้องไปจ่ายมันก็ได้ครับ

อิอ้อนไม่ยอมฟ้อง

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42885&Itemid=64

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=178&Itemid=29

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=36792

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54490

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54490&limitstart=6

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54722

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&id=129&catid=5

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=41540

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1662

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=12379

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=211&Itemid=29

โดยมันจะใช้วิธีทวงหนี้แบบ"กดดัน"แทน...จนกว่าจะ Hair cut สำเร็จ หรือไม่ก็ขายหนี้เน่าออกไป

www.google.co.th/#q=site:debtclub.consumerthai.org+%E0%B8%AD%E0%B8%B4%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%99+%E0%B8%97%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%B5%E0%B9%89+%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104195 โดย mon-s.
ขอบคุณ คุณนกกระจอกเทศ มากครับ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #105611 โดย mon-s.
หมายศาลมาแล้วครับ ktc

ขอความรู้ดังนี้ครับ (ผมจะไปทำ ยอมความ เพื่อผ่อนจ่ายครับ)

1.ในหมายเขาขอให้ศาลคิดดอกเบี้ย ร้อยละ 15 ต่อปี (ตรงนี้จะต่อรองได้ไหม และน่าจะได้เท้่าไรครับ ใครเคยมีประสบการณ์บ้างครับ)
2.เขาให้เราจ่าย ค่าธรรมเนียมศาล ค่าทนายของเขา ตรงนี้ส่วนใหญ่เราต้องจ่ายไหมครับ
3.ตอนทำยอมความ ต้องระวังอะไรเป็นพิเศษครับ
4.ไกล่เกลี่ยในห้อง แต่ตอนเซ็นยอมความต้องทำต่อหน้าศาลใช่ไหมครับ
5.ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้างครับ
6.ขั้นตอนไปศาลครับ

สุดท้ายขอบคุณพื้นที่ดีๆ แห่งนี้ครับ เฝ้ารอด้วยใจระทึกครับ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #105626 โดย jackTs

mon-s. เขียน: หมายศาลมาแล้วครับ ktc

ขอความรู้ดังนี้ครับ (ผมจะไปทำ ยอมความ เพื่อผ่อนจ่ายครับ)

1.ในหมายเขาขอให้ศาลคิดดอกเบี้ย ร้อยละ 15 ต่อปี (ตรงนี้จะต่อรองได้ไหม และน่าจะได้เท้่าไรครับ ใครเคยมีประสบการณ์บ้างครับ)

กรุณาไปอ่านใน Link ที่ผมทำให้ดู ให้หมดสิครับ

ถ้าอุตส่าห์ทำ Link ให้อ่านแล้ว คุณก็ยังไม่ยอมอ่านอีก

ต่อไปผมก็จะไม่ตอบกระทู้ของคุณอีกแล้วนะครับ

หากลูกหนี้ไม่มีเงินก้อนจ่ายคืน แต่ต้องการจะผ่อนต่อแบบยาวๆอีกซัก 3ปี ก็ต้องไปทำ"ยอมความ"ที่ชั้นศาล โดยเอาตัวเลขตามยอดที่ฟ้อง มาผ่อนจ่ายใหม่ โดยอาจมีส่วนลดให้บ้างเพียงเล็กน้อย
และเจ้าหนี้(KTC)จะขอคิดดอกเบี้ยในระหว่างที่ผ่อน(3ปี) ในอัตราร้อยละ 10ต่อปี(10% ต่อปี)ด้วย

ไปขึ้นศาลที่โดน KTC ฟ้องมา มีไฟล์เสียงมาให้เพื่อนๆฟังครับ
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=40967&Itemid=64&limitstart=0#49259

อยากหยุดหนี้เพื่อเริ่มต้นใหม่
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=42103&limitstart=80&Itemid=64#80933

เป็นหนี้บัตรเครดิตกรุงไทย ได้ประนีประนอมที่ศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44003&Itemid=64#80210

สอบถามครับ ผมได้หมายนัดขึ่นศาล ที่รัตนบุรี สุรินทร์ วันที่ 2 นี้แล้ว
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42084&limitstart=20&Itemid=64#63603

หยุดจ่ายหนี้สองล้านกว่าขอกำลัง​ใจด้วยค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&limitstart=120&Itemid=64#54345

mon-s. เขียน: 2.เขาให้เราจ่าย ค่าธรรมเนียมศาล ค่าทนายของเขา ตรงนี้ส่วนใหญ่เราต้องจ่ายไหมครับ

ตัวอย่าง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42963&Itemid=64&limitstart=20

mon-s. เขียน: 3.ตอนทำยอมความ ต้องระวังอะไรเป็นพิเศษครับ

เตือนไม่รู้เป็นครั้งที่เท่าไหร่แล้ว สำหรับผู้ที่จะไปขึ้นศาลด้วยตัวเองเพียงลำพัง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8372&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ

มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=category&catid=7&Itemid=64&limitstart=25

mon-s. เขียน: 4.ไกล่เกลี่ยในห้อง แต่ตอนเซ็นยอมความต้องทำต่อหน้าศาลใช่ไหมครับ

ก็ไปอ่านสิครับไปอ่านสิครับ...อยู่ในหัวข้อแนวทางที่ 2. ไง

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

mon-s. เขียน: 5.ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้างครับ

1. หมายศาลที่ถูกฟ้อง
2. บัตรประชาชนของลูกหนี้ (จำเลย)

mon-s. เขียน: 6.ขั้นตอนไปศาลครับ

รีวิว ('0')//U*U\\('0') ขั้นตอนการไปขึ้นศาล ที่ศาลแขวงพระนครใต้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=18108&Itemid=64&limitstart=0

.

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #105627 โดย jackTs
.
ทำ Link ให้อ่านแล้ว ก็กรุณาไปอ่านด้วยนะครับ

กรุณาอ่านก่อนนะครับ

อ่านแล้วค่อยมาถาม

.

.

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #105897 โดย mon-s.

กรุณาไปอ่านใน Link ที่ผมทำให้ดู ให้หมดสิครับ

ถ้าอุตส่าห์ทำ Link ให้อ่านแล้ว คุณก็ยังไม่ยอมอ่านอีก

ต่อไปผมก็จะไม่ตอบกระทู้ของคุณอีกแล้วนะครับ

ขอบคุณครับ คุณนกกระจอกเทศ
จะศึกษาให้เยอะขึ้นครับ
ขออภัยครับ

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #111253 โดย mon-s.

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #111254 โดย mon-s.
อัพเดทครับ

เผื่อเป็นแนวทางให้เพื่อนๆได้บ้าง
ผมศึกษาจากเว็บนี้ละครับ เพราะเป็นทางรอดของผม ต้องขอบคุณแอดมิน และเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่เข้ามาอ่าน และที่เคยแชร์ประสบการณ์ดีๆไว้ครับ

ผมเคยเป็นพนักงานบริษัท ปัจจุบันตกงาน รายได้หลักตอนนี้ มาจากการรับจ้าง (รายได้ไม่แน่นอน)

หนี้มีดังนี้
1.k bank 25000 บาท
2.ktc (2ใบ) 120,000 บาท
3.aeon (2 ใบ) 100,000 บาท

1.k bank (ปิดหนี้แล้วครับ)
2.ktc (ผ่อนเดือนละ 3,000)
3.aeon (ผ่อนเดือนละ 10,000)

ระยะเวลาปีกว่าที่ทนอยู่กับหนี้ ผมจัดการแบบนี้ (เป็นวิธีที่ผมเลือก แต่ละคนไม่เหมือนกัน)
*6 เดือน ตั้งรับรอโทรศัพท์ โทรมาก็คุย แต่หยุดจ่ายทุกกรณี ย้ำ! ทุกกรณี
(k bank ทวงดีสุด ลองลงมา ktc สุดท้ายคือนรกมากๆ อิออน ไม่สุภาพ ท้าทายลูกค้า ซึ่งเป็นประสบการณ์ที่แย่มากๆกับอิออน)

*ktc ฟ้องศาลเจ้าแรก ประมาณเดือนที่ 6 หลังจากหยุดจ่าย (ตรงนี้ใครหาเงินได้ เหมาะครับ พอมีเวลาหายใจ ตัดยอดไปเลยจบ) ผมไม่มีเงินก้อน เลยเลือกไปศาลตามฟ้อง (ยืนยันอีกเสียงว่าไม่มีอะไรน่ากลัว เพื่อนเยอะครับ เขานัดไปพร้อมๆกัน)
ผมเข้าห้องพิจารณาคดีครับ ศาลท่านสอบถาม ผมตอบตามจริง ตรงนี้ถ้าใครมีเงินปิดหนี้ ดอกเบี้ยจะลดลงมากครับ โดยขอความเมตตาจากท่านให้ช่วยพิจารณาเรื่องดอกเบี้ยต่างๆ
ผมทำยอมต่อหน้าศาล ยอด 1 แสน ผ่อนเดือนละ 3,000 บาท จนครบกำหนด
เทคนิคทนายที่มีเตือนกันไว้ในเว็บบอร์ด ผมยินยันครับ ยังมี และมีจริงๆ ผมโดนประมาณว่า บอกเลขห้องพิจารณาไม่ตรงกับชื่อผม โดนกับตัว ให้ผมไปรอห้องอื่น ดีที่อ่านจากที่นี่ไปบ้าง

*k bank เป็นปีก็ไม่ฟ้องครับ เปลี่ยนบริษัททวงหนี้ 2 ครั้ง ก็ไม่ฟ้อง โทรมากี่ครั้งก็พูดดี พูดตามหลักการ ไม่ชวนลูกค้าทะเลาะ หรือหนี้น้อยก็ไม่รู้ สุดท้ายพอมีเงินผมรีบปิดให้ เพราะยังประทับเขานะ ยังเห็นเราเป็นคนอยู่บ้าง ผมเชื่อว่าทวงดีๆ มีโอกาสได้เงินคืนมากกว่า ยิ่งหยาบยิ่งนรกยิ่งอด เพราะคนจะหนีหนี้
ยอดหนี้ k bank มา 3 หมื่นกว่า ผ่านไป 1 ปี ปิดไป 10,000 บาท

*อิออน ฟ้องศาลหลังจากหยุดจ่าย 8 เดือน ผมไปศาล ทำยอมต่อหน้าศาล ยอดหนี้ 1 แสนกว่า ผ่อนจ่ายเดือนละ 1 หมื่น 10 เดือน (ไม่มีต่ำกว่านี้ ทนายเขาว่านะ) แต่ผมว่ามี แต่ก็ต้องระวังเรื่องดอกเบี้ยที่เพิ่มมาด้วย

***เท่ากับว่า ตอนนี้ผม ผ่อนหนี้เดือนละ 13,000 บาท ไป 10 เดือน จากนั้นเหลือเดือนละ 3,000 บาท อีก 3 ปี ***(มีเงินก้อนค่อยโทรไป แฮร์ คัท เอาครับ)

สำหรับเจ้าหนี้ที่เข้ามาอ่าน (ผมว่ามี!!!) ถ้ายังคิดว่าวิธีทวงนี้โหดๆมันได้ผล ความคิดคุณล้าหลัง เจ้านายที่มีลูกน้องคิดแบบนี้ ก็ต้องพิจารณาแล้วละครับ ยิ่งบีบเขาก็ยิ่งอึดอัด คนเครียดจะเอาแรงที่ไหนไปหาเงินมาใช้หนี้ให้คุณ ลองคิดดู อย่าบอกว่าแล้วใช้เงินไปทำไมมากมาย อย่าลืมตอนที่เชิญคนมาเป็นสมาชิก ตอนที่ลด แลก แจก แถม ตอนที่ให้บัตรเสริมบัตรเพิ่ม "เรายินดีที่จะเรียนให้ท่านทราบว่าท่านได้วงเงินเพิ่ม" ผมไม่ลืม
สำหรับเพื่อนพี่ๆน้องๆ ที่เข้ามาอ่าน หวังว่าจะเป็นประโยชน์ ขอส่งแรงใจให้สู้!! ทุกคนครับ

สำหรับผม จากบทเรียนครั้งนี้ ผมเลิกใช้บัตรทุกอย่างเด็ดขาด และเลิกผ่อนสินค้าทุกกรณี มีน้อยใช้น้อย ประหยัดอดออม จนกว่าจะหมดหนี้ครับ โชคดีครับ
:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.771 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena