หนี้ 1 ล้าน 2 แสน จะเริ่มหยุดละขอคำแนะนำและกำลังใจด้วยครับ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #108977 โดย ning007
หนี้สินทั้งหมด
CIMB สินเชื่อ 109,000
กรุงศรี สินเชื่อ 218,370
TMB สินเชื่อ 207,953
SCB สินเชื่อ 126,319
SCB Travel 109,000
Speed SCB 146,000
Jmany 180,000
รวมประมาณ 1,096,000

ปกติผมจ่ายขั้นต่ำตลอด แต่ปัญหาธรุกิจส่วนตัว ต้องปิดกิจการทำให้หมุ่นหนี้สินไม่ไหว
ตอนนี้เหลือแต่เงินเดือนประจำ 57,000
ผมได้อ่านจะเว๊ปนี้ได้ข้อมูลคือต้องเก็บเงินแล้วรอ H\C อย่างเดี่ยว แต่รายจ่ายผมพอดีทุกเดือน
ผมกำลังจะขายบ้านที่ซื้อได้ 2 ปี น่าจะได้กำไร 2-3 แสนจะเก็บไว้ H\C แต่กลัวโดนฟ้องพร้อมกัน
ผมควรทำอย่างไรดีครับแนะนำหน่อย ตอนนี้ผมไปอยู่บ้านพ่อแม่ครับ
เงินเดือนผม 57000
1 บ้านพ่อแม่ 11,200
2 ค่ารถ 18,500
3 ค่าใช่จ่ายลูกสาว 7,171
4 บ้านที่ซื้อไว้ 10,200
5 โทรศัพท์ 500
6 เน็ต 1,500
รวม 49,000
เหลือเก็บนิดหน่อย
ถ้าผมโดนฟ้องอายัดเงินเดือนผมคงตายแน่นอน รู้สึกหมดหวัง

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #108986 โดย ตาบอดคลำช้าง
แวะมาให้กำลังใจครับ มาถูกทางแล้วครับ :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:
เริ่มหยุดตั้งแต่วันนี้เลยครับ และบอกกล่าวคนในบ้าน(โดยเฉพาะแฟนเราและพ่อแม่เรา) ว่าเรามีหนี้เท่าไหร่(กางเอกสารสรุปหนี้ให้แฟนดูหรือเอาโพสนี้ให้แฟนดูเลยครับ) โดยเราจะจัดการหนี้ด้วยวิธีนี้ และบอกเค้าว่าเราต้องเจออะไรบ้างระหว่างเคลียร์หนี้ เมื่อทุกคนเข้าใจกันดีแล้ว เราจะสู้หนี้แบบไม่ต้องกังวลใจครับ

ที่ผมเคยผ่านมา
1. SCB(บัตรเครดิตกับบัตรเงินสด) มีส่วนลด จากยอดสุดท้าย 37x,xxx ปิดจบ 4 งวด ที่ 220,000 โดยผมหยุดจ่ายประมาณ 11 เดือน
2. กรุงศรี สินเชื่อ(personal credit) ปิดจบใกล้ยอดหยุด จากยอดหยุด 19x,xxx วิ่งไป 270,xxx ปิดจบ 4 งวดที่ 200,000 โดยผมหยุดจ่ายประมาณ 15 เดือน

ยอดหนี้ผม 1,4xxx,xxx เมื่อ 18 เดือนก่อน ตอนนี้เหลือ 6xx,xxx แล้วครับ ทุกรายการปิดด้วยการ H/C ทั้งสิ้น ถ้าผมไม่ใช้วิธีนี้มั่นใจว่า หนี้ไม่ลดลงแน่นอนครับ(ผมเข่าอ่อนวันที่ผมรวมหนี้ทุกรายการลงกระดาษ และวันที่ผมบอกแฟนผม คงนึกภาพออกว่าเธอจะเป็นอย่างไร และเมื่อเวลาผ่านมา 18 เดือน ผมยังไม่ตายครับ)

ทีนี้จะสู้ยังไง ผมแนะนำแบบนี้ครับ(ผมเปรียบว่าหนี้คือแผลบนตัวเรา ตอนนี้เรามีแผล 7 แผล เราต้องรักษาแผลและป้องกันไม่ให้มีแผลเพิ่ม และห้ามไม่ให้แผลเดิมเป็นหนองจนเจ็บปวด จนอยากหลับไม่ตื่น)
1. พ่อแม่ ถ้าเราไม่ได้ให้เงินท่าน ท่านสามารถอยู่ได้มั้ย ถ้าอยู่ได้ ขอไม่ให้ซัก 1-2 ปีครับ เพื่อเอาเงินมาเก็บรอปิดยอด (ยกเรื่องกตัญญูออกไปก่อน)

2. รถ 18,500 ผ่อนมานานหรือยังครับ ถ้านานเตรียมแผน refiannce ได้เลยครับ โดย re ตอนหยุดจ่ายไปแล้วซัก 6 เดือน เพื่อพอเงินก้อนเข้าจะได้ปิดยอด(อย่า re ก่อน เพราะเงินก้อนจะหมดก่อนที่จะได้ H/C)

แต่ถ้า Re ไม่ได้ ให้หยุดจ่ายค่างวดแบบเดือนเว้นเดือน เพื่อเก็บเงินค่างวดไว้ปิดครับ ที่ต้องเดือนเว้นเดือนเพื่อที่เราจะได้ไม่ผิดสัญญาเช่าซื้อครับ ถ้าผิดสัญญาเค้าจะมายึดรถเราได้(โดยปกติจะผิดสัญญาเช่าซื้อเมื่อไม่จ่ายค่างวดต่อเนื่องกัน 3 งวด)

3. ข้ออื่นๆ น่าจะลดไม่ได้ ส่วนข้อ 4 บ้านที่ซื้อไว้หลังจากขายน่าจะเป็นเก็บเงินอีกก้อนนึงที่จะมาปิดหนี้ได้ครับ

4. เช็คทรัพย์สินที่เปลี่ยนเป็นเงินได้ทุกรายการที่มี เช่น ทอง(ทั้งของเราและของเมีย) และตีราคาคร่าวๆ ไว้ว่าถ้าขายจะได้กี่บาท(แนะนำให้ขายนะครับ อย่าจำนำ) และอย่าพึ่งขายรอจนได้ส่วนลดงามๆ ที่เราพอใจค่อยขายมาปิด

5. เมื่อมีเงินก้อนเข้ามาในมือ(หรือเก็บจนได้เป็นก้อน) อย่าปิดยอดเต็ม ให้รอส่วนลดทุกรายการ รายการไหนไม่มีส่วนลดขอร้องธนาคารเลยครับ เพราะถ้าเราขอเราอาจจะได้ แต่ถ้าไม่ขอ ไม่ได้แน่ๆ ครับ

ุ6. เมื่อเราหยุดจ่าย(ช่วง 3-4 เดือนแรก) เตรียมสติใจเย็นๆ และรับสายทุกสายที่โทรมาทวง เค้าด่าว่าพูดให้เจ็บแสบก็อย่าถือสาอะไร ถือซะว่าการไม่ตอบโต้คือการได้จ่ายอะไรคืนให้เค้าบ้างแล้ว

ึ7. เมื่อหนี้เริ่มสุกงอม ค่อยเลือกปิดรายการที่ให้ส่วนลดมากที่สุดครับ อันไหนไม่ไหวอย่าดันเดี๋ยวแผลจะปริ

อันนี้ฝากไว้เป็นข้อคิดนะครับ
1. อย่าอายที่จะบอกคนใกล้ตัวว่าเราเป็นหนี้ และกำลังแย่มากแค่ไหน
2. สมบัติชิ้นสุดท้ายไม่มีอยู่จริง ถ้าเรายังสบายดี หาใหม่ได้เสมอ
3. ถ้าเราปล่อยให้แผลเรื้อรัง สุดท้ายเราจะดูแลใครไม่ได้เลย เราต้องรักษาแผลเราก่อน
4. มีสติอยู่กับเนื้อกับตัว อย่าคิดอะไรไปไหนต่อไหนทั้งที่ัมันยังไม่เกิด

สุดท้าย สู้ๆ ครับ เป็นหนี้ไม่ได้ฆ่าใครตาย ตำรวจไม่ตามมาจับเข้าคุกง่ายๆ นะครับ มันมีกฎหมายคุ้มครองลูกหนี้อยู่ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #108988 โดย ning007
ขอคุณครับผมรู้สึกมีกำลังใจมากจะทำตามพี่แนะนำ
แต่เรื่องรถถ้าจ่ายช้ามีผลหรือค่าปรับเป็นแบบไหนครับผมไม่มีความรู้เรื่องจ่ายรถช้า ผมใช่ของกรุงศรีครับ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109000 โดย ตาบอดคลำช้าง

ning007 เขียน: ขอคุณครับผมรู้สึกมีกำลังใจมากจะทำตามพี่แนะนำ
แต่เรื่องรถถ้าจ่ายช้ามีผลหรือค่าปรับเป็นแบบไหนครับผมไม่มีความรู้เรื่องจ่ายรถช้า ผมใช่ของกรุงศรีครับ

ค่ารถถ้าจ่ายช้าของกรุงศรี จะมีค่าติดตามทวงถาม 200 ครับ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109006 โดย ning007

ตาบอดคลำช้าง เขียน:

ning007 เขียน: ขอคุณครับผมรู้สึกมีกำลังใจมากจะทำตามพี่แนะนำ

ค่ารถถ้าจ่ายช้าของกรุงศรี จะมีค่าติดตามทวงถาม 200 ครับ

ผมโทรไปถามกรุงศรี auto แล้วครับ 200 และค่าปรับอีกวันละ 6 บาท รวมๆๆ เดือนละ 400
1 ปี 4800 ผมจะได้มีเงินเก็บไว้ปิด H\C ขอบพระคุณพี่ตาบอดคลำช้าง นะครับผมเริ่มเห็นทางสะว่างละ
:ลั่ลล้า:

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109017 โดย ตาบอดคลำช้าง

ning007 เขียน:

ตาบอดคลำช้าง เขียน:

ผมโทรไปถามกรุงศรี auto แล้วครับ 200 และค่าปรับอีกวันละ 6 บาท รวมๆๆ เดือนละ 400
1 ปี 4800 ผมจะได้มีเงินเก็บไว้ปิด H\C ขอบพระคุณพี่ตาบอดคลำช้าง นะครับผมเริ่มเห็นทางสะว่างละ
:ลั่ลล้า:

ที่ผมแนะนำไม่ได้ให้หยุดจ่ายค่างวดรถนะครับ(เผื่อเข้าใจผิด) ผมให้หยุดจ่ายค่างวดแบบเดือนเว้นเดือน ที่ต้องเดือนเว้นเดือนเพื่อที่เราจะได้ไม่ผิดสัญญาเช่าซื้อ จนเป็นเหตุให้ธนาคารบอกเลิกสัญญาเช่าซื้อกับเราจนเป็นเหตุให้มายึดรถเราได้ครับ(ถึงยึดไปเราก็ไม่ต้องจ่ายเพิ่ม) (โดยปกติจะผิดสัญญาเช่าซื้อเมื่อไม่จ่ายค่างวดต่อเนื่องกัน 3 งวด ยังไงดูของตัวเองด้วยนะครับว่าระบุไว้ว่าอย่างไร)

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109025 โดย ning007
เดือน1 จ่าย
เดือน2หยุด
เดือน3จ่าย
เดือน4หยุด
เดือน5จ่าย
เดือน6หยุด
เดือน7จ่าย
เดือน8หยุด
เดือน9จ่าย
จ่ายรถแบบนี้ไม่ผิดสัญญาใช่มั้ยครับ
รถไม่โดนยึดใช่มั้ยครับ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109060 โดย ตาบอดคลำช้าง

ning007 เขียน: เดือน1 จ่าย
เดือน2หยุด
เดือน3จ่าย
เดือน4หยุด
เดือน5จ่าย
เดือน6หยุด
เดือน7จ่าย
เดือน8หยุด
เดือน9จ่าย
จ่ายรถแบบนี้ไม่ผิดสัญญาใช่มั้ยครับ
รถไม่โดนยึดใช่มั้ยครับ

ดูในสัญญาเช่าซื้อจะมีระบุอยู่ครับ แนะนำให้ทำช่วงที่ได้ใบเสนอปิดยอดมาแล้ว(แล้วเงินไม่พอปิดจริงๆ
ขาดอยู่ไม่มาก) แต่ถ้าทำยาวๆ แบบนี้ผมว่าโดนยึดครับ แต่ถ้ายึดไปแล้ว แล้วเค้าเอารถไปขายทอดตลาดแล้วจะมาฟ้องเอาส่วนต่างกับเรา ตรงนี้เราสามารถชนะคดีได้ทำให้เราไม่ต้องจ่ายส่วนต่างหลังจากโดนยึดได้ครับ เคยมีคดีฟ้องร้องแบบนี้มาแล้วครับ

เคสที่ผมทำคือ หยุดจ่ายทั้งค่าบ้านและค่ารถพร้อมกันเลยเพื่อเอาเงินมาปิดในในงวดสุดท้ายครับ (เช่น งวดสุดท้ายของ ธ.A ยอด 50,000 บาท กำหนดจ่าย 31 กันยา. ผมก็หยุดจ่ายค่างวดบ้านและรถ ของเดือนกันยาไปเลย และไปจ่ายค่าบ้านกับรถอีกทีตอนสิ้นเดือนตุลาและจ่ายเป็นปกติทุกเดือน พอได้ใบเสนอปิดของ ธ.B ผมก็ทำแบบเดิมอีก และพอเรามีเงินในช่วงที่เว้นว่างจากการจ่ายปิดยอด เราก็จ่ายงวดที่คงค้างไว้ให้ครบครับ แต่ถ้ายอดปิดเยอะหยุดเดือนเว้นเดือนซัก 3 งวดพอครับ เพราะโดยมากรถที่หยุดจ่ายรวมกันถึง 3 เดือน ธ. จะโทรตามบ่อยมากและไม่ได้เลิกตามแบบบัตรเครดิตครับ)

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109076 โดย แม่น้องพรีม

ตาบอดคลำช้าง เขียน: แวะมาให้กำลังใจครับ มาถูกทางแล้วครับ :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:
เริ่มหยุดตั้งแต่วันนี้เลยครับ และบอกกล่าวคนในบ้าน(โดยเฉพาะแฟนเราและพ่อแม่เรา) ว่าเรามีหนี้เท่าไหร่(กางเอกสารสรุปหนี้ให้แฟนดูหรือเอาโพสนี้ให้แฟนดูเลยครับ) โดยเราจะจัดการหนี้ด้วยวิธีนี้ และบอกเค้าว่าเราต้องเจออะไรบ้างระหว่างเคลียร์หนี้ เมื่อทุกคนเข้าใจกันดีแล้ว เราจะสู้หนี้แบบไม่ต้องกังวลใจครับ

1. SCB(บัตรเครดิตกับบัตรเงินสด) มีส่วนลด จากยอดสุดท้าย 37x,xxx ปิดจบ 4 งวด ที่ 220,000 โดยผมหยุดจ่ายประมาณ 11 เดือน
2. กรุงศรี สินเชื่อ(personal credit) ปิดจบใกล้ยอดหยุด จากยอดหยุด 19x,xxx วิ่งไป 270,xxx ปิดจบ 4 งวดที่ 200,000 โดยผมหยุดจ่ายประมาณ 15 เดือน

ยอดหนี้ผม 1,4xxx,xxx เมื่อ 18 เดือนก่อน ตอนนี้เหลือ 6xx,xxx แล้วครับ ทุกรายการปิดด้วยการ H/C ทั้งสิ้น ถ้าผมไม่ใช้วิธีนี้มั่นใจว่า หนี้ไม่ลดลงแน่นอนครับ(ผมเข่าอ่อนวันที่ผมรวมหนี้ทุกรายการลงกระดาษ และวันที่ผมบอกแฟนผม คงนึกภาพออกว่าเธอจะเป็นอย่างไร และเมื่อเวลาผ่านมา 18 เดือน ผมยังไม่ตายครับ)

ทีนี้จะสู้ยังไง ผมแนะนำแบบนี้ครับ(ผมเปรียบว่าหนี้คือแผลบนตัวเรา ตอนนี้เรามีแผล 7 แผล เราต้องรักษาแผลและป้องกันไม่ให้มีแผลเพิ่ม และห้ามไม่ให้แผลเดิมเป็นหนองจนเจ็บปวด จนอยากหลับไม่ตื่น)
1. พ่อแม่ ถ้าเราไม่ได้ให้เงินท่าน ท่านสามารถอยู่ได้มั้ย ถ้าอยู่ได้ ขอไม่ให้ซัก 1-2 ปีครับ เพื่อเอาเงินมาเก็บรอปิดยอด (ยกเรื่องกตัญญูออกไปก่อน)

2. รถ 18,500 ผ่อนมานานหรือยังครับ ถ้านานเตรียมแผน refiannce ได้เลยครับ โดย re ตอนหยุดจ่ายไปแล้วซัก 6 เดือน เพื่อพอเงินก้อนเข้าจะได้ปิดยอด(อย่า re ก่อน เพราะเงินก้อนจะหมดก่อนที่จะได้ H/C)

แต่ถ้า Re ไม่ได้ ให้หยุดจ่ายค่างวดแบบเดือนเว้นเดือน เพื่อเก็บเงินค่างวดไว้ปิดครับ ที่ต้องเดือนเว้นเดือนเพื่อที่เราจะได้ไม่ผิดสัญญาเช่าซื้อครับ ถ้าผิดสัญญาเค้าจะมายึดรถเราได้(โดยปกติจะผิดสัญญาเช่าซื้อเมื่อไม่จ่ายค่างวดต่อเนื่องกัน 3 งวด)

3. ข้ออื่นๆ น่าจะลดไม่ได้ ส่วนข้อ 4 บ้านที่ซื้อไว้หลังจากขายน่าจะเป็นเก็บเงินอีกก้อนนึงที่จะมาปิดหนี้ได้ครับ

4. เช็คทรัพย์สินที่เปลี่ยนเป็นเงินได้ทุกรายการที่มี เช่น ทอง(ทั้งของเราและของเมีย) และตีราคาคร่าวๆ ไว้ว่าถ้าขายจะได้กี่บาท(แนะนำให้ขายนะครับ อย่าจำนำ) และอย่าพึ่งขายรอจนได้ส่วนลดงามๆ ที่เราพอใจค่อยขายมาปิด

5. เมื่อมีเงินก้อนเข้ามาในมือ(หรือเก็บจนได้เป็นก้อน) อย่าปิดยอดเต็ม ให้รอส่วนลดทุกรายการ รายการไหนไม่มีส่วนลดขอร้องธนาคารเลยครับ เพราะถ้าเราขอเราอาจจะได้ แต่ถ้าไม่ขอ ไม่ได้แน่ๆ ครับ

ุ6. เมื่อเราหยุดจ่าย(ช่วง 3-4 เดือนแรก) เตรียมสติใจเย็นๆ และรับสายทุกสายที่โทรมาทวง เค้าด่าว่าพูดให้เจ็บแสบก็อย่าถือสาอะไร ถือซะว่าการไม่ตอบโต้คือการได้จ่ายอะไรคืนให้เค้าบ้างแล้ว

ึ7. เมื่อหนี้เริ่มสุกงอม ค่อยเลือกปิดรายการที่ให้ส่วนลดมากที่สุดครับ อันไหนไม่ไหวอย่าดันเดี๋ยวแผลจะปริ

1. อย่าอายที่จะบอกคนใกล้ตัวว่าเราเป็นหนี้ และกำลังแย่มากแค่ไหน
2. สมบัติชิ้นสุดท้ายไม่มีอยู่จริง ถ้าเรายังสบายดี หาใหม่ได้เสมอ
3. ถ้าเราปล่อยให้แผลเรื้อรัง สุดท้ายเราจะดูแลใครไม่ได้เลย เราต้องรักษาแผลเราก่อน
4. มีสติอยู่กับเนื้อกับตัว อย่าคิดอะไรไปไหนต่อไหนทั้งที่ัมันยังไม่เกิด

สุดท้าย สู้ๆ ครับ เป็นหนี้ไม่ได้ฆ่าใครตาย ตำรวจไม่ตามมาจับเข้าคุกง่ายๆ นะครับ มันมีกฎหมายคุ้มครองลูกหนี้อยู่ครับ

รบกวนสอบถามคุณตาบอดคลำช้าง ค่ะ ตัว SCB กับกรุงศรี เค้าเสนอให้มาเลยใช่มั้ยคะ ว่า สามารถผ่อนได้ 4 งวด เราเคยเจรจากับ SCB เค้าไม่ยอมเลย จ้ะให้ปิดงวดเดียวกับ 3 งวด ซึ่งให้จ่ายหมดทั้ง บัตรเครดิต speedy cash และspeedy loan เลยแจ้งไปว่า ไม่ไหว ขอผ่านก่อน บอกขอ 4
งวด - 6 งวดก็ไม่ให้

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109150 โดย PADDY

ตาบอดคลำช้าง เขียน: แวะมาให้กำลังใจครับ มาถูกทางแล้วครับ :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

ขอบคุณมากๆค่ะ กำลังกังวลและเครียด รู้สึกดีเลยค่ะ

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109381 โดย ning007
สอบถามเรื่องอายัดเงินเดือนหน่อยครับ
ถ้าเงินเดือน 57000

จะอายัด 35000 เหลือให้ใช่ 20000 หรือ อายัดแค่ 30%ของเงินเดือน 16500
รบกวนผู้รู้ตอบที่ขอบพระคุณครับ

ผมต้องผ่อนบ้าน 10,000 กำลับประกาศขาย
ผ่อนรถ 18,000 รถถ้าปล่อยยิดผมต้องเสียส่วนต่างอีกหลายแสน
ถ้าเหลือใช้แค่ 20000 ผมคงตายแน่เลย

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109387 โดย Killer6639
ผมที่เคยทำอายัดเงินของพนักงาน 30% ของเงินเดือนครับ แต่อายัดแล้วพนักงานต้องเหลือเงินไม่น้อยกว่า 20000 บาทเพื่อดำรงชีพครับ ....แต่วันหน้าสงสัยจะต้องทำเรื่องอายัดตัวเองหรือป่าว (o_O)

ning007 เขียน: สอบถามเรื่องอายัดเงินเดือนหน่อยครับ
ถ้าเงินเดือน 57000

จะอายัด 35000 เหลือให้ใช่ 20000 หรือ อายัดแค่ 30%ของเงินเดือน 16500
รบกวนผู้รู้ตอบที่ขอบพระคุณครับ

ผมต้องผ่อนบ้าน 10,000 กำลับประกาศขาย
ผ่อนรถ 18,000 รถถ้าปล่อยยิดผมต้องเสียส่วนต่างอีกหลายแสน
ถ้าเหลือใช้แค่ 20000 ผมคงตายแน่เลย

5 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #109792 โดย ning007
ผมค้าง Jmany 180,000 ค้าง 2 เดือนพวกบอกจะฟ้องละ
โหดแท้ ใครมีประสบการณ์ Jmany แนะนำหน่อยครับ
วันนี้Jmany โทรมา

๋Jmany: คุณค้าจ่าย 2 งวนเดี่ยวครบ 3 งวดจะฟ้องนะครับ
คนเคยรวย: ฟ้องเร็วจังครับ แค่2 เดือน
Jmany: งั้นจ่ายเข้ามาก่อน ครับจะได้ยืดเรื่องไป
คนเคยรวย: ยังไม่มีเลยครับ ก็ตามกระบวนการแล้วกันครับ

:pray: :pray: :pray:

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #110993 โดย ning007
มีใครเคยขอส่วนรถจากกรมบังคับคดีบ้างครับ เรื่องอายัดเงินเดือน บางครับ
ตอนนี้หนี้ 1 ล้านจะบ้าตายอยู่ละถ้าโดนอายัดเงินเดือน รถโดนยึดขายทอดตลาดต้องเป็นหนี้เพิ่มอีก 5-6 แสน
เนื่องจากก่อนผมเจ้งธรุกินผมเอารถไปรีไฟแนนกับกรุงศรี 1 ล้านบาทแต่ราคารถขายอยู่ที่ 7-8 แสน
ผมประกาศขายบ้าน2 หลังเพื่อนมาจ่ายหนี้แต่ยังขายไม่ได้เลย
ถ้าขายบ้านไม่ได้ผมคงโดนอายัดไปทีละบัตร แนะนำหน่อยครับ
:say: :sweat:

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #111024 โดย jiew2013

ning007 เขียน: มีใครเคยขอส่วนรถจากกรมบังคับคดีบ้างครับ เรื่องอายัดเงินเดือน บางครับ
ตอนนี้หนี้ 1 ล้านจะบ้าตายอยู่ละถ้าโดนอายัดเงินเดือน รถโดนยึดขายทอดตลาดต้องเป็นหนี้เพิ่มอีก 5-6 แสน
เนื่องจากก่อนผมเจ้งธรุกินผมเอารถไปรีไฟแนนกับกรุงศรี 1 ล้านบาทแต่ราคารถขายอยู่ที่ 7-8 แสน
ผมประกาศขายบ้าน2 หลังเพื่อนมาจ่ายหนี้แต่ยังขายไม่ได้เลย
ถ้าขายบ้านไม่ได้ผมคงโดนอายัดไปทีละบัตร แนะนำหน่อยครับ
:say: :sweat:

เตรียมเอกสารค่าใช้จ่ายเช่นค่าเทอมลูก ,ค่าผ่อนบัตร , ค่าน้ำ ค่าไฟ เพื่อนำไปเป็นข้อมูลขอลดหย่อนลงอีก 50% จากที่ต้องโดนอายัด จากกรมบังคับคดีครับ

ทางกรมบัคับคดีเขาจะทำลดหย่อนให้ครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.690 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena