พยายามที่จะปลดหนี้

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #109072 โดย Haoto
สมาชิกใหม่ครับ
วันนี้ผมได้รับจดหมายจากตัวแทนของธนาคารกรุงศรีอยุธยาครับ
ก่อนอื่นต้องขอบอกไว้ก่อนว่าผมหยุดชำระมาตั้งแต่เดือน กันยายน 2561 มีหนี้ทั้งหมด 8 ใบ มีทั้งบัตรเครดิตและบัตรกดเงินสด โดยหยุดจ่ายพร้อมกันทั้งหมดเลยครับ ไม่ไหวแล้วจริงๆ หมุนไม่ทันแล้วครับ แต่วันนี้ได้รับจดหมายจากตัวแทนแบงค์กรุงศรีอยุธยา ในจดหมายพิมพ์ไว้ว่าเรื่อง โครงการส่วนลดเป็นกรณีพิเศษ ซึ่งผมก็แปลกใจว่าทำไมหนังสือส่วนลดถึงส่งมาเร็วจัง เพราะจากที่เคยได้อ่านมาในชมรม กว่าจะได้ลดหนี้ต้องรออย่างน้อย 10 เดือน แต่ของผมทำไมได้เร็วจังทั้งที่เพิ่งหยุดจ่ายเมื่อเดือน กันยายน 2561 ผมจึงอยากสอบถามผู้รู้ครับว่าเราควรรอให้ได้ส่วนลดมากกว่านี้ไหมครับ หรือควรติดต่อไปยังหมายเลขที่ให้ไว้ในจดหมายหรือไม่ครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109104 โดย Tonpai
คุณ Haoto

ของเรามีเอกสารส่วนลดส่งมาให้เหมือนกันค่ะ
แต่ไม่ได้โทร ติดต่อกลับไป หลังจากได้รับจดหมาย
ประมาณ 3-4 วัน ก็มีเจ้าหน้าที่ของสำนักงานกฎหมาย
โทรมาหาค่ะ รอดูก่อนนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109107 โดย Haoto

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109145 โดย jackTs

Haoto เขียน: สมาชิกใหม่ครับ
วันนี้ผมได้รับจดหมายจากตัวแทนของธนาคารกรุงศรีอยุธยาครับ
ก่อนอื่นต้องขอบอกไว้ก่อนว่าผมหยุดชำระมาตั้งแต่เดือน กันยายน 2561 มีหนี้ทั้งหมด 8 ใบ มีทั้งบัตรเครดิตและบัตรกดเงินสด โดยหยุดจ่ายพร้อมกันทั้งหมดเลยครับ ไม่ไหวแล้วจริงๆ หมุนไม่ทันแล้วครับ แต่วันนี้ได้รับจดหมายจากตัวแทนแบงค์กรุงศรีอยุธยา ในจดหมายพิมพ์ไว้ว่าเรื่อง โครงการส่วนลดเป็นกรณีพิเศษ ซึ่งผมก็แปลกใจว่าทำไมหนังสือส่วนลดถึงส่งมาเร็วจัง เพราะจากที่เคยได้อ่านมาในชมรม กว่าจะได้ลดหนี้ต้องรออย่างน้อย 10 เดือน แต่ของผมทำไมได้เร็วจังทั้งที่เพิ่งหยุดจ่ายเมื่อเดือน กันยายน 2561 ผมจึงอยากสอบถามผู้รู้ครับว่าเราควรรอให้ได้ส่วนลดมากกว่านี้ไหมครับ หรือควรติดต่อไปยังหมายเลขที่ให้ไว้ในจดหมายหรือไม่ครับ

ระยะเวลา และขั้นตอนในการทวงหนี้

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64#6235

ความรู้ต่างๆ

มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109187 โดย Haoto

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109492 โดย Haoto
กลัวของ ธ.กรุงไทย มากครับ เพราะเงินเดือนผ่านแบงค์นี้
แล้วก็ไม่ค่อยติดต่อผมเลยทั้งทางโทรศัพท์และจดหมาย
กลัวเจ้าหนี้เจ้านี้มากเลย กลัวโดนหักเงินในบัญชี
แล้วถ้าถึงเวลาหมายศาลมา ผมต้องไปศาลผมต้องทำอย่างไรบ้างครับ
ขอผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109678 โดย Haoto
มีเจ้าหน้าที่โทรมาแจ้งว่าถ้าไม่ปิดบัญชีที่ติดค้างจะส่งหมายศาลมามห้ไปที่ศาลแขวง วันที่ 16/03/62
อยากทราบว่าผมต้องทำอย่างไรครับ ขอผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109694 โดย jackTs

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109701 โดย Haoto

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109702 โดย Haoto
ขอขอบคุณท่านนกกระจอกเทศครับ ในห้องรู้ทันกฎหมายหนี้มีคำแนะนำดีๆมากมายเลยครับ
เอาไว้มีความคืบหน้าอย่างไรจะมาเล่าให้ฟังนะครับ

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109820 โดย No_way
ของเครือกรุงศรี

เราได้จดหมายแบบนี้ โ ทรกลับเค้าลดให้นะ 40% แต่เรายังไม่สะดวกเลยบอกขอดูสิ้นเดือนนี้ก่อน เพราะมีค่าใช้จ่ายที่คาดไม่ถึง โผล่มาช่วงนี้เยอะจริงๆ

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110512 โดย Haoto
เมื่อวานผมไปขึ้นศาลของบัตรกรุงไทย ยอด 2 บัตร 88,872.12 บาท
และได้ขอเลื่อนนัดศาล1ผลัด และได้เลื่อนออกไปเป็นวันที่ 11/06/2562
อยากสอบถามครับว่าในใบที่ทนายฝ่ายโจทก์ระบุไว้ในสัญญาประนอมหนี้
ให้เราชำระเดือนละ 1,000 บาทต่อหนึ่งบัตร นั่นก็คือเดือนละ 2,000 บาท
แต่ผมอยากให้ลดเหลือ บัตรละ 500 บาท รวมเป็น 1,000 ต่อเดือนจะได้ไหมครับ
หรือถ้าหากขอความเมตตาจากศาลในการลดยอดหนี้ลงอีกจะได้ไหมครับ
เพราะเท่าที่คุยกับเจ้าหน้าที่ของกรุงไทย ความหวังที่อยากขอลดเงินต้นแทบจะไม่มีเลย
คงได้แต่ยอมประนอมหนี้จ่ายไปเป็นเดือนๆ

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110961 โดย Haoto
แบบนี้ทางกฎหมายแล้วถือว่าถูกต้องไหมครับ
แล้วถ้าศาลพิพากษาแล้วดอกเบี้ยควรอยู่ที่เท่าไหร่ครับ
ถ้าตามสัญญาประนอมหนี้ที่แนบมานี้ถือว่าปกติไหมครับ
ขอท่านผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110962 โดย jackTs

Haoto เขียน: แบบนี้ทางกฎหมายแล้วถือว่าถูกต้องไหมครับ
แล้วถ้าศาลพิพากษาแล้วดอกเบี้ยควรอยู่ที่เท่าไหร่ครับ
ถ้าตามสัญญาประนอมหนี้ที่แนบมานี้ถือว่าปกติไหมครับ
ขอท่านผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ

ในปัจจุบันนี้ KTC ไม่มีนโยบายลดหนี้เงินต้นให้แล้ว ลดได้แต่ดอกเบี้ยอย่างเดียว (ไม่เหมือนกับเจ้าหนี้รายอื่นๆ) ไม่ว่าจะเป็นหนี้บัตรเครดิต , หนี้บัตรกดเงินสด หรือหนี้สินเชื่อเงินกู้ก็ตาม

พูดง่ายๆก็คือ มันยอมเอาดอกเบี้ยออกไปให้ ขอเพียงเอาเงินต้นก่อนที่จะหยุดจ่ายกลับคืนมา
โดยการให้จ่ายเงินคืนแบบเต็มก้อนเดียว หรืออาจขอผ่อนต่อก็ได้ แต่ต้องเป็นการผ่อนระยะสั้นๆเพียงแค่ไม่กี่เดือนเท่านั้น

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=41965&Itemid=64#58947

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41957&Itemid=64#58905

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41826&Itemid=64#57927

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=25879&limitstart=60&Itemid=64#56887

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41607&Itemid=64#55611

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41077&limitstart=40&Itemid=64#55324

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41554&Itemid=64#54911

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41540&Itemid=64#54826

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41410&Itemid=64#53330

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41330&Itemid=64#52508

หากลูกหนี้ไม่มีเงินก้อนจ่ายคืน แต่ต้องการจะผ่อนต่อแบบยาวๆอีกซัก 3ปี ก็ต้องไปทำ"ยอมความ"ที่ชั้นศาล โดยเอาตัวเลขตามยอดที่ฟ้อง มาผ่อนจ่ายใหม่ โดยอาจมีส่วนลดให้บ้างเพียงเล็กน้อย
และเจ้าหนี้(KTC)จะขอคิดดอกเบี้ยในระหว่างที่ผ่อน(3ปี) ในอัตราร้อยละ 10ต่อปี(10% ต่อปี)ด้วย

ไปขึ้นศาลที่โดน KTC ฟ้องมา มีไฟล์เสียงมาให้เพื่อนๆฟังครับ
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=40967&Itemid=64&limitstart=0#49259

อยากหยุดหนี้เพื่อเริ่มต้นใหม่
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=42103&limitstart=80&Itemid=64#80933

เป็นหนี้บัตรเครดิตกรุงไทย ได้ประนีประนอมที่ศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44003&Itemid=64#80210

สอบถามครับ ผมได้หมายนัดขึ่นศาล ที่รัตนบุรี สุรินทร์ วันที่ 2 นี้แล้ว
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42084&limitstart=20&Itemid=64#63603

หยุดจ่ายหนี้สองล้านกว่าขอกำลัง​ใจด้วยค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&limitstart=120&Itemid=64#54345

.

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110989 โดย Haoto

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110990 โดย Haoto
ขออนุญาตสอบถามต่อครับ
มีตัวแทนบัตร กรุงศรี ไทยพาณิชย์ เคยโทรมาเสนอส่วนลดปิดบัญชี
กรุงศรีเสนอมาลดให้ 50% ไทยพาณิชย์เสนอมาลดให้ 40%
แต่ ณ ตอนนั้นเรายังไม่พร้อมที่จะปิด(เงินไม่มี)
ผ่านไปประมาณเดือนครึ่งดวงดีถูกหวยใต้พิภพพอได้เงินมา
โทรกลับไปถามบริษัทที่ได้รับมอบอำนาจจากธนาคารดังกล่าว
กลับบอกมาว่าตอนนี้ปิดให้ตามยอดเดิมไม่ได้แล้ว
เนื่องจากเลยระยะที่ให้ส่วนลดแล้ว เพราะว่าอยู่ในช่วงรวบรวมเอกสารส่งฟ้องศาล
ต้องปิดบัญชีตามจำนวนเงินต้นเท่านั้น
อยากสอบถามว่าหากเป็นเช่นนี้แล้ว จะมีสิทธิ์ได้รับส่วนลดในการปิดบัญชีอีกไหมครับ
หรือว่าต้องรอไปศาลอย่างเดียวครับ

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110997 โดย Haoto
วันนี้ไปศาลแขวงมาครับ
รอบที่ 2 ของบัตรนี้ หลังจากไปมารอบแรก
แล้วขอเลื่อนมา และโทรไปเจรจาขอส่วนลดจากกรุงไทย
แต่คำตอบคือไม่ได้ส่วนลดเงินต้นเลย ลดให้ได้แต่ดอกเบี้ย
จึงไม่อยากต่อรองกับกรุงไทยให้เสียเวลา
จึงรอไปศาลรอบที่ 2 วันนี้ ผลคือศาลให้ประนอมหนี้
โดยทางกรุงไทยมันให้ชำระเดือนละ 2,000 บาท
(มี 2 บัตรๆละ 1,000 บาท) แต่เราขอศาลว่าขอชำระต่ำกว่านี้ได้มั้ย
ศาลท่านก็เมตตาและถามทนายฝ่ายกรุงไทยว่าได้มั้ย ทางทนายก็ตอบว่า
ได้ 1,500 บาทต่อเดือนครับ โดยชำระหนี้บัตรเครดิต 800 บาทต่อเดือน
และชำระหนี้บัตรสินเชื่อพร้อมใช้ 700 บาทต่อเดือน เริ่ม 30 มิถุนายน 2562 นี้เลย
และทุกๆสิ้นเดือนของทุกเดือนให้เสร็จสิ้นภายใน 36 งวด
ศาลท่านก็เน้นย้ำให้จ่ายทุกเดือนห้ามขาดมิฉะนั้นจะโดนบังคับคดี
และศาลท่านทิ้งท้ายไว้ว่าแต่ถ้าจะคิดค้างจ่ายค่อยไปค้างจ่ายช่วงใกล้ๆ 36 งวด จะได้เหลือในส่วนที่จะโดนบังคับคดีไม่มาก

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #111034 โดย Haoto
มีตัวแทนของแบงค์เขียวโทรมายื่นขอเสนอปิดงวดเดียวมีส่วนลด ยอดหนี้ 35,XXX
ปิดงวดเดียวให้จ่าย 20,000 แต่เงินในมือมีไม่ถึงเพราะมีแค่ 16,000 บอกตัวแทนไป
ตัวแทน:ไม่ได้ค่ะทางแบงค์เค้าให้ส่วนลดได้แค่นี้จริงๆคือต้องจ่าย 20,000
ผม:ถ้า 20,000 คงไม่มีให้หรอกครับ เพราะผมรวบรวมมาได้แค่ 16,000
ตัวแทน:ถ้างั้นลองเก็บเงินเอาไว้ก่อนนะคะใกล้ๆสิ้นเดือนจะลองโทรติดต่อมาอีกครั้งเผื่อว่าคุณจะมีเพิ่มขึ้นมาถึง 20,000 ในตอนนั้น บลาๆๆ ผมจึงพยายามพูดแทรกขึ้นมา เธอจึงหยุดฟัง
ผม:ไม่มีเพิ่มหรอกครับเพราะว่าผมคำนวณรายได้ของเดือนนี้แล้วรวบรวมได้แค่ 16,000 จริงๆ และจริงๆแล้วผมมีแค่ 15,000 ด้วยซ้ำแต่พอดีได้งานเสริมเข้ามาจึงมีรายรับเพิ่มขึ้นมาอีก 1,000 รวมๆแล้วก็ 16,000 แบบประหยัดสุดๆแล้ว เรื่องจะมีเพิ่มขึ้นมาถึง 20,000 เป็นไปไม่ได้เลยครับ
ตัวแทน:เงียบไปพักหนึ่ง แล้วถามผม คุณคะถ้ายอด 16,000 นี่มีพร้อมจ่ายเลยใช่มั้ยคะ
ผม:ใช่ครับผมแน่ใจกับเงินเก็บก้อนนี้มากต้องมีชัวร์ๆในเดือนนี้
ตัวแทน:แต่ยอด 16,000 นี้ถือเป็นยอดที่ต่ำกว่าเกณฑ์ที่ทางแบงค์กำหนดไว้มากเลยนะคะ ดิฉันไม่แน่ใจว่าจะขอกับทางแบงค์ให้ได้มั้ยนะคะ
ผม:หรอครับ ผมตั้งใจมากเลยครับว่าเดือนนี้บัตรไหนติดต่อเข้ามาก่อนและให้ปิดในยอดไม่เกิน 16,000 นี้ได้ผมก็พร้อมที่จะปิดให้เลยครับเพราะผมมั่นใจว่าเดือนนี้ผมมีเงิน 16,000 แน่นอน
ตัวแทน:แล้วคุณมีภาระทั้งหมดกี่บัตรคะ
ผม:รวมของคุณก็ 7 บัตรครับ
ตัวแทน:ถ้างั้นคุณลองยื่นเอกสารดูมั้ยคะว่าทางแบงค์จะอนุมัติให้ปิดบัญชีในยอด 16,000 นี้ได้หรือไม่
ผม:ต้องทำยังไงครับ
ตัวแทน:คุณเตรียมเอกสารใบแจ้งหนี้ของบัตรอื่นๆที่มียอดหนี้แสดงอยู่ และแนบสำเนาบัตรประจำตัวประชาชนของคุณส่งเมล์มาให้ดิฉัน แล้วทางเราจะส่งให้แบงค์พิจารณาให้ค่ะ
ผม:โอเคครับ
แล้วผมก็ส่งเอกสารไปโดยสำเนาบัตรประจำตัวประชาชนขีดคร่อมลงชื่อและระบุว่าขอปิดบัญชีในยอด 16,000 บาท แล้วทางตัวแทนก็ส่งใบคำขอปรับโครงสร้างหนี้มาให้กรอกรายละเอียดแล้วส่งกลับไป
ทางตัวแทนก็แจ้งกลับมาว่าทางเราจะส่งเรื่องไปให้ทางแบงค์พิจารณาแล้วจะแจ้งผลให้ทราบต่อไป
ใบคำขอเป็นแบบที่แนบมาครับ

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #111204 โดย Haoto
ยอดหนี้ก่อนหยุดจ่าย 89,XXX หลังจากหายเงียบไปหลายเดือนไม่โทรมาหาเลย
วันนี้ส่งหมายศาลมาบ้านยอดฟ้อง 106,229 นัดไกล่เกลี่ย วันเสาร์ที่ 6 ก.ค. 62 เวลา 9.00 น.
ผมขอคำแนะนำการรับมือที่ดีกับบัตรนี้จากท่านผู้รู้ด้วยนะครับ
ผมพอจะมีทางสู้กับเจ้าหนี้รายโหดรายนี้ได้ไหมครับ

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #111231 โดย Haoto
24-6-62
ปิดบัญชีจบหนี้ของบัตรนี้ได้แล้วตัวแทนโทรมาคุยแล้วตกลงส่งเรื่องH/Cให้คุยดีมาก
จากยอดหนี้ 36,234 จบที่ 14,000 ผมนี่รีบปิดให้เลยครับ เก็บตังค์รอเจ้าอื่นต่อไป
ฮึบๆ สู้ๆ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.748 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena